เปิดสอนบัญชี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
noppakung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 241

ได้สถานที่จัดประชุมมาแล้วนะครับ  สนามกอล์ฟ ปัญญา รามอินทรา  พระเจ้าจอร์จ  จะไปถูกไหมเนี่ย
น่าจะมีการนัดรวมกลุ่มกันไปนะครับ  ในยุคน้ำมันแพง  บวกกับถ้ามีคนรู้ทางยิ่งดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว
Verified User

โพสต์ที่ 242

ทุกคนสู้ ๆ นะครับ เอาใจช่วยครับ

ผมขอตัวไปศึกษา หาความรู้เพิ่มก่อนนะครับ

จะได้รู้จักการลงทุนมากขึ้น  :D
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 243

มีใครยังสนใจที่จะเรียนการลงทุนกับคุณมนไหมครับ

รุ่นแรกเรียนจบปลายเดือนนี้ กำลังจะรับรุ่นสองเร็วๆนี้
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 244

ผมสนครับ แล้วรุ่นต่อไปเริ่มเมื่อไหร่ครับ
theerawat
ผู้ติดตาม: 1

สนใจครับ

โพสต์ที่ 245

สนใจครับ เปิดเมื่อไรรบกวนแจ้งในบอร์ดด้วยนะครับ
2

โพสต์ที่ 246

ความรู้เท่าหางอึ่งมากคับ เรื่องบัญชี
เปิดรับรุ่นสองเมื่อใด รบกวนด้วยครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 247

2 เขียน:ความรู้เท่าหางอึ่งมากคับ เรื่องบัญชี
เปิดรับรุ่นสองเมื่อใด รบกวนด้วยครับ
ระดับเสี่ย2 ต้องมาเรียนบัญชีด้วยหรือครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 248

2 เขียน:ความรู้เท่าหางอึ่งมากคับ เรื่องบัญชี
อยู่เฉยไม่ทันเขา  ขนาดระดับเสี่ยยังเรียน
ขอเรียนร่วมรุ่นด้วยคนครับ :lol:
Glueck

โพสต์ที่ 249

สนใจมากครับ เปิดเมือไรอีกครั้ง ช่วยแจ้งด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
meawkub

ผมสนใจมากครับ

โพสต์ที่ 250

ปีนี้จะมีการเข้าแข่งขันเป็นลูกหม้อรุ่นสองหรือเปล่าครับ
พร้อมแล้วครับ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 251

สนใจครับ ตั้งหน้าตั้งตารอมานานแล้ว จะได้เรียนซักที
2

โพสต์ที่ 252

5555+

ไม่ใช่เสี่ยอะ เป็นเบี้ยมากกว่าคับ
TIARA

โพสต์ที่ 253

อยากเรียนมากค่ะเเต่ตอนนี้ไม่ได้อยู่กรุงเทพ

อีกซักพักถึงจะย้ายเข้ากทม

เเต่ขอเเสดงความจำนงไว้ก่อนนะคะ

คิดว่าคงมีเปิดอีกเรื่อยๆนะคะ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 254

เรียนหลักสูตรนี้ผมว่าเหมือน เรียน mini MBA เลยทีเดียว
อาจารย์มนตรี สอนทุกเรื่องเลย ณ.ครับที่เกี่ยวกับหุ้น
ไม่ว่าจะเป็นความรู้นอกตำราหรือในตำรา ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง
BIZ MODEL
ประเมินราคาหุ้น
อ่านงบการเงิน
อ่านบัญชี
อื่นๆ
อาจารย์ตอบข้อสงสัยและแนะแนวทางต่างๆได้ดีมากๆๆๆ
ความรู้ที่ได้จากการเรียนขึ้นอยู่กับผู้เรียนแต่ล่ะคน
ว่าจะใส่ใจและหาความรู้มากขนาดไหน เพราะแนวทาง
การสอนเน้นการปฎิบัติ มีการบ้านค่อนข้างเยอะ
ดั้งนั้นผู้เรียนต้องมั่นฝึกฝนและอ่านตำราที่อาจารย์ให้มา
และทำการบ้านบ่อยๆ ถ้ามีข้อสงสัยก็มาถามกันตอนเรียน
แต่ล่ะครั้งที่มาเรียน  

ปล..สำหรับวิกฤตที่ผ่านมาผมก็ได้อาจารย์และเพื่อนๆในรุ่น
คอยชี้นำและเคาะหัวเตือนสติ ทำให้ยังพอเอาตัวรอดได้
ขอบพระคุณอารย์มนตรีอย่างสูงครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
No Less No More

โพสต์ที่ 255

สนใจมากครับ

แต่พื้นฐานทางบัญชีค่อนข้างน้อน

เพราะทำงานทางด้านออกแบบโฆษณาพอมีสิทธ์ไม๊ครับ

สนใจอย่างแรงงงงงงงงงงงงงงงงงง

:D  :D  :D  :D  :D  :D  :D
preeda_mark

โพสต์ที่ 256

สนใจครับ ว่าแต่ รอบนี้เงื่อนไขการรับสมัคร เป็นอย่างไรครับ รอบที่แล้วให้ตอบคำถาม แล้วรอบนี้ละครับ ผมอยากเรียน ตอนนี้ก็อ่านหนังสือเองหัดทำเอง ถูกผิดไม่รู้ หลายเรื่อง งงๆ อยากมีเพื่อนที่ลงทุนเหมือนกันจะได้แลกเปลียนความรู้

เสนอเงื่อนไข คุณมนครับว่า รับรอบนี้ 50 คนหรือมากกว่ารอบที่แล้ว ค่าใช้จ่ายก็เก็บไปตามความเหมาะสม เก็บมัดจำสัก 20,000-50,000 ก่อนหักค่าใช้จ่าย ลูกศิษย์รุ่นที่แล้วก็มาใช้ทุน :D  เป็นผู้ช่วยคุณมน ระหว่างเรียนก็จัดสอบ สุดท้ายถึง final ใครสอบตกยึด 20,000-50,000 ป้องกันคนไม่ตั้งใจหรือไม่ขยันทำการบ้านมาเรียน(ปิดกั้นโอกาสคนตั้งใจจริง) คนสอบผ่านรุ่นหน้าต้องมาใช้ทุนกี่รอบก็ว่าไป หากไม่มาใช้ทุน ยึดมัดจำ เหตุผลที่เสนอเนื่องจาก การถ่ายทอดความรู้จะได้ผู้สืบทอดมากขึ้นเหมือนคุณมนเป็นยอดปิระมิด ลูกศิษย์คุณมนก็มาถ่ายทอดต่อ และคุณมนได้ประเมินในตัวด้วยว่าลูกศิษย์รับและไปถ่ายทอดต่อได้เป็นที่พอใจหรือไม่ และคุณมนจะไม่เหนื่อยมาก  ขอบคุณครับ
tatar_2522

ขอเรียนด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 257

สนใจมากครับอยากเรียนมาก [email protected]
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 258

อยากอยู่เมืองไทยจัง
อยากเรียนคอร์สแบบนี้ มากกว่า MBA ซะอีก
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
drypoint

โพสต์ที่ 259

2000-5000นี่พอไหวครับ 20000-50000นี่บอกได้คำเดียวว่าจุก เด็กจบใหม่เงินเดือนสตาร์ท12000-15000คงเสียโอกาสไปไม่น้อย    ส่วนตัวผมคงยอมจ่ายมัดจำได้สูงสุดที่10000บาท  ถ้า20000-50000คงไม่ไหวครับเสียสภาพคล่องทางการเงินมากเกินไป
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 260

การเรียนกับพี่มนค่อนข้างจะไม่ใช่การกวดวิชานะคะ เราไม่ได้วัดผลกันในคลาส krisy ไม่แน่ใจว่า รุ่นสองจะเจอคำถามนางงามรอบสุดท้ายเหมือนรุ่นแรกหรือเปล่า แต่พี่มนคงมีวิธีเลือกอยู่แล้วแหละ

วิธีเรียนค่อนข้างเน้นการบริหารเวลานะคะ เพราะการบ้านเป็นภาษาอังกฤษแถมเยอะ ใส่ใจมากได้มาก ใส่ใจน้อย.... เลยอยากให้แน่ใจว่าพร้อมจริงๆ เดี๋ยวจะเสียเวลา ไม่ได้อ่านการบ้านมา มา workshop ก็ไม่ได้อะไร เพราะเราเรียนแบบปริญญาโท  :D  อิอิ

อ้อ เราพยายามจะเรียนกันแบบฝรั่งด้วยค่ะ คือต้องถามแล้วถึงจะได้คำตอบ ไม่ถามอด เราว่าพี่มนรู้เยอะมาก ซึ่งทุกวันนี้รุ่นแรกก็ยังถามได้ไม่ถึง 5% เลยมั้ง รุ่นหลังๆถามเยอะๆนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
noooon010

โพสต์ที่ 261

ศิษย์รุ่นแรกขอมาแจมครับ

- ผู้เรียนต้องรับผิดชอบการบ้านที่ตนได้รับครับ
sheetที่พี่มนให้เป็น ภาษาอังกฤษ ครับ
ลองฟังเหตุผลที่พี่มน บอก ว่าทำไมเราต้องอ่าน ภาษาอังกฤษ
ทำไมเราต้องทำการบ้านนี้

แล้วเราจะเข้าใจครับ

ขอบคุณพี่มนที่สละเวลาเพื่อสิ่งดีๆสำหรับการลงทุนหุ้นคุณค่าครับ

ขอไปทำการบ้าน(ค้างส่ง)ก่อนนะครับ ^^
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 262

เรื่องเกี่ยวกับการเรียน ของนักเรียนรุ่นแรกครับ(รวมตัวผมด้วยนะครับ)

1.เรียนเรื่อง strategy และ business model analysis

บริษัทจะไปได้ดีหากมี strategy ที่ดี บางบริษัทขยาย/ควบรวมกิจการ แต่ก็ตกอยู่กับ growth trap ... อันนี้ลองอ่านจาก หนังสือ มหัศจรรย์กลยุทธทางธุรกิจ ของพี่สุมาอี้ประกอบด้วยจะดีมากๆครับ

2.เรียนเกี่ยวกับบัญชี

พี่มนสอนให้เรารู้บัญชี เพื่อประกอบการพิจารณาลงทุนในบริษัทจดทะเบียนครับ

สอนเรื่อง งบ บางอย่างที่เห็นแล้ว อย่าไปยุ่งเลย หรือเราควรระวังอะไรบ้างหากจะลงทุนในบริษัทบางอัน

ถ้าใครมีเวลา ผมแนะนำให้อ่านหนังสือ ของดร. ภาพร เรื่องแกะเงื่อนงบการเงินประกอบด้วยนะครับจะเติมเต็มได้ดีมากๆครับ

3.สอนเรื่อง financial analysis

ก่อนหน้านี้ผมเคยเรียนมาบ้าง แต่ครั้งนี้พี่มนให้การบ้านเพื่ออ่านมาก่อน
(เหมือนกับ 2 ครั้งก่อนหน้านี้)

ซึ่งต่างกับตอนเรียนที่ class ใหญ่ๆ ...ไม่อ่านมาก่อนมีสิทธิมึนส์ครับ

เรียนแล้วจะทำให้เราทราบว่า เบื้องหลัง งบการเงินที่มี เราสามารถหาค่าอะไรได้ตั้งหลายอย่าง
และเราจะเลือกข้อมูลใดมาใช้ประโยชน์/ ใช้ตอดตามหุ้นบ้าง

4.สอนเรื่อง valuation

กำลังจะเรียนในเสาร์หน้าครับ มี case ให้ศึกษาก่อนหน้าเพื่อทวนสิ่งที่เรียนมา
(เป็นการบ้านที่น่าสนใจมากๆ และผมยังทำการบ้านไม่เสร็จครับ :oops: )

5.ระหว่างนี้ พี่มนให้พวกเราไปฟังบรรยายของ ดร.สุรจิต
(อ.อยู่ที่ scb ด้วยครับ) เรื่องเกี่ยวกับ macro economic ครับ

สิ่งที่สำคัญคือ ผู้เรียนต้องขยันครับ
ต้องรับผิดชอบทั้งการเรียนใน class และในหน้าที่การงานที่ตนทำอยู่
(แบ่งเวลาไม่ดีมีสิทธิวุ่นได้ครับ)

