ระดับอาจารย์ที่สอนผมลงทุน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 271

hongvalue เขียน:พี่พอใจ

ราคาหุ้น banpu ptt pttep

จะสัมพันธ์กับตลาดหุ้น ออสเตเรีย ใช่ไหมครับ

พี่ดูบ่อยมาเล่าให้ฟังหน่อยว่าใช่ได้ผลไหม

และตลาดหุ้น australia

ตัวย่อเรียกว่าอะไรครับ
ออสซี่เป็นดินแดนแห่งวัตถุดิบครับ
ทั้งน้ำมัน แก๊ซ
ถ่านหินนี่ก็ระดับต้นๆของโลก
ไว้ผมจะไปค้นมาให้ว่าอันดับที่เท่าไร
เหล็กนี่เข้าใจว่าจำไม่ผิด
ติดอันดับหนึ่งในเรื่องสินแร่เหล็กมาช้านาน
ส่วนที่ว่าจะมีrelationกันไหมกับหุ้นระดับเบญจภาคีของเรานั้น
เรื่องนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับฮง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
chode
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 272

ดัชนีAll Ordinaries อิงกับภาคการธนาคารเยอะพอสมควรครับ

ดัชนี metal and mining ใน australia stock ก็มีครับ
http://www2.standardandpoors.com/portal ... 0,0,0.html

ออสเตรเลียส่งออกแต่ถ่านหินและโลหะครับ
Exports - commodities:  
coal, iron ore, gold, meat, wool, alumina, wheat, machinery and transport equipment  
https://www.cia.gov/library/publication ... os/as.html

รายได้จากต่างประเทศมาจาก3แหล่งครับคือ ส่งออกแร่,การศึกษา และ การท่องเที่ยว ครับ

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณ ryuga ครับว่าดัชนีไทยขึ้นอยู่กับราคาcommodity ไปแล้วครับ แต่มีปัจจัยเรื่องบริหารstock และการป้องกันความเสี่ยงด้วยครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 273

:D หวัดดีครับอาจารย์พอใจ :D

อาจารย์เริ่มเล่นหุ้นทีหลังผมอีก แต่แซงผมไปไกลแล้วนะครับ
ขอปาวารณาตัวเป็นลูกศิษย์อาจารย์ด้วยนะครับ ห้ามเบี้ยว 5555

ตอนนี้ขอเวลาไปตีความเคล็ดวิชาก่อนนะครับ
ถ้าไม่เข้าใจจะกลับมาถามอาจารย์อีกที :lol:
por_jai

โพสต์ที่ 274

CK เขียน::D หวัดดีครับอาจารย์พอใจ :D

อาจารย์เริ่มเล่นหุ้นทีหลังผมอีก แต่แซงผมไปไกลแล้วนะครับ
ขอปาวารณาตัวเป็นลูกศิษย์อาจารย์ด้วยนะครับ ห้ามเบี้ยว 5555

ตอนนี้ขอเวลาไปตีความเคล็ดวิชาก่อนนะครับ
ถ้าไม่เข้าใจจะกลับมาถามอาจารย์อีกที :lol:

โธ่พี่โต้ครับ
วิชาแมวสามขาที่ว่า
ผมลักจำเขามาทั้งหมดนั่น

แต่อย่างไรก็ดี
แม้นว่าถ้าผมได้เป็นซือแป๋จริง
พี่โต้ก็ต้องเป็นซือโจ๊วแล้วละครับ
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 275

[quote="chode"]ดัชนีAll Ordinaries อิงกับภาคการธนาคารเยอะพอสมควรครับ

ดัชนี metal and mining ใน australia stock ก็มีครับ
http://www2.standardandpoors.com/portal ... 0,0,0.html

ออสเตรเลียส่งออกแต่ถ่านหินและโลหะครับ
Exports - commodities:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 276

CK เขียน::D หวัดดีครับอาจารย์พอใจ :D

พี่พอใจเป็นอาจารย์ผมอีกที

พี่เคยเป็นอาจารย์พี่พอใจ

ดังนั้นพี่โต้

ก็เป็น อาจารย์ปู่ของผม

555555

เรียกซะแก่เลย

อาจารย์ปู่  คร้าบบบบบบบบ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 277

