สัมมนาดีๆจาก ASP :"วิเคราะห์เจาะลึกสภาพคล่องทางการเงิน&

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

สัมมนาดีๆจาก ASP :"วิเคราะห์เจาะลึกสภาพคล่องทางการเงิน&

โพสต์ที่ 61

ประกาศผลคนที่ได้ไปทั้งหมด
1-yoyo
sorawut
dino
kaiser
5-romee
ztua
porjai
nandeandw
hongvalue
10-ronnapum
hansome
santijaru
bigk
bigk
15-amadeus
aui_a vi
iwillbevi
sai
neotano
20-crazyrisk
jejaa
กระทิงแดง
polly
out look
25-preeda_mark
windy
vi jr
chitaro
b4solid
30-bht
para_kul
prasits
tor.n
teerawut48
35-nitikorn
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 62

ไปฟังแล้วก็ดีทีเดียวครับ

เรื่องการแกะงบการเงิน

เรื่องการดูสภาพคล่องของบริษัท

ผมต้องขอบคุณพี่ yoyo ด้วยครับ

ที่ติดต่อกับทาง asp ให้

ขอบคุณทีมงาน asp คุณ เทิดศักดิ์ คุณ อุษณีย์

กับอีกท่านนึงผมจำชื่อไม่ได้ครับ

เจอเพื่อนใน tvi หลายท่าน

เสียดายไม่มีโอกาศได้คุยกับหลายท่าน

เพราะตอนพักเบรกผมมัวแต่ไปถามวิทยากรอยู่

เลยไม่มีเวลามานั่งเม๊ากับเพื่อนๆเลย
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 63

ขอบคุณเสี่ยโย

และทีมงานครับ

:D
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 64

ขอบคุณ คุณ YOYO และทีมงาน APS ด้วยเช่นกัน

มีประโยชน์มากเลยครับ :D
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 65

เข้ามาขอบคุณน้องโย  ด้วยคนครับ :lol:
Small Details Make a Big Difference
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 66

:8) แหะ แหะ ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ :wink:
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 67

ขอบคุณทุกท่าน ที่ทำให้งานดีๆแบบนี้ เกิดขึ้นได้ด้วยครับ... :bow:
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 68

:8) เป็นสัมมนาที่ดีจริงครับ
     ดีมาตั้งแต่เรื่องพลังงานคราวที่แล้วๆครับ
     ผมว่าaspนี่เป็นโบรกที่ไม่ธรรมดาจริงๆ
     มุมที่มองเกี่ยวกับกระแสเงินสดล้วนๆ
     ฟังแล้วคิดถึงพี่ฉัตรของเราขึ้นมาทันที

ขอบคุณโยกับพี่ไล๊ค์ที่ประสาน
     จนพวกเราได้มาฟังสิ่้่งที่ดีๆกันครับ
     แต่ข่้าวร้ายคือคอร์ตแบดนเรศเสร็จแล้วนี่สิครับ
     ผมก็ตั้งใจว่าจะเลี้ยงไอ๊ซที ที่คอร์ตวินเน่อร์ซะหน่อย
     นี่คงพลาดไม่ได้ดวลกันซะแล้ว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sai

โพสต์ที่ 69

dino เขียน::8) แหะ แหะ ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ :wink:
ในงานเห็นพี่ dino หน้าตาสดใสขึ้นเยอะเมื่อเทียบกับปลายปี สงสัยจะสดใสตามพอร์ทหุ้น อิอิ เข้ามาแซว
Small Details Make a Big Difference
wtnsc
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 70

ใครมีบันทึกเทปไว้บ้าง พอดีไม่ได้ไป เสียดายจริงๆครับ
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 71

ขอบคุณสำหรับสัมนาดีๆครับ

ได้ความรู้ ฟังสนุก หมดเวลายังไม่ค่อยรู้ตัวเลย :D
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

ขอบคุณน้อง YoYo สำหรับงานอบรมดีๆอย่างนี้ และยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนสมาชิกThaiVI ครับ
Chitaro

โพสต์ที่ 73

ขอบคุณครับที่ทำให้มีงานสัมนาดีๆอย่างนี้

มางานนี้แล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ สำหรับมือใหม่อย่างผม
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 74

ขอบคุณสำหรับงานสัมนาดีๆอย่างนี้ อยากให้มีต่อเรื่อยๆครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 75

ยกความดีีความชอบทั้งหมดให้้ asp กะพี่ไลท์นะครับ
ผมเอาข่าวมาแจ้งให้เฉยๆ ...

ว่าแต่เนื้อหาเค้าดีจริงๆนะครับ เรื่องเดิมที่เรารู้้ๆกันอยู่แล้ว
แต่เอามาตีความในมุมมองใหม่ๆ ได้อะไรเพียบเลยจริงๆ

ยังแอบคิดเลยว่า asp ใจดีกะเราแบบนี้ เราจะตอบแทนเค้ายังไงกันดี
เอาว่าใครมีเพื่อนๆสนใจเปิด port ใหม่ๆ ก็ช่วยๆกันแนะนำไปเปิดที่ asp นี่ก็ดีนะครับ หรือตัวเองจะไปเิปิดด้วยเลยก็ดี

เพราะผมว่าคุณภาพงานวิเคราะห์ และกิจกรรมต่างๆของ asp นี่ก็เยี่ยมเหมือนกัน ที่ี่สำคัญ asp นี่มักจะมีบทวิเคราะห์หุ้นเล็กๆที่ vi หลายคนชอบเล่นเยอะเหมือนกัน ซึ่งหุ้นพวกนี้หาบทวิเคราะห์ยากจากโบรกอื่นๆ เพราะังั้นผมว่าก็อืว่าเป็นอีกโบรกที่เหมาะกับ vi นะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 76

sai เขียน: ในงานเห็นพี่ dino หน้าตาสดใสขึ้นเยอะเมื่อเทียบกับปลายปี สงสัยจะสดใสตามพอร์ทหุ้น อิอิ เข้ามาแซว

:8) แหะ แหะ พอร์ทของผมก็ยังเหมียนเดิมครับ
มันจะโตได้ก็ต่อเมื่อปันผลมา นี่ก็เริ่มทยอยกันมาแล้วครับ

คงจะทำใจได้ เลยดูสดใสมั้งครับ
ถ้า"พอใจ"ได้เหมือนพี่ป้อม คงสดใสได้ตลอดไป :wink:
sai

โพสต์ที่ 77

yoyo เขียน:ยกความดีีความชอบทั้งหมดให้้ asp กะพี่ไลท์นะครับ
ผมเอาข่าวมาแจ้งให้เฉยๆ ...

ว่าแต่เนื้อหาเค้าดีจริงๆนะครับ เรื่องเดิมที่เรารู้้ๆกันอยู่แล้ว
แต่เอามาตีความในมุมมองใหม่ๆ ได้อะไรเพียบเลยจริงๆ

ยังแอบคิดเลยว่า asp ใจดีกะเราแบบนี้ เราจะตอบแทนเค้ายังไงกันดี
เอาว่าใครมีเพื่อนๆสนใจเปิด port ใหม่ๆ ก็ช่วยๆกันแนะนำไปเปิดที่ asp นี่ก็ดีนะครับ หรือตัวเองจะไปเิปิดด้วยเลยก็ดี

เพราะผมว่าคุณภาพงานวิเคราะห์ และกิจกรรมต่างๆของ asp นี่ก็เยี่ยมเหมือนกัน ที่ี่สำคัญ asp นี่มักจะมีบทวิเคราะห์หุ้นเล็กๆที่ vi หลายคนชอบเล่นเยอะเหมือนกัน ซึ่งหุ้นพวกนี้หาบทวิเคราะห์ยากจากโบรกอื่นๆ เพราะังั้นผมว่าก็อืว่าเป็นอีกโบรกที่เหมาะกับ vi นะครับ
เห็นด้วยนะครับว่า คุณภาพงานวิเคราะห์ของ asp ทำได้ค่อนข้างดีจริงจริง  และมักจะมีมุมมองที่แตกต่างกับโบรคอื่นอยู่เสมอเสมอ ไปมาหลายที่ครับประทับใจ asp จริงจริงคอนเฟิร์มครับ โดยเฉพาะมาร์เก็ตติ้ง หน้าตาดีจริงจริง ถามพี่พี่ที่ไปได้ครับผม  :lol:  :lol:  :lol:
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 78

ผมขอconfirmว่ามาร์เก็ตติ้งที่นี่ หน้าตาดีจริงจริงครับ มาช่วยกันสมัครASPเยอะๆ
nitikorn

โพสต์ที่ 79

ขอบคุณครับสำหรับงานสัมนาดีๆ

เปิดมุมมองให้ผมได้เยอะเลยครับ
sorawut

โพสต์ที่ 80

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยให้มีงานสัมนาดีๆอย่างนี้ได้ครับ :cool:  :cool:  :cool:

ปล. เห็นน้องมาร์ที่นี่แล้วใจสั่นไม่น้อย :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Hughes

โพสต์ที่ 81

ฟังแล้วเค้าว่าไงมั่งอ่ะครับ

:o
NTL

โพสต์ที่ 82

พอจะมีสรุปหรือเปล่าครับ
งานเข้าเลยอดไป ...เสียดาย :oops:
sorawut

โพสต์ที่ 83

จากความเข้าใจที่มีอยู่ + ที่ฟังมานะครับ

1. ให้ตรวจสอบแนวโน้มของ Cash Cycle ว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลง เมื่อเทียบกับไตรมาสที่ผ่านมา ย้อนหลังหลายๆไตรมาส
ถ้าเพิ่มขึ้นแบบก้าวกระโดด บริษัทอาจมีแนวโน้มที่จะขาดสภาพคล่อง แต่ต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วย

2. หุ้นที่ CFO (Cash flow from operation) + Cash on hand >= Short term debt น่าจะมีสภาพคล่องเพียงพอ
แต่ถ้าต่ำกว่าแต่มี D/E ไม่สูงก็น่าจะสามารถก่อหนี้เพิ่มขึ้นเพื่อแก้ไขปัญหาได้

คราวๆนะครับ รอท่านอื่นมาเสริม :wink:

ปล. น้อง yoyo มี presentation ให้ download หรือเปล่าครับ :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น