ไม่มีคนแปล Security Analysis เหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Highway_Star
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ไม่มีคนแปล Security Analysis เหรอครับ

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อเลยครับ ยังไม่มีคนแปลหนังสือ Security analysis ที่แกรเฮมเขียนเหรอครับ
คือวันนี้ผมว่างๆ ไปเดินเล่นที่ศูนย์หนังสือจุฬา แล้วก็ให้พี่ที่ศูนย์เค้าหาให้
ผลปรากฏว่ามีเหลืออยู่เล่มนึงก็เป็นภาษาอังกฤษตามคาด ที่ผิดคาดก็คือขอบกระดาษมันสีทองครับพี่น้อง

ผมก็แบบว่า โอว ไฮโซเยี่ยงนี้ราคาเท่าไหร่เนี่ย
...
...ก็เลยพลิกดู...
...
...
...
.......ครับ ช็อคกิน 7800 บาทถ้วนๆ (ผมตกใจจนร้อง "เฮ้ย" ขึ้นมาเบาๆ ด้วยล่ะ เหอๆ)

พี่เค้าบอกว่าอันนี้เป็น limited edition เหลืออยู่เล่มเดียว

ผมก็เลยถามว่าแล้วแบบไม่ limited ล่ะพี่ พี่เค้าก็บอกว่าราคา 3000 บาท

โอเค อันนี้ผมพอไหว แต่ปรากฏว่าก็ดันไม่มีอีกครับ อยู่ที่ต่างจังหวัดทั้งนั้น

T_T โนวววว

ปล. อีกเล่มที่วันนี้ไปหาคือ Thailand company handbook .. หาไม่เจอเช่นกันครับ หาทั้งที่ศูนย์หนังสือจุฬา และก็ SE-ED
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สนับสนุนให้แปลด้วยคนครับ

คนเลยพี่พรชัย

แปลแล้วอ่านง่าย เข้าใจง่ายด้วยครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
il genio

โพสต์ที่ 3

สั่งทาง Amazon.com ได้ครับ

http://www.amazon.com/gp/product/007159 ... d_i=507846

ราคา USD 48 บวกค่าส่งไม่เกิน USD 10 คิดแล้วไม่น่าเกิน 2,200 บาท ใช้เวลาส่งประมาณ 1 อาทิตย์ หรือไม่เกิน 10 วัน
(ไว้ใจได้ครับ ผมสั่งอยู่หลายครั้ง)

ลองเปรียบเทียบราคาดูที่ร้าน kinokuniya หรือ Asia book ที่ Siam paragon (คิดว่ามีนะครับ เคยเห็น) บางครั้งก็ถูกกว่า บางครั้งก็แพงกว่า ลองดูครับ ได้ถูกกว่า 3,000 บาท แน่ๆ
totoro

โพสต์ที่ 4

ลองดูที่Asia book or Kinokuniyaหรือยังครับ
ส่วนที่จุฬา สามารถให้เจ้าหน้าที่โอนหนังสือมาที่สาขาที่กทม.ได้ครับ ลองถามดู แต่อาจต้องรอนานหน่อย
Elessar
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

มันโคดยากกกกกกกกกกก

และศัพท์ก็อาจจะโบราณนิดนึง เลยเพิ่มความยากขึ้นอีก
Hughes

โพสต์ที่ 6

อ่านแล้วหลับทุกที
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

Size น้องๆ Snowball เลยครับ :roll:

น้อยคนนักที่จะกล้าแปล เพราะไม่รู้ว่าจะมีคนซื้อไปหนุนนอนกี่คน :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Highway_Star

โพสต์ที่ 8

ยังไม่ได้ลองเดินที่ Paragon เลยครับ เดี๋ยวจะไปลองเดินหาดู

ส่วนที่ผมถามว่ายังไม่มีคนแปลเหรอครับ..ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมเชื่อว่า
เป็นศัพท์ทางด้านบัญชี การเงินเป็นภาษาอังกฤษซึ่ง ผมกลัวว่าผมซึ่งยังไม่แม่นศัพท์ด้านการเงินอาจจะตีความหมายผิด ทำให้เข้าใจผิดๆไป

ส่วน Thailand company handbook นี่ ไม่ทราบว่าพอจะหาที่ไหนได้บ้างครับ หรือว่า Kinokuniya น่าจะมี ?
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 9

ลองไปยืมที่ตลาดหลักทรัพย์มาอ่านก่อนไหมครับ?

