** สิ้นสุดปี 2551 ผลประกอบการพอร์ตเป็นอย่างไรบ้างครับ **

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

สิ้นสุดปี 2551 ผลประกอบการพอร์ตเป็นอย่างไรบ้างครับ

โพลจบเมื่อ จันทร์ มี.ค. 30, 2009 11:22 am

กำไรมากกว่า 30 %
3
2%
กำไรประมาณ 11-20 %
8
5%
กำไรประมาณ 1-10 %
17
10%
0% - เพราะพอร์ตว่าง
5
3%
ขาดทุนประมาณ 1-10%
17
10%
ขาดทุนประมาณ 11-20%
17
10%
ขาดทุนประมาณ 21-30%
30
17%
ขาดทุนประมาณ 31-40%
34
20%
ขาดทุนประมาณ 41-50%
37
21%
ขาดทุนมากกว่า 60%
6
3%

โหวตทั้งหมด: 174

ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

** สิ้นสุดปี 2551 ผลประกอบการพอร์ตเป็นอย่างไรบ้างครับ **

โพสต์ที่ 1

วันนี้วันสิ้นสุดการซื้อขายของปี 2551 พอร์ตเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

มาทำเป็นโพลจะได้เห็นกันชัดๆๆ

ของผมงวดนี้หนักสุดเท่าที่เคยลงทุนมาเลย 40 % แล้วบวกกับขนาดพอร์ตที่ใหญ่ขึ้นด้วยเลยโดนไปเต็มๆๆงานนี้ ได้ถือกันยาวๆๆแน่

ลงทุนกันต่อไปนักลงทุน VI
Reminiscence of 3 Dogs
Verified User

โพสต์ที่ 2

ถ้าปิดราคาเดิมบวก1.5% ครับ
bid please!!
SunShine@Night

โพสต์ที่ 3

ราคา ณ วันที่ 29

ลบไป 20 กว่า % ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
beammy

โพสต์ที่ 4

ณ ราคาเที่ยงกว่าๆ ตอนนี้

+11.27% ครับ นับตั้งแต่ต้นปี  :8)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

-20%  รวมปันผล -14.5% :cry:  

น่าจะซื้อรถได้คันมั้ง :cry:  :cry:  :cry:

ปีแรกครับ ที่ลงเงิน เลยติดลบ :cry:

ปีก่อนๆ ลงลม เลยไม่ลบไม่บวก :lol:

แต่สนุกมากครับ รู้สึกว่ามันผ่านไปรวดเ็ร็วมาก (ลงเร็วมาก :lol: )

ปีหน้าเริ่มใหม่  Happy New Year everybody :cheers:  :cheers:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

กำไรแค่ 1 % แต่ไม่อยากกรอกลงช่อง 1-10 .... ใส่ 0 ก็ไม่ได้เพราะพอร์ตไม่ว่าง
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 7

ขาดทุนประมาณ 5 %ไม่ใช่เพราะเก่งแต่เป็นเพราะตั้งแต่ต้นปีถือเงินสดอยู่ 80 เปอร์เซ็นต์ (เพราะถ้านับเฉพาะพอร์ทหุ้นขาดทุนประมาณ 35 เปอร์เซ็นต์)ปีหน้าสุ้กันใหม่
Small Details Make a Big Difference
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 8

ปีนี้ขาดทุนไป 32.3% ซี้ดดดดด   :x

สู้ๆ พยายามกันนะครับ และเมื่อพยายามแล้วก็ขอให้เฮงๆในปีหน้ากันนะครับ  :D
หลักของความสมดุล
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

สรุปจากตัวเลขในport -20-30%
ไม่รวมที่ซื้อขายไปแล้วที่ book ปีนี้
และปันผล
:)
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

อยู่กลาง curve พอดีแฮะ
บทเรียนเทียบเท่าค่าเทอมจนจบ mba เลย
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ขอเวลาไปคำนวนก่อน น่าจะอยู่ช่อง -2x%
Hughes

โพสต์ที่ 12

เริ่มช้าแต่เฉลี่ยเข้ามาเร็วไปหน่อยครับกระสุนเลยหมดตอนอยู่ต่ำสุด

ตอนนี้กำไรอยู่ 18%  :x  แต่เป็นเพราะผมเพิ่งจะเปิดพอร์ทใหม่ครับ คนมันดวงดีน่ะ อิๆๆ
แต่ผมกะว่าอีก 3.5 ปีผมจะเคลียร์พอร์ทไปลงทุนอย่างอื่นต่อเพราะรู้สึกเศรษฐกิจบ้านเรามันจะเจ๊งทุก 4-5 ปี

ส่วนพอร์ทคนอื่นที่ผมดูให้จะดีเลย์เลยกำไรมากกว่า ที่ 40-50% (5-6 เดือน)

ตอนนี้แม่ให้หุ้นมาบริหารต่อเลยต้องจัดการปรับพอร์ทให้ใหม่ไม่รู้จะลงทุนกับอะไรต่อเพราะตอนเล่นเองศึกษาลึกๆอยู่ตัวเดียว คิดว่าจะลงทุนกับบริษัทพื้นถานดีที่คนรู้จักมากหน่อยเพราะถ้าเล่น Mai นี่คงโดนด่าชัวร์ (ไว้เล่นพอร์ทตัวเองจะซื้ออะไรก็ได้)
แต่หุ้นที่ได้มานี่เจ๊งไปเยอะเลยครับ บางตัวนี่หายไป 70% ของมูลค่าเดิมได้มั้ง
เห็นแล้วเซ็งแต่ทำไงได้ อย่างน้อยเราไม่ได้เป็นคนทำเจ๊งละกัน อิๆๆ

แต่ช่วงนี้หุ้นมันผันผวนมากผมว่าระยะสั้นอาจจะติดลบได้ เพราะเศรษฐกิจ และ ก็ชาวเสื้อแดง

แต่ระยะ2-3 ปีผมว่ายังไงก็กำไรครับมั่นใจเกินร้อย  :lol:
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 13

ลบไป14.3%ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
NTL

โพสต์ที่ 14

ลบไป -34.6% ครับ
แฮะ ๆ เข้าเร็วไหน่อย

สู้ๆ ต่อไปนะครับพี่ ๆ ผมเอาใจช่วย
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ลบไป 20.5% ครับ รู้สึกราวๆ 1x% จะเป็น PTL นะ เลยไม่ค่อยเครียดมากเพราะจนบัดนี้ผมยังไม่รู้เลยว่าจะถลุงกันทำไมเนี่ย สงสัยจะได้รู้ปลาย มกรา :lol:

ปีที่ผ่านมาที่ผมพลาดจริงๆคือไปเล่น SVI-W2 แล้วกะถือยาวทั้งๆที่ warrant น่าจะเป็นการเล่นรอบ (ซึ่งผมก็ไม่ถัด) ในช่วงตลาดดีๆมากกว่า อีก 2 ตัวที่พลาดแต่ไม่เจ็บมากก็คือ TIPCO กับ STANLY
TIPCO นี่ผมเก็งกำไรราคา RM ผิด ส่วน STANLY โดนกรณีถูกแล้วมีถูกกว่าเข้าไป

ปีนี้ที่ดีใจคือหุ้นใน port ทุกตัวเป็นบริษัทที่ทำกำไรเพิ่มได้มากๆ ตอนนี้ทั้ง P ลด E เพิ่ม CF บวกๆๆ จนผมสบายใจที่จะลงทุนต่อ ดีใจที่ปรับ port รอล่วงหน้าไว้ไม่ค่อยพลาด
ปกติผมเป็นคน cut lost ช้าไป แต่ปีนี้ cut เจ้า BAFS ได้เร็วพอควรเลยจำกัดความเสียหายได้เยอะ เรื่องสุดท้ายที่พอใจคือ ตอนนี้วิเคราะห์หุ้นรอบคอบกว่าเมื่อก่อน ซึ่งก็หวังว่าปีต่อๆไปจะหาวิธีมองหุ้นให้แม่นยำขึ้นเรื่อยๆครับ

ปีนี้ครบ 5 ปีที่เริ่มลงทุนมาพอดี สรุปว่ากำไร 4 ปี ขาดทุน 1 ปี ชนะตลาด 4 ปี แพ้ตลาด 1 ปี รวมๆแล้วเฉลี่ยแบบ Geometric Mean ได้ +24% ไม่ High So มาก แต่ผมก็พอใจแล้วหล่ะ คิดว่าต่อไปจะพยายามรักษาระดับนี้ไปเรื่อยๆ คงถึงฝั่งสักวัน
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 16

คุณณัฐ เราเริ่มปีเดียวกันเลยนะครับ :D  กำไร4ปี ขาดทุน1ปีเหมือนกันด้วย :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 17

พึ่งเริ่มลงทุนปีแรกครับ เริ่มต้นก็ลงแบบเต็มๆไม่ยั้งมือเลยครับ  แถมเริ่มเข้าตลาดตอนปลายเมษา (~850) เลยโดนไปเต็มๆครับ แถมปันผลตอนต้นปีก็แทบจะไม่ได้อีก

ยังดีที่มีพี่ๆหลายคนคอยแนะแนวทางให้ ก็เลยยังพอประคองตัวไปได้

สิริรวมปีแรก -22.76% ครับ โดยทั้งปีมีเงินสดเฉลี่ย 15% ของพอร์ตครับ

ค่าเทอมก็ 6 หลัก แต่คิดว่าสิ่งที่ได้กลับมาในระยะยาวมันมีค่ามากกว่านี้มากครับ

ปีหน้าเริ่มกันใหม่ หวังไว้แค่ว่าจะบเรียนที่เจอในปีนี้มาให้ใช้เป็นประโยชน์มากที่สุดครับ  :cheers: [/b]
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 18

ลบไป 60 กว่า% ครับ  :cry:  

ปีนี้เป็นปีที่สุดยอดจริงๆ ความผิดพลาดทั้งหมดสรุปเป็นข้อๆดังนี้

1. ตามสไตล์ผมจะอัดซื้อหุ้นน้อยตัว และพยายามศึกษาเยอะๆเพื่อลดความผิดพลาดจากการคาดผิดเอา ที่พลาดปีนี้ทำให้พอร์ตเสียหายถึงกว่า 50% ตัวเดียวเลยนั่นคือ SNC ซื้อที่ราคา 10 บาท ลงมาเรื่อยๆ ผมมามั่นใจว่าข้อมูลด้านปัจจัยพื้นฐานไม่เป็นไปดังคาดตอนประมาณ 6-8 บาท(ขายจริงแถวๆ 4 บาทกว่า) แต่ไม่สามารถออกได้เนื่องจากในขาลงสภาพคล่องของหุ้นหดหายจนซื้อขายกันวันนึงแค่หลักหมื่นหรือแสนหุ้นเท่านั้น และผมก็ไม่กล้าพอที่จะยอมขายโดยกดราคาลงมาเยอะๆเพื่อให้ขายได้หมดเหมือนทุกทีที่คาดผิด โดยผมมีเหตุผลสนับสนุนการไม่ยอมขายกดราคาลงมาคือ

a. ถึงแม้ผลประกอบการปีนี้ไม่ดี แต่ปีหน้าก็จะดีมาก
b. หุ้นยังสามารถให้ผลตอบแทนปันผลในระดับสูง ถือรอกินปันผลไปก่อนก็ได้

เหตุผลเหล่านี้อาจจะใช้ได้จริงกับ snc ในภาวะเศรษฐกิจโลกปกติ แต่เหตุการณ์ซัพไพรม์ยิ่งโหมหนักมากขึ้นทำให้เหตุผลที่ผมคิดปลอบใจตัวเองไว้ ยิ่งมีโอกาสเกิดขึ้นได้ยากขึ้นๆในปีหน้า ถึงแม้ปันผลจะเยอะแต่ก็เกิดจากปันผลในอัตราสูงขึ้น ไม่ได้เกิดจากผลการดำเนินงานที่เพิ่มขึ้น

โดยที่การขาดทุนเยอะๆแบบนี้กับหุ้นตัวเดียวผมไม่เคยเจอมาก่อน ทำให้การตัดสินใจสวิทช์หุ้นหรือทำการบ้านหาตัวอื่นชะงักไปโดยทันที อันนี้เป็นความผิดพลาดด้านอารมณ์โดยแท้

ป.ล. snc ที่ราคานี้ผมไม่ได้สนใจว่าถูกหรือแพงในตัวมันเองแต่ผมสนใจว่าตัวอื่นที่เกรดดีกว่านี้มูลค่าเทียบกับราคาถูกกว่า snc เท่านั้นครับ

2. การใช้มาร์จิ้น ซึ่งเป็นดาบสองคมและอันตรายมากๆในตลาดขาลง(เหมือนที่เค้าบอกกันมาจริงๆ :P) โดยเฉพาะขาลงที่ไม่สนใจพื้นฐานเช่นปี 2008 นี้ การมีหนี้ทำให้เราไม่กล้าถือหุ้นยาวๆถึงแม้จะพื้นฐานดีเนื่องจากการ call และ force sell เมื่อราคาตกมาถึงจุดนึงซึ่งไม่มีใครรับประกันว่าจะมาไม่ถึงจุดนั้น

โดยปกติที่ผมใช้มาร์จิ้นผมไม่กลัวเรื่อง leverage ของมันเท่าไหร่ในภาวะตลาดปกติที่นักลงทุนยังมีเหตุผลอยู่ แต่อนิจจา..ตลาดหุ้นสามารถไร้เหตุผลได้อย่างที่เราไม่คาดคิดอย่างเช่นในปีนี้

สรุป การขาดทุนนั้นสามารถเกิดขึ้นได้แม้ว่าราคาหุ้นที่เราเข้าซื้อนั้นจะถูกมากๆในการประเมินมูลค่าไม่ว่าทางใดก็ตามถ้าเรามีหนี้ติดตัวอยู่

3. การอดทนถือเงินสดบ้างเมื่อไม่เจอหุ้นในมูลค่าเทียบกับราคาที่เราถูกใจ ยกตัวอย่างอีกครั้ง snc ตอนผมซื้อที่ 10 บาท ผมคาดกำไรปีนี้ไว้ 1 บาทต่อหุ้น ปีหน้าอย่างน้อยๆ 1.5 บาท ผมพลาดที่ไปให้ premium กับหุ้นเกรด B ถึง C ถึงขนาดนั้น (p/e 10) อีกทั้งยังให้ premium ในภาวะตลาดแย่มากๆ ทำให้ผิดพลาดถึงสองเด้ง และยังบวกอีกหนึ่งเด้งจากการใช้มาร์จิ้นด้วย เลยครบสามเลย :)

นิสัยเสียที่สุดอันนึงของผมคือถือเงินสดรอไม่เป็น

4. การถือหุ้นน้อยตัว ถ้าเราตามติดจริงๆและหุ้นมีสภาพคล่องไม่น่ากลัว ที่น่ากลัวคือเรารู้ว่าผิดแล้วหุ้นไม่มีสภาพคล่องพอให้ออก :(  ผมเคยคิดมาตลอดว่าหุ้นดีเดี๋ยวสภาพคล่องก็มาเองและที่ผ่านมาการลงทุนของผมก็เป็นอย่างนั้น พอคนเริ่มเห็นคุณค่าราคาหุ้นก็จะขึ้นมาพร้อมกับมูลค่าการซื้อขายที่มากขึ้น แต่ผมก็คิดแต่ทางบวก ไม่ได้สนใจว่าถ้าคาดผิดจะเป็นอย่างไร โดยคิดว่าเราศึกษามาดีโอกาสผิดพลาดน้อยมาก แต่อนิจจา .. (อีกครั้ง) โมเดลการลงทุนของผมนั้นออกแบบมาสำหรับคนที่แพ้ไม่เป็น แต่ในความเป็นจริงใครจะแพ้ไม่เป็น ปีนี้เป็นปีที่ทำให้ผมยอมรับในข้อนี้อย่างหมดหัวใจครับ

สุดท้ายนี้ผมมั่นใจว่าด้วยประสบการณ์จากปีนี้จะทำให้ผมเป็นนักลงทุนที่ดีกว่าเดิมอย่างแน่นอน " แล้วผมจะกลับมา " :)

สวัสดีปีใหม่ครับ :)
It's earnings that count
miracle

โพสต์ที่ 19

miracle เขียน:สรุปจากตัวเลขในport -20-30%
ไม่รวมที่ซื้อขายไปแล้วที่ book ปีนี้
และปันผล
รวมแบบยังไม่ final เนื่องจากยังไม่ได้ key การซื้อขายเพิ่มเติม อีกไม่กี่ตัว
(ซื้อซักส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้ขาย)

ขาดทุน 10-20% ยังไม่รวมปันผล
รวมปันผล (ก็ยังไม่ final อีก) ก็ขาดทุนประมาณ 10-20 %

ที่บอกว่าไม่ final เนื่องจาก ครึ่งปีหลังมีแต่งานประจำเข้ามาตลอด
ไม่ได้พักเลย ไม่ว่างทำบัญชีเลย

เดี๋ยวหยุดยาวนี้มานั่งทำ ปิดสมุดบัญชีประจำปี คงหัวหมุนอีกรอบล่ะ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

[quote="naris"]คุณณัฐ เราเริ่มปีเดียวกันเลยนะครับ :D
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 21

เรียนรู้จากความผิดพลาดของตัวเองได้คือยอดคนครับ

ปีนี้ผมเองก็เจอชุดใหญ่ไปเหมือนกัน ดีที่มีบุญสะสมจากต้นปีมา
เลยไม่ถึงขั้นติดลบ
หลักๆที่เจอ
การตีมูลค่าจากตลาด ที่เปลี่ยนรูปแบบไปจากอดีตที่
หุ้นกำไรนิ่ง pe 7  กำไรโตนิดหน่อย pe 10  กำไรโตมาก pe 15-20
เจอการปรับฐานในรูปแบบ pe เป็น
กำไรนิ่ง    pe 4   กำไรโตนิดหน่อย  pe 7  กำไรโตมาก pe 10
ถึงแม้ผลประกอบการณ์จะยังออกมาดี  แต่หุ้นก็จะลง
เพราะไม่ได้ออกมาดีมากๆ เกินความคาดหมาย
ตามรูปแบบ fund flowไหลออกนี้  
ถึงแม้หุ้นตัวนั้นจะไม่ได้โดนผลกระทบจากการขายของต่างชาติ
แต่หุ้นที่พอมีคุณสมบัติใกล้เคียงที่ต่างชาติขายลงไป 50-60%
นักลงทุนส่วนใหญ่เลือกที่จะ switch ไปตัวที่ลงมามาก
โดนการขายหุ้นที่ไม่ลงมาก
bid please!!
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 22

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ป.ล. snc ที่ราคานี้ผมไม่ได้สนใจว่าถูกหรือแพงในตัวมันเองแต่ผมสนใจว่าตัวอื่นที่เกรดดีกว่านี้มูลค่าเทียบกับราคาถูกกว่า snc เท่านั้นครับ 
เมื่อวานวิ่งกระจายเลยนะ snc นี่ ท่าน blueblood อิอิ
...

โพสต์ที่ 23

หางอ้วนแฮะ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 24

ปีนี้ ลบประมาณ 17-18 %
โดยส่วนตัว ปีนี้ก็พอใจอยู่ครับ

แต่ปีหน้า จะมีนิวโลว์หรือเปล่า เรามาลุ้นไปด้วยกัน (หวังว่าจะไม่มี)
หุ้นสนุกดีนะครับ :D
เกมส์อะไรก็ไม่รู้ มันมาก
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 25

ผ่านการลงทุนไปอีกหนึ่งปี เป็นปีที่หนักหนาสาหัสและยาวนาน ดัชนีจากต้นปี 2551 ที่858.10 จุด ลดลงเหลือ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chode

โพสต์ที่ 26

-18 %

แต่ยังอยาก -30 % แบบตอนกลางพ.ย. อยู่เพราะ 4 ตัวที่อยากซื้อเพิ่มมันดันขึ้นมาเยอะแล้ว
จะได้เอาเงินเหลือแต่ละเดือนอันน้อยนิดมาซื้อเพิ่ม

เห็นด้วยกับหลายๆท่านเลยกับเรื่องสภาพคล่องขนาดเราปริมาณน้อยนนะเนี่ย
miracle

โพสต์ที่ 27

miracle เขียน: รวมแบบยังไม่ final เนื่องจากยังไม่ได้ key การซื้อขายเพิ่มเติม อีกไม่กี่ตัว
(ซื้อซักส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้ขาย)

ขาดทุน 10-20% ยังไม่รวมปันผล
รวมปันผล (ก็ยังไม่ final อีก) ก็ขาดทุนประมาณ 10-20 %

ที่บอกว่าไม่ final เนื่องจาก ครึ่งปีหลังมีแต่งานประจำเข้ามาตลอด
ไม่ได้พักเลย ไม่ว่างทำบัญชีเลย

เดี๋ยวหยุดยาวนี้มานั่งทำ ปิดสมุดบัญชีประจำปี คงหัวหมุนอีกรอบล่ะ
กว่าคิดเสร็จ
ปันผล เอาเป็น CASE ๆ ไปล่ะกัน
ผลรวมของ Portทั้งหมด ณ สิ้นปี แสดงกำไร-ขาดทุน / เงินทุนทั้งหมด ที่แสดง ใน Port *100 ติดลบ ไป 23%

ผลรวมของ port ทั้งหมด ณ สิ้นปี แสดงกำไร- ขาดทุน รวมกับ เงินปันผล /เงินทุนทั้งหมด ที่แสดงใน port *100 ติดลบไป 19%

ผลรวมของ port ทั้งหมด ณ สิ้นปี แสดงกำไร- ขาดทุน รวมกับ เงินปันผล รวมกับกำไรที่ทำได้ในระหว่างปี/เงินทุนทั้งหมด ที่แสดงใน port *100 ติดลบไป 12%

นั้นคือ ถ้าเอากันจริงๆ คือ 19% ครับ
เพราะกำไรที่ได้ระหว่างปี นำเอาไปลงทุนต่อทั้งหมด
ผมถือ 100% ทำให้อยู่ใน rate ที่บอกครับ
เนื่องคือผลการคำนวณล่าสุด และจบกันซักที
นั่ง update บัญชีซื้อขายหลายเดือน update ที่เหนื่อยจังเลย

ขนาดปีนี้ไม่ค่อยได้ขายอะไร ซื้ออย่างเดียว ในพักหลังๆ
เล่นเอาใช้เวลาหลายชั่วโมงเลย

by the way
ผลทึ่งท่านประธานมากเลยครับ
ขนาดตลาดแย่ ท่านประธานยังทำ + ได้
หายากน่าครับ
Hughes

โพสต์ที่ 28

โหคุณลูกอิสานนี่สุดยอดเลยครับ

ไม่ทราบว่าบอกได้ไหมครับว่าพอร์ทไซส์เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 29

เกาะกลุ่มคนส่วนใหญ่ ลบ 20% ครับ ซี้ดสสสส์์
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
vrs

โพสต์ที่ 30

เคย ลบ 42%   ล่าสุด 30 ธ.ค. 51   ลบ 36% ได้บทเรียนพอควร แต่กำลังใจยังดีครับ
โพสต์โพสต์