อยากทราบความรู้สึกสมัย 200 จุดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

อยากทราบความรู้สึกสมัย 200 จุดครับ

โพสต์ที่ 1

1. เห็นว่าตอนนั้น มองไปทางไหนก็ถูกไปหมด เห็นแล้วรู้สึกยังไงกันครับ
2. ความรู้สึกตอนนั้นเป็นยังไงครับ ทำไมมีใครกล้าซื้อเลย

อยากเทียบประสบการณ์กับตอนนี้อะครับ
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตอนนั้นมันก็ไม่รู้สึกว่าถูกหรอกครับ เหมือนตอนที่ 800 แล้วไม่รู้สึกว่าแพงนั่นแหละครับ

PTTEP 90 บาท ก็รู้สึกว่าแพง
BBL แถว ๆ 50 บาท ก็ต้วมเตี้ยมแถวนั้น
PTT 29 บาท หลังปันผล ด่ากันทั่วบ้านทั่วเมือง
ROYNET ITV มาใหม่ ๆ เนื้อหอม
BANPU 30 กว่าบาท ไม่เห็นมีใครสนใจ

ก็ประมาณนี้
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 3

แล้วตอนนั้นแต่ละบริษัททำกำไรได้เป็นอย่างไรบ้างครับพี่
มี p/e เท่าไรบ้างครับ (ถ้าจำได้นะครับ)
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

set 500 จุด ตอนนี้ ดูดีกว่า 200 จุด เมื่อวิกฤต ปี 40 มากครับ

ภาพปี 40 นับได้ว่าเป็น วิกฤตของประเทศไทย เพราะว่า
--รัฐบาลถังแตก  เงินสำรองหมดคลัง ต้องกู้ IMF  
--สถาบันการเงินถูกปิด 56 แห่ง  ทำให้ลูกค้าเงินกู้เบิกถอนเงินไม่ได้  โครงการชะงักทันที
--หนี้ NPL ทั้งระบบสูงมาก ธนาคารต่าง ๆ มีทั้งเพิ่มทุน ควบรวม ล้มละลาย ที่รอดมาได้ก็เกือบล้มละลาย เหมือนกัน
--บริษัทต่าง ๆส่วนใหญ่ มี DE ratio สูงมาก หลาย ๆ เท่า ต่อมาเป็นหนี้เสียต้องปรับโครงสร้างหนี้
--บุคคลทั่วไป  มีการกู้เพื่อซื้ออสังหาริมทรัพย์ เพื่อเก็งกำไร
--ดอกเบี้ยเงินฝากและกู้ที่สูงมากกว่า15-20%
--demand ที่ลดลง จากการตึงตัวของเงิน  และ การว่างงาน  แรงงาน 2 ล้านคนออกจาก กทม กลับ ตจว  คนตกงานมาก และมีการปรับลดค่าจ้างเพื่อให้ธุรกิจอยู่รอด
--ระบบข้อมูลสมัยนั้นก็ไม่ดี  internet ก็ยังไม่เฟื่องฟู  หาข้อมูลยากว่าปัจจุบัน

สรุปปี 40 คือ หุ้นถูก มีเงินแต่ก็ไม่กล้าซื้อ  เพราะว่ากลัวว่าบริษัทจะเจ้ง หรือ กำไรลดลง..... รอจังหวะซื้อเมื่อสัญญานฟื้นเริ่มชัดเจน

แล้วถามว่า ที่ set 500 จุดวันนี้  มีอะไรที่วิกฤตบ้าง ????
วันนี้มีแต่วิกฤตศรัทธา  คือ กังวล กับ เศรษฐกิจอนาคตทั้งนั้นที่คาดการณ์ยาก

สรุปที่ set 500  ตอนนี้ คือ หุ้นถูกเกินไป แต่หมดเงินซื้อ  เพราะว่าได้ทยอยเก็บจนเต็ม port กันแล้ว
terati20

โพสต์ที่ 5

ตอน 200 จุด  P/E   ตลาดเท่าไหร่
Dividend  เท่าไหร่ ครับ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่กาละัมังสำหรับข้อมูลครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
SunShine@Night

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ

แต่เวลาเท่านั้นที่จะเป็นเครื่องพิสูจน์ความจริงด้วย

เชียร์ข้างคุณกาละมังนะ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
thawattt

โพสต์ที่ 8

terati20
ตอน 200 จุด  P/E   ตลาดเท่าไหร่
Dividend  เท่าไหร่ ครับ
http://www.set.or.th/th/market/market_statistics.html
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 9

ตอนนั้น  ทุกคนหันหน้าออกจากตลาดหุ้นเกือบหมด

ที่อยู่กัน  ก็ติดหุ้น  เงินหมด(ไม่หมดก็เหลือน้อย)

ใครหาเงินก้อนใหม่มาได้  
ก็ถือเป็นโอกาสเป็นเศรษฐีรุ่นใหม่

ยังไม่มีสังคมเวปบอร์ดหรือมีพันทิพนี่ล่ะ
nanchan

โพสต์ที่ 10

[quote="กาละมัง"]set 500 จุด ตอนนี้ ดูดีกว่า 200 จุด เมื่อวิกฤต ปี 40 มากครับ

ภาพปี 40 นับได้ว่าเป็น วิกฤตของประเทศไทย เพราะว่า
--demand ที่ลดลง จากการตึงตัวของเงิน
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
big15096

โพสต์ที่ 11

ผมว่าผมกำลังได้รับรู้ความรู้สึกแล้วหละ เอิ้กๆ
------

สุดท้าย มนุษย์ก็จะเหลือเเต่ความว่างเปล่า จะไขว่คว้าหาของนอกกายไปเพื่ออะไร

------
phobenius

โพสต์ที่ 12

จำได้เหมือนกัน ปตท 29 บาท หุ้นอะไรก้ไม่รู้ บิดออฟหนาโคตรๆ
poppo

โพสต์ที่ 13

ถามเป็นความรู้นะครับ

ไม่ทราบว่า set ลงได้ต่ำสุดเท่าไหร่ 100 หรือ 0 ครับ
จงทนอด และอดทน
vivitawin

โพสต์ที่ 14

poppo เขียน:ถามเป็นความรู้นะครับ

ไม่ทราบว่า set ลงได้ต่ำสุดเท่าไหร่ 100 หรือ 0 ครับ
ก็หุ้นทุกตัวราคา 0.01 บาท อ่ะครับ เป็น 0 ไม่ได้ครับ
ดังนั้น set ก็จะเป็นเท่าไหร่ต้องคำนวณดูครับ แต่ไม่ 0 หรอกครับ
หุ้น 0 บาท คือแจกฟรีๆ อิอิ รับแจกก็ไม่ได้ด้วย เพราะอย่างน้อย
ต้องซื้อ 0.01 บาท ครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

ปรัชญา เขียน:ใครหาเงินก้อนใหม่มาได้  
ก็ถือเป็นโอกาสเป็นเศรษฐีรุ่นใหม่
นี่เป็น keyword ที่พยายามทำอยู่ครับ สงสัยต้องออกหุ้นกู้พี่ชาย  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
murmur

โพสต์ที่ 16

ยังไม่เห็น bottom เก็บเงินไว้ก่อนดีกว่า
ถ้ามันจะขึ้นยังไงก็ซื้อทันแน่ครับ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

คิดแล้วน่าหวาดเสียวจริงๆ  ปี 40 ลงจาก 1700 เหลือ 200 ลงไปตั้ง 90%
ถ้าคราวนี้ลงแบบนั้นอีก คือลง 90% แสดงว่า ลงจาก 900 เหลือ 100
เป็นไปไม่ได้  เป็นไปไม่ได้  เราท่าจะบ้าไปแล้ว คิดอย่างนี้ได้ยังไง  100 จุด
pavilion

โพสต์ที่ 18

Radio เขียน:เป็นไปไม่ได้  เป็นไปไม่ได้  เราท่าจะบ้าไปแล้ว คิดอย่างนี้ได้ยังไง  100 จุด
อะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้ามี ....... ปาปรีก้า  :lol:

ล้อเล่นครับ

หุ้นตกมาก ชักเริ่มเพี้ยน อิอิ
teamb

โพสต์ที่ 19

สมัยก่อนข้อมูลข่าวสารมันยังไม่รวดเร็วเหมือนตอนนี้ครับผมว่า

อีกอย่างบ้านเราก็ไม่ได้อ่อนแออะไรเหมือนตอนนั้นและที่สำคัญผมว่า

ตอนนี้ คนรวยมีเงินเก็บเยอะขึ้นกว่าสมัยก่อนถ้าหลุดไป 300 กว่าๆก็

คงโดนคนกลุ่มเล็กๆที่รวยไล่เก็บแล้วล่ะครับ ไม่เหมือนตอนนั้นที่ถึงมีเงิน

ก็ไม่อยากซื้อเพราะมันมีสิทธิ์เจ๊งบ๊งได้ = ="
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: อยากทราบความรู้สึกสมัย 200 จุดครับ

โพสต์ที่ 20

"บางสิ่งไม่ควรจำ...ถ้ามันทำให้เจ็บ แต่บางสิ่งควรจะเก็บ..ถ้ามันเป็นความเจ็บที่น่าจำ!"

จะคมไปไหนนี่ 555+
(ลอกเค้ามานะ)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
kong_kang69

Re: อยากทราบความรู้สึกสมัย 200 จุดครับ

โพสต์ที่ 21

ความรู้สึกเหรอครับ ตอนนั้นมีแต่คนเมินและขาดทุนจากตลาดหุ้นเท่าที่จำได้คร่าวๆนะครับ ตอนนั้นผมเข้าตลาดแล้ว

@ วอลุ่มครึ่งเช้าประมาณพันล้านบางวันไม่ถึง ครึ่งบ่ายอีกพันล้าน รวมทั้งวันบางวันได้2 พันกว่าล้่าน

@ กลุ่มหลักๆลงทุกกลุ่ม BBL KBANK ลงจากหลักร้อยเหลือ16-17 บาท
SCB หนักหน่อยลงไป 8 บาทได้มั้งครับ ไม่นับกลุ่มไฟแนนซ์ที่โดนปิด56 แห่งและธนาคารอีกมีแต่คนกลัวการลงทุนในหุ้น

@ SCC ที่ว่าเจ๋งๆตอนนั้นลงไป150กว่าๆ( par10 ) เลยทีเดียวครับ

ตอนนั้นจำได้ว่ามีนักวิเคราะห์หลายคนออกมาฟันธงว่าตลาดจะลงไปเหลือ100จุดกันเลยทีเดียว

แต่พอค่าเงินบาทอ่อนลงๆๆๆๆไปเรื่อยๆกับมีหุ้นกลุ่มหนึ่งที่เป็นพระเอกขี่ม้าข้าวมาช่วยนักลงทุนที่มองเห็นถึงโอกาสในการทำกำไรในสภาวะตลาดที่เเย่ลงทุกวัน นั่นคือกลุ่มส่งออกนั่นเองครับตอนนั้นเท่าที่จำได้มี TC TUF และหุ้นอีกหลายตัวที่ได้รับผลดีจากค่าเงินที่อ่อนตัวลงอย่างมากทำให้บริษัทเหล่านี้กำไรกันมากทีเดียวครับ

ส่วนตัวผมเองตอนนั้นเพิ่งเริ่มเข้าตลาดเงินยังมีน้อยเลยไม่เจ็บตัวครับโชคดีไป5555

โพสต์ที่ 22

กระทู้เช็คอายุ :D

ดีนะครับที่ตอนนั้นผมยังไม่เกิด :mrgreen:
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

ถ้าจำไม่ผิด กสิกรไทย 6บาทกว่าๆครับ

ตอนนั้นเตี่ยผม ผู้ซึ่งถือหุ้นตัวนี้ตั้งแต่เริ่มเข้าตลาด พาร์10บาท ก้ตกใจไปจนแทบขายออก

รอบๆข้างก้เจอแต่คนสิ้นหวัง ตอนนั้นห้างโลตัส ยังไม่มีสาขาขนาดนี้ ผมเห็นเปิดซีค่อน

ที่เดียวนะ คนไม่ค่อยเดิน กันเลยด้วยซ้ำไป

หลายคน นอกจากเจ๊งหุ้นแล้ว เงินที่กู้มาซื้อที่ดินดอกก้พอกพูนจนล้มละลาย

สมัยนั้นผมมีเงินเก็บ8หมื่นบาท

สมัยนั้นผมเรียนมหาลัยอยู่ เพื่อนๆหลายคนทางบ้านที่เคยรวยอยู่ๆก้พลิกหน้ามือเป็นหลังเท้า

บางคนต้องออกกลางคันก้มี

แต่สุดท้าย สิ่งที่ผมไ้ด้เรียนรู้จากเตี่ย คือ ระยะทางพิสูจน์กิจการของมัน

เตี่ยเพิ่งขายกสิกรไทยไปตอน 136 บาท ได้ปันผลมาตลอดจนต้นทุนไม่มี ต้นทุน=0

แบบนี้เรียกว่า กำไร 136 เด้งได้ไหมครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
โพสต์โพสต์