คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3031

ผมขอฝอยคั่นรายการหน่อยนะครับ

เนื่องจากเนื้อหาหลังๆค่อนข้างลึก

วันนี้ผมนั่งทำหน้าที่อยู่ในโรงงานตามปกติ

ผมก็นึกถึงตัวเองตอนเล่นหุ้นใหม่ๆ

มาคิดๆดูแล้วผมทำเรื่องน่าอายเอาไว้เยอะมาก

ตะก่อน ผมโพสแบบไม่รู้เรื่องอะไรก็โพส ขอให้ได้โพส

มาคิดๆดูแล้วปล่อยไก่ไปเป็น 10 เล้าเลย

นอกจากปล่อยไก่ในเว็บบอร์ดแล้ว เวลาผมเจออาจารย์ของผม

ผมชอบเอาเนื้อหาที่ผมคิดว่าเจ๋งไปบอกอาจารย์

อาจารย์ฟังเสร็จ ก็บอกมาว่าทำไมผมไม่คิดแบบนี้บ้างล่ะ

ทำไมผมถึงยึดติดกับตัวเลข หรือ ผลลัพธ์ของกราฟบางอย่างมากเกินไปล่ะ

เรียกได้ว่า ผมปล่อยไก่ให้อาจารย์ดูอีกเป็น 10 เล้า

มาคิดๆดู กว่าจะมีความคิดความอ่าน เข้ารูปเข้ารอยได้

มันก็รู้สึกว่า โง่ซ้ำซากมาเยอะเหลือเกิน  :oops:

แต่คิดอีกทีก็ดีใจ เพราะว่าโง่มาหลายรอบมากๆ

ถึงได้เริ่มมองอะไรลึกซึ้งขึ้น และ ศึกษาศาสตร์แต่ละอย่างลึกขึ้น

หลังๆผมมาคิดๆดูแล้วนะ คนที่จะพัฒนาตัวเองได้เยอะๆ

มันต้องผิดบ่อยๆนะ ปล่อยไก่เยอะๆ

คือ แบบว่ามันต้องไปเจอคนที่เก่งกว่าตลอดอะ

แล้วก็เล่าสิ่งที่เราคิดออกไป  แล้วเราก็จะโดนสอนมวยกลับมา

ผม (knockout) มาเยอะแล้ว

ล่าสุดกำลังขอนัดพบ สุดยอดนักชกหมัดหนักที่ปราบมาทั่วราชอาณาจักร

จะไปปล่อยไก่ให้เขาฟังซัก 10 เล้า

:lol:  :lol:  :lol:

เผื่อจะฉลาดขึ้นมาบ้าง
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 3032

mprandy เขียน:
สถานการณ์ และที่มาของวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ มีลักษณะคล้ายกับต้มยำกุ้งบ้านเราตรงนี้แหละ (cheap money ในระบบการเงินมีจำนวนมหาศาล เพราะอัตราดอกเบี้ยต่ำ และค่าเงินแข็ง ทำให้คนกู้เงินมาลงทุนที่ไม่ก่อประโยชน์ เช่นกู้มาบริโภค, กู้มาเล่นหุ้น, กู้มาซื้อบ้าน ฯลฯ มากมาย)

ส่วน NPL ก็เป็นผลจากการปล่อยกู้แบบโหลยโท่ยของแบงค์ ร่วมกับฟองสบู่อสังหา (เหมือนกันทั้งบ้านเรา และอเมริกา)

แปลกที่เขาเห็นตัวอย่างของเรา สิบปีก่อน แต่ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะโดนบ้าง
เห็นไหมฮง
ถามถูกคนแล้ว

ผมว่าหมอด้าน่าจะไปทำวิทยานิพนธ์เศรษฐศาสตร์นะครับผมเสนอหัวข้อให้
หัวข้อ
"ฟองสบู่เศรษฐกิจแตกและการแก้ด้วยพุทธศาสน์"
หรือไม่ก็
"ฟองสบู่แตกและการแก้ด้วยเศรษฐกิจพอเพียง"

ผมถามหมอด้าหน่อยแล้วกันว่า
การแก้ปัญหาของโอบามาและรัฐบาลทั่วโลก
รวมทั้งรัฐบาลไทยเนี่ย
มันมาถูกทางหรือยัง

ส่วนตัวผมว่ามันขาดๆเกินๆยังไงชอบกล
อยากฟังผู้รู้วินิจฉัย
VIB007

โพสต์ที่ 3033

hongvalue เขียน:ผมขอฝอยคั่นรายการหน่อยนะครับ

เนื่องจากเนื้อหาหลังๆค่อนข้างลึก

ล่าสุดกำลังขอนัดพบ สุดยอดนักชกหมัดหนักที่ปราบมาทั่วราชอาณาจักร

จะไปปล่อยไก่ให้เขาฟังซัก 10 เล้า

เผื่อจะฉลาดขึ้นมาบ้าง
เจอใคร.....เขาทราย กาแลคซี่ เหรอ :B :B
hongvalue

โพสต์ที่ 3034

ขอเล่าประสบการณ์ในอดีตให้ฟังหน่อยว่าเจออะไรมาบ้าง

เมื่อกี้เวลาผมไปสัมนา ผมจะไปก่อนงานเริ่ม ครึ่งชั่วโมง

แล้วผมจะเตรียมคำถามไปถามนอกรอบ ก่อนงานจะเริ่ม

บางครั้งดูเหมือนวิทยากรจะเซ้งๆ เพราะว่าเขาอยากนั่งกินกาแฟ

บางคนก็ทำหน้าเอื่อมๆ ว่ามึงรอให้มันเริ่มก่อนแล้วค่อยถามไม่ได้เหรอว่ะ

เวลาไปอบรมผมจะนั้งข้างหน้า พอพักเบรก ผมก็จะรีบพุ่งเข้าไปยิงคำถาม

วิทยากร  บางคนเซ้งๆก็ตอบให้ผมแบบลวกๆ

เมื่อก่อนเคยไปโพสถามนักวิเคราห์อยู่ที่เว็บนึง

ถามมากๆ ก็โดนบอกว่า คุณถามซ้ำซากให้คุณลองไปเรียนเอง

เพื่อที่จะได้มีความรู้เป็นระบบมากขึ้น

มาคิดๆดูแล้วชีวิตผมก็โดน คนปฏิเสธ คนเอื่อม คนเบื่อ

มาเยอะมากจริงๆนะ

กว่าจะเก็บข้อมูลมาได้ขนาดนี้

ผมว่ามันก็เหมอืนกับเราจีบสาวนะ

คนที่ไม่เคยถูกสาวปฏิเสธก็อยุ่เป็นโสดเพราะว่ากลัวการถูกปฏิเสธ

คนที่หน้าแหกบ่อยๆ ก็มีสิทธิ์ได้แฟนหน้าตาน่ารัก
hongvalue

โพสต์ที่ 3035

VIB007 เขียน:
เจอใคร.....เขาทราย กาแลคซี่ เหรอ :B :B
ประมาณนั้นครับพี่

ผมเตรียมแนวคิดไปเยอะ ไปเล่าให้เขาฟัง

เตรียมโดน knockout ไว้แล้วด้วย :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 3036

hongvalue เขียน:ขอเล่าประสบการณ์ในอดีตให้ฟังหน่อยว่าเจออะไรมาบ้าง

ผมว่ามันก็เหมอืนกับเราจีบสาวนะ

คนที่ไม่เคยถูกสาวปฏิเสธก็อยุ่เป็นโสดเพราะว่ากลัวการถูกปฏิเสธ

คนที่หน้าแหกบ่อยๆ ก็มีสิทธิ์ได้แฟนหน้าตาน่ารัก
กำลังจะบอกว่าอย่างฮงนี่มีแฟนสวยละซิ......ฮา :lovl: :lovl:
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3037

สงสัย ต้องเปลี่ยนฉายา จาก ฮงถามแหลก เป็น...ฮงตื้อแหลก ละนะ

:lovl:
mprandy
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3038

VIB007 เขียน: เห็นไหมฮง
ถามถูกคนแล้ว

ผมว่าหมอด้าน่าจะไปทำวิทยานิพนธ์เศรษฐศาสตร์นะครับผมเสนอหัวข้อให้
หัวข้อ
"ฟองสบู่เศรษฐกิจแตกและการแก้ด้วยพุทธศาสน์"
หรือไม่ก็
"ฟองสบู่แตกและการแก้ด้วยเศรษฐกิจพอเพียง"

ผมถามหมอด้าหน่อยแล้วกันว่า
การแก้ปัญหาของโอบามาและรัฐบาลทั่วโลก
รวมทั้งรัฐบาลไทยเนี่ย
มันมาถูกทางหรือยัง

