ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 601

[quote="ศิษย์เซียน007"]ผมได้อ่านที่คุณพี่โจได้ตอบคุณฮงเกี่ยวกับการบริหารพอร์ตฟอริโอ้แล้ว วิธีที่คุณพี่โจใช้คืออะไรครับจะใช่การเด็ดวัชพืชและรดน้ำต้นไม้หรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 602

little wing เขียน:
ขออนุญาตช่วยพี่โจตอบนะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 603

little wing เขียน:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 604

เด็กทุ่งสง เขียน:หวัดดีครับ พี่ลูกอีสาน
พอดีผมสนใจหุ้นMint อยู่อะครับ คือผมอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับตัวธุรกิจโรงแรม ว่าปัจจัยอะไรมีผลกระทบต่อธุรกิจโรงแรมบ้าง แล้วโรงแรมของ mint เค้า มีแต่ระดับ ห้าดาวรึป่าว ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แบรนด์โรงแรมของ mint มีโฟซีซั่น แมริออท เจดับบลิวแมริออท(สองตัวนี้ต่างกันอย่างไม่ทราบ) และอนันตรา เป็นโรงแรมระดับ 5 ดาวทั้งสิ้นครับ มีโฟซีซั่นที่บางท่านมองว่าเป็นระดับ 6 ดาว

ผมไม่เชี่ยวชาญหุ้นโรงแรม แต่จำๆจากคุณม้าเฉียวได้ว่าหุ้นโรงแรมมีตัวเลขที่ต้องสนใจ 2 ตัว คือ

1.อัตราการเข้าพัก
2.อัตราค่าที่พัก

ตัวแรกก็เข้าใจไม่ยาก เหมือนอัตราการใช้กำลังการผลิตของการโรงงาน ปกติอัตราการเข้าพักจะสูงในช่วง high season คือไตรมาส 1และ4 และจะโลว์ในช่วงไตรมาส 2-3  ส่วนตัวอัตราคาที่พัก คงขึ้นกับ demand-suply ของอุตสาหกรรม ชื่อเสียงของโรงแรม ที่ผ่านมาตัวเลขทั้งสองตัวของ mint ค่อนข้างทำได้ดีแต่สภาวะเศรษกิจตกต่ำทั่วโลกอย่างนี้น่าเป็นห่วงครับ เพราะกำลังซื้อที่ลดลงทั่วโลก โดยเฉพาะคนที่ค่อนข้างมีเงินซึ่งเป็นลูกค้าหลักของ mint โรงแรม 5 ดาวจะกระทบมากที่สุด ในช่วงหลายปีที่ผ่านมามีโรงแรม 5 ดาวสร้างใหม่เกิดขึ้นมากมายหลายแห่งในไทย ดังนั้นถึงตอนนี้คงมีการดั๊มราคากันบ้างแล้ว(อ่านจากหนังสือพิมพ์)เพราะมีหรือไม่มีลูกค้าก็มีค่าใช้จ่าย(ค่าเสื่อม)อยู่แล้ว ลดราคาลงเพื่อดึงลูกค้าไม่ดีกว่าหรือ

แต่อย่างไรก็ตาม brand โรงแรมของ mint ค่อนข้างแข็งได้รับรางวัลต่างๆมากมาย ดังนั้นอาจได้รับผลกระทบน้อยกว่าเชนโรงแรมอื่นๆ นอกจากนั้น mint ยังมีรายได้ส่วนใหญ่จากธุรกิจอาหาร (แต่กำไรส่วนใหญ่ยังมาจากโรงแรม)คงต้องรอดูผลประกอบการสัก 1-2 ไตรมาสครับว่าเป็นอย่างไร

