คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3151

VIB007 เขียน:
พี่ว่าฮงคงเคยเจออะไรมามากในการโพสในเวปต่างๆ
คงไม่อยากจะเจอแบบนั้นอีก

แต่พี่ว่าฮงคงคิดมากไปด้วยส่วนหนึ่ง
เพราะเราคิดมากเกินไปหรือเปล่า

ถ้าถามพี่ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเสียหาย
ไม่เห็นจะขัดผลประโยชน์ใคร
ถ้าเราเอา"ความรู้"เป็นที่ตั้ง
ก็ไม่เห็นจะต้องแคร์อะไร

ถ้าฮงคิดว่าการโพสหาความรู้เป็นการหาเหาใส่หัว
พี่ว่าคนแถวนี้คงเหาเต็มหัว

ถ้าเราเจตนาดี
คุยกันด้วยเหตุด้วยผล
ก็ไม่น่าจะต้องเลิกโพส
ด้วยเหตุผลว่า"เราคิดว่า"จะมีคนไม่พอใจ

พี่ว่าเหตุผลของฮงนั้นไม่เพียงพอ
ในความเห็นของพี่นะ

ผมคุยกับเพื่อนเขาก็บอกว่าผมคิดมากเกินไป

มาลองคิดดูแล้ว ผมเคยโดนคนบางคนแขวะผมแบบบ้าๆบอๆ

ผมก็เลยเลิกโพสที่นั้นไปเลย

รู้สึกว่าผมไม่ได้ง้อเว็บเขาซะหน่อย

ผมว่าผมเอาเรื่องเฮงซวย(ขออภัย)มาเป็นนัยยะกับชีวิตผมมากเกินไป

ผมเจอคนที่โทรมาคุยกับผมดีๆ แต่เอาผมไปด่าลับหลังที่สนามกอฟท์

ผมก็เซ้ง ว่าทำไมต้องตีสองหน้าใส่ผมด้วย เลิกปลิ้นปล้อนซะทีเถอะ

ผมเล่าเรื่องให้เพื่อนผมฟังเขาบอกว่า (ด่า)

เรื่องของผมมันไร้สาระเกินไป (ฮา)

ผมก็ว่าจริง

ที่ผมหายไปเลยเพราะว่าไม่อยากเอากระทุ้พี่มาพูดเรื่องส่วนตัว

มันเปลืองกระทุ้ แต่เห็นพี่เรียกผมหลายรอบ ผมก็เลยออกมา

แล้วก็คิดว่าควรจะเล่าว่ามันมีอะไร

ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้งานกร่อย
hongvalue

โพสต์ที่ 3152

007-s เขียน:
อารมณ์คนเรา นิ่งมากไป ก็อาจจะน่าเบื่อ ปล่อยให้มันขึ้นๆลงๆบ้าง เหวี่ยงสบัด นิดๆหน่อยๆ ก็ดูเป็นเส้นสายที่สวยงามได้เหมือนกัน

:wink:
พูดๆไปก็อายนะ

รู้สึกว่าผมอารมณ์ไม่อยู่กับร่องกับรอยมากไปหน่อย

เป็นนิสัยที่ไม่ดีสำหรับการเป็นนักลงทุนซะด้วย

อืม ผมจะพยายามมีอารมณ์อยู่กับร่องกับรอยมากขึ้น
hongvalue

โพสต์ที่ 3153

หนังสือ tao of buffet

มีแปลเป็นไทยแล้ว ผมกำลังอ่านอยู่

เดี่ยวเรามาคุยกันดีกว่า
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3154

ฮงเอ๊ย ก็ดูยังแคร์คำคนมากอยู่ดีนะจ้ะ

พี่ว่า ลืมๆไปเฮอะ เอามีดเล่มเดิมมาแทงตัวเองซ้ำซากทำไม คนพูดแทงเราครั้งเดียวเอง

อย่าลืมมาคุยเรื่อง tao of buffet นะจ้ะ พี่จะรอ
.....Give Everything but not Give Up.....
hongvalue

โพสต์ที่ 3155

krisy เขียน:
พี่ว่า ลืมๆไปเฮอะ เอามีดเล่มเดิมมาแทงตัวเองซ้ำซากทำไม คนพูดแทงเราครั้งเดียวเอง
คมมาก ผมก็ว่ายังงั้นแหละครับ

