ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 451

มีคำถามมาถามพี่โจหน่อยครับ

ผมขอใช้รูปประกอบสองรูปนะครับ

รูปแรก

รูปภาพ

มีโพสในกระทู้หน้าหลักไปแล้ว

ซึ้งรูปนี้สอดคล้องเล็กน้อยกับรูปนี้ครับ

รูปภาพ

รูปที่สองมาจาก research ของบัวหลวงน่ะครับ

คือประเด็นของสองรูปนี้คือว่า หุ้นค้าปลีกจะมียอดขายที่ค่อนข้างดีเมื่อเทียบกับตลาดโดยรวม จึงทำให้เวลาที่ตลาดหุ้นแย่ๆ หรือ พังลงไป
หุ้นค้าปลีกอย่าง makro บางช่วง pe ของมันแพงกว่าของ set ถึง 400-500%
(จริงๆอยากเอาของ cpall มาด้วยแต่ว่าเพิ่งเข้ามาจะทะเบียนในปี 2546
โดยประมาณจึงเอา makro มาแทนเพราะมีสถิติให้ดูนานกว่า)

คำถามที่อยากถามพี่โจก็คือว่า  พี่โจในปีหน้าคิดว่าจะบริหาร port แนวไหนมากกว่าครับ ระหว่าง

1.หุ้น 4 กลุ่มนี้ที่(รูปที่1)มีแนวโน้มจะมี premium ทางด้าน pe สูงกว่า
set เพราะว่า รายได้โตเหนือกว่าค่าเฉลี่ย

และถ้าพี่โจเลือก 4 กลุ่มนี้ อยากถามว่า กลุ่มไหนที่พี่โจสนใจที่สุด
ถ้าให้ผมเดา ผมว่าพี่โจ สนหุ้น โรงบาลนะ (เดานะ)

2.เล่นกลุ่มอื่นเฃ่น อสังห น้ำมัน พลังงานทางเลือก ปิโตร เรือ

ที่ได้รับผลกระทบ และปีหน้ายอดขายน่าจะแย่

แต่ว่าราคาหุ้นได้ตกต่ำจนต่ำกว่ามูลค่าเลิกกิจการ หรือต่ำกว่า

มูลค่าสร้างใหม่ หรือ ต่ำ bv เยอะๆครับ

คำถามนี้ไม่ได้ถามพี่ ih เพราะว่าพี่ ih คงจะเลือกค้าปลีกและโรงบาล
ดูจากการโพสที่ตอบกระทู้อื่นๆ

ก็เลยอยากได้มุมมองของพี่โจบ้างน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
tea_for_two
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 452

ขอใช้กระทู้นี้สวัสดีปีใหม่คุณ ลูกอีสานครับ
อ่านกระทู้คุณลูกอีสานเสมอ ได้ความรู้มากครับ
ขอให้ประสบความสำเร็จยิ่งขึ้นไปนะครับ
勝利は苦しさを越えて
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 453

สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่โจ ขอให้พี่มีความสุขมากๆนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 454

สวัสดีปีใหม่ครับคุณลูกอีสาน  ขอให้สุขภาพแข็งแรง  รวยๆๆนะครับ
เด็กสระบุรี
...

โพสต์ที่ 455

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ลูกอิสานและทุกท่านในกระทู้ ขอให้สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง พอร์ตกระทิงรับปีฉลูกันตลอดปีเลยนะครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 456

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ลูกอีสาน

กระทู้พี่ ช่วยไว้ได้มากในตอนหุ้นตกอย่างรุนแรง...แม้ตอนนี้พอร์ตผมจะยังลบอยู่ แต่ใจผมไม่ลบ ตามพอร์ตแล้ว  :oops:

ผมเชื่อในเรื่อง ยิ่งให้ ยิ่งได้...และหวังว่าการให้ความรู้ของพี่ในกระทู้นี้ จะยิ่งทำให้พี่ประสบความสำเร็จ ทั้งเรื่องหุ้น และชีวิตด้วยนะครับ  :D
V_accy