ตอนนี้เทรนด์โรงแรมที่กำลังฮิตขึ้นมาคือ budget hotel ซึ่งเข้ากับสถานการณ์ที่กำลังซื้อถดถอยอย่างนี้ครับ คล้ายๆกับ low cost airline ที่อยู่ในตลาดหุ้นก็มี Ibis ของ arawan ส่วนเซนทาราก็มีแผนที่จะบุกตลาดนี้ครับ  น่าสนใจนะครับเพราะเป็นตลาดที่ถูกละเลยมานาน คล้ายกับหุ้นโรงแรม La Quinta ที่เอาชนะ Holiday Inn ในone up on wall street ที่ Peter Lynch พูดถึงครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 605

hongvalue เขียน:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
hongvalue

โพสต์ที่ 606

ลูกอิสาน เขียน:
Luru

โพสต์ที่ 607

อ่านศึกษาหาความรู้อยู่ครับ ขอบคุณมาก
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 608

hongvalue เขียน: ถือว่าเป็นอีกมุมมองหนึ่งละกันครับ ไม่แน่ว่าจะถูกหรือผิด เพราะวันนี้ผมมองอย่างนึง วันหน้าผมอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ อย่าไปยึดอะไรตายตัว ขึ้นอยู่ข้อมูลใหม่ๆในอนาคตครับ :)

ขอบคุณพี่โจครับที่ตอบอย่างรวดเร็ว

ถ้าพี่โจพอมีเวลาอยากเรียนเชิญไปช่วยแจมในกระทู้ตระแกรงล่อนด้วย

ได้ไหมครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 609

[quote="hongvalue"]ขอบคุณพี่โจครับที่ตอบอย่างรวดเร็วถ้าพี่โจพอมีเวลาอยากเรียนเชิญไปช่วยแจมในกระทู้ตระแกรงล่อนด้วยได้ไหมครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 610

[quote="ศิษย์เซียน007"][quote="ศิษย์เซียน007"]ผมได้อ่านที่คุณพี่โจได้ตอบคุณฮงเกี่ยวกับการบริหารพอร์ตฟอริโอ้แล้ว วิธีที่คุณพี่โจใช้คืออะไรครับจะใช่การเด็ดวัชพืชและรดน้ำต้นไม้หรือเปล่าครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 611

ลูกอิสาน เขียน: เพราะหาหุ้นที่แน่ใจในพื้นฐานไม่เจอครับ

น่ากลัวครับ ขนาดเซียนอย่างพี่โจ

ยังออกมาบอกว่า  หาไม่เจอ...

แล้วแบบนี้ beginner อย่างผมจะไปหาเจอได้ไหมเนี่ย
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
beammy

โพสต์ที่ 612

crazyrisk เขียน:

น่ากลัวครับ ขนาดเซียนอย่างพี่โจ

ยังออกมาบอกว่า
Nong_khai

โพสต์ที่ 613

สวัสดีค่ะพี่โจ นุชเป็นมือไหมมากค่ะสนใจเรืองหุ้นตอนเรียนปีสาม แต่มีโอกาสศึกษาก็ประมาณปีที่แล้ว ตอนมาเป็นออแพร์ที่เมกาค่ะ ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่เมกา ตลุยอ่านหนังเกือบทุกเล่มที่พี่วิบูลย์แนะนำ อยากถามว่าพี่มีบริษัทไหนแนะนำในการที่มีงบการเงินอ่านง่าย ธุรกิจเข้าใจได้ไม่อยากค่ะ สำหรับคนจบมนุษย์ศาสตร์ อ้อนี้ตอนศึกษาบัญชีจากหนังสืออ่านงบการเงินให้เป็น กับรู้บัญชีมีประโยชน์ ของดร ภาพรที่ทางบ้านส่งมาไห้ คิดคงพอทำเข้าภาษาบัญชีบ้าง จะติดอ่านกระทู้พี่เสมอค่ะ
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 614

สวัสดีค่ะพี่โจ นุชเป็นมือไหมมากค่ะสนใจเรืองหุ้นตอนเรียนปีสาม แต่มีโอกาสศึกษาก็ประมาณปีที่แล้ว ตอนมาเป็นออแพร์ที่เมกาค่ะ ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่เมกา ตลุยอ่านหนังเกือบทุกเล่มที่พี่วิบูลย์แนะนำ อยากถามว่าพี่มีบริษัทไหนแนะนำในการที่มีงบการเงินอ่านง่าย ธุรกิจเข้าใจได้ไม่อยากค่ะ สำหรับคนจบมนุษย์ศาสตร์ อ้อนี้ตอนศึกษาบัญชีจากหนังสืออ่านงบการเงินให้เป็น กับรู้บัญชีมีประโยชน์ ของดร ภาพรที่ทางบ้านส่งมาไห้ คิดคงพอทำเข้าภาษาบัญชีบ้าง จะติดอ่านกระทู้พี่เสมอค่ะ

ลงทุนจัง ค่าส่งแพงหรือเปล่าเนี่ย

เลี้ยงเด็กดีๆนะครับ[/quote]
Nong_khai

โพสต์ที่ 615

V_accy เขียน:
ลงทุนจัง ค่าส่งแพงหรือเปล่าเนี่ย

เลี้ยงเด็กดีๆนะครับ
[/quote]

คือถ้าแค่ค้าส่งอย่างเดียวคงประมาณพันต้นๆแต่แม่ส่งแบบมีประกันเลยแพงหน่อยค่ะ อย่างที่บอกค่ะมาเริ่มรู้จักเวบหนี้ตอนมาเมกาแล้ว พอได้ศึกษาถึงรู้ว่าต้องรู้เรื่องบัญชี ถ้าจะอ่านที่เป็นภาษาอ้งกฤษเลยคงไม่ไหว เกรงว่าหนังสื่อต้องทำหน้าที่เป็นหมอนแทน หรือถ้าจะรอซื้อตอนกลับเมื่องไทยก็เป็นปี อยากหาความรู้ไปพลางๆค่ะ
"Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to die forever" Gandhiji.
oopaso

โพสต์ที่ 616

พี่โจครับ ผมอยากทราบความเห็นของพี่เกี่ยวกับ AHC ครับ เท่าที่ผมดูมางบการเงินเริ่มค่อยๆ ดีขึ้นมาหลายไตรมาศ แต่ผมทราบมาว่าปีนี้มีการยกเลิกรับประกันสังคมของ AHC1 ซึ่งจะรับแต่ผู้ป่วยเงินสด และไปรับประกันสังคมที่ AHC2 แทน ไม่ทราบว่าพี่โจคิดว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องหรือไม่ครับ และน่าลงทุนหรือไม่ครับที่ราคาปัจจุบัน ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 617

Nong_khai เขียน:สวัสดีค่ะพี่โจ นุชเป็นมือไหมมากค่ะสนใจเรืองหุ้นตอนเรียนปีสาม แต่มีโอกาสศึกษาก็ประมาณปีที่แล้ว ตอนมาเป็นออแพร์ที่เมกาค่ะ ตอนนี้ก็ยังอยู่ที่เมกา ตลุยอ่านหนังเกือบทุกเล่มที่พี่วิบูลย์แนะนำ อยากถามว่าพี่มีบริษัทไหนแนะนำในการที่มีงบการเงินอ่านง่าย ธุรกิจเข้าใจได้ไม่อยากค่ะ สำหรับคนจบมนุษย์ศาสตร์ อ้อนี้ตอนศึกษาบัญชีจากหนังสืออ่านงบการเงินให้เป็น กับรู้บัญชีมีประโยชน์ ของดร ภาพรที่ทางบ้านส่งมาไห้ คิดคงพอทำเข้าภาษาบัญชีบ้าง จะติดอ่านกระทู้พี่เสมอค่ะ
ถ้าจะดูงบที่ไม่ซับซ้อนเข้าใจง่ายลองดู sauce หรือโรงพยาบาลเล็กๆเช่น ntv tnh ahc ครับ

ผมพอเข้าใจเพราะเรียนวิทยาศาสตร์มา เรื่องบัญชี เครดิต เดบิตนี่เหมือนอยู่กันคนละโลก แต่ถ้าเราตั้งใจเรียนรู้จริง ไม่มีอะไรที่เกินกำลัง ผมไปเรียนการเงินเพิ่มเติมอีก 1 ใบปริญญา หลายคนจบวิศวะ จบหมอ หรือจบเกษตรมาก็หาหนังสือบัญชีมาอ่าน ก็เห็นอ่านงบกันเก่งๆหลายท่านครับ เรื่องงบการเงินจะว่ายากก็ยาก แต่พอเข้าใจแว๊ปเดียว จะเข้าใจเกือบทั้งหมด ให้ยึดที่หลักการ หลักบัญชีเบื้องต้นก่อน ต่อไปเจอซับซ้อนขึ้นก็ไม่ยาก ทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจรายละเอียดลึกๆบางรายการที่แปลกๆเลยครับ แค่พออ่านงบได้ ก็ลงทุนได้แล้ว

นึกถึงตอนทำงานที่อเมริกาเป็นช่วงที่ผมต้องหวานสู้อมขมสู้กลืน ต้องทำงานที่ถ้าเป็นเมืองไทยก็งานระดับล่าง มีเพียงความหวังความอดทนที่ทำให้ผ่านมาได้ครับ ขอให้คุณนุชผ่านมาให้ได้ เก็บเงินได้เยอะๆ จะได้ลงทุนถึงจุดหมายเร็วขึ้นมากครับ :D
Nong_khai

โพสต์ที่ 618

ลูกอิสาน เขียน: ถ้าจะดูงบที่ไม่ซับซ้อนเข้าใจง่ายลองดู sauce หรือโรงพยาบาลเล็กๆเช่น ntv tnh ahc ครับ

ผมพอเข้าใจเพราะเรียนวิทยาศาสตร์มา เรื่องบัญชี เครดิต เดบิตนี่เหมือนอยู่กันคนละโลก แต่ถ้าเราตั้งใจเรียนรู้จริง ไม่มีอะไรที่เกินกำลัง ผมไปเรียนการเงินเพิ่มเติมอีก 1 ใบปริญญา หลายคนจบวิศวะ จบหมอ หรือจบเกษตรมาก็หาหนังสือบัญชีมาอ่าน ก็เห็นอ่านงบกันเก่งๆหลายท่านครับ เรื่องงบการเงินจะว่ายากก็ยาก แต่พอเข้าใจแว๊ปเดียว จะเข้าใจเกือบทั้งหมด ให้ยึดที่หลักการ หลักบัญชีเบื้องต้นก่อน ต่อไปเจอซับซ้อนขึ้นก็ไม่ยาก ทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจรายละเอียดลึกๆบางรายการที่แปลกๆเลยครับ แค่พออ่านงบได้ ก็ลงทุนได้แล้ว

นึกถึงตอนทำงานที่อเมริกาเป็นช่วงที่ผมต้องหวานสู้อมขมสู้กลืน ต้องทำงานที่ถ้าเป็นเมืองไทยก็งานระดับล่าง มีเพียงความหวังความอดทนที่ทำให้ผ่านมาได้ครับ ขอให้คุณนุชผ่านมาให้ได้ เก็บเงินได้เยอะๆ จะได้ลงทุนถึงจุดหมายเร็วขึ้นมากครับ :D
ขอบคุณมากค่ะพี่โจสำหรับคำแนะนำดีๆ
"Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to die forever" Gandhiji.
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 619

รบกวนถามพี่โจครับ

คือก่อนหน้านี้ ผมถือหุ้นอยู่ 10 กว่าตัว แต่ก็พยายามให้ 7 ตัวแรกก็มีมูลค่ากว่า 75%
ซึ่งผมคิดว่าเยอะทั้ง ๆ ที่พอร์ตไม่ได้ใหญ่ขนาดหลายสิบหรือร้อยล้าน

ผลคือ ผมดูไม่ทัน แค่ดูงบก็แย่อยู่แล้ว ต้องมาตามข่าว ที่สำคัญที่สุดคือต้อง
มานั่งทบทวนความคิด ซึ่งเป็นอะไรที่ไม่ง่ายเลย

หุ้นบางตัวเลยเน่ามาก ทั้ง ๆ ที่คิดว่า ถ้ามีโอกาสตามดูดี ๆ ก็จะต้องคิดขายทิ้งตั้งนานแล้ว

หุ้นบางตัวผมก็มองออกและขายทิ้งก่อนในช่วงธุรกิจพีคได้ เพราะมีเวลาเฉี่ยว
ไปดู เช่น WORK, TIPCO, CENTEL, แต่ผมก็คิดว่าผมยังทำได้ไม่ดี

เลยอยากถามเป็นความรู้ว่า พี่โจใช้เวลาติดตามหุ้นยังไงครับ แล้วก็มีเครื่องมืออะไรเพื่อช่วยให้สะดวกขึ้นหรือไม่

หรือพี่มองว่าผมควรลดจำนวนหุ้นลง ?
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 620

ผมเชื่อว่าคุณพี่โจต้องเจอโอกาสทองที่คุมค่ากับการลงทุนอีกครั้งในปีนี้ครับเพราะภาวะศก.ทั่วโลก ที่เหมือนกับคนที่กำลังตกเหวที่ยังมองไม่เห็นก้นเหวจะนำพาโอกาสทองให้มาเยือนนักลงทุนครับอีกครา  :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 621

oopaso เขียน:พี่โจครับ ผมอยากทราบความเห็นของพี่เกี่ยวกับ AHC ครับ เท่าที่ผมดูมางบการเงินเริ่มค่อยๆ ดีขึ้นมาหลายไตรมาศ แต่ผมทราบมาว่าปีนี้มีการยกเลิกรับประกันสังคมของ AHC1 ซึ่งจะรับแต่ผู้ป่วยเงินสด และไปรับประกันสังคมที่ AHC2 แทน ไม่ทราบว่าพี่โจคิดว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องหรือไม่ครับ และน่าลงทุนหรือไม่ครับที่ราคาปัจจุบัน ขอบคุณครับ
เป็นหุ้นโรงพยาบาลไม่กี่ตัวที่ทำเอาคนถือขาดทุน และเกิดจากพื้นฐานของกิจการเอง หลักๆคงเป็นการเปิดเอกชล 2 แต่จำนวนคนใข้ยังไม่ถึงจุดคุ้มทุน กำไรเลยตกลงไปมาก แน่นอนราคาหุ้นก็ลงด้วย แต่ถ้าดูงบปี 51 ล่าสุดผมก็เห็นด้วยว่าผลประกอบการเริ่มดีขึ้น แสดงว่าเอกชล 2 มีรายได้มากขึ้นแต่ไม่น่าจะถึงจุดคุ้มทุนครับ

ปี 51 โควต้าประกันสงคมของเอกชล 1 ประมาณ 1 แสนคน(ไม่แน่ใจนะครับไม่ได้ตามตัวเลข) เอกชล 2 ประมาณ 25000 คน แต่ปีนี้ 52 เอกชล1จะยกเลิกลูกค้าปกส ในขณะที่เอกชล 2 ได้โควต้าถึง 1.2 แสนคน แต่คาดว่ามีผู้ประกันตนจริงๆประมาณ 8-9 หมื่นคน และที่สำคัญรายได้ต่อหัวของปกสเพิ่มขึ้นถึง 20% (โรงบาลที่รับลูกค้าปกสน่าจะขอบคุณที่เอกชล1ยกเลิก ทำให้บอร์ดประกันสังคมต้องเอาใจโดยการเพิ่มค่าหัวให้ในปีนี้ :lol: ) ดังนั้นถ้าดูตัวเลขคร่าวๆ ผมมองว่าปีนี้เอกชล 2 น่าจะมีกำไรได้แล้ว

ถ้าถามว่าผู้บริหารคิดถูกหรือเปล่าที่ไปซื้อเอกชล 2 ผมมองว่าภาพใหญ่ก็ควรจะทำ แต่ควรจะทำได้ดีกว่านี้ คือในแง่ที่ว่าโรงพยาบาลห่างกันแค่ 10 กม. จะว่าใกล้ก็ไม่ใกล้ ไกลก็ไม่ไกล ลูกค้าเงินสดก็ไม่อยากไปเอกชล 2 ลูกค้าปกสก็ไม่ค่อยสะดวก แพทย์บางส่วนก็ต้องวิ่งรอก ลูกค้ากลุ่มเดิมเหมือนกินแชร์กันเอง ถ้าสร้างห่างกันสัก 50 กม.ขึ้นไปน่าจะได้ลูกค้ากลุ่มใหม่อีกเยอะ ส่วนลูกค้าประกันสังคมที่จริงการหาที่ดินสร้างตึกใหม่ไม่ห่างจากที่เดิมเกิน 1 กม. น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ คงไม่แพงกว่าที่ไปซื้อเอกชล 2 สักเท่าไหร่

ที่ราคา 49 บ. ปันผล 1.25 บ.ถือว่ายิลด์ขี้เหร่ครับ เหตุผลเพราะต้องกันเงินไว้คืนเงินกู้ที่กู้มาซื้อเอกชล 2 รวมถึงปรับปรุงเอกชล 1 พีอีกำไรปกติ 8.7 เท่า ถ้ามองผลประกอบการปีนี้กำไรน่าจะเพิ่ม แต่มากน้อยผมไม่ทราบ ลองลิสต์ปัจจัยที่มีผลนะครับ

1.การเพิ่มค่าหัวปกส 20%
2.การลดลงสุทธิของจำนวนผู้ประกันตนจากการยกเลิกลูกค้าปกสที่เอกชล 1-ส่วนเพิ่มที่เอกชล 2
3.ค่าใช้จ่ายเพิ่มจากค่าเสื่อมส่วนปรับปรุงเอกชล1
4.กำลังการบริการที่เพิ่มขึ้นของเอกชล 1หลังการปรับปรุงแล้วเสร็จและย้ายลูกค้าปกสออกไป
5.ดอกเบี้ยลดจากการคืนเงินกู้

ราคาที่เหมาะสมก็ลองคาดการณ์จากกำไรในอนาคตดูครับ  :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 622

Linzhi เขียน:รบกวนถามพี่โจครับ
คือก่อนหน้านี้ ผมถือหุ้นอยู่ 10 กว่าตัว แต่ก็พยายามให้ 7 ตัวแรกก็มีมูลค่ากว่า 75% ซึ่งผมคิดว่าเยอะทั้ง ๆ ที่พอร์ตไม่ได้ใหญ่ขนาดหลายสิบหรือร้อยล้านผลคือ ผมดูไม่ทัน แค่ดูงบก็แย่อยู่แล้ว ต้องมาตามข่าว ที่สำคัญที่สุดคือต้องมานั่งทบทวนความคิด ซึ่งเป็นอะไรที่ไม่ง่ายเลยหุ้นบางตัวเลยเน่ามาก ทั้ง ๆ ที่คิดว่า ถ้ามีโอกาสตามดูดี ๆ ก็จะต้องคิดขายทิ้งตั้งนานแล้วหุ้นบางตัวผมก็มองออกและขายทิ้งก่อนในช่วงธุรกิจพีคได้ เพราะมีเวลาเฉี่ยวไปดู เช่น WORK, TIPCO, CENTEL, แต่ผมก็คิดว่าผมยังทำได้ไม่ดีเลยอยากถามเป็นความรู้ว่า พี่โจใช้เวลาติดตามหุ้นยังไงครับ แล้วก็มีเครื่องมืออะไรเพื่อช่วยให้สะดวกขึ้นหรือไม่หรือพี่มองว่าผมควรลดจำนวนหุ้นลง ?

จริงๆการออกแบบพอร์ตนี่มีความสำคัญนะครับ ส่งผลต่อผลตอบแทนและการป้องกันความเสี่ยงได้มาก ผมพยายามนำจุดแข็งที่คิดว่ามีมาออกแบบพอร์ตอย่างนี้ครับ

จุดแข็ง
1.ผมเป็นนักลงทุน fulltime ดังนั้นผมมีเวลาศึกษาการลงทุนมากกว่านักลงทุนส่วนใหญ่แน่นอน (ที่เป็นนักลงทุนเต็มเวลาไม่ใช่เพราะรวยมาตั้งแต่เกิด แต่ผมสร้างมันขึ้นมาเอง)
2.ผมยังมีแรง มีพลัง ที่อยากจะได้ผลตอบแทนสูงๆ นั่นคือผมต้องศึกษาพื้นฐานของหุ้นให้มากๆ น่าจะมีโอกาสเจอหุ้นดีๆ มีโอกาสทำกำไรมากกว่าการศึกษาเพียงหุ้นไม่กี่ตัว

