ทองคำ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทองคำ

โพสต์ที่ 121

อัตราดอกเบี้ยเราสามารถคิดได้สองมุมครับ

มุมแรกสำหรับประเทศที่พัฒนาแล้ว ซึ่งการขึ้นอัตราดอกเบี้ยจะทำให้ค่าเงินแข็งตัวมากขึ้น เพราะว่ากระแสเงินที่จะไหลกลับเข้าไป แน่นอนสำหรับค่าเงินสหรัฐเป็นสัญญาณที่จะส่งผลให้ทองอาจจะปรับตัวลดลง ณ ที่ปัจจัยอื่นๆไม่มีการเปลี่ยนแปลง

แต่สำหรับประเทศไทยหรือประเทศกำลังพัฒนา อัตราดอกเบี้ยคงจะส่งผลต่อเงินเฟ้อเป็นสำคัญ ซึ่งการขึ้นอัตราดอกเบี้ยจะส่งผลให้ค่าเงินอ่อนค่าลง ซึ่งจะเป็นไปตามกฏ interest rate parity แต่ในทางกลับกัน ราคาทองจะไม่ได้โดนกระทบโดยตรง แต่จะทำให้ทองภายในประเทศสูงขึ้นครับ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 122

ราคาวันนี้ 14150 ณ ที่ราคาทอง 900 เหรียญ เห็นได้ชัดว่าถ้าเงินบาทอยู่ที่ 31.5  ราคาทองควรอยู่ 13450 ค่าเงินบาทที่อ่อนลง เห็นชัดเจนมีผลต่อราคาทองมากทีเดียวครับ จะว่าไปราคาทองที่แกว่งอยู่ที่ 900 เหรียญ ยังมองว่าน่าจะเป็นการสะสมที่ป้องกันเงินเฟ้อได้ดีอีกด้วย ถ้าค่าเงินไทยยังคงอ่อนค่าลง สมมุติ ทองแตะที่ 1000 เหรียญ ถ้าค่าเงินอยู่ที่ 33.5 ราคาก็วิ่งไปเกือบ 15900 บาท ครับ
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

ทองคำ

โพสต์ที่ 123

ถามคุณ phobenius ผมเคยอ่านบทความของดร.สุวรรณ บอกว่าต้นทุนทองที่ขุดได้จากหน้าเหมือง อยู่ที่ประมาณ 700 เหรียญครับ (หมายความว่าต้นทุน 700 ใช่ไหมครับ) และทองจะแพงไปอีก ถ้าสมมุติว่าจะเก็บทองแต่งภรรยาก็ต้องรีบซื้อเก็บแล้วใช่ไหมครับคุณ phobenius :shock:
เด็กสระบุรี
121

ทองคำ

โพสต์ที่ 124

เท่าที่ผมรู้ต้นทุนการผลิต ของเจ้าคาทุ่ง...ไม่ถึง600 เหรียญเลยนะครับ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
lekmak333

ทองคำ

โพสต์ที่ 125

ลงทุนในทองคำ ชนะเงินเฟ้อ อันนี้เป็นที่รู้กัน แต่ไม่ได้ทำให้คนซื้อทองคำรวยขึ้น

ตรงกันข้าม เงินเฟ้อ 7.6% แต่ท่านฝากธนาคารได้ 3.5% หรือลงทุนในหุ้นได้ผลตอบแทนไม่ถึง 7.6% ท่านจนลงแน่นอน

ฉะนั้นซื้อทองคำให้วิ่งคู่ไปกับเงินเฟ้อ โดยภาพรวมท่านไม่ได้จนหรือว่ารวยขึ้น  :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

ทองคำ

โพสต์ที่ 126

มีใครเคยซื้อขายทองจากที่บริษัทนี้ไหมครับ

http://www.ausiris.co.th/trade/index.php
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 127

ส่วนใหญ่ผมซื้อเก็บทั่วไปจากร้านขายส่งครับ เพราะว่าบางครั้งเราได้ส่วนลดต่างหากอีกครับอาจจะบาทละ 50 บาทหรือ 25 บาท จากราคาขายทองแท่งนะครับ แต่ตรงนี้ขึ้นอยู่กับเครดิตคนซื้อเป็นสำคัญครับ
chatchai

ทองคำ

โพสต์ที่ 128

คุณ phobenius ซื้อเก็บ  หรือว่า  เทรดดิ้ง ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 129

ส่วนใหญ่ซื้อเก็บครับ
chatchai

ทองคำ

โพสต์ที่ 130

ทำไมคุณ phobenius ถึงซื้อเก็บทองคำละครับ  

แล้วลงทุนเป็นสัดส่วนมากไหมเมื่อเทียบกับพอร์ตการลงทุน

เคยสนใจสะสมทองคำในรูปเหรียญกษาปณ์บ้างไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
preeda_mark

ทองคำ

โพสต์ที่ 131

ผมเริ่มซื้อสะสมไว้บ้างแล้วครับ วันนี้ กะถือ ถึงมกราปีหน้าดูสิจะกำไรไหม วันนี้ซื้อมา 14,850/บาท(วันแรกก็ขึ้นดอยแล้วครับ)
preeda_mark

ทองคำ

โพสต์ที่ 132

เรียนถาม คุณ Phobenius
1. ดอลลาร์อ่อน เมื่อยุโรปขึ้นอัตราดอกเบี้ย ทำไมทองมีแนวโน้มลดลง
(ไม่เหมือน ราคาน้ำมันดิบเหรอ) ดอลยิ่งอ่อน น้ำมันยิ่งแพง
2.ประเทศกำลังพัฒนา ถ้าขึ้นอัตราดอกเบี้ย ทำไมเงินจึงอ่อนลง ตามกฏ interest rate parity แต่ถ้านักลงทุนไม่เชื่อมัน กฏนี้จะยังใช้ได้ปล่าวครับ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 133

[quote="chatchai"]ทำไมคุณ phobenius ถึงซื้อเก็บทองคำละครับ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 134

preeda_mark เขียน:เรียนถาม คุณ Phobenius
1. ดอลลาร์อ่อน เมื่อยุโรปขึ้นอัตราดอกเบี้ย ทำไมทองมีแนวโน้มลดลง
(ไม่เหมือน ราคาน้ำมันดิบเหรอ) ดอลยิ่งอ่อน น้ำมันยิ่งแพง
2.ประเทศกำลังพัฒนา ถ้าขึ้นอัตราดอกเบี้ย ทำไมเงินจึงอ่อนลง ตามกฏ interest rate parity แต่ถ้านักลงทุนไม่เชื่อมัน กฏนี้จะยังใช้ได้ปล่าวครับ
ทำไมทองถึงมีแนวโน้มลดลง ตรงนี้ผมว่ายังมีปัจจัยอื่นๆอีกนะครับ เช่นเรือ่งปัญหาอิหร่านที่มีแนวโน้มดีขึ้น แต่ใช่ว่าทองมันจะลดลงฮวบฮาบนะครับ  ปัจจัยหลักๆที่มีผลต่อราคาน่าจะเป็นความต้องการกับการผลิตเป็นหลักนะครับ เพราะตอนนี้ทองยังไม่ถึงขั้นกับขาดแคลนซะทีเดียวอย่างเช่นน้ำมัน เพราะน้ำมันใช้แล้วหมดเลย แต่ทองซื้อแล้วยังไม่ได้เสื่อมสลายอะไร เว้นแต่ซะว่า ทองขุดขึ้นมาหมดจากโลกเรียบร้อยแล้ว

ดอลยิ่งอ่อน น้ำมันยิ่งแพง ฟังดูเหมือนจะจริง แต่ความจริงแล้วมันยังซ่อนอะไรไว้อีกเยอะนะครับ ซึ่งอาจจะเพียงแค่บางส่วนที่ บังเอิญมาเกิดเหมาะเจาะกันในช่วงเวลาเดียวกันครับ

ตามหลัก irp
ขึ้นดอกเบี้ย เงินน่าจะอ่อนลง
ยิ่งนักลงทุนไม่เชื่อมัน ก้ยิ่งจะอ่อนลงเข้าไปใหญ่สิครับ เพราะไม่เชื่อในเงินตราที่ถืออยู่ ก็ควรที่จะขายออกไป
กฏนี้ก็ยังใช้ได้อยู่สำหรับประเทศกำลังพัฒนานะครับ

แต่ลองเปรียบเทียบกับออสเตรเลีย
ขึ้นดอกเบี้ย เงินแข็งขึ้นเรื่อยๆ
นักลงทุนเชื่อมั่นกับเงินออส ก็เงินไหลเข้าไปมากทำให้แข็งค่าขึ้นเรื่อยๆครับ ซึ่งแย้งกับ irp
preeda_mark

ทองคำ

โพสต์ที่ 135

ถ้าไทยขึ้นดอกเบี้ย ต่างชาติคงไม่แห่มาซื้อเงินไทยหรือลงทุนในตราสารหนี้หรือพันธบัตรจนบาทแข็งใช่ไหมครับ
ทองมาเลย์ต่างกับทองแท่ง 96.5 ยังไงครับ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 136

preeda_mark เขียน:ถ้าไทยขึ้นดอกเบี้ย ต่างชาติคงไม่แห่มาซื้อเงินไทยหรือลงทุนในตราสารหนี้หรือพันธบัตรจนบาทแข็งใช่ไหมครับ
ทองมาเลย์ต่างกับทองแท่ง 96.5 ยังไงครับ
คิดว่าไม่ครับ ดูอย่างกรณีตอนปี 40

ทองมาเลย์ 91 ครับ
chatchai

ทองคำ

โพสต์ที่ 137

คลังเร่งชง ครม.อนุมัติ เทรดทองคำล่วงหน้า แก้ปัญหาขาดดุล

กระทรวงการคลัง เร่งแก้ประกาศกระทรวง ชง ครม.อนุมัติซื้อขายทองคำได้ล่วงหน้า คาดมีผลเดือน ส.ค.นี้ เพื่อให้ทันการเปิดซื้อขายของบริษัทตลาดอนุพันธ์ที่กำหนดไว้เดือน ก.ย.ด้านสมาคมทองคำ ติงหลักเกณฑ์เอื้อต่างชาติสกัดร้านค้ารายเล็ก

นางพรรณี สถาวโรดม ผู้อำนวยการสำนักงานเศรษฐกิจการคลัง (สศค.) กล่าวถึงความคืบหน้าในการเปิดช่องให้ตลาดอนุพันธ์สามารถนำทองคำมาเป็นสินค้าซื้อขายล่วงหน้า เพื่อเป็นการสร้างตลาดให้เหมือนในต่างประเทศและลดการเก็งกำไรจากทองคำแห่งที่มีการนำเข้ามาปริมาณมากในแต่ละเดือน ว่า ขณะนี้อยู่ระหว่างแก้ไขประกาศกระทรวงการคลังให้สามารถซื้อขายทองล่วงหน้าได้ จากเดิมที่มีข้อกำหนดห้ามซื้อขายทองคำล่วงหน้า เพื่อป้องกันการเก็งกำไร โดยคาดว่าจะนำเสนอให้คณะรัฐมนตรี (ครม.) รับทราบได้ในเร็วๆ นี้ หลังจากนั้นสามารถใช้อำนาจรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง ลงนามในประกาศให้มีผลบังคับใช้ได้ทันที ซึ่งน่าจะเป็นภายในเดือน ส.ค.นี้ เพื่อให้ทันกับการเปิดซื้อขายเดือน ก.ย.นี้

ที่ผ่านมา แม้จะห้ามซื้อขายล่วงหน้าก็มีการเก็งกำไรทองคำแท่งอยู่แล้ว ก็ควรเปิดกว้างให้ซื้อขายล่วงหน้าในตลาดอนุพันธ์ได้เหมือนในต่างประเทศ ส่วนจะช่วยลดการนำเข้าทองคำแท่งได้หรือไม่นั้นอยู่ที่ความต้องการลงทุน โดยหากผู้ลงทุนเห็นว่าดอกเบี้ยอยู่ในช่วงขาขึ้นก็อาจหันไปฝากเงินมากกว่า นางพรรณี กล่าว

ด้าน นายจิตติ ตั้งสิทธิภักดี นายกสมาคมทองคำ กล่าวว่า จากการหารือกับกระทรวงการคลังและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องนั้น เห็นว่า การวางระบบการซื้อขายหรือโครงสร้างของตลาดยังไม่เหมาะสม โดยควรจะการเปิดกว้างให้ร้านทองที่มีอยู่ประมาณ 7 พันแห่ง เข้ามามีส่วนร่วมได้มากขึ้น เพราะข้อกำหนดการเป็น มาร์เก็ต เมคเกอร์ ในการซื้อขายทองล่วงหน้านั้นกำหนดค่าสมาชิกไว้ถึง 20 ล้านบาท เป็นการกันรายเล็กให้เข้ามาในตลาด

มองว่า โครงสร้างของระบบที่วางไว้เป็นการเอื้อประโยชน์ให้ต่างชาติเข้ามาเป็นเจ้ามือ ร้านค้ารายเล็กก็เป็นเพียงผู้เล่นในตลาดแทนที่จะเข้ามามีส่วนร่วมในการสร้างตลาด แต่ค่าสมาชิกที่กำหนดไว้สูงเกินไปรายเล็กคงเข้าร่วมไม่ได้ และหากมีตลาดล่วงหน้าก็จะมีการเข้ามาเก็งกำไรมากขึ้น ระดับล่างที่ยังไม่มีความรู้เพียงพอก็จะเดือดร้อน จึงจะเสนอให้ปรับหลักเกณฑ์ใหม่ซึ่งจะมีการประชุมร่วมกันอีกครั้งในเร็วๆ นี้ นายจิตติ กล่าวและว่า อยากให้มีการแยกตลาดซื้อขายทองล่วงหน้าออกไปจากตลาดอนุพันธ์สินค้าอื่นๆ ซึ่งในต่างประเทศก็มีการแยกตลาดกันชัดเจน และควรให้ผู้ประกอบการ ธุรกิจทองคำเข้ามามีบทบาททั้งการดูแลและร่วมให้ข้อมูล

อย่างไรก็ตาม ทางสมาคมเห็นด้วยให้มีตลาดซื้อขายทองคำล่วงหน้า เพื่อผลักดันให้ไทยเป็นศูนย์กลางการซื้อขายทองคำในภูมิภาคได้ตามที่ตั้งเป้าหมายไว้ แต่ต้องมีการปรับระบบและโครงสร้างของตลาดให้เหมาะสมยิ่งขึ้น โดยปัจจุบันไทยยังมีการส่งออกทำมากกว่าการนำเข้าจึงไม่น่าจะเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้ขาดดุการค้า

อนึ่ง ทางบริษัท ตลาดอนุพันธ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) กำลังยื่นรายละเอียดให้สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) พิจารณารายละเอียดของสินค้า รวมถึงข้อกำหนดของมาร์เก็ตเมกเกอร์ หากไม่มีอะไรผิดพลาด ก.ล.ต.น่าจะอนุมัติภายในเดือนนี้ และเปิดซื้อขายล่วงหน้าได้เดือน ก.ย.สำหรับการซื้อขายทองคำล่วงหน้าจะอ้างอิงกับทองคำแท่งที่มีความบริสุทธิ์ 96.5% ซึ่งเป็นความบริสุทธิ์ของทองคำที่ซื้อขายกันอย่างแพร่หลายในไทย โดยการซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์ส จะใช้วิธีชำระราคาเป็นเงินสดเท่านั้น

จากกรณีที่ประชาชนหันมานิยมลงทุนในทองคำแท่งแทนการฝากเงิน จนมีการนำเข้าทองคำแท่งเพื่อเก็งกำไรจำนวนมาก ทำให้เกิดภาวะการขาดดุลการค้า กระทรวงการคลังจึงมีแผนจัดตั้งตลาดทองคำล่วงหน้าเพื่อแก้ไขปัญหาดังกล่าว เนื่องจากการซื้อขายทองคำในตลาดล่วงหน้านั้น เป็นรูปแบบของการแลกเปลี่ยนสัญญาซื้อขาย ซึ่งไม่จำเป็นจะต้องส่งมอบและนำเข้าทองคำมาจริง
http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000079465

ผมได้ข่าวมาว่า  เดือนหน้าในงาน Investor Day ที่ตลาดหลักทรัพย์จะมีสัมมนาเรื่องการลงทุนในทองคำด้วยครับ

เรื่องเหรียญกษาปณ์ทองคำ  ผมเคยได้อ่านหนังสือที่เกี่ยวกับการลงทุนในทองคำแนะนำครับ  เพราะถือว่าเป็นการลงทุนได้ทั้ง 2 ด้าน  คือ  ทองคำ  และ  สิ่งของสะสม  ผมเองก็สะสมเหรียญกษาปณ์เป็นงานอดิเรกอยู่ก่อนแล้ว
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 138

หายหน้าหายตาไปนานครับ
เห็นหลายๆคนถามว่า

ทองคำจะลงต่อไหม? ถ้า....

-น้ำมันลงพรวดพราด
-เงินบาทที่กลับแข็งค่าขึ้นไหมจากวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์
-กองทุนที่ลงทุนในสินค้าโภคภัณฑ์จะมีการขายเพื่อเพิ่มสภาพคล่องหรือไม่
-เงินเฟ้อที่เริ่มลดลง

ในขณะที่ ทองคำจะขึ้นไหม? ถ้า....
-เศรษฐกิจสหรัฐหลังจากการอุ้มสถาบันการเงินหลายๆแห่งซึ่งเป็นเหตุที่จะทำให้สหรัฐใช้เงินมหาศาลและอาจทำให้เกิด บัญชีขาดดุลแบบมหาศาลได้ในอนาคตซึ่งจะเป็นผลพ่วงให้เกิด hyperinflation ได้ แต่ดูเหมือนจะเป็นไปได้ยาก
-การก่อการร้ายหรือสงคราม คิดว่าคงไม่น่าจะเห็นอะไรที่รุนแรง
ดังนั้น

ควรจะซื้อได้หรือยัง?

ผมมองว่า สถานการณ์ปัจจุบัน สหรัฐยังไม่ได้สะท้อนถึงเงินเฟ้อจริงๆที่เป็นอยู่ มีความเป็นไปได้ว่าเงินเฟ้อในสหรัฐจะเริ่มปรับตัวสูงขึ้นเรื่อยๆ ถึงแม้ราคาน้ำมันจะเริ่มทรงตัว ในอนาคต สหรัฐอาจเผชิญหน้าภาวะเงินเฟ้อที่มากขึ้น และจะส่งผลต่อราคาทองในระยะยาว และตลาดทุนที่ยังค่อนข้างผันผวน ไม่รู้ว่าต่างชาติขายหุ้นแล้วเอาเงินกลับประเทศไปแล้วอีก ยกเว้นเจอ imf ขายทองต่ออีกรอบ หรือ ธนาคารกลางอื่นๆ เอาของมาขายอีก ก็ว่ากันไปนะครับ

ส่วนคนที่ซื้อทองไว้แล้ว  ผมลองถามหลายๆคนที่ซื้อทองคำแถวๆๆไกลๆนู้น ผมถามว่ายอมตัดขาดทุนไหม คำตอบร้อยละ 95 บอกว่าไม่  ตามประสาคนติดดอย เฮอะๆๆ

เหตุผลที่ตอบ

-เพราะเงินส่วนใหญ่ที่นำมาซื้อเป็นเงินออมซะส่วนใหญ่ มีเหมือนกันที่จะพยายามเทรดหาส่วนต่าง แต่ในระดับรายย่อยจริงๆนะครับ ยังเห็นไม่เยอะมากครับ
-ถึงขาดทุนแต่มองทองแท่งแล้วสบายใจ เพราะปัจจุบันทองแท่งมีหลากหลายยี่ห้อ แบบต่างๆให้เลือก เหมือนเราซื้อเก็บเป็นของคุณค่า ส่วนตัวคิดว่าอาจมีทองแท่งรุ่นต่างๆ ก็ได้ ทองแท่งรุ่น...... ก็ว่ากันไป ก็น่าจะดีนะ
-การมี gold future ในประเทศไทยตรงนี้จะส่งผลดีหรือเสีย ต่อนักลงทุน ผมเห็นว่าจะส่งผลดีต่อคนลงทุนในตลาดทุนอยู่แล้ว แต่พวกระดับย่อยที่ซื้อเก็บคิดว่าไม่น่าจะเข้ามายุ่งอะไรมาก หรือคนละเซกเมนต์กัน แต่ที่ประท้วงๆกัน ก็คงเป็นเพราะพวกรายใหญ่ๆ ค่อนข้างจะเสียผลประโยชน์ อย่างผมร้านเล็กๆ ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 139

พึ่งเขียนเมื่อวานปลอบใจตัวเองซื้อทอง วันนี้ขึ้นปรึ้ดปราดจริงๆ

ถ้าสหรัฐยังอุ้มอีกหลายสถาบันต่อไป คงเห็นทอง ไปแถว อัตราส่วน 1/15 กับน้ำมันและทอง
A man from the Islay

ทองคำ

โพสต์ที่ 140

พี่ฉัตรชัยลงทุนในทองด้วยเหรอครับ?

ทำไมพี่ถึงสนใจหละครับ?

ส่วนผมเองมีอยู่บ้างครับ............
chatchai

ทองคำ

โพสต์ที่ 141

A man from the Islay เขียน:พี่ฉัตรชัยลงทุนในทองด้วยเหรอครับ?

ทำไมพี่ถึงสนใจหละครับ?

ส่วนผมเองมีอยู่บ้างครับ............
ถ้าเป็นทองคำแท่งผมไม่มีครับ

ทองรูปพรรณพอมีอยู่บ้าง  ได้จากญาติผู้ใหญ่ตั้งแต่เด็ก  จนแต่งงาน

เหรียญกษาปณ์ทองคำก็พอมีอยู่บ้าง  เพราะชอบสะสมเหรียญกษาปณ์

แต่ทั้งหมดคงไม่สามารถคิดว่าเป็นการลงทุนได้หรอกครับ  เพราะมีมูลค่าไม่มากมายอะไรนัก
A man from the Islay

ทองคำ

โพสต์ที่ 142

chatchai เขียน:
ถ้าเป็นทองคำแท่งผมไม่มีครับ

ทองรูปพรรณพอมีอยู่บ้าง
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 143

ทองกลับมาไล่ๆตอนที่เคยเขียน ที่ 750 เหรียญ จังหวะนี้ก็กลับมาเก็บสะสมกันต่อเด้อ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 144

ตอนนีเล่นทองง่ายกว่าเล่นหุ้นเยอะเลย

ส่วนตัวยังมองเดือนธันวาคมคงคาดว่าจะทำราคาเข้าใกล้ 900 เหรียญ และแนะนำเริ่มขายทำกำไร และเก็บเงินรอตอนเดือนมีนาคมครับ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 145

รอลุ้นว่าจะแตะได้ 900 หรือไม่ แต่ว่า ปัจจัยที่เข้ามากระทบคือ เงินบาทที่เริ่มแข็งค่าขึ้นครับ ปีหน้าตรุษจีนมาเร็ว ราคาอาจจะวิ่งขึ้นรับเร็วหน่อย
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 146

อืม... ใกล้ 1000 เหรียญอีกแล้ว  :D
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 147

ทองกลายเป็นที่ฝากเงินเผื่อป้องกันได้ทั้งเงินเฟ้อและเงินฝืดได้จริงหรือ

ตรงประเด็นเรื่องเงินเฟ้อคงไม่ต้องพูดถึง

แต่ตรงเงินฝืดนี้น่าคิด ตามความคิด เสมือนว่า ทั้งโลกจะต้องเข้าสู่ภาวะความไม่แน่นอนอย่างมาก จนทำให้นักลงทุน หรือผู้ถือเงินสกุลต่างๆ ต่างมองหน้ากัน เริ่มไม่แน่ใจว่าใครจะอยู่หรือจะไป หรืออาจจะเป็นเพียงแค่การเก็งกำไรเพราะตลาดทุนยังคงมองไม่เห็นอนาคตสดใสอันใกล้หรือปล่าว

ตอนนี้เห็นชัดๆ แรงขายจากคนในประเทศเริ่มแห้งเหือดแล้ว การปรับตัวขึ้นราคามาจากไหนกันแน่.... ขึ้นแบบถาวร หรือ แค่เก็งกำไร  อัตราส่วนทองกับ น้ำมัน ก็มาเกือบจะ 26 เท่าแล้ว.... จากก่อนหน้าเคยอยู่แถวๆแค่ 10เท่ากว่าๆเอง
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 292

ทองคำ

โพสต์ที่ 148

อัตราส่วนทองกับน้ำมัน คืออะไรครับพี่ แล้วเราหาตัวเลขนี้ได้จากที่ไหนครับ พี่phobenius ขอบคุณมากครับพี่
Small Details Make a Big Difference
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

ทองคำ

โพสต์ที่ 149

กำหนดการ จัดรายการ มันนี่ทอล์ค  ณ ห้องประชุมศาสตราจารย์สังเวียน ตลาดหลักทรัพย์ฯ
วันเสาร์ที่ 7 มีนาคม 2552
ฟรี พร้อมแจกทองหลายรางวัล

13-15 น.  เส้นทางมืออาชีพทางการเงิน
จะเป็นมืออาชีพทางการเงิน ต้องทำอย่างไร?
ทั้งนักวิเคราะห์ นักการธนาคาร Fund Manager วานิชธนากร หรือ บริหารกองทุนหุ้น
วิทยากร มนตรี ศรไพศาล ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
ชนิตร ชาญชัยณรงค์ ดร.กำพล ปัญญาโกเมศ
ผู้ดำเนินรายการ  ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา

15-17 น.  ทองทองทอง
แนะนำการลงทุนในทองคำทุกรูปแบบ ทั้งทองแท่ง กองทุนทอง ทองล่วงหน้า
และวิคราะห์ทิศทางราคาทอง และการลงทุนในทองคำว่าควรทำหรือไม่? เมื่อไร?
วิทยากร ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
เกศรา มัญชุศรี บุญเลิศ สิริภัทรวณิช
อภิชาต ลักษณะศิริศักดิ์
ผู้ดำเนินรายการ  ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา  และ อ.เสน่ห ศรีสุวรรณ

สำรองที่นั่งฟรี 02-237-1992-3
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

ทองคำ

โพสต์ที่ 150

phobenius เขียน:ทองกลับมาไล่ๆตอนที่เคยเขียน ที่ 750 เหรียญ จังหวะนี้ก็กลับมาเก็บสะสมกันต่อเด้อ
เขียนไว้ตั้งแต่โนเวมเบอร์
แม่นมากมายครับด๊อกเต้อร์
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า