fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

โพสต์ที่ 211

bakari เขียน:พี่ hongvalue แนะนำได้ไหมครับว่า ผมจะเริ่มศึกษา fundflow หรือตามข่าวสาร ที่ไหนเป็นแนวทางได้บ้างครับ

ยินดีครับ

คำถามนี้มีคนถามบ่อย

ครั้งนี้จะขอตอบยาวๆเลยครับ

1.ก่อนจะเริ่มศึกษาเรื่อง fundflow ต้องถามตัวเองก่อนว่า
มีพื้นฐานทางเศรษฐศาสตร์หรือยัง

ทำไมความรู้ทางเศรษฐศาสตร์เบื้องต้นถึงจำเป็น

เพราะว่า การเกิดของเงิน การไหลเข้าออกของเงิน

หลายครั้งมาจากทฤษฏีเศรษฐศาสตร์พื้นฐาน

และ indicator ทางการเงินหลายอันก็

link มาจากเศรษฐศาสตร์พื้นฐาน

ผมคิดว่าบัญชีพื้นฐานเป็นหัวใจเบื้องต้นของ vi

เศรษฐศาสตร์ก็เป็นหัวใจเบื้องต้นของ fundflow

ลองคิดตามง่ายๆนะคับ

ถ้าคุณดูงบการเงินไม่เป็นคุณจะบอกได้อย่างไรว่า

มูลค่าเหมาะสมอยู่ตรงไหน

จะเพิ่มทุนไหม จ่ายปันผลได้เยอะไหม

เรื่องพวกนี้เกี่ยวกับมูลค่าหุ้นหมด

ก่อนอื่นเลยคือเศรษฐศาสตร์พื้นฐานครับ

ถ้าไม่ได้ก็ไม่สามารถเล่น fundflow ได้ดีครับ

ผมฟันธงเลยครับ

(เฮีย yoyo บอกว่าให้ผมเปลี่ยนชื่อเป็นฮงฟันธง)

:lol:  ถ้าฟันธงเรื่องแบบนี้ผมกล้าฟันครับ

2.ต้องติดตามข่าวสารตลอดเวลาเช่นจากเว็บ

cnbc

cnbc นี้เป็นอะไรที่สุดยอดมากๆถึงมากที่สุด

ผมเข้าวันละหลายรอบ

หุ้นรอบนี้ฟื้นจากเรื่อง usa เริ่มแก้ไขปัญหาสถาบันการเงินได้ และมีการอัดฉีดเงินทำให้เงินไหลมาลงทุนทั่วโลก

ถามว่าถ้าไม่ตามข่าวที่ cnbc แล้วเราจะติดตามต้นตอ

ของ fundflow ได้อย่างไร

แต่อย่างไรก็ตามอีกหน่อยผมคิดว่าจีนจะมีบทบาทอย่างมีนัยยะต่อโลก และ usa จะลดบทบาทลง

3.ต้องรู้เรื่องค่าเงินระดับกลางถึงสูง

ต้องรู้ว่าถ้ามีข่าวว่า a  ค่าเงินจะมีแนวโน้มขึ้นหรือ ลง

ถ้า b ค่าเงินจะกลับทิศไหม

อะไรต่างๆ

ไม่จำเป็นต้องคิดว่าค่าเงินเหมาะสมอยู่ที่ไหน

เพราะนักเศรษฐศาสตร์ที่เก่งที่สุดก็บอกไม่ได้

แต่ควรจะรู้แนวโน้มของมัน

ดูจากยอดส่งออก นำเข้า อัตราดอกเบี้ยไทย กับนอก

เงินเฟ้อ

อะไรต่างๆพวกนี้ครับ เพื่อหาว่าค่าเงินมีแนวโน้มเป็นอย่างไร

ผมเข้าใจว่าถ้าทำได้หมดนี้ในเบื้องต้น

ก็จะเล่น fundflow ได้ในระดับนึงแล้วล่ะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 212

tanapol เขียน:ถามน้องฮงต่อเลยละกันนะครับ...