3.ผมไม่ชอบรับความเสี่ยงโดยไม่จำเป็น ดังนั้นการถือหุ้นตัวเดียว น้อยตัว การใช้เงินมาร์จินสูงๆ ผมจะหลีกเลี่ยง

4.ผมเป็นนักลงทุนรายย่อย แม้ผมจะมีจุดด้อยไม่รู้อินไซด์ผลประกอบการเหมือนผู้บริหาร แต่ผมมีจุดเด่นที่จะ exit ง่ายกว่า-เร็วกว่าผู้บริหารแน่ๆ :lol:

เมื่อผมคิดว่ามีจุดแข็งอย่างนี้ และพอร์ตผมไม่ได้ใหญ่โตมากมายเป็นร้อยล้านดังนั้นส่วนใหญ่ผมถือหุ้นขนาดเล็กๆ ที่คนส่วนใหญ่ละเลย เพราะมองว่าจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าหุ้นขนาดกลาง-ขนาดใหญ่ที่ตลาดนิยม ผมถือหุ้นกระจายประมาณ 13-15 ตัว ไม่ถือหุ้นตัวใดตัวหนึ่งเกิน 25% เพราะมองว่ามีความยืดหยุ่นมากกว่าในกรณีต้องการ cut loss ในขณะที่โอกาสการทำกำไรไม่ได้ด้อยกว่าการถือหุ้นน้อยตัว

จากที่น้อง Linzhi บอกว่ามีปัญหากับการมีพอร์ตอย่างนั้น ดูงบ ดูข่าวไม่ค่อยจะทัน ผมคิดว่าพอร์ตอย่างนี้อาจจะไม่เหมาะสมกับตัวน้องครับคือบางครั้งใจอยาก คิดว่าน่าจะมีพอร์ตอย่างนั้น แต่อาจจะลืมนึกถึงข้อจำกัดของตัวเอง ดังนั้นทางแก้ก็ไม่ยาก คือพยายามสร้างพอร์ตให้เหมาะกับตัวเอง รู้จุดเด่นจุดด้อย ถูกกับจริต จะทำให้เราลงทุนแบบสุขกายสบายใจครับ

ทำงานประจำ เราอาจจะมีพอร์ตแบบนึง
ลงทุนฟูลไทม์ มีพอร์ตอีกแบบ
มีเงินมาก ก็บังคับให้ลงทุนในหุ้นแบบนึง
มีเงินเย็น ก็ลงทุนในหุ้นแบบนึง

อย่าพยายามไล่ล่าเลียนแบบคนอื่น ให้รู้ตัวเองก่อน ก่อนที่จะรู้เขา น่าจะดีกว่าครับ :o
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 623

รบกวนคุณโจ แฉรายได้ ของ  CK หน่อยครับ

ผมกำลังศึกษาอยู่ครับ
เผื่อจะได้เป็นวิทยาทาน และ วิทยาทาง
ในการศึกษาโครงสร้างรายได้อะครับ

เผื่อว่าเพื่อนๆคนอื่น ทีสนใจจะได้เข้ามาแชร์ครับ
ไม่มีในห้อง ร้อยคนร้อยหุ้น หนะครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 624

ขอบคุณครับพี่โจ ผมไม่รู้สาเหตุคือมีภาระเพิ่มเติมหลายเรื่อง หรือขี้เกียจลงกันแน่  :lol:

แต่ปีนี้ผมว่าเหนื่อยกว่าเดิม เพราะตามเศรษฐกิจมหภาคเยอะขึ้น
ทั้งที่เมื่อก่อนดูแค่เฉียด ๆ

สรุปคือทบทวนการเปลี่ยนแปลงของเงื่อนไขตันเอง คงต้องกลับไปจัดพอร์ตใหม่ :)

ผมเคยติดกับดักอีกอย่างว่า พอพอร์ตใหญ่ขึ้น การถือหุ้นแต่ละตัวก็เยอะขึ้นไปเชิงจำนวน

(แต่จริง ๆ แล้วเทียบเป็น % ของพอร์ตกลับน้อยกว่าเดิม)

ืคือพอความมั่นใจมันไม่เพิ่มตาม ก็ไม่อยากถือหุ้นจำนวนเงินมาก ๆ ตัวเดียว
ก็ไปขวนขวายหาหุ้นใหม่มาเสมอ

ผมนั่งอ่านหนังสือ value investing ของพี่เวปใหม่ เอาส่วนที่ 3 มา่อ่านสนุกดี
VI แต่ละคนเป็นตัวอย่างที่ดีมาก จะเอามาปรับใช้ดู

ฝากคำถามต่ออีกนิดได้มั๊ยครับ พี่โจมองกลุ่ม elect ยังไงครับ

มันเป็นส่วนนึงของภาคการส่งออกไทยมานานพอสมควร cluster ก็เข้มแข็ง

แต่ไม่รู้จะตะวันตกดินเหมือนกลุ่มสิ่งทอรึเปล่า

มี competitive advantage ที่ยั่งยืน(พอสมควร)รึเปล่าครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 625

Linzhi เขียน:ฝากคำถามต่ออีกนิดได้มั๊ยครับ พี่โจมองกลุ่ม elect ยังไงครับมันเป็นส่วนนึงของภาคการส่งออกไทยมานานพอสมควร cluster ก็เข้มแข็งแต่ไม่รู้จะตะวันตกดินเหมือนกลุ่มสิ่งทอรึเปล่า มี competitive advantage ที่ยั่งยืน(พอสมควร)รึเปล่าครับ
อุตสาหกรรมอีเลคทรอนิคส์คงไม่เหมือนกับสิ่งทอซะทีเดียว เพราะต้นทุนหลักไม่ได้ขึ้นอยู่กับค่าแรง ยังมีต้นทุนเครื่องจักรเทคโนโลยี มีตลาดเฉพาะกลุ่ม เช่นตลาดอุตสาหกรรม ตลาดคอนซูเมอร์ หรือป้อนตลาดในประเทศเช่นกลุ่มยานยนต์  ดังนั้นยังพออยู่รอดได้ไม่เหมือนสิ่งทอครับ

แต่ในสภาวะเศรษกิจอย่างนี้กลุ่มอิเลครับผลกระทบมากแน่นอน หนักสุดก็กลุ่มที่ป้อนสินค้าคอนซูเมอร์ก่อน เพราะเมื่อผู้บริโภครู้สึกว่ารายได้ไม่มั่นคง ก็จะงดใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นก่อน อันไหนที่ใช้ได้ก็ยืดการเปลี่ยนรุ่น ต่อไปเมื่อเศรษกิจซบเซา สินค้าอีเลคทรอนิคส์ที่ป้อนตลาดอุตสาหกรรมก็คงได้รับผลกระทบไปด้วยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 626

[quote="dome@perth"]รบกวนคุณโจ แฉรายได้ ของ
hongvalue

โพสต์ที่ 627

ถามพี่โจหน่อยครับ

ว่ามีความเห็นอย่างไรเกี่ยวกับ thcom บ้างครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 628

[quote="ลูกอิสาน"][quote="dome@perth"]รบกวนคุณโจ แฉรายได้ ของ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 629

:8) ได้มีโอกาสไปเยี่ยมโจที่หาดใหญ่
      ได้รับการต้อนรับอย่้างอบอุ่นด้วยบารมีของหมอเค
      ได้คุึยทั้งเรื่องหุ้นเรื่องครอบครัวเรื่องชีิวิต
      ไปเจอรูปมารูปนึง
      เห็นรูปแล้วนึกถึงหนุ่มใต้ผู้ลุ่มลึก

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
dome@perth

โพสต์ที่ 630

[quote="por_jai"]:8) ได้มีโอกาสไปเยี่ยมโจที่หาดใหญ่
"