ถือหุ้นตัวเดียว ความเสียงสูงไปหรือเปล่าสำหรับ ฤดูนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

เก็บหุ้นเพิ่ม ถึงแม้จะถืออยู่ตัวเดียวก็ไม่สน ถ้ากิจการแข๊งแกร่ง

โพลจบเมื่อ จันทร์ ม.ค. 05, 2009 2:34 am

ไปกองทุน SET100 ดีกว่าขึ้นเมื่อไหร่ก็โหนขึ้นไปเลย
1
4%
ควรกระจายความเสี่ยงไปตราสารหนี้บ้าง อย่างงี้น่ากลัว
3
11%
ซื้อเพิ่ม ตัวเดิม ถ้ามันลดราคา
23
85%

โหวตทั้งหมด: 27

ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถือหุ้นตัวเดียว ความเสียงสูงไปหรือเปล่าสำหรับ ฤดูนี้

โพสต์ที่ 1

ตอนแรกมีอยู่ 3 แต่หลังจาก Subprime เกิดขึนก็เริ่มมองเห้นจุดด้อยของแต่ละตัว เลยทิ้งไป2 ขาดทุน 33% แต่ยอม เพราะว่าผมก็คะเนไม่ได้ว่าวิกฤตินี้จะหมดไปเมื่อไหร่

มาคุยตัวที่เหลืออยู่ครับ คือตอนนี้ราคาขาดทุนไป -20.28(ซื้อตอนpeak) แต่ผมก็ไม่สะท้านอะไร เพราะตัวนี้ค่อนข้างมั่นใจ ยังไงก็ขึ้นแน่ๆในอีกไม่ช้า แต่เริ่มคิดว่าเอ๊ะนี่ผมเสี่ยงไปหรือเปล่าที่ถือตัวเดียวในฤดูนี้ ตัวนี้จ่ายปันผลราวๆ 4.8% ไม่มากไม่น้อย

ที่จะปรึกษาคือ ตอนนี้ราคามันลงไปจากวันที่ผมมีอยู่ -20.28 แล้ว ถามว่าถูกมั้ยผมว่าถูกดีอยากซื้อเพิ่มเหมือนนกัน แต่ผมยังคิดว่ามัยยังไม่ผ่านเส้น MOSของผม สำหรับ MOS ผมน่าจะลงมาอีกสักนิดนึง (ไกล้แล้ว)
และก็มีอีกทางที่ผมอยากลองดูคือการเข้าซื้อกองทุน SET เช่นพวก SCBSET อะไรแบบนั้น สำหรับผมนะครับความคิดเห้นส่วนตัวผมมองว่า SET100 ก็เข้าไกล้ MOS ของผมแบบเส้นยาแดงผ่าแปดแล้ว
บอกไว้ก่อนว่าผมมีเงินไม่มากครับ ผมต้องเลือกอย่างเดียวในการลงทุนก๊อกนี้ ที่นี้จึงเกิดอาการลังเลขึ้นมาว่า เอ๊ะ จะลงกับธุรกิจที่เรามีหุ้นอยู่แล้วที่เล่ามาด้านบน หรือว่าจะซื้อกองทุน SET100 ดีครับเพราะว่าเมื่อ SET100 ขึ้นยังไงราคากองทุนเราก็ขายได้เพิ่มอยู่แล้ว

ช่วยออกความคิดเห้นหน่อยครับระหว่าง
หุ้นที่เรามีอยู่แล้วมันถูกลงมาอีก
kmphol

Re: ถือหุ้นตัวเดียว ความเสียงสูงไปหรือเปล่าสำหรับ ฤดูนี้

โพสต์ที่ 2

[quote="gnomeller"]

ช่วยออกความคิดเห้นหน่อยครับระหว่าง
หุ้นที่เรามีอยู่แล้วมันถูกลงมาอีก
gnomeller

โพสต์ที่ 3

เงินผมอยู่ในหุ้น 80% ครับ หุ้นตัวเดียวด้วย
ไม่มั่นใจว่าจะชนะตลาดครับ เพราะตัวที่ถืออยู่ไม่ได้มี MOS เพียงแต่ว่ามั่นใจว่าราคาลงรอบนี้ ยังไงก็ต้องขึ้นมาที่เดิมแน่นอน