1.ทำไมคิดว่าราคาน้ำมันจะขึ้นต่อได้เรื่อยๆละครับ
เท่าที่พี่คิดออก...ก็คงดูจาก demand supply เป็นหลัก...
มีหลักฐานทาง fundflow อื่นอีกมั้ยครับว่าราคาน้ำมันจะขึ้น

2.leading indicator หลายตัวขึ้นมาดีมาก...เรามีวิธีจับอย่างไรว่าพวกนี้ไม่ใช่แค่รีบาวด์...หรือแค่ seasonal

3.เคยเห็นกราฟ PMI ที่น้องฮงโพสไว้...มีcorrelation กับ bdi สูงมากถึง 78%...พี่ว่าถ้าเอามาใช้กับ fundflow indicator อีกสักสองสามตัวหาจังหวะซื้อ...อาจเป็นเจ้าวัฏจักรเรือเลยก็ได้นะ...ฮงคิดว่าไง

ปล.พี่ยังอ่านกระทู้ temple ไม่จบเลย(ไม่ค่อยมี fundflow ที่ตูอยากรู้เลยนี่หว่า555)...แต่สนุกมากเลยนะครับโดยเฉพาะอสังหา...

ขอบคุณครับ :P

1.ราคาน้ำมันจะผกผันกับ usd index

ถ้า usd index ลงราคาน้ำมันจะขึ้นครับ

ถ้าอยากดูรูปไปดูได้ใน คุณ ih ครับภาค 18

ผมลงรูปเอาไว้ครับ

ผมมองว่า usd index จะลดลงไปอีกครับ

(ก็คือมองว่าน้ำมันขึ้นนั้นแหละ)

2.วิธีในการดูนั้นเราจะต้องรู้ว่าดีขึ้นเพราะอะไร

สมมุติว่าเราดู usdindex แล้วเราไม่รู้เรื่อง qe

เราก็จะงงว่าทำไมลงมาจากแถวๆ 90 ลงมาถึง

80 แต่ถ้าเรารู้ qe เราก็จะรู้ว่าไม่ใช่ seasonal

เพราะมันมีพื้นฐานรองรับ

ผมคิดว่า indicator ทุกตัวรอบนี้มีเหตุผลรองรับหมดครับ

ไม่ได้ลงมาเล่นๆ

3.เรื่อง pmi ผมต้องบอกก่อนว่า รอบนี้ผมไม่ได้ซื้อหุ้นเรือ

แต่ผมตามมาตลอด

ผมคิดว่าถ้ารู้ demand supply ของเรือ เหล็ก

แล้วดู pmi เก่ง ผมว่าจะสามารถเล่นหุ้น cyclical ได้ดีทีเดียวครับ

ผมคิดว่าต้องเพิ่มในเรื่องการคำนวณ earning ของหุ้น

cyclical จะต้องรู้ว่าถ้าราคาสินค้าขึ้น 10%

กำไรจะเพิ่มเท่าไหร่ ตัวไหนเพิ่มเยอะกว่าตัวไหนเพิ่มน้อย

ตอนนี้ผมเล่นหุ้นน้ำมัน โรงกลั่นเป็นแล้ว

เหล็ก กับ เรือ เป็นเป้าหมายต่อไปของผมที่จะขยาย

ขอบข่ายการลงทุนครับ

รู้ใจผมจังเลยนะครับ แต่ละคำถามดูก็รู้เลยว่า

คนถามนี้ฉลาดสุดๆ นับถือๆ

ส่วนเรื่องกระทู้ bezos นั้นเป็นกระทู้ของผมกับอาจารย์ของผม

แต่อาจารย์ของผมเลิกเล่นเว็บบอร์ดไปแล้ว

ทุกวันนี้ผมก็เหงา ผมอยากคุยกับอาจารย์ก็ต้อง mail

คุยกัน feeling มันไม่เหมือนกับโพสโต้ตอบกันแล้วให้คนอื่นมาอ่านด้วย

แต่อย่างไรก็ตามชีวิตต้องเดินต่อไป

ตอนอาจารย์ผมเลิกโพสไป ผมก็เลิกโพสไปเกือบเดือน

แต่ตอนนี้ผมก็กลับมาโพสปกติแล้วครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 213

bakari เขียน:พี่ hongvalue แนะนำได้ไหมครับว่า ผมจะเริ่มศึกษา fundflow หรือตามข่าวสาร ที่ไหนเป็นแนวทางได้บ้างครับ