ผมว่าอ่านยากอยู่นา...
Neng

โพสต์ที่ 10

มี 5 edition อยากได้อันไหนครับ เขาว่าอันที่ 2 อ่านง่ายแต่ผมชอบอัน 5
ครับ
Glorious Graham

โพสต์ที่ 11

มีทั้งหมด 6 edition ครับ

1.Security Analysis : The Classic 1934 edition

2.Security Analysis : The Classic 1940 edition

3.Security Analysis : The Classic 1951 edition

4.Security Analysis : Principles and Technique 4 th edition(1962)

(ท่านอาจารย์เสียชีวิต 21 กันยายน 1976)

5.Graham ana Dodd's Security Analysis 5 th edition(1988)

6.Security Analysis : 6 th edition(2008)

ถ้าอยากอ่านที่ท่านอาจารย์เกรแฮมเขียนจริงๆคงต้องเลือกเอาจาก3 editionsแรกครับ

4th-5th edition เหมือนยุคเรเนสซองส์ที่วิชา security analysis กลับมาเปิดสอนอีกครั้ง หลังจากเคยปิดไปช่วงนึง

6th edition แต่ละchapterจะเป็นผู้เชี่ยวชาญในยุคปัจจุบันเป็นคนเขียน โดยแต่ละบทตามความชำนาญของแต่ละท่านครับ
ปลูกดอกไม้ เด็ดวัชพืช
luckyman
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 12

--> ebay
:lol:
nevalle

โพสต์ที่ 13

ผมมี แบบไม่แปลครับถ้าสแกนมาขายจะสนใจกันมั้ยครับ

Graham, Benjamin - Security Analysis, 1934 Edition - 1996 [McGraw-Hill]

Benjamin Graham-The Intelligent Investor[2003 Revised Ed]

Graham, Benjamin - The Interpretation Of Financial Statements  << อันนี้ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 14

[quote="nevalle"]ผมมี แบบไม่แปลครับถ้าสแกนมาขายจะสนใจกันมั้ยครับ

Graham, Benjamin - Security Analysis, 1934 Edition - 1996 [McGraw-Hill]

Benjamin Graham-The Intelligent Investor[2003 Revised Ed]

Graham, Benjamin - The Interpretation Of Financial Statements
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nevalle

โพสต์ที่ 15

เอ่อคือผมว่าหนังสือมันเกือบๆร้อยปีแล้วน่าจะหมดลิขสิทธิ์แล้ว ถ้าไม่ควรก็ไม่ทำก็ได้ครับ
green-orange

โพสต์ที่ 16

มีท่านไหนเคยอ่านหลาย edition ช่วยแนะนำหน่อยครับ ไม่รู้ว่า edition 6 ล่าสุดเนื้อหาดีไหมครับ และที่สำคัญอ่านง่ายไหมครับ เพราะดูแล้วน่าสนใจครับ มีเซียนที่ชำนาญแต่ละด้านมาเขียนและรวมไว้ในเล่มเดียวเลย
pitiecon

โพสต์ที่ 17

สุดยอดตำราคลาสสิก

ใครในบอร์ดนี้ขยัน ก็ มาสรุปให้ฟังด้วยก็ดีครับ
ความรู้คือสิ่งที่ควรแบ่งปัน เพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ
gkenginvest.blogspot.com
gkengbusinessadministration.blogspot.com
noooon010

โพสต์ที่ 18

หนังสือ hitๆ บางเล่ม
มีคุณค่ามากๆ พอๆกับการอ่านที่ยากมากๆพอกัน

ผมว่า Security Analysis ก็เข้าข่ายนี้นะครับ

หลายครั้งที่ผมเห็นคนแห่กันสนใจหนังสือ
สักพัก คนที่แห่สนใจก็เจือจางหายไป
มันเป็นความจริงที่เกิดขึ้นในโลกเราทุกๆวันครับ

มีความสุขกับการอ่านหนังสือนะครับผม :)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

Re: ไม่มีคนแปล Security Analysis เหรอครับ

โพสต์ที่ 19

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=54357

imerlot
 Post subject: เก็บตก.นำเที่ยว ..ซีคิวริตี้ อานาไรซิสPosted: Sun Oct 28, 2012 7:58 am 
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

Re: ไม่มีคนแปล Security Analysis เหรอครับ

โพสต์ที่ 20

:cool: :cool:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
nighthawks

โพสต์ที่ 21

ผมพอมีเล่มที่ใกล้เคียงแนะนำอยู่นะครับ

เป็น text book ของ CFA level 2 ครับ Part Equity อ่านจาก preface เห็นเค้าบอกว่า เป็นการเรียบเรียงมาจาก Security analysis เลยครับ
แต่มีการปรับคำศัพท์เพื่อให้ modern ขึ้น (แต่ยังไม่มีการแปลเป็นภาษาไทยเหมือนกันนะครับ) ผมว่าอ่านง่ายกว่า Security analysis พอสมควรครับ

ส่วนตัวผมว่าเหมาะกับการศึกษาด้วยตนเองมากครับ มีการเรียบเรียงเป็นบทๆย่อยเพื่อให้เข้าใจในการวิเคราะห์
ทั้งในมุม qualitative และ quantitative ในการ valuation ครับ

ที่สำคัญมีให้ยืมได้จำนวนหลายเล่มที่ห้องสมุดมารวยครับ :B
Pordamo

โพสต์ที่ 22

ในความเห็นผมนะครับ ถ้าจะมีการแปลหนังสือเล่มนี้เพื่อเป็นมรดกให้นักลงทุน VI ในปัจจุบันและรุ่นต่อไป คงต้องร่วมมือกันระหว่างนักแปลหนังสือลงทุนมือฉมังหลายคน (หนึ่งในนั้นมีพี่เวปแน่นอนครับ) โดยมีหน่วยงานหนึ่งเป็นสปอนเซอร์ใหญ่คอย Support โครงการใหญ่นี้ครับ เพราะหนังสืออ่านยากมากต้องใช้เวลานานพอสมควร :8)

โดยส่วนตัวชอบอ่านหนังสือหนังสือ Classic แบบนี้จริงๆครับ โชคดีที่ พี่เวปได้เสียสละแปลและเรียบเรียง Intelligent Investor ให้พวกเราได้อ่านภาคภาษาไทยกันแล้ว
Stay Calm, Stay Invest.
pat4310

โพสต์ที่ 23

nighthawks เขียน:ผมพอมีเล่มที่ใกล้เคียงแนะนำอยู่นะครับ

เป็น text book ของ CFA level 2 ครับ Part Equity อ่านจาก preface เห็นเค้าบอกว่า เป็นการเรียบเรียงมาจาก Security analysis เลยครับ
แต่มีการปรับคำศัพท์เพื่อให้ modern ขึ้น (แต่ยังไม่มีการแปลเป็นภาษาไทยเหมือนกันนะครับ) ผมว่าอ่านง่ายกว่า Security analysis พอสมควรครับ

ส่วนตัวผมว่าเหมาะกับการศึกษาด้วยตนเองมากครับ มีการเรียบเรียงเป็นบทๆย่อยเพื่อให้เข้าใจในการวิเคราะห์
ทั้งในมุม qualitative และ quantitative ในการ valuation ครับ

ที่สำคัญมีให้ยืมได้จำนวนหลายเล่มที่ห้องสมุดมารวยครับ :B
text book ของ CFA level 2 ครับ Part Equity มีแปลเป็นภาษาไทย เป็นหนังสือเตรียมสอบ CISA LV2 ซื้อได้ที่ TSI ตลาดหลักทรัพย์ครับ
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
โพสต์โพสต์