สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Pythoon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 211

พี่ miracle ครับวันนี้ไปสรรพากรเขตมา ก็ได้ความมาว่า"ยอดเงินขอคืนผิด"

ผมขอคืนไปประมาณ 45,000 แต่สรรพากรได้ตรวจสอบและแก้ไขแล้วเกินมาประมาณ 2,000 แต่ที่เด็ดคือ ทางเขตแกพูดว่า "ตกลงตามยอดนี้นะคะ อย่าขอตรวจสอบหรือทักท้วงเลยคะเดี๋ยวเรื่องจะยาวอาจไม่ได้เงินคืนภายใน 30 มิย." ตกลงผมกรอกอะไรผิดก็ไม่รู้ (ถ้าอยากรู้เดี๋ยวไม่ได้เงินนะ 555) ปีหน้าจะผิดอีกไหมเนี่ยตรู

เล่นเอาผมงงไปเลย ได้แต่ถามแค่ว่าทำไมถึงเป็น 30 มิย.
แกบอกเป็น Dead line ในการคืนเงินของคนที่ไม่มีปัญหา (ความรู้ใหม่นะเนี่ย)
Nanjong
Verified User

โพสต์ที่ 212

ผมขอคืนไปประมาณ 45,000 แต่สรรพากรได้ตรวจสอบและแก้ไขแล้วเกินมาประมาณ 2,000 แต่ที่เด็ดคือ ทางเขตแกพูดว่า "ตกลงตามยอดนี้นะคะ อย่าขอตรวจสอบหรือทักท้วงเลยคะเดี๋ยวเรื่องจะยาวอาจไม่ได้เงินคืนภายใน 30 มิย." ตกลงผมกรอกอะไรผิดก็ไม่รู้ (ถ้าอยากรู้เดี๋ยวไม่ได้เงินนะ 555) ปีหน้าจะผิดอีกไหมเนี่ยตรู
น่าจะถามนะค๊า  ทำนองว่า  ขอคำแนะนำในการกรอกแบบ  เพื่อเป็นความรุ้ด้วย  จะได้สะดวก รวดเร็ว ประหยัด เวลาทั้ง 2 ฝ่าย....... คำนี้ใช้ได้ผลค๊า
sci

โพสต์ที่ 213

แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่ามีปัญหารึเปล่า
ไม่งั้น ก็รอแล้วรอเล่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut

โพสต์ที่ 214

ของผมหลังจากยื่นไปตั้งแต่วันที่  26  กพ.  

ช่วง  ต้นเดือน เมษายน  มีการติดต่อขอเอกสารเพิ่มเติม

เมื่อวานได้รับเช็คแล้วครับ

:D  :D  :D
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 215

ยื่นปลายเดือน ก.พ. ยังไม่มีวี่แวว กลางเดือนที่แล้วโทรไปที่ สรรพากร สมุทรปราการ บอกว่ากำลังดูให้อยู่
ดูนานจังเลยนะตัว :cry:
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 216

Pythoon เขียน:พี่ miracle ครับวันนี้ไปสรรพากรเขตมา ก็ได้ความมาว่า"ยอดเงินขอคืนผิด"

เล่นเอาผมงงไปเลย ได้แต่ถามแค่ว่าทำไมถึงเป็น 30 มิย.
แกบอกเป็น Dead line ในการคืนเงินของคนที่ไม่มีปัญหา (ความรู้ใหม่นะเนี่ย)
พรบ ข่าวสารปี 2540 ที่ ผู้ปกครองเรียกร้องให้ สาธิตแห่งหนึ่งเปิดคะแนนสอบของบุตรตัวเองครับ
เจ้าหน้าที่ต้องแจ้งว่า เราผิดอะไร ไม่งั้นก็ต้องร้องเรียนผ่านโทรศัพท์ต่อครับ
เพราะกฏหมายเขียนไว้ชัดเจนว่า สามารถโต้แย้งได้ ภายในเวลา 30 วัน
แต่เราไม่ได้โต้แย้ง เราหาว่าเราทำอะไรผิด จึงสามารถทำได้ตาม พรบ นี้
:)
Pythoon

