สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เพิ่งยื่น ภ.ง.ด. 90 ผ่าน internet เสร็จครับ ปีนี้มีตารางคำนวนเงินปันผลมา "บังคับ" ให้เราใช้ เราไม่สามารถกรอกตัวเลขรายได้ ตามมาตรา 40(4) ได้เหมือนปีก่อนๆ ต้องกรอกรายละเอียดลงใน ตารางคำนวน แทนครับ

รูปภาพ

ระวังนิดนึง ตารางคำนวนเจ้าปัญญหานี้ จะไม่ยอมให้เราใส่เลขประจำตัวผู้เสียภาษีของผู้จ่ายเงินได้ ซ้ำกัน เช่น ของผมได้รับปันผลจาก MBK สองครั้ง จะกรอกแยกกันไม่ได้ ต้องบวกแล้วเอาไปใส่ในช่องเดียวกัน

อีกปัญหาหนึ่งก็คือ อย่า เพิ่ม บรรทัดเข้าไปโดยที่ไม่แน่ใจว่าจะมีข้อมูลใส่หรือเปล่า ของผมพอกรอกบริษัทหนึ่งเสร็จ ก็กด เพิ่ม จนบริษัทสุดท้ายเสร็จ แล้วด้วยความเคยชินก็กด เพิ่ม เข้าไปอีกบรรทัดหนึ่ง แล้วจึงพบว่า การเพิ่มบรรทัดเข้าไป แล้วเราไม่สามารถลบออกได้ จะปล่อยบรรทัดนั้นว่างไว้ก็ไม่ได้ สุดท้ายต้อง ทำใหม่ทั้งตาราง

ขอให้โชคดีกับการยื่นแบบนะครับ
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

:cool:  :cool:  :cool:
สวยงามดีนะครับ ท่าทางใช้ง่ายด้วย
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 3

ปีที่แล้วบ่นกันตรึม เพราะกรอกได้ช่องเดียว
ปีนี้คงไม่มีค่อยมีใครบ่นแล้วกระมั้ง

แต่ปีนี้ ต้องบ่นหากว่ายังคืนภาษีล่าช้าเหมือนปีที่แล้ว
:)
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับคุณ tingku :)  มีประโยชน์มากครับ

ผมยังงงๆว่าส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ถ้าเราเลือกไม่รวม(ยอมเสียภาษีณ.ที่จ่าย10%) เราจะต้องกรอกหรือเปล่า และถ้ากรอก สูตรจะนำไปคำนวณรวมเป็นเงินได้ทำให้ฐานภาษีเราสูงขึ้นหรือไม่

ผมอยากจะยื่นแล้ว รอใบเสร็จจาก aia ยังไม่ส่งมาเลย ผมจ่ายประกันตอนเดือน 11 ได้ใบเสร็จช้าทุกที ปีที่แล้วก็ช้า ปีหน้าถ้าได้ใบแจ้งคงต้องจ่ายทันที น่าจะได้ใบเสร็จเร็วกว่า
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
tatandchin

โพสต์ที่ 5

ไม่เคยยื่นทางเน็ต แล้วเราต้องส่ง เอกสารให้กับสรรพากรเพิ่มไหมครับ เช่น หนังสือแจ้งการนำเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคาร
ขอบคุณครับ
miracle

โพสต์ที่ 6

พี่ลูกอีสาน
ประกันชีวิตมักส่งหนังสือล่าช้าครับ
ปีทีแล้วกว่าผมยื่นได้ก็ กพ กลางเดือนแล้วครับ

ปีนี้แถมกรมสรรพากร ตีความเรื่อง ประกันชีวิตกับประกันสุภาพในส่วนที่ขายพ่วงว่าไม่เอามาเป็นการลดหย่อน แต่ไม่เห็นออกมาแสดงว่ามีกำลังภายในที่ห้ามไม่ออกอยู่น่าครับ

งานนี้ต้องรอดูกันต่อไปว่า สามารถแยกได้หรือไม่

แต่ถ้าแยก กรมสรรพากรต้องตอบโจทย์ประชาชนว่า
เมื่อก่อนทำไมลดหย่อนได้แต่เดี๋ยวนี้ทำไมถึงลดหย่อนไม่ได้ครับ

SunShine@Night

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ เงินปันผล แสนกว่าบาทนี้ ตัวไหนเหรอครับ เยอะจัง :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Pu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ดีครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งทำเอง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 9

[quote="ลูกอิสาน"
ผมยังงงๆว่าส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ถ้าเราเลือกไม่รวม(ยอมเสียภาษีณ.ที่จ่าย10%) เราจะต้องกรอกหรือเปล่า และถ้ากรอก สูตรจะนำไปคำนวณรวมเป็นเงินได้ทำให้ฐานภาษีเราสูงขึ้นหรือไม่
...........................................

ข้อนี้ผมก็ งง อยู่เหมือนกัน ถ้าเพิ่มเข้าไปแล้ว จะทำให้เงินคืนภาษีน้อยลง สำหรับผู้ที่เสียภาษีในระดับ 20-30-37%  .... ผมได้ถาม คุณขาว ผู้ชำนาญเรื่องภาษี  ... คุณขาวได้กรุณาตอบผมว่า ไม่ต้องเอามารวมก็ได้ เพราะมีคำตอบแล้ว  แนววินิจฉัยของกรมสรรพากร
http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html
.................................
ขอบคุณคุณขาวมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

[quote="ลุงขวด"][quote="ลูกอิสาน"
...........................................

ข้อนี้ผมก็ งง อยู่เหมือนกัน ถ้าเพิ่มเข้าไปแล้ว จะทำให้เงินคืนภาษีน้อยลง สำหรับผู้ที่เสียภาษีในระดับ 20-30-37%
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

[quote="ลูกอิสาน"]ขอบคุณครับคุณ tingku :)
tingku

โพสต์ที่ 12

[quote="ลูกอิสาน"]ขอบคุณครับคุณ tingku :)
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 13

[quote="ลุงขวด"][quote="ลูกอิสาน"

ข้อนี้ผมก็ งง อยู่เหมือนกัน ถ้าเพิ่มเข้าไปแล้ว จะทำให้เงินคืนภาษีน้อยลง สำหรับผู้ที่เสียภาษีในระดับ 20-30-37%
Small Details Make a Big Difference
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 14

[quote="sai"][quote="ลุงขวด"][quote="ลูกอิสาน"

"Price is what you pay. Value is what you get."
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆนะครับ
เดี๋ยวคงจะไปกรอกใบภาษีบ้างครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกท่านครับ :D
งั้นผมไม่ยื่นที่เครดิตภาษีไม่ได้ดีกว่าครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
phemstap

โพสต์ที่ 17

[quote="tingku"][quote="ลูกอิสาน"]ขอบคุณครับคุณ tingku :)
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 18

phemstap เขียน: คุณ tingku ได้ทดลองใส่ส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษีไหมครับพวกได้รับ BOI มันนำไปคิดรวมทำให้เงินได้พึงประเมินเพิ่มขึ้นไหมครับ
ผมลองดูแล้วครับ
ส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษี => ไม่ทำให้เงินได้พึงประเมินเพิ่มขึ้น
ส่วนที่ไม่ได้เครดิตภาษี => ทำให้เงินได้พึงประเมินเพิ่มขึ้น
"Price is what you pay. Value is what you get."
pongo

โพสต์ที่ 19

Kao เขียน: ผมลองดูแล้วครับ
ส่วนที่ได้รับยกเว้นภาษี => ไม่ทำให้เงินได้พึงประเมินเพิ่มขึ้น
ส่วนที่ไม่ได้เครดิตภาษี => ทำให้เงินได้พึงประเมินเพิ่มขึ้น
ตามที่คุณขาวบอกครับ
ผมกรอกเงินปันผลของ บมจ ที่ได้ BOI ในช่อง "ได้รับยกเว้นภาษี"
ี่เงินได้พึงประเมินไม่เพิ่มขึ้น รายการภาษีหัก ณ ที่จ่ายก็เป็น 0 ด้วย

ถ้ากรอกในช่อง "ส่วนที่ไม่ได้เครดิตภาษี" จะปรากฏตัวเลขในช่องหัก ณ ที่จ่ายด้วย (ผมไม่ทราบว่ามีเงินปันผลในลักษณะใดเข้าข่ายนี้บ้าง)
เงินได้พึงประเมินก็เพิ่มขึ้นด้วย

ผมว่าถ้ายื่นก็ต้องยื่นทั้งหมดนะครับ
เลือกยื่นเป็นบางบริษัท ระวังจะโดนโทรตามว่ายื่นไม่ครบนะครับ
phemstap

โพสต์ที่ 20

Kao เขียน: ผมลองดูแล้วครับ
ขอบคุณมากครับคุณขาว และคุณ pongo  ไม่รู้จะโดนให้กรอกเพิ่มหรือเปล่า พอดีตอนยื่นลืมทดลองดู
ยังไงถ้าเขาติมาว่าต้องนำข้อมูลที่ได้ BOI มาใส่ด้วย ก็จะยื่นเพิ่มเติมให้ ไม่งั้นก็ไม่อยากเสียเวลาทำแล้ว ปีนี้เสียเวลามากจริงๆ
โฆษณาซะดิบดีว่ายื่นภาษีทางเน็ต เสร็จภายใน 5 นาที มัวแต่มากรอกเบอร์ภาษีผู้จ่ายปันผล ใช้เวลานะจะบอกให้  :x
tingku

โพสต์ที่ 21

ไม่ได้มาดูสองวัน เข้ามาหากระทู้ตัวเองไม่เจอ นึกว่าตกไปหน้าสอง ที่ไหนได้กลายเป็น sticky ไปซะแถมชื่อกระทู้เปลี่ยนอีกต่างหาก

ผมไม่ได้ทดลองเรื่อง BOI ครับเพราะยังไงก็ไม่กรอกอยู่แล้ว ส่วนเงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ผมเพิ่งตาสว่างว่า ถ้ามีความประสงค์จะไม่รวมคำนวนก็สามารถทำได้ ก็เลยเป็นปีแรกที่ไม่กรอกครับ
ppp

โพสต์ที่ 22

ท่านใดมีปัญหา,ข้อสงสัยต่างๆ สอบถามได้ผ่าน

บริการ Web Chat  สนทนาระหว่างผู้ใช้บริการกับเจ้าหน้าที่
ให้บริการสอบถามเฉพาะภาษีอากรและข้อมูลสรรพากร
(ตั้งแต่เวลา 8.30 น. - 16.00 น. ทุกวันทำการ เว้นวันหยุดราชการ)

http://webco.rd.go.th:8088/webchat/frmc ... bchat.aspx
Vigorous

โพสต์ที่ 23

ยื่นแล้วติดปัญหาตรง 25% เหมือนเป็น bug ตัวเลขไม่โชว์ โดน popup error ตลอด ใครเป็นบ้าง
Practical Living
tingku

โพสต์ที่ 24

Vigorous เขียน:ยื่นแล้วติดปัญหาตรง 25% เหมือนเป็น bug ตัวเลขไม่โชว์ โดน popup error ตลอด ใครเป็นบ้าง
ตอนผมยื่นไม่เป็นนะครับ ถ้ามีปัญหาลองติดต่อ พนักงาน ตามที่คุณ ppp แจ้งไว้ก็ได้ครับ
Vigorous

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ

ลอง chat แล้ว ให้โทรไป Call Center แล้วไม่ตอบอะไรอีกเลย

เลยลองโทรไป Call Center ช่วยเหลือดีมากครับ แต่ก็ไม่ผ่าน โดน Error ตรงช่อง 25% เหมือนกัน แล้วก็แนะนำให้ยื่นช่องทางปกติ

คุณ tingku พอจะมีเวลาทดสอบรึเปล่าครับ

ลองกรอกตามนี้ดูครับ

ในช่อง เลขประจำตัวผู้เสียภาษี ใส่อะไรก็ได้ ช่อง 25% ใส่ 14192

กดเพิ่มบรรทัด

ในช่อง เลขประจำตัวผู้เสียภาษี ใส่อะไรก็ได้ ช่อง 25% ใส่ 434

แค่นี้ก่อน แล้วตอบ ตกลง มันจะฟ้อง Error 2 ครั้ง

Error อันแรกจำไม่ได้ แต่ Error อันที่ 2
M043 : หากไม่มีภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย
กรุณาบันทึกเป็น '0.00'
เข้าใจว่าเป็น bug ของตัวโปรแกรม เพราะช่องอื่นๆ ถูกกรอกอัตโนมัติ หลังจากทำรายการทุกบริษัท ยกเว้นช่อง 25% ที่ตัวเลข "ภาษีหัก ณ ที่จ่าย" หายไปเฉยๆ

ช่อง 30% 15% ตารางคำนวณและกรอกให้อัตโนมัติ ได้ปกติดี
Anunta

โพสต์ที่ 26

confirm ปัญหาข้างบน เป็นบักของโปรแกรม  เกิดจากโปรแกรมคำนวณใส่ทศนิยมให้หลายหลักในช่องภาษีหัก ณ ที่จ่าย  แล้วมันก็จะ error ตามข้างบน เขาบอกให้ลองใหม่ภายใน 2 อาทิตย์
:(
Vigorous

โพสต์ที่ 27

ครับ ทดสอบอีก 4-5 ครั้ง ช่วงเย็นวันนี้ เป็นเหมือนเดิม

Error แรก มีเกี่ยวกับค่าทศนิยมด้วย น่าจะเป็น Bug ตัวค่าทศนิยมตามที่ คุณ Anunta ว่าไว้ครับ

หลังจาก Error แรก จะฟ้อง Error 2 ต่อเลย แล้วก็ทำอะไรต่อไม่ได้ เหมือนเดิม

ไว้อีกซักพัก จะลองใหม่ ถ้ายังไม่ได้อีก คงต้องไปยื่นด้วยตัวเอง เสียเวลานานใช่เล่นเลย
miracle

โพสต์ที่ 28

สงสัยอย่างเดียวครับ
หากบริษัทจ่ายสองรอบกรอกช่องเดียวหรือเปล่าครับ
Vigorous

Re: สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 29

tingku เขียน:เพิ่งยื่น ภ.ง.ด. 90 ผ่าน internet เสร็จครับ ...

ระวังนิดนึง ตารางคำนวนเจ้าปัญญหานี้ จะไม่ยอมให้เราใส่เลขประจำตัวผู้เสียภาษีของผู้จ่ายเงินได้ ซ้ำกัน เช่น ของผมได้รับปันผลจาก MBK สองครั้ง จะกรอกแยกกันไม่ได้ ต้องบวกแล้วเอาไปใส่ในช่องเดียวกัน

...
miracle

Re: สอบถามเรื่องการยื่นภาษี

โพสต์ที่ 30

Vigorous เขียน:
ขอบคุณครับ
ไหนๆๆมันทำแบบนี้แล้ว
ไม่น่า lock แบบนี้น่า
กรอกกันเมื่อยไปเลย

lock แล้วเดี๋ยวคนกรอกและคนตรวจก็ต้องไปดูเอกสาร
ยอมลำบากคนกรอกหน่อย คนตรวจก็สบาย