ขอเหตูผลในการลงทุนเลือกระหว่างTTA หรือ ครับPSL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kenwong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอเหตูผลในการลงทุนเลือกระหว่างTTA หรือ ครับPSL

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ เป็นกระทู้แรกของผมนะครับ ผมติดตามอ่านเวปนี้มานานแล้วมีประโยชย์มากครับ และผมสนใจลงทุนในสองบริษัทนี้ แต่ผมอยากเลือกเพียงบริษัทเดียวเท่านั้น เท่าที่ดูคร่าวๆ PSL ปันผลสูงกว่า กำไรสูงกว่า หนี้ตำ แต่ราคาขยับช้ากว่า TTA  ถ้าเป็นพี่ๆในที่นี้จะเลือกตัวไหนดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

:8) ถ้าเป็นคนมีระเบียบชอบจัดอะไรเป็นล็อกๆตู้ๆก็ต้องเลือก ทีทีเอ
     ถ้าอิเหละัเขะขะทำอะไรกองๆไว้กับพื้น ก็ควรเลือก พรีิเชีัยส
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
apothecary

โพสต์ที่ 3

พี่พอใจพูดซะ PSL ของผมน่าสงสารเชียว อิอิ

น่าจะบอกว่า  ชอบหวือหวา ก็ TTA

ชอบเชือดนิ่มๆก็ PSL

อิอิ แบบนี้น่าจะฟังดูน่ารักอีกหน่อยนะครับ
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
Tamจัง

โพสต์ที่ 4

พี่ por jai เข้าใจผิดแล้วครับ
TTA และ PSL ทั้งคู่เป็นเรือเทกองครับ

สำหรับส่วนตัวผมความแตกต่างที่ชัดเจนน่าจะเป็นความ conservative
TTA จะมีมาก คือทั้งเงินสดเยอะ หนี้ต่ำสุดๆ กระจายความเสี่ยงไปใน
หลายๆธุรกิจ (เรือขุดเจาะนอกชายฝั่ง) mermaid
การออกหุ้นกู้ซึ่งเป็น deal ที่ได้เปรียบมากทำให้การบริหารเงินสดได้ดี
แต่สิ่งที่ผิดจังหวะคือได้ไปเช่าเหมาลำในราคาสูงไว้เยอะเกินไป
(แต่ก็ทำให้ช่วงปีที่ผ่านมามีกำไรสูงมากจากจำนวนเรือที่เพิ่มขึ้น)

PSL ก็มีข้อดีในจังหวะที่เหมาะคือมีเงินพอสมควรและยังไม่ได้สังต่อเรือใหม่
จึงมีโอกาสในการซื้อเรือราคาถูกมากๆในปัจจุบัน หาก BDI กลับมาเรือพวกนี้
จะทำให้ PSL มีกำไรเพิ่มมหาศาล (จากการตัดค่าเสื่อมที่น้อยกว่า TTA)

ส่วนตัวชอบ TTA เพราะไม่ค่อยชอบแขก แหะๆ เกี่ยวรึเปล่าหว่า
kenwong

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณความเห็นนะครับ
007-s

โพสต์ที่ 6

[quote="por_jai"]:8) ถ้าเป็นคนมีระเบียบชอบจัดอะไรเป็นล็อกๆตู้ๆก็ต้องเลือก ทีทีเอ
Lobster

PSL vs TTA

โพสต์ที่ 7

เท่าที่ผมจำได้ PSL เริ่มสั่งเรือใหม่ ก่อน TTA นะครับ  แต่อัตราส่วนที่สังไปใหม่กับจำนวนเรือเก่า ผมไม่แน่ใจ แต่ที่เคยพล็อตดู เรือที่ PSL สั่งจะสั่งก่อนที่ เหล็กจะ peak ครับ ไม่ทราบใครศึกษาตัวนี้ละเอียดขอ share ข้อมูลด้วย
comma