โพสต์ที่ 217

หลังจากตามไปถึงสรรพากร วันที่ 02-06-09
ยังไม่ได้รับเช็คซักทีจนวันนี้ลองเปิดในเนตเจอข้อความว่า

เช็คคืนภาษีของท่าน ส่งไปรษณีย์แล้ว ตามที่อยู่
เมื่อวันที่ 18/06/2552
หากยังไม่ได้รับโปรดติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 30
หมายเลขโทรศัพท์ (02)884-9200 ต่อ 132-136,(02)884-9200 ต่อ 106 แฟ็กซ์ (02)8849172 แฟ็กซ์ (02)884-9238

ว่าจะรอจนถึง วันจันทร์ที่ 29/06/09 แล้วจะโทรไปตามดู
มีใครเคยลองเก็บสถิติว่าปกติใช้เวลาประมาณกี่วันในการส่งไปรษณีิย์
baby-investor

โพสต์ที่ 218

Pythoon เขียน:มีใครเคยลองเก็บสถิติว่าปกติใช้เวลาประมาณกี่วันในการส่งไปรษณีิย์
จากประสบการณ์ส่วนตัว ประมาณ 2-3 วันครับ
Pythoon

โพสต์ที่ 219

มารายงานว่าพึ่งได้เช็ค วันจันทร์ที่ 29 มิถุนายน

ก่อน 30 มิถุนายนอย่างที่สรรพากร บอกไว้จริงๆด้วย
ซากคน

โพสต์ที่ 220

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง เครดิตภาษีนิติบุคคลเงินปันผล ครับ

1) หลังจากที่กรอกแบบภาษีแล้ว ถ้าปรากฎว่า  ผมต้องจ่ายภาษีเพิ่ม  
- ผมยังสามารถขอเครดิตภาษีนิติบุคคลเงินปันผล (ไม่ใช่ tax ที่หัก 10 % ณ ที่จ่าย) ได้อยู่ไหมครับ  ???  

2) ถ้าทำข้อ1  ไม่ได้ผมจะซื้อ LTF /RMF   เพื่อลดหย่อนยอดภาษีที่ต้องจ่าย
จนกระทั่งเท่ากับ  ยอดภาษีที่หักไว้ ณ ที่จ่าย 10 % พอดี  ผมจะสามารถเครดิตเงินปันผลได้ไหมครับ (ทั้งๆที่ยอดภาษีที่ต้องจ่ายเพิ่ม = 0 ) ???  

ขอบคุณมากครับ
tingku

โพสต์ที่ 221

[quote="Voldtrest"]ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง เครดิตภาษีนิติบุคคลเงินปันผล ครับ

1) หลังจากที่กรอกแบบภาษีแล้ว ถ้าปรากฎว่า
ซากคน

โพสต์ที่ 222

[quote="tingku"]

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วย
- หลังจากที่กรอกแบบภาษีแล้ว ถ้าปรากฎว่า
tingku

โพสต์ที่ 223

[quote="Voldtrest"]

ขออภัยที่เขียนกำกวมครับ
killyz
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 224

มีนาคมปีนี้ ผมไม่ได้ขอเครดิตภาษีปันผลของปีที่แล้ว

มีนาคมปีหน้า ผมขอเครดิตภาษีปันของทั้งสองปีเลยได้ไหมคับ

ปล. ผมไม่เคยขอเครดิตสักครั้ง
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
ซากคน

โพสต์ที่ 225

killyz เขียน:มีนาคมปีนี้ ผมไม่ได้ขอเครดิตภาษีปันผลของปีที่แล้ว

มีนาคมปีหน้า ผมขอเครดิตภาษีปันของทั้งสองปีเลยได้ไหมคับ

อ่านกระทู้นี้นะครับ  น่าจะได้  คห.6

http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 86551.html
baby-investor