ตอนนี้โล่งแล้ว

เหมือนยกภูเขาออกจากอก

เดี่ยวมาคุยกันเรื่องเนื้อหาดีกว่า

เดี่ยวโดนเป่านกหวีด ข้อหาไม่ยอมแตะลูกออกจากมุมซะที(ถ่วงเวลา)
hongvalue

โพสต์ที่ 3156

tao of buffet

ผมมี 2 ตอนในเบื้องต้นที่ผมคิดว่าเราน่านำมา discuss กันที่นี้

ตอนแรกคือ ตอน 003

อย่ากลัวที่จะเรียกราคาสูงๆ เวลาขาย

และอย่ากลัวที่จะเรียกราคาต่ำๆเมื่อต้องการซื้อ

ผมว่าอันนี้โคตรจริงเลย ผมจำได้ปีที่แล้วตอนหุ้นล่วงหนักๆ

มีคนถามผมว่า เฮ้ย ฮง เมิงรับ xx ยัง ผมบอกว่ายัง

เขาก็บอกว่าเฮ้ยมันลงมาเยอะมากแล้วนะ

เดี่ยวไม่ได้ของหรอก

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเราเป็นคนซื้อหุ้น เราถึงได้ไม่ต่อราคาซะบ้าง

เอะอะ ก็ซัดๆๆๆๆๆๆๆๆ ตลอดเวลา ทำยังกับจะไม่มีหุ้นให้ซื้ออีก

ผมดู record ของพวกซัดไม่เลี้ยงแต่ละคน เวลาได้ก็ดีไป

เวลาเสียก็หนัก เพราะไม่ค่อยต่อราคา เพิ่งลงมาก็จะเอาเลย

แล้วเวลาขายพวกนี้จะขายตั้งแต่ไก่โห่

ประมาณว่าวันแรกที่ขึ้นพี่แกออกเลย

ผมว่าเล่นแบบนี้เล่นให้ตายก็ไม่รวย
hongvalue

โพสต์ที่ 3157

ตอนที่ 009

วอลสตรีทเป็นที่ๆ คนขับ rolls-royce ขับมาขอคำปรึกษาคนที่นั่งมาด้วยรถไฟใต้ดิน

หนังสือบอกว่า ทำไมคนที่ทำธุรกิจจนร่ำรวย ถึงมาขอคำปรึกษาคนที่ยังไม่รวย

อย่างพวกโบรกเกอร์ ถ้าพวกโบรกเกอร์เก่งจริงทำไมไม่รวยไปแล้ว

พวกโบรกเกอร์นั้นพอให้คำปรึกษาแล้วไม่ดี ทำให้เราเจ๊ง เขาก็แค่ไปหาเหยื่อใหม่

ข้างบนเอามาจาก tao of buffet

ความเห็นของผมก็คือ ผมเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย

ผมเห็นด้วยว่า มันแปลกที่หลายคนคิดว่าโบรกเกอร์เป็นพระเจ้า

เชื่อเป็นตุเป็นตะ โทรไปถามตามโทรทัศน์ วิทยุ อะไรทำนองนั้น

ที่ผมไม่เห็นด้วยก็คือ ผมว่าโบรกเกอร์มีประโยชน์กับเราในแง่ข้อมูล

ที่เขารวบรวมแล้วมาทำสรุป  เราอ่านแต่ข้อมุลดิบๆก็พอแล้ว

ความเห็นว่า

buy buy on weakness sell sell into strench hold

อะไรพวกนั้นไม่ต้องไปสนใจเลย

เวลาผมเจอหุ้นตัวไหนพวกโบรกเกอร์บอกว่า buy buy buy buy

พร้อมกันหลายเจ้า ผมก็จะตัดแต้มหุ้นตัวนั้นออกเลย

:lol:  ข้อหาทุกคนรู้ว่าดี

อย่างหุ้น xx บางตัวเปิดหนังสือพิมพ์มาก็เชียร์กันอยู่ได้

อ่าน research ก็เจอ   ส่วนตัวมองว่าฟองสบู่

ถึงบางคนจะบอกว่าถูกก็เถอะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3158

