ทำไมทองขึ้นเวลาเศรษฐกิจตกต่ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
babybank119
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือผมงงว่าทำไม เวลาเศรษฐกิจตกต่ำเค้าบอกว่าคนจะมาขายทองมากขึ้น แต่คนมาขายทองมากขึ้น supply ก็เยอะ ทำไมราคาสูงขึ้นล่ะครับ ทำไมขัดกับเศรษฐศาสตร์ใช้หลัก demand-supply

ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ  :)
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อย่างนี้ถูกต้องแล้วคับ ไม่ผิดปกติ
babybank119

โพสต์ที่ 3

คือถ้าคนขายทองเยอะ ทองในตลาดมันจะมากในเมื่อทองในตลาดมันล้นราคาน่าจะลงนี่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Robotix

โพสต์ที่ 4

น่าจะเกิดจาก
1. อัตราแลกเปลี่ยน เงินบาท อ่อนลง ทำให้ราคาทองในประเทศเพิ่มขึ้น
2. นักลงทุนที่ยังไม่อยากลงทุนในตลาดหุ้นขณะนี้ ก็เอาเงินไปพักไว้ในตลาดทองคำก่อน

ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 5

ผมว่ามันมี demand มาก่อนนะ

เศรษฐกิจตกต่ำ ตลาดหุ้นร่วง ราคาน้ำมันก็ลง คนก็หันไปลงทุนสินทรัพย์ที่ดูมั่นคง - เงินเก็งกำไรก็โยกจากหุ้น-น้ำมัน ไปลงที่ทอง

พอ demand มากขึ้น ราคาก็สูง

คนทั่วไปก็เลยออกมาขายที่ราคาสูงนั่นละครับผมว่า

อัตราแลกเปลี่ยนก็น่าจะมีผล แต่ผมไม่รู้รายละเอียดลึกๆเหมือนกัน  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
i_sarut

โพสต์ที่ 6

ลองอ่านดูรายละเอียดเรื่องทองจากพี่ฮงครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 082#472082
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
train10

โพสต์ที่ 7

เนื่องจากเศรษฐกิจตกต่ำของสหรัส เกิดจากปัญหา subprime (ซัฟพราม) หรือ อสังหาริมทรัพย์ถอยค่า ทำให้เศรษฐกิจทั่วโลกตกต่ำจนกระส่งผลกระทบมาถึงประเทศต่างๆ รวมถึงประเทศไทยด้วย ดังนั่นพวกตลาดหุ้น กองทุนต่างๆ ของประเทศต่างๆ ที่ได้ไปลงทุนไว้ในตลาดต่างประเทศทำให้ส่งผลกระทบไปด้วย
ดังนั่น เมื่ออะไรๆก็ตกต่ำไปหมด คนเราจึงต้องหาหนทางดิ้นลน เมื่อการลงทุนในตลาดหุ้น ก็ไม่แน่นอนเพราะเศรษฐกิจไม่ดี ก็ส่งผลกระทบต่อกองทุนต่างๆรวม
ถึงความเชื่อมั่นของนักลงทุนด้วย จะฝากธนาคารก็ได้ดอกเบี้ยที่น้อยมากๆ เพราะว่าถ้าเศรษกิจไม่ดีคนก็จะไม่กล้านำเงินออกมาใช้กัน รัฐจึงต้องลดอัตราดอกเบี้ยลงเพราะต้องการที่ให้คนนั่นนำเงินออกมาใช้ เพื่อเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจ  เพราะถ้านำเงินปล่อยทิ้งไว้ในธนาคารต่อไปก็ไม่ได้ทำให้เกิดประโยชน์ หรืองอกเงยออกมาได้ ดังนั่นคนจึงต้องหาอะไรที่มีความมั่นคงในชีวิต
นั่นก็คือทอง เพราะทองนั่นเป็นสินทรัพย์ที่ไม่ด้อยค่าและเป็นสิ่งที่มีค่ามากที่สุดเป็นอันดับแรกๆ ก็ได้เลยทีเดียว ดังนั่นเมือคนซื้อทองกันเยอะๆ แน่นอนว่าราคาก็ย่อมสูงขึ้น แต่เมื่อถึงระดับนึง มันก็จะอ่อนค่าลงมาเอง เหมือนกันวัฎจักรเศรษฐกิจละครับ เมื่อมีคนมาขายทองเยอะๆแน่นอนครับว่ามันต้องมีราคาที่ลดลง แต่อย่าลืมมว่าเศรษฐกิจที่ตกต่ำคงไม่มีใครไปเล่นหุ้นหรือกองทุนมากเท่าไรหรอกครับ ส่วนมากก็จะเป็นกระแสไป เช่นตอนนี้ทองนั่นโดนเด่น มีข่าวสารเรื่องนี้ทุกวัน คนก็จะแห่มาเล่นครับ ยิ่งทั้งหุ้นและกองทุนนั่นตกต่ำด้วยคนยิ่งมาเล่นทองเข้าไปใหญ่ครับ ดังนั่นถ้าราคาขึ้นก็จะขึ้นมาก ถ้าราคาลงก็จะลงมากครับ ควรระมัดระวังให้ดั และต้องศึกษาข้อมูลอย่างจริงจังครับ
เชื่อตัวเองดีที่สุดครับ แต่ก็เอาความรู้ของคนอื่นมาวิเคราะห์ด้วยจะดีครับ แต่อย่าเชื่อทั้งหมดครับ
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

Asset Allocation ของ hedge Fund ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours

โพสต์ที่ 9

train10 เขียน: นั่นก็คือทอง เพราะทองนั่นเป็นสินทรัพย์ที่ไม่ด้อยค่าและเป็นสิ่งที่มีค่ามากที่สุดเป็นอันดับแรกๆ ก็ได้เลยทีเดียว
เห็นด้วยคับ ในภาวะที่อะไรก็ผันผวน ทองเป็นสินทรัพย์ที่มีค่าในตัวเอง
และซื้อขายได้ง่ายสุดคับ
โพสต์โพสต์