โพสต์ที่ 8

ถ้าเลือกก็เลือกทั้ง 2 ตัวครับ
ไม่เลือกก็ไม่เลือกเลย  :lol:
apothecary

โพสต์ที่ 9

ดูจากการทำสัญญาเช่าไม่ดีกว่าเหรอครับ

จะได้แบ่งสองตัวนี้ได้ชัดหน่อย ว่า

aggressive หรือ conservative
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
satantuey

โพสต์ที่ 10

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  tta กับ psl

ให้เลือกก็ต้อง TTA  คับ  เหตุผล(ส่วนตัว)

:8) TTA ราคาวิ่งไวกว่าเยอะ....คนนิยมเทรด

:8) เป็นเรือเทกองทั้งคู่  แต่ถ้าเทียบกันแล้ว  TTA ใหญ่กว่า  นำตลาด เงินสดเยอะ
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

อยู่ที่ว่า ถ้าเจอฝรั่งกับเจอแขก  จะเลือกคุยกับใคร
johnlennon

โพสต์ที่ 12

[quote="Undertaker"]อยู่ที่ว่า ถ้าเจอฝรั่งกับเจอแขก
ซื้อหุ้นดีเปรียบเหมือนดาวเดือน
lalink

โพสต์ที่ 13

ชอบ TTA มากกว่าครับ

ไป Company Visit มา ประทับใจครับ
Lovely to see yaaa...
Alastor
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ผมว่า TTA มีงบการเงินที่ซับซ้อนกว่า มีธุรกิจอื่นๆที่ไม่ใช่แค่ส่งสินค้าทำให้อ่านงบยากกว่า PSL

ภาพลักษณ์เป็นแค่มายา อัตราส่วนทางการเงินสิของจริง แต่ผมก็ยังไม่ได้เทียบเฮะ :P
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
beammy

โพสต์ที่ 15

Alastor เขียน:ผมว่า TTA มีงบการเงินที่ซับซ้อนกว่า มีธุรกิจอื่นๆที่ไม่ใช่แค่ส่งสินค้าทำให้อ่านงบยากกว่า PSL

ภาพลักษณ์เป็นแค่มายา อัตราส่วนทางการเงินสิของจริง แต่ผมก็ยังไม่ได้เทียบเฮะ :P
:8)
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

ดูcycle ของเรือเทกองด้วยนะครับ

ที่เห็นอยู่อาจเป็นอดีตที่สวยงาม แต่เราลงทุนต้องดูอนาคต

ให้เทียบสองตัวนี้ psl ผู้บริหารมองเกมส์ขาดกว่า สัญญาที่มีอยู่ดีกว่า โดยรวมแล้วผมชอบ psl มากกว่าครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 17

[quote="Undertaker"]อยู่ที่ว่า ถ้าเจอฝรั่งกับเจอแขก
It's earnings that count
5555
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

เท่าที่รู้นะครับว่า
PSL นี้มีการทำสัญญากำหนดค่าระวางไว้ล่วงหน้าเยอะครับ
ส่วน TTA นี้มีน้อยครับ ทำให้กำไร TTA ปรับตัวตาม BDI มากกว่า PSL นะครับ
ก็เลยจะเห็นกันว่า ทำไมพอ BDI ขึ้นราคา TTA จึงขึ้นตามไวกว่า PSL
แต่ก็เสี่ยงกว่าเช่นเดียวกันนะครับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 19

[quote="Blueblood"][quote="Undertaker"]อยู่ที่ว่า ถ้าเจอฝรั่งกับเจอแขก
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Puzzle

โพสต์ที่ 20

[quote="johnlennon"][quote="Undertaker"]อยู่ที่ว่า ถ้าเจอฝรั่งกับเจอแขก
Living with leaving
doc_zodi

โพสต์ที่ 21

ผมถือ PSL มานาน ก็ยังคงมีความสุขดีกับตัวนี้ พอดีซื้อได้ถูกครับ อยากเก็บเพิ่ม แต่ราคาไม่ลงมาให้เก็บเลย  :?
marble

โพสต์ที่ 22

รู้สึกว่าท่านที่มาตอบจะชอบ tta มากกว่า psl  :lol:
โพสต์โพสต์