ผมว่าผมจะเพิ่มเรื่องข้อควรระวังให้นิดนึงนะครับ

ถ้าสมมุติว่าพี่ bakari ตามข่าวและดู indicator แล้วว่า

หุ้นจะขึ้น พี่ควรมีคนที่เก่งเรื่องค่าเงินหรือ fundflow

ให้ปรึกษาเอาไว้ก็ดีนะครับ

ผมเองเรียนรู้จากการลงสนามจริงก็คือว่า

ผมไม่เคยหัดวิเคราห์ค่าเงิน ผมก็มาลองดูเลย

แต่ผมมีคนที่ชำนาญเรื่องค่าเงินมากๆให้ปรึกษาได้บ่อย

สมมุติบางทีผมคิดผิดก็จะมีคนเบรกให้ผม

ถ้าคิดจะเล่นแนวนี้

แล้วไม่อยากเสียเงินเป็นค่าเรียนรู้

ผมคิดว่าต้องมีพี่เลี้ยงเหมือนกันครับ

เพราะคงจะเสี่ยงไม่น้อยที่คนที่ไม่จบเศรษฐศาสตร์มา

จะไปลุยซื้อขายหุ้นเพราะวิเคราห์ค่าเงินเอง

ผมเองมีพี่เลี้ยงที่ทำงานอยู่ธนาคาร และหลักทรัพย์ฝ่าย

มหภาคอยู่บ้างน่ะครับ

เลยเอาตัวรอดมาได้
hongvalue

โพสต์ที่ 214

tanapol เขียน:ถามน้องฮงต่อเลยละกันนะครับ...
เห็นพูดถึงเรื่อง pmi กับ ค่าระวางเรือ แล้วก็ราคาเหล็กกับถ่านหิน

ผมคิดว่าถ้าคนที่ประยุกต์ fundflow กับ fundamental

ได้สมดุลน่าจะใช้ข้อมูลมหภาคช่วยเลือกหุ้นได้เยอะมาก

อย่างน้ำมันหรือโรงกลั่นที่ผมก็ดูจาก usd index ในการเข้าซื้อ

ผมเองก็อยากลองดูเหมือนกันว่า

fundflow มันจะขยายอาณาเขตในการ เลือกหุ้นจากภาพใหญ่ได้ทั้งหมดซักกี่ sector กัน

เป็นไง น่าสนุกไหมล่ะ   :lol:
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 215

hongvalue เขียน:
คือ usdi มันอ่อนมาเรื่อยๆ...ล่าสุดมันก็ยังทำ new low อยู่...
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันต้องเข้าไปน้ำมันอย่างเดียวปะครับ...ไปหุ้นหรือ com อย่างอื่นก็ได้...

พี่มองว่า demand supply น้ำมันน่าจะกำหนดราคาน้ำมันได้มากกว่าหรือเปล่า...

ยอมรับเลยว่าสนุกดีนะครับ fundflow...ได้ความรู้ขึ้นอีกมาก...พี่ว่าอนาคต...ตลาดคงมี voladility สูงขึ้น...ประกอบกับช่วงรุ่งเรืองบริษัทน่าจะมีอาุุยุสั้นลง...คนรู้แนวทางนี้น่าจะมีประโยชน์มากๆครับ... :P
i_sarut
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 216

tanapol เขียน:พี่มองว่า demand supply น้ำมันน่าจะกำหนดราคาน้ำมันได้มากกว่าหรือเปล่า...
ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันครับว่า

ตอนนี้ปัจจัยไหนที่ส่งผลต่อราคาน้ำมันมากกว่ากัน

ระหว่าง demand supply กับ fund flow

แล้วตอนนี้ demand supply ของน้ำมันเป็นอย่างไรบ้างครับ

ถ้าตัด fund flow ออกไป ดูแค่ demand supply ราคาน้ำมันควรจะต่ำกว่านี้ปะครับ  :?:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Shrink
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 217