[quote="por_jai"]
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
por_jai

โพสต์ที่ 278

:8) จริงๆผมกลัวที่คุยๆกันๆไว้มันตกหล่น
     เก็บไว้คนเดียวก็เห็นแก่ตัวไปหน่อย
     ก็เลยเอามาโพสเก็บไว้ในกระทู้นี้
     เผื่อใครชอบแนวๆนี้
     แต่ก็คิดว่าไม่ค่อยมีใครสนใจซักกี่มากน้อย
     ถือว่าคุยๆกับพี่ๆน้องๆที่แว่บๆเข้ามาบ้าง
     แล้วบางท่านอ่านแล้วก็อาจไม่เข้าใจ
     เพราะไม่เกี่ยวกับวีไอโดยตรงนัก
     ก็เลยต้องมาอธิบายบอกพี่frogนักกฏหมายหนุ่มว่า
     คลื่่นที่ว่าเป็นคลื่นของอีตาเอลเลียตครับ
     คลื่นหนึ่งคลื่นสามคลื่นห้าเป็นขาขึ้น
     คลื่่นสองกับสี่เป็นคลื่นลง
     (ม่ายงั้นมันก็ไม่เป็นเวฟสิครับ)
wattae

โพสต์ที่ 279

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ คือว่าช่วงนี้ผมอ่านเจอเรื่องๆบาปๆบุญเยอะ ผิดปกติ

อยากจะถามความคิดเห็นว่า

พี่พอใจว่าคนที่จะประสบความเร็จในหุ้นหรือรวยจากหุ้น

ต้องทำบุญเยอะๆ พี่ว่ามันเกี่ยวกันมั้ยครับ

แล้วพวกพระอาจารย์ของพี่ หรือเซียนๆทั้งหลายนี่

มีคนไหนรวย แต่ ไม่ชอบทำบุญ มีบ้างมั้ยครับ
Juninho

โพสต์ที่ 280

[quote="por_jai"]:8) จริงๆผมกลัวที่คุยๆกันๆไว้มันตกหล่น
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Yod

โพสต์ที่ 281

จริงๆผมกลัวที่คุยๆกันๆไว้มันตกหล่น
    เก็บไว้คนเดียวก็เห็นแก่ตัวไปหน่อย
    ก็เลยเอามาโพสเก็บไว้ในกระทู้นี้
    เผื่อใครชอบแนวๆนี้
    แต่ก็คิดว่าไม่ค่อยมีใครสนใจซักกี่มากน้อย
    ถือว่าคุยๆกับพี่ๆน้องๆที่แว่บๆเข้ามาบ้าง
    แล้วบางท่านอ่านแล้วก็อาจไม่เข้าใจ
    เพราะไม่เกี่ยวกับวีไอโดยตรงนัก
    ก็เลยต้องมาอธิบายบอกพี่frogนักกฏหมายหนุ่มว่า
    คลื่่นที่ว่าเป็นคลื่นของอีตาเอลเลียตครับ
    คลื่นหนึ่งคลื่นสามคลื่นห้าเป็นขาขึ้น
    คลื่่นสองกับสี่เป็นคลื่นลง
    (ม่ายงั้นมันก็ไม่เป็นเวฟสิครับ)
สนใจครับพี่พอใจ
ตามอ่านอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้เปิดเผยตัว :lol:
นี่เป็นกลุ่มหุ้นที่ขึ้นหลังจากวิกฤตผ่านแล้วไปเปล่าครับ
แล้วคลื่นห้านี่อะไรครับพี่
เอลเลียตนี่ชื่อเต็มว่าอะไรหรอครับ กะจะไปseach googleมาอ่านต่อ
por_jai

โพสต์ที่ 282

wattae เขียน:ขอนอกเรื่องหน่อยครับ คือว่าช่วงนี้ผมอ่านเจอเรื่องๆบาปๆบุญเยอะ ผิดปกติ

