::TMB GOLD:: ขอความรู้ด้วยนะค่ะ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Bkiang
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

::TMB GOLD:: ขอความรู้ด้วยนะค่ะ

โพสต์ที่ 1

คือ...ไม่เคยเล่นกองทุนอะไรเลยซักอย่าง เลยเลือกเล่นกองทุนทอง แต่ไม่เคยมีความรู้เรื่องกองทุนเลยซักนิด  จึงอยากถามผู้ที่เคยเล่นกองทุน TMB GOLD ดังนี้ค่ะ

1. ไม่มีประสบการณ์หรือข้อมูลความรู้อะไรเลย หรือพูดง่ายๆมีแค่เงินอยู่ในบัญชี คิดอยากจะเริ่มลงทุนจาก 2พันบาท จะต้องเริ่มอย่างไรบ้างค่ะ

2.ความรู้เรื่องกองทุนเป็น 0 จึงอยากรู้ว่าเวลาดูการซื้อ-ขายต้องดูที่ไหน อะไรยังไงค่ะ

3.ผลได้ ผลเสียมีมากน้อยแค่ไหนค่ะ?

4.ตอนนี้อายุแค่20กว่าๆ แต่อยากมีเงินไว้ปันผล แต่ไม่อยากไปถามข้อมูขจากธนาคารเท่าไหร่  เพราะมีแต่จะแนะนำให้เล่นอย่างเดียว กลัวการพูดจาหลอกล่อ  เลยอยากถามผู้ที่มีประสบการณ์จริงมากกว่าค่ะ  ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะค่ะ

5.แล้วตอนนี้เหมาะกับการซื้อกองทุนเลยมั้ยค่ะ? หรือยังไม่เหมาะสม

...........ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ  ขอบคุณมากๆค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก

โพสต์ที่ 2

ลองไปที่ CentralWorld สิครับ มีเป็นเหมือนสาขาของ บลจ.ทหารไทยเปิดอยู่ที่ชั้น ๔ ผมเคยไปมาเมื่อปีที่แล้ว ไปเปิด TMB Gold กะเพื่อนนี่แหละ เจ้าหน้าที่เขาก็โอเคนะครับ คุยรู้เรื่อง

อีกอย่างถ้าเพิ่งเริ่มนี่น่าจะเริ่มจากกองทุนตราสารตลาดเงิน (Money Market Fund) หรือกองทุนตราสารหนี้รัฐก่อนครับ แล้วค่อยขยับไปกองทุนที่มีความเสี่ยงสูงขึ้นไป

ลองไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับกองทุนรวมที่ตลาดหลักทรัพย์พิมพ์สิครับ จำชื่อไม่ได้อ่ะครับ เคยอ่านเล่นดูก็โอเคนะครับ สำหรับผู้เริ่มต้นน่าจะมีประโยชน์

เจก
ภาพประจำตัวสมาชิก
apothecary

โพสต์ที่ 3

ผมเคยซื้อ gold fund ไว้ตั้งแต่จองครับ ที่ 10 บาท

ตอนนั้นราคาทองยังไปไม่เท่าไหร่ ตอนนี้ไปไกลแล้วครับ

ขอตอบคำถาม เท่าที่จะแนะนำได้นะครับ
1. เงินสองพันบาท ตอนนี้คงได้หน่วยลงทุนไม่มากครับ เพราะราคาขยับไปมากแล้ว แต่ถ้าสมใจจริงๆ ไปที่ ธนาคาร TMB ได้ทุกสาขาครับ ติดต่อเจ้าหน้าที่ ขอซื้อกองทุน เตรียมเอกสารไปด้วย สำหรับเปิดบัญชีธนาคาร และเปิดบัญชีกองทุน (พวกสำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตร ครับ)

2.ดูราคาซื้อขายได้ที่ web TMBAM ครับ แต่ราคาที่ซื้อจะเป็นราคาที่ 5 วันถัดไปนะครับ เช่น ซื้อวันจันทร์ ราคาที่เราต้องจ่ายจริงจะเป็นราคาที่วันศุกร์ (เหตุผลถ้าไม่ต้องการไปหาเองจะมาเล่าให้ฟังวันหลังครับ) ส่วนราคาขายก็แบบเดียวกัน ดังนั้นเหมาะกับการลงทุนระยะยาวครับ

3.ผลเสีย  ผลได้ บอกไม่ได้ครับ คงขึ้นกับแนวโน้มราคาทองโลก เดาเอากันเอง เพราะผันผวนเหลือเกินครับ

4.อยากมีเงินปันผลไว้ใช้ แนะนำกองทุนอสังหา หรือ หุ้นปันผลดีกว่าครับ

5. ราคานี้เหมาะลงทุนมั้ย บอกไม่ได้ครับ แต่เป็นผม ลงทุนยาว ไปเลือกหุ้นดีกว่าครับ

หวังว่าจะช่วยได้นิดหน่อยนะครับ
นอนตื่นขึ้นมา เงินก็จะงอกเงย ZZzzzZZzz อิอิ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ส่วนตัวผมก็เห็นเหมือนกันครับ ว่าถ้าต้องการลงทุนระยะยาว และมุ่งหวังผลตอบแทนจากปันผลในระยะยาว การลงทุนในทองตอนนีอาจจะไม่ใช่เวลาที่เหมาะเท่าไหร่

เท่าที่ผมสังเกตมาจากประสบการณ์ เมื่อไหร่ที่มีแต่คนบอกว่าราคาจะวิ่งไปเท่านั้นเท่านี้ นั่นแสดงว่าราคาใกล้ถึงจุดสูงสุดแล้ว ดูอย่างราคาน้ำมันและ commodity ก็ได้ เมื่อกลางปีที่แล้วยังมีแต่คนบอกว่าราคาจะแพงขึ้นไปอีก เพราะประชากรมีแต่เพิ่มขึ้น แล้วตอนนี้เป็นไงครับ

แต่ที่ผมพูดมาไม่ได้หมายความว่าราคาทองจะลงแล้วนะครับ ผมยังมองว่าราคาจะขึ้นได้อีก แต่อาจจะไม่มากแล้ว เพราะฉะนั้นถ้าจะลงทุนอาจจะต้องขายทำกำไรเมื่อราคาขึ้นมาสักหน่อย อย่าถือนานเกินไป

แต่ถ้ามองการลงทุนระยะยาว ที่มีความเสี่ยงต่ำ ไปเลือกลงทุนกองทุนอสังหาฯหรือหุ้นพื้นฐานดีๆดีกว่าครับ
โพสต์โพสต์