ผมเองก็ยังแบ่งเวลาไม่ดีพอ แต่จะพยายามปรับปรุงนะครับ

มีใครเคยอ่าน "โตเกียวไม่มีขา" ของคุณนิ้วกลม ไหมครับ
เค้าบอกว่า โตเกียวไม่มีขา ที่จะเดินมาหาเรา
เราต้องเดินทางไปสัมผัสเอง
แล้วจะทราบว่า สิ่งดีๆต่างๆก็มีซ่อนอยู่มากมายในประเทศญี่ปุ่น

การเรียนกับพี่มนก็เหมือนกันครับ
หากเราอยู่เฉยๆ คอยให้พี่เค้าป้อน
คอยให้พี่เค้าหาเวลาว่างให้เรา

....การเรียนก็คงไม่ประสบผลสำเร็จครับ

VALUE INVESTING ไม่มีขา ...เป็นอีกชื่อที่ผมนึกได้ครับ

ขอบคุณ พี่มน พี่เต๋า คุณภา มากๆนะครับที่ทำให้เกิด class นี้ได้ครับ
ผมจะพยายามให้มากขึ้นครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

Re: ขอสมัครเรียนบัญชี

โพสต์ที่ 263

Mon money เขียน: ผมยืนยันเอาแค่ 20คนครับ ส่วนท่านที่ต้องการจะมาอบรมแต่ไม่ได้รับเลือกกรุณาอย่าเสียใจ เสียความรู้สึก เพราะครั้งนี้ผมต้องการสร้างคนมาช่วยผมถ่ายทอดความรู้ต่อไป จึงเลือกมากหน่อย เพราะการสร้างคนไม่ง่าย คนสอนก็ต้องสอนให้ดี คนเรียนก็ต้องอดทน พยายาม ใฝ่รู้ ขยันเป็นพิเศษ

ส่วนมากแล้ว พยายามตอบคำถามให้ได้ดีที่สุด ผมเชื่ออย่างนั้น คำถามของผมกว้างมากๆ และเป็นแบบปลายเปิด ไม่ได้ต้องการคำตอบแบบห้วนๆ ผมต้องการเห็นความตั้งใจจริง

คนที่ผมเลือกนี้ส่วนหนึ่งจะกลับมาช่วยกันแบ่งปันความรู้ให้พวกท่านภายในเวลาไม่นานจากนี้ไป

ผมสัญญา....
มาอ่านสิ่งที่พี่มนเขียนอีกครั้ง
อยากให้เห็นเจตนาของพี่มนครับ

angra

โพสต์ที่ 264

สนใจเรียนรอบนี้ด้วยครับ รอบแรกมาไม่ทันรับสมัครครับ
2

โพสต์ที่ 265

ขอตอบหน่อยนะคับ มีส่วนร่วม อิอิ

1. เรียนอะไร?
เรียนเพื่อการเข้าใจธุรกิจที่เราลงทุนให้มากที่สุดในทุกแง่มุม
ทั้งการบริหาร โปรดัก การควบคุมต้นทุน หรือ กลยุทธ
การบริหารด้านการเงิน หรือแม้แต่การเสนอผลตอบแทนคืนสู่ผู้ถือหุ้นว่า
เหมาะสมไหม กับ กำไรที่บริษัทได้มา

และแน่นอนว่า การลงทุนโดยใช้หลักเหตุผล สำคัญกว่าอารมณ์
แต่ถ้าเข้าใจทั้งเหตุผล และอารมณ์หล่ะ

ปกติผมดูกราฟทางเทคนิคประกอบครับ ดูค่าโน่นนี่ ต่ำกว่า
มูลค่าทางบัญชีแล้ว ก็จริง แต่ margin of safety
ผมไม่รู้ว่า สุดทางหรือยังกับกำไรอนาคต ถ้าคาดการณ์ได้ ผมก็รอด
แต่ตอนนี้ยังทำไม่ได้

2.เอาไปทำอะไร ?

ความไม่รู้คือความเสี่ยง ผมเชื่ออย่างนั้นอะ
ปกติดูแค่ PE PBV ก็จำๆเขามา แต่ก็ยังไม่รุว่าต้องยังไง
เรียกว่า เราไม่รู้จริงนั่นเอง ก็เป็นความเสี่ยงอยู่ดี

แต่ก็ยังไม่รู้อะ ว่าคุณภาพของ PE PBVที่เราได้ มันดีจริงไหม
แล้วถึงจะซื้อ PE กำไรลด ราคาลดก็ได้ป่าว แล้วดูยังไง???

3.เชื่อไหมว่าจะเอาไปใช้งานได้จริง ?

เชื่อว่ามันเป็นคอนเซปติดตัวเราไปตลอด เพียงแต่คงต้องใช้ประสบการณ์
เพราะ งบการเงินแต่ละธุรกิจคงไม่เหมือนกัน อาจโดนหลอกล่อ

บันทึกรายได้ก่อนหลัง ก็ได้  (จำๆและถามๆคนอื่นมา)
หากไปทำธุรกิจเอง ก็สามารถบริหารได้ จัดการได้
เพราะเราเข้าใจโครงสร้างแล้ว
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 266

NinjaTurtle เขียน:มีใครยังสนใจที่จะเรียนการลงทุนกับคุณมนไหมครับ

รุ่นแรกเรียนจบปลายเดือนนี้ กำลังจะรับรุ่นสองเร็วๆนี้
ขอลงเรียนด้วยคนครับ

มีพี่คนนึงที่ลงเรียน เห็นแล้วรู้สึกว่าน่าเรียนมากๆ...

ตอนเปิดรับรุ่นแรกนึกว่าจะเป็นการเรียนแบบป้อนข้าวป้อนน้ำก็เลยไม่สนใจเท่าไหร่ แต่พอเห็นวิธีการเรียนแล้วอยากเรียนมากครับ discussion ล้วนๆ ท่าทางเรียนแล้วน่าจะได้มุมมองอะไรใหม่ๆ อีกเยอะครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 267

ถ้ามีรุ่นสองขอเรียนด้วยคนครับ
้ต้องตอบคำถามเหมือนเดิมมั้ยครับ

1. เรียนอะไร?

ผมเข้าเว็บ thaivi มาได้ซักพักนึงแล้วครับ แต่รู้สึกว่าความรู้พื้นฐานที่มียังไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ครับ อ่านงบก็ได้แค่อ่าน แต่ก็แกะอะไรกับเค้าไม่ได้เลย คิดว่าคอร์สที่พี่มน จัดมาให้น่าจะช่วยผมได้ครับ

2.เอาไปทำอะไร ?

อย่างแรกคงเอาไปใช้ วิเคราะห์หุ้น นะครับ โดยเฉพาะ ของเรื่อง Business model ว่า model แบบไหนที่มันจะสร้างกระแสเงินสดได้มากที่สุด ซึ่งพอมี model ที่ดีก็จะสามารถกลายเป็นหุ้นที่ดีได้ครับ

นอกจากนั้นผมว่าความรู้พวกนี้มันใช้ได้มากกว่าการเลือกหุ้นอยู่แล้วครับ

3.เชื่อไหมว่าจะเอาไปใช้งานได้จริง ?

ผมเชื่อในหลักการ vi สามารถใช้งานได้จริงครับ เพราะว่า หุ้นก็คือ ธุรกิจ จะเข้าใจในหุ้นก็ต้องเข้าใจธุรกิจก่อนฉันใดก็ฉันนั้น

ขอบคุณครับ
sawarut

โพสต์ที่ 268

อยากเรียนด้วยคับ

ตอนที่เรียนจบ อาจารย์ทวงคืนไปหมดแย้วววว

รบกวนด้วยนะคับ

:lol:  :lol:  :lol:
spooner

โพสต์ที่ 269

จะสมัครต้องทำอย่างไรบ้างครับช่วยบอกที

谢谢
penguin738

โพสต์ที่ 270

ต้องการลงเรียนด้วยครับ
ช่วยอัพเดทด้วยครับ
อยากเรียนจริงๆครับ
เมื่อไม่เรียนใยเล่าเจ้าจะรู้