เดี่ยวผมจะโดนข้อหามองโลกในแง่ร้าย

ผมขอพูดเรื่องดีๆบ้างละกันที่ผมโพสแล้วเจอมา

ช่วงนี้ผมเจอเรื่องดีๆหลายเรื่องเช่น

ผมบอกว่าผมสนใจเรื่อง mm ก็มีคน pm รายละเอียดกับ web link มาให้อ่าน

เขาคงเห็นว่าผมสนใจมาก

แล้วก็มีคนใจดีกับผม pm มาสอนเกี่ยวกับเรื่องกราฟ

แล้วก็มีคนใจดี scan หนังสือกราฟต่างประเทศใส่ cd ส่งมาให้ผมที่บ้าน

และมีคนนึงที่เก่งมาก ถามผมว่าว่างๆก็ไปกินกาแฟกันไหม

เห็นผมโพสแล้วดูท่าทางเรียนรู้อะไรมาเยอะ

ผมก็รีบตกลงเพราะผมอยากเจอท่านนั้นอยู่แล้ว (เข้าทางปืน)

ผมว่าผมติ๊งต๋องเองแหละ มีเรื่องดีๆตั้งเยอะ ทำไมผมต้องไปสนใจเรื่องที่คน

ชอบด่าผมลับหลังแค่ไม่กี่คนด้วย ไม่เข้าท่าเลย

พอๆ เราจะกลับมาสู่โหมดเนื้อหาเข้มข้นสุดๆกันแล้วพะยะค่ะ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 3159

ไม่มีฮงก็อ่านไม่สนุกน่ะสิ ดีใจที่กลับมาโพสต่อด้วยครับ

หนังสือเล่มนี้เอาไว้กลับเมืองไทยจะซื้ออ่าน แต่สรุปได้เห็นภาพเลย

อีกเล่มที่เห็นโพสไว้เรื่องก่อร่างสร้างธุรกิจ เล่มนี้ผมชอบมาก ๆ

เก็บไว้เป็นกำลังใจเอาไว้สร้างธุรกิจด้วยตัวเอง

สร้างธุรกิจต้องค่อย ๆสร้าง สำคัญทั้งความขยันหมั่นเพียร มองเทรนมีวิสัยทัศน์

แล้วก็มีจริยธรรมในการทำธุรกิจ

หาผู้บริหารสำหรับบริษัทที่เราจะลงทุนคงใช้เงื่อนไขคล้าย ๆ กัน
TPH
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3160

ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับคุณฮง แล้วอย่าลืมหลังไมค์ 3 ตัวตรงกับมาร่วมด้วยช่วยกันสร้างสีสรรค์และแบ่งปันความรู้ในกระทู้นี้  :D
zesar

โพสต์ที่ 3161

ไม่มีคุณ ฮง แล้วเหงาจริง ๆ ครับ ถามอีกเถอะครับ คำถามฮงช่วยให้ผมรู้อะไรอีกเยอะเลย  :8)
VIB007
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 3162

hongvalue เขียน:
ผมว่าผมติ๊งต๋องเองแหละ มีเรื่องดีๆตั้งเยอะ ทำไมผมต้องไปสนใจเรื่องที่คน

ชอบด่าผมลับหลังแค่ไม่กี่คนด้วย ไม่เข้าท่าเลย

พอๆ เราจะกลับมาสู่โหมดเนื้อหาเข้มข้นสุดๆกันแล้วพะยะค่ะ
ก็เอ็งมันแคร์คนมากเกินไป
พออายุมากขึ้นจะเข้าใจว่า
นินทากาเลเหมือนเทน้ำ
มันห้ามเขาด่าเราลับหลังไม่ได้หรอก
เพียงแต่ว่าถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว
ก็ไม่ต้องไปสนใจเสียงนกเสียงกา

คนที่จะประสบความสำเร็จ
ต้องมุ่งมั่น ไม่ท้อแท้ต่อความล้มเหลว
และไม่ท้อแท้ต่อคำพูดของคนอื่นๆด้วย

เหมือนที่เราเคยคุยกันไง จำได้มั๊ย
ที่หลายคนอยากทำโน้นทำนี่
แต่พอมีคนมาบอกว่าทำไม่ได้หรอก อย่าทำเลย
ก็เลยเลิกทำตามความฝันของตัวเอง