โพสต์ที่ 226

killyz เขียน:มีนาคมปีนี้ ผมไม่ได้ขอเครดิตภาษีปันผลของปีที่แล้ว

เท่าที่ทราบ รู้สึกจะไม่ได้นะครับ ต้องยื่นปีต่อปี และต้องยื่นปันผลจากหุ้นทุกตัวด้วยนะครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 227

baby-investor เขียน: เท่าที่ทราบ รู้สึกจะไม่ได้นะครับ ต้องยื่นปีต่อปี และต้องยื่นปันผลจากหุ้นทุกตัวด้วยนะครับ
ได้นะครับ รู้สึกว่าจะได้ 2 ปีย้อนครับ :roll:

กรณีผมยื่นภาษีเงินได้ของปี 51
พอพ้นมีนา 52 ไปแล้วแล้วติดปัญหาของที่ยื่นภาษีเงินได้ของปี 50
เค้าให้ไปยื่นใหม่ก่อน

ผมก็เลยขอเครดิตภาษีเงินปันผลซะเลย :lol:  :lol:  :lol:
ตอนแรกคิดว่าไม่คุ้ม :oops:  :oops:  :oops:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
killyz

โพสต์ที่ 228

ความคิดเห็นที่ 6  

การขอคืนภาษีอากร ผู้มีสิทธิขอคืนมีสิทธิยื่นคำร้องขอคืนภายในสามปี
นับแต่วันสุดท้ายแห่งกำหนดเวลายื่นแบบแสดงรายการ

ขอคืนไม่มีนะค่าปรับ ถ้าจ่ายขาดสิมีเงินเพิ่ม(ดอกเบี้ย)

แต่2000บาท คิดก่อนนะว่าคุ้มไม๊ ไม่ใช่ว่าจะห้ามไม่ให้ขอคืนนะ เพราะมีสิทธิขอคืนได้

1.เสียเวลาไปทำคำร้องขอคืน(เพราะขอคืนย้อนหลัง)
2.เตรียมเอกสาร ส่งเอกสารให้เจ้าหน้าที่(เอกสารเดิมถ้าเขาขอดูใหม่ ก็ต้องไปค้นมา)
3.อาจจะต้องไปบันทึกคำให้การ
4.เพิ่มงานให้เจ้าหน้าที่
5.ค่าใช่จ่ายอื่นๆ เช่นโทรศัพท์ ค่ารถ ที่อาจต้องเสีย ฯลฯ และอาจต้องลางาน

จากคุณ : changtale  - [ 8 พ.ย. 51 16:35:14 ]
แปลว่าผมสามารถขอได้ ถ้าไม่เกินสามปีใช่ไหมครับ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
rchotiko

สอบถามการขอคืนภาษีเงินปันผล

โพสต์ที่ 229

มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำว่า ผมมีรายได้ และต้องเสียภาษี ภงด. 91 ตอนมีนาคมของปีในอัตราร้อยละ 30 ไม่ทราบว่าผมจะสามารถขอคืนภาษีเงินปันผลได้ไหมครับ จำนวนเงินที่ผมลงทุนในหุ้นไม่มากหรอกครับแค่หลักหมื่น แต่ต่อไปก็จะทยอยลงทุนไปเรื่อยสะสมขึ้นๆ แล้วถ้าสามารถขอคืนได้ต้องทำอย่างไร มีวิธีคำนวณอย่างไรครับ เอาไปรวมใน ภงด.91 กับรายได้จากเงินเดือนประจำหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
sorawut

