ค้นข้อมูลภาษาไทย

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ลองเปลี่ยน
charset=windows-874
เป็น charset=tis-620 หน่อยซิครับ บางทีอาจช่วยได้

แก้ตรง
$cfg['DefaultLang'] = 'tis-620';
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

แก้ในไฟล์ไหนครับคุณ MO101
CK

โพสต์ที่ 3

การแก้ encoding อย่างเดียวคงจะไม่สามารถทำให้ค้นคำภาษาไทย
ได้นะครับ ต้องแก้ที่ phpbb เลย คือเพิ่มส่วนตัดคำภาษาไทยเข้าไป
ครับ ตอนนี้เว็บบอร์ดจะ index คำภาษาไทย "ทั้ง" ประโยคเลยครับ
ทำให้ไม่สามารถค้นเฉพาะคำภาษาไทยได้ครับ

มีใครเจอ hack สำหรับ PHPBB 2.0.6 ที่สามารถตัดคำไทยได้ รบกวน
ช่วยโพสต์บอกด้วยนะครับ
Moปลอมตัวมาอิอิ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

วิธีการแก้ไข:
1. แก้ที่ PHP-Nuke :
- 1.1 แก้ที่ไฟล์ภาษา lang-main.php
$lang['ENCODING'] = 'tis-620';
- 1.2 Hack โค้ดใน includes/function.php โดยเปลี่ยน default ภาษาที่ใช้ใน phpBB Forum จากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย
ค้นหา:
$board_config['default_lang'] = 'english';
เปลี่ยนเป็น:
$board_config['default_lang'] = 'thai';
(ปกติสมาชิกจะสามารถเลือกภาษาเองได้ด้วยนะครับ เวลาสมัครสมาชิกใหม่ หรือ เปลี่ยนแปลงข้อมูลส่วนตัว(ค่าติดตั้ง) ภาษาที่ใช้งาน: Thai แต่จะเห็นภาษาที่ใช้งานเริ่มต้นเป็น Thai)
- 1.3 กำหนดค่าใน เมนูผู้ควบคุมระบบ > Forums > จัดการทั่วไป : ค่าติดตั้งระบบ ภาษาปกติ Thai

2. แก้ที่(เว็บ)เซิร์ฟเวอร์:(ถ้าคุณมีเว็บเซิร์ฟเวอร์เป็นของตัวเอง)
- กรณี Apache แก้ใน httpd.conf
AddDefaultCharset tis-620
- กรณี PHP แก้ใน php.ini
default_charset = "tis-620"
mbstring.internal_encoding = tis-620
CK

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ คุณตัวจริงและตัวปลอม ขอตอบดังนี้ครับ

1. บอร์ดนี้ใช้ PHPBB ครับ ไม่ได้ใช้ Nuke ใดๆ

2. Language Encoding ได้ถูกเปลี่ยนเป็น windows-874 ใน default
ตั้งแต่เริ่มแรก ไม่ใช่ใน Language Pack ครับ ผมคาดว่า webmaster
คงจะเปลี่ยนใน subSilver template ถ้ามีเวลาจะลองค้นดูแล้วเปลี่ยน
เป็น tis-620 ให้ครับ

3. การเปลี่ยนเป็น tis-620 ไม่ได้ช่วยให้ search ภาษาไทยได้ครับ
เพราะ phpbb ไม่ได้ตัดคำภาษาไทย เวลา search ต้อง search ทั้ง
ประโยค!!!
CK

โพสต์ที่ 6

เจอแล้วครับ ผมได้เปลี่ยน encoding เป็น tis-620 ทั้งหมดแล้วนะครับ
(ทั้งเมนูภาษาไทยและอังกฤษ) แต่ยัง search ไม่ได้เหมือนเดิมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

เปลี่ยนเป็น tis-620 แล้ว :D
ตอนนี้ค้นคำภาษาไทยได้แล้วนะครับ
ผมลอง ค้นคำว่า 'ไทย' และคำว่า 'ความเห็น' ก็ค้นเจอนี่ครับ :D

พี่ลองทดสอบหน่อยสิครับ ว่า work หรือไม่
ธัชกร วชิรวโรดม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ตกลงว่าวิธีนี้ใช้แก้ไขปัญหาไ้ด้แล้วใช่ไหมครับ หรือว่าได้ตั้งค่าอะไรเพิ่มเติม ?
ล็อคหัวข้อ