อยากรู้เรื่องtraf

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ต่วย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ทำไมตอนนี้traf หลุดลงไปเยอะจังเลยครับ และทำไมผลประกอบการณ์ลดลงไปมากขนาดนี้ eps.0.2 ปีก่อน eps 2.21
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

สาเหตุการไหลลงก็คงจะมาจากที่คุณต่วยเห็นและเข้าใจเอาเองครับ พอดีผมเพิ่งดูงบTRAFเสร็จมาสดๆร้อนๆ ที่ต้องดูก็เพราะมีอยู่มากครับถึงขนาด30%ของportเชียวครับ ดังนั้นสิ่งที่ผมจะพูดต่อไปนี้มิได้เป็นการชักชวนสร้างกระแสหรือราคาใดๆทั้งสิ้น หากผู้ใดสนใจกรุณาตรวจสอบงบการเงินให้ดีกันเองนะครับ
สาเหตุที่ eps.ลดลงมากมีสองปัจจัยครับ
1) มีหุ้นเพิ่มทุนเข้ามาเพิ่มจาก 15 ล้านหุ้นเป็น108.5ล้านหุ้น
2) ที่ปีที่แล้วแสดงกำไรต่อหุ้น2.21บาทเป็นกำไรเทียมครับ เพราะมีการนำเอาค่าความนิยมติดลบมาบวกกลับเป็นรายได้ 36.793ล้านบาท ในขณะที่รายได้รวม 74.030ล้านบาท จะเห็นได้ว่ารายได้จริงๆมีเพียง37.237ล้านบาท แต่ค่าใช้จ่ายมีทั้งสิ้น 40.268ล้านบาท ไม่ต้องลบให้ดูนะครับ คือขาดทุนแหงๆ แต่ดันแสดงกำไร ถ้าจะให้ถูกเพิ่มทุนแล้วEPSยังโตกว่าปีก่อนเกียบ200%ครับ

ทีนี้มาดูประสิทธิภาพกัน ปี45 กำไรก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ หักค่าความนิยมติดลบรับรู้เป็นรายได้เท่ากับ 9.2% ปี 44 เท่ากับ -8.14% เทียบรายตัวแบบCommon sizeแล้วดีกว่าปีที่แล้วทุกอย่างครับ

ให้ราคายิ่งลงยิ่งดีครับ จะได้เก็บเพิ่มได้เรื่อยๆ มองงบการเงินให้ละเอียดนะครับ วิเคราะห์ธุรกิจให้ดีจะพลาดยากครับ
ประจวบ
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่าเป็นมือใหม่นะครับ(ลงทุนได้1ปีกับ2เดือนพอดี) ผมอยากแสดงความเห็นเรื่องtraf หน่อยครับ ตอนแรกก็อยากเก็บเหมือนกันตามที่เพื่อนๆโดยเฉพาะปิยมิตรที่ผมนับถือคนนึงได้วิเคราะห์ให้ฟัง แต่ผมยังมีข้อติงอยู่2-3ข้อครับ(เผอิญเข้ากับที่อจ.นิเวศน์เคยวิเคราะห์ไว้เมื่อตค.-พย45)คือ
1.หุ้นดีที่ไม่ควรซื้อ(8ตค45) - หุ้นที่แจก+แถมวอแรนท์มหาศาลโดยไม่จำเป็นจะทำให้"เสน่ห์"ของหุ้นลดลงมาก ตอนนี้traf จดทะเบียนไว้305ล้านหุ้น แต่มีหุ้นในตลาดจริง200ล้านหุ้น แสดงว่ายังมีวอแรนท์อีก105ล้านหุ้น ราคาใช้สิทธิ1บาท(ใช้สิทธิกลางปีกับปลายปี) ผมเคยเจ็บมาแล้วจากcpfที่ทั้งแจก+แถมวอแรนท์ดังกล่าว
2.ระยะทางพิสูจน์ม้า(26พย.45) traf เข้าได้คือ
- พึ่งเข้ามาตลาดได้ประมาณ1ปี ผลงานระยะสั้นๆอาจดูดีเทียบกับหุ้นเดิมๆแต่ยังขาดความแน่นอน
-ต้องอาศัยผู้บริหารค่อนข้างมาก ซึ่งยังรวมตัวกันหลวมๆ ถ้าเกิดแตกแยกกันเมื่อไหร่ อาจเกิดความพินาศ
3.ผมลองดูe/pของtraf 0.2/3.7=5% คือณ.ราคานี้ถ้าซื้อจะได้ผลตอบแทน5%ซึ่งไม่คุ้ม ขณะที่gmmm ซึ่งทำธุรกิจคล้ายๆกันได้ 7/26.5=26% โดยไม่มีวอแรนท์ให้ปวดหัว(ผมยังไม่ได้ซื้อgmmmเลยซักหุ้นนะครับ)
ผมฝากให้เพื่อนๆที่สนใจลองศึกษาดูครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 4

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่าเป็นมือใหม่นะครับ(ลงทุนได้1ปีกับ2เดือนพอดี) ผมอยากแสดงความเห็นเรื่องtraf หน่อยครับ ตอนแรกก็อยากเก็บเหมือนกันตามที่เพื่อนๆโดยเฉพาะปิยมิตรที่ผมนับถือคนนึงได้วิเคราะห์ให้ฟัง แต่ผมยังมีข้อติงอยู่2-3ข้อครับ(เผอิญเข้ากับที่อจ.นิเวศน์เคยวิเคราะห์ไว้เมื่อตค.-พย45)คือ
1.หุ้นดีที่ไม่ควรซื้อ(8ตค45) - หุ้นที่แจก+แถมวอแรนท์มหาศาลโดยไม่จำเป็นจะทำให้"เสน่ห์"ของหุ้นลดลงมาก ตอนนี้traf จดทะเบียนไว้305ล้านหุ้น แต่มีหุ้นในตลาดจริง200ล้านหุ้น แสดงว่ายังมีวอแรนท์อีก105ล้านหุ้น ราคาใช้สิทธิ1บาท(ใช้สิทธิกลางปีกับปลายปี) ผมเคยเจ็บมาแล้วจากcpfที่ทั้งแจก+แถมวอแรนท์ดังกล่าว
2.ระยะทางพิสูจน์ม้า(26พย.45) traf เข้าได้คือ
- พึ่งเข้ามาตลาดได้ประมาณ1ปี ผลงานระยะสั้นๆอาจดูดีเทียบกับหุ้นเดิมๆแต่ยังขาดความแน่นอน
-ต้องอาศัยผู้บริหารค่อนข้างมาก ซึ่งยังรวมตัวกันหลวมๆ ถ้าเกิดแตกแยกกันเมื่อไหร่ อาจเกิดความพินาศ
3.