อยากถามความเห็นพวกพี่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
เม่าน้อย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังสนใจหุ้นในกลุ่มอุตสาหกรรมดังต่อไปนี้
1. เคมีภัณฑ์
2. พลังงาน
3.บันเทิง
4. อาหาร
5. โรงพยาบาล
6. โรงแรม
7. อัญมณี
ผมอยากรบกวนให้พวกพี่ๆช่วยกันวิเคราะห์จุดแข็งจุดอ่อนของแต่ละอุตสาหกรรมด้วยครับ พี่ครรชิต พี่ปรัชญา ลุงขวด ความเห็นของทั้ง 3 ท่านนี้อยากฟังเป็นพิเศษขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Re: อยากถามความเห็นพวกพี่

โพสต์ที่ 2

[quote="เม่าน้อย"]ผมกำลังสนใจหุ้นในกลุ่มอุตสาหกรรมดังต่อไปนี้

มีมั่นคงคือ NPC TCB TPC ผลประกอบการอาจผันผวนเกี่ยวกับต้นทุนราคาน้ำมัน และค่าเงินอัตราแลกเปลี่ยน

2. พลังงาน
โครงสร้างดีทุกบริษัท (ยกเว้นBCP SUSCO เกี่ยวกับมีหนี้สินเกินตัว)
เหมาะสำหรับรอรับปันผล

3.บันเทิง
กลุ่มนี้ จะมีค่าวัดพวกP/E Pต่างๆสูงมาก
ผมไม่ได้เก็บข้อมูล
แต่มีคำที่เหมาะสม ว่า...........แพง

4. อาหาร
เป็นกลุ่มที่ไม่ค่อยตามตลาด ไม่ค่อยขึ้น ไม่ค่อยลง
สภาพคล่องน้อย
ลงทุนระยะยาวรอรับปันผล มี ดีอยู่หลายตัวหุ้นครับ

เมื่อก่อนไม่มีคนสนใจเท่าไหร่ ปัจจุบันก็เป็นเหมือนเดิม ช่วงปีที่แล้วดีหน่อยที่มีข่าวท่านนายกฯ ไล่ซื้อหุ้นโรงพยาบาลเลยมีคนเริ่มสนใจ
ผมเคยซื้อแต่ก็ขายไปหมดแล้ว เอกชนกับนนทเวชมีเงินกำไรสะสมดีครับ
ส่วนรามกับกรุงเทพมีเจ้ามือคุมราคา

6. โรงแรม
ปีนี้ได้รับผลกระทบเรื่องโรคระบาด และนี่ก็ช่วงโลว์ซีชั่น
ผลประกอบการปีนี้คงไม่เติบโตเหมือนปีที่ผ่านมา
คงจะฟื้นได้ในปีหน้า ปีนี้ยืนดูอย่างเดียว

7. อัญมณี
ผมตั้งใจไม่ซื้อเลยกลุ่มนี้
เนื่องจากการซื้อมาราคาน้อย และอาจแปรเปลี่ยนมูลค่าให้สูงได้
ผมเลยกลัวครับ กลัวการลงบัญชีว่า....
มีกลเม็ดอะไรหรือเปล่า

(ไม่คิดซื้อไม่คิดถือไม่คิดแตะต้องกลุ่มนี้)

รอคุณCKกับท่านอื่นมาตอบก่อนครับ ความคิดเห็นคงไม่เหมือนกันครับ แล้วแต่มุมมอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 3

ผมไม่มีหุ้นในกลุ่มที่ว่าเลยซักตัวครับ
แต่ในกลุ่มที่พูดมาจะให้สนใจก็มีกลุ่มอาหารกับโรงบาลครับสนใจอยู่บ้าง
ผมชอบหุ้น defend ครับ

ผมยังไม่ถนัดหุ้นกลุ่มนี้ครับยังไม่สามารถมอง cycle ผลกำไรขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง และเกี่ยวกับราคาตลาดโลก ยังไม่เคยมอง
2. พลังงาน
denfend ดีครับแต่ต้องดูทางพี่ฝรั่งเค้าด้วย ผมก็ดูไม่เป็นอีกนั้นแหละ
3.บันเทิง
p/e สูงมากครับเทียบกับ growth ผมว่าไม่คุ้มเท่าไหร่
การจะเจริญเติบโตในระดับ 20-30% ติดต่อกันหลายๆปีคงเป็นไปได้ยาก
เลยไปมองกลุ่มใกล้เคียงเป็นกลุ่มโฆษณาแทน คล้ายบันเทิงเหมือนกัน
4. อาหาร
ปันผลดีไม่ค่อยผันผวน p/e ต่ำถือไว้ก็ปลอดภัย
คล้ายๆกลุ่มอาหารครับ อาจจะได้ผลดีจากนโยบายรัฐ
6. โรงแรม
ก็คล้ายกะกลุ่มโรงบาล ถ้าไม่มีซาร์มายุ่ง
7. อัญมณี
ไม่ชอบเลยครับ เป็นคนไม่ชอยเครื่องประดับ
เลยไม่เข้าใจในกิจการนี้เท่าไหร่

พิมพ์ไปพิมพ์มารู้ตัวอีกทีว่าเหมือนไม่ได้พูดอะไรเลยแฮะ
ลูกอิสาน2
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมมีหุ้นอยู่ใน port 5 ตัว มีแค่ตัวเีดียวที่อยู่ใน หมวดอุตสาหกรรมที่คุณ เม่าน้อยว่ามา...

ผมจะมองไปที่ตัวหุ้นก่อนครับ ว่าดีหรือเปล่า ถ้าดี...มันก็ต้องดีครับ ไม่ว่าจะอยู่กลุ่มอุตสาหกรรมไหน ....
เนื่องจากในกลุ่มอุตสาหกรรมเดียวกัน จะมีบริษัทที่ผลิตสินค้าค่อนข้างหลากหลายครับ ดังนั้นคงจะวิเคราะห์จุดแข็ง-อ่อนได้ยากครับ..

แต่ถ้าต้องการอุตสากรรมที่กำลัง sun rise ก็ต้องนี่เลยครับ ...ชิ้นส่วนยานยนต์
แต่ราคาก็ขึ้นไปมากแล้ว นักวิเคราะห์ก็ cover กันเยอะ โอกาสที่จะหาหุ้นดีๆ ราคาถูกยากครับ..

ในขณะที่อุตสาหกรรม sunset คือสิ่งทอ ผมกลับมีหุ้นถึง 2 ตัว เพราะไม่มีใครสนใจมากนักและมั่นใจว่าหุ้นดีจริงๆ แต่ทั้้งสองตัวที่มีเนี่ย ยอดขาย-กำไร เพิ่มทุกปีนะครับ ...

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "มองบริษัทก่อนมองอุตสาหกรรมครับ"
ปล. ความคิดผมนะครับ คนอื่นอาจจะต่างกันไป
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
ล็อคหัวข้อ