มีใครสนหุ้นน้องใหม่ HTECH ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Qคุง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครสนหุ้นน้องใหม่ HTECH ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เป็นหุ้นที่ทำธุรกิจที่น่าสนใจ เกี่ยวกับ Tooling สำหรับ อุตสาหกรรม Hard Disk  ที่กำลังเฟื่องแฟบ

แปลกใจที่อุสาหกรรมเป็นอย่านี้ยังกล้าออกขาย IPO
densin

โพสต์ที่ 2

ในยุค internet รุ่งเรื่องคนที่รวยไม่ใช่ ISP (CSL,INET) เพราะว่าค่าnetมันถูกลงเรื่อยๆ

คนที่รวยคือ คนขายrouter (CISCO) กับคนขาย harddisk

harddisk มันขายมากขึ้นเรื่อยๆ
เพราะว่าคนdownload มากขึ้น
เมื่อก่อนโหลดรูปนิ่งเล็กๆไม่กี่K  ต่อมาโหลดภาำำพละเอียดมากขึ้น
ต่อมาโหลดคลิป  เดี๋ยวนี้torrent หนังทั้งเรื่อง...
ต่อไปก็จะมีอะไรให้โหลดอีกเยอะ...

แต่HTECH เป็นยังไงผมไม่รู็นะ
Qคุง

โพสต์ที่ 3

ผมว่าจะไม่ใช่แค่นั้นสิครับ
ทุกวันนี้เราใช้ Hard Disc มากขึ้น (เพื่อมาทดแทนสมองมนุษย์ :lol: )
เช่น ใน PC, Note Book และตระกูล (เช่น Net Book, E-Book,....), โทรทัศน์ (บางรุ่นสามารถอัดได้ในตัว) และในอนาคตอื่นๆที่อาจตามมา
รวมถึงการพัฒนาให้ Hard Disc มีขนาดเล็กลงและความจุเพิ่มขึ้น  ราคาก็ถูกลง

แต่หากมองมุมกลับ ขยะอิเล็กทรอนิกส์ ก็เพิ่มมากขึ้น :shock:
sutian

โพสต์ที่ 4

ผมมองอีกมุมหนึ่ง คือ แม้ว่า ทุกวันนี้ ข้อมูล ที่เพิ่มขึ้นตลอด
เราต้องเก็บข้อมูลบน hard disk แบบจานหมุนอยุ่
วันข้างหน้า ก้อจะเป็น harddisk แบบ SSD แล้ว
มันย่อมมีผลกระทบแน่นอน

ทุกครั้งที่เทคโนโลยีเปลี่ยน ก้อต้องมีการลงทุนเพิ่มอีกในอนาคตทุกครั้ง
----
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 5

ความเข้าใจผมคือว่า  HDD นั้นเป็นแค่ hardware ที่ใช้บรรจุข้อมูลแบบบรรจุในเครื่อง เท่านั้น

สำหรับ ลูกค้าหลักที่ชื่อ มินิแบร์ เห็นว่าตอนนี้ลดเวลางานไป กว่า 30% แล้ว

เลยคิดว่าอุตฯ ไม่น่าจะดีในระยะยาว

แต่ไม่รู้ว่า บริษัทผลิต HDD ที่ เป็นแบบ external HDD

หรือพวก flash memory ด้วยหรือไม่

ถ้าผลิตด้วยก็วางใจได้ ระดับนึงครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ศิษย์เซียน007
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผลิต HD มีความได้เปรียบอะไรที่ดีกว่า CCET ไหมครับ ธุรกิจผลิต HD มาร์จินน้อยมากเลยครับ

ญี่ปุ่นเองเป็นประเทศที่มีอุตสาหกรรมขั้นสูงมากและอุตสาหกรรมขั้นสูงก็ได้รับผลกระทบอย่างจังในวิกฤตศก.ครั้งนี้ดูได้จากตัวเลขการส่งออกของญี่ปุ่นว่าอุตสาหกรรมใดยอดส่งออกลดลงบ้าง เมื่อดูข้อมูลแล้วคงคาดการณ์กันได้ไม่ยากครับนั่นก็คือ รถยนต์,อิเล็คทรอนิก,เครื่องจักร เมื่อนำมารวมกันเป็นอุตสาหกรรมมียอดการส่งออกลดลงเกินครึ่งหนึ่ง ถ้าต้องการเห็นภาพได้อย่างชัดเจนดูตัวเลขทางศก.ของไต้หวันสิครับ  :8)
Qคุง

โพสต์ที่ 7

[quote="crazyrisk"]ความเข้าใจผมคือว่า
Qคุง

โพสต์ที่ 8

[quote="ศิษย์เซียน007"]ผลิต HD มีความได้เปรียบอะไรที่ดีกว่า CCET ไหมครับ ธุรกิจผลิต HD มาร์จินน้อยมากเลยครับ

ญี่ปุ่นเองเป็นประเทศที่มีอุตสาหกรรมขั้นสูงมากและอุตสาหกรรมขั้นสูงก็ได้รับผลกระทบอย่างจังในวิกฤตศก.ครั้งนี้ดูได้จากตัวเลขการส่งออกของญี่ปุ่นว่าอุตสาหกรรมใดยอดส่งออกลดลงบ้าง เมื่อดูข้อมูลแล้วคงคาดการณ์กันได้ไม่ยากครับนั่นก็คือ รถยนต์,อิเล็คทรอนิก,เครื่องจักร เมื่อนำมารวมกันเป็นอุตสาหกรรมมียอดการส่งออกลดลงเกินครึ่งหนึ่ง ถ้าต้องการเห็นภาพได้อย่างชัดเจนดูตัวเลขทางศก.ของไต้หวันสิครับ
anakinnet

โพสต์ที่ 9

ทุกครั้งที่เทคโนโลยี่เปลี่ยน บริษัทที่เป็น supplier จะต้องเปลี่ยนเครื่องไม้เครื่องมือใหม่ นั่นคือการลงทุนมหาศาล ช่วงปี 1999-2000 เทคโนโลยีในการผลิต hdd เปลี่ยน ทำให้บริษัท supplier ปิดตัวกันไปหลายร้อยบริษัท ผมไม่แน่ใจว่า HTECH มีเทคโนโลยีระดับไหน
In the long run, We are all dead.
Qคุง

โพสต์ที่ 10

anakinnet เขียน:ทุกครั้งที่เทคโนโลยี่เปลี่ยน บริษัทที่เป็น supplier จะต้องเปลี่ยนเครื่องไม้เครื่องมือใหม่ นั่นคือการลงทุนมหาศาล ช่วงปี 1999-2000 เทคโนโลยีในการผลิต hdd เปลี่ยน ทำให้บริษัท supplier ปิดตัวกันไปหลายร้อยบริษัท ผมไม่แน่ใจว่า HTECH มีเทคโนโลยีระดับไหน
อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับแต่ว่ามีตัวล่อ ซื้อ ก่อนเมษายน มีสิทธ์รับ ปันผล 0.1  Yeild 6.7% เป็นตัวล่อที่น่าสนใจมาก
แต่หากลองดูในตลาด อาจจะมีหุ้นที่คล้ายกันและราคาถูกกว่าตั้งหลายตัว :wink:
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

Qคุง เขียน:
อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับแต่ว่ามีตัวล่อ ซื้อ ก่อนเมษายน มีสิทธ์รับ ปันผล 0.1
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

esso
โพสต์โพสต์