คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2911

เดี่ยวมาคุยกันเรื่องทองคำดีกว่า

ผมไปตัดภาพมาก่อน ข้อมูลทองที่หามา

มาดูเหตุและผลกันว่าทองน่าจะแพงจริงไหม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 2912

[quote="hongvalue"]
พี่ลูกอีสานผมส่งเทียบเชิญไปแล้ว
VIB007

โพสต์ที่ 2913

[quote="naris"]
นั่งก่อนนอนอยู่เกือบทุกวันครับพี่วิบูลย์ :D ถามว่าชงเครียดไหม

ชงว่าถ้าเครียดคงเป็นเพราะไอ้ที่เราศึกษาแล้วไม่แตก ไม่ใช่เพราะกลัวลูกเข้าไม่ได้

ส่วนเรื่องความหวัง ได้คุยกับลูกและแฟนตั้งแต่แรกแล้วว่า เข้าไม่ได้ไม่เสียใจ(เพราะพ่อมันก็เรียนอยู่โรงเรียนบ้านนอก ไม่เห็นเป็นไร 555)
VIB007

โพสต์ที่ 2914

ก้อนหิน เขียน:

หลังจาก อ่านพี่วิบูลย์ มาซักพัก ท่าทางพี่จะชอบหุ้น กำไรไม่ต้องหวือหวามาก แต่ขอกำไรนานๆ มากกว่าใช่มั้ยครับ
ไม่บอก อิ อิ
ใครจะบอกล่ะว่าแอบชอบสาวแบบไหน คนไหน....คริ คริ
ก้อนหิน เขียน:
แล้วก็ อันนี้อยากรู้ครับ คือ VI มันก็มีหลายแนวใช่มั้ยครับ
แนว buffet , graham , peter lynch , fisher
พี่ว่าแต่ละคนจะ response กับ วิกฤติ ยังไงครับ
ผมคิดว่าแต่ละคนไม่น่าจะมี response เหมือนกันนะครับ
เพราะว่าหุ้นแต่ละัตัวที่ถือ มันไม่น่าจะแข็งแกร่งเหมือนกันหมดหรือป่าวครับ
ผมนักอะไรสนุกๆ
เรามาลองดูกันดีกว่า
ถ้านักลงทุนระดับตำนานเล่านี้
เจอวิกฤติเหมือนตอนนี้
เขาเหล่านั้นจะทำอย่างไร

ท่านอื่นๆช่วยแจมด้วยนะครับ
น้องลูกอีสาน ศิษย์ปีเตอร์ ลินซ์แชร์ด้วยนะ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 2915

อ่านแล้วเครียดแทนพี่ ชง จริงจริง นี่ลูกสาวผมอายุ 4 ขวบนิดนิด ภรรยาผมแกติว 3 สถาบันและ ทั้งคุมอง สมาร์ทอิงลิช  และ ติวเตรียมเข้าเซนโยเซฟ ภรรยาอยากให้ได้เรียนโรงเรียนดีดี แต่ ผมเห็นเค้าเรียนแล้วสงสารจริงจริง ตอนเรา 5 ขวบ ยังวิ่งเล่นแถวบ้านอยู่เลย (จำได้ว่ายังไม่เข้าเรียนด้วยซ้ำ ) แต่ภรรยาบอกมันไม่เหมือนกัน เด๋วนี้ใครใครเค้าก็ติวเราไม่ติวจะสู้เค้าไม่ได้
สรุป ภรรยาชนะเหมือนเช่นเคยครับ  :lol:  :lol:
Small Details Make a Big Difference
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2916

VIB007 เขียน: ขอคารวะหนึ่งจอก :drink:
อย่างนี้มันไ่ม่ใช่หนึ่งจอกแล้วครับเฮียวิบูลย์ :lovl:
ถึงกะคว่ำขวด

ป.ล. เข้ามาแซวเฉย ๆ ตามอ่านมาตลอดครับ มันส์ดี
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
por_jai

โพสต์ที่ 2917

วิบูลย์ เขียน:หลังตลาดสามย่านมีร้านอร่อยขอบอก

ใช่ นครโภชนาหรือเปล่้า ผมไปอุดหนุนบ่อยนะ
ร้านเขาไม่ดังเท่าพวกอี่
แต่อาหารอร่อย
แล้วบริการดี๊ดี ตั้งแต่เถ้าแก่เนี้ยยันเด็กเสิร์ฟ
นริศ เขียน:ชงว่าถ้าเครียดคงเป็นเพราะไอ้ที่เราศึกษาแล้วไม่แตก ไม่ใช่เพราะกลัวลูกเข้าไม่ได้
สมัยผมเป็นอย่างนี้ครับนริศ
ลูกสาวคนโตผมทำท่าจะคะแนนไม่พอเรียนต่อม.4ที่โรงเรียนเดิมนี่แหละ
ผมเห็นแล้วไม่ได้การ
ก็เลยถามว่าพ่อติวให้เอาไหม
เขายอม
ก็เลยหาเวลานั่งติวกัน
ผมเลือกเฉพาะวิชาที่ผมถนัดครับ
ใครจะไปจำได้หมด
เขาก็ผ่านไปจนได้ หลังจากหมดน้ำตาไปนิดหน่อย
หมดรอบแรกผ่านไป3ปี
พอม.6ต้นๆปีเดินหน้าจ๋อยๆมาบอกผมว่าให้ติวเอนทร๊านซ์ให้หน่อยสิ
ผมก็นึกในใจว่าทำไมไม่ไปเรียนกวดวิชาหว่า
แต่ลูกมาขอแล้ว ก็ลองดู
ก็ใช้วิธีเดิม ติวเฉพาะ วิทย์ คณิต อังกฤษ
หมดน้ำตาไปอีกนิดหน่อย
แล้วก็เข้าไปเรียนดังที่ตั้งใจได้
ให้ผมไปติวไทย สังคมอะไรอย่างนี้ผมก็ตายเหมือนกัน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 2918

วิบูลย์ เขียน:แต่ IH ไม่ค่อยชอบเปิดตัว
ชื่อเสียงเรียงนามยังไม่เปิดเผยเลย
ไม่มีบทสัมภาษณ์ตามหน้าหนังสือพิมพ์ใดๆ
เรียกว่า Low Profile, High Profit
เท่าที่ผมทราบจากหมอประธาน
หมอบอกว่าพวกลูกหาบโทรไปกวนแกจนเสียความเป็นส่วนตัวมากมาย
อีกทั้งต้องรับภาระทางใจ
ในการที่ต้องตอบคำถามเกี่ยวกับอนาคต
โดยที่ไม่มีใครคะเนเรื่องนี้ได้ถูกต้องทุกครั้ง
แกก็เลยดวงตาเห็นธรรม
อยู่สงบๆไม่ให้ใครกวนจะมีประโยชน์กับชีิวิตกว่า
เรื่องนี้ถือเป็นการชวนIHออกมาเล่าเบื้องหน้าเบื้องหลังให้พวกเราฟังก็ได้ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
hongvalue

โพสต์ที่ 2919

mprandy เขียน: อย่างนี้มันไ่ม่ใช่หนึ่งจอกแล้วครับเฮียวิบูลย์ :lovl:

ป.ล. เข้ามาแซวเฉย ๆ ตามอ่านมาตลอดครับ มันส์ดี

ตามอ่านอย่างเดียวได้ไง หมอด้าเก่งจะตาย

คลายเคล็ดวิชาออกมาให้ฟังเลยดีกว่า

ทุกคนรออยู่

:lol:
VIB007

โพสต์ที่ 2920

hongvalue เขียน:
ตามอ่านอย่างเดียวได้ไง หมอด้าเก่งจะตาย

คลายเคล็ดวิชาออกมาให้ฟังเลยดีกว่า

ทุกคนรออยู่

:lol:
ถามหน่อยฮง.....ถาม
VIB007

โพสต์ที่ 2921

por_jai เขียน:

ใช่ นครโภชนาหรือเปล่้า ผมไปอุดหนุนบ่อยนะ
ร้านเขาไม่ดังเท่าพวกอี่
แต่อาหารอร่อย
แล้วบริการดี๊ดี ตั้งแต่เถ้าแก่เนี้ยยันเด็กเสิร์ฟ
ถูกต้องแล้วคร้าบ

แต่ไม่ได้ไปนานแล้ว
ต้องเพื่อนผม กินจนขนาดเซ็นไว้ก่อนได้

ร้านนี้ จานเด็ดต้องผัดดอกไม้จีนสด
ไม่เคยทานที่ไหนมาก่อนในประเทศไทย
อีกอย่างก็ต้องผัดเส้นหมี่ยอดผักกระเฉด
แต่จานนี้มีที่ร้านเจ๊ง้อเหมือนกัน
ผมชอบรสชาดที่นี่มากกว่า
หูฉลามไม่มีนะฮง เสียใจด้วย
hongvalue

โพสต์ที่ 2922

ถามหมอด้าเรื่องที่จีนประกาศแผนกระตุ้นเศรษฐกิจรอบสอง

รู้สึกจะอัดฉีดและกระตุ้นเยอะเหมือนกัน

ตัวเลขน่าจะเพิ่มอีกประมาณ 4 ล้านๆหยวน

รวมของเดิมเป็น 8 ล้านๆหยวน

(ถ้าตัวเลขผิดช่วยแก้ไขด้วย)

ผมว่านี้น่าจะเป็นเหตุผลที่ทำให้หุ้น asia outperform มากขึ้นหรือป่าวครับ

ถ้าแบบนี้ทฤษฏี decoupling  อาจจะได้ผลมากกว่าที่คิดหรือไม่

ถามความเห็นเรื่องจีนหน่อยครับ

หมอด้า
hongvalue

โพสต์ที่ 2923

[quote="por_jai"]:8) วันก่อนก็เจอIHที่opp day TICON
VIB007

โพสต์ที่ 2924

mprandy เขียน: อย่างนี้มันไ่ม่ใช่หนึ่งจอกแล้วครับเฮียวิบูลย์ :lovl:

ถามหมอด้าแล้วกัน
ลองเดาใจนักลงทุนเหล่านี้ซิครับ
ว่าเขาเหล่านั้นจะทำอย่างไรในวิกฤติตอนนี้

Ben Graham
Phil Fisher
Peter Lynch
และอื่นๆที่นึกออก
hongvalue

โพสต์ที่ 2925

VIB007 เขียน: ถามหมอด้าแล้วกัน
ลองเดาใจนักลงทุนเหล่านี้ซิครับ
ว่าเขาเหล่านั้นจะทำอย่างไรในวิกฤติตอนนี้

Ben Graham
Phil Fisher
Peter Lynch
ผมว่านะ ผมกับพี่วิบูลย์  

มาเล่นบทเป็นผู้ดำเนินรายการ

ไปเชิญคนมา หรือ ใครเข้ามาก็จับมาถามซะให้หมดดีกว่า

เอาอย่างนี้ดีกว่าเนอะ

มันกว่าให้คนอื่นมาถามพวกเราตั้งเยอะ

555555555555
VIB007

โพสต์ที่ 2926

[quote="hongvalue"]
ผมว่านะ ผมกับพี่วิบูลย์
mprandy

โพสต์ที่ 2927

VIB007 เขียน: ถามหมอด้าแล้วกัน

Ben Graham
Phil Fisher
Peter Lynch
คนอื่นติดไว้ก่อนครับ แต่สองคนนี้ผมรู้แน่ ๆ ว่าคงไม่ทำอะไร

ฺBen Graham กะ Phil Fisher เสียชีวิตไปแล้วครับ คงทำอะไรไม่ได้แน่ ๆ  :8)

ป.ล. อย่าซีเรียสนะครับ เดี๋ยวผมมาให้ความเห็นทีหลัง (ตอนนี้ประชุมอยู่)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
RONNAPUM
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2928

hongvalue เขียน:เดี่ยวมาคุยกันเรื่องทองคำดีกว่า

ผมไปตัดภาพมาก่อน ข้อมูลทองที่หามา

มาดูเหตุและผลกันว่าทองน่าจะแพงจริงไหม
ก่อนอบรมเรื่องทองวันที่ 14
มานั้งฟัง ฮง ให้ความรู้ก่อนดีกว่า ^_^
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
TPH

โพสต์ที่ 2929

อุตสาห์แอบอ่านหลบ ๆ ตามข้างเสาแล้ว ยังโดนตอกย้ำให้ต้องแสดงตน  :lol:  :lol: อย่างที่ถามไปนะครับผมเองก็เพิ่งเริ่มจะลงทุนเลยยังไม่ค่อยมีข้อมูลของแต่ละบริษัทซักเท่าไหร่ ยิ่ง SET & mai มีบริษัทตั้ง 450 up ผมเองติดตามอยู่ไม่เกิน 15 จะได้มั้ง แต่ที่ติดพอร์ทตอนนี้มีอยู่ 8 ตัว เอแต่ถามอะไรพี่ VIB007 ไปแล้วนะลืม  :lol:  :lol:  :lol:
1.  บ.ที่อยู่ในตลาดหุ้นตัวใดที่มี High switching cost สูงครับ
ถาม คิดว่าบริษัทไหนละครับ ลองหาดูก่อนแล้วมาคุยกัน
ตอบ ตัวนี้ของ SET ยังไม่มีข้อมูลว่าบริษัทไหน แต่ถ้าของ USA เนี่ยผมว่า Microsoft เนี่ยน่าจะเข้าข่าย ลองย้อนไปดูตอน Y2K ดูสิตอนนั้นต่างต้องซื้อ update software หรืออาจจะลองดูบริษทห้างร้านต่าง ๆ ที่มีคอมดูจะเห็นว่า OS เป็น Microsft
2. ระหว่างบริษัทที่มี High switching cost สูงกับ barrier to entryสูง อย่างไหนดีกว่ากัน
ถาม แล้วน้อง(ขอเรียกน้องนะ)คิดว่าอะไรดีกว่ากันหละ

จากคำตอบข้อหนึ่งผมชอบบริษัทที่มี High switching cost สูงครับ แต่จะให้ดีต้อง two in one สิเนี่ยละเยี่ยมเลย  :kq:
3. เราสามารถนำหลักการลงทุนของนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จจากฝั่งตะวันตกมาใช้กับตลาดบ้านเราได้หรือไม่
ถาม แล้วหลักการที่ว่าคืออะไร

ตอบ อย่างหลักการของ buffete, philip fisher, peter lynch, ben graham
4. Margin of safety ในนิยามของพี่คืออะไร ผมเห็นแต่ละคนมีนิยามที่ไม่เหมือนกัน
ตอนนี้กำลัง Discuss กับเจ้าฮงอยู่เรื่องนี้
มาแจมได้

ตอบ ส่วนตัวผมขอยอมรับว่าไม่สามารถคำนวณหามูลค่าหุ้น เลยใช้ MOS ตามอำเภอใจแบบพี่สุมาอี้เขียนไว้  :lol:  :lol:  :lol: โดยผมจะดู earning yield เทียบกับอัตราที่ได้รับกับพันธบัตร
5. เราจำเป็นต้องรู้วิธีการหามูลค่าโดย DCF หรือไม่ เพราะอะไร
ถาม แล้วรู้ไหมครับว่าดีซีเอฟมันคืออะไร

ตอบ ไอ้ DCF เนี่ยเป็นญาติอะไรกับตู้ SAFE หรือเปล่า  :lol:  :lol:  :lol: ล้อเล่นมันคือวิธีการหามูลค่าหุ้นหรือสินทรัพย์จากการคิดอัตราส่วนลดของกระแสเงินสดที่คาดว่าหุ้นหรือสินทรัพย์นั้นสามารถผลิตออกมาได้
mprandy

โพสต์ที่ 2930

VIB007 เขียน: ลองเดาใจนักลงทุนเหล่านี้ซิครับ

Ben Graham
Phil Fisher
Peter Lynch
ลองเดาใจเล่น ๆ ตามสไตล์ที่เรารู้ ๆ กันในตำรา

Ben Graham น่าจะขุดงบบริษัททั้งหลาย เลือกซื้อหุ้นบริษัทที่ราคาหุ้นลงต่ำกว่า BV เยอะ ๆ หนี้น้อย เงินสดท่วมบริษัท แล้วก็ถือ รอ ๆ ๆ ๆ จนกว่ามันจะขึ้น

Phil Fisher เลือกดูบริษัทที่มีธุรกิจที่แข็งแกร่ง ธุรกิจที่มีแนวโน้มเติบโตได้ดี

Peter Lynch จ้องมองบริษัทที่ตอนนี้เน่าหนอนสุดชีวิต แล้วคิดว่ามันน่าจะรอด เลือกซื้อเมื่อคิดว่ามันผ่านจุดเลวร้ายที่สุดไปแล้ว แล้วรอให้มันฟื้นเพื่อให้ได้ซักสามเด้งเป็นอย่างต่ำ ดูแล้วพวก Bank, Auto, GE และ AIG น่าจะเข้า list แกได้สบาย
mprandy

โพสต์ที่ 2931

[quote="TPH"]
2. ระหว่างบริษัทที่มี High switching cost สูงกับ barrier to entryสูง อย่างไหนดีกว่ากัน
ถาม แล้วน้อง(ขอเรียกน้องนะ)คิดว่าอะไรดีกว่ากันหละ

จากคำตอบข้อหนึ่งผมชอบบริษัทที่มี High switching cost สูงครับ แต่จะให้ดีต้อง two in one สิเนี่ยละเยี่ยมเลย
nortuss

โพสต์ที่ 2932

พีวิบูลย์ ครับ
คือถ้าผมกำลังจะเริ่มลงทุน ถ้าผมใช้วิธีหาบ.ที่มีกำไร เพิ่ม(ไม่ขาดทุน) จากงบการเงินของปีที่แล้ว ไล่มาทุกบ. แล้วใช้หลักเกณการล่อนหุ้นตามหนังสือตีแตก
ex -pe ไม่เกิน5เท่า
    -pb ไม่เกิน 1เท่า
    -roe 15% ขึ้นไป
    -ดูงบการเงินนิดหน่อย(พยายามศึกษาอยู่)
    -บวกกับการวิเคราะธุรกิจนิดหน่อย
พี่ว่าตามสถาณการอย่าง ทำตามพี่ผมว่าพอไหวมั๊ยครับ
ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุนคับ
Yod

โพสต์ที่ 2933

ขอถามนิดนึงครับ
ไหนๆ ก็คุยถึงปีเตอร์ ลินซ์แล้ว
พอทราบไหมครับว่า กองทุนแมคเจลเลนเขาปรับพอร์ตยังไงครับ
เห็นว่าปัญหา subprime นี่กระทบ Fannie mae เยอะใช่ไหมครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2934

RONNAPUM เขียน: ก่อนอบรมเรื่องทองวันที่ 14
มานั้งฟัง ฮง ให้ความรู้ก่อนดีกว่า ^_^
ไปฟังเสร็จแล้วปีประเด็นอะไรเพิ่มก็ช่วยมา update ให้ฟังที่นี้ด้วยนะครับ

รูปภาพ

หมอด้า กับ พี่วิบูลย์ และคนอื่นๆ มาแชร์เรื่องทองกันดีกว่าครับ

ผมเปิดประเด็นให้

จากรูปนี้คือ demand และ supply ของทอง

ปี 2008 นั้นเก็บข้อมูลได้เพียง 9 เดือน เลยมี estimate นะครับ

แต่เราจะยึดตัวเราที่เขาบอกมาก่อน เพราะมีข้อมูล 9 เดือน

ยังไงก็คงใกล้เคียงของจริง

ดูฝั่ง demand ก่อน เพิ่มขึ้นมาเยอะๆในส่วนของ

retail investment  โดยเฉพาะปีที่แล้วเพิ่มขึ้นเยอะมาก

จาก 410 ไปเป็น 769

แต่ฝั่ง supply  การขุดทองจากเหมืองลดน้อยลง

และการขายจากธนาคารกลางก็น้อยลง

เพิ่มขึ้นแต่ในส่วนของ scrap

ผมว่า theme เรื่อง safeheaven ก็คงจริงนะ ถ้าดูจาก demand

ตอนนี้คนเห็นทองเป็นที่หลบภัยอะไรซักอย่างหรือป่าว

ถ้าเศรษฐกิจกลับมาฟื้นตัวได้ทองราคานี้อาจจะล่วง กราวๆ เลยก็ได้

ผั่ง supply เท่าที่ผมรู้ แอฟริกาใต้  ผลิตได้น้อยลงเยอะเลยนะ

รู้สึกว่าต้นทุนสุงขึ้นหรือไรเนี้ยแหละ
hongvalue

โพสต์ที่ 2935

เอาข้อมูลทองมาโพสต่อ

อ่าน research ทองแล้วมันดีนะ

รู้เลยว่าสิ่งที่คนเชื่อกับคนที่เป็นจริงไม่ได้เหมือนกันหรอก

รูปภาพ

เรื่องนี้เคยคุยกับบางท่านไปแล้ว  ก็คือ ว่ามีบางคนบอกว่า

กราฟบนทางด้านขวา  มีคนชอบบอกว่า  จีน ถือทองเป็น % ของ

reserve น้อยเกินไป ถ้าไม่มั่นใจเงินดอลล่า ทำไมไม่เพิ่มน้ำหนัก

แต่ ที่เคยคุยก็คือ supply ของทองมีไม่พอที่จะให้จีน

มาถือเพิ่ม ฉะนั้น ในทางปฏิบัติคงเป็นไปไม่ได้

หมอด้ามาช่วยเสริมหน่อยนะ

หรือ ใครมีความเห็นแบบอื่นๆก็ยินดีนะครับ

กราฟล่าง เก็บข้อมูลมาจาก world gold council

แสดงความสัมพันธ์ของทองกับอย่างอื่นในรอบ 5 ปี

จะเห็นว่าจริงๆแล้วทองไม่ได้สัมพันธ์กับ น้ำมัน หรือ ผกผันกับ dowjone

อย่างที่คิดเลย จะเห็นว่า correalation น้อยมาก

บางทีมันสัมพันธ์กับเดือนสองเดือน  คนก็เอามาบอกว่า

มันสัมพันธ์กัน ผมเลยเอาข้อมูลที่เป็นสากลมาสรุปให้ฟังแทนดีกว่า

เอาล่ะผมเปิดประเด็นเรื่องทองจบแล้ว

พ่อแม่พี่น้อง  เชิญมาแสดงความเห็นกันได้แล้ว
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2936

กระทู้ เลขสวยจริงๆ 99 แล้วครับ
ก่อหน้านี้ เกือบ 2 เดือนผมว่า จะเริ่มอ่านหน้าจาก 1 ไปเรื่อยๆ
เพราะ น้อง นพ (noppakun) จาก viknowhow บอกว่า พี่...เราเริ่ม
อ่านตะแกรงร่อนหุ้นรู้เรื่องแล้ว
ก่อนหน้านี้ ไม่รู้เค้าคุยอะไร  :lol:

ไปๆมาๆ
สำหรับตัวผมเอง ผมพบว่า การจำกัดเวลาในการใช้ net
และให้เวลากับการอ่านหนังส้อต่างๆ ทั้งหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน หนังสือทั่วไป
และไม่ลืมที่จะอ่านตำราแพทย์

มันทำให้ผมรู้สึกดีกว่าเดิม

แต่ก่อนเวลาอ่านสิ่งต่างๆ บน net เสร็จแล้ว
บางทีเหมือนมันมีแรงดึงดูด
(หรือตัวขี้เกียจในตัวผม :oops: )

ทำให้เราไม่ได้ทำอะไรอย่างอื่นเลย

ผมว่าที่คุณ IH แนะนำในกระทู้นี้มันยอดมากๆครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=24502

2 วันก่อน อ่านหนังสือ letter to shareholder ที่รวบรวมสิ่งต่างๆที่ Mr.Buffett เขียนไว้ในการประชุมผู้ถือหุ้น

อ่านบท Mr.Market แล้วรู้สึกว่า ได้ใจเราไปเต็มๆครับ

จริงๆแล้ว Buffett ไม่ได้บอกให้ถือยาว(ถ้าอ่านดีๆ)
ถ้ามีตัวอื่นที่ดีกว่า
หรือตัวที่เราถือ พื้นฐานมันเปลี่ยนไป เหตุผลในการซื้อหุ้นตัวนั้นมันหมดไป

บางครั้งเค้าขายที่ fair value / under value
...คล้ายๆที่พี่ลูปอีสานแนะนำ ในกระทู้ปรับ port มั้งครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
mprandy

โพสต์ที่ 2937

คราวนี้น้องฮงเล่นของแพงแฮะ  :8)

ออกตัวไว้ก่อนว่า ความเห็นเกี่ยวกับทองคำต่อไปนี้ เป็นความเห็นของผมเอง ผมมีความรู้เรื่องการลงทุนในทองคำน้อยมาก ดังนั้นผู้อ่านควรใช้วิจารณญาณ

ทองคำมันมีความพิเศษกว่าสินค้าโภคภัณฑ์อื่น ๆ อยู่ตรงที่ ส่วนใหญ่ของทองคำไม่ใช่สินค้าที่ใช้แล้วหมดไป (คือคนซื้อแล้วไม่ได้เอาไปใช้ แต่เอาไว้เก็บ) ดังนั้นหลักการ supply-demand จึงใช้ไม่ได้กับทองคำแบบสินค้าโภคภัณฑ์ ถ้าสังเกตดูด้าน demand แม้ว่า 2 ใน 3 จะมาจาก jewelry consumption แต่คนซื้อสามารถเปลี่ยนเป็นคนขายได้เมื่อราคามันสูงพอ ผมว่าเหตุผลหนึ่งที่ jewelry consumption ในปี 2008 ลดลงน่าจะมาจากราคาทองคำที่สูงขึ้น (ซื้อน้อยลง แถมคนมีเก็บไว้ยังเอาออกมาขายด้วย)

ถ้ามองภาพได้ถูกต้องจริง ๆ ต้องมีข้อมูล household gold holdings มาประกอบด้วย (ผมไม่รู้จะหาที่ไหนเหมือนกัน)

สำหรับจีนอันนี้น้องฮงว่าไปแล้ว การที่จีนจะเปลี่ยนประเภทของ reserve เป็นเรื่องยากเกินคาดเดาเพราะเขาเก็บเป็นความลับ แถมปริมาณ reserve ที่มีมหาศาลขนาดนั้น การเปลี่ยนเป็นทองคำคงทำได้เพียงส่วนน้อย และถ้าจะทำจริงก็คงต้องค่อยเป็นค่อยไปเพื่อไม่ให้เกิด pressure ต่อราคาทองคำในตลาดมากนัก

ลงท้าย ถึงเพิ่ม reserve เป็นทองคำ แต่ถ้าดู overall reserve port แล้วการเพิ่มไม่สามารถทำให้มูลค่า reserve เปลี่ยนแปลงได้อย่างมีนัยสำคัญ

ความเห็นผม ผมคิดว่าจีนยังคงถือ "เงินตราต่างประเ้ทศ" เป็น reserve หลักต่อไปอยู่ดี เพราะปรับเปลี่ยนง่าย และสามารถ stabilize ค่าเงินตัวเองได้ด้วย ส่วนเกินคงตั้งเป็น Sovereign Wealth Fund ลงทุนระยะยาวไปเลยดีกว่า

สำหรับราคาืทองคำที่ผันผวนและพุ่งสูงขึ้นเมื่อเร็ว ๆ นี้ (ก่อนจะย่อลงมา) น่าจะเป็นอย่างที่น้องฮงบอก คือมีส่วนสำคัญมาจากความไม่มั่นใจของนักลงทุนมากกว่าอย่างอื่น

การติดตามความ "ไม่มั่นใจ" ของตลาดและนักลงทุน โดยเฉพาะนักลงทุนในประเทศสหรัฐอเมริกา สามารถดูคร่าว ๆ ได้ผ่านดัชนี 3 อย่าง (Three indicators of uncertainty) ได้แก่ TED spread, VIX และ ราคาทองคำ

TED spread บ่งบอกถึง "สภาพคล่อง" ของระบบการเงิน ถ้าเมื่อไหร่ TED spread ถ่างกว้างมาก (เหมือนเมื่อเดือนตุลาคมตอน Lehman ล้ม) แสดงว่าสภาพคล่องมันเหือดแห้งไปหมด (ไม่มั่นใจในตลาดเงิน)

VIX บ่งบอกถึงความผันผวนของตลาดหุ้นสหรัฐ เพราะ VIX เป็นดัชนีวัด volatility ของ S&P ยิ่ง VIX สูงมาก แสดงว่านักลงทุนคาดว่าดัชนี S&P จะผันผวนมาก ซึ่งเป็นลักษณะเฉพาะของ bear market (ไม่มั่นใจในตลาดทุน)

ราคาทอง บ่งบอกถึงทางเลือกของนักลงทุน, ค่าเงินดอลลาร์ และแนวโน้มเงินเฟ้อของโลก ถ้าเงินเฟ้อสูงขึ้น, ค่าเงินดอลลาร์อ่อนลง หรือนักลงทุนไม่แน่ใจในการลงทุนในสินทรัพย์ประเภทอื่น ทองยังเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยที่สุดอย่างหนึ่ง จึงมี demand ในทองมากขึ้น และผลักดันราคาทองให้สูงขึ้น (ไม่มั่นใจในการลงทุนอื่น)
noooon010

โพสต์ที่ 2938

อ้าว พิมพ์ผิดซะงั้น... :?

พี่ลูกอีสานครับ ... ขอโทษจริงๆครับ

...มีใครเป็นแบบผมไหมครับ เวลาเราวิ่ง
บางที เราวิ่งแซงเค้า
บางทีก็มีคนวิ่งแซงเรา
บางทีเค้าวิ่งเร็วมากๆ
บางทีเราจะแซงคืน

ในที่สุดเราก็เหนื่อยกว่าเดิม หรือ เกิดการบาดเจ็บ

ผมว่า ผมใช้หลักการลงทุนมาใช้ในชีวิตประจำวันได้นะครับ
:idea:

บางทีที่ buffett บอกให้ถือยาว
ในความคิดของผม
เค้าคงมี ราคาในใจ / มูลค่าในใจแล้ว ... (หรือเปล่า :lol: )

แต่เนื่องจาก ราคาหุ้น มัน swing ขึ้น-ลง
บางครั้งมีอะไรที่ทำให้ อารมณ์ มันเข้ามามีส่วนบดบังการตัดสินใจเรา

เค้าเลยพยายามขจัดตัวกวนทิ้งซะ

ไม่ใช่ว่า เพราะมันไม่ดี ไม่น่าติดตาม

แต่บางครั้ง (สำหรับบางคน)
การติดตาม เกาะติดตลาดเกินไป
กลับส่งผลร้ายกับตัวเค้า

ในที่สุดแล้ว
วิธีที่ดีที่สุดของแต่ละท่าน คงไม่เหมือนกัน

ผมชอบบทความของพี่โจ๊กครับ
http://api.settrade.com/blog/1001ii/2009/03/04/491

ผมว่า ความเชื่อของแต่ละคน นั้นสำคัญนะครับ

แต่ก่อน ผมเคยเปลี่ยนความคิดการลงทุน สับสน และงง ไปตามเกมส์ของตลาด

ไม่ได้ cut loss /ล้าง port
จนมีวันนึง ไป เซ็งกับตลาดมากไป

ถ้าแบ่ง port เป็น 2 อัน

อันนึง ล้าง port ไป
อีกอัน ซื้อหุ้นเพิ่ม เพราะว่าเรา "มีความเชื่อว่า" กิจการยังอยู่ได้

สำหรับผม
ความคิดอันหลัง ทำให้ผมได้กำไร ...และได้ความสบายใจ
....แล้วผมก็ทราบว่า อะไร มันเหมาะกับผม

...จากการที่อ่าน& ศึกษาไปเรื่อยๆ
ผมชอบที่เรามาคุย มาถกกัน
บางทีคุยเรื่องเบาสมองบ้าง
มันทำให้เราพัฒนาทั้งความคิด และมิตรภาพครับ

ปล.1 ผมชอบ clip อันนี้ของน้อง ปรี threedot นะครับ
ฮาได้ใจมากๆ

http://www.youtube.com/watch?v=YE6VucDV ... r_embedded

(ถ้าสังเกตดู จะมี clip ตอนก่อนหน้านี้ และตอนต่อๆไปอยู่ด้านข้างด้วยนะครับ)

ปล.2 มีใครฟัง คุยเล่นเป็นข่าวไหมครับ
ผมว่า เค้าทำให้เราเปิดมุมมอง ข่าวในรอบสัปดาห์ได้ดีมากๆนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=YE6VucDV ... r_embedded
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 2939

:)

เกี่ยวกับเรื่องทอง

ผมไม่แน่ใจว่า ประเทศอื่นๆเค้าเป็นแบบบ้านเราไหมครับ

http://www.ranthong.com/webboard/gp.php?page=1

ราคาทองบางครั้ง เค้าไม่อิงตามลาดโลก
ซึ่งราคามักบิดเบือนเมื่อ ราคาทอง สูง มากๆ(คนแห่มาขายทอง) หรือต่ำมากๆ
(คนแห่มาซื้อทอง) ...จน เกิดการปิดร้าน ซะงั้น... เปิด 8 โมง ปิด 9 โมง แล้วเปิดอีกที 11 โมง ให้คิวเป็นกระดาษ รอนาน 4 ชม.
(ขนาดร้านดังมากๆเป็นที่เยาวราชนะครับ)

ส่วน  gold future ... สำหรับผมแล้ว
ผมรู้สึกว่า มันมีความเสี่ยงค่อนข้างมากนะครับ

เอย่างไรในวันเสาร์หน้า ถ้าเรียนเรื่องทองแล้วได้ความว่าอย่างไร
คงได้มาแชร์กันอีกทีนะครับ  :D

ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 2940

[quote="hongvalue"]พี่ลูกอีสานผมส่งเทียบเชิญไปแล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว