คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Grow
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3121

[quote="VIB007"][quote="dome@perth"]
ขอบคุณครับ ผมเข้าใจแล้วครับว่า ราคาขายปลีก หน้าปั้ม โดนกำหนดโดยตัวแปรดังกล่าว

แต่ประเด็นที่อยากรู้ลึกซึ้งหน่อย อยู่ที่ "ค่าการกลั่น" อะครับ

จากสมการ
iGrow Forever
bos

โพสต์ที่ 3122

พี่ๆ ครับ ขอสูตรคำนวณ DCF หน่อยครับบบ

ขอบคุณครับบ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 3123

[quote="Grow"]

ผมดูจากสูตร ข้างบนครับ

ผมไม่เข้าใจว่าในสูตร ท่อนหลังใช้อ้างอิงจาก NYMEX,BRENT

แต่ปกติของไทย ราคาน้ำมันดิบอ้างอิงของดูไบเป็นหลัก
VIB007

โพสต์ที่ 3124

เด็กทุ่งสง เขียน:พี่ๆ ครับ ขอสูตรคำนวณ DCF หน่อยครับบบ

ขอบคุณครับบ
เอานี่เลย
หนังสือของคุณสุมาอี้
การหามูลค่าหุ้นด้วยตนเอง
ถ้าหาที่บีทูเอสไม่ได้
ก็สั่งซื้อได้ทางเวปของคุณสุมาอี้
ดูที่ห้องร้อยคนร้อยเล่ม
bos

โพสต์ที่ 3125

เรื่อง risk free อะครับ ถ้าบริษัท ไม่มีการซื้อพันธบัตรจากรัฐบาลแล้ว มันจามีค่าเป้นสูนรึป่าว ถ้าไม่ มันมี รายการอะไรบ้างที่เป็น risk free อะครับ  

ปล.ลงทุนระยะยาวในเครือบริษัท และ ฝากเงิน ไว้กับแบงค์ ถือเป็นrisk freeรึป่าว

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3126

[quote="เด็กทุ่งสง"]เรื่อง risk free อะครับ ถ้าบริษัท ไม่มีการซื้อพันธบัตรจากรัฐบาลแล้ว มันจามีค่าเป้นสูนรึป่าว ถ้าไม่ มันมี รายการอะไรบ้างที่เป็น risk free อะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3127

เจ้าฮงหายไปเลยวุ้ย
หรือว่าน้อยใจไปอีกราย
ไม่เห็นโพสมาสามวันแล้ว
VIB007

โพสต์ที่ 3128

VIB007 เขียน:เจ้าฮงหายไปเลยวุ้ย
หรือว่าน้อยใจไปอีกราย
ไม่เห็นโพสมาสามวันแล้ว
เจ๊007 รู้ไหมว่าฮงหายไปไหน
bos

โพสต์ที่ 3129

RF - risk free rate ในสูตรCAPM อะครับ
bos

โพสต์ที่ 3130

ว่าแต่ ผลตอบแทนของตลาดหาได้จากเหรอครับ

ผมถามมากไปป่าวเนี่ย - -"
VIB007

โพสต์ที่ 3131

เด็กทุ่งสง เขียน:ว่าแต่ ผลตอบแทนของตลาดหาได้จากเหรอครับ

ผมถามมากไปป่าวเนี่ย - -"
ถามไม่มากหรอก
น้อยกว่าเจ้าฮงเยอะ

ว่าแต่ว่าก่อนโพส
ลองอ่านทวนคำถามก่อนส่งหน่อยซิครับ
ผมไม่เข้าใจสักคำถามเดียวเลยจริงๆ

คำถามนี้ก็ไม่เข้าใจเช่นเดิม
VIB007

โพสต์ที่ 3132

เด็กทุ่งสง เขียน:RF - risk free rate ในสูตรCAPM อะครับ
แล้วในตำราที่ไปหามา
ไม่ได้บอกไว้เหรอครับ

RF - risk free rate
ที่ใช้กันส่วนใหญ่ก็คืออัตราดอกเบี้ยของพันธบัตรรัฐบาล
ถือว่ามั่นคงที่สุด
bos

โพสต์ที่ 3133

อ่อครับๆ โทดที แฮะๆๆ

ที่ผมต้องการจะถามเกี่ยวกับ RFก้อคือว่า ถ้าสมมุติบริษัทไม่ได้ซื้อพันธบัตรก้อแสดงว่าค่า RF ก้อต้องเป็น 0 เหรอครับ

อีกคำถามนึงผมหมายถึงเจ้า Rmจากสูตรเดียวกัน อะครับ มันคือผลตอบแทนของตลาดใช่ป่าว แล้วถ้าใช่เราจะหาค่านี้ยังไงครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3134

เด็กทุ่งสง เขียน:อ่อครับๆ โทดที แฮะๆๆ

ที่ผมต้องการจะถามเกี่ยวกับ RFก้อคือว่า ถ้าสมมุติบริษัทไม่ได้ซื้อพันธบัตรก้อแสดงว่าค่า RF ก้อต้องเป็น 0 เหรอครับ

อีกคำถามนึงผมหมายถึงเจ้า Rmจากสูตรเดียวกัน อะครับ มันคือผลตอบแทนของตลาดใช่ป่าว แล้วถ้าใช่เราจะหาค่านี้ยังไงครับ
สูตรที่ว่ามันหน้าตาอย่างไรครับ
เอาไว้ใช้ทำอะไร
เพื่ออะไร

ผมว่าแค่Concept คุณเด็กทุ่งสงก็เข้าใจผิดหมดแล้ว
อย่ายึดติดกับสูตรครับ
ทำความเข้าใจมันก่อน
บริษัทไม่ได้ถือพันธบัตรไม่ได้หมายความว่าไม่มีความเสี่ยงนะ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3135

ผลตอบแทนของตลาดนี่ Earnings yield หรือเปล่าครับ

ส่วนกลับของ P/E ตลาด ->  E/P*100
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3136

VIB007 เขียน: สูตรที่ว่ามันหน้าตาอย่างไรครับ
เอาไว้ใช้ทำอะไร
เพื่ออะไร

ผมว่าแค่Concept คุณเด็กทุ่งสงก็เข้าใจผิดหมดแล้ว
อย่ายึดติดกับสูตรครับ
ทำความเข้าใจมันก่อน
บริษัทไม่ได้ถือพันธบัตรไม่ได้หมายความว่าไม่มีความเสี่ยงนะ
ผมยิ่งเข้าใจอะไรยากๆอยู่นะ :lol:  เห็นใจผมบ้างสิ
อยู่ดีๆก็บอกว่ามาจากสูตรเดียวกัน มันสูตรอะไรหรือครับ
คุณเด็กทุ่งสง เผื่อผมจะได้เข้าใจด้วยครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3137

dome@perth เขียน:
ผมยิ่งเข้าใจอะไรยากๆอยู่นะ :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Tripple P

โพสต์ที่ 3138

ขอเรียนถามคุณวิบูลย์หน่อยค่ะ :

ตามสูตรของคุณสุมาอี้ มีค่า Beta ของหุ้นแต่ละตัว  ถ้าค่า Beta ติดลบหมายความว่าอะไรคะ  แล้วจะสามารถนำมาคิดในสูตรได้อย่างไร  

ขอบคุณมากค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 3139

[quote="Tripple P"]ขอเรียนถามคุณวิบูลย์หน่อยค่ะ :

ตามสูตรของคุณสุมาอี้ มีค่า Beta ของหุ้นแต่ละตัว
VIB007

โพสต์ที่ 3140

สงสัยเจ้าฮงงอนผมจนหนีไปแล้ว

ฮง ครอบครัวให้อภัยแล้ว
กลับบ้านเถอะ....อิ อิ
007-s

โพสต์ที่ 3141

VIB007 เขียน: เจ๊007 รู้ไหมว่าฮงหายไปไหน
ไอ แฮฟ โน ไอเดีย ค่ะ เฮียวิ๊บ

เอ หรือว่า อาจจะไปซุ่มฝึกพลังลมปรานอะไรอยู่ ให้มีวิชาอาคมแก่กล้าขึ้น รึเปล่า

:mrgreen:
poppo

โพสต์ที่ 3142

VIB007 เขียน:
คงไม่อยาก สูตร เตี๋ยว ตอนลงทุนนะครับ ล้อเล่น อย่าโกดนะ :lol:

คงเพราะว่า ต้องการความมั่นใจว่าจะลงทุนไม่ผิดพลาด ทำตามสูตรแล้วน่าจะกำไรแน่

แต่จริงๆแล้ว มันยังมีปัจจัยที่เราควบคุมหรือคาดเดาไม่ได้อีกเยอะ

ผมว่านะ

คิดแต่ละครั้งเหมือนการพนันดีกว่า

เอาข้อมูลพื้นฐานมาวิเคราะห์ให้ละเอียด ประเมินมูลค่าหุ้น แล้วแต่ใครจะใช้ จะใช้ DCF, DDM, PEG, P/BV ก็ได้ แล้วใส่ MOS ไปมากๆ

ถ้าไม่ถึงจุดโฟกัสจริงๆ อย่าซื้อ แม้ว่าอาจต้องทนดูคนอื่นรวยไปอีก 5-10 ปี โดยที่เรายังไม่ได้กำไรกับเขาเลย

แต่ถ้ามาถึงจุดที่คิดไว้แล้ว ก็ bet เต็มตัว แบบว่าถ้าถูกก็รวยเลย แต่ถ้าคาดไว้ผิด ก็เสียหายไม่มาก

ตัวผมเองก็กำลังพยายามอยู่ครับ

ฝึกดูหน้าจอทุกวัน โดยไม่ซื้อ ถ้าไม่ถูกจริงๆ แต่ก่อนฝึกยากกกก

แต่ขาดทุนปีที่แล้วปีเดียว รู้สึกว่า ง้าย ง่ายยยยยย :lol:  :lol:
จงทนอด และอดทน
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 3143

VIB007 เขียน:สงสัยเจ้าฮงงอนผมจนหนีไปแล้ว

ฮง ครอบครัวให้อภัยแล้ว
กลับบ้านเถอะ....อิ อิ
ผมไม่ได้งอนอะไรพี่นะครับ

เราก็คุยกันด้วยเหตุผลมาตลอดทำไมผมจะต้องไม่พอใจด้วยล่ะครับ

ที่ผมหายไปเพราะว่าผมคิดว่าจริงๆแล้วผมก็ไม่รู้อะไรจริงๆจังๆ

ผมเลยควรเงียบๆไปดีกว่า

อีกอย่าง ผมว่าสังคมเว็บบอร์ดมีเรื่องของผลประโยชน์เยอะ

เราไม่รู้ว่าเราจะไปทำอะไรให้คนไม่พอใจหรือป่าว

ผมไม่อยากหาเหาใส่หัว

ผมเลยคิดว่าผมปลีกวิเวกไปอยู่เงียบๆดีกว่า

กระทุ้นี้ค่อนข้างเป็นที่นิยมและมีชื่อเสียง

เดี่ยวหลังจากผมไปก็มีคนมาโพสกันเต็มเองครับ

ผมก็แค่ขาจรธรรมดาคนนึงเท่านั้นเอง

ยังไงผมก็ขอลาไปก่อนนะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3144

007-s เขียน:
ไอ แฮฟ โน ไอเดีย ค่ะ เฮียวิ๊บ

เอ หรือว่า อาจจะไปซุ่มฝึกพลังลมปรานอะไรอยู่ ให้มีวิชาอาคมแก่กล้าขึ้น รึเปล่า

:mrgreen:
ขอบคุณครับเจ๊
ฮงกลับมาแล้ว
แต่ดูท่าเหมือนมีอะไรในใจ
เจ๊รู้ป่าวเขาเป็นอะไรไป (เดาใจ)
VIB007

โพสต์ที่ 3145

hongvalue เขียน: กระทุ้นี้ค่อนข้างเป็นที่นิยมและมีชื่อเสียง

เดี่ยวหลังจากผมไปก็มีคนมาโพสกันเต็มเองครับ

ผมก็แค่ขาจรธรรมดาคนนึงเท่านั้นเอง

ยังไงผมก็ขอลาไปก่อนนะครับ
อ้าว อย่าเพิ่งทิ้งกันไปดิ
ไหนว่าจะมาช่วยกันทำให้กระทู้นี้ดีที่สุดในโลกไง
ลืมแล้วเหรอ
VIB007

โพสต์ที่ 3146

hongvalue เขียน:
ที่ผมหายไปเพราะว่าผมคิดว่าจริงๆแล้วผมก็ไม่รู้อะไรจริงๆจังๆ

ผมเลยควรเงียบๆไปดีกว่า

อีกอย่าง ผมว่าสังคมเว็บบอร์ดมีเรื่องของผลประโยชน์เยอะ

เราไม่รู้ว่าเราจะไปทำอะไรให้คนไม่พอใจหรือป่าว

ผมไม่อยากหาเหาใส่หัว

ผมเลยคิดว่าผมปลีกวิเวกไปอยู่เงียบๆดีกว่า
พี่ว่าฮงคงเคยเจออะไรมามากในการโพสในเวปต่างๆ
คงไม่อยากจะเจอแบบนั้นอีก

แต่พี่ว่าฮงคงคิดมากไปด้วยส่วนหนึ่ง
เพราะเราคิดมากเกินไปหรือเปล่า

ถ้าถามพี่ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเสียหาย
ไม่เห็นจะขัดผลประโยชน์ใคร
ถ้าเราเอา"ความรู้"เป็นที่ตั้ง
ก็ไม่เห็นจะต้องแคร์อะไร

ถ้าฮงคิดว่าการโพสหาความรู้เป็นการหาเหาใส่หัว
พี่ว่าคนแถวนี้คงเหาเต็มหัว

ถ้าเราเจตนาดี
คุยกันด้วยเหตุด้วยผล
ก็ไม่น่าจะต้องเลิกโพส
ด้วยเหตุผลว่า"เราคิดว่า"จะมีคนไม่พอใจ

