งง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

งง

โพสต์ที่ 1

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin/result59c.php

เขาตั้งวงทำอะไรกัน

24  กพ   52   วันนี้ก็ซิลลิ่ง
ใครรู้บอกหน่อย  สงสัย
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 2

ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 3

ค้นไป  หามา  ก็เริ่มเข้าใจ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 65.html#14
tum_H
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

งง

โพสต์ที่ 4

เฮียหมายถึง SST เปล่าครับ
วันนี้นั่งฟังรายการ เห็นบอกว่า จะมีคนมาเทคโอเวอร์

เลยลิ่ง เลย

:shock:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
...

งง

โพสต์ที่ 5

ชอบจริงๆ คาถากันคนถามหุ้นเด็ดเนี่ย  :lol:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
tom

งง

โพสต์ที่ 6

วันนี้ก็  ฟลอลิ่ง เลยครับ
fantasia

งง

โพสต์ที่ 7

จาก posttoday ครับ http://www.posttoday.com/stockmarket.php?id=34861

นายชลัช ชินธรรมมิตร์ ผู้ถือหุ้น SST กล่าวว่า ราคาหุ้นที่เคลื่อนไหวหวือหวาและมูลค่าซื้อขายหนาแน่น เชื่อว่ามีกลุ่มคนเข้ามาโยกซื้อขาย ส่วนผู้ถือหุ้นในกลุ่มชินธรรมมิตร์และสุขะนินทร์ ไม่มีการขายหุ้นแน่นอน แต่ถ้าขึ้นไปซิลลิงอีก 2-3 วัน จะตัดสินใจขาย

ผมเตือนพี่น้อง พวกเราเป็นคนทำงาน สิ่งแรกคือ ไม่อยากให้เข้าใจผิดว่า ครอบครัวผมทำหุ้น แต่ก็ห้ามไม่ได้เพราะหุ้นอยู่ในตลาด

นายศุภสิทธิ์ สุขะนินทร์ ประธานกรรมการบริหาร และผู้ถือหุ้นใหญ่ SST กล่าวว่า ไม่ได้ขายหุ้นออกมา ซึ่งพื้นฐาน SST ไม่มีอะไรเปลี่ยน และรู้สึกไม่สบายใจ สงสารรายย่อยที่เชื่อข่าวเข้าไปเก็งกำไร ซึ่งความจริงตอนนี้ไม่มีคนมาซื้อ แต่วอลุม ซื้อขายจำนวนมาก กลัวจะถูก เทกโอเวอร์เหมือนกัน เนื่องจากถือเพียง 20% เท่านั้น

นานมากแล้วที่ผู้ประกอบการอสังหาของสิงคโปร์เข้ามาคุย แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วและถ้านักลงทุนคิดว่าหุ้น SST ดี ต้องคำนวณเงินปันผล เหมาะกับราคาหรือไม่ อยากให้รายย่อยระวังตัว ผมสงสารราย ย่อยที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่
ขำดีครับ ไม่ได้ทำหุ้นแล้วออก SST-W1 มาทำไมครับ
ถ้าสงสารกันจริง ๆ อย่าออก Warrant มาตั้งแต่แรกจะดีกว่า

ตัวนี้ทำเสียชื่อหุ้นปั่นจริง ๆ  เล่นโหดขนาดนี้ อีกหน่อยไม่มีลูกค้ามาเล่นไม่รู้ด้วยนะ
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 8

tum_H เขียน:เฮียหมายถึง SST เปล่าครับ
วันนี้นั่งฟังรายการ เห็นบอกว่า จะมีคนมาเทคโอเวอร์

เลยลิ่ง เลย

:shock:
ฟลอที่สองแล้ว

ถ้าเห็นฟลอที่สาม  ว่าจะกึ๊บ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   :drink:  :drink:  :drink:  :drink:  :drink:
น้ำครึ่งแก้ว

งง

โพสต์ที่ 9

อีกฟลอหนึ่ง ก็ประมาณ 4.4 บาท

งั้นผมร่วมด้วยคนนะครับ เฮีย...................  :lol:  :lol:  :lol:

เมื่อกี้ไปดู warrant ของ sst มันแปลงตั้ง 8 บาทเลยนะเนี้ย หูยย

เดี๋ยวดูพรุ่งนี้อีกวัน  แต่ผมว่าไม่ฟลอแล้วหละครับ คนขายไปเยอะรอเอาคืนเพียบเลยครับ   อย่างน้อยผมว่า เฮีย คค  รอที่ประมาณ 5 down แน่นอน

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
tum_H

งง

โพสต์ที่ 10

[quote="ปรัชญา"]

ฟลอที่สองแล้ว

ถ้าเห็นฟลอที่สาม
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ศิษย์เซียน007

งง

โพสต์ที่ 11

ผมดูจากการเคลื่อนไหวของหุ้นทั้งราคาและเวลาแล้ว นี่คือเป็นฝีมือระดับพระกาฬเลยต้องรอชมต่อไปว่าจะเหยียบหิมะไร้ร่องรอยหรือไม่ครับ(อาจจะมีเจตนาในการสอนภาคปฏิบัติให้กับใครบางคนก็เป็นไปได้) หุ้นตัวนี้แสดงลักษณะของไฟอย่างชัดเจนโปรดระวังโดนไฟลวกหน่อยก็ดีครับถ้าคิดจะเก็งกำไร  :8)
Reminiscence of 3 Dogs

งง

โพสต์ที่ 12

ว่าแต่หุ้นตัวนี้กำไรปีล่าสุด เท่าที่เคยอ่านดู
ได้มากขึ้นเพราะมีคนมา stockของตุนสินค้าช่วง commodityขึ้นราคาเยอะๆ
ทำให้กำไรโตเป็นพิเศษ  หลังจากนี้ commodity ซบเซาแล้ว อาจจะต้องใช้
กำไรปีก่อนๆหน้าเช่น 05-06 เป็นฐานการประเมินราคาที่เหมาะสมนะครับ

สรุปรออีก 2ฟลอร์ครึ่ง  :twisted:
bid please!!
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 13

[quote="tum_H"][quote="ปรัชญา"]

ถ้าเห็นฟลอที่สาม
beammy

งง

โพสต์ที่ 14

3 floor

ฮาๆๆๆๆๆ  :8)

งง

โพสต์ที่ 15

5555
จริงด้วยครับ เฮียปรัชญา
สงสัยคนที่จะมาซื้อคืน นั่งประชุม ksl อยู่ข้างหน้าผมนี่แหละครับ
คิกๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 16

น้ำครึ่งแก้ว เขียน:5555
จริงด้วยครับ เฮียปรัชญา
สงสัยคนที่จะมาซื้อคืน นั่งประชุม ksl อยู่ข้างหน้าผมนี่แหละครับ
คิกๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ
HA

ตั้ง4.44ไว้  1หมื่น  ยังไม่ถึงคิวเลย  ไม่ได้ก็ไม่เอาหรอก  ว่ามะ๊
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 17

รูปภาพ

ขอบพระคุณ  ภาพกราฟเอื้อเฟิ้อ  โดย...คุณadrenaline

งง

โพสต์ที่ 18

ตั้งใจจะรับกลับครึ่งหนึ่งก่อนครับ  เผื่อมีpanicจะไ้ด้รับกลับที่เหลือครับเฮีย

โกดังสู้ๆ.............   คิดถึงเฮีย คลายเครียดมากครับ

ขอบคุณครับ
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 19

ทุบแม่  ซื้อลูก
อย่ามาลากแม่  ขายลูก   ละกัน :x
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 20

ฝันเป็นจริง

งง

โพสต์ที่ 21

ขออนุญาติแซวคุณพี่ปรัชญาหน่อยครับ :ep:

ไหนๆก็เลือกจะเก็งกำไรวันนี้แล้วถ้าผมเป็นคุณพี่จะตั้งรอรับราคาฟลอร์ไปเลยครับลงมาอีกแค่2ตังค์เอง อิอิ  

ไม่ทราบว่าคุณพี่มีจุดตัดขาดสำหรับหุ้นแนวนี้ไหมหรือรอเด้งอย่างเดียวค่อยขายครับ  :roll:
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 22

[quote="ศิษย์เซียน007"]ขออนุญาติแซวคุณพี่ปรัชญาหน่อยครับ :ep:

ไหนๆก็เลือกจะเก็งกำไรวันนี้แล้วถ้าผมเป็นคุณพี่จะตั้งรอรับราคาฟลอร์ไปเลยครับลงมาอีกแค่2ตังค์เอง อิอิ

งง

โพสต์ที่ 23

เห็นเฮียว่าลงแค่หมื่นหุ้นเองผมก็เลยคืดว่าจะเก็งกำไรเพื่อรับฝีมือ แต่จะเอาเงินปันผล เฮียจะถือรับเงินปันผลเอจะได้ซักเท่าไรขอคำนวณก่อนนะครับ :lol:

หวังว่าธุรกิจคงจะไม่ต้องถึงขั้นคำนวณราคาที่ดินกันเลย เสียวครับ  :8)
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

งง

โพสต์ที่ 24

[quote="ปรัชญา"]ส่วนW
Reminiscence of 3 Dogs

งง

โพสต์ที่ 25

อีก 1 ฟลอร์ครึ่ง  :8)
bid please!!
beammy

งง

โพสต์ที่ 26

historical P/E อยู่ที่เท่าไหร่ครับ ต่ำสุด  :8)
ปรัชญา

งง

โพสต์ที่ 27

as of 27/02/2009  

P/E 12.48
P/BV 1.01
Dvd. Yield(%) 5.20
Last Price (Baht) 4.42
Market Cap.(Mil.B.) 534.82

ราคายังลงได้อีกน่าครับ
tum_H

งง

โพสต์ที่ 28

สั่งวางเงินก่อนซื้อSST  
วันศุกร์ที่ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2552

โพสต์ทูเดย์ โบรกเกอร์ไม่รอตลาด สั่งคุมแม่-ลูกหุ้น SST มองโอกาสร่วงฟลอร์ได้อีก ลือรายใหญ่ขายไม่ยั้ง กำไรทุกราคา ด้านหุ้นฟลอร์เป็นวันที่ 2

นายชนะชัย จุลจิราภรณ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัทหลักทรัพย์ โกลเบล็ก เปิดเผยว่า บริษัทได้ป้องกันความเสี่ยงหุ้นเก็งกำไรหรือหุ้นที่มีความผันผวนทุกตัว โดยเฉพาะช่วงนี้หุ้นบริษัท ทรัพย์ศรีไทย คลังสินค้า (SST) ราคาสวิงระหว่างซื้อขาย จึงได้สั่งให้เจ้าหน้าที่การตลาด (มาร์เก็ตติง) กำชับลูกค้าให้ใช้ความระมัดระวังและทุกคำสั่งซื้อขาย (ออร์เดอร์) ต้องมีคำสั่งของลูกค้าด้วย
นอกจากนี้ หากเห็นว่าหุ้นที่มีความเสี่ยงทุกตัว บริษัทจะสั่งลดวงเงินการซื้อขาย ซึ่งเป็นการช่วยลดความเสี่ยงลูกค้าด้วย

ไม่เฉพาะหุ้น SST หุ้นทุกตัวที่ราคาวิ่งผิดปกติ หรือสวิงระหว่างเทรด โกลเบล็กจะเตือนลูกค้าว่ามีความเสี่ยงที่จะถูกตลาดขอข้อมูล และลดวงเงินทันที โดยไม่รอมาตรการของตลาดหลักทรัพย์ นายชนะชัย กล่าว

นายเดชา คำแปลง กรรมการผู้จัดการ บล.บีฟิท กล่าวว่า ตั้งแต่วันที่ 27 ก.พ. เป็นต้นไป กำหนดให้ลูกค้าที่จะเก็งกำไร SST และ SST-W1 (ใบสำคัญแสดงสิทธิซื้อหุ้นสามัญ ชุดที่ 1) ต้องซื้อในบัญชีแคชบาลานซ์เท่านั้น ซึ่งลูกค้าต้องวางเงินสด 100% ก่อนซื้อ

การคุมให้ลูกค้าซื้อขาย SST และ SST-W1 ในบัญชีแคชบาลานซ์ หลังจากที่หุ้นลงมา 2 ฟลอร์แล้ว ไม่ถือว่าช้า เพราะลูกค้าที่นี่ไม่ค่อยเล่นหุ้นตัวนี้ และปกติบีฟิทจะคุมความเสี่ยงจากวงเงิน หรือเครดิตลูกค้าอยู่แล้ว แต่ที่มาสั่งให้ใช้แคสบาลานซ์วันนี้ เพราะราคาหุ้นมีโอกาสลงได้อีกในวันนี้หากลูกค้าที่เข้าไปซื้อวันอังคารที่หุ้นวิ่งซิลลิง ไม่จ่ายเงินวันนี้

นายสมชาย กาญจนเพชรรัตน์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บล.กรุงไทย และกรรมการ บล.ซีมิโก้ กล่าวว่า โบรกเกอร์ทั้ง 2 แห่ง กำหนดให้ลูกค้าที่เข้าไปเก็งกำไร แม่-ลูก SST ต้องซื้อขายในบัญชีแคชบาลานซ์เท่านั้น โดยออกกฎมาก่อนที่ราคาหุ้นจะปรับตัวลง และกำหนดให้ใช้บัญชีนี้จนกว่าราคาหุ้นจะเป็นปกติ

ทั้ง 2 โบรกเกอร์ป้องกันก่อนที่ราคาหุ้นจะลง เพราะเข็ดจากหุ้นหลายตัว ถ้าเป็นสถานการณ์ที่มองออกก็ต้องป้องกันก่อนและไม่ต้องการให้ลูกค้าเสียหาย นายสมชาย กล่าว

แหล่งข่าวจากโบรกเกอร์ กล่าวว่า ราคา SST มีโอกาสลงติดฟลอร์ (30%) ได้อีกในวันนี้ เพราะจากพฤติกรรมลากหุ้นแม่ขึ้นไปเชือด เพื่อขายวอร์แรนต์ หากบัญชีนอมินีที่ซื้อหุ้นแม่วันที่หุ้นซิลลิง ไม่จ่ายค่าซื้อหุ้นแม่ หุ้นจะถูกบังคับขายออกมาเหมือนหุ้น LIVE-IEC เพราะจากการไล่ราคาแล้ว เชื่อว่ารายใหญ่มีต้นทุนต่ำ ขายราคานี้ยังมีกำไร ซึ่งรายย่อยไม่ควรเข้าไปรับหุ้นจากรายใหญ่ที่ยังทิ้งของไม่หมด

ด้านราคาหุ้นบริษัท ทรัพย์ศรีไทยคลังสินค้า (SST) วานนี้ปรับตัวลงติดฟลอร์ติดต่อกันเป็นวันที่ 2 ที่ 6.30 บาท ลดลง 2.70 บาท ส่วน SST-W 0.98 บาท ลดลง 1.12 บาท หรือ 53.33%
Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

งง

โพสต์ที่ 29

[quote="beammy"]historical P/E อยู่ที่เท่าไหร่ครับ ต่ำสุด
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
beammy

งง

โพสต์ที่ 30

[quote="happiness"][quote="beammy"]historical P/E อยู่ที่เท่าไหร่ครับ ต่ำสุด
โพสต์โพสต์