น้ำมันพุ่งขึ้นมา 30% ใน 1 เดือน  ถ้านับจาก low ตอนเดือน 1
ที่ 33 ก็ขึ้นมา 100%

USD ถ้านับจาก low ก็ขึ้นมาแค่ 10% กว่าๆเอง

คงไม่ใช่ demand supply แล้วหล่ะครับ

ยิ่งถ้าดูย้อนไป 2 ปี   50$ ---> 147$

147--->30---->66

อันนี้ไม่ใช่ demand supply แน่ๆ

ถามคุณฮงนิดนึงครับ

ดูหลายเรื่องเยอะๆอย่างนี้ มี วิธี simplify ยังไง
เพราะมันคงมีหลายตัวแน่ๆที่ค้านกันเอง

อีกคำถาม คิดว่า flow รอบนี้ จะยั่งยืนไปอีกนานแค่ไหนครับ
ถ้ามอง bull rally เหมือน ช่วงเวลากลางวัน

ตอนนี้มัน 11 โมงเช้า หรือ หกโมงเย็นกันแน่

tanapol

โพสต์ที่ 218

Oil Rally Driven by Sentiment, Not Demand, OPEC Says (Update1)

By Fred Pals and Alexander Kwiatkowski

May 29 (Bloomberg) -- Oils rally is driven by improving sentiment about the global economy and isnt supported by crude demand, OPEC Secretary-General Abdalla El-Badri said a day after the group decided to leave production targets unchanged.

Global crude stockpiles remain very high, El-Badri told reporters at a briefing in Vienna. Still, prices may reach $70 to $75 a barrel by the end of the year, partly because speculators are returning to commodity markets, he said.

There is a bullish sentiment, El-Badri said. When we look at fundamentals there is not much support, except for what we have seen in the economies of Asia.

The Organization of Petroleum Exporting Countries, which supplies 40 percent of the worlds oil, held quotas steady at a meeting yesterday. Crude futures have surged 29 percent in May, headed for their biggest monthly gain since 1999.

El-Badri urged members to improve compliance with existing oil production quotas to bring down global crude stockpiles. OPEC members are complying with 79 percent of agreed production cuts, he added.

Oil futures, set for their biggest month gain since 1999, gained as much as 93 cents, or 1.4 percent, to $66.01 a barrel on the New York Mercantile Exchange today.

Speculators Return

Speculation is coming back, not only in oil but in all commodities, El-Badri said. We see that they are coming back slowly. We dont want to see them again but we cant eliminate them.

Hedge-fund managers and other large speculators increased their net-long position in New York crude-oil futures in the week ended May 19, according to U.S. Commodity Futures Trading Commission data.

OPECs policy of draining global crude stockpiles is being undermined by rising production from countries outside the group, the secretary-general said.

None of them reduced their production, all of them increased production with the exception of Mexico, El-Badri said. They did not really give any hand to the oil market.

Oil demand would need to recover and stockpiles drop before OPEC could consider raising production quotas again, he said.

Crude inventories in the industrial economies of the Organization for Economic Cooperation and Development are at their highest since 1993, according to the International Energy Agency. Stocks were equivalent to 62 days of consumption as of the first quarter of the year, the IEA said in its monthly oil report May 14.

Those supplies would have to drop to the equivalent of 52 days for OPEC to consider boosting output, El-Badri said.

http://www.bloomberg.com/apps/news?pid= ... vFor7RMoVM

แถมกราฟ inventory and demand ให้นะครับ
http://www.distressedvolatility.com/200 ... rrels.html

ราคาไม่น่าขึ้นยั่งยืน...ระยะยาวน่าจะตาม demand&supply มากกว่านะ :P
i_sarut

โพสต์ที่ 219

tanapol เขียน:Oil Rally Driven by Sentiment
ราคาน้ำมันขึ้นเพราะคิดกันไปเอง  :?:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
tanapol

โพสต์ที่ 220

จากในข่าวก็ประมาณนั้นแหละครับ...
แต่ช่วงนี้ข่าวส่วนใหญ่ก็จะมีแต่...กระทิง...ฟื้นแล้ว...อะไรเทือกนี้ครับ
เหตุผลเรื่องน้ำมันจะไปถึง 85 ก็มีอยู่...ผมเพิ่งไปโพสในกระทู้พี่โลโซครับ

แต่ก็แย้งด้วยข่าววอร์เรน...ว่าเศรษฐกิจยังไม่ฟื้น...
ต้องชั่งใจกันเอาเองครับ... :P
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 221

น้องฮงพี่ขอเสริมนิดนึงนะ  :D

อ้างอิงจาก one up on wall street หน้า 21 ครับ

"หุ้นที่มีราคาสูงเกิน...เป็นเรื่องที่ถูกอ้างเพื่อจะบอกว่าหมีต้องมา
....นั่นไม่ได้หมายความว่า ไม่มีสิ่งที่เรียกว่าตลาดหุ้นที่มีราคาสูงเกินไป แต่ไม่มีประเด็นที่จะต้องวิตกกับมัน"

มีคนที่ไข้วเขวเวลาที่เค้าเห็นหุ้น - ขึ้น - ลง
บางคนก็ลืมหลักการที่ตนมี เพราะใจเราเริ่มไม่นิ่ง

พี่กลับมาอ่าน one up on wall street สนุก และได้แง่คิดมากมาย

หลายคน ก็หลาย philosophy ในการลงทุนครับ
ความเห็นที่ตรงกันหรือขัดแย้งกันมันเป็นเรื่องธรรมดา

มันสำคัญที่การเคารพความคิดเห็นของแต่ละคน
พี่เห็นบางคนน้อยใจที่หุ้นของเค้าไม่ขึ้นไปเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับหุ้นตัวอื่นๆ

แต่ peter lynch ก็ยังเก็บหุ้นที่ไม่ค่อยไปไหนอีกหนึ่งกระบุง ซึ่งซื้อขายกันในราคาต่ำกว่าที่เค้าซื้อมาพอสมควร

เค้าไม่ได้เก็บบริษัทที่น่าผิดหวังเหล่านี้ เราะเค้าดื้อ
หรือคิดถึงมัน

แต่ peter lynch เก็บบริษัทเหล่านี้ไว้เพราะบริษัทเหล่าน้มีฐานะการเงินที่ดี
และมีหลักฐานว่า อนาคตอาจดีขึ้น(อ้างอิงจากหน้า 14 ครับ)

เป็นกำลังใจให้นักลงทุนทุกๆท่านนะครับ :D
มีความสุขกับการลงทุนใน style ของเราครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
auspicja

โพสต์ที่ 222

ตอนนี้คำตอบเริ่มเฉลยออกมาแล้วครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 223

Shrink เขียน:น้ำมันพุ่งขึ้นมา 30% ใน 1 เดือน  ถ้านับจาก low ตอนเดือน 1
ที่ 33 ก็ขึ้นมา 100%

USD ถ้านับจาก low ก็ขึ้นมาแค่ 10% กว่าๆเอง

คงไม่ใช่ demand supply แล้วหล่ะครับ

ยิ่งถ้าดูย้อนไป 2 ปี   50$ ---> 147$

147--->30---->66

อันนี้ไม่ใช่ demand supply แน่ๆ
ราคาน้ำมันขึ้นอยู่กับ usd และเศรษฐกิจโลกครับ

ต้องดูตัวเลขเศรษฐกิจต่างๆที่ออกมาด้วยครับ

Shrink เขียน:
ถามคุณฮงนิดนึงครับ

ดูหลายเรื่องเยอะๆอย่างนี้ มี วิธี simplify ยังไง
เพราะมันคงมีหลายตัวแน่ๆที่ค้านกันเอง
indicator แต่ละตัวจะเหมาะกับการดูไม่เหมือนกัน

บางตัวใช้ดูในแง่ asset allocation บางตัวใช้ดู

การมี premium ของตลาด บางตัวใช้ดูค่าเงิน

บางตัวใช้ตลาดขาลง บางตัวใช้ขาขึ้น

ถามว่ามีไหมที่มันแย้งกัน  ก็มีครับ

เราก็ต้องดูว่ารวมๆแล้วที่เราดูอยู่มันออกมาดีเยอะกว่าไม่ดีหรือเปล่า
Shrink เขียน: และถ้า rally ใกล้จบ เราจะดูจากไหน
ต่างชาติขายสุทธิ
hongvalue

โพสต์ที่ 224

เพิ่งเจอท่านวิศิษฐ์

ท่านบอกว่าท่านอ่านกระทู้นี้ด้วย

(ดีใจจังเลย :D )

มีคน forward ไปให้

ไม่ทราบว่าคนที่ forward ไปให้ท่านวิศิษฐ์

ช่วย pm มาหาผมหน่อยได้ไหมครับ

มีเรื่องมันๆจะเล่าให้ฟังครับ  :D

พี่พอใจครับ ผมเพิ่งจะแกะ outlook fundflow q3

ได้ครบหมดแล้วครับ กว่าจะครบต้องไปตามตื้อตามถาม

ชาวบ้านตั้งหลายรอบ

กำลังคิดอยู่ว่าจะ short หรือทำ pair-trade ดีครับ

ยังไงถ้าวันนั้นว่างโทรมาได้ครับจะเล่าให้ฟังครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 225

คุณวิศิษฐ์  องค์พิพัฒนกุล  ใช่ปะครับ  ???   :shock:
hongvalue

โพสต์ที่ 226

สำหรับคนที่สนใจเรื่อง fundflow

ผมกำลังนั่งศึกษาการทำ webblog อยู่ครับ

และถ้าทำก็ตั้งใจว่าจะมีการเล่าเรื่อง fundflow ด้วย

และรวมถึงแนวคิดอื่นๆที่ผมได้จากอาจารย์คนอื่นๆด้วยครับ

และจะมีวิธีการดูหุ้นแบบละเอียดเล่าให้ฟัง

ถ้าผมทำ blog เสร็จจะมา update เอาไว้ตรงนี้นะครับ

เพราะรู้สึกว่าพิมพ์ในเว็บบอร์ดความเห็นของเรามันกระจัดกระจาย

เลยคิดว่าจะไป update ไว้ที่ blog ตัวเองที่เดียวเลยดีกว่า
zesar

โพสต์ที่ 227

ขอรอศึกษาด้วยคนนะครับ  :D
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 228

hongvalue เขียน:สำหรับคนที่สนใจเรื่อง fundflow

ผมกำลังนั่งศึกษาการทำ webblog อยู่ครับ

และถ้าทำก็ตั้งใจว่าจะมีการเล่าเรื่อง fundflow ด้วย

และรวมถึงแนวคิดอื่นๆที่ผมได้จากอาจารย์คนอื่นๆด้วยครับ

และจะมีวิธีการดูหุ้นแบบละเอียดเล่าให้ฟัง

ถ้าผมทำ blog เสร็จจะมา update เอาไว้ตรงนี้นะครับ

เพราะรู้สึกว่าพิมพ์ในเว็บบอร์ดความเห็นของเรามันกระจัดกระจาย

เลยคิดว่าจะไป update ไว้ที่ blog ตัวเองที่เดียวเลยดีกว่า

อ้าวแล้วก็ไม่บอกกัน

เซียนฮง จะฟันบล็อกโชว์แล้ว

ลองถาม yoyo ดูสิครับ

แต่ถ้าเอา basic ก็ bloggang.com ในพันทิพก็โอนะ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
hongvalue

โพสต์ที่ 229

[quote="zesar"]ขอรอศึกษาด้วยคนนะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 230

crazyrisk เขียน:
อ้าวแล้วก็ไม่บอกกัน

เซียนฮง จะฟันบล็อกโชว์แล้ว

ลองถาม yoyo ดูสิครับ

แต่ถ้าเอา basic ก็ bloggang.com ในพันทิพก็โอนะ

หมอเค นี้ชอบแซวผมเรื่อง ฟัน เหลือเกิน  :lol:

ถามหน่อยสิครับหมอเค

bloggang.com

จะมีจำนวณผู้ visit blog ขึ้นมาไหมครับ

และคนทั่วไป comment ง่ายไหมครับ

หรือว่าต้องเป็นสมาชิก bloggang.com ด้วยกันเท่านั้น
krisy

โพสต์ที่ 231

พี่ว่าถ้าฮงไม่อยากให้คำถามเข้ามามั่วซั่ว คำพูดหาต้นตอไม่ได้ ปั่นกระทู้ เค้าให้ register ก็ดีอยู่แล้วนี่ค่ะ พวก TicketId ใน pantip ส่วนมากก็มีแต่ตัวป่วนทั้งนั้น

ถ้าเป็น blog ของเราเอง เป็นพี่ก็อยากให้มีความเห็นที่มีคุณค่า หรือถ้าจะเป็นเม้นท์ไร้สาระก็ขอให้เราทำให้มันไร้สาระเอง ดีกว่าให้ตัวป่วนเข้ามา โดยเฉพาะพวกขายของ ไหนๆจะเป็น Hongvalueway ทั้งที
.....Give Everything but not Give Up.....
zesar

โพสต์ที่ 232

สงสัยผมทำไม่เป็น

ผมคอมเมนท์ไม่ได้น่ะครับ

มันให้ผมเลือกโปรไฟล์
zesar

โพสต์ที่ 233

อ๋อ มันต้องสมัครสมาชิกก่อนน่ะเอง  :oops:
i_sarut

โพสต์ที่ 234

เห็นด้วยมากๆเลยครับ พี่ฮงเปิดบลอกส่วนตัว

จะได้ตามอ่านสะดวก  :cheers:

hongvalue

โพสต์ที่ 235

พี่กบ พี่ jump น้อง ซารุส

http://hongvalue.wordpress.com/

เข้าไปคุยกันในนี้เลยครับ แต่บอกก่อนว่า

ผมยังไม่ได้เขียนอะไรเลยนะครับ

ถ้าอยากให้เขียนอะไรก็ comment มาได้ครับ

แต่อย่าด่าก็พอ (ล้อเล่น)

ยังไงก็เข้าไปคุยเป็นเพื่อนหน่อยนะครับ

ตอนนี้ยังไม่มีคนคุยด้วยเลย

อิอิ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
zesar

โพสต์ที่ 236

ความเห็นของคุณกำลังถูกตรวจสอบอยู่ มันเขียนงี้อ่ะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 237

zesar เขียน:ความเห็นของคุณกำลังถูกตรวจสอบอยู่ มันเขียนงี้อ่ะครับ
มันขึ้นมาแล้วครับ

ผมตรวจสอบเสร็จแล้วก็ให้มาโชว์ได้

ผมว่าเปลี่ยนที่คุยกันดีกว่าครับ

ไปคุยกันที่ blog ผมนั้นแหละ

ติดหุ้นตัวไหน จะโวยก็ไปโวยได้เลยครับ

คุยเน้น ฮาครับ

จะถามเรื่อง fundflow ก็ถามมาได้เลยครับ

ตอบให้หมด

มาคุยกันเรื่อง blog ส่วนตัวที่เว็บคนอื่นมากมันไม่ดีครับ

เกรงใจเจ้าของเว็บ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
zesar

โพสต์ที่ 238

ฮาาาาาาาาาาาาาาาาา  :twisted:
ซุนเซ็ก

Re: fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

โพสต์ที่ 239

ขออนุญาติขุดนะครับ เพิ่งมาเจอกระทู้นี้
เปิดโลก macro ให้ผมได้มากทีเดียว ขอบคุณมากครับ
ได้อ่านความเห็นดีๆของพี่ๆเซียนหลายท่าน
ลองมาย้อนดูตัวเอง เฮ้อ...ละอ่อนจริงๆเรา :wall:
แต่มันก็แปลงเป็นแรงบันดาลใจให้ผมได้เยอะเลยครับ เริ่มมีไฟลูกใหม่แล้ว~~~
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
porzilla

Re: fundflow in q2 และ downside risk ในระยะถัดไป

โพสต์ที่ 240

เพิ่งมาเห็นเหมือนกันครับ ได้ความรู้มากๆเลยครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง