ซื้อ LTF ถ้าไม่มีภาระภาษี ซื้อได้รึ่ปาวครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อ LTF ถ้าไม่มีภาระภาษี ซื้อได้รึ่ปาวครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าผมยังไม่มีภาระภาษีใน 2 ปีนี้  สมมติผมซื้อ ltf ในสองปีแรกนี้  ผมจะเสียประโยชน์อะไรบ้าง แล้วปีที่ 3 ผมมีภาระภาษี ผมซื้อ ก็ได้ลดตามปกติรึป่าวครับ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เคยอ่านว่าถ้าซื้อ LTF หรือ RMF เกินวงเงิน ไม่สามารถใช้ประโยชน์ในการลดหย่อนภาษีได้ แถมถ้ามีกำไรต้องเสีย capital gain ด้วย

เลยคิดว่ากรณีของคุณอาจจะเข้าข่ายเดียวกันครับ

ถ้าไม่มีภาระภาษีแต่อยากซื้อกองทุนแนะนำไปซื้อกองทุนอื่นดีกว่าครับ มีกองทุนให้เลือกมากมายกว่า LTF เยอะเลยครับ แล้วพอจะลดหย่อนภาษีค่อยมาซื้อ LTF
dangbiley
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ltf ซื้อปีไหนได้ลดภาษีในปีีภาษีนั้นๆครับ
ถ้าไม่มีภาระภาษี ตัวอื่นน่าสนใจกว่าครับ เวลาขายเสียภาษีหลายอย่างไปหน่อยครับ ถ้าถือไ ม่ถึงห้าปีหัก ณ ตอนขาย 3% แล้้วก็มีหักจากกำไรส่วนเกินอีก 10%( จำได้ประมาณนี้ครับ )
โพสต์โพสต์