Re: สอบถามการขอคืนภาษีเงินปันผล

โพสต์ที่ 230

rchotiko เขียน:มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำว่า ผมมีรายได้ และต้องเสียภาษี ภงด. 91 ตอนมีนาคมของปีในอัตราร้อยละ 30 ไม่ทราบว่าผมจะสามารถขอคืนภาษีเงินปันผลได้ไหมครับ จำนวนเงินที่ผมลงทุนในหุ้นไม่มากหรอกครับแค่หลักหมื่น แต่ต่อไปก็จะทยอยลงทุนไปเรื่อยสะสมขึ้นๆ แล้วถ้าสามารถขอคืนได้ต้องทำอย่างไร มีวิธีคำนวณอย่างไรครับ เอาไปรวมใน ภงด.91 กับรายได้จากเงินเดือนประจำหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
ขอคืนได้ครับ แต่ต้องไปยื่นแบบ ภงด.90 เพิ่มเติมที่สรรพากรเขต :8)

แค่คำนวณใหม่ตามแบบ ภงด.90 แล้วก็ดูว่าเราต้องเสียภาษีในการคำนวณใหม่เท่าไร - จ่ายไปแล้วตอนยื่น ภงด.91 เท่าไร = เงินที่ได้คืน / จ่ายเพิ่ม

ต้องดูดีๆนะครับว่าคุ้มหรือเปล่า เพราะต้องเสียเวลาไปยื่น แถมคุณ rchotiko เสียภาษีบุคคลธรรมดาอยู่แล้วตั้ง 30% :oops:  :oops:  :oops:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle

โพสต์ที่ 231

ถาม CASE ของบุคคลสัญชาติไทย
แต่ไม่ได้อยู่ภายในประเทศ ครบ 180 วันในปีนั้น
เช่น ปี 2550 อยู่ในประเทศไทย 178 วัน
แล้วมีภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10%

แบบนี้ขอคืนทำอย่างไงล่ะครับ
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 232

miracle Posted: Sat Nov 07, 2009 10:24 am    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

ถาม CASE ของบุคคลสัญชาติไทย
แต่ไม่ได้อยู่ภายในประเทศ ครบ 180 วันในปีนั้น
เช่น ปี 2550 อยู่ในประเทศไทย 178 วัน
แล้วมีภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10%

แบบนี้ขอคืนทำอย่างไงล่ะครับ
This would be the same as regular case krub because the source of income comes from Thailand.

You can claim back your divident, if you want to count it as personal income.

You only have to beware only if you stay in Thailand more than 180 days and you already transfer your income to Thailand account from abroad countries. Those transfer amount have to be counted as your personal incomes and have to pay Thailand's TAX na krub
Yaileela

โพสต์ที่ 233

เนื่องจากปีที่แล้วกรอกรายการเงินปันผลที่ได้รับไม่ถูกต้องทำให้ได้รับเครดิตภาษีช้ามาก   ปีนี้จึงขอเตรียมข้อมูลให้ถูกต้องเสียแต่เนิ่นๆ จึงขอถามผู้รู้ดังนี้ครับ.

1.เงินปันผลตามรายละเอียดดังนี้จะกรอกรายการอย่างไรครับ

2.จำเป็นต้องกรอกทุกรายการหรือไม่  โดยเฉพาะเงินปันผลข้อ 2.อื่นๆ

ประเภทเงินได้ที่จ่าย

1. ( ข ) ( 2 ) ( 2.1 ) กำไรสุทธิของกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล ( BOI )

1. ( ข ) ( 2 ) ( 2.2 ) เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับยกเว้นไม่ต้อง

นำมารวมคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล

2.อื่นๆ ( ระบุ ) จากกำไรสุทธิที่ไม่ได้ผ่านการเสียภาษีเงินได้นิติบุคล

2.อื่นๆ ( ระบุ ) จากกำไรสะสมส่วนที่ได้รับการยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคล

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
McDull

โพสต์ที่ 234

[quote="Green"][quote]miracle Posted: Sat Nov 07, 2009 10:24 am
miracle

โพสต์ที่ 235

ยื่นภาษีของปี 2552 แล้ว
เมื่อวันที่ 1 มค 2552
รอดูว่าปีนี้ใช้เวลาในการคืนภาษีเท่าไร
sorawut

โพสต์ที่ 236

ปีนี้ไม่รีบยื่นแล้วครับ ใช้ RMF ให้เป็นประโยชน์ :lol:  :lol:  :lol:
pasaaris

โพสต์ที่ 237

ของผมตอนลงทะเบียน ตอนกรอกแบบฟอร์ม ภ อ 1 มันขึ้นว่า พบข้อผิดพลาดของฐานข้อมูล อ่ะคับ เง็ง -_-
rijjina

โพสต์ที่ 238

pasaaris เขียน:ของผมตอนลงทะเบียน ตอนกรอกแบบฟอร์ม ภ อ 1 มันขึ้นว่า พบข้อผิดพลาดของฐานข้อมูล อ่ะคับ เง็ง -_-
เป็นเหมือนกันครับ

ทำไมบางท่านยืนได้ละ แล้วจะแก้ไขยังไงครับ อยู่ต่างประเทศตอนนี้ แย่เลย
miracle

โพสต์ที่ 239

ผมมี CASE ของน้องๆที่ทำงาน พอดีเป็นลูกจ้างรายวัน
CASE นี้ผมต้องนั่งนึกว่า
1. เอกสารของเขาครบถ้วนหรือไม่
2. รายได้ของเขานับอย่างไง
3. แ้ล้วสิ่งที่เขายื่นไปปีที่แล้วมันถูกต้องหรือเปล่า

เล่าก่อนว่า
รอบระยะเวลาภาษีนัับตั้งแต่วันที่ 1 มค ถึง 31 ธค ของทุกปี สำหรับภาษีบุคคลธรรมดา และกำหนดให้บุคคลธรรมยื่นแบบภาษีเงินได้ (เอาแบบทั่วไป ไม่นับพวกอาชีพ หมอ วิศวะล่ะครับ) คือวันที่ 1 มค ถึง 31 มีค โดยยื่นแบบเป็นของปีก่อนหน้า เช่น ปีนี้ 2553 เป็นการยื่นแบบภาษีของปี 2552

ของน้องที่ทำงาน มีปัญหาว่า
เขาทำงานครบปี แต่วันที่ เงินได้ มันล่าช้าไปนิดหน่อย
เช่น ทำงานเดือน ธันวาคมแล้ว แต่ไปรับเงินเดือน มกราคม

อันนี้ถ้ายื่นแบบคิด วันที่จ่ายเงิน ใช่หรือเปล่าครับ
ส่วนเรื่องของเอกสาร เนื่องจากบริษัทออกเป็นรายเดือน ณ วันที่จ่ายเงินก็ออก 50 ทวิให้เลย ออกเป็นครั้งๆไป ทำให้การจัดเก็บต้องเก็บทุกใบที่ออกมาเลย งานนี้หากใครทำหายก็แย่หน่อยล่ะ

ส่วนสุดท้าย
CASE คือ มีน้องกลุ่มหนึ่ง ไม่ได้นับวันที่บริษัทจ่ายเงิน ดันไปนับการทำงานแทน งานนี้เลยเรียกได้ว่า อาจจะมีการเรียกดูย้อนหลังได้

ถามพี่ๆๆ แถวนี้ว่า
ทั้งหมดที่ผมพิมพ์มานั้น ถูกตาม ประมวลกฏหมายรัษฏา และ กฏระเบียบที่ออกใช่ไหมครับ
ถ้าไม่ใช่กรุณาบอกข้อผิดพลาดด้วยครับ

killyz

โพสต์ที่ 240

[quote="sorawut"]ปีนี้ไม่รีบยื่นแล้วครับ ใช้ RMF ให้เป็นประโยชน์ :lol: