ข่าวดีสำหรับปชช.ทั่วไปตอนนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 1

สำหรับเราที่อยู่ในแวดวงการลงทุน  สภาพจิตใจคงไม่แจ่มใสนัก  เพราะอ่านและฟังแต่ข่าวร้ายๆ  หุ้นก็ตกอย่างหนัก

แต่ผมว่าสำหรับคนทั่วไป  ผมว่าการลดราคาของ Commodity ต่างๆ  เป็นข่าวดีมากๆ  เท่าที่เห็น  ราคาน้ำมันสำเร็จรูปลดลงอย่างชัดเจน  ราคาน้ำมันพืชเริ่มลดลง  เงินในกระเป๋าคงเหลือมากขึ้นชัดเจนนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
IWILLBEVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นอย่างนี้จริง คุณChatchai คิดว่าคนทั่วไปจะกล้าใช้จ่ายมากขึ้นไหมครับ และธุรกิจไหนจะได้ประโยชน์จากราคาโภคภัณฑ์ของโลกที่ลดลง ส่วนตัวผมยังรัดเข็มขัดเหมือนเดิมครับ เติมน้ำมันเท่าที่พอใช้ เก็บเงินสดกับตัวมากขึ้น และเลิกดูจอหุ้นชั่วคราว   :D  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

มีเงินเหลือในกระเป๋ามากขึ้นพร้อมๆกับที่หุ้นถูกลง ก็นับว่าเป็นโอกาสเก็บหุ้นที่ดีครับ ถ้าไม่หวังรวยเร็วมาก ถึงหุ้นระยะยาวช่วงนี้ก็น่าจะไม่ต้องกังวลมาก
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 4

อย่างที่พี่ฉัตรบอกครับ ถ้าณ.วันนี้เลยกลุ่มคนหาเช้ากินค่ำ(แม่ค้า)คนรับเงินเดือน ดูดีใจกับสินค้าที่ลงราคาทุกๆอาทิตย์สลับกันลง แรงใจแรงซื้อของพ่อค้าแม่ค้ามีมากกว่าเมื่อสามเดือนก่อนมากๆครับ :D
ยอดขายโดยรวมของซุปเปอร์ก็ยังไม่ตก แต่ตอนนี้กลุ่มคนที่ลำบากจะเป็นนักธุรกิจกลุ่มอุตสาหกรรมที่มีสต๊อกเก่าติดมือ หรือธุรกิจซื้อมาขายไปที่มีสต๊อกเก่าติดมือ แต่คู่แข่งมีของราคาใหม่มาขายต่ำกว่า บางตัวสินค้าโดยเฉพาะถุงพลาสติก กับน้ำมันปาล์ม ครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Tao_PK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

จริงๆก็เป็นเรื่องที่ดีนะ ราคาน้ำมันลดลงเยอะ แถมได้ซื้อหุ้นในราคาเซลล์อีก
ไม่เคยคิดว่าจะได้ซื้อหุ้นหลายตัวที่ราคานี้อีก แต่ลดลงอีกหน่อยกับยืดระยะเวลาไปอีกหน่อยก็ดี  ปั้มกระสุนไม่ทันจิงๆ :lol:
songwit

โพสต์ที่ 6

ราคาของถูกลงเป็นผลดีกับ
1.ค้าปลีก หรือ กลุ่มซื้อมาขายไป
2.ของฟุ่มเฟือย เช่น ไอสครีม,โรงหนัง,ห้างสรรพสิน คนเดินเยอะขึ้น
3.รับจ้างผลิต ที่ไม่ต้องตุ้นสต็อกสินค้ามาก

ถ้าท่านใดมีความเห็นเพิ่มก็แลกเปลี่ยนกันครับ
auspicja

โพสต์ที่ 7

จากที่ผมไปห้าง ซูปเปอร์สโตร์ ที่ไปประจำ ด้วยความรู้สึกส่วนตัวนะครับ  

ไปเย็นวันเสาร์ ซึ่งทุกทีคนเยอะมาก แต่เสาร์ที่ผ่านมาคนบางตาลงครับ

ในความเห็นผมทุกธุรกิจโดนผลกระทบหมดครับ มากน้อยแล้วแต่ใครจะเจ๋งกว่ากันครับ
py106

โพสต์ที่ 8

อยากซื้อด้วยคนคับ...แต่ช่วงนี้ไม่สามารถจิงๆ... หนีมาเรียนก็งี้...เฮ้อ.....
แวะไปเยี่ยมเยียนกันได้ครับ ^^
http://py106travel.blogspot.com
dikdik

โพสต์ที่ 9

อยากให้น้ำมันเบนซิน กับดีเซล  ลงมาเหลือซัก 20 บาทต่อลิตร  จะเป็นอะไรที่มีความสุขมากเลยครับ  ขอให้ลงมาก่อนปีใหม่  ช่วงปีใหม่ทุกคนจะได้เที่ยวกันอย่างมีความสุข  ช่วงนี้โรงแรมแขกมาพักน้อย  เพราะฝรั่งน้อย  คนไทยก็เสียบเที่ยวแทนละกัน
BHT

โพสต์ที่ 10

เรื่องน้ำมันราคาถูกลงเห็นด้วยนะครับ แต่ผมอยากเห้นการใช้ที่มีประสิทธิภาพมากกว่า ถ้ากลับไปถูกอย่างเก่าแล้วใช้กันแบบล้างผลาญ คงได้เห็นพุ่งพรวดไปเกิน 200 เหรียญแน่ๆ
songwit

โพสต์ที่ 11

พูดถึงนำมันแล้วอดไม่ได้...

อยากให้ส่งเสริมให้ใช้ไบโอดีเซล และแก๊สโซฮอลต่อไปครับ
เพราะเงินเราจะได้ไม่ไหลออกนอกประเทศ...
แม้เวลาที่นำมันราคาถูกลงกว่านี้ก็ตาม

อิจฉาบลาซิลจังใช้เอทานอลจากอ้อย100% นำเข้าน้ำมันน้อยมาก
มีใครรู้ไหมครับว่าทำไมประเทศไทยใช้เอทานอล100%ไม่ได้?

เหตุผลที่ประเทศไทยใช้ไม่ได้เพราะ เอทานอล100%มันดื่มได้ครับ
ซื้อจากปั๊มแล้วมาผสมน้ำ 60% ก็ได้เหล้า 40ดีกรีแล้วครับ(เหล้าขาว)
ฟังแล้วก็ตลกดี ฮิ ฮิ
ใครว่าคนไทยไม่ฉลาด...
trillionaire
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 12

...ตอนน้ำมันลิตรละ40บาท ได้ค่าน้ำมันเป็นบาท...
...พอน้ำมันลง ดันได้Fleet card เป็นลิตร...

...ผมว่า อีกอย่างที่จะช่วยปชช ได้คือ ลดดอกเบี้ย...
...ทุกวันนี้ ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ มีใช้จ่ายบ้าง แต่ไม่ค่อยเหลือเก็บกันเลย...
anakinnet

โพสต์ที่ 13

songwit เขียน:พูดถึงนำมันแล้วอดไม่ได้...

อยากให้ส่งเสริมให้ใช้ไบโอดีเซล และแก๊สโซฮอลต่อไปครับ
เพราะเงินเราจะได้ไม่ไหลออกนอกประเทศ...
แม้เวลาที่นำมันราคาถูกลงกว่านี้ก็ตาม

อิจฉาบลาซิลจังใช้เอทานอลจากอ้อย100% นำเข้าน้ำมันน้อยมาก
มีใครรู้ไหมครับว่าทำไมประเทศไทยใช้เอทานอล100%ไม่ได้?

เหตุผลที่ประเทศไทยใช้ไม่ได้เพราะ เอทานอล100%มันดื่มได้ครับ
ซื้อจากปั๊มแล้วมาผสมน้ำ 60% ก็ได้เหล้า 40ดีกรีแล้วครับ(เหล้าขาว)
นึกถึงลูกน้องที่บริษัทเก่า ขี่มอไชด์ไปซื้อเหล้ามากิน ระหว่างทางน้ำมันหมด เลยเติมเหล้าขาวเข้าไปครึ่งขวดแล้วขับกลับบ้าน 555 เค้าบอกว่า ดีกว่าจูง
In the long run, We are all dead.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 14

songwit เขียน:มีใครรู้ไหมครับว่าทำไมประเทศไทยใช้เอทานอล100%ไม่ได้?

เคยได้ยินมาว่า  เอทานอล 100%  จะมีมลภาวะทางอากาศมาก  ไม่รู้จริงหรือเปล่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 15

เอทานอล มัน C1 หรือ C2 ครับ
ถ้าเป็นเหล้ามันเป็น C ที่กินได้ไม่ใช่หรือครับ
ส่วน ไหนจำไม่ได้ กินแล้วตาบอด

ความรู้อันนี้คืนอาจารย์ที่สอนเคมีไปหมดแล้ว
จำได้แค่ C ตัวที่กินไม่ได้ นั้นกินแล้วตาบอด

แต่เป็นความโชคดีของเครื่องยนต์ ที่กิน C ตัวไหนก็ได้เหมือนกัน
ไม่ต้องกังวล หากอุปกรณ์เครื่องยนต์ ที่ใช้ทนต่อสภาพการกัดกร่อนของ
แอลกฮอลล์ได้อยู่แล้ว
:)
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 16

ethanol นั่นแหละ คือ alcohol
ครูผมสอนว่า e นำหน้า คือ eat กินได้

ส่วน methanol alcohol ที่ใช้จุดไฟ - m น้ำหน้า คือ mai - กินไม่ได้
sci

โพสต์ที่ 17

ส่วน methanol alcohol ที่ใช้จุดไฟ - m น้ำหน้า คือ mai - กินไม่ได้

ต้องเป็นแบบนี้ครับ methyl alcohol หรือ methanol (methanol alcohol ไม่มีครับ) มี C 1 ตัว  

ส่วน ethyl alcohol หรือ ethanol มี C 2 ตัว ที่เราชอบเรียกกันว่า alcohol นั้นแหละครับ
kimkrub1

โพสต์ที่ 18

เอทอ๊วก เมทม่อง ฮะ
Eak71

โพสต์ที่ 19

[quote="Tao_PK"]จริงๆก็เป็นเรื่องที่ดีนะ ราคาน้ำมันลดลงเยอะ แถมได้ซื้อหุ้นในราคาเซลล์อีก
ไม่เคยคิดว่าจะได้ซื้อหุ้นหลายตัวที่ราคานี้อีก แต่ลดลงอีกหน่อยกับยืดระยะเวลาไปอีกหน่อยก็ดี
ฅนนอกกะลา&ตาสว่าง
Sumotin
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 20

songwit เขียน:พูดถึงนำมันแล้วอดไม่ได้...

บราซิลมีแหล่งน้ำมันของตัวเองด้วยเหมือนกันนะครับ ^^ เลยนำเข้าน้อย ของ บราซิลใช้ พวก bio-fuel ประมาณ 50% ของการใช้ในประเทศ ที่เหลือยังต้องพึ่ง fossil fuel อยู่ครับ

เรื่องที่ไทยยังใช้ 100% ไม่ได้มีหลายสาเหตุกับ เรื่อง facilities ต่างๆ ที่ยังไม่พร้อม ปริมาณ bio-fuel ที่ต้องใช้ทั้งทางด้านบริโภคและจะนำมาใช้ทางด้านขนส่งอีก แล้วก็เรื่อง demand ของผู้ใช้ครับ ถ้าเป็น 100% ต้องเป็นพวกรถ FFV ถึงจะใช้ได้ต้องนำเข้าครับตอนนี้ บราซิลเค้าใช้เวลหลาย 10 ปีนะครับกว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ ไม่ได้เปลี่ยนใน ปี หรือ 2 ปี ต้องรอไปก่อนครับ

อีกอย่างนึงครับ ถ้าอยากให้ พวก bio fuel ถูกลงจริงๆเราต้องมีการทำพืช GMO ซึ่งประเทศอื่นๆก็ทำกันมีแต่ไทยที่ ต่อต้านกันนักหนา
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
NYPL

โพสต์ที่ 21

chatchai เขียน:
เคยได้ยินมาว่า
โพสต์โพสต์