ช่วยอธิบายคำว่า "มีดปักถึงพื้น" ให้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ช่วยอธิบายคำว่า "มีดปักถึงพื้น" ให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ไม่แน่ใจว่า อันนี้ควรจะโพสต์ใน เชิงเทคนิค หรือพื้นฐานดี

แต่ ผมคิดว่า น่าจะอยู่กลางๆเพราะ

1 หากพูดถึงทางพื้นฐาน  เราดูเรื่อง demand - supply เป็นหลัก
หากพูดถึงกลุ่มปิโตรเคมี  
ซึ่งตอนนี้อยู่ในช่วง strong down streaming เพราะ supply ล้น demand หด ...    

มีดปักถึงพื้น  - หมายถึงซื้อช่วงไหนดีครับ
เอาแบบ  ปิดโรงงานกันไปเลยดีไหมครับ..  แปลว่า บ.เริ่มแบกรับ พวก supply ที่เป็น useless inventory ไป

หรือว่า รอให้ผลดำเนินงานกลับมาเป็นบวกก่อน  แต่ราคาหุ้นก็คงเป็นอีกแบบนึง

หากพูดถึงกลุ่ม เหล็ก  
-พวก stock เหล็ก ป่านนี้ คงเอาขาก่าวหน้ากันใหญ่ เพราะว่า ทุนเดิม มันไม่มีใครมารับ  สงสัยต้องทยอยๆ รับรู้ขาดทุนเป็นระลอกๆ  ก่อนที่จะ  ตัดเป็นหนี้เสีย (ได้ไหมครับ)
ถ้าได้ราคาแบบโรงงานใกล้เจ๊ง

หรือรอให้ แนวโน้มเหล็ก เริ่มปรับตัวดีขึ้น (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าดูยังไง เอาแค่ปรับขึ้นจากเดิม สัก 10 % พอไหวไหม)
หรือว่า รอให้ demand กลับมาอีก (จีนอาจจะขอเป็นเจ้าภาพโอลิมปิกอีกรอบ :))

2 ส่วนเรื่องเทคนิค นี่งงจริงๆครับ   จะดูได้ไงว่า มีดปักถึงพื้น

วันก่อน ตอน CPALL ลงมา 7 กว่า ๆ มีเซียน ออกมาบอกว่า

อย่าไปรับมีดตกพื้น ปรากฏว่า  เด้งแบบทันตาเห็นเลยครับ

เลยไม่รู้ว่ายังไง (เขียนถึงด้วยความเคารพ นะครับ ไม่ต้องการพาดพิงในทางไม่ดี แต่ อยากให้พูดกันถึงเนื้อหาสาระมากกว่าครับ)

คนมองว่า ลงไป 380 เนี่ย แล้วเด้งไป 480  

แปลว่า 380 คือพื้นเหรอครับ  

งงครับ รบกวน เซียน สองด้าน ช่วยชี้แนะด้วยครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk

โพสต์ที่ 2

ทางเทคนิค แล้วอันไหน ควรน่าจะสนใจมากกว่ากัน

ระหว่าง  

1 ไม่ทำ newer low  - ทำ higher low

2 ทำ higher high   -   ซื้อที่ดอย  กลายเป็น db top ไปซะอย่างงั้น
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวนะ  cpall มองกรอบ 7-11 จริงๆนะ อาจดูเหมือนมั่ว แต่ก็อย่าลบหลู่ ขำๆ อะนะ หมอเค
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 4

ถามถูกจังหวะเลย น้องหมอเค
กำลังดูอาการมีดผ่าตัดปักดำดิ่งแถวโรงพยาบาลใหญ่สองโรงอยู่

ไม่ทราบเป็นคุณมดคุณหมอ พอจะรู้อาการคนไข้หรือเปล่าเอ่ย

แผลมันลึกขนาดไหนนะเนี่ย :roll:
beammy

โพสต์ที่ 5

มีดปักถึงพื้น

อืมม

น่าจะเป็นกรณีที่คนรอบข้างเราตายกันหมดแล้ว ครับ

สรุป คนเป็นได้พูดอยู่ไม่กี่คน  :8)  ...
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

:8) ปักพื้นเมื่อไหร่ ไม่รู้เหมือนกัน
     แค่พอเห็นลางๆ
     แต่ถ้าไม่เลี้ยงข้าว ไม่บอกแน่ๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ผมดูกราฟแบบมั่วๆ  จุด B น่าจะอยู่ที่ 480 ตอนนี้น่าจะวิ่งไปหาจุด C
ซึ่งควรต่ำกว่า 380
phobenius

โพสต์ที่ 8

ไม่เป็นไรเพื่อนๆ ผมจะ แอ่น อก รับ ถ้ามันทะลุต่อ ก็ช่วยกันรับต่อไปนะครับ ประมาณว่า อก ผมกลวงแล้ว
crazyrisk

โพสต์ที่ 9

phobenius เขียน:ไม่เป็นไรเพื่อนๆ ผมจะ แอ่น อก รับ ถ้ามันทะลุต่อ ก็ช่วยกันรับต่อไปนะครับ ประมาณว่า อก ผมกลวงแล้ว

ดีนะ   พอดีผมชินกับ  มีดปักข้างหลัง แล้วทะลุมาที่หัวใจมากกว่า

เรื่องแอ่นอก ไม่ค่อยชำนาญ สงสัยต้องปรึกษา พี่ โฟคับ
kmphol

Re: ช่วยอธิบายคำว่า "มีดปักถึงพื้น" ให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 10

[quote="crazyrisk"]

2 ส่วนเรื่องเทคนิค นี่งงจริงๆครับ
saleman

โพสต์ที่ 11

ผมว่าหลักการณ์ไหนก็ใช้ได้หมดขอแค่ใช้กับเราแล้วถูกต้องสัก 70% ก็พอ แต่ที่สำคัญที่สุด ต้องตัดสินใจ cutloss ทันทีถ้าไม่เป็นไปตามที่คิด แต่โดยส่วนมากจะหลอกตัวเองเพราะเห็นมันเด้งขึ้นมาเลยฝืนกฏถือต่อ  :lol:
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
SaKaEi

โพสต์ที่ 12

ผมไม่ชอบเปรียบเทียบกับมีดนะ แต่ชอบมองเป็นลูกบอลมากกว่า

ตลาดขาลงเหมือนลูกบอลหล่นตามบันได

ยิ่งหล่นลงมาแรง ก็ย่อมเด้งแรงเป็นธรรมดา แต่มันจะค่อยๆเด้งลงไปเรื่อยๆ ถ้ากะจังหวะถูกก็มีโอกาสทำกำไรระยะสั้นๆได้นะ ผมเองก็ได้ซื้อ 7 บาท ไปขาย 10 บาทเมื่อหลายวันก่อน

ในทางเทคนิค กว่าจะรู้ว่าผ่านจุดต่ำสุดมาแล้ว ก็ต้องผ่านมานานพอสมควรแล้วครับ คนที่เล่นตามกราฟเทคนิคก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่หรอกว่าจุดต่ำสุดอยู่ไหน เพราะไม่มีใครรู้

แต่จะใช้วิธีซื้อเฉลี่ยไปเรื่อยๆ เช่นกราฟ 30 นาทีมีสัญญาณซื้อก็ซื้อไว้ก่อนส่วนนึง พอกราฟ 60 นาที ดูดีก็ซื้อเพิ่ม ไล่ไปเรื่อยๆจนถึง 120 นาที วัน สัปดาห์

จะเป็นต่ำสุดหรือเปล่า จะขึ้นจริงหรือแค่รีบราว ก็ไม่สำคัญ ขอเพียงซื้อแล้วขึ้นก็พอ
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 13

SaKaEi เขียน:ผมไม่ชอบเปรียบเทียบกับมีดนะ แต่ชอบมองเป็นลูกบอลมากกว่า

ตลาดขาลงเหมือนลูกบอลหล่นตามบันได

ยิ่งหล่นลงมาแรง ก็ย่อมเด้งแรงเป็นธรรมดา แต่มันจะค่อยๆเด้งลงไปเรื่อยๆ ถ้ากะจังหวะถูกก็มีโอกาสทำกำไรระยะสั้นๆได้นะ ผมเองก็ได้ซื้อ 7 บาท ไปขาย 10 บาทเมื่อหลายวันก่อน

ในทางเทคนิค กว่าจะรู้ว่าผ่านจุดต่ำสุดมาแล้ว ก็ต้องผ่านมานานพอสมควรแล้วครับ คนที่เล่นตามกราฟเทคนิคก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่หรอกว่าจุดต่ำสุดอยู่ไหน เพราะไม่มีใครรู้

แต่จะใช้วิธีซื้อเฉลี่ยไปเรื่อยๆ เช่นกราฟ 30 นาทีมีสัญญาณซื้อก็ซื้อไว้ก่อนส่วนนึง พอกราฟ 60 นาที ดูดีก็ซื้อเพิ่ม ไล่ไปเรื่อยๆจนถึง 120 นาที วัน สัปดาห์

จะเป็นต่ำสุดหรือเปล่า จะขึ้นจริงหรือแค่รีบราว ก็ไม่สำคัญ ขอเพียงซื้อแล้วขึ้นก็พอ
โห พี่ซื้อ low  ขายที่ high เลยนะครับ สุโค้ย ผมซื้อทางเทคนิคเหมือนกันซื้อได้ที่ 7.50  ขายไปแถว 9 บาทเอง
Small Details Make a Big Difference
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 14

สำหรับตัวผมถ้าทางเทคนิค ผมซื้อเมื่อ higher high และจะคัทเมื่อ lower low ถ้าตัวที่ดูเทคนิคทำแบบนี้ทุกตัว
แต่ถ้าทางพื้นฐานนี่สิผมว่าค่อนข้างยากที่จะดูว่าสุดหรือยัง ผมเลยเดานะครับว่าคงจะรอจนราคาย่ำอยู่ที่เดิมสักพัก ซึมซับข่าวร้ายจนหมดแต่ละข่าว และไม่ซื้ออย่างแน่นอนหากหุ้นลงมาพร้อมโวลุ่มโป่ง เพราะลงแบบนั้นลงได้ลึก เมื่อราคานิ่งนิ่งเราค่อยค่อยเข้าไปซื้อครับ แต่ถ้าลงอีกก็ทำแบบเดิมอีกรอให้ซึมเป็นรอบรอบ แล้วค่อยค่อยรับเป็นรอบรอบ ยังไงลงทุนระยะยาวต้องแบ่งเงินซื้อหลายรอบอยู่แล้วนี่ครับ
Small Details Make a Big Difference
crazyrisk

โพสต์ที่ 15

แหะๆ กลายเป็นเทคนิคอล talk ไปจนได้ครับ

mod จะย้าย ไป technical ก็ได้นะครับ

เพราะดูแล้วไม่มีใคร

เข้ามาพูดเรื่องพื้นฐานเท่าไหร่

(ย้ายก็ดีครับ จะได้ คุยเรื่อง เทคนิคอลกันเต็มๆไปเลย)
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

มีดตกถึงพื้นคือตอนที่ความผันผวนมันลดลงมากๆครับ แล้วมันมีขั้นตอนการตกเหมือน elliot wave หน่ะ คือ 1 2 3 4 5 แต่ปัญหาคือว่ามันมี 1 2 3 ย่อยในแต่ละwaveอีก สนใจไปต่อที่ห้องเทคนิคนะครับ
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ยกตัวอย่างพื้นฐานก็ได้ครับ

มีดตกถึงพื้นก็ประเภทพวก สมัยก่อนที่หุ้นทำกำไรได้เรื่อยๆ แต่peต่ำมากๆ ไม่มีคนสนใจที่จะเก็บมีดจากพื้นขึ้นมา นั่นแหล่ะครับ กองอยู่ที่พื้นเลย

มีคนบอกว่า ถ้ามีแบ้งพันตกอยู่ตามพื้นจริงๆมันก็อยู่ได้ไม่นานหรอก แต่ในทางหุ้นไม่เป็นแบบนั้นครับ
saleman

โพสต์ที่ 18

sai เขียน:
โห พี่ซื้อ low
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
SaKaEi

โพสต์ที่ 19

ซื้อ high ขาย low ผมก็ทำประจำเลยครับ  :lol:
crazyrisk

โพสต์ที่ 20

SaKaEi เขียน:ผมไม่ชอบเปรียบเทียบกับมีดนะ แต่ชอบมองเป็นลูกบอลมากกว่า

แล้วสัญญาณ ซื้อ ที่ว่า ในราย 30 นาที น่าซื้อ เนี่ย

ดูที่อะไรเหรอครับ

RSI MACD หรือ ตัด MOV (บอกค่าได้ไหมครับ 13 / 25?
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 21

เอาใจหมอเคหน่อยละกัน...

ถ้าเป็นพวกสินค้าโภคภัณฑ์ ผมว่าต้องเอาถึงขั้นโรงงานปิด เจ๊ง ลดคนงาน มีการ take over กัน ถ้าเป็นพวกเรือก็ต้องถึงขึ้นว่าเอาเรือมาตัดเป็นเศษเหล็กขาย ถึงจะเรียกว่ามีดปักพื้น

แต่ก็อย่างว่าแหละ... มันก็ขึ้นอยู่กับระดับของการ over supply ว่ามันมากน้อยขนาดนั้น... ถ้า over supply ไม่มาก ผ่านไป 1-2 ปี demand พอจะไล่ตามขึ้นมาได้ มันก็คงจะไม่ถึงขั้นต้องปิดโรงงาน ตัดเป็นเศษเหล็กขาย หรอก ก็อาจจะแค่ขาดทุนชั่วคราวจาก stock loss เท่านั้น ลดกะคนงาน ลดกำลังการผลิตลงหน่อย ก็น่าจะถือว่าปักพื้นแล้วล่ะ (มั้ง)
SaKaEi

โพสต์ที่ 22

crazyrisk เขียน: แล้วสัญญาณ ซื้อ ที่ว่า ในราย 30 นาที น่าซื้อ เนี่ย

ดูที่อะไรเหรอครับ

RSI MACD หรือ ตัด MOV (บอกค่าได้ไหมครับ 13 / 25?

แล้วแต่คนมั้งครับ ถาม 10 คน ก็ได้คำตอบ 10 แบบ เพระมันไม่มีหลักการแน่นอนอยู่แล้ว แต่ส่วนใหญ่แล้วก็ใช้ทุกอย่างที่ว่ามานั่นแหละครับ ผสมรวมๆกัน

อย่างตอนที่ผมซื้อ cpall ตอนนั้นก็ดู Bollinger Band และ rsi เป็นหลัก ว่ามัน oversold สุดๆ ทั้งตัว cpall เอง รวมทั้ง set และหุ้นใหญ่ๆเกือบทุกตัว เพราะมันลงมาเร็วเกินไป
โพสต์โพสต์