ใครล้างพอร์ตแล้วบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coca-Cola
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอทราบความคิดเห็นได้ไหมครับ เพราะผมก็เผลอไปแล้วเหมือนกัน
1.  ล้างพอร์ตไปเมื่อไร -- ด้วยเหตุผลใด
         1)  ต้นปีที่แล้ว  
         2)  กลางปีที่แล้ว
         3)  ตอนยึดสุวรรณภูมิ หรือ
         4)  ตอนนี้ ที่ต่างชาติกับสถาบันขายกันมันมือเลย(พ่อค้ามืออาชีพ)
         5)  ฯลฯ

2.  และยังคงเหลือหุ้นไว้เป็นมูลค่ากี่เปอร์เซ็นต์ของเงินลงทุน
3.  จะกลับมาด้วยเหตุผลใดครับ  
4.  และที่คิดว่าเหตุการณ์ดังกล่าวนั้นจะเกิด น่าจะเป็นช่วงเวลาไหน

............................................................................................
สำหรับผมนะครับ ... (ต้องขอบอกก่อนว่าการตัดสินใจเกิดจากความรู้ยังด้อย และประสบการณ์ก็ใหม่มากๆ แต่ก็เชื่อในสิ่งที่ทำ)

1.  ขายไปเมื่อเช้านี้ครับ ..
    ไม่ขอถือราคาเก่าฟืนตลาดครับ ผมมองว่าตลาดหลักทรัพย์เป็นเรือใหญ่ยักษ์ลำหนึ่ง  และผมก็ดั้นมองไปเห็นกัปตันเรือเพิ่งเปลี่ยนป้ายชื่อเรือใหม่ เป็นชื่อ TITANIC นะสิครับ และพอผมพยายามเพ่งอ่านให้ดีๆ และคาดว่าต้องไม่ใช่แน่ๆ  แต่... แต่  แต่ว่ามันดันใช่จริงๆ...  ..  เก็บข้าวของด่วนเลยครับ สละเรือ โดดลงทะเลอันหนาวเหน็บ ขอไปเสี่ยงเจอพี่เหลิม เอ๊ย! ไอ้หลามเอาดาบหน้าดีฟ่า (ตอนที่ผมกระโดดลงมา ปรายตาผมมองไปเห็นฝรั่งหัวทอง แอบขึ้นเฮลิคอปเตอร์กันไปล็อตใหญ่เลยครับ--- อ้าว! คุณพี่สถาบัน ดันแอบลงเรือดำน้ำไปแระ -- ขอให้ลงเรือ U-571 ด้วยเท้อ..)  :pray:  :pray:
2.  เหลือไว้อย่างละ 100 หุ้น ให้พอมีอารมณ์ร่วม (อ๋อ! ..  ยกเว้นตัวหนึ่งนะครับ เพราะดูแล้วผลประโยชน์รอบด้านดีจัง และแข็งสู้ทนดีครับ ยกนิ้วให้เลย) :cheers:  :cheers:
3.  อืม!!!... ...  น่าจะเป็นตอนที่ ตลาดเข้าสู่ช่วงวิ่งขึ้น วิ่งลง ตามระนาบ หรือ ก็ไปเข้าซื้อจังหวะที่ตลาดเริ่มแจ่มจริง ไม่อิง "นิยาย จากนักสร้างภาพ"
:lol:  :lol:
4.  น่าจะเป็กกลางปีครับ เป็นช่วงปลายไตรมาส 2 ต้นไตรมาส3 เพราะคิดว่าโดยรวมทุกบริษัทน่าจะปรับตัวได้กับเศรษฐกิจที่เป็นขาลงนี้ บริษัทที่ยังยืนพื้นอยู่ได้ ก็เพราะเขารับภาวะความถดถอยได้ ส่วนบริษัทที่รับภาวะการณ์ดังกล่าวไม่ไหว ก็น่าจะชี้ชัดออกมาทางผลประกอบการณ์อย่างชัดเจน และอาจถึงขั้นต้องขอปรับฐานตัวเองใหม่ :cool:  :cool:

เป็นมุมมองของมือใหม่หัดขับครับพ้ม
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
Coca-Cola

โพสต์ที่ 2

วันนี้ผมมาดูหุ้นอีกที ก็เข้าช่วงบ่าย ความตั้งใจก็คือ เทียบเคียงกับสถานการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อวาน ผลปรากฏว่า...
.. .
.. .. .
หรือว่า..

ผมจะ ...  ขาย :pig:  :pig:    :pig:  ซะแล้ว

ซวยแย๊วคร้าบบ  เอาหุ้นโผมคืนมา

55555  แต่ความคิดของผมขณะนี้ก็คือ
ผมขายผิดเวลา(อันนี้รู้สึกว่าซวยจริงๆ ) แต่น่าจะขายถูกช่วงเวลาที่ควรจะขายแล้วหละครับ

เพราะที่ขายออกไป ก็ได้กำไรเกินครึ่งพล็อต (แต่ว่ากำไรระดับน้ำจิ้มครับ ก้างปลายังไม่มีสิทธิ์เอามาดูดกินเลย    :lovl: )

ความตั้งใจหลังจากนี้ ก็เหมือนเดิมครับ ออกมาอยู่นอกตลาดซะเป็นส่วนใหญ่ก่อน

วันนี้ เหมือนหุ้นรีบราวจากเมื่อวานเลยครับ เหมือนบันจี้จั้ม ที่เหนี่ยวตัวลงมาเกินไป แล้วก็ย้อนกลับไปห้อยต๊องแต๊ง แต่ยังไงก็มองว่า ก็กระโดดลงมาจากหน้าผาแล้ว
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 307

โพสต์ที่ 3

ต้องมองว่าอย่างน้อยเราก็ยังทำตามแผนที่เราคิดไว้ได้ดีนะครับ เหมือนเราประเิมิณว่ายังไม่ควรซื้อหุ้นเราก็ไม่ควรซื้อครับผม แต่ส่วนตัวผมคิดว่าการคาดเดาอนาคตเป็นเรื่องยากเิกินไป และมองว่าคนที่คาดเดาตลาดหุ้นถูกต้องมากกว่า 60-70 %ขึ้นไปก็ถือว่าหาได้ยากแล้ว เพราะฉะนั้นถ้าหักค่าคอมแล้วอาจขาดทุนหรือไม่ได้อะไรเท่าไร จึงเลือกหาหุ้นดีแล้วถือยาวดีกว่าครับผม :lol:
Small Details Make a Big Difference
Hughes

โพสต์ที่ 4

ถืออีกหลายปีครับ.. ตอนนี้ถ้าหุ้นลงผมก็อัดเพิ่ม .. หุ้นขึ้นก็นั่งดู
ส่วนมากจะยิงกระสุนหนึ่งนัดต่อเดือน
ถ้าลงมามากก็ยิงหลายนัดหน่อย

:lol:

นึกว่ากระสุนจะหมดแล้วแต่ก็มีกระสุนใหม่มาเรื่อยครับ  :lol:
Pu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ล้างทำไมครับ? :shock:
TPH

โพสต์ที่ 6

คงหวังว่าจะให้มันสะอาดมั้งครับ  :lol: ล้อเล้นน่าอย่าซีเรียส
จขกทเค้าก็ให้เหตุผลแล้วนะครับ ส่วนตัวแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนว่าจะสั้นหรือยาว เทคนิค,vi หรือลูกผสม ก็ขอให้ใช้สติ เหตุผล และก็มีความสุขในการลงทุนหรือเล่นหุ้นนะครับ  :)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

ฟังอาจารย์ ดร นิเวศน์ มาวันนี้ทาง มันนี่ชานัล ท่านบอกว่าพอร์ตสะอาดอยู่แล้ว จะล้างทำไม :shock:  :bow:  :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Coca-Cola

โพสต์ที่ 8

ซวยแล้ว  เหมือนตั้งคำถามผิดที่  :wall:  :wall:  :wall:
โขก 3 ที หวังว่าจะฉลาดขึ้น
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 9

[quote="Coca-Cola"]ซวยแล้ว
:)
dome@perth

โพสต์ที่ 10

[quote="dome@perth"]ฟังอาจารย์ ดร นิเวศน์ มาวันนี้ทาง มันนี่ชานัล ท่านบอกว่าพอร์ตสะอาดอยู่แล้ว จะล้างทำไม :shock:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 11

แบ่งเวลาให้การศึกษามากขึ้น เริ่มเรียน บัญชีและการเงิน เพิ่มเติม

แบ่งเลาให้การค้นคว้าหุ้นมากขึ้น

:lol:  :lol: สู้ๆสู้ ครับเพื่อนๆ  :lol:  :lol:
"
AuI_a VI

โพสต์ที่ 12

[quote="dome@perth"][quote="dome@perth"]ฟังอาจารย์ ดร นิเวศน์ มาวันนี้ทาง มันนี่ชานัล ท่านบอกว่าพอร์ตสะอาดอยู่แล้ว จะล้างทำไม :shock:
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
Hughes

โพสต์ที่ 13

ผมไม่ได้ล้างพอร์ทแต่ผมว่าผมต้องปรับพอร์ทแล้วหล่ะครับถือเยอะหลายตัวเกินไปอยากจะถือซัก 5 ตัวพอ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

จากการขายสุดหมูไปเมื่อปีก่อน
บางครั้งผมคิดว่า การตกใจขาย(panic sale)
หรือการล้าง port

...ควรพิจารณาทำโดยใช้วิจารณญานของตนเองนะครับ
รู้จักตนเอง วางแผนลงทุนของตนเอง
และขอให้โชคดีครับ

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่านะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kot31
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

ไม่่ได้อยากล้้างพอร์ต แค่อยากปรับพอร์ตแต่มันสายไป(นาน)แล้วครับ
:wall:  :wall:  :wall:
setmaker

โพสต์ที่ 16

ล้างตอนเลห์แมนล้ม
สุทธิ ตอนนี้ดีกว่า ถือ

แต่ใจไม่ได้เป็นสุข ไปกว่าการถือหุ้น (มั๊ง)
เพราะวันๆ ต้องมานั่งแช่งให้ DJIA มันแดงแรงๆ
จะได้กระเทือน SET
เพื่อเราจะได้เก็บหุ้นในราคาเป้าหมายได้
อะไรทำนองนี้นะครับ

บริหารใจไม่เป็น ติดหุ้นก็ทุกข์
ขายหุ้น ก็ทุกข์ คร๊าบบบบบบ
pat4310
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ยังไม่ได้ล้างครับ เลือดท่วมพอร์ทเหมือนเดิม แต่เอาน้ำสะอาดเติ่มเพิ่มเรื่อยๆ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Coca-Cola

โพสต์ที่ 18

ทุกวันนี้ผมก็ยังจับเงินสดเป็นหลักเลยครับ และก็ทะยอยเก็บเงินส่วนเกินตอนสิ้นเดือน ใส่สะสมในบัญชีเรื่อยๆ :B

(ยกเว้นไว้ 1 ตัว ซื้อมาเก็งส่วนต่าง ตอนนี้เลือดเริ่มไหลออก 5 จุดแล้วครับ ถ้าครบ 7 จุด ร่างกายอาจระเบิดเป็นจุล ... ไม่น่าเก็งเลยตรู)  :wall:  :wall:

ดีใจที่บางตัวขายไป แล้วมันลงไปต่อ แต่ก็ยังไม่ได้ไปตามเก็บ เพราะยังไงก็ตั้งใจสะสมทรัพย์ที่เรียกว่าเงิน แล้วค่อยว่ากันตอนงบ 4q/51-- 1q/52  ออกอีกที สาธุ.. :pray:  ลงเถอะเพ่(คิดอย่างนี้บาปไหมครับ :la:
beammy

โพสต์ที่ 19

คิดว่าคงไม่ล้างแล้วครับ

จะจับสะเด็ดน้ำ ฟอกสบู่ ถูให้สะอาด ก่อนบรรจุลงพอร์ต ครับ  :8)
โพสต์โพสต์