คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3091

[quote="VIB007"][quote="TPH"]
ผมว่าถ้าเอาน้ำมันดิบของ TOP ไปให้บางจากกลั่นตอนนี้อาจจะได้ผลิตภัณฑ์อื่นเพิ่มขึ้นมากกว่าน้ำมันเตาแล้วนะครับ เพราะว่าเค้าเพิ่งจะ upgrade โรงกลั่นใหม่ PQI project บางจากตอนนี้ไม่ใช่โรงกลั่นแบบดั้งเดิมแต่เริ่มที่จะกลั่นแบบ complex ถึงแม้ว่าเทคโนโลยีอาจจะไม่สมบูรณ์เท่า TOP แต่ผมว่าอาจจะสูสีกับ RRC
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3092

VIB007 เขียน:น้อง stop คือใครครับ
http://images.google.co.th/images?hl=th ... 4&ct=title

pretty คนดังของ ซันยองครับ
เดิมเค้าไปออก trip ห้อง canon pantip ประมาณ 2 ปีก่อน
(ผมไม่เคยไปนะครับ)

กลับมารูปเต็ม web เลย

น้าหลุยส์ห้อง iloveportrait น่าจะสนิทกับเค้านะครับ ผมเห็นน้าเค้าชอบถ่ายรูปน้อง stop ส่วนผม...ก็ดูบ้างนะครับ  :lol:
http://luissybuster.multiply.com/
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
007-s
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3093

พอดีผมลูกศิษย์เติ้งเสี่ยวผิงครับ
ถือคติแมวสีอะไรก็จับหนูได้เหมือนกัน...หุ หุ
:lovl:

ชอบนะ ประโยคนี้อ่ะ มันเท่ห์จริงๆ
วลีอมตะของท่านเติ้ง สั้นๆแต่ได้ใจความ
เหมือนตัวแกเลย ไม่สูงโปร่ง แต่เร้าใจ :lol: เกี่ยวมั้ยเนี่ย

ขอตัวไปนอนอ่านหนังสือก่อนคะ บัยๆทุกท่าน สำหรับคืนนี้
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3094

ไว้ดู US-dollar index ครับ

http://quotes.ino.com/chart/?s=NYBOT_DX&v=w

USD index = ดัชนีวัดค่าเงินของ $ (dollar) เมื่อเทียบกะยูโร

เท่ากับ  เงินดอล/เงินยูโร นั่นเอง  

สำหรับคนลงทุนทองคำ
ค่า USD index จะมีผลต่อทองก็คือ ถ้าดอลต่ำ(เมื่อคิดซะว่ายูโรคงที่)  ค่านี้จะต่ำ

ดอลล่าต่ำ ก็ต้องใช้ดอลจำนวนมากขึ้นเวลาไปซื้อทอง
(ที่ค่าตัวของทองคงที่เหมือนกัน)

ก็แสดงว่า ทองจะราคาสูงขึ้นครับ

Index ขึ้นหมายถึงนักลงทุนขายสินทรัพย์อื่นถือเงินสด(UD$แข็งค่าเมื่อเทียบกับเงินสกุลอื่น) ได้กำไรค่าเงิน

Index ลงหมายถึงเอาเงินไปซื้อสินทรัพย์อื่นๆ (US$อ่อน แต่พวกขายUS$ก่อนก็กำไรอีก แถมได้กำไรจากหุ้น น้ำมัน ทอง ฯลฯ)

หากต้องการพิจารณาดูว่า ค่า USD ปรับตัวอ่อนค่าลง หรือ แข็งค่าขึ้น เมื่อเทียบกับเงินสกุลหลักอื่นๆ ก็มีดัชนีชี้วัดที่นิยมใช้กันในปัจจุบันคือ ค่าดัชนีเงินดอลลาร์สหรัฐ หรือ US Dollar Index (USDX)

ค่าดัชนี USDX นี้ใช้ชี้วัดการเคลื่อนไหวของราคาค่าเงินดอลลาร์สหรัฐเทียบกับตะกร้าเงินของเงิน 6 สกุลหลัก ได้แก่ เงินยูโร (EUR) เงินเยนญี่ปุ่น (JPY) เงินปอนด์อังกฤษ (GBP) เงินดอลลาร์แคนาดา (CAD) เงินสวิสฟรังก์ (CHF) และ เงินโครนาสวีเดน (SEK) ซึ่งจะมีการ Update ดัชนีอยู่ตลอด 24 ช.ม. หากค่าดัชนีปรับตัวลดลงก็แปลว่าค่าเงินสหรัฐอ่อนค่าลง เป็นต้น

ดัชนี USDX นี้ถูกริเริ่มและสร้างโดย New York Board of Trade (ปัจจุบันเป็นส่วนหนึ่งของ IntercontinentalExchange หรือ ICE Futures U.S. ไปแล้ว) ตั้งแต่ปี พ.ศ.2516 และก็ได้รับการปรับปรุงมาเรื่อย ๆ จนมีรูปแบบดังเช่นในปัจจุบัน โดย ICE Futures U.S. เปิดให้ซื้อขายล่วงหน้าดัชนี USDX ทั้งในรูปแบบของ Futures และ Options ในเดือนส่งมอบ มีนาคม มิถุนายน กันยายน และธันวาคม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
hongvalue

โพสต์ที่ 3095

VIB007 เขียน: ทุกตัวดูได้ในงบกระแสเงินสด

แต่ละตัวหมายถึงอะไร
ฮง.....ช่วยตอบหน่อย
ใช้ความรู้บัญชีหน่อย เดี๋ยวคืนอาจารย์หมด

555 ตะก่อนผมฟิตบัญชีมากนะ

แต่หลังๆมาแนว macro economic จะลองตอบดูไม่รู้ตอบผิดป่าวนะ

workingcap ก็ สินทรัพย์หมุนเวียน-หนี้สินหมุนเวียน

หมายถึงเงินทุนหมุนเวียน

capex หาได้ในกระแสเงินสดจากการลงทุน

ชื่อรายการประมาณ เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร

loan repayment ก็คือnet debt

free cash flow ก่อนที่จะเอาไปทำ

dcf จะต้องเอามาหัก net debt ก่อน (หนี้ที่มีดอกเบี้ย)

แถมให้อีกตัว ถ้านี้คือ model ทำ dcf มันต้องบวก เงินสดเข้าไปด้วยนิ
hongvalue

โพสต์ที่ 3096

VIB007 เขียน:
พอดีผมลูกศิษย์เติ้งเสี่ยวผิงครับ
ถือคติแมวสีอะไรก็จับหนูได้เหมือนกัน...หุ หุ
ผมเห็นด้วย  คนเราใช้แนวทางเป็นอาวุธอย่างนึง

แนวทางไหนที่ทำได้ตังค์ก็ดีทั้งนั้น

ไม่ใช่ไปยึดแนวทางเดียว แล้วคิดว่าคนที่ไม่ได้ทำแบบตัวเองเลวร้ายไปหมด

ประโยคนี้จริงมากครับ
มาโพสอีกนะครับ
ฮง.....ถามเจ๊ต่อได้เลย

พี่วิบูลย์อายุ 42 เรียกพี่สายลับว่า เจ๊

แบบนี้พี่สายลับก็อายุมากกว่า 42 อีกสิ

แหะแหะ  :lol:

ผมไม่รู้ว่าใครเป็นพี่ใครเป็นน้อง

แต่ผมอายุน้อยสุดในวงสนทนานี้แน่นอน

555555555555  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 3097

หลังไมค์นะ
ไม่มีพี่เทพน่ะตอนนี้
เลยอดกินกระเพาะปลากันเลย....ฮา ฮา
อ้าวเห็นให้สัมภาษว่า รักเก่าไม่เปลี่ยนแปลงนึกว่าซื้อคืนมาแล้ว

รอซื้อแถวๆ 70 ใช่ไหมล่ะ

รู้นะ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 3098

007-s เขียน:
ขอตัวไปนอนอ่านหนังสือก่อนคะ บัยๆทุกท่าน สำหรับคืนนี้
Good night. Have a good dream.
VIB007

โพสต์ที่ 3099

hongvalue เขียน:
อ้าวเห็นให้สัมภาษว่า รักเก่าไม่เปลี่ยนแปลงนึกว่าซื้อคืนมาแล้ว

รอซื้อแถวๆ 70 ใช่ไหมล่ะ

รู้นะ
ไปอ่านใหม่นะ
ให้สัมภาษณ์ว่า ดูดีมากๆในอดีต
ไม่ได้ตั้งใจเล่นรอบนา
VIB007

โพสต์ที่ 3100

ผมเห็นด้วย
VIB007

โพสต์ที่ 3101

[quote="noooon010"]ไว้ดู US-dollar index ครับ

USD index = ดัชนีวัดค่าเงินของ $ (dollar) เมื่อเทียบกะยูโร

เท่ากับ
VIB007

โพสต์ที่ 3102

[quote="hongvalue"] พี่วิบูลย์มีบทวิเคราห์ที่นึงเขาบอกว่า

เขาไม่ชอบพี่เทพเพราะว่า
VIB007

โพสต์ที่ 3103

ฝากบอกนักวิเคราะห็ท่านนั้นด้วยนะ
ว่าอย่าพาไปคนตาย (ในตลาดหุ้น) อีก
เขียนผิดต้องบอกว่า อย่าพาคนไปตาย(ในตลาดหุ้น)อีกเลย
VIB007

โพสต์ที่ 3104

noooon010 เขียน:

pretty คนดังของ ซันยองครับ
เดิมเค้าไปออก trip ห้อง canon pantip ประมาณ 2 ปีก่อน
(ผมไม่เคยไปนะครับ)

กลับมารูปเต็ม web เลย
โอเคครับ
นึกว่าเป็นหวานใจของหมอ อิ อิ
VIB007

โพสต์ที่ 3105

hongvalue เขียน: ขอคุยเรื่องหุ้นพลังงานหน่อย

(เดี่ยวไม่ intrend ช่วงนี้กำลังแรง)

บอกก่อนว่ามุมมองผมไม่ใช่ vi นะ เป็นแนวเก็งๆมากกว่า

อยากให้พี่วิบูลย์ช่วย comment หน่อย
โอเค
hongvalue เขียน: ผมว่าปีนี้พี่เทพกำไรจะลด เพราะเท่าที่ดูปีนี้ก็ไม่ได้มีกำลังผลิตอะไรเพิ่มมาก
ถูก
hongvalue เขียน: รุ้สึกว่าจะมี อาทิตย์เหนือ กับ jda
VIB007

โพสต์ที่ 3106

007-s เขียน:
:la: อย่าขนาดนั้นจิ คนอื่นจะเข้าใจผิดได้
ดิฉันไม่ได้เก่งไรมากมายค่ะ ชมเกินจริง เดี๋ยวเกร็งค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 3107