ถ้ากองทุนนี่แนะนำตัวไหนเป้นพิเศษหรือเปล่าครับ
เอาเข้าจริงๆดักรอซื้อ SCBSET ตอนที่ SETIndex 490ได้เลยมั้งเนี่ย จากเหตุการณภายในประเทศวันนี้
แล้วนอนกอดเอาไว้เลย 3-5 ปี
แต่ผมก็อ่านๆเรื่องกองทุนตราสารหนี้เหมือนกันแต่ว่ารุ้สึกผลตอบแทนมันต่ำเหลือเกินนิ
mustang

โพสต์ที่ 4

มา confirm ด้วยคนว่าถือตัวเดียว เหมือนกันคับ 90% อะ
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 5

ถ้าให้ตอบในหลักการคิดของ Warren Buffett นะครับ

ยิ่งคุณรู้จักหุ้นตัวนั้นมากเท่าไหร่ ความเสี่ยงก็ลดลงเท่านั้นครับ

ดังนั้นถ้าคุณคิดว่าคุณรู้จักห้นตัวนี้ดีมากที่สุด (เมื่อเทียบกับคนทั่วๆไปด้วย) การถือหุ้นตัวนั้นเพียงตัวเดียว ก็อาจจะเสี่ยงน้อยกว่าถือหุ้นที่คุณไม่รู้จักเลยหลายๆตัวครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
gnomeller

โพสต์ที่ 6

ค่อยๆดูกันต่อไป ไม่รุ้จะกองทุน หรือว่าหุ้นดีน้าาาาาาา  :?
moonkiss

โพสต์ที่ 7

มายกมือว่าโดนไปแล้วครับ
tpc 80+% ของพอร์ต
กระอักเลือด
:shock:
gnomeller

โพสต์ที่ 8

Update today-32%
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

คิดจะซื้อหุ้นทีไร  ให้คิดเหมือนพอร์ตว่างไม่เคยมีหุ้นอยู่เลย  

บริษัทไหนน่าซื้อลงทุนก็ซื้อบริษัทนั้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
SunShine@Night

โพสต์ที่ 10

ไม่เคยซื้อหุ้นตัวเดียวเลย เสียวววววววววว :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
gnomeller

โพสต์ที่ 11

[quote="chatchai"]คิดจะซื้อหุ้นทีไร
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 12

[quote="gnomeller"][quote="chatchai"]คิดจะซื้อหุ้นทีไร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
gnomeller

โพสต์ที่ 13

ทรมานจริงๆ 11Oct08 อัพเดทวันนี้ติดลบ -34.71
gnomeller

โพสต์ที่ 14

Oct 13 08 Update -38.50  :cry:
poppo

โพสต์ที่ 15

ถือตัวเดียวนี่ และด้วยเงินมากๆ นี่ เหมือน against all odds เลยนะครับ

ผมว่า ถ้าเราคิดว่าเราเป็นแค่ average investor

เรารู้จักหุ้นนั้นๆ ดีเท่ากับคนอื่นๆ

และเราไม่ได้ถือมากพอที่จะไปห้ามไม่ให้ผู้บริหารทำอะไรที่เป็นผลเสียกับผู้ลงทุนนี่ ผมว่าเสี่ยงนะครับ

อย่างนี้จะไม่ได้ใช้ข้อได้เปรียบของนักลงทุน ที่มีมากกว่า enterpreneur นะครับ

กระจายไปสักสี่ ห้าตัว ในหุ้นที่มีกิจการที่ดี กำไรสม่ำเสมอ ปันผลดี มีธรรมาภิบาล ผมว่าก็ไม่เสียหายหรอกครับ :wink:
จงทนอด และอดทน
gnomeller

โพสต์ที่ 16

Oct 28 08 -
-42.68

:cry:
โพสต์โพสต์