คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3061

hongvalue เขียน:จะว่าไปตอนนี้ก็ยังไม่เห็นสัญญาณว่า earning ของตลาดจะฟื้นได้นะ

จริงๆแล้วพวกคนดู fundflow เขาจะถือว่า

earning กับ gdp เป็น lagging indicator

แต่เขาจะอาศัยสัญญาณจากการดู risk appetite เป็น leading มากกว่า
ถามหน่อย
risk appetite คืออะไร
ดูจากไหน
แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามันมาแล้วจริงๆไม่ใช่สัญญานหลอก
VIB007

โพสต์ที่ 3062

hongvalue เขียน:ก่อนหน้านี้ซักอาทิตย์นึงสถานการณ์ไม่ค่อยดีเพราะ

usd index ทำ newhigh

ถ้า usd index ขึ้นหุ้นใน emergingmarket จะปรับตัวลง

สัมพันธ์ระดับ 70%

อยากรู้ว่า usd index คืออะไร ให้ถามพี่สายลับ 007 ครับ
เจ๊ 007 ครับ
usd index คืออะไรครับ
(หาเรื่องตั้งคำถาม ไม่ให้หนีไปไหน)
VIB007

โพสต์ที่ 3063

hongvalue เขียน:  
ดูจากรูป top มีส่วนของ jet เยอะกว่าตัวอื่น แต่ rrc มันมี naphtha

เยอะกว่าโรงอื่นเลย จริงๆแล้วนาฟทา มันเอาไปทำปิโตรใช่มะ

อย่างนี้โรงกลั่น rrc ก็ควรจะมี grm ต่ำกว่าที่อื่นสิ

ถูกปะ หรืออย่างไอ้ reuter(hsk) มันหนักไปทางน้ำมันเตาอะ

แบบนี้ grm ก็ต่ำดิ
แนฟทาเอาไปทำปิโตรเคมีถูกแล้ว
แนฟทามาร์จินดีกว่านำมันเตานะ
เกือบเท่าๆน้ำมันเจ๊ทเลยด้วยซ้ำ
บางช่วงก็มากกว่า
แสดงว่า RRC กำไรดีกว่าดิ
มันก็ไม่แน่
เพราะราคาสินค้าเหล่านี้เปลี่ยนแปลงไปมาตลอดเวลาตามราคาตลาดโลก

reuter(hsk) ผลิตน้ำมันเตามาก
ตลาดที่โน้น น้ำมันเตาอาจได้มาร์จินดีก็ได้
ต้องดูเป็นประเทศๆไป
ตามดีมานด์ซัพพลาย

เห็นไหม
โลกนี้มันไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ
สิ่งที่เรา"คิด"ว่าถูกอาจจะ"ผิด"ก็ได้
อย่าเชื่อจนกว่าจะได้รับการพิสูจน์
hongvalue เขียน:  ผมเคยได้ยินมาว่าน้ำมันที่ top ซื้อมาเป็นน้ำมันเกรดแพงกว่าทั่วไปนะ

เลยกลั่นออกมาได้ jet เยอะกว่าตัวอื่น

อันนี้มีความเห็นยังไงบ้างอะ
น้ำมันดิบต้นทางก็มีส่วน
แต่ที่สำคัญคือขบวนการผลิต
Process ของแต่ละโรงกลั่นไม่เหมือนกัน
ขึ้นกับการออกแบบ

อย่างเอาน้ำมันดิบของtop ไปให้บางจากกลั่น
ก็จะได้แต่น้ำมันเตาเหมียนเดิม....ฮา
(ไม่ได้เขียนผิดนะ เหมียนเดิม ออกเสียงยานๆหน่อย)
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3064

สวัสดีครับทุกท่าน

คือ ผมมีเรื่องปรึกษาพี่วิบูลย์ครับ (นอกเรื่องนิดหนึงนะครับ)

แบบว่าตามอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ หน้า 1 ยันหน้า ที่ 103  พอเห็นว่าจะมีอยู่หลายๆ ครั้งที่พี่วิบูลย์ ให้ความเห็นเกี่ยวกับระบบการศึกษาของไทย สอนให้เด็กมีทัศนคติที่ผิด ทำให้โตมาเป็นผู้ใหญ่ก็มีทัศนคติที่ผิดๆ ซึ่งตอนแรกผมก็ไม่ได้คิดอะไร (เพราะการศึกษาที่เรียนมาหรือเปล่าไม่รู้ ถึงทำให้เราไม่ได้คิด เชื่อตามๆกัน 555) แต่หลังจากติดตามที่วิบูลย์ให้ความเห็น ตีแผ่เป็นฉากๆ ก็เริ่มเห็นภาพตัวเองตอนเรียน ว่ามีทัศนคติอย่างนั้นเหมือนกัน

แต่ประเด็นก็คือว่า เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงระบบการศึกษาของไทยได้ มันคงต้องเป็นไปอย่างนี้ แต่ถ้าเรามีลูก เอาง่ายๆ เลยนะครับ อย่างพี่วิบูลย์มีลูกเนี่ยะ แล้วรู้ว่าการระบบศึกษาไทยมีข้อบกพร่อง แล้วพี่วิบูลย์จะทำอย่างไรหรอครับ
1. ไม่ต้องเรียนเลย สอนเอง (พี่วิบูลย์น่าจะเป็นอาจารย์ที่ดีให้ลูกได้อยู่แล้ว ดูอย่างในเว็ป ลูกศิษย์เพียบ)
2. ส่งลูกไปเรียนต่างประเทศ หรือว่าต้องเข้าเรียนโรงเรียนนานาชาติ (อันนี้พี่วิบูลย์น่าจะได้อยู่แล้ว สบายมาก)
3. เรียนในระบบการศึกษาไทยๆ เนี่ยะแหล่ะ แต่ผู้ปกครองต้องรู้เท่าทันมัน สอนลูกให้คิดเป็นต่างหาก ไม่พึ่งพิงระบบการศึกษามากเกินไป (อันนี้น่าจะเหมาะคนทั่วไป ที่ผู้ปกครองพอจะมีความคิด ความอ่านอยู่บ้าง)
4. หรือปล่อยตามมีตามเกิด เรียนๆ ไปเด๋วมัน (ลูกเรา) ก็คิดได้เอง ดูอย่างเราดิ่เรียนมาก็ระบบการศึกษาไทยๆ แบบนี้ ยังเรียนมาได้ และโตมาได้ ถ้ามันจะผิดอะไร คงไปเรียนรู้เอาเองละกัน (อย่างผมเป็นต้น)

ที่ถามพี่วิบูลย์ในประเด็นนี้ ไม่ได้ต้องการชี้ไปว่าระบบการศึกษาไทยมันแย่ มากมาย เพราะตัวเองและเชื่อว่าหลายๆคนก็เติบโตมากับระบบการศึกษาแบบนี้ทั้งนั้น แต่เพราะอยากทราบความเห็นว่า เราจะอยู่อย่างไรกับระบบการศึกษาไทย (ที่เราเปลี่ยนแปลงไม่ได้) เพื่อให้ลูกเราไม่หลงติดกับกับดักระบบการศึกษาดังกล่าว เพราะไม่ใช่ทุกคนที่โตมาแล้วจะเรียนรู้ และเปลี่ยนทัศนคติได้ครับ
(จะว่าไปเรื่องนี้ก็เกี่ยวกับการลงทุนเหมือนกันนะครับ เพราะการศึกษา ก็เป็นการลงทุนอีกประเภทหนึง)

ขอบคุณมากครับ
ปล. ผมยังไม่มีลูกนะครับ แต่อดเป็นห่วงตอนที่จะต้องมีไม่ได้ เพื่อตอนที่ผมมี พี่วิบูลย์ไม่ได้ตอบคำถามในเว็ปแล้ว เด๋วไม่รู้จะไปถามใครครับ ถามไว้ก่อน กันเหนียว อิอิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3065

:8) ฮงครับ hot commodityนี่ผมมีให้ยืมอ่าน
     ไม่ต้องไปซื้อเสียตัง
     พีเอ็มที่อยู่มาเลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
007-s

โพสต์ที่ 3066

เจ๊ 007 ครับ
usd index คืออะไรครับ
ไม่ทราบค่ะ เฮียวิ๊บ  :lol:

คงเป็นตัวย่อจากอะไรซักอย่าง
ถ้าให้เดาดู สงสัยจะเป็น ไรดีล่ะ

usd อืม สงสัย ยูเอสดอลล่าป่ะคะ

พี่ฮงเล่นโยนมางี้ ก็ต้องเล่นเวิร์บทูเดาล่ะ :lovl:

ก็ถ้าดอลลแข็ง บาทอ่อน หรือเอเชียอ่อน หรั่งเขาก็ต้องเสียวหลังอ่ะ ก้เพื่อนเอาเงินออกอ่ะ จะให้ไปแหกแถวเอาเงินเข้าอยู่ ก็กระไรนะ
จะให้เอาเงินเข้ามาซื้อหุ้น ยิ่งไปใหญ่ ก็ทิศของเงินดอลล์มันไปในแนวออกน่ะ ก็ต้องเดาไว้ก่อนว่าเพื่อนไม่ซื้ออ้ะ ไปซื้อคนเดียวหุ้นจะขึ้นไปได้กี่น้ำ แล้วแถมตอนขาย ถึงได้กำไรนิดหน่อย แล้วเกิดเงินมันไปกันใหญ่ กลายเป็นไปขาดทุนค่าเงินบานเลย เพื่อนก็ล้อแย่ดิ่.... :vm:

ทำไมรอบใหญ่ หรั่งชนะ รอบเล็ก เม่าชนะ รอบกลางให้พี่กองคุม

ก็รอบเล็ก เม่าเก่งกว่า ขนาดพอร์ทก็คล่องตัวกว่า ว่องไวกว่ามาก ใครชนะก็เข้าข้างคนนั้น ไม่มีมิตรแท้และศัตรูถาวร :mrgreen:
ส่วนรอบกลาง พี่กองต้องคุม เพราะได้ชื่อว่าเป็นเจ้าถิ่น ถ้าไม่เข้าไปประคองแล้วใครจะทำ ป่านนี้เซทคงเหลือติดลบไปแล้วมั้ง :lol:  อย่ามาหวังให้รายย่อยคุม เพราะรายย่อย ชื่อก็บอกแล้วว่าย่อย ข้ามาคนเดียว ไม่มีพวก ไม่มีแผน ไม่มีระบบที่เป็นองค์รวม  :lovl:

ส่วนรอบใหญ่ พี่หรั่งจะเอายังไง ย่อมต้องเป็นไปตามนั้น
เพราะหนึ่ง เงินเขาเยอะ
สอง เขาเหมือนน้ำ ที่เติมเข้า เทออก ของเม่ากะกอง เป็นแค่น้ำในแก้ว เขย่าไปขยอกมา วนๆกันสองคน อย่างดีก็แค่กินตังค์กันเอง ผลักกันได้ค่าขนมไปเลี้ยงกิ๊ก
สาม....เขาทำงานเป็นทีม ไม่ค่อยมีแตกแถว มาคือมา ไปคือไป ซื้อคือซื้อ ขายคือขาย ไม่มาเขียมเล็กเขียมน้อย ขยับบิดอีกสองช่อง-ออฟหนาของรอก่อนสองวัน ไรเงี้ย  :lovl:
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 3067

VIB007 เขียน:
ถามหน่อย
risk appetite คืออะไร
ดูจากไหน
แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามันมาแล้วจริงๆไม่ใช่สัญญานหลอก

risk appetite คือการดูความอยากเสี่ยงของนักลงทุน

ถ้า risk appetite ลด ตลาดหุ้นก็มีแนวโน้มลง

ถ้า risk appetite เพิ่มตลาดหุ้นก็มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น

การวัด risk appetite ทำได้มากมาย

ตัวอย่างที่ชอบทำกันก็มีอย่างเช่น

emerging market credit spread  คือการดูว่าพันธบัตรในประเทศเกิดใหม่
-พันธบัตรประเทศที่พัฒนาแล้ว(เช่น usa) เป็นยังไง

ถ้าคนอยากเสี่ยงมากขึน spread จะลด แสดงว่าคนมั่นใจในตลาดเกิดใหม่มากขึ้น

ถ้าส่วนต่างใกล้เคียง 0 แสดงว่าคนมั่นใจสุดๆ อาจต้องเริ่มระวังตัว

จริงๆแล้วมีหลายประเภทให้ดูผมลองยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัด

ถามว่าดูยังไงไม่ใช่สัญญาณหลอก เรื่องนี้ก็ต้องคอยติดตามข่าวสารและ
ภาวะเศรษฐกิจประกอบว่า ข่าวสารช่วงนั้นดีร้ายประการใด
และดูว่าเป็นไปในทิศทางเดียวกันกับ risk appetite หรือไม่

การดูว่า risk appetite เพิ่มหรือลด จะเป็นสัญญาณที่เร็วกว่าการดู

gdp และ earning มาก

ถามว่าเช็กได้จากไหน bloomberg ,reuters อะไรพวกนี้ได้ไหม

(ถ้าเสียเงิน) ส่วนของผมมีข้อมูล update ที่ทันเหตุการณ์ตลอด

ไม่ค่อยไปหาเอง เพราะได้อ่าน research โบรกที่ทำเกี่ยวกับด้านนี้บ่อย
hongvalue

โพสต์ที่ 3068

[quote="por_jai"]:8) ฮงครับ hot commodityนี่ผมมีให้ยืมอ่าน
VIB007

โพสต์ที่ 3069

007-s เขียน:
ไม่ทราบค่ะ เฮียวิ๊บ
VIB007

โพสต์ที่ 3070

[quote="hongvalue"]

risk appetite คือการดูความอยากเสี่ยงของนักลงทุน

ถ้า risk appetite ลด ตลาดหุ้นก็มีแนวโน้มลง

ถ้า risk appetite เพิ่มตลาดหุ้นก็มีแนวโน้มเพิ่มขึ้น

การวัด risk appetite ทำได้มากมาย

ตัวอย่างที่ชอบทำกันก็มีอย่างเช่น

emerging market credit spread
hongvalue

โพสต์ที่ 3071

VIB007 เขียน:
แค่เห็นข้อมูลก็กลุ้มใจแล้ว
ขอนอนอยู่บ้านกินปันผลดีฟ่า
ไม่ว่ากันนะ....ฮง คริ คริ :lol:
วันนี้ pttep ตอนเช้าขึ้นตั้งเยอะ รวยใหญ่แล้วนะพี่

เอามาเลี้ยงกระเพาะปลาก็ยังดี

เรียกพี่พอใจกับพี่สายลับไปด้วยก็ได้

หุ้นที่ผมซื้อไม่เห็นขึ้นเยอะเหมือนพี่เทพบ้างเลย

แต่ไม่เป็นไรปันผลเยอะ ดัชนีขึ้นหุ้นปันผลเยอะๆจะไม่ขึ้นบ้างก็ให้มันรู้ไป

:lol:
007-s

โพสต์ที่ 3072

ว่าแต่ว่ามุมมองเทคนิคดูตลาดแล้ว
เจ๊ว่าน่า"เข้า"หรือยังตอนนี้
:lol: ถ้าไปไม่ถึง หรือถึงแต่ยืนไม่ได้ แถว 430 - เต็มที่ให้ 450 อีกรอบเอ้า พวกเล่นสั้นเขาคงรอขายน่ะค่ะ

พี่ว่าน่าเข้ามั้ยก็ต้องตรองดู อิอิ

450+/- ตรงนี้ ลองดูแถวๆสิ้นเดือนค่ะ ถ้าสิ้นมีนานี้ ปิดสูงกว่า ยังพอลุ้นไปต่อแบบดิ้นกะแด่วๆ ไถเถือกฝืนๆไปอีกนิดอีกหน่อย (ถ้าเห็นเลขห้าได้ คงได้ดีใจต้องปิดซอยเลี้ยงโต๊ะจีนฉลองกันยกใหญ่)
แต่ถ้าสิ้นมีนาดั่งสิ้นใจ ไปไม่ไกล/ปิดไม่เหนือกว่า 450 ก็...ยังไงล่ะ แท่งไตรมาสจะดูไม่ค่อยสวยเท่าใดนัก

แต่ว่านะ เราอย่าเพิ่งไปพูดถึงอะไรที่มันไกลนัก เอาใกล้ๆนี่ก่อน ว่าจะสามารถกลับไปยืนเหนือ 430 ได้หรือหาไม่ :lol:

หากมิได้เช่นนั้น พวกเล่นสั้นคงโกยก่อนใคร ก็ต้องดูว่าจะโรยตัวลงมาเท่าใด
หากแม้นยังคงโรยตัวต่ำกว่า 430 ลงมาหา 400+/- อีกสักครา ก็ให้หวั่นใจว่า ประตูเมืองที่พิกัด 380 อาจจำต้องได้รับการพิสูจน์อีกครั้ง

ภายในปิดไตรมาสนี้ พี่กองเจ้าถิ่นคงยันคลึงเอาไว้มิให้ต่ำกว่าโลเก่า และอาจปิดสูงกว่าได้ (ตำนานเล่าขานว่า มักจะมีเทศกาลผักชีโรยแต่งหน้าต่าง :lol: )

แต่ให้ดูวันสุดท้ายของมีนาพาเพลิน 450+/- จะปิดสูงหรือต่ำกว่า แล้วกว่าน่ะ กว่าเยอะมั้ย (ถ้าต่ำกว่าซักครึ่งจุดก็อารมณ์นึง ต่ำกว่า 30 จุดก็เป็นอีกอารมณ์นึงทีเดียว :vm: )

ขึ้นอยู่ว่าพี่เป็นเม่าระยะใด (เม่าคือชื่อเล่น ไว้เรียกขานในหมู่เพื่อนสนิท,นลท.นั้นเป็นนามเต็ม ไว้เวลาออกงานเป็นทางการ :lovl: )

ถ้าเป็นระยะสั้น เข้าออกได้ตามรอบรายวัน หรือรายอาทิตย์ แต่ถ้าผิดจังหวะต้องรีบเผ่นให้ทัน
ถ้าเป็นระยะกลาง ให้ดูรอบใหย่ขึ้นมาหน่อย เช่นรอบเดือน รอบสามเดือน ว่าไปค่ะ
แต่ถ้าพี่เป็นระดับ ระยะสุดท้าย คือเป็นพวกชอบแบบม้วนเดียวจบ ไม่ชอบเข้าๆออกๆบ่อยนัก ไม่ชอบคัทลอส ทำใจไม่ค่อยได้ กับการกระทำไร้เหตุผล เพิ่งซื้ออาทิตย์ก่อน จะให้ขายทิ้งเสียแล้ว ดังนี้ต้องดูรอบปี หรือรอบโหลปี

การเล่นรอบโหลปี เป็นพวกไม่เปลืองสมอง และรักษาเงินต้นให้งอกเงยได้ อย่างที่จะผิดพลาดน้อยมาก อาศัยลูกอึดดีกว่าเม่าสองระยะแรก(ยกเว้นอาจจะไปเลือกเอา n-park เข้า :mrgreen: )

ลักษณะการกะจังหวะ ก็คล้ายๆกันหมด ไม่ว่ารอบเล้กหรือรอบใหญ่ เพียงแค่เปลี่ยนหน่วยวัด จาก นาที,เป็นวัน,เป็นเดือน,เป็นปี เท่านั้นเอง

เราดูจากรอบโหลปี ก็แค่ ประมาณว่า....

มองดูมันตกลงมา ๆ ๆ ๆ ๆ...ไปเที่ยวทะเลเล่น สรรหาทริปเที่ยวทั่วไทยไปสนุกๆ ช่วยชาติ

กลับมาดูอีกที มันตกน้อยลงๆๆ เหมือนจะไม่ตกแล้ว ๆ ๆ ๆ ๆ...อ่า ปีนี้ไปเที่ยวเมืองนอกมั่ง หาประสบการณ์

กลับมาอีกที อ้าว มันขึ้นไปเยอะเลย...อ๋อ เหรอออออออออ แล้วไงยะ :lovl:  ปีนี้ไปหัดเดินป่า ฝึกสมาธิท่ามกลางน้ำตกพงไพรดีกว่า ชิ

กลับมาดูอีกที พุธโถ ลงมาใกล้ๆที่เก่าเวลาเดิม เอ๊ะ แต่สูงกว่านิดๆนะ ...จากนั้นค่อยยกหูโทรศัพท์ โทรหามาร์ ...อาโหลๆ จำพี่ได้มั้ยอ่า...พี่ยังมีชีวิตอยู่น๊า....พี่เงินเหลือเยอะเลย กำไว้ใกล้จะเน่าแระอ่า อยากใช้เงินเต็มที ไหนว่ามาซิ กลต.เขาว่าต้องโอนเงินไปมัดจำไว้ก่อนเท่าไหร่นะ อ๋อๆ หรอๆ ค่ะๆ ...โอเค วางสาย...จัดไปค่ะ

พวกเล่นสั้น หรือเล่นเดย์ เขาก็จับจังหวะคล้ายๆอย่างงี้แล๊ แต่ระยะมันจะย่อลงมา
เช่น จะไปเดินป่า ก็เป็น ลุกไปชงกาแฟหน่อย ถ้าตลาดวันไหนแกว่งๆมากหน่อย จากเที่ยวทะเลก้เป็นได้แค่เอนหลัง-บิดเอวแก้เมื่อย ไรเงี้ยอ่ะค่ะ :mrgreen:

ถ้าให้เดา เฮียวิ๊บ อาจจะเป็นขั้นระยะสุดท้าย  :lovl:
งั้นอันดับแรก ลุกไปหยิบนิตรสารท่องเที่ยวมากางอ่านก่อนอื่นเลยค่ะ

(ปล.นี่มิใช่การฟันธงแต่อย่างใด แค่มุมมองสนุกๆส่วนตัว ผิดถูกเช่นไร ไม่มีการรับผิดชอบ ขอการันตีว่าเรื่องแบบนี้ ตังค์ใครตังค์มันค่ะ :drink:  :lovl: )
bos

โพสต์ที่ 3073

FCF = กำไรจากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงสินทรัพย์และหนี้สินหมุนเวียน - Working Cap. - Cap Exp. - Loan Repayment

จากสูตรอะครับ หาค่าของแต่ละตัวได้จากที่ไหนเหรอ แล้วแต่ละตัวหมายถึงค่าอะไรบ้างเหรอครับ

ขอบคุณครับ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 3074

อันนี้เหมาะกับผมสุด แต่จะให้ไปเที่ยวอย่างที่ว่าคงไม่ไหวเหมือนกัน :lol: ..
การเล่นรอบโหลปี เป็นพวกไม่เปลืองสมอง และรักษาเงินต้นให้งอกเงยได้ อย่างที่จะผิดพลาดน้อยมาก อาศัยลูกอึดดีกว่าเม่าสองระยะแรก(ยกเว้นอาจจะไปเลือกเอา n-park เข้า :mrgreen: )

ลักษณะการกะจังหวะ ก็คล้ายๆกันหมด ไม่ว่ารอบเล้กหรือรอบใหญ่ เพียงแค่เปลี่ยนหน่วยวัด จาก นาที,เป็นวัน,เป็นเดือน,เป็นปี เท่านั้นเอง

เราดูจากรอบโหลปี ก็แค่ ประมาณว่า....

มองดูมันตกลงมา ๆ ๆ ๆ ๆ...ไปเที่ยวทะเลเล่น สรรหาทริปเที่ยวทั่วไทยไปสนุกๆ ช่วยชาติ

กลับมาดูอีกที มันตกน้อยลงๆๆ เหมือนจะไม่ตกแล้ว ๆ ๆ ๆ ๆ...อ่า ปีนี้ไปเที่ยวเมืองนอกมั่ง หาประสบการณ์

กลับมาอีกที อ้าว มันขึ้นไปเยอะเลย...อ๋อ เหรอออออออออ แล้วไงยะ :lovl:
hongvalue

โพสต์ที่ 3075

007-s เขียน: :lol: ถ้าไปไม่ถึง หรือถึงแต่ยืนไม่ได้ แถว 430 - เต็มที่ให้ 450 อีกรอบเอ้า พวกเล่นสั้นเขาคงรอขายน่ะค่ะ

พี่ว่าน่าเข้ามั้ยก็ต้องตรองดู อิอิ

450+/- ตรงนี้ ลองดูแถวๆสิ้นเดือนค่ะ ถ้าสิ้นมีนานี้ ปิดสูงกว่า ยังพอลุ้นไปต่อแบบดิ้นกะแด่วๆ ไถเถือกฝืนๆไปอีกนิดอีกหน่อย (ถ้าเห็นเลขห้าได้ คงได้ดีใจต้องปิดซอยเลี้ยงโต๊ะจีนฉลองกันยกใหญ่)
แต่ถ้าสิ้นมีนาดั่งสิ้นใจ ไปไม่ไกล/ปิดไม่เหนือกว่า 450 ก็...ยังไงล่ะ แท่งไตรมาสจะดูไม่ค่อยสวยเท่าใดนัก

ไม่สวยเพราะว่ามันปิดลงใช่ไหมครับ หมายถึง q4 51 สูงกว่าไรทำนองนี้ใช่มะ

กลับมาดูอีกที พุธโถ ลงมาใกล้ๆที่เก่าเวลาเดิม เอ๊ะ แต่สูงกว่านิดๆนะ ...จากนั้นค่อยยกหูโทรศัพท์ โทรหามาร์ ...อาโหลๆ จำพี่ได้มั้ยอ่า...พี่ยังมีชีวิตอยู่น๊า....พี่เงินเหลือเยอะเลย กำไว้ใกล้จะเน่าแระอ่า อยากใช้เงินเต็มที ไหนว่ามาซิ กลต.เขาว่าต้องโอนเงินไปมัดจำไว้ก่อนเท่าไหร่นะ อ๋อๆ หรอๆ ค่ะๆ ...โอเค วางสาย...จัดไปค่ะ

:rofl:  :rofl:  :rofl:  :rofl:  คิดได้ไงเนี้ย
hongvalue

โพสต์ที่ 3076

ถ้าเป็นระยะสั้น เข้าออกได้ตามรอบรายวัน หรือรายอาทิตย์ แต่ถ้าผิดจังหวะต้องรีบเผ่นให้ทัน
ถ้าเป็นระยะกลาง ให้ดูรอบใหย่ขึ้นมาหน่อย เช่นรอบเดือน รอบสามเดือน ว่าไปค่ะ
แต่ถ้าพี่เป็นระดับ ระยะสุดท้าย คือเป็นพวกชอบแบบม้วนเดียวจบ ไม่ชอบเข้าๆออกๆบ่อยนัก ไม่ชอบคัทลอส ทำใจไม่ค่อยได้ กับการกระทำไร้เหตุผล เพิ่งซื้ออาทิตย์ก่อน จะให้ขายทิ้งเสียแล้ว ดังนี้ต้องดูรอบปี หรือรอบโหลปี
ดูจากนิยามแล้ว ผมเป็นพวกระยะกลางนี้เอง เล่นหลักเดือน-2เดือนแล้วก็ออก

ปีนี้คงเล่นซัก 2-3 ครั้ง

เท่าที่ผมเจอคนดูกราฟส่วนใหญ่จะเป็นแนวเล่นสั้นเยอะนะครับ

ประมาณ 50% เล่นกลาง 20% เล่นยาว30%
hongvalue

โพสต์ที่ 3077

Linzhi เขียน:
ถามฮงหน่อยว่า ต่างชาติในเมืองไทยรอบ2-3เดือนที่ผ่านมา ตามมุมมอง fund flow เค้าทำอะไรอยู่ครับ ?

ไม่ค่อยขายแล้วรึเปล่า ?

ผมตอบให้หลังไมค์แล้วนะครับ ไปเช็ก pm ดู

TPH

โพสต์ที่ 3078

VIB007 wrote:
อย่างเอาน้ำมันดิบของtop ไปให้บางจากกลั่น
ก็จะได้แต่น้ำมันเตาเหมียนเดิม....ฮา
(ไม่ได้เขียนผิดนะ เหมียนเดิม ออกเสียงยานๆหน่อย)

ผมว่าถ้าเอาน้ำมันดิบของ TOP ไปให้บางจากกลั่นตอนนี้อาจจะได้ผลิตภัณฑ์อื่นเพิ่มขึ้นมากกว่าน้ำมันเตาแล้วนะครับ เพราะว่าเค้าเพิ่งจะ upgrade โรงกลั่นใหม่ PQI project บางจากตอนนี้ไม่ใช่โรงกลั่นแบบดั้งเดิมแต่เริ่มที่จะกลั่นแบบ complex ถึงแม้ว่าเทคโนโลยีอาจจะไม่สมบูรณ์เท่า TOP แต่ผมว่าอาจจะสูสีกับ RRC  :)
007-s

โพสต์ที่ 3079

ไม่สวยเพราะว่ามันปิดลงใช่ไหมครับ หมายถึง q4 51 สูงกว่าไรทำนองนี้ใช่มะ
อ๊ะ เริ่มเป็นทางมวยแระพี่ฮง :wink:

แต่ว่า ไม่พูดว่าปิดลง (เพราะตอนปิดอาจวิ่งขึ้นมาปิดก็ได้ เช่นในระหว่างแท่งวิ่งลงไปอีก แล้วใกล้ปิดแท่งพยามตีกลับดันขึ้นมา)

น่าจะใช้คำว่า ปิดต่ำกว่าราคาปิดแท่งก่อนหน้า

อีกทั้ง ถ้าแท่งนี้เปิดสูงกว่าปิด จะเป็นสีแดงอีก (ในกรณีหากมันสรุปที่ปิดต่ำกว่าตั้งแต่ 460.39 ลงมา ก็จะได้สีแดงมาทาตัวมันทันที :lol: )

อีกทั้งอีกว่า ต้องดูปิดก่อน ว่าหน้าตาขนาดไหน เพราะมันเหลืออีกตั้งหลายวันกว่าจะปิดแท่ง
ก็ถ้ามันปิดสู้หน่อย คือทำหางบ้างไรบ้าง ให้เห็นอาการฮึกเหิมหน่อยว่าใจยังสู้ ก็ยังพอมีหวังได้เห็นลีลาได้รีบาวกันมั่ง (แต่อย่าไปหวังขนาดกลับไปแปดร้อยในเร็วๆนี้ ไรเงี้ย... :lol:)

แต่กลับกัน ถ้ามันปิดใกล้ๆโล ได้แดงค่อนไปทางตันๆแน่นๆอวบๆ แล้วถ้ายิ่งลงไปอมหางแดงแท่งก่อนหน้าอีกนะ อูยยยย... สงสัยงานจะเข้า... :la:

คือ ถ้าได้แท่งหางมานี่ พี่เลี้ยงต้องเชียร์ไว้ก่อนนะ เพราะหน่วยก้านนักมวยดูจะฟิต แต่ถ้าแท่งถัดไป ได้แดงอวบมาอมหางแท่งก่อนหน้า...สงสัยมันจะได้แค่ฟิตต้นยก แต่ซ้อมน้อยเลยโดนเสยปลายคางลงมากอง

จะลุกไม่ลุก กรรมการจะเริ่มนับ แต่เป็นนับถอยหลังนะ 8 7 6 5 4 3 2 1......  :vm:

อ่า ...ไรเนี่ยยย นี่มะช่ายห้องเทคนิคน๊า.... :drink:
hongvalue

โพสต์ที่ 3080

007-s เขียน: อ๊ะ เริ่มเป็นทางมวยแระพี่ฮง :wink:

อิอิ ได้อาจารย์ดีอะครับ

มีอาจารย์สอนเรื่องการดูกราฟแท่งเทียนให้ตัวๆเลย

แหะแหะ  ผมรับคำชมไม่ได้ครับ ผมยกความดีความชอบให้อาจารย์

ผมคนนึงที่ติวกราฟแท่งเทียนให้ผมเยอะมาก

เขาอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลหรอกครับ  :lol:

007-s เขียน: แต่กลับกัน ถ้ามันปิดใกล้ๆโล ได้แดงค่อนไปทางตันๆแน่นๆอวบๆ แล้วถ้ายิ่งลงไปอมหางแดงแท่งก่อนหน้าอีกนะ อูยยยย... สงสัยงานจะเข้า... :la:

คือ ถ้าได้แท่งหางมานี่ พี่เลี้ยงต้องเชียร์ไว้ก่อนนะ เพราะหน่วยก้านนักมวยดูจะฟิต แต่ถ้าแท่งถัดไป ได้แดงอวบมาอมหางแท่งก่อนหน้า...สงสัยมันจะได้แค่ฟิตต้นยก แต่ซ้อมน้อยเลยโดนเสยปลายคางลงมากอง
โห ผมว่าสองประโยคนี้เด็ดนะครับ

เล่าแล้วผมเห็นภาพเลย

สมเป็นผู้เชี่ยวชาญ candlestick

007-s เขียน:[

อ่า ...ไรเนี่ยยย นี่มะช่ายห้องเทคนิคน๊า.... :drink:
ก็พี่วิบูลย์เขาบอกว่าห้องนี้ต้อนรับทุกแนวนะครับ

อิอิ

พี่วิบูลย์เป็นขาใหญ่ของเว็บนี้นะ ไม่ต้องกลัว มีไรพี่วิบูลย์ clear ให้

อ่านพี่สายลับโพสแล้วได้ความรู้มากมายผมยังชอบเลย
hongvalue

โพสต์ที่ 3081

พี่วิบูลย์มีบทวิเคราห์ที่นึงเขาบอกว่า

เขาไม่ชอบพี่เทพเพราะว่า  

pttep เป็นบริษัทเล็กและประสิทธิภาพต่ำถ้าเทียบกับกับ บริษัทอื่นๆที่อยู่ในเอเซียแปซิฟิก  (ไม่รู้ว่าต่ำในแง่ไหนนะ)

แล้วเขาก็บอกว่า เสียเปรียบในเรื่อง feedstock  

พี่วิบูลย์ขยายความคำว่า feedstock ให้หน่อยครับ

อีกเรื่องเขาบอกว่าเขาชอบ top มากกว่าเหตุผลคือ

top มี net cash margin สูงเป็นอันดับ 3 ของเอเซียลองจาก

reliance กับ conocophilips

ผมอ่านแล้วก็ว่ามันก็ไม่ใช่ประเด็นว่าธุรกิจนี้ดีนิ

แต่บอกได้ว่าต้นทุนต่ำเท่านั้นเอง
hongvalue

โพสต์ที่ 3082

ขอคุยเรื่องหุ้นพลังงานหน่อย

(เดี่ยวไม่ intrend ช่วงนี้กำลังแรง)

บอกก่อนว่ามุมมองผมไม่ใช่ vi นะ เป็นแนวเก็งๆมากกว่า

อยากให้พี่วิบูลย์ช่วย comment หน่อย

ผมว่าปีนี้พี่เทพกำไรจะลด เพราะเท่าที่ดูปีนี้ก็ไม่ได้มีกำลังผลิตอะไรเพิ่มมาก

รุ้สึกว่าจะมี อาทิตย์เหนือ กับ jda  (ถ้าผิดช่วยแก้ด้วย)

ดูแล้วยังไงปีนี้พี่เทพก็กำไรตกถ้าเทียบ yoy เพราะว่าปีที่แล้วฐานราคาน้ำมันสูง

ผมว่าหุ้นอย่าง top กำไรน่าจะดีขึ้นเพราะว่าอย่างน้อยฐานปีที่แล้วก็ต่ำเวอร์

จาก stockloss ปีนี้ยังไงฐานกำไร yoy ก็น่าจะโต

แต่ปัญหาคือผมไม่รู้ว่าค่าการกลั่นควรจะอยู่แถวไหน

สมมุติผมจะเลือกถือระยะ 1 ปี (จริงๆไม่ถือนานขนาดนั้นหรอกแต่สมมุติ)

ผมว่าดูแล้ว top อาจจะน่าเก็งกว่าก็ได้นะ เผลอๆได้กำไรจาก stockgain ด้วย

พี่เทพยังไงก็กำไรลดชัวๆ

พี่วิบูลย์มีความเห็นว่าไง
VIB007

โพสต์ที่ 3083

[quote="hongvalue"]
แหะแหะ
VIB007

โพสต์ที่ 3084

ผมตอบให้หลังไมค์แล้วนะครับ ไปเช็ก pm ดู

ฮง ตอบหน้าไมค์ได้มั๊ย
อยากรู้ด้วย
VIB007

โพสต์ที่ 3085

[quote="007-s"]

จะลุกไม่ลุก กรรมการจะเริ่มนับ แต่เป็นนับถอยหลังนะ 8 7 6 5 4 3 2 1......
VIB007

โพสต์ที่ 3086

hongvalue เขียน: ก็พี่วิบูลย์เขาบอกว่าห้องนี้ต้อนรับทุกแนวนะครับ

อิอิ

พี่วิบูลย์เป็นขาใหญ่ของเว็บนี้นะ ไม่ต้องกลัว มีไรพี่วิบูลย์ clear ให้

อ่านพี่สายลับโพสแล้วได้ความรู้มากมายผมยังชอบเลย
รับเคลียร์ทั่วราชอาณาจักรครับ...ฮา
VIB007

โพสต์ที่ 3087

[quote="TPH"]
ผมว่าถ้าเอาน้ำมันดิบของ TOP ไปให้บางจากกลั่นตอนนี้อาจจะได้ผลิตภัณฑ์อื่นเพิ่มขึ้นมากกว่าน้ำมันเตาแล้วนะครับ เพราะว่าเค้าเพิ่งจะ upgrade โรงกลั่นใหม่ PQI project บางจากตอนนี้ไม่ใช่โรงกลั่นแบบดั้งเดิมแต่เริ่มที่จะกลั่นแบบ complex ถึงแม้ว่าเทคโนโลยีอาจจะไม่สมบูรณ์เท่า TOP แต่ผมว่าอาจจะสูสีกับ RRC
007-s

โพสต์ที่ 3088

สมเป็นผู้เชี่ยวชาญ candlestick
:la: อย่าขนาดนั้นจิ คนอื่นจะเข้าใจผิดได้
ดิฉันไม่ได้เก่งไรมากมายค่ะ ชมเกินจริง เดี๋ยวเกร็งค่ะ  :lol:  :lol:  :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 3089

เด็กทุ่งสง เขียน:FCF = กำไรจากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงสินทรัพย์และหนี้สินหมุนเวียน - Working Cap. - Cap Exp. - Loan Repayment

จากสูตรอะครับ หาค่าของแต่ละตัวได้จากที่ไหนเหรอ แล้วแต่ละตัวหมายถึงค่าอะไรบ้างเหรอครับ

ขอบคุณครับ
ทุกตัวดูได้ในงบกระแสเงินสด

แต่ละตัวหมายถึงอะไร
ฮง.....ช่วยตอบหน่อย
ใช้ความรู้บัญชีหน่อย เดี๋ยวคืนอาจารย์หมด
VIB007

โพสต์ที่ 3090

วันนี้ pttep ตอนเช้าขึ้นตั้งเยอะ รวยใหญ่แล้วนะพี่

เอามาเลี้ยงกระเพาะปลาก็ยังดี

เรียกพี่พอใจกับพี่สายลับไปด้วยก็ได้

หุ้นที่ผมซื้อไม่เห็นขึ้นเยอะเหมือนพี่เทพบ้างเลย

แต่ไม่เป็นไรปันผลเยอะ ดัชนีขึ้นหุ้นปันผลเยอะๆจะไม่ขึ้นบ้างก็ให้มันรู้ไป

หลังไมค์นะ
ไม่มีพี่เทพน่ะตอนนี้
เลยอดกินกระเพาะปลากันเลย....ฮา ฮา