ถ้าฮงไม่ฝึกไว้ก็จะเจอสถานการณ์แบบเดียวกัน

อีกอย่างมีคนมาบอกเราใช่ไหม
ว่ามีคนมาว่าเราลับหลังที่สนามกอล์ฟ
ก็อย่าไปเชื่อคนคาบข่าวมาก
พี่ว่าคุยกับเจ้าตัวตรงๆเลยดีกว่า
พวก"หวังดี ประสงค์ร้าย"มีเยอะในสังคม

Welcome Back
VIB007

โพสต์ที่ 3163

hongvalue เขียน: พูดๆไปก็อายนะ

รู้สึกว่าผมอารมณ์ไม่อยู่กับร่องกับรอยมากไปหน่อย

เป็นนิสัยที่ไม่ดีสำหรับการเป็นนักลงทุนซะด้วย

อืม ผมจะพยายามมีอารมณ์อยู่กับร่องกับรอยมากขึ้น
สงสัยอยู่ใกล้ Mr.Market มากไปหน่อย
เลยติดนิสัยอารมณ์แปรปรวนมา...ฮา
VIB007

โพสต์ที่ 3164

hongvalue เขียน:  
ที่ผมหายไปเลยเพราะว่าไม่อยากเอากระทุ้พี่มาพูดเรื่องส่วนตัว

มันเปลืองกระทุ้ แต่เห็นพี่เรียกผมหลายรอบ ผมก็เลยออกมา

แล้วก็คิดว่าควรจะเล่าว่ามันมีอะไร

ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้งานกร่อย
ทำตัวเป็นศิลปินไปได้
ต้องเรียกหลายรอบถึงออกมาโชว์ตัว..อิ อิ

เรื่องทำกระทู้เลอะเทอะ
ไม่ต้องกลัวหรอก
พี่ก็ตั้งใจจะให้มีคนมาสานต่อดูแลกระทู้นี้เหมือนกัน
แต่ยังไม่มีคนอาสา
ถือว่าฮงรับหน้าที่นี้แล้วกัน
ไหนไหนก็ไหนไหน

คิดว่าเหลือกระทู้เดียวในเวปหุ้นที่ฮงจะอยู่ได้แล้ว (ใช่ไหมดิ)
ก็ช่วยถามตอบเพื่อนที่ถามเข้ามาด้วยแล้วกัน

พี่ก็ยังอยู่ ไม่ได้หนีไปไหน
แต่ให้ฮงเป็นกองหน้าแทน
...โอเคแล้วนะ....ลุย
007-s

โพสต์ที่ 3165

hongvalue เขียน:หนังสือ tao of buffet

มีแปลเป็นไทยแล้ว ผมกำลังอ่านอยู่

เดี่ยวเรามาคุยกันดีกว่า

อ่ะ วางแผงแล้วรึ เดี๋ยวว่างานหนังสือจะไปหนีบมาหน่อย

พี่ krisy กล่าว...

:lol: เขียนประโยคนี้ ติดไว้หน้ากระจก ไว้ส่องดูทุกเช้านะพี่ฮง แล้วความหมายมันจะทะลุทะลวงลงไปฝังลึกในจิตใจได้เอง อีกหน่อยใครว่าไรมาก็...ชิวชิวโดยอัตโนมัติ....นี่ยาระงับปวดเบื้องต้น...

แต่ว่าจริงๆ อยากให้พี่ฮง เข้าใจก่อนว่า การที่เราจะวางเฉยได้ ไม่ได้เกิดจากการไปกดทับอารมณ์เอาไว้หรอก
การวางเฉยอย่างแท้จริงที่สุดแล้ว คือการทำความเข้าใจอย่างถ่องแท้ว่า คนเรานั้น สะสมสัญญาขันธ์มาไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน ดังนั้นมาตรฐานในความถูกต้องดีจริง ของแต่ละคนย่อมต่างกันได้เสมอ

เกลียดคนที่เราเคยรักนั้นทุกข์
เข้าใจในคนที่เราเคยเกลียดได้นั้นเป็นสุข

และแล้ว ฮง ถามแหลก ก็คืนสังเวียน.... :lol:
niyom_value

โพสต์ที่ 3166

แต่ว่าจริงๆ อยากให้พี่ฮง เข้าใจก่อนว่า การที่เราจะวางเฉยได้ ไม่ได้เกิดจากการไปกดทับอารมณ์เอาไว้หรอก
การวางเฉยอย่างแท้จริงที่สุดแล้ว คือการทำความเข้าใจอย่างถ่องแท้ว่า คนเรานั้น สะสมสัญญาขันธ์มาไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน ดังนั้นมาตรฐานในความถูกต้องดีจริง ของแต่ละคนย่อมต่างกันได้เสมอ
สัญญาขันธ์ คืออะไรครับ คุณสายลับ
ขอบคุณครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3167

Linzhi เขียน:ไม่มีฮงก็อ่านไม่สนุกน่ะสิ ดีใจที่กลับมาโพสต่อด้วยครับ
TPH เขียน:ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับคุณฮง แล้วอย่าลืมหลังไมค์ 3 ตัวตรงกับมาร่วมด้วยช่วยกันสร้างสีสรรค์และแบ่งปันความรู้ในกระทู้นี้  :D

zesar เขียน:ไม่มีคุณ ฮง แล้วเหงาจริง ๆ ครับ ถามอีกเถอะครับ คำถามฮงช่วยให้ผมรู้อะไรอีกเยอะเลย
hongvalue

โพสต์ที่ 3168

007-s เขียน:
เกลียดคนที่เราเคยรักนั้นทุกข์
เข้าใจในคนที่เราเคยเกลียดได้นั้นเป็นสุข

และแล้ว ฮง ถามแหลก ก็คืนสังเวียน.... :lol:

โห ประโยคนี้โคตรคมเลย เหมือนโดนมีดบาด

เมื่อวานผมไปอ่านหนังสือธรรมะ

ผมตาสว่างแล้วล่ะ

สมัยพระพุทธกาลนะ

สาวกพระพุทธเจ้ายังโดนนินทาเลย

ประมาณว่า  พระสารีบุตรเวลาเทศเทศ สั้นๆ สรุปใจความ

ก็ถูกนินทาว่า เทศแล้วไม่ขยายความ ฟังไม่เข้าใจ

พระอานนท์พูดละเอียดลึกซึ้งก็โดนหาว่า

พูดเยอะเกินไป ไม่เข้าประเด็นใจความซะที

อะไรทำนองนี้

ขนาดพระที่บรรลุแล้วยังโดน

นับประสาอะไรกับคนเดินดินกินข้าวแกงอย่างเราๆ

จริงๆที่ผมถือสาหาความเขาไม่ใช่แค่ว่าเขาด่าผมหรอก

แต่เขาเป็นคนรู้จักที่ต่อหน้าคุยกับผมดีๆด้วย

แต่ตอนนี้สำหรับผมแล้วเขาตายไปจากใจผมเรียบร้อยแล้วล่ะ

เขาไม่มีอิทธิพลอะไรต่อจิตใจผมต่อไปแล้ว

อิอิ อย่างนี้เรียกดวงตาเห็นธรรมได้ป่าว
007-s

โพสต์ที่ 3169

พี่ niyom_value เอาทู้นี้ไปอ่านแล้วกันนะคะ พี่ๆห้องนู้นเขาสาธยายไว้ค่อนข้างครอบคลุมดี

http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 45007.html

แต่ถ้าเอาแบบสั้นๆเข้าใจง่ายๆ ก็ประมาณว่า เหมือนเป็นโหมดเมมโมรี่น่ะค่ะ

เช่น เราโปรแกรมมาตั้งแต่จำความได้ เข้าเรียนหนังสือ ว่านี่"ก.ไก่" ต้องอ่านว่า กอไก่  นะ

แต่ถ้าเกิด เราเกิดมาแล้วก็ดันไปอยู่ในสภาพแวดล้อมต่างหากจากคนอื่น แล้วได้โปรแกรมไปว่า ไอ้เขียนอย่างนี้ ต้องอ่านว่า ขอไข่ ไม่ใช่ กอไก่ เราก็จะอัตโนมัติฝังความจำลงไปแบบนั้นเรื่อยมา จนกว่าจะมีข้อมูลใหม่ที่เราใส่ลงไปใหม่ เพื่อลบล้างหรือ ปรับปรุงข้อมูลเดิมให้อั๊พเดทขึ้น ไปเป็นอย่างไรอื่นก็ว่าไปค่ะ

:D
hongvalue

โพสต์ที่ 3170

VIB007 เขียน: พี่ก็ตั้งใจจะให้มีคนมาสานต่อดูแลกระทู้นี้เหมือนกัน
แต่ยังไม่มีคนอาสา
ถือว่าฮงรับหน้าที่นี้แล้วกัน
ไหนไหนก็ไหนไหน

คิดว่าเหลือกระทู้เดียวในเวปหุ้นที่ฮงจะอยู่ได้แล้ว (ใช่ไหมดิ)
ก็ช่วยถามตอบเพื่อนที่ถามเข้ามาด้วยแล้วกัน

พี่ก็ยังอยู่ ไม่ได้หนีไปไหน
แต่ให้ฮงเป็นกองหน้าแทน
...โอเคแล้วนะ....ลุย
แหะแหะ เรื่องสานต่อกระทู้คงไม่ไหวนะครับพี่

ผมเข้ามาช่วยสร้างสีสรรค์ให้แล้วกันครับ

อีกอย่างแนวทางผมไม่ใช่ vi ผมว่าพี่หาคนที่เป็น vi มาสานต่อน่าจะเหมาะสมกว่านะครับ

ทุกวันนี้ผมโพสแต่ที่นี้เพราะมีคนบ่นว่าตามไปอ่านที่ถามหลายๆที่แล้ว

ตามไม่ทัน ก็เลยโพสน้อยกระทุ้แล้วกัน

ส่วนเรื่องให้ผมเป็นกองหน้าผมก็เปิดประเด็นเรื่อง tao of buffet ไปแล้ว

พี่ก็ช่วยแสดงความเห็นหน่อยสิ
hongvalue

โพสต์ที่ 3171

เห็นตลาดหุ้นตอนนี้แล้ว

วูบนึงก็อยากรีบๆ take profit ที่เพิ่งเข้าไป

แต่ก็กลัวตกรถ (อีกล่ะ)

แต่รู้สึกกราฟจะสวยตรงที่ break สามเหลี่ยมมาได้

ถือต่อละกัน

กลัวตกรถ

เอาไว้ลงมาถึงทุนแล้วค่อยหนีก็ได้(กำไรหาย)

เดี่ยวนี้ผมดูกราฟทุกวันเลยเอามาใช้คู่กับ fundflow

ประยุกต์ยังไม่ค่อยได้  งูๆปลาๆไปก่อน
hongvalue

โพสต์ที่ 3172

เดี่ยวเย็นๆ

ผมจะมา discuss เรื่อง pair trading ของ ptt กับ pttep นะ

จะเอามาถามพี่วิบูลย์เรื่องมูลค่าหุ้นแม่ลูก
hongvalue

โพสต์ที่ 3173

ถามพี่วิบูลย์ดีกว่า

(พี่บอกให้ผมมาช่วยปั่นกระทุ้แต่พี่ไม่ช่วยผมทำมาหากิน มันก็ไม่ไหวนะครับ)

model การทำ pairtrading ของ ptt กับ pttep

เท่าที่ผมดูข้อมูลมา

ptt ถือ pttep สูงถึง 66.5% โดยประมาณ นับเป็นอภิชาติบุตรโดยแท้

มีอาจารย์ทางบัญชีตั้งข้อสังเกตุว่าการที่บริษัทแม่ชอบถือบริษัทลูกประมาณ

49% เพราะไม่ต้องการจะรวมงบ เพื่อจะทำให้บริษัทมีงบการเงินที่สวยขึ้น

ในเครือ ptt หุ้นแม่ถือลูกสองตัวประมาณ 49%

ไม่แน่ใจว่าเพราะไม่อยากรวมงบหรือเพราะว่า ติดกฏหมายอะไรบางอย่าง

เกี่ยวกับการถือหุ้นรัฐวิสาหกิจหรือไม่

เข้าเรื่อง pair trading ภาพนี้ผมเคยโพสในมวยวัด

แต่ผมโพสสั้นๆวันนี้จะมาขยายความ

รูปภาพ

ภาพนี้เขาบอกว่าถ้าเอาราคา ptt/pttep แล้วมีราคาอยู่ที่ 2 sd ใช้short ptt
ซื้อ   pttep

และถ้า -2sd ให้long ptt และ short pttep

อย่างปลายปี 2007 หารกันได้ส่วนต่าง 2.5

สมมุติว่า(ขอย้ำสมมุติ) ปลายปี 2007 ptt ราคา 375 pttep 150

นำมาหารกันจะได้ 2.5 เท่า ถ้าเรา short ptt ที่ 375 แล้วถือจนถึงวันที่ในรูป
ส่วนต่างเหลือแถวๆ 1.5 เท่า

ราคา ptt 150   ราคา pttep 95

เท่ากับว่า spread มันบีบลงมา เราจะขาดทุน pttep น้อยกว่าที่เรากำไรจากการ short ptt

ประเด็นต่อมาผมอยากดูว่าในเชิงพื้นฐานล่ะเป็นไงบ้าง

marketcap ptt ตอนนี้ประมาณ 415000

ส่วน pttep ประมาณ 310000

ptt ถือ pttep ประมาณ 65.55%

หรือประมาณ 201000 เกือบครึ่งนึงของ marketcap ตัวเอง

ฉะนั้นการขึ้นหรือลงแรงๆของ pttep ย่อมต้องส่งผลกระทบต่อราคาหุ้น

ptt โดยตรงแน่นอน

ผมว่า model การทำ pairtrading ของ ptt กับ pttep นั้นดูสมเหตุสมผลในเชิงพื้นฐานมากกว่า คู่ของ

kbank scb หรือ dtac ais  

ที่ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันเลย

ในเชิงพื้นฐาน pttep ปีนี้กำไรคงตกไปเยอะ

ส่วน ptt ตอบไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าธุรกิจของโรงกลั่นและปิโตรเคมีจะเป็นอย่างไรในปีนี้

ถ้าดูจากอัตราส่วนแล้วผมคิดว่าซื้อ ptt ราคานี้และ short pttep ไปพร้อมๆกัน

อาจจะทำให้เราได้กำไรมาระดับนึงโดยไม่เสี่ยงมากก็ได้

ถามพี่วิบูลย์ดีกว่ามีความเห็นอย่างไร ในเชิงแนวคิดพื้นฐานของกลุ่ม ptt

และ แนวคิด pairtrading

ขอยาวๆหน่อยนะ  ผมพิมพ์มาตั้งนาน ให้ผมปั่นกระทู้คนเดียว

ผมเคืองนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3174

สำหรับคนที่สนใจอยากหัดวิเคราห์หุ้นพลังงาน

วันอาทิตย์นี้จะมีอบรมเกี่ยวกับการวิธีเลือกหุ้นหุ้นพลังงาน

ใครว่างก็ไปอบรมได้นะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3175

usd index หลุดแนวรับแล้ว

ถ้าลงไปเยอะๆตลาดเอเซียก็จะดีขึ้น

อิอิ เพื่งหลุดแบบนี้ผมก็ยังถือหุ้นต่อไปเรื่อยๆ ไม่รีบไม่ร้อน

รูปภาพ

อาทิตย์ก่อนตอนโพสยังอยู่ใกล้ๆเส้นแนวต้านให้เสี่ยวเลย

นี้แหละเหตุผลที่ผมยังไม่ลด port

เอามาเล่าให้ทุกท่านฟัง

ตอนแรกนึกว่าจะลงไป 380 ดีนะกลับลำมาซื้อได้ทัน
hongvalue

โพสต์ที่ 3176

เมื่อเช้าฟังนักวิเคราห์แล้วเซ้ง

ดันมาบอกว่าหุ้น xx ที่ผมถืออยู่เป็น top pick ของกลุ่มอสังหริมทรัพย์

เวลาผมเจอนักวิเคราห์มองว่าหุ้นที่ผมถืออยู่ดีๆๆ เชียร์ๆๆ

ผมจะไม่ชอบเลย

ผมมักจะทำกำไรจากหุ้นที่นักวิเคราห์ไม่ค่อยสนใจได้มากกว่า

เซ้งเลย
VIB007

โพสต์ที่ 3177

hongvalue เขียน:ถามพี่วิบูลย์ดีกว่า

(พี่บอกให้ผมมาช่วยปั่นกระทุ้แต่พี่ไม่ช่วยผมทำมาหากิน มันก็ไม่ไหวนะครับ)

ขอยาวๆหน่อยนะ  ผมพิมพ์มาตั้งนาน ให้ผมปั่นกระทู้คนเดียว

ผมเคืองนะ
แค่นี้บ่น
ทีตัวเองหายไปสามวันไม่ว่า
เดี๋ยวเรียกป๋าพอใจมาเบิร์ดเด็กให้ทีนึง

hongvalue เขียน: ประเด็นต่อมาผมอยากดูว่าในเชิงพื้นฐานล่ะเป็นไงบ้าง

ผมว่า model การทำ pairtrading ของ ptt กับ pttep นั้นดูสมเหตุสมผลในเชิงพื้นฐานมากกว่า คู่ของ

kbank scb หรือ dtac ais
VIB007

โพสต์ที่ 3178

hongvalue เขียน:เมื่อเช้าฟังนักวิเคราห์แล้วเซ้ง

ดันมาบอกว่าหุ้น xx ที่ผมถืออยู่เป็น top pick ของกลุ่มอสังหริมทรัพย์

เวลาผมเจอนักวิเคราห์มองว่าหุ้นที่ผมถืออยู่ดีๆๆ เชียร์ๆๆ

ผมจะไม่ชอบเลย

ผมมักจะทำกำไรจากหุ้นที่นักวิเคราห์ไม่ค่อยสนใจได้มากกว่า

เซ้งเลย
อ้าว ไหนบอกซื้อขายตาม Fundflow
สนใจนักวิเคราะห์ทำไมหรือ?
hongvalue

โพสต์ที่ 3179

VIB007 เขียน: อ้าว ไหนบอกซื้อขายตาม Fundflow
สนใจนักวิเคราะห์ทำไมหรือ?
ป่าว ผมฟังเขาวิเคราห์เกี่ยวกับประเทศจีน usa เป็นหลัก

แต่เขาจะพูดเรื่องหุ้นที่เขามองว่าจะ outperform ด้วย

หลักๆฟังเรื่องข่าวต่างประเทศน่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 3180

hongvalue เขียน:usd index หลุดแนวรับแล้ว

ถ้าลงไปเยอะๆตลาดเอเซียก็จะดีขึ้น

อิอิ เพื่งหลุดแบบนี้ผมก็ยังถือหุ้นต่อไปเรื่อยๆ ไม่รีบไม่ร้อน

อาทิตย์ก่อนตอนโพสยังอยู่ใกล้ๆเส้นแนวต้านให้เสี่ยวเลย

นี้แหละเหตุผลที่ผมยังไม่ลด port

เอามาเล่าให้ทุกท่านฟัง

ตอนแรกนึกว่าจะลงไป 380 ดีนะกลับลำมาซื้อได้ทัน
โพสอย่างนี้ต้องมีการบ้านต่อ
อย่าลืมทำ Post Review
ดูว่าที่พูดมานั้นมันตรงกบัที่พูดหรือเปล่า
จะได้รู้ด้วยว่าจริงๆแล้วมันเกี่ยวกันไหม
ระหว่างเจ้า usd index กับตลาดหุ้นไทย

เพราะข้อสงสัยของผมก็คือ
เรามักคิดว่าสองสิ่งมีความสัมพันธ์กัน
โดยใช้ข้อมูลจากอดีต
แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเลย
เพียงแต่เรา"คิด"ว่ามันเกี่ยวข้องกัน
ผมเรียกมันว่า"Coincident Theory"
(อันนี้คิดเอง ไม่มีในตำรา)
เช่น อาจมีคนบอกว่าคนเกิดวันจันทร์เป็นคนใจน้อย
แต่จริงๆแล้วความใจน้อยไม่ได้เกิดจากวันเกิด
แต่เกิดจากสาเหตุอื่นๆ เป็นต้น

มนุษย์ใช้"Coincident Theory"
ในการหลอกคนอื่นๆให้เชื่อในสิ่งที่ตนเองต้องการ

ดังนั้นฮงอย่าลืมพิสูจน์สิ่งที่พูดด้วย
.....อย่าลืม