โพสต์ที่ 457

สวัดดีปีใหม่ครับ

ขอให้คุณลูกอีสานมีความสุข
คิดสิ่งใดสมปรารถนา
มีสุขภาพกายแข็งแรงครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 458

เข้ามาสวัสดีปีใหม่พี่ลูกอีสานด้วยคน(หนึ่งในอาจารย์ของผมผ่านทางตัวหนังสือ)
ขอให้ครอบครัวมีความสุขสุขภาพแข็งแรง และลูกๆว่านอนสอนง่ายไม่ดื้อมากครับ
ขอบคุณที่สละเวลามามอบความรู้ดีๆให้ทุกคนในเวปประจำครับ

ส่วนคำถามคุณฮงผมขอเดาใจพี่ลูกอีสานว่า
ซื้อทั้งสองแบบครับ เพราะพี่แกรอบรู้และติดตามหุ้นมากจริงๆดังนั้นจึงต้องซื้อทั้งสองแบบแน่
ก็"ปีเตอร์ ลินช์เมืองไทย"นี่ครับ  :cool:
time41

โพสต์ที่ 459

สวัสดีปีใหม่ครับพี่ลูกอิสาณ     มีความสุขเบิกบาน
ทั้งครอบครัวและการงาน           สมหวังพรทุกประการ เทอญ.

ขอขอบคุณที่ให้ความรู้ และขอให้เป็นพี่ที่ดีของพวกผมตลอดไปนะครับ   :D  :D  :D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 460

dome@perth เขียน:สวัสดีครับคุณ ลูกอิสาน อยาก ขอความเห็นหน่อยครับตอนนี้ผมมี หุ้นที่ถือ และ สนใจ หลายตัวมาก ผมอยากคัดไว้ และตัดหลายๆตัวออก แต่ก็เหมือน รักพีเสียดายน้อง อยากรบกวน คุณลูกอิสานช่วยแนะนำและวิเคราห์ครา่วๆ ตัวที่ดี่สุด 4-5 ตัว จาก หุ้นข้างล่างนี้ครับ

1. TNH
2. SIS
3. BGT
4. UMS
5. CPALL
6. BGH
7. SVI
8. IT
9. ILINK
10. AIT
11. WG
12. UVAN
13. TFD
14. TR
16. SAT
17. STANLY
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มุมมองส่วนตัว ไม่มีใครรับประกันความผิดถูก ผู้ถือหุ้นอ่านแล้วถ้าคิดว่าไม่จริงก็ผ่านไปหรือเข้ามาแก้ใขด้วยนะครับบางตัวผมก็ไม่ได้ติดตามใกล้ชิด :o

TNH ข้อดีที่ผมเห็นชัดเจนคือเป็นหุ้นเติบโตจากจำนวนลูกค้าที่ขยายตัวขึ้น กำไรเพิ่มในอัตราที่มากกว่ารายได้ เพราะต้นทุนส่วนหนึ่งเป็นต้นทุนคงที่ ในอนาคตรายได้เพิ่มได้อีกจากแนวโน้มการขยายชุมชุนแถบนั้นบวกกับประชากรยุคเบบี้บูมเริ่มต้องการเข้า รพ. ส่วนข้อด้อยที่ชัดเจนเช่นกันคือไม่มีที่ดินของตัวเอง อัตรากำไรที่แสดงอาจจะสูงเกินปกติ เพราะลงทุนในสินทรัพย์ถาวรไม่มาก ปัญหาเรื่องที่ดินกำลังจะจบลง เพราะดีลซื้อที่ด้านข้างจบแล้ว เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องในระยะยาว แต่ระยะสั้นการซื้อที่ทำให้ปันผลอาจจะไม่มากเท่าที่ควร และเงินที่จ่ายไปยังไม่ก่อให้เกิดรายได้อีกนาน (แต่ได้ความมั่นคง)

SIS เป็นหุ้นขายส่งอุปกรณ์ไอทีที่งบค่อนข้างดี นโยบายทางบัญชีที่เข้มงวด หนี้/ทุนไม่สูงเกินไป แต่โดยธรรมชาติของธุรกิจแบบนี้คือถ้าจะเพิ่มกำไรต้องเพิ่มวอลุ่มขาย อัตรากำไรต่ำ ถ้าเพิ่มยอดขายต้องก่อหนี้ เพราะลำพังกำไรไม่พอสำหรับเงินทุนหมุนเวียน ดังนั้นปัญหาที่สำคัญการเก็บหนี้ เข้าใจว่าบริษัทมีการซื้อประกันป้องกันหนี้สูญด้วย แต่ยังไงในสถาวะเศรษกิจไม่ดีอย่างตอนนี้ ต้องระวังครับ

BGT หุ้นเติบโตที่ต้องพิสูจน์ตัวเองอีกพอสมควร ในแง่ความสามารถในการทำกำไร ลำพังยอดขายคงเพิ่มไม่ยาก แต่ปัญหาตอนนี้คือกำไรเพิ่มน้อยกว่ายอดขาย นอกจากนั้นช่องทางการเติบโตในต่างประเทศคืบหน้าช้ากว่าคาด ส่วนการซื้อหุ้นคืนดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลในแง่ ราคาหุ้นก็ไม่ถึงกับถูก เงินสดในบริษัทก็มีไม่มากครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
investment biker
ผู้ติดตาม: 139

โพสต์ที่ 461

สุดยอดเลยครับ มุมมองอ่านได้ขาดเอามาก ๆ เห็นด้วยกับ comment พี่ลูกอีสาน ตรงกับที่ผมคิดเลย

รออ่านต่อครับพี่ โชคดีปีใหม่ครับผม  :D
In search of super stocks
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 462

[quote="investment biker"] โชคดีปีใหม่ครับผม
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 463

เข้ามาสวัสดีปีใหม่คุณโจ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีเสมอมา ขอให้คณโจมีความสุขมากๆตลอดปีนะครับ  :D
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 464

ขอบคุณมากๆครับ คุณลูกอิสาน ที่เสียสละเวลามาตอบคำถาม

ได้ประโยชน์มาก ผมติดตามอ่านทุกวันทุกกระทู้ที่ คุณลูกอิสานโพสต์

ผมชอบที่คุณลูกอิสานให้ความเห็นที่ตรงไปตรงมา ตามแนิวคิดของตัว

ไม่มี อคติใดๆแอบแฝง  นับถือ ด้วยใจจริง :bow: ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 465

AIT บริษัทพ่อต๊อด :lol: จุดเด่นน่าจะเป็นผู้นำตลาด system intergrate งบดุลสะอาด และจ่ายปันผลดีมาก จุดด้อยอย่างที่ทราบกันคือรายได้ขึ้นอยู่กับว่าประมูลงานได้หรือเปล่า ต้องลุ้นกันปีต่อปี แต่ที่ผ่านมาก็ถือว่ามีงานพอสมควร ถ้าจะถือตัวนี้ต้องรู้งานในมือ(backlog) ซึ่งดูได้จากหมายเหตุงบการเงินและข่าวที่ผู้บริหารให้ จังหวะที่ควรซื้อหุ้นคือตอนที่ตลาดประมูลซบเซาไม่ค่อยมีงานออกมา รอขายตอนมีงานเยอะๆ

WG เด่นที่มีกระแสเงินสดเยอะ บริษัทมีรายได้หลายทางไม่ใช่ขายสารเคมีอย่างเดียว คือมีตึกให้เช่า มีโกดัง โรงงานให้เช่า ดังนั้นค่าใช้จ่ายส่วนนี้จะคงที่ไม่ต้องลงทุนตลอดเวลา ที่สำคัญคือรายจ่ายค่าเสื่อมราคาเป็นกระแสเงินสดเข้ามาเต็มที่ การขายสารเคมีมีอัตรากำไรที่ดีเพราะเน้นขายสินค้าเฉพาะอย่างไม่ได้ขายสินค้าทั่วไปครับ

UVAN หุ้นโภคภัณฑ์ที่มีจุดเด่นคือมีรายได้หลายส่วน ทั้งจากสวนที่ปลูกเอง ส่วนที่ซื้อจากชาวบ้าน และรายได้จากการขายเมล็ดพันธ์ ที่เป็นอย่างนี้ได้เพราะบริษัทมี economy of scale ในส่วนที่รับซื้อและมีโนว์ฮาวเรื่องเมล็ดพันธ์ที่เกิดจากการร่วมทุนกับยูนิลีเวอร์มาหลายปี (มาร์จินส่วนนี้สูงมากเพราะขายความรู้)ส่วนจุดด้อยคือส่วนปาล์มประมาณครึ่งนึงเป็นสัมปทานซึ่งคงไม่ได้ต่ออายุ และกำไรจะผันแปรมากตามราคาขาย ส่วนต้นทุนจะค่อนข้างคงที่ ถ้าปีไหนราคาปาล์มราคาดี ปีนั้นกำไรจะสูง ดินฟ้าอากาศก็มีผลฝนที่ตกหนักปีนี้จะทำให้เปอร์เซนการสกัดสูงเพราะ เมล็ดปาล์มจะไม่ลีบ และฝนปีนี้จะส่งผลให้ทะลายปาล์มใน 2 ปีข้างหน้าสูงขึ้นเพราะฝนทำให้เกิดการสร้างต่อมทะลายในลำต้นซึ่งจะโผล่ออกมาเป็นทะลายในอีก 2 ปีข้างหน้าครับ :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 466

TFD ตัวนี้มีหลายได้จากหลายส่วนงานครับ ทั้งการขายโรงงานให้กองทุน ให้เช่าโรงงาน เซอวิสอพาร์ทเมนต์ ขายที่ดินนิคม ขายคอนโด ล่าสุดให้เช่าสำนักงาน ปัญหาของตัวนี้คือถ้าปีไหนไม่มีรายได้พิเศษจะขาดทุนครับ เพราะรายได้ปกติไม่พอค่าใช้จ่าย  อีกปัญหาคือธุรกิจทุกส่วนตอนนี้คงไม่ดีเท่าไหร่ตามสภาพเศรษกิจ ก่อนหน้านี้บริษัทมีหนี้สินค่อนข้างต่ำ แต่การเข้าไปซื้อที่ดินและอาคารเอสจีแลนด์ ทำให้ D/E สูงขึ้นมาก และดีลนี้ก็ดูไม่ค่อยโปร่งในเท่าไหร่ ลองดูในหมายเหตุครับ เหตุผลที่ซื้อที่ดินเข้าใจว่าเพื่อให้เชื่อมกับที่ดินเช่า ทำให้กลายเป็นที่ผืนใหญ่สามารถพัฒนาเป็นโครงการได้

TR หุ้นโภคภัณฑ์ที่หาข้อมูลได้ยากเย็น  ส่วนดีของบริษัทคืองบการเงินที่ค่อนข้างเซฟ จ่ายปันผลน้อยๆทำให้มีเงินสดเหลือมาก แต่ปัจจุบันลดลงมากแล้วเพราะเพิ่งลงทุนหนักๆ ตอนที่เศรษกิจกำลังแย่พอดี กำไรคาดเดาได้ยากเพราะราคาขายผลิตภัณฑ์ และราคาวัตถุดิบไม่มีใครรู้นอกจากคนในบริษัท วันดีคืนดีไตรมาสไหนมีวัตถุดิบราคาต่ำเก็บไว้ ราคาขายสูงขึ้น กำไรออกมากระฉูด นักลงทุนก็แห่ไปซื้อ พอกำไรกลับลดมาเป็นปกติ นักลงทุนก็เจ็บตัว (รวมตัวผมด้วย :evil: )

SAT จุดเด่นคือเป็นธุรกิจ OEM ที่อัตรากำไรสูงจนน่าแปลกใจ ผมเดาๆว่าเนื่องจากธุรกิจไม่ได้เทคโนโลยีมาก และค่อนข้างสกปรก อาจจะทำให้คู่แข่งน้อยโดยเฉพาะนักลงทุนญี่ปุ่น ข้อด้อยคือบริษัทใช้การก่อหนี้ค่อนข้างสูง ในสภาวะที่ยอดขายลดลงมาก็คงไม่ดีเท่าไหร่ ธุรกิจยานยนต์เป็นวัฎจักร ดังนั้นธุรกิจทีเกี่ยวเนื่องก็ผันผวนตาม หากท่านใดรักจะลงทุนแนวนี้ควรอ่านหนังสือของปีเตอร์ลินซ์ ทั้ง 2 เล่มคือ one up on wall street และ beating the street ก่อนครับ

STANLY หุ้นยานยนต์ที่ตัวเลขดีมาก ทั้ง ROA อัตราการทำกำไร สม่ำเสมอ งบดุลสะอาด มีเงินสดเป็นพันล้าน แต่ยังไงก็คือหุ้นวัฎจักรอยู่นั่นเอง ดังนั้นถ้าเป็นขาลงก็คงได้รับผลกระทบไปด้วย แต่ดีหน่อยที่ลูกค้าหลักเป็นฮอนด้าซึ่งได้รับผลกระทบค่อนข้างน้อย เพราะขายรถขนาดเล็กที่เหมาะกับภาวะเศรษกิจและสังคมตอนนี้ครับ

ก็เป็นความเห็นรวมๆของผม ส่วนใหญ่ก็ถนัดเรื่องติมากกว่า ใครถืออยู่ก็ลองรับฟัง ถ้าคิดว่าไม่จริงก็ผ่านไปครับ และที่สำคัญไม่มีหุ้นตัวไหนที่สมบูรณ์แบบ ทุกตัวมีข้อด้อยให้ติทั้งนั้น พิจารณาดูว่าข้อด้อยไหนที่สำคัญ ไม่สำคัญ หลายตัวมีจุดด้อยเยอะแต่ราคาหุ้นก็ไปได้ เพราะมีข้อเด่นที่ส่งผลมากกว่าครับ และที่สำคัญที่สุดพิจารณาราคาเปรียบเทียบกับพื้นฐานด้วยครับ การลงทุนที่ดีไม่ใช่แค่การลงทุนในหุ้นดีๆแต่รวมถึงที่ราคาดีๆด้วยครับ

ถ้าให้ผมเลือก 4-5 ตัวจากพื้นฐานตอนนี้ ราคาตลาดวันนี้ขอเป็น TNH CPALL UMS IT  WG ครับ หวังผลตอบแทน 13-15% ต่อปี :D
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 467

รอ มา อัพข้อมูลหุ้นกับพี๋โจ วิทเทล

ให้ครบ 400 ตัวนะครับ

สุขสันต์ปีใหม่ครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 468

i_sarut เขียน:
มารออ่านด้วยคนครับ
noooon010

โพสต์ที่ 469

ขอแจมครับ

- อย่าลืมดู business model
- ดู นิสัย และเป้าหมาย ระยะเวลาของการลงทุน
- แล้วก็อย่าลืม ดูความจริง ด้วยนะครับ

มีหลายครั้งที่งบดี แต่ราคา ก็ D ครับ :D
บางทีเราอยู่แต่หน้า com
ผมยังต้องเปิด TV ต้องไปเดินตลาด คุยกับคนอื่นๆเรื่องอื่นๆที่คนภายนอกเค้าคุยกัน

ผมว่าข้อมูลที่ได้เนี่ย ช่วยเรามากเหมือนกันครับ

ยิ่งหันไปมองการลงทุนของตนเอง
ผมยังมั่นใจว่า เราดู business model และลงทุนแบบ VI ผมว่าได้ทั้งความสบายใจ และกำไรครับ

... แต่ทั้งหมดนี้ มันขึ้นอยู่กับว่า เราเป็นนักลงทุนแบบใดครับ

มีความสุขกับการลงทุน และสวัสดีปีใหม่พี่ลูกอีสานนะครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
dome@perth

โพสต์ที่ 470

[quote="ลูกอิสาน"]
ถ้าให้ผมเลือก 4-5 ตัวจากพื้นฐานตอนนี้ ราคาตลาดวันนี้ขอเป็น TNH CPALL UMS IT
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
earthtorres

โพสต์ที่ 471

เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 472

[quote="ccc111"]คุณลูกอีสานครับ
ช่วยแนะนำวิธีวิเคราะห์ปัจจัยเชิงคุณภาพของบริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับการผลิตและจำหน่ายสินค้าที่เป็นกึ่ง commodity ต่างๆอย่างเช่นพวกโรงงานผลิตแผ่นฟีล์มต่างๆ อย่าง
Ryuga

โพสต์ที่ 473

สวัสดีปีใหม่พี่จั่นโจครับ  :D  มาเก็บความรูจากพี่โจบ่อยๆ เลย  ขอให้เซินถี่เจี้ยนคางซินเสี่ยงสื้อเฉิง นะครับ  :D
metropolis

โพสต์ที่ 474

รบกวนพี่ลูกอีสานช่วยวิจารณ์  หุ้นประกันภัย
1.Ayud
2.tip
3.Bki

ให้ทีครับ เพราะผมได้ศึกษามาว่าธุรกิจประกันภัยเป็นเสือนอนกิน
เพราะรับเงินมาก่อนแล้วเอาเงินไปลงทุน ทำให้ไม่ค่อยมีค่าลงทุนอะไร
บริษัทมักมีเงินสดมาก มีแค่สำนักงานเฉยๆ ก็อยุ่ได้เรื่อยๆ แล้ว
พี่คิดว่าระหว่างบริษัทประกันภัยทั้ง 3 ตัวนี้ตัวไหนน่าซื้อที่สุดครับ
ccc111

โพสต์ที่ 475

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ขอให้มีความสุขกับการลงทุนในปีนี้และปีต่อๆไปนะครับ :D
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 476

คงไม่สายเกินไปที่จะเข้ามา สวัสดีปีใหม่นะครับพี่ลูกอีสานครับ
ขอให้พี่ลูกอีสาน พอร์ตโตวันโตคืนนะครับ สุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจนะครับ

ผมมีคำถามมาถามนิดหน่อยครับ
1. ถ้าให้เลือก business model ของหุ้นในตลาดที่จะเติบโตไปในอีกห้าปีข้างหน้า(โดยที่ไม่สนใจราคาเลยนะครับ) อยากรู้ว่าพี่ลูกอีสานชอบของตัวไหนที่สุดครับ ถ้าเรียงลำดับมาได้ ขอซํก 7 ตัวนะครับ

2. ใน หุ้น 6 แบบ ของ Peter Lynch นี่พี่ลูกอีสานชอบแบบไหนที่สุดอะครับ
(หุ้นเติบโต หุ้นแข็งแกร่ง หุ้น turn around หุ้นวัฏจักร อีกสองอันจำไม่ได้แลวอะครับ แหะแหะ)

แวะมาถามแค่นี้ก่อนแล้วกันนะครับ ขอบคุณครับ
Diablo

โพสต์ที่ 477

ต่อจากพี่ข้างบน
หุ้นโตช้า(ดูปันผลเป็นหลัก)
กับ หุ้นทรัพย์สินมาก
รูปภาพ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 478

[quote="hongvalue"]มีคำถามมาถามพี่โจหน่อยครับ
ผมขอใช้รูปประกอบสองรูปนะครับ
รูปแรก
รูปภาพ
มีโพสในกระทู้หน้าหลักไปแล้ว
ซึ้งรูปนี้สอดคล้องเล็กน้อยกับรูปนี้ครับ
รูปภาพ
รูปที่สองมาจาก research ของบัวหลวงน่ะครับ
คือประเด็นของสองรูปนี้คือว่า หุ้นค้าปลีกจะมียอดขายที่ค่อนข้างดีเมื่อเทียบกับตลาดโดยรวม จึงทำให้เวลาที่ตลาดหุ้นแย่ๆ หรือ พังลงไปหุ้นค้าปลีกอย่าง makro บางช่วง pe ของมันแพงกว่าของ set ถึง 400-500%(จริงๆอยากเอาของ cpall มาด้วยแต่ว่าเพิ่งเข้ามาจะทะเบียนในปี 2546โดยประมาณจึงเอา makro มาแทนเพราะมีสถิติให้ดูนานกว่า) คำถามที่อยากถามพี่โจก็คือว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 479

ก้อนหิน เขียน:คงไม่สายเกินไปที่จะเข้ามา สวัสดีปีใหม่นะครับพี่ลูกอีสานครับขอให้พี่ลูกอีสาน พอร์ตโตวันโตคืนนะครับ สุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจนะครับ
ผมมีคำถามมาถามนิดหน่อยครับ
1. ถ้าให้เลือก business model ของหุ้นในตลาดที่จะเติบโตไปในอีกห้าปีข้างหน้า(โดยที่ไม่สนใจราคาเลยนะครับ) อยากรู้ว่าพี่ลูกอีสานชอบของตัวไหนที่สุดครับ ถ้าเรียงลำดับมาได้ ขอซํก 7 ตัวนะครับ

2. ใน หุ้น 6 แบบ ของ Peter Lynch นี่พี่ลูกอีสานชอบแบบไหนที่สุดอะครับ(หุ้นเติบโต หุ้นแข็งแกร่ง หุ้น turn around หุ้นวัฏจักร อีกสองอันจำไม่ได้แลวอะครับ แหะแหะ)
แวะมาถามแค่นี้ก่อนแล้วกันนะครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับน้องอู๋ :D

1.ผมขอเลือกตัวที่ผมติดตามมาบ้าง และพิสูจน์แล้วระดับนึงว่ารูปแบบธุรกิจอย่างนี้ทำให้ประสบความสำเร็จ ไม่ขอเรียงลำดับนะครับ มี CK SCNYL PS BGH KH CPALL MINT UVAN HMPRO

2.ตอบแบบไม่ลังเลว่าเป็นหุ้นเติบโตครับ เหตุผลคือ

-เราซื้อหุ้นเพื่อกำไร เราจะกำไรเพราะหุ้นขึ้น หุ้นจะขึ้นเพราะกิจการทำกำไรเพิ่มขึ้น และหุ้นเติบโตมีแนวโน้มที่กำไรจะเพิ่มขึ้นมากที่สุดครับ

-ความแน่นอน หุ้นเติบโตมักมีรูปแบบธุรกิจที่ทำให้มันเติบโตได้ ดังนั้นการเติบโตจะยั่งยืนระดับนึง ซึ่งนี่เป็นสิ่งสำคัญเพราะทำให้เราคาดการณ์ได้(predictable) คนถือจะสบายใจครับ ไม่ใช่ว่าพอผลประกอบการจะออกที ต้องจุดธูปภาวนาทุกที :lol:

เวลาจะเป็นเพื่อนที่ดีที่สุด หากเราถือหุ้นเติบโต (เน้นว่าเราต้องซื้อที่ราคาไม่สูงเกินไปด้วยครับ)
dome@perth

โพสต์ที่ 480

เวลาลง ลงลิฟท์   เวลาขึ้น ขึ้นบันได ยังพอรับไหว

แต่ ถ้าต้องปีนเสาขึ้นเนียะ ผมขอบาย :lol:

ไม่รู้ปัญญาอันน้อยนิดของผม จะหาลิฟท์ ขาขึ้นเจอไหม

กดตัวไหนลงทุกที่ :twisted: นึกว่าถึง ground แล้วน่าจะหยุด แล้วขึ้น

จดแช่อยู่นั่น ลิฟท์บางตัว ยังลงไปชั้น ใต้ดินอีก  :cry:
"