ถามผู้รู้เรื่องPTTEP ครับ ถือสักปีหน้าพอจะมีกำไล100-200%ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
SaVatin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามผู้รู้เรื่องPTTEP ครับ ถือสักปีหน้าพอจะมีกำไล100-200%ไหม

โพสต์ที่ 1

ถามผู้รู้เรื่องPTTEP ครับ ถือสักปีหน้าพอจะมีกำไล100-200%ไหมครับ
แล้วท่าซื่อตอนนี้ 100 กว่าๆราคาสมเหตุสผลไหมครับหรือรอซื้อต้นปีหน้าดี
เพื่อนกลางปีเศษทกิจจะฟิ้น แนะนำทีครับขอบคุณครับ หริอมีตัวอาไรแนะนำก็บอกได้นะครับ
SaVatin

..

โพสต์ที่ 2

หรือว่า รอซื่อหลังปันผลดีอ่ะครับเพระาปันผลราคาจะตก ขอบคุณครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 3

หวังกำไรปีละเท่าตัว  สองเท่าตัว  เลยหรือ

เงินทุนก็ยังมีไม่มาก  อายุก็ยังไม่เยอะ  ทำไมไม่คิดที่จะศึกษาหาความรู้ให้แก่ตัวเองก่อนละ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coca-Cola

โพสต์ที่ 4

[quote="chatchai"]เงินทุนก็ยังมีไม่มาก
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 5

เอามาฝากจากกระทู้ คุณโลลิ แห่งสินธรครับ
อีกปัจจัยหนึ่งที่ต้องพิจารณาคือ การเมืองไทย ว่าตอนนี้มัน bottom รึยัง
ทักษิณและเสื้อแดงที่เคยประกาศว่าจะสู้เต็มที่  จะทำอะไรต่อไปบ้าง

ส่วนเมืองนอก S&P500 ยังมี P/E 10 กว่าเท่า  ไม่สมกับที่เป็นวิกฤติการณ์ที่ใหญ่ที่สุดในรอบ 50 ปี  จะลงไปเหลือ 7 เท่า คือลงอีก 30-40% ก็ไม่แปลก

แต่ไทย downside เราก็เหลืออีกไม่มาก ลงได้อีกไม่เยอะ อาจไม่ลงหนักมาก ดัชนีอาจ flat เหมือนช่วงปี 2001 ก็ได้

แต่หากประกาศผลประกอบการ Q4,Q1 แล้วแย่กว่าที่คิดมาก  หรือราคา commodity ลงแล้วกู่ไม่กลับ จนกำไรที่ได้ เพิ่มไม่ทันกับค่าเสื่อมของการลงทุนที่ตัดจ่ายไป  เราจะเห็นกลุ่ม ปตท ขาดทุนทางบัญชีหนักๆ ถ้าเป็นอย่างนี้เรามี new low ใหม่ตามคนอื่นเค้าแน่ๆ  

เพราะที่หุ้นไทยขึ้นมาแรงๆ จาก 300 มา 900 จุดได้ ครึ่งหนึ่งมันเป็นเพราะกลุ่ม ปตท กำไรดีมาก  จากราคาก๊าซที่เพิ่มขึ้นมาหลายเท่า  แต่ราคาก๊าซปรับกันเป็นไตรมาส บางเจ้าปรับกันปีละ 2 ครั้ง ตอนนี้กำไรของ PTT และ PTTEP ที่ทำสัญญากันล่วงหน้าจึงยังไม่เห็นผล  แต่ถ้าราคาน้ำมันอยู่อย่างนี้ไปอีก 1-2 ไตรมาส จะเกิดการทำสัญญาล่วงหน้าที่ราคาต่ำๆ  ถึงตอนนั้นต่อให้ราคาน้ำมันดีดกลับ แต่กำไรมันก็ไม่ตามแล้ว

น้ำมันบ้านเรามีต้นทุนการขุด สูงกว่าพวกตะวันออกกลางมาก ประกอบกับ 2-3 ปีที่ผ่านมาลงทุนไปมาก ต้องตัดค่าเสื่อมเยอะมาก  สังเกตจากหนี้ของกลุ่มปตท ที่ไม่ได้ลดเลย ทั้งๆที่กำไรเพิ่มทุกปี  เพราะเค้าเก็งว่าน้ำมันจะ120+ เลยลงทุนเพิ่มตลอด เงินจะซื้อหุ้นคืนยังไม่มีเลย ถ้าจะซื้อคืนต้องกู้มาซื้อ ถึงมีเงินเค้าก็ไม่อยากจะซื้อคืน ผลัดผ่อนไปเรื่อย เพราะลึกๆ เค้ารู้ว่ามันมีความเสี่ยงที่คาดการณ์ไม่ได้ จากราคาน้ำมันมากจริงๆ

ผมมองว่า ถ้าน้ำมันอยู่ต่ำกว่า 40 ไปนานๆ เราอาจเห็นการล่มสลายของอาณาจักร ปตท คือหมายความว่า ราคาหลายตัว อาจลงได้อีกมาก เพราะราคาปัจจุบันตรงนี้ สะท้อนน้ำมันที่ราคา 70+ และมองไปถึงการลงทุน เพื่อขายน้ำมันที่ราคา 70+

ที่ผ่านมา เค้าทำแผนลงทุนไป 3-5 ปี  (ลงทุนสร้างมาแล้ว 2-3 ปี) เพื่อจะผลิตและขาย และคิดจุดคุ้มทุนกี่ปีก็ว่าไป บนสมมติฐานที่ราคาน้ำมัน 70+   แต่ถ้าราคาที่ขายได้ มันคือ 30-40  มันจะเป็นอย่างไร

ตอนนี้อาจยังไม่ออกอาการ เพราะสัญญาซื้อขายล่วงหน้าที่ทำไว้ในอดีต
แต่สัญญาที่ทำๆกันในวันนี้ ที่ราคาน้ำมัน 35-40 (ราคาก๊าซก็ลดลงตามแต่ช้ากว่า)  จะเห็นผลเต็มๆในไตรมาส 2 กลุ่มปตท จึงอาจไม่ใช่หุ้นบลูชิพ แต่เป็นหุ้นวัฏจักร มีเกิดมีดับต่างหาก

"ปัจจุบันบริษัทมีต้นทุนการผลิตอยู่ที่ 30-32 เหรียญต่อบาร์เรล ทำให้มองว่าการปรับตัวลดลงของราคาน้ำมันดิบในปัจจุบันยังไม่ทำให้บริษัท ประสบปัญหาในการดำเนินงาน ยังคงแนะนำ"ซื้อลงทุน"ด้วยมูลค่าที่เหมาะสม 140 บาท ยังเหมาะกับการเป็นหุ้นลงทุนระยะยาว "

อันนี้นักวิเคราะห์เค้าว่าไว้เมื่อ 3 เดือนก่อน ตอนน้ำมัน 60

ต้นทุน 30-32 ที่ว่า คือ operating cost  ไม่รวม fix cost ที่ลงไป
ถ้าราคาน้ำมันต่ำกว่า 40 เหมือนตอนนี้ไปนานๆ อีกกี่ปีถึงจะคืนทุน
ขณะที่ ตะวันออกกลาง มีต้นทุน 9เหรียญต่อบาร์เรลเพราะขุดบนบก และบ่อใหญ่กว่า แรงดันเยอะกว่า  มันเลยทำให้มี supply ออกมา  แม้ราคาจะลงต่ำกว่านี้ สมดุลย์ของราคาจึงอยู่ต่ำกว่านี้ได้ ถ้า demand ลดลงเรื่อยๆ
Small Details Make a Big Difference
SaVatin

แง้ว

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าอายุไม่เกีย่วกับการเล่นหุ้น นะครับ?
ผมอ่านหนังสือมาหลายเล่มแล้วแต่ก็ยังไม่มั่นใจในตัวเอง
เลยมาขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

พี่เขาให้ไปศึกษาเพิ่มครับ

หนังสือ - พวกข้อมูลบริษัทอะไรพวกเนี้ย

เพราะคำถามดูเหมือนขอให้ใบ้หุ้นตรงๆเลย

อย่าถามเลยว่าถือตัวนั้น ตัวนี้แล้วจะได้กำไรมั๊ย จะได้ 100% มั๊ย

ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ บอกไปก็ไม่รู้จะถูกรึเปล่า

อยู่ที่การตัดสินใจด้วยตัวเองครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 8

...อ่านภาษาวัยรุ่นแล้วเวียนหัว...
..."กำไล" "ท่าซื้อ" ทำไมพิมพ์ถูกแล้วมันไม่เท่ห์รึไง วิบัติ จริง งง... :roll:
...อยากรวยเร็ว ซื้อนี่ซิ UMS-w1ถ้าแม่วิ่งกลับที่เดิม กำไร100% แต่ลูกกำไร200%...
...ปัญหาคือ มันจะกลับมั้ยนี่ซิ... :lol:
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ถามผู้รู้เรื่องPTTEP ครับ ถือสักปีหน้าพอจะมีกำไล100-200%ไหมครับ
แล้วท่าซื่อตอนนี้ 100 กว่าๆราคาสมเหตุสผลไหมครับหรือรอซื้อต้นปีหน้าดี
เพื่อนกลางปีเศษทกิจจะฟิ้น แนะนำทีครับขอบคุณครับ หริอมีตัวอาไรแนะนำก็บอกได้นะครับ
หรือว่า รอซื่อหลังปันผลดีอ่ะครับเพระาปันผลราคาจะตก ขอบคุณครับ
มาจับผิดภาษาวัยรุ่นครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
worapong

โพสต์ที่ 10

ต้นทุนการผลิตของปตทสผ สูงถึง30เหรียญนี่ น่ากลัวมากเลยนะครับ เพราะผมเข้าใจว่า lifting cost ในทะเลลึก รวมถึงที่่ alberta อยู่ราวๆ 10-15 เหรียญเองครับ

:shock:

เรื่องการลงทุนในปตทสผ นี่ผมเองคิดว่า การที่ผู้ตั้งกระทู้ตั้งความหวังกำไรถึง 100-200% ต่อปีนี่เป็นเป้าหมายที่สูงมากเลยนะครับ ไม่ใช่เพราะหุ้นดีหรือไม่ดี แต่มันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ไม่บ่อยนักนะครับ

ปตทสผ เป็นกิจการที่เป็นวัฏจักรนะครับ ถ้าเราสามารถเข้าซื้อได้ถูกเวลา กำไรมากแน่นอนครับ แต่การซื้อผิดเวลาก็อาจเสียหายมากได้เช่นกันครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
AuI_a VI

โพสต์ที่ 11

อยากได้กำไลสักสองร้อยอัน ก็ไปเหมาที่สะพานพุทธหรือจตุจักรได้ครับ... :D   อ่ะล้อเล่นนะ

ลองอ่านประโยคนี้ดูละกันครับ จะได้ระวังๆหน่อย  

"He is bound to lose money in his investment because he only looks at the upside gains and never knows when to stop."

การมองว่ามันเคยไป200แล้วเหลือ100...ถ้าซื้อไว้แล้ววันนึงจะกลับไปที่ราคานั้นหรือไกลกว่า....เป็นการมองอดีต...ตลาดและนักลงทุนเค้ามองอนาคตครับ.....ดังนั้นอาจจะไม่ใช่วิธีคิดที่ดีในการลงทุนนะครับ   :8)
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
nathapon_m

โพสต์ที่ 12

ก่องอื่นก้อต้งไปเลียนกานเขียรพาสาไท หั้ยถุกก่องอ่ะคัฟ  พี่ๆในนี้จาด้ายเข้าจัยวัยรุ่นด้ายมากขึ้นน้ะ

ท่ามีคนลู้ว่าหุ้นมันจะกำไลเถ้าตัว สองเถ้าตัว  ในปีนี้ ปีน่า  คนนั้นก็คงซื่อเอง ไม่มาบอกน้องหลอกคัฟ

ปล.เหนื่อยจัง อิอิ  ผมว่าพิมพ์ให้ถูกน่าจะง่ายกว่าพิมพ์แปลกๆแบบนี้นะ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 13

ผมก็วัยรุ่น(ตัวจริง) อ่านแล้วยังอยากเทศน์เลยครับ

พี่ฉัตรชัยคงทราบอายุได้การเขียนนี่แหละ

ภาษาวิบัติๆแบบนี้ผมใช้เวลาคุย msn กะแฟน หรือม่อสาวเท่านั้นแหละครับ  :lovl:

เข้ามาป่วน
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: แง้ว

โพสต์ที่ 14

SaVatin เขียน:ผมคิดว่าอายุไม่เกีย่วกับการเล่นหุ้น นะครับ?
ใช่ครับ ถ้าคุณคิดจะ เล่นหุ้น  แต่เกี่ยวนะ ถ้าคิดจะ ลงทุน ไปตามอ่านบทความของ อาจารย์ ดร นิเวศน์ นะครับ
SaVatin เขียน: ผมอ่านหนังสือมาหลายเล่มแล้วแต่ก็ยังไม่มั่นใจในตัวเอง
ถ้างั้นลองไปอ่าน งบการเงิน. 56-1 หรือ รายงานประจำปีของบริษัทดีไหม
เผื่อจะช่วยให้มั่นใจในตัวเองมากขึ้น ถ้าไม่เข้าใจ หรือ มีปัญหาจะถาม พี่ๆในเวปนี้ใจดีทุกคน :lol:
SaVatin เขียน:เลยมาขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ
คำแนะนำแรก ของพี่ๆ เหมือนกันทุกคนครับ คือ ไปศึกษา หาความรู้ก่อน
ไม่อยากให้น้องเสี่ยง กับ เงิน และ เวลา ที่อาจจะ สูญเสียไปไม่คุ้ม
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
tae_2323

โพสต์ที่ 15

ในกระทู้นี้มีพวกหัวอนุรักษ์นิยมเยอะมาก :lol:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 16

ถ้าบอกว่า รอ 80 ได้มั๊ย แล้วค่อยว่ากัน เพราะไม่รู้ว่า กลุ่ม ptt ที่สต๊อกน้ำมัน เช่น top จะขาดทุน ปลายปีนี้เท่าไร และถ้ามีการขาดทุนในกลุ่ม ptt ที่มีการสต๊อกน้ำมันมากแล้วหละก็ ตัว ptt ก็ควรจะลงใช่หรือไม่

ถ้า ptt ลงก็น่าจะกดดัน ให้ pttep ลงไปด้วย

หากรอ 80 แล้ว ไม่ถึง สมมุติว่า pttep ไม่ลงมา ตัวอื่นก็มีอีกเยอะ

เพราะปีหน้าเห็นว่า เผาจริงใช่หรือไม่ คือนักลงทุนก็มีความระมัดระวังมากขึ้น เนื่องจากปี 2551 ขาดทุนกันซะส่วนใหญ่มาก

ประกาศผลประกอบการณ์ปีหน้า ประมาณ ปลายกุมภาพันธ์ น่าจะทำให้ เห็นภาพตลาดชัดเจนขึ้น ว่าผลประกอบการณ์โดยรวม ของบ้านเราเป็นอย่างไร
peerawit

โพสต์ที่ 17

ไม รองดู ticon เรอคะฟ

ป๋ม วาน่ะจ่า ดีนะคัฟ
worapong

โพสต์ที่ 18

tae_2323 เขียน:ในกระทู้นี้มีพวกหัวอนุรักษ์นิยมเยอะมาก :lol:

:wink:  :wink:  :wink:

ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าอนุรักษ์นิยมแปลว่าอะไร แต่ผมเองเน้นที่ความปลอดภัยของเงินทุนอันน้อยนิด แล้วก็คาดหวังผลกำไรที่พอสมควรครับ

ผมเองคิดว่าปตทสผ เป็นบริษัทขนาดใหญ่ของไทย ที่มีคุณภาพดีที่สุดนะครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
SaVatin

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
และคำติชม ส่วนเรื่อง พาสาวัยรุ่นผมติดพิมเร็วๆเลย ไม่ได้สังเกต ขอโทดที่ทำให้อ่านลำบากครับ
tae_2323

โพสต์ที่ 20

เห็นตามคุณ JENG ครับ ผมว่ายังจะมีโอกาสลงอีกซักครั้งแล้วค่อยว่ากันใหม่
bizzdohtvi

Re: ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 21

SaVatin เขียน:ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
และคำติชม ส่วนเรื่อง พาสาวัยรุ่นผมติดพิมเร็วๆเลย ไม่ได้สังเกต ขอโทดที่ทำให้อ่านลำบากครับ
ขอโทษนะครับ มันไม่ได้ทำให้พิมพ์เร็วขึ้นซักเท่าไหร่เลย
ภาษาวัยรุ่นผมติดพิมพ์เร็วๆเลย ไม่ได้สังเกตุ ขอโทษที่ทำให้อ่านลำบากครับ >> ลดได้ สามตัว ครับ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 39

Re: ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 22

bizzdohtvi เขียน: ขอโทษนะครับ มันไม่ได้ทำให้พิมพ์เร็วขึ้นซักเท่าไหร่เลย
ภาษาวัยรุ่นผมติดพิมพ์เร็วๆเลย ไม่ได้สังเกตุ ขอโทษที่ทำให้อ่านลำบากครับ >> ลดได้ สามตัว ครับ
"สังเกต" ไม่มี สระอุ ครับ ดังน้นที่ถูกต้องจึงลดได้แค่ 2 ตัว (พ กับ การันต์) เท่านั้น

ป่วนได้อีก  :B
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
py106

โพสต์ที่ 23

มีคนมาตั้งกระทู้ขอหุ้นทีไรเป็นโดนแบบนี้ทุกทีไป.. ๕๕๕

ให้มันรู้ซะบ้าง...ว่าเจ้าที่ที่นี่โหดนะเคอะ.... :lol:  :lol:  :lol:
แวะไปเยี่ยมเยียนกันได้ครับ ^^
http://py106travel.blogspot.com
Unexpected

โพสต์ที่ 24

คำถามของเจ้าของกระทู้ในโลกนี้มีคนตอบได้ 2 คนครับ คนแรกคือคนที่ตอบตอนสิ้นปีหน้าไปแล้ว ว่ามันเกิน 100-200% หรือเปล่า...

กับอีกคนคือโดเรมอนครับ

ส่วนไอ้เรื่องหัวอนุรักษ์นิยมเนี่ย ถ้าหมายถึงภาษาที่ใช้ ผมว่าการที่เรารักภาษาของเราเอง และพยายามรักษามันเอาไว้อย่างถูกต้องเนี่ย ทันสมัยเสมอแหละครับ ไม่มีคำว่าตกยุคหรอก ดังนั้นสำหรับผม การใช้ภาษาอย่างถูกต้องนี่ออกจะนำสมัยอีกต่างหาก
โพสต์โพสต์