niyom_value เขียน: สวัสดีครับทุกท่าน

คือ ผมมีเรื่องปรึกษาพี่วิบูลย์ครับ (นอกเรื่องนิดหนึงนะครับ)
คุยกันนอกเรื่องหุ้นบ้างก็ได้ครับ
การลงทุนต้องรู้เรื่องอื่นนอกจากเรื่องหุ้นบ้าง
ไม่งั้นความคิดจะคับแคบ
niyom_value เขียน: ปล. ผมยังไม่มีลูกนะครับ แต่อดเป็นห่วงตอนที่จะต้องมีไม่ได้ เพื่อตอนที่ผมมี พี่วิบูลย์ไม่ได้ตอบคำถามในเว็ปแล้ว เด๋วไม่รู้จะไปถามใครครับ ถามไว้ก่อน กันเหนียว อิอิอิ
แสดงว่าคิดการณ์ไกล
ว่าแต่ว่ามี"แม่ของลูก"หรือยัง
อย่าข้ามขั้นตอนนะ อิ อิ
niyom_value เขียน: แบบว่าตามอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ หน้า 1 ยันหน้า ที่ 103  พอเห็นว่าจะมีอยู่หลายๆ ครั้งที่พี่วิบูลย์ ให้ความเห็นเกี่ยวกับระบบการศึกษาของไทย สอนให้เด็กมีทัศนคติที่ผิด ทำให้โตมาเป็นผู้ใหญ่ก็มีทัศนคติที่ผิดๆ ซึ่งตอนแรกผมก็ไม่ได้คิดอะไร (เพราะการศึกษาที่เรียนมาหรือเปล่าไม่รู้ ถึงทำให้เราไม่ได้คิด เชื่อตามๆกัน 555) แต่หลังจากติดตามที่วิบูลย์ให้ความเห็น ตีแผ่เป็นฉากๆ ก็เริ่มเห็นภาพตัวเองตอนเรียน ว่ามีทัศนคติอย่างนั้นเหมือนกัน
อันนี้ก็อย่าเชื่อผมมาก
เพราะมันเป็นความเห็นของผมคนเดียว
กระทรวงศึกษาของไทยอาจบอกว่าระบบของเขาเริ่ดที่สุดในโลกแล้วก็ได้
ฟังหูไว้หู
(แฮะ ยังแขวะเขาอีก)
niyom_value เขียน: แต่ประเด็นก็คือว่า เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงระบบการศึกษาของไทยได้ มันคงต้องเป็นไปอย่างนี้ แต่ถ้าเรามีลูก เอาง่ายๆ เลยนะครับ อย่างพี่วิบูลย์มีลูกเนี่ยะ แล้วรู้ว่าการระบบศึกษาไทยมีข้อบกพร่อง แล้วพี่วิบูลย์จะทำอย่างไรหรอครับ
นั่นนะซิ มันเป็นคำถามที่ยากเอาการ
สำหรับผมคงต้องExperimentไปเรื่อยๆ
ทดสอบสมมุติฐานไปแล้วค่อยๆปรับปรุงไปเรื่อยๆ
เพราะไม่มีอะไรเพอเฟ้คในโลกนี้ ผมคิดอย่างนั้น
สิ่งที่ดีที่สุดวันนี้ อาจล้าสมัยในอนาคต
ดังนั้นอย่ายึดติด
niyom_value เขียน: 1. ไม่ต้องเรียนเลย สอนเอง (พี่วิบูลย์น่าจะเป็นอาจารย์ที่ดีให้ลูกได้อยู่แล้ว ดูอย่างในเว็ป ลูกศิษย์เพียบ)
อันนี้เคยคิดเหมือนกัน
เพราะผมสามารถสอนได้ถึงปริญญาตรี
ทำไมสอนลูกเองไม่ได้
ปรากฏว่าต้องเลิกวิธีการนี้ไป
เพราะหนึ่ง เราต้องทำงาน
สอง การเข้าโรงเรียนทำให้เขารู้จักการแบ่งปัน การเข้าสังคม
ซึ่งเราสอนเขาเองได้ลำบาก
เขาจะกลายเป็น Center of The World ถ้าไม่รู้จักการเข้าสังคม
ไม่ดีแน่
niyom_value เขียน: 2. ส่งลูกไปเรียนต่างประเทศ หรือว่าต้องเข้าเรียนโรงเรียนนานาชาติ (อันนี้พี่วิบูลย์น่าจะได้อยู่แล้ว สบายมาก)
ส่งไปเรียนต่างประเทศตั้งแต่เด็ก ผมไม่ค่อยเห็นด้วย
เพราะเด็กควรอยู่ใกล้ชิดพ่อแม่จนถึงโตพอที่คิดได้เองเช่นพ้นวัยรุ่นขึ้นไป
การอยู่ห่างพ่อแม่และพึ่งครูหรือคนอื่นๆในการสอนเขาเพียงอย่างเดียวนั้น
ทำให้เขาได้รับค่านิยมผิดๆในการดำเนินชีวิตในอนาคต
บางสิ่งอาจไม่ถูกต้องซึ่งอาจไม่เป็นผลดีในระยะยาวสำหรับเขาก็ได้
ไม่แนะนำเด็ด