ส่วนตัวผมว่ามันขาดๆเกินๆยังไงชอบกล
อยากฟังผู้รู้วินิจฉัย
เฮียวิบูลย์ครับ ผมทำวิทยานิพนธ์ไม่ได้หรอกเพราะว่าผมไม่เคยเรียนเศรษฐศาสตร์ ความรู้ผมจริง ๆ แล้วห่างไกลจากพวกบรรดานักวิชาการ หรือนักเศรษฐศาสตร์ตัวจริงเยอะ

สำหรับเศรษฐศาสตร์ และอีกหลายสาขาวิชาที่เกี่ยวกับการเงิน ผมว่าเรื่องเหล่านี้ เอาเข้าจริง ๆ นักทฤษฎีมักใช้ประโยชน์ไม่ค่อยได้ มันต้องอาศัยประสบการณ์ และการดูแบบองค์รวมเป็นสำคัญ

การแก้ัปัญหานี่ผมก็ไม่บังอาจจะไปวิจารณ์เขานะครับว่า มันถูกทางหรือเปล่า เพราะอย่างที่บอกว่าผมไม่มีความรู้ความสามารถขนาดนั้น แต่ถ้าจะเอาความเห็นผมคนเดียว ผมว่ารัฐบาลโอบามา กำลังพยายามประคับประคองระยะสั้นเอาให้รอดก่อน (เหมือนสมัยวิกฤตบ้านเรา) แต่ที่ดีอย่างหนึ่งคือ เขาร่างแผนระยะกลาง และยาว ในการกระตุ้นเศรษฐกิจ เรื่องการสร้างโครงข่าย infrastructure ทางด้านธุรกิจและเศรษฐกิจ, กระตุ้นการจ้างงาน และเพื่อรองรับ recovery และ boom ครั้งถัดไป แม้ว่าตอนนี้มันจะดูแปลก ๆ แต่อย่างน้อยเขาก็มองไปข้างหน้า

บ้านเราดูเหมือนจะมุ่งแก้ปัญหาระยะสั้นอย่างเดียว เช่นนโยบายแจกเงิน, แจกเงิน แล้วก็แจกเงิน ไม่เห็นโครงการที่จะรองรับการเติบโตทางเศรษฐกิจ หรือปรับโครงสร้าง เพื่อเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันของภาคธุรกิจอะไรไว้เลย ทั้ง ๆ ที่เราควรจะทำได้ เนื่องจากไม่ได้เป็นคนที่โดนผลกระทบจัง ๆ แบบเขา

ผู้บริหารไทยน่าจะดูจีนเป็นตัวอย่าง ผมว่ามาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจเขาดูดีสุดแล้ว โหมเรื่อง infrastructure และวางมาตรการเป็นระยะยาวเป็นหลัก

เงินที่แจกมีต้นทุน รัฐกู้เขามา ลงท้ายก็ต้องใช้คืน เิงินที่รัฐเอาไปคืน ก็ไม่พ้นมาจากภาษีที่รีดประชาชนมานั่นแหละ ถ้าไม่ได้เอาไปเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่ม สรุปมันก็เหมือนแจกบัตรเงินสดให้คนไทยเอาไปกดเงินจาก ATM แล้วก็ต้องทะยอยใช้หนี้ (บวกดอกเบี้ย) คืนทีหลัง
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
poppo

โพสต์ที่ 3039

mprandy เขียน:เงินที่แจกมีต้นทุน รัฐกู้เขามา ลงท้ายก็ต้องใช้คืน เิงินที่รัฐเอาไปคืน ก็ไม่พ้นมาจากภาษีที่รีดประชาชนมานั่นแหละ ถ้าไม่ได้เอาไปเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่ม สรุปมันก็เหมือนแจกบัตรเงินสดให้คนไทยเอาไปกดเงินจาก ATM แล้วก็ต้องทะยอยใช้หนี้ (บวกดอกเบี้ย) คืนทีหลัง
เผลอๆเงินยังไม่ได้ใช้เลย โดนแกงค์ skimming โกงบัตรเครดิต บัตร atm ไปใช้หมด :lol:
จงทนอด และอดทน
VIB007

โพสต์ที่ 3040

mprandy เขียน:
บ้านเราดูเหมือนจะมุ่งแก้ปัญหาระยะสั้นอย่างเดียว เช่นนโยบายแจกเงิน, แจกเงิน แล้วก็แจกเงิน ไม่เห็นโครงการที่จะรองรับการเติบโตทางเศรษฐกิจ หรือปรับโครงสร้าง เพื่อเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขันของภาคธุรกิจอะไรไว้เลย ทั้ง ๆ ที่เราควรจะทำได้ เนื่องจากไม่ได้เป็นคนที่โดนผลกระทบจัง ๆ แบบเขา

ผู้บริหารไทยน่าจะดูจีนเป็นตัวอย่าง ผมว่ามาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจเขาดูดีสุดแล้ว โหมเรื่อง infrastructure และวางมาตรการเป็นระยะยาวเป็นหลัก

เงินที่แจกมีต้นทุน รัฐกู้เขามา ลงท้ายก็ต้องใช้คืน เิงินที่รัฐเอาไปคืน ก็ไม่พ้นมาจากภาษีที่รีดประชาชนมานั่นแหละ ถ้าไม่ได้เอาไปเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่ม สรุปมันก็เหมือนแจกบัตรเงินสดให้คนไทยเอาไปกดเงินจาก ATM แล้วก็ต้องทะยอยใช้หนี้ (บวกดอกเบี้ย) คืนทีหลัง
เห็นด้วย 100%
ไม่รู้ว่านักการเมืองไทยโง่หรือฉลาด

เห็นทักษิณแจกเงิน
ด่าเขาไว้ พอถึงเวลาตัวเองเอามั่ง แจกมากกว่า
มันจะทำให้อนาคตประเทศไทยยิ่งมืดมน
นี่ละนา นักการเมืองไทยไม่ว่าพรรคไหนก็เหมือนกัน
มองแต่ระยะสั้น ไม่สนใจระยะยาว
ประเทศไทยเลยพัฒนาประเทศเหมือนคนพิการง่อยเปลี้ยเสียขา
ไม่แข็งแรงกับเขาเสียที
คนไทยก็"จน"ต่อไปเหมือนเดิม

ขอเล่าให้ฟังว่า
เมื่อร้อยปีที่แล้ว ไทยเจริญกว่าญี่ปุ่น (เรามีรถไฟสมัยร.5 ก่อนญี่ปุ่นนะ)
เมื่อสี่สิบปีที่แล้ว คนไทยรายได้ต่อหัวมากกว่าสิงคโปร์
เมื่อสามสิบปีที่แล้ว ไทยนำหน้าเกาหลีใต้
เมื่อยี่สิบปีที่แล้ว ไทยสงสารคนจีนแผ่นดินใหญ่

แล้วดูตอนนี้ซิครับ
โลกเขาไปถึงไหนแล้ว
คนไทยยังกัดกันไม่เลิก
อีกหน่อยคงต้องไปดูงานรถไฟหัวกระสุนที่เวียดนาม
สาธุ....ประเทศไทย
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3041

:8) ตอนผมเด็กๆจำได้ว่า
     เกาหลีใต้ต้องมาอ้อนวอนไทยให้ช่วยจัดเอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่6แทนที
     เพราะหลีได้สิทธิจัดแต่จัดเองไม่ไหว
     ไทยเลยต้องจัดซ้อนสองครั้งทั้ง5และ6
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
hongvalue

โพสต์ที่ 3042

VIB007 เขียน: กำลังจะบอกว่าอย่างฮงนี่มีแฟนสวยละซิ......ฮา :lovl: :lovl:
แหม ผมอุตส่าห์เล่าว่าผมลำบากแค่ไหนในการเรียนรู้

ผมวิบูลย์สรุปหรือ ประโยคนี้ประโยคเดียวเลยเหรอ :lol:

007-s เขียน:สงสัย ต้องเปลี่ยนฉายา จาก ฮงถามแหลก เป็น...ฮงตื้อแหลก ละนะ

:lovl:
อิอิ ผมมีทัศนคติ ในการใช้ชีวิตว่า

เราต้องออกไปแสวงหาสิ่งที่เราต้องการครับ

เราอยุ่เฉยๆ ไม่มีทางได้สิ่งดีๆมาเลยครับ

ไม่มีคนเอามาป้อนเราหรอก

ผมเคยชินกับการใช้ชีวิตแบบ ตื้อแหลก ถามแหลก

แล้วล่ะครับ

อิอิ
hongvalue

โพสต์ที่ 3043

[quote="por_jai"]:8) ตอนผมเด็กๆจำได้ว่า
hongvalue

โพสต์ที่ 3044

ถามพี่วิบูลย์หน่อย

พี่บอกว่า แก๊สธรรมชาติ ลูกค้าต้องทำสัญญาซื้อก่อนเหรอครับ

แบบนี้เรื่องเป็นลูกหนี้การค้าก็ไม่มีเลยสิ

และธุรกิจน้ำมันนี้ขุดก่อนแล้วค่อยขายใช่ไหมครับไม่เหมือนก๊าซธรรมชาติ

2.ผมจำได้ว่ารู้สึกพี่เทพเมื่อหลายปีก่อนจะถูกเลื่อนแหล่งอาทิตย์ออกไป

และ output ออกมาได้ประมาณปีที่แล้วปะครับ รู้สึกว่าจะแหล่งใหญ่ทีเดียว

ในอนาคตรู้สึกว่าจะมีหลุม m9 ที่ใหญ่ใช่ปะพี่ ไม่แน่ใจว่าใหญ่สู้ อาทิตย์ได้ป่าว

พี่ว่าถ้าผมรอให้ใกล้ๆช่วงหลุม m9 จะมี output แล้วผมค่อยซื้อหุ้นจะเป็น

กลยุทธ์ที่ดีไหมครับ

เหมือนที่รอซื้อตอนแหล่งอาทิตย์ใกล้ๆ output ไง
hongvalue

โพสต์ที่ 3045

ฝอยต่อ

วันนี้อ่านหนังสือ  ก่อร่างสร้างธุรกิจ

ของ คุณ วิกรม กรมดิษฐ์

สนุกมาก  อ่านๆแล้วรู้สึกว่าคนทำธุรกิจนี้แม้งเครียดฉิบหายเลย

คุณวิกรมเล่าว่าทำบริษัท เทรดดิ้ง

ไปติดต่อกับลูกค้าต่างประเทศพามาดูโรงงาน

พาไปเลี้ยงข้าวสารพัด

พอลูกค้าดูโรงงานเสร็จ อยุ่ดีๆลูกค้าบอกว่า  ไม่ต้องการสั่งผ่านคนกลาง

ต้องการสั่งจากโรงงานโดยตรง

โห คนทำธุรกิจนี้เลวจริงๆ ไม่มีจรรยาบรรณสุดๆ อ่านแล้วก็รู้สึก

คนเรานี้แย่มาก

คุณวิกรมบอกว่าถ้ามีปืนอยู่จะยิงไอ้พอล ให้มันคว่ำไปเลย

ทำไปอีกซักพักก็เจอ โรงงานแป้งมัน เบี้ยวไม่ยอมส่งของให้

เพราะราคามันขึ้น ทั้งๆที่ทำสัญญากันแล้ว

พอไปติดต่ออีกเจ้าก็โดนโกงอีก น้ำหนัก 50 กิโล

มันใส่มาให้แค่ 44 กิโล

อืม ผมว่าลงทุนในหุ้นนี้ก็ดีตรงที่ไม่ค่อยเครียดเท่านะ

เจอไอ้พวกคนโกงหน้าด้านๆแล้วมันเสียอารมณ์จริงๆ

แต่หนังสือเล่มนี้สนุกดีให้แง่คิดเยอะมากๆ ใครอ่านแล้วมาคุยกันนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3046

เมื่อเดือนที่แล้ว รายการ stockfocus สัมภาษ ptt จำชื่อไม่ได้ว่าใคร

คนนั้นเขาบอกว่าเป้าหมายอย่างนึงคือ

pttep จะให้ผลิตได้ 1 ล้านบาเลล ต่อวัน ในปี 2020

หรืออีก 12 ปีข้างหน้า หรือเติบโตขึ้นประมาณ 400% กว่าๆ

อะไรประมาณนี้ ถ้าจำไม่ผิดนะ

ถามพี่วิบูลย์ดีกว่าว่าเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้าได้จริงอีกหน่อยเรียกเจ้าสัววิบูลย์ดีกว่า  :8)

2.พี่วิบูลย์ครับ มีคนเก็บสถิติราคาน้ำมัน dubai

เขาบอกว่าในเดือนมีนาคมมันจะเด้งบ่อยมากครับ

เป็นแบบนี้เกือบทุกปี ผมดูรูปนี้ตั้งแต่เดือนที่แล้ว

รูปภาพ

แต่ไม่ได้ซื้ออะไรไป  :cry:  ไม่เป็นไรเก็บข้อมูลไว้ก่อน

ปลายเดือนกุมภาปีหน้าเอาใหม่  พี่พอรู้ไหมครับว่าเป็นเพราะอะไร

3.มีใครอ่านหนังสือ hot commodity ของ jim roger บ้าง

ผมว่าจะอ่านหลายรอบแล้วยังไม่ได้ไปซื้อเลย

อ่านแล้วดีไหม

ป.ล.ขอถามเกี่ยวกับเรื่องน้ำมันเยอะหน่อยนะครับ เพราะผมว่าเรื่องนี้หาคน

มาตอบคำถามให้ยาก คงจะอยู่คุยกันเรื่องน้ำมันอีกนานเลยครับ

อิอิ
hongvalue

โพสต์ที่ 3047

พี่วิบูลย์ที่วันนั้นคุยกันเรื่อง spare capacity ผมไปนั่งอ่านจนเจอแล้วอะ

อ่านเป็นร้อยหน้ากว่าจะเจอ อันนี้รูปที่ 100 ของเอกสารพอดี

เอกสารบ้านี้ภาษาอังกฤษหมดด้วย กว่าจะอ่านจบ

เอามาฝาก ข้อมูลการผลิตของ opec

(ไม่ถึงขนาดเดือนล่าสุดนะ)

รูปภาพ
TPH

โพสต์ที่ 3048

เข้ามาฟัง  :man: มาร่วมด้วยช่วยกันปั่นกระทู้นี้  :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 3049

[quote="hongvalue"][quote="por_jai"]:8) ตอนผมเด็กๆจำได้ว่า
VIB007

โพสต์ที่ 3050

hongvalue เขียน:พี่วิบูลย์ที่วันนั้นคุยกันเรื่อง spare capacity ผมไปนั่งอ่านจนเจอแล้วอะ

อ่านเป็นร้อยหน้ากว่าจะเจอ อันนี้รูปที่ 100 ของเอกสารพอดี

เอกสารบ้านี้ภาษาอังกฤษหมดด้วย กว่าจะอ่านจบ

เอามาฝาก ข้อมูลการผลิตของ opec
แสดงว่าโอเปคมีกำลังการผลิตเหลือ 10%

แต่จะมีนอกโอเปคอีก เช่น รัสเซีย ฟินแลนด์ บราซิล แคนาดา ฯลฯ
VIB007

โพสต์ที่ 3051

hongvalue เขียน:ถามพี่วิบูลย์หน่อย

พี่บอกว่า แก๊สธรรมชาติ ลูกค้าต้องทำสัญญาซื้อก่อนเหรอครับ

แบบนี้เรื่องเป็นลูกหนี้การค้าก็ไม่มีเลยสิ

และธุรกิจน้ำมันนี้ขุดก่อนแล้วค่อยขายใช่ไหมครับไม่เหมือนก๊าซธรรมชาติ
ไม่ได้หมายความว่าไม่มีลูกหนี้การค้า
แต่หมายถึงก่อนขุดแก๊สขึ้นมา
ลูกค้าต้องทำสัญญาซื้อขายกันก่อน
เพราะแก๊สเก็บไว้ไม่ได้
ขุดขึ้นมาต้องขายทันที
ถ้าไม่มีคนซื้อก็ปิดหลุมไว้ก่อน ไม่เจาะขึ้นมา

แต่จะมีเทอมจ่ายเงินกี่วันนั้นก็แล้วแต่
คงไม่มีใครซื้อขายแก๊สกันเงินสดหรอก
ไม่งั้นนับเงินมือหงิก ขายกันปีละแสนล้านนา
hongvalue เขียน:2.ผมจำได้ว่ารู้สึกพี่เทพเมื่อหลายปีก่อนจะถูกเลื่อนแหล่งอาทิตย์ออกไป

และ output ออกมาได้ประมาณปีที่แล้วปะครับ รู้สึกว่าจะแหล่งใหญ่ทีเดียว

ในอนาคตรู้สึกว่าจะมีหลุม m9 ที่ใหญ่ใช่ปะพี่ ไม่แน่ใจว่าใหญ่สู้ อาทิตย์ได้ป่าว

พี่ว่าถ้าผมรอให้ใกล้ๆช่วงหลุม m9 จะมี output แล้วผมค่อยซื้อหุ้นจะเป็น

กลยุทธ์ที่ดีไหมครับ

เหมือนที่รอซื้อตอนแหล่งอาทิตย์ใกล้ๆ output ไง
m9 ถ้าจำไม่ผิดก็น้องๆอาทิตย์
คงต้องรออีกสี่ปี
จะไปซื้อใกล้ๆก็ไม่รู้เหมือนกันนะ
อาจจะโดน Sell on Fact อิ อิ

ที่พี่เทพราคาขึ้นตอนปีที่แล้ว
เพราะมี"ตัวช่วย"คือราคาน้ำมันที่ 140 เหรียญ
เป็นสาเหตุสำคัญตัวเดียวแท้ๆเลย
VIB007

โพสต์ที่ 3052

[quote="hongvalue"] เมื่อเดือนที่แล้ว รายการ stockfocus สัมภาษ ptt จำชื่อไม่ได้ว่าใคร

คนนั้นเขาบอกว่าเป้าหมายอย่างนึงคือ

pttep จะให้ผลิตได้ 1 ล้านบาเลล ต่อวัน ในปี 2020

หรืออีก 12 ปีข้างหน้า หรือเติบโตขึ้นประมาณ 400% กว่าๆ

อะไรประมาณนี้ ถ้าจำไม่ผิดนะ

ถามพี่วิบูลย์ดีกว่าว่าเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3053

ตอบน้องฮงเรื่อง หุ้นน้ำมันตอนเดือนมีค....
(ผมเดานะครับ)

เคยฟังรายการเกี่ยวกับเศรษฐกิจ เค้าบอกว่า ยอดการใช้น้ำมัน ของ USA ซึ่งเป็นประเทศที่ใช้น้ำมันมากที่สุดในโลก จะมียอดการใช้น้ำมันมากขึ้นในช่วงเดือน มีค. เมย.ครับ ส่วนจริงเท็จแค่ไหน ผมไม่แน่ใจนะครับ

1 อาทิตย์ก่อน เพื่อนที่ usa โทรมาบอกว่า คนแถวนั้นเริ่มรู้สึกว่า ราคาบ้านถูกลงมาก เริ่มมีคนซื้อบ้านมากขึ้นครับ
แต่ก็เป็นแค่ ความรู้สึกของคนอยู่แถวนั้นนะครับ

รบกวนศึกษาข้อมูลอีกครั้งนะครับ  :D  

Happy with your favorite doing na krub  :D

ps. รูปนี้เป็นรูปน้อง stop น่ะครับ
ผมเปลี่ยน icon ไม่ค่อยเป็น แล้วรายละเอียด icon ก็ปรับไม่เป็นอีก เหมือนเค้าจำกัดความกว้าง&สูง

...ก็เลยใช้รูปเดิมตลอดน่ะครับ

เป็นกำลังใจให้นักลงทุนทุกท่านในการศึกษาการลงทุนนะครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
VIB007

โพสต์ที่ 3054

noooon010 เขียน:

ps. รูปนี้เป็นรูปน้อง stop น่ะครับ
ผมเปลี่ยน icon ไม่ค่อยเป็น แล้วรายละเอียด icon ก็ปรับไม่เป็นอีก เหมือนเค้าจำกัดความกว้าง&สูง

...ก็เลยใช้รูปเดิมตลอดน่ะครับ
น้อง stop คือใครครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3055

[quote="noooon010"]ตอบน้องฮงเรื่อง หุ้นน้ำมันตอนเดือนมีค....
(ผมเดานะครับ)

เคยฟังรายการเกี่ยวกับเศรษฐกิจ เค้าบอกว่า ยอดการใช้น้ำมัน ของ USA ซึ่งเป็นประเทศที่ใช้น้ำมันมากที่สุดในโลก จะมียอดการใช้น้ำมันมากขึ้นในช่วงเดือน มีค. เมย.ครับ ส่วนจริงเท็จแค่ไหน ผมไม่แน่ใจนะครับ

[/color]
hongvalue

โพสต์ที่ 3056

ตอนนี้เริ่มกลับมาซื้อหุ้นบางส่วนล่ะ ดักเรื่อง bear market rally q2 (มั้ง)

วันนั้น dow ขึ้นแรงๆ หุ้นยังนิ่งให้ซื้ออีก ก็เลยเริ่ม shop ดีกว่า

เหลือกองหลังไว้ครึ่ง port เพราะสถานการณ์ยังไม่ clear

ใจนึงก็กลัวตกรถ ใจนึงก็กลัวแขนขาด

นี้เป็นสิ่งที่ลำบากใจที่สุดเลย อาการกล้าและกลัวพร้อมๆกัน

แหะแหะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3057

จะว่าไปตอนนี้ก็ยังไม่เห็นสัญญาณว่า earning ของตลาดจะฟื้นได้นะ

จริงๆแล้วพวกคนดู fundflow เขาจะถือว่า

earning กับ gdp เป็น lagging indicator

แต่เขาจะอาศัยสัญญาณจากการดู risk appetite เป็น leading มากกว่า
hongvalue

โพสต์ที่ 3058

ก่อนหน้านี้ซักอาทิตย์นึงสถานการณ์ไม่ค่อยดีเพราะ

usd index ทำ newhigh

รูปภาพ

สถิติในรอบ 2 ปีกับอีก 2 เดือนเศษก็คือ

ถ้า usd index ขึ้นหุ้นใน emergingmarket จะปรับตัวลง

สัมพันธ์ระดับ 70%

ถ้า usdindex ลงมาซักพักค่อยเพิ่ม port น่าจะเป็นการปลอดภัยต่อเงินต้น

มากขึ้น

อยากรู้ว่า usd index คืออะไร ให้ถามพี่สายลับ 007 ครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3059

VIB007 เขียน: อย่างไทยออยล์เป็นโรงกลั่นถือว่าทันสมัย
ผลิตน้ำมันเกรดสูง
แถมผลิตเบนซีน พาราไซลีนได้เองอีก

ส่วนบางจาก
ก่อนปรับปรุงใหม่
ผลิตได้แต่นำมันเตา ราคาถูก
ของที่เหลือก็เอาไปผลิตปิโตรเคมีไม่ได้

บางช่วงโรงกลั่นอื่นกำไรเอาๆ
แต่บางจากกลับขาดทุนก็มี

คงต้องไปศึกษารายละเอียดโรงกลั่นแต่ละโรงให้ดีๆ

ถ้าจำไม่ผิด
ผลิตภัณท์น้ำมันจากโรงกลั่นเรียงตามกำไรน้อยไปมากดังนี้
น้ำมันเตา
ยางมะตอย
แก๊สหุงต้ม
น้ำมันเบนซิน
น้ำมันดีเซล
น้ำมันเจ๊ท

พี่วิบูลย์

รูปภาพ

ดูจากรูป top มีส่วนของ jet เยอะกว่าตัวอื่น แต่ rrc มันมี naphtha

เยอะกว่าโรงอื่นเลย จริงๆแล้วนาฟทา มันเอาไปทำปิโตรใช่มะ

อย่างนี้โรงกลั่น rrc ก็ควรจะมี grm ต่ำกว่าที่อื่นสิ

ถูกปะ หรืออย่างไอ้ reuter(hsk) มันหนักไปทางน้ำมันเตาอะ

แบบนี้ grm ก็ต่ำดิ

ผมเคยได้ยินมาว่าน้ำมันที่ top ซื้อมาเป็นน้ำมันเกรดแพงกว่าทั่วไปนะ

เลยกลั่นออกมาได้ jet เยอะกว่าตัวอื่น

อันนี้มีความเห็นยังไงบ้างอะ
VIB007

โพสต์ที่ 3060

hongvalue เขียน:ตอนนี้เริ่มกลับมาซื้อหุ้นบางส่วนล่ะ ดักเรื่อง bear market rally q2 (มั้ง)

วันนั้น dow ขึ้นแรงๆ หุ้นยังนิ่งให้ซื้ออีก ก็เลยเริ่ม shop ดีกว่า

เหลือกองหลังไว้ครึ่ง port เพราะสถานการณ์ยังไม่ clear

ใจนึงก็กลัวตกรถ ใจนึงก็กลัวแขนขาด

นี้เป็นสิ่งที่ลำบากใจที่สุดเลย อาการกล้าและกลัวพร้อมๆกัน

แหะแหะ
ว่าแต่ว่าพี่ไม่มีอาการอย่างนี้เลย(หว่ะ)
ตลาดจะขึ้นก็ขึ้นไป จะลงก็ลงไป
ไม่คิดมาก ยังกินอิ่ม นอนหลับสบายเหมือนเดิม
(พูดเกทับ ฮา ฮา)