อยากจะถามความคิดเห็นว่า

พี่พอใจว่าคนที่จะประสบความเร็จในหุ้นหรือรวยจากหุ้น

ต้องทำบุญเยอะๆ พี่ว่ามันเกี่ยวกันมั้ยครับ

แล้วพวกพระอาจารย์ของพี่ หรือเซียนๆทั้งหลายนี่

มีคนไหนรวย แต่ ไม่ชอบทำบุญ มีบ้างมั้ยครับ
ผมจำได้ว่าเคยพีเอ็มคุยกันเรื่องนี้เป็นเรื่องแรกไม่ใช่รึ
อย่างวันนี้รู้ว่าหุ้นขึ้นแน่กับไปงานกฐิน
แล้วซ้อนเวลากันนี่
แน่ใจได้เลยว่าพวกผมไปงานกฐินแน่นอน
แต่เรื่องศาสนานี่โพสมากไปไม่งามครับ
ผมเชื่อก็เก็บไว้ในใจผม เป็นสิทธิของผม
เหมือนที่ผมไม่ควรไปก้าวก่ายสิทธิของคนอื่นเหมือนกัน
จริงไหมครับ...
por_jai

โพสต์ที่ 283

frog2 เขียน: ขอบคุณครับ พี่พอใจ ปล่อยไก่เลยเรา
แล้ว ยังงี้หมายความว่า เราควรถือสถาบันการเงิน ในคลื่นแรกก่อน
พอจบแล้ว ไปถือ คอมโมต่อ อย่างนี้หรือครับ
พี่frogปล่อยตัวเดียวเอง
ปกติผมปล่อยเป็นเล้าๆเลยครับ

ที่พี่ว่ามาก็ประมาณนั้น
แต่นี่เป็นความน่าจะเป็นเท่านั้นนะครับ
เอาอดีตมาบอกอนาคตเนี่ย
ไม่ได้แปลว่าจะต้องถูกต้องเสมอไป
por_jai

โพสต์ที่ 284

Yod เขียน: สนใจครับพี่พอใจ
ตามอ่านอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้เปิดเผยตัว :lol:
นี่เป็นกลุ่มหุ้นที่ขึ้นหลังจากวิกฤตผ่านแล้วไปเปล่าครับ
แล้วคลื่นห้านี่อะไรครับพี่
เอลเลียตนี่ชื่อเต็มว่าอะไรหรอครับ กะจะไปseach googleมาอ่านต่อ
สำหรับเทคนิคอลนั้น
elliot ' s waveนี่ืถือเป็นราชันแห่งเทคนิคอลคนนึงที่เดียวนะครับ
เซิร์จต้องเจอแน่นอนครับ

ส่วนคลื่นห้านี่ผมแนะนำอย่างนี้ครับ
ถ้ามีโชคถือได้ถึงปลายคลื่นสามจริง
พอเห็นคลื่นสี่ชัดเจน
ให้ใช้กลยุทธชุนหวู่ข้อสุดท้ายได้เลยครับ

ให้หนีออกจากตลาดก่อนเป็นดีที่สุด.......
Yod

โพสต์ที่ 285

ขอบคุณมากครับพี่

ไปดูมาแล้ว ยังงงอยู่ว่ากราฟนี้คือใช้กับset หรือว่าเป็นตัวหุ้นครับ
แล้วถ้าสนใจหาความรู้ด้านเทคนิคไว้บ้าง นี่ควรเริ่มไงดีพี่
เผื่อรอบหน้าจะได้หนีออกมาทันบ้าง
:8)
por_jai

โพสต์ที่ 286

Yod เขียน:ขอบคุณมากครับพี่

ไปดูมาแล้ว ยังงงอยู่ว่ากราฟนี้คือใช้กับset หรือว่าเป็นตัวหุ้นครับ
แล้วถ้าสนใจหาความรู้ด้านเทคนิคไว้บ้าง นี่ควรเริ่มไงดีพี่
เผื่อรอบหน้าจะได้หนีออกมาทันบ้าง
:8)
เวบนี้ก็มีห้องtechnical analysisนะครับ
ลองเข้าไปอ่านดู
แต่จะให้ดีผมว่าต้องหาอาจารย์สอนครับ
ผมเองเริ่มที่ำำefinanceก่อน
เพราะกราฟที่นี่เราดูได้ไม่ต้องเสียตังเป็นรายปีเหมือนของเอเพ็กซ์
ต่อจากนั้นผมก็ไปเรียนกับเวบchaloke.com
ไปอบรมกับIRS(เจ้านี้ก็ลองเซิร์จดูจัดบ่อยเหมือนกัน)
แล้วก็มีของnext viewเจ้าใหม่
มีอีกเจ้าที่ไปมาก็ของafet
ที่กล่าวมานั้นบางเจ้าก็มีซีดีสอนเทคนิคอลขาย
เราก็ซื้อมาอ่านมาศึกษา
จากนั้นพอรู้เรื่องก็หาซื้อหนังสือมาอ่านให้ครอบทฤษฏีัที่มาที่ไปทั้งหมด
แต่ผมมีบุญอยู่อย่างคือมีพระอาจารย์เป็นเซียนเทคนิคอล
ดังนั้นพอผมติดเรื่องอะไรเวลาไปเรียนหรือไปอ่านเจอ
ก็มีคนให้ถามตลอด
เลยพอถูๆไถๆไปได้เรื่อยๆ
Yod

โพสต์ที่ 287

แต่จะให้ดีผมว่าต้องหาอาจารย์สอนครับ
ขอบคุณมากครับพี่ จากลองไปอ่านดู
ตอนนี้ ฝากขอตัวเป็นศิษย์ก่อนเลยนะครับ
มีอะไรสงสัยจะมาถาม แฮะ แฮะ
:bow:
por_jai

โพสต์ที่ 288

Yod เขียน: ขอบคุณมากครับพี่ จากลองไปอ่านดู
ตอนนี้ ฝากขอตัวเป็นศิษย์ก่อนเลยนะครับ
มีอะไรสงสัยจะมาถาม แฮะ แฮะ
:bow:
กลัวแต่ว่าจะเป็นแม่ปูสอนลูกปูเิดินละก็แย่แแน่ๆเลยครับ
แต่จะลองดูก็ได้ครับ
ไงๆถ้าผมติดจะไปเปิดหนังสือหาคำตอบมาให้
ถ้าหาไม่เจอก็จะมาโพสบอกว่าหาไม่เจอก็แล้วกัน
por_jai

โพสต์ที่ 289

:8) วันอังคารกับพุธมีธุระแถวๆกิมเอ็งเซ็นทรัลเวิลด์
     ก็เลยแวะเข้าไปหาพระอาจารย์อัพเดตข้อมูลซะัหน่อย
     ได้เจอเฮียวิด้วยทั้ง2วันเลย
     ได้ถามโน่นถามนี่แบบเจ้าฮงเยอะแยะเลย
     แต่จำไม่ค่อยได้ว่ามีอะไรบ้าง
     คราวหน้าต้องขอเฮียเขานำเครื่องบันทึกเสียงไปอัดไว้มาเผยแพร่
     เป็นเวอร์ชั่นพิเศษเฉพาะชาววีไอเรา
     ลองฟังดู
     เพราะเฮียวิเขาไม่เหมือนกูรูหลายๆท่านที่เขียนบทความมั่ง
     ออกหนังสือ แปลหนังสือมั่ง
     หลังจากที่เฮียเขาให้สัมภาษณ์นสพ.สิบกว่าตอนคราวนั้นแล้ว
     ก็ไม่มีอะไรออกมาให้ศึกษาอัพเดตกันอีก
     คุยกับเฮียวินี่ ได้อะไรเยอะมาก
     เหมือนตอนคุยกับอ.นิเวศน์
     อย่างไรอย่างนั้นเชียว...
     คิดแล้วก็แปลกดีนะ คนละขั้วเลย
     แต่ฟังๆดูแล้วเสือทั้งคู่เลยครับ

ส่วนพระอาจารย์แม็คของผมนั้น
     เนื่องจากช่วงนี้ฝึกห้ามมือซนอยู่
     จึงมีเวลาแนะนำเทคนิคอลให้ผมเยอะเชียวครับ
     จำได้มั่ง จำไม่ได้มั่ง
     แต่คิดว่าอย่างน้อยก็ค้างๆอยู่ในจิตใต้สำนึกบ้างละฟะ...ฮ่า
     มาเล่าให้อิจฉาเล่น
     คนไหนไม่อิจฉาแล้วรู้เรื่องพวกนี้อยู่แล้ว
     ก็แนะนำกันบ้างนะครับ ยินดี ยินดี ไม่มีปัญหา...

วันนี้นั่งอ่านสินธรได้ลิ๊งดีมาลิ๊งนึงครับ
     แนะนำครับ
http://www.stccollege.50megs.com/MSDATA.htm
por_jai

โพสต์ที่ 290

:8) จริงๆผมมาเล่าเรื่องอาจารย์คนล่าสุดที่สอนผมลงทุนเล่นหุ้นซะหลายตอน
     ก่อนหน้านี้มีระดับอาจารย์อีกคนอยู่ในเวบนี่แหละครับ
     สมัยที่ผมยังละอ่อนเป็นไก่อ่อนเชิง
     มีอาจารย์ใจดีอยู่คนในเวบ
     ที่ผมดั้นด้นไปรู้จัก สนิทกัน
     และก็ถ่ายทอดวิชาความรู้ที่มีให้พี่ๆน้องๆในเวบโดยไม่ปิดบัง
     วิชานี้ไม่ใช่ผมรู้คนเดียว
     ผมเห็นแกเปิดสอนเสียด้วย
     รอบแรกๆรอบละ5คน
     สอนไปหลายสิบรุ่น
     ส่วนผมนั้นโชคดีกว่า
     เพราะเป็นรอบติวเข้มมีลูกศิษย์แค่2คน
     เรียกว่าแทบจับมือสอนแม้กระทั่้งกดเครื่องคิดเลขเลย
     ตอนหลังเปิดสอนรอบรวมอีก60-70คน(มั๊ง)
     ผมตอนนั้นไม่ได้ไปเรียน
     เพราะลักจำมาได้พอควรแล้ว(ไม่ควรโลภมากนัก)
     แล้วสนิทกันขนาดไปเที่ยวตจว.ด้วยกันมาหลายรอบ
     คุยกันได้ตั้งแต่รถออก
     จนไปเที่ยวกลับมารถจอดเมื่อกลับมาถึงบ้าน
     คุยกันเรื่องอื่นซัก5%อีก95%นี่เรื่องหุ้นล้วนๆ
     หายใจเ้ข้าออกเป็นหุ้นด้วยกันทั้งคู่
     ช่วงหลังๆห่างๆกันไป
     เพราะผมมาสนใจเทคนิคอล
     อาจารย์ท่านนี้ไม่ค่อยสนใจเท่าไรนัก
     แต่เบอร์โทรมี มีอะไรก็โทรกริ๊งคุยกันได้ตลอดอยู่แล้ว
     หลังๆงานจิบเบียร์แกก็มาตลอด
     ล่าสุดบอกทีเด็ดผมมาหนึ่งตัว
     ผมไปดูแล้วลงมือซื้อก็ทำกำไรนิดๆหน่อยๆ

"คุณเจ๋ง"นั่นเอง
por_jai

โพสต์ที่ 291

:8) สมัยที่รู้จักกันใหม่ๆ
     ไปให้คุณเจ๋งเขาสอนเล่นหุ้นให้นั้น
     ปรากฏว่าคุณเจ๋งเขานำหนังสือthe new buffetology
     ที่ป๋าเวบเป็นคนแปลมาย่อยแล้วสรุปให้เหลือแต่หัวกะทิ
     ทำเป็นเอกสาร13หน้า(เลขมงคลซะด้วย)
     มาสอนวิธีdiscountเงินเดินหน้า ย้อนหลัง
     ควบกับการดูผลประกอบการ กำไร ไปพร้อมๆกัน
     แล้วทำการprojectราคาเป้าหมายว่าหุ้นตัวนั้นน่าสนใจหรือไม่น่าสนใจอย่างไร
     ผมลงทุนซื้อเครื่องคิดเลขที่ำใช้โมเดลdiscountเงินพวกนี้ได้มาไว้ใช้เครื่องนึงด้วย
     เนื่องจากผมใช้excelไม่เก่งเลย
     ทุกวันนี้ถ้าอยากทราบตัวเลขราคาหุ้นที่มีmosคร่าวๆ
     ก็ได้ใช้วิธีนี้ำทำการคำนวณโดยตลอด
     เอกสารก็ยังเก็บไว้อยู่
     แต่ไม่สอนใครต่อละครับ
     เดี๋ยวจะรู้กันหมด เวลาเก็บหุ้นผมจะลำบากไปซะเอง
     อยากได้ติดต่อคุณเจ๋งเองนะครับ...ฮ่า...
Yod

โพสต์ที่ 292

ส่วนพระอาจารย์แม็คของผมนั้น
    เนื่องจากช่วงนี้ฝึกห้ามมือซนอยู่
    จึงมีเวลาแนะนำเทคนิคอลให้ผมเยอะเชียวครับ
    จำได้มั่ง จำไม่ได้มั่ง
    แต่คิดว่าอย่างน้อยก็ค้างๆอยู่ในจิตใต้สำนึกบ้างละฟะ...ฮ่า
    มาเล่าให้อิจฉาเล่น
    คนไหนไม่อิจฉาแล้วรู้เรื่องพวกนี้อยู่แล้ว
    ก็แนะนำกันบ้างนะครับ ยินดี ยินดี ไม่มีปัญหา
เข้ามาอิจฉาตาร้อน :twisted:
luckyman

โพสต์ที่ 293

สวัสดีครับ พี่พอใจ
ขอถามหน่อยนึงครับว่า
เวลาจะเกิดตลาดหมีนี่ มันมี signal อะไรเตือนหรอครับ
หรือว่า มีข่าวร้ายแรงสัก 1-2 ข่าว ก็ให้ขา่ยหุ้นแล้ว

เช่น ไข้หวัดนกอ่ะครับ
ผมจะสมมติสถานการณ์ต่างๆมานะครับ

1. เมื่อมีข่าวลือว่า มีคนอาจจะ (แค่อาจจะครับ ) ติดไข้หวัดนก  

2. เมื่อมีข่าวว่าไข้หวัดนกลามที่จังหวัด xxx แต่ข่าวบอกว่าไม่รุนเเรงมาก

3. เมื่อไข้หวัดนกลามไป 5-6 จังหวัด

4. เมื่อไข้หวัดนกลามไปหลายประเทศ

5. เมื่อมีข่าวลือว่าหาทางแก้ไขได้แล้ว (แค่ข่าวลือ)

6. เมื่อรัฐ เพิ่งเริ่มแก้ไข (เพิ่งเริ่ม อาจใช่เวลานานมาก สมมติประมาณ 2 ปี)

7. เมืื่อกำลังแก้ไข และน่าจะได้ผล

แต่ละสถานการณ์ เราต้องทำยังไงหรอครับ
ต้องซื้อหนักๆ  ขายหนักๆ  ทยอยซื้อ ทยอยขาย  หรือดูเฉยๆครับ

ผมไม่ทราบจะยกตัวอย่างอะไรครับ เลยยกไข้หวัดนกเอา

ขอบคุณมากครับ
por_jai

โพสต์ที่ 294

:8) พี่หมูนี่ถ้าไปฝึกวิปัสสนานี่อยู่สายเดียวกับผมเลย
     พระอาจารย์ปราโมทย์สอนผมว่า
     ถ้าเป็นคนช่างคิดช่างฝันเจ้าทฤษฏี
     ให้สังเกตุเวลาเผลอไปคิดโน่นคิดนี่
     แล้วจะได้สติตัวจริงมาเองโดยอัตโนมัติเลย
     อย่าไปนั่งสมาธิหรือดูกายอะไรอย่างอื่นเลยนะเสียเวลาเปล่า...ฮ่า...
     เอากราฟมาดูกันดีกว่าแล้วมาลองเทียบกันดู
     ว่าช่วงไหนเป็นช่วงไหนที่พี่หมูสมมุติไว้
por_jai

โพสต์ที่ 295

ดูตั้งกะตอนหล่นตุ๊บไปอยู่เหวสุวัต
ที่ผมเขียนไว้ว่าhopelessนั่นแล
แล้วก็หักหัวขึ้นมาจนถึงเริ่มhope
ในที่สุดก็greed
แล้วตอนนี้ก็fear
อันนี้ไม่มีในตำรานะ ผมมั่วเอาเอง
ที่ถามมาว่าให้ซื้อหนักขายเบาช่วงไหน
กราฟออกแล้วนี่ง่ายมาก
ซื้อตอนhopeless
ขายตอนgreedไง
ส่วนซื้อมากน้อยก็อยู่ที่โลภขนาดไหน
ขายมากน้อยก็อยู่ที่กลัวขนาดไหน
เรื่องพวกนี้แต่ละคนไม่เท่ากัน
อยู่ที่บุญกรรมไง
แหมโพสออกจะบ่อย
ผมตั้งกระทู้เรื่องบุญเรื่องกรรมนี้ไม่มีคนขอซีดีมาซักกะแผ่น
กะจะัเอาบุญเพิ่มเรื่องเผยแพร่ธรรมซักกะหน่อย
ถ้าแจกซีดีเรื่องหุ้นนี่พีเอ็มมาพรึบ
ความจริงเรื่องพวกนี้ คนส่วนใหญ่ก็ทำสลับกัน เหมือนซื้อขายหุ้นนั่นแล

รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 296

:8) เอ้าดูใกล้เขามาหน่อย
ว่าเขาหนีกันช่วงไหนรอบล่าสุด
กราฟออกแล้ว
อธิบายง่าย...พูดอย่างไรก็ถูกครับ
พี่หมูลองคิดตามดูว่าถ้าเป็นพี่ๆจะหนีช่วงไหนครับ
ใครออกช่วงที่ผมตีเส้นไว้ได้
ต้องระดับเทพเท่านั้น
ประมาณพฤษภาที่ผ่านมา

รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 297

:8) แต่จุดที่เซียนเทคนิคหนีกันมาก
ก็เป็นตรงนี้แหละครับ
เพราะทางเทคนิคอลแล้วชัดเจนมากแล้วครับ
ว่าเป็นhead and shoulder
ตามตำราว่าจะหล่นตุ๊บมาอย่างน้อย
เท่ากับความสูงของส่วนหัึวทีเดียว
ถ้าดูจากกราฟจะเห็นว่าตอนนี้หล่นมาเกินแล้วด้วยซ้ำ
ไม่รู้จะไปหยุดตรงไหน
ปล่อยให้พวกเราวีไอถือหุ้นกันต่อปายยย....
(ที่ผมนำเสนอนี่เป็นกราฟวันนะครับ
แต่ก็ไม่ใช่ว่าตลาดจะไม่มีคนเล่นหุ้นแล้วก็หาไม่
ถัดจากนี้ก็เหลือแต่เซียนๆเล่นเดย์เทรดกันละครับ
ดูกราฟรายนาทีรายชั่วโมงราย2ชั่วโมง
ไม่มีใครถือนานอีกต่อไปแล้ว
เขาเล่นรีบาวน์กันหนุกๆ)

รูปภาพ
por_jai

โพสต์ที่ 298

piggyman007 เขียน:สวัสดีครับ พี่พอใจ
ขอถามหน่อยนึงครับว่า
เวลาจะเกิดตลาดหมีนี่ มันมี signal อะไรเตือนหรอครับ
หรือว่า มีข่าวร้ายแรงสัก 1-2 ข่าว ก็ให้ขา่ยหุ้นแล้ว
หนนี้ถ้าตอบแบบวีไอ
ก็ต้องว่าsubprimeครับ
เป็นเหตุผลหลักที่ทำให้โลกเซอยู่ทุกวันนี้
ส่วนเรื่องหวัดนกที่สมมุตินั้น
ผมมีข้อสังเกตุนิดนึงที่เห็นมา
คือตลาดรับรู้เ้ฉพาะหนแรกเท่านั้นเองครับ
พอรับรู้ก็ลงรับข่าวทันที
พอมีหวัดนกหนสอง
คราวนี้ตลาดเฉยๆครับ
เรื่องพวกนี้เราก็ควรจำนิสัยนี้ของตลาดไว้เช่นกัน
luckyman

โพสต์ที่ 299

ขอบคุณมากมากครับ
แต่ผมยังดูกราฟไม่เป็นเลยครับพี่พอใจ

พี่พอใจครับ รบกวนช่วยแนะนำหนังสือที่สอนวิเคราะห็กราฟ ที่อ่านเข้าใจง่ายๆสัก 1 เล่มหน่อยครับ
por_jai

โพสต์ที่ 300

piggyman007 เขียน:ขอบคุณมากมากครับ
แต่ผมยังดูกราฟไม่เป็นเลยครับพี่พอใจ

พี่พอใจครับ รบกวนช่วยแนะนำหนังสือที่สอนวิเคราะห็กราฟ ที่อ่านเข้าใจง่ายๆสัก 1 เล่มหน่อยครับ
อ้าวไหงเป็นงั้นไปได้
ทียกตัวอย่างเรื่องไข้หวัดนก
ยกได้เป็นขั้นเป็นตอน
ตั้ง7สเต็ป
เพิ่งโพสบอกพี่ยอดไปหยกๆนี่เองครับ
ยังไม่ต้องไปซื้อหนังสืออะไรอ่านหรอกครับ
แต่ถ้าอยากเสียตังจริงๆที่่ซีเอ็ดมีหลายเล่มเลย
ไปเปิดๆดู
ชอบเล่มไหนก็ค่อยซื้อ
ผมเองก็เคยซื้อมาอ่านหลายเล่ม
ใกล้ๆตัวที่มองเห็นๆอยู่ก็
มหัศจรรย์แห่งเทคนิค ของคุณสนธิ อ้งสนากุล
ก็เขียนเบสิคไว้ละเอียดดีเหมืือนกัน
ในห้องtechnicalมีอีบุ๊คให้โหลดอ่านด้วย
ผมจำได้เพราะผมก็ไปโหลดมาอ่านกับเขาด้วย
เวบนี้ก็มีห้องtechnical analysisนะครับ
ลองเข้าไปอ่านดู
ผมเองเริ่มที่ำำefinanceก่อน
เพราะกราฟที่นี่เราดูได้ไม่ต้องเสียตังเป็นรายปีเหมือนของเอเพ็กซ์
ต่อจากนั้นผมก็ไปเรียนกับเวบchaloke.com
ไปอบรมกับIRS(เจ้านี้ก็ลองเซิร์จดูจัดบ่อยเหมือนกัน)
แล้วก็มีของnext viewเจ้าใหม่
มีอีกเจ้าที่ไปมาก็ของafet
ที่กล่าวมานั้นบางเจ้าก็มีซีดีสอนเทคนิคอลขาย
เราก็ซื้อมาอ่านมาศึกษา
จากนั้นพอรู้เรื่องก็หาซื้อหนังสือมาอ่านให้ครอบทฤษฏีัที่มาที่ไปทั้งหมด
แต่ผมมีบุญอยู่อย่างคือมีพระอาจารย์เป็นเซียนเทคนิคอล
ดังนั้นพอผมติดเรื่องอะไรเวลาไปเรียนหรือไปอ่านเจอ
ก็มีคนให้ถามตลอด
เลยพอถูๆไถๆไปได้เรื่อยๆ