ส่วนการเข้าโรงเรียนนานาชาติก็ต้องดูเหมือนกัน
เพราะตอนนี้อินเตอร์มันเกร่อมากๆ
อะไรอะไรก็อินเตอร์
คงต้องดูหลักสูตรและครูผู้สอนว่าอินเตอร์จริงหรือเปล่า
บางโรงเรียนจ้างใครมาสอนก็ไม่รู้

อีกเรื่องหนึ่งก็คือเรื่องเงิน
อย่าคิดว่าตอนนี้มีเงินส่งลูกเรียนได้
ต้องดูว่ามีปัญญาจ่ายถึงมัธยมหรือเปล่า
บางคนส่งลูกเข้าอินเตอร์
แต่ผ่านไปหลายปี ไม่มีเงินส่ง
ลูกต้องไปเข้าโรงเรีนรัฐทำให้ปรับตัวลำบากมาก
ลูกเกลียดการเรียนไปเลย
ต้องสายป่านยาว
เด็กอินเตอร์จะได้เปรียบเรื่องความกล้าคิดกล้าแสดงออกและภาษาอังกฤษ
ซึ่งสำคัญมากในโลกอนาคต
niyom_value เขียน: 3. เรียนในระบบการศึกษาไทยๆ เนี่ยะแหล่ะ แต่ผู้ปกครองต้องรู้เท่าทันมัน สอนลูกให้คิดเป็นต่างหาก ไม่พึ่งพิงระบบการศึกษามากเกินไป (อันนี้น่าจะเหมาะคนทั่วไป ที่ผู้ปกครองพอจะมีความคิด ความอ่านอยู่บ้าง)
ก็สำหรับคนที่ส่งอินเตอร์ไม่ไหว
ก็ต้องเล่นวิธีนี้
เลือกโรงเรียนดีๆหน่อย
ไม่ต้องดังมากก็ได้
เอาแบบครูเข้าใจเด็ก ไม่ถือไม้เรียว
เด็กไม่เกเรทั้งโรงเรียน (เหมือนพวกอาชีวะ) ก็โอเค

ตอนนี้บางโรงเรียนก็ใช้หลักสูตรของอาจารย์ของหนูดีจากฮาวาร์ด
ก็ฟังดูดีเหมือนกันนะ
หลายคนส่งลูกไปเรียน
อย่างลูกคุณมน
จากเด็กเคยเบื่อโรงเรียนไม่อยากไป
กลับตื่นแต่เช้าปลุกพ่อแม่ให้ไปส่งเลยทีเดียว
ข้อเสียของโรงเรียนเหล่านี้อยู่ที่อาจอ่อนทางด้านวิชาการ
แต่เด็กจะมีอีคิวสูง
niyom_value เขียน: 4. หรือปล่อยตามมีตามเกิด เรียนๆ ไปเด๋วมัน (ลูกเรา) ก็คิดได้เอง ดูอย่างเราดิ่เรียนมาก็ระบบการศึกษาไทยๆ แบบนี้ ยังเรียนมาได้ และโตมาได้ ถ้ามันจะผิดอะไร คงไปเรียนรู้เอาเองละกัน (อย่างผมเป็นต้น)
อันนี้พ่อแม่รุ่นเก่าเป็นกันเยอะ
แต่อย่าลืมว่าสังคมสมัยนี้เปลี่ยนไป
แต่ก่อนไม่มีไฮไฟว์ ไม่มีมือถือ ไม่มีเวปโป๊
โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว
เราควรคิดให้ทันโลก
niyom_value เขียน: ที่ถามพี่วิบูลย์ในประเด็นนี้ ไม่ได้ต้องการชี้ไปว่าระบบการศึกษาไทยมันแย่ มากมาย เพราะตัวเองและเชื่อว่าหลายๆคนก็เติบโตมากับระบบการศึกษาแบบนี้ทั้งนั้น แต่เพราะอยากทราบความเห็นว่า เราจะอยู่อย่างไรกับระบบการศึกษาไทย (ที่เราเปลี่ยนแปลงไม่ได้) เพื่อให้ลูกเราไม่หลงติดกับกับดักระบบการศึกษาดังกล่าว เพราะไม่ใช่ทุกคนที่โตมาแล้วจะเรียนรู้ และเปลี่ยนทัศนคติได้ครับ
(จะว่าไปเรื่องนี้ก็เกี่ยวกับการลงทุนเหมือนกันนะครับ เพราะการศึกษา ก็เป็นการลงทุนอีกประเภทหนึง)
ผมก็มารู้จักการลงทุนตอนโต
ไม่ได้เรียนมาจากโรงเรียน
ค้นหาเอาเองตามเวป อ่านหนังสือเอง
ทำให้รู้ว่า
การเรียนรู้ไม่ใช่อยู่แต่ในโรงเรียน
หรือรอให้อาจารย์มาป้อนความรู้เข้าปากเหมือนเด็กไทย
ถ้าใฝ่รู้ ก็หาความรู้เองได้ ไม่ง้อโรงเรียน

โชคดีครับ
ปล. อยากมีลูกหรือยัง อิ
VIB007

โพสต์ที่ 3108

ฮงตอบมาแล้วดังนี้
ต่างชาติจะขายเยอะๆ เท่าที่ดูจะต้องมีเงื่อนไขประมาณนี้

1.เงินตึงตัว ดูจาก libor
2.ลงทุนในพันธบัตรน้อยเกินไปถ้าเทียบกับหุ้น
โดยดูจาก earninyield/bondyield
3.เงินเยนแข็งตัว
4.usd index ปรับขึ้น

ซึ่งตอนนี้ก็มี usdindex ที่ยังขึ้น ที่เหลือก็โอเค

ผมก็คิดว่าฝรั่งจะไม่ขายดุๆอีกซักพัก

ตามปกติถ้าศึกษาวงจรดอกเบี้ยเมื่อ fed cut rate ครั้งสุดท้าย

ตลาดหุ้นจะมีแนวโน้มที่ดีขึ้น

และ ประวัติศาสตร์ของตลาดหุ้นฝรั่ง ลากหุ้นไม่ขึ้นบ่อย

เช่นปี 2003 คนซื้อเป็นรายย่อย ฝรั่งขาย แต่set ขึ้น 117%

ลองไปดูตัวเลขได้

และปี 1997 ฝรั่งซื้อ 50000 กว่าล้านแต่หุ้นลง 50%

ผมว่าอย่ายึดติดว่าใครซื่อขายมาก ดูเรื่องปัจจัยภาพรวมดีกว่า

ไม่งั้นบางทีก็โดนหลอกได้

ไม่อยากตอบหน้าไมค์เพราะมันซ้ำๆ เดี่ยวคนอ่านจะเบื่อ หาว่าเหล้าเก่าในขวดใหม่
ผมเลยบอกว่า ช่างมันเหอะ
อย่าไปคิดแทนคนอื่น
ทำให้ดีที่สุด
ใครจะว่าอะไรก็ทำหูทวนลม
ปิดหู ปิดตา ปิดจมูก ปิดปากเหมือนรูปปั้นลิงบ้าง
แล้วชีวิตจะดีขึ้น

แต่อย่าหยุุดถาม(อย่าหยุดถามคนอื่นนะในกระทู้นี้นะ) 5 5
Grow

โพสต์ที่ 3109

Posted: Wed Mar 11, 2009 7:03 pm    Post subject:    

--------------------------------------------------------------------------------

ถามพี่ VIB007 ครับ ปกติ ประเทศไทยอ้างอิงราคาน้ำมันดิบ ของดูไบ

ทำไมสูตรค่าการกลั่น  ไปอ้างอิงน้ำมัน ไนเม็กซ์ หรือ เบรน ครับ

ค่าการกลั่น =   ราคาหน้าโรงกลั่น      -        ราคาน้ามันดิบ
                 (อ้างอิงตลาดสิงคโปร์)    (อ้างอิง NYMEX,BRENT)

รบกวนถามอีกรอบ
iGrow Forever
bos

โพสต์ที่ 3110

workingcap ก็ สินทรัพย์หมุนเวียน-หนี้สินหมุนเวียน

capex หาได้ในกระแสเงินสดจากการลงทุน

ชื่อรายการประมาณ เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร

free cash flow ก่อนที่จะเอาไปทำ

dcf จะต้องเอามาหัก net debt ก่อน (หนี้ที่มีดอกเบี้ย)

แถมให้อีกตัว ถ้านี้คือ model ทำ dcf มันต้องบวก เงินสดเข้าไปด้วยนิ

ผมคำนวณแล้วมันติดลบอะครับ  
Loan repayment นี้ บริษัทไม่มียืมเงินจากธนาาคาร เลยคิดจาก  เจ้าหนี้และตั๋วเงินจ่ายการค้าสุทธิ ได้ไม๊ครับ
Cap.ex นี้หมายถึง เงินสดจ่ายในการซื้อสินทรัพย์ถาวร รึป่าว

แล้วตัวแรกของสมการ คือ   กำไร (ขาดทุน) จากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์ และหนี้สินดำเนินงาน จาก งบกระแสเงินสด ใช่ปะครับ

อาจจะถามมากไปหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
bos

โพสต์ที่ 3111

อยากถามว่า เกิดอะไรขึ้นกับ pttep เหรอครับ ช่วงปี 2006 ทำไมราคามันตกจาก สี่ร้อยกว่าบาท มาอยู่ที่ เก้าสิบกว่าบาทละครับ
007-s

โพสต์ที่ 3112

พี่วิบูลย์อายุ 42 เรียกพี่สายลับว่า เจ๊
อ่าว สวยเด่ะ 42 ...

งั้นเห็นทีต้องเรียก อาเจ็ก แระงี้

:rofl:

......แต่ ไม่ว่าใครจะมากจะน้อยกว่ากัน พวกเราก็ไม่ต้องกังวล

เพราะเรามี ป๋าพอใจ เป็นแนวต้านใหญ่ขวางไว้แล้ว ถึงจะอย่างไร เราก็ยังคง อันเดอร์เพอฟอร์ม..............

:lovl:  :lovl:  :lovl:
007-s

โพสต์ที่ 3113

เด็กทุ่งสง เขียน:อยากถามว่า เกิดอะไรขึ้นกับ pttep เหรอครับ ช่วงปี 2006 ทำไมราคามันตกจาก สี่ร้อยกว่าบาท มาอยู่ที่ เก้าสิบกว่าบาทละครับ
อ่า มันแตกพาร์ไรเป่าคะ พี่เด็กทุ่งสง
ดูกร๊าฟไม่มีนะ สีร้อย ปี 2006 (ปกติกร๊าฟจะปรับแตกพาร์ให้อัตโนมัติ,สงสัยกร๊าฟที่พี่ดู เขาไม่ปรับให้มั้ง)

:D
bos

โพสต์ที่ 3114

อย่าเรียกว่าพี่เลย ฮะ ผม อายุ สิบเก้าเอง - -

ผมดูจาก ราคาในงบการเงินของ ตลาดหลักทรัพย์ฮะ - -
Cyberbots

โพสต์ที่ 3115

แตกพาร์ครับ
จาก พาร์ 5 เหลือ พาร์ 1
chavanakorn

โพสต์ที่ 3116

[quote="เด็กทุ่งสง"]workingcap ก็ สินทรัพย์หมุนเวียน-หนี้สินหมุนเวียน

ผมคำนวณแล้วมันติดลบอะครับ
TPH

โพสต์ที่ 3117

VIB007 wrote:
TPH wrote:

ผมว่าถ้าเอาน้ำมันดิบของ TOP ไปให้บางจากกลั่นตอนนี้อาจจะได้ผลิตภัณฑ์อื่นเพิ่มขึ้นมากกว่าน้ำมันเตาแล้วนะครับ เพราะว่าเค้าเพิ่งจะ upgrade โรงกลั่นใหม่ PQI project บางจากตอนนี้ไม่ใช่โรงกลั่นแบบดั้งเดิมแต่เริ่มที่จะกลั่นแบบ complex ถึงแม้ว่าเทคโนโลยีอาจจะไม่สมบูรณ์เท่า TOP แต่ผมว่าอาจจะสูสีกับ RRC  

แสดงว่ารู้จริง
ฮง ถามเรื่องโรงกลั่นที่คุณTPHได้เลย....คอนเฟิร์ม
ขอบคุณพี่ VIB007 สำหรับคำชม แต่ขอบอกความรู้เรื่องโรงกลั่นของผมนั้นช่างห่างไกลจากคำชมนัก  :oops:
งี้ถามเลยนะ

คุณ tph ผมไม่เข้าใจคำศัพท์นิดหน่อยอะ

1.Hydro-skimming spreads spiked คืออะไรเหรอ
2.ตามปกติสมมุติ top บันทึก stockloss ไปแล้ว
สมมุติราคาน้ำมันวันสุดท้าย q4 ปีที่แล้ว 40 ถ้าปีนี้ราคาเฉลี่ยทั้งปี
40 ก็ไมมี stockloss แล้วใช่มะ

คือจะถามว่าเขาเอาวันสุดท้ายของปีที่แล้วเป็นเกณฑ์ใช่ป่าวว่าจะบันทึก
stockloss หรือ stockgain
อย่างที่บอกนะครับคุณฮง ผมเองความรู้ยังน้อยที่สำคัญยังไม่เคยลงทุนในหุ้นโรงกลั่นเลย ฮา ฮา แต่เคยอ่านเจอในรายงานของโบรคในเวบของเซทเทรดเกี่ยวกับโครงการปรับปรุงโรงกลั่นใหม่ของบางจาก เลยนำมาเสนอแนะ กลายเป็นถูกยกระดับเป็นกูรูซะเลย ฮา ฮา

แต่เพื่อไม่ให้เสียน้ำใจจะลองตอบดูนะครับ
1. Hydro-skimming spreads spiked น่าจะคล้าย ๆ refinery margin นะครับแต่เป็น margin ของโรงกลั่นแบบดั้งเดิม (Hydro-skimming technology) ที่ product ส่วนใหญ่จะเป็นน้ำมันเตาซะเยอะถ้าใช้น้ำมันดิบจากตะวันออกกลาง ภาษานักเลงน้ำมันเค้าเรียก heavy sour crude ผมเดาเอาว่าเมื่อรวม product ทั้งหมดที่ได้จากการกลั่นน้ำมันดิบ 1 bbl เทียบกับต้นทุนน้ำมันดิบ

2. ไม่แน่ใจว่าจะคล้ายกับการแปลงค่างบเงินตราต่างประเทศหรือเปล่าที่อาจจะใช้อัตราแลกเปลี่ยน ณ วันที่ปิดงบ หรืออาจจะเป็นราคาเฉลี่ย ณ ไตรมาส 4 ก็ได้ครับ

เออวะมั่วตอบเหมือนคนรู้จริง แต่ขอให้คุณฮงไปถามนักวิเคราะห์ที่เค้าติดตามหุ้นน้ำมันโดยตรงน่าจะดีกว่านะครับ  :lol:  :lol:  :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 3118

[quote="Grow"]Posted: Wed Mar 11, 2009 7:03 pm
VIB007

โพสต์ที่ 3119

เด็กทุ่งสง เขียน:อยากถามว่า เกิดอะไรขึ้นกับ pttep เหรอครับ ช่วงปี 2006 ทำไมราคามันตกจาก สี่ร้อยกว่าบาท มาอยู่ที่ เก้าสิบกว่าบาทละครับ
คอนเฟิมแตกพาร์จากสิบเป็นห้าบาทต่อหุ้น
VIB007

โพสต์ที่ 3120

007-s เขียน: อ่าว สวยเด่ะ 42 ...

งั้นเห็นทีต้องเรียก อาเจ็ก แระงี้

:rofl:
ยังไม่เลขสี่นา....ขอบอก อิ อิ

007-s เขียน:......แต่ ไม่ว่าใครจะมากจะน้อยกว่ากัน พวกเราก็ไม่ต้องกังวล

เพราะเรามี ป๋าพอใจ เป็นแนวต้านใหญ่ขวางไว้แล้ว ถึงจะอย่างไร เราก็ยังคง อันเดอร์เพอฟอร์ม..............

:lovl: