สอบถามวิธีคำนวณค่าเสื่อมราคาครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TemImm
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามวิธีคำนวณค่าเสื่อมราคาครับ

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่าเวลาที่บริษัทขยายกิจการ เช่น ขยายกำลังการผลิต หรือเพิ่มสาขาให้บริการ ในช่วงเริ่มแรกที่มีรายได้เข้ามาจากการขยายกำลังการผลิต เราต้องเริ่มคิดค่าเสื่อมราคาเลยใช่ไหมครับ  

สังเกตว่ามีหลายๆบริษัทที่เริ่มคิดค่าเสื่อมราคาแต่กำลังการผลิตที่ขยายยังไม่สามารถทำได้เต็ม 100% ทำให้รายได้ที่เข้ามาน้อยกว่าค่าเสื่อมที่เริ่มตัดเป็นค่าใช้จ่าย เป็นผลให้กำไรของไตรมาสนั้นๆมักจะน้อยกว่า ไตรมาสที่ยังไม่ได้เริ่มขยายกำลังการผลิต แต่ถ้ากิจการเป็นกิจการให้บริการ เช่น ห้างสรรพสินค้า หรือ โรงหนัง ที่มีการขยายสาขาและมีการจองพื้นที่ให้เช่าครบทั้ง 100% แล้ว รายได้ที่เข้ามาก้อมีโอกาสที่จะคุ้มกับค่าเสื่อมที่เริ่มคิดรึเปล่าครับ  

คือผมสงสัยว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่า ในช่วงเริ่มเปิดสาขาใหม่ๆ รายได้ที่เข้ามาจะสามารถชดเชยกับค่าเสื่อมที่เพิ่มขึ้นมาได้อะครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ไม่มีใครมาตอบเลยแฮะ

การคิดค่าเสื่อมราคาไม่ใช่คิดตอนมีรายได้นะคะ ไม่เกี่ยวกัน เราคิดเมื่อมันเสร็จพร้อมใช้งานต่างหาก ถ้าเสร็จแล้ว ดึงเรื่องไว้นานกว่าจะมีรายได้นั้น เป็นความผิดพลาดของผู้บริหารที่แบกค่าเสื่อมไว้เฉยๆเอง

ที่ถามว่าจะรู้ได้ไงนั้น ถ้าดู nature ของกิจการจะพอเดาได้ อย่างที่คุณบอกนั้น กิจการให้เช่าปกติจะสามารถเปิดจองพื้นที่ก่อนได้ ดังนั้นเมื่ออาคารเสร็จ รายได้จะมาพร้อมๆกัน แต่ถ้าเป็นกิจการผลิต ไม่มีวันที่รายได้จะมาเต็มจำนวนการผลิตเมื่อสินทรัพย์เสร็จ เพราะไม่มีใครขยายกำลังผลิตทั้งทีแล้วไม่เผื่อเติบโต ดังนั้นถ้าเป็น nature แบบนี้กำไรช่วงแรกจะหดเพราะ fixed cost ตามปกติค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
naris
ผู้ติดตาม: 62

Re: สอบถามวิธีคำนวณค่าเสื่อมราคาครับ

โพสต์ที่ 3

[quote="TemImm"]ผมสงสัยว่าเวลาที่บริษัทขยายกิจการ เช่น ขยายกำลังการผลิต หรือเพิ่มสาขาให้บริการ ในช่วงเริ่มแรกที่มีรายได้เข้ามาจากการขยายกำลังการผลิต เราต้องเริ่มคิดค่าเสื่อมราคาเลยใช่ไหมครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 4

ค่าเสื่อมยังไม่เริ่มคิด เมื่อยังทดสอบเครื่อง หรือทดสอบการผลิตอยู่
คิดเมื่อเริ่มดำเนินการผลิตจริงๆ ในทางด้านการผลิต
ต้องเถียงกันระหว่างฝ่ายตรวจสอบ กับผู้ทำบัญชีเอาว่า
มันถึงเวลาแล้วหรือยัง ให้คิดค่าเสื่อม

ตัดค่าเสื่อมเสร็จแล้ว ต้องมีค่าซากแถมด้วย
คือ ซากที่หลังจากใช้งานแล้ว มีมูลค่าเท่าไร
เช่นรถยนต์ มีราคา 2 ล้านบาท ตัดค่าเสื่อม 5 ปี
แต่รถยนต์ยังสามารถใช้งานได้ ปีต่อไปปีที่หก คือ ค่าซาก
ไม่มีการตัด หากเอาไปขายก็ได้เงินกลับมาจากค่าซาก
:)
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

miracle เขียน:ค่าเสื่อมยังไม่เริ่มคิด เมื่อยังทดสอบเครื่อง หรือทดสอบการผลิตอยู่
คิดเมื่อเริ่มดำเนินการผลิตจริงๆ ในทางด้านการผลิต
ต้องเถียงกันระหว่างฝ่ายตรวจสอบ กับผู้ทำบัญชีเอาว่า
มันถึงเวลาแล้วหรือยัง ให้คิดค่าเสื่อม
ถ้าเป็น test run จริงๆไม่ต้องเถียงกันค่ะ เพราะแปลว่ายังไม่เสร็จจริงๆ  ไม่ต้องคิดค่าเสื่อม แต่เราเคยเจอ บอกว่า test run แต่ดั๊นเอาของที่ผลิตตอน test ไปขายซะแล้ว ก็ต้องลงค่าเสื่อมย้อนหลังไปเลย
เราก็ต้องรู้ว่าเงินลงทุนในทรัพย์สินนั้นๆตัดค่าเสื่อมอย่างไร ตกเป็นค่าเสื่อมกี่บาท และต้องคาดว่าบ.จะมีรายได้ GPM เท่าไหร่ในเงินลงทุนส่วนนี้ นำมาหาจุดคุ้มทุนครับ
ไอเดียคุณ naris ดีจัง จะลองไปใช้บ้าง
.....Give Everything but not Give Up.....
TemImm
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ได้ความรู้กระจ่างขึ้นอีกครับ  :D
โพสต์โพสต์