พี่ว่าเหตุผลของฮงนั้นไม่เพียงพอ
ในความเห็นของพี่นะ
007-s

โพสต์ที่ 3147

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ เหนื่อยก็พัก ท้อก็ถอยซะบ้างก็ย่อมได้

โพสมากก็จะเบื่อเอง ไม่โพสเลยก็จะเซ็งเอง
พอไปๆไม่มีไรทำ ว่างมากเกิน นอนเต็มอิ่ม กินจนอวบ
ได้ช๊าจแบตเต็มแล้วค่อยกลับมาโพสอีก ก็ให้มันเป็นไปตามธรรมชาติ
ถ้าไม่ได้ตั้งเป้าอยากจะไปถึงขั้นอรหันต์ ก็ไม่ต้องไปกำหนดจิตอะไรมากมายหรอกค่ะ

อารมณ์คนเรา นิ่งมากไป ก็อาจจะน่าเบื่อ ปล่อยให้มันขึ้นๆลงๆบ้าง เหวี่ยงสบัด นิดๆหน่อยๆ ก็ดูเป็นเส้นสายที่สวยงามได้เหมือนกัน

:wink:
VIB007

โพสต์ที่ 3148

007-s เขียน:ไม่เป็นไรหรอกค่ะ เหนื่อยก็พัก ท้อก็ถอยซะบ้างก็ย่อมได้

โพสมากก็จะเบื่อเอง ไม่โพสเลยก็จะเซ็งเอง
พอไปๆไม่มีไรทำ ว่างมากเกิน นอนเต็มอิ่ม กินจนอวบ
ได้ช๊าจแบตเต็มแล้วค่อยกลับมาโพสอีก ก็ให้มันเป็นไปตามธรรมชาติ
ถ้าไม่ได้ตั้งเป้าอยากจะไปถึงขั้นอรหันต์ ก็ไม่ต้องไปกำหนดจิตอะไรมากมายหรอกค่ะ

อารมณ์คนเรา นิ่งมากไป ก็อาจจะน่าเบื่อ ปล่อยให้มันขึ้นๆลงๆบ้าง เหวี่ยงสบัด นิดๆหน่อยๆ ก็ดูเป็นเส้นสายที่สวยงามได้เหมือนกัน

:wink:
ซึ้ง....โอเค ซึ้ง
Tripple P

โพสต์ที่ 3149

ขอบคุณคุณวิบูลย์ที่ช่วยตอบคำถามนะคะ  
poppo เขียน:คงไม่อยาก สูตร เตี๋ยว ตอนลงทุนนะครับ ล้อเล่น อย่าโกดนะ  

คงเพราะว่า ต้องการความมั่นใจว่าจะลงทุนไม่ผิดพลาด ทำตามสูตรแล้วน่าจะกำไรแน่
ไม่มีใครอยาก สูตร เตี๋ยว ตอนลงทุนหรอก  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  แต่ไม่ได้คิดว่าทำตามสูตรแล้วจะกำไรแน่อย่างที่คุณเข้าใจหรอกนะคะ  แค่อยากลองคิดหลายๆวิธีเท่านั้น  กรุณาอย่าเดาความคิดคนอื่นเลยค่ะ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3150

หากเราตั้งใจทำสิ่งดีๆ
สุดท้าย สิ่งๆนั้น ก็น่าจะยังเป็นสิ่งที่ดีเสมอครับ

สังคมจะน่าอยู่ ถ้าเราให้อภัย และเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กันครับ

ปกติผมเป็นคนที่ตรวจคนไข้ละเอียด และอธิบายละเอียด
แต่ว่ากระบวนการทั้งหมดเสร็จเร็ว เพราะเราคล่องในการ เลือกใช้ ว่า เราจะพูด/ให้ข้อมูล/อธิบายอะไร ฯลฯกับคนไข้เราบ้าง

มีบางคนที่บอกเราว่า รำคาญ ก็เลิกเหล้าไม่ได้นี่นา
แค่ตับแข็ง เดี๋ยวก็ตายเอง

ถ้าเราหมดกำลังใจ ต่อไป เราเจอคนตับแข็ง เราอาจเซ็ง และไม่อยากคุยกับเค้า

แต่ ถ้าเรามีความสุขที่ได้ทำหน้าที่ของเรา
และจะสุขมากขึ้นอีก ถ้าเรา รัก สิ่งที่เราทำครับ

อย่าให้ความน้อยใจ ทำให้เราหมดกำลังใจไปตลอดนะครับ
หากเหนื่อย... บางครั้งผมก็อ่านหนังสือให้กำลังใจ
อย่างงานเขียนของคุณ วินทร์ เรียววารินทร์ (กลุ่มหนังสือ ให้กำลังใจ)ก็ทำให้ผมมีกำลังใจมากขึ้นจริงๆครับ

มีความสุขกับการลงทุน และการใช้ชีวิตประจำวันนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