ยื่นแบบ ภงด ใดกันแน่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
penguin738
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่าผู้ที่มีเงินได้จากเงินปันผลทั้งหลายต้องยื่นแบบ ภงด 90 หรือ 91 กันแน่ครับ
แล้วทั้งสองแบบนี้มันมีวิธีการลงรายละเอียดแตกต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เมื่อไม่เรียนใยเล่าเจ้าจะรู้
Eka
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ภงด 90 คับ

เพราะว่าจะมีให้เรากรอกที่มาของแหล่งรายได้ต่างๆ
เช่น ค่าเช่า  หรือปันผลจากหุ้น

โดยที่ปันผลจากหุ้นก็จะต้องใส่ rate ภาษีของแต่ละบริษัทนั้นๆ
พร้อมกับเลขประจำตัวผู้เสียภาษีของแต่ละบริษัท ซึ่งเราสามาถดูได้จากใบส้มอ่ะคับ
penguin738

โพสต์ที่ 3

[quote="Eka"]ภงด 90 คับ

เพราะว่าจะมีให้เรากรอกที่มาของแหล่งรายได้ต่างๆ
เช่น ค่าเช่า
Eka

โพสต์ที่ 4

[quote="penguin738"][quote="Eka"]ภงด 90 คับ

เช่น ค่าเช่า
Belffet

โพสต์ที่ 5

เมื่อลงทุนในหุ้น แล้วต้องการเครดิตภาษีเงินปันผล

กรอก ภงด 90 โลดครับ

ภงด 91 ไม่มีช่องสำหรับกรอกเพื่อขอเครดิตภาษีเงินปันผลครับ

ไม่ต้องกลัวสรรพากรหรอกครับ ถ้าทำถูกต้องตามกฎหมาย เขาไม่ใจร้ายขนาดนั้นหรอกนะครับ
penguin738

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
:)
Coca-Cola

โพสต์ที่ 7

เงินที่ปันผลในปีนี้(อย่างเช่นที่กำลังปันผลกันในช่วงเดือน กุมภาพันธ์ มีนาคม เมษายน) ต้องยื่นสิ้นปีนี้ใช่ไหมครับ
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
Belffet

โพสต์ที่ 8

ถูกต้องครับ

ตัวอย่าง
ปี 2551 ทั้งปีได้รับเงินปันผล 10,000 บาท

10,000 บาทสามารถนำไปรวมคำนวณภาษีเงินได้ประจำปี 2551 ซึ่งมีกำหนดยื่นภายใน เดือนมีนาคม 2552 นั่นเองครับ
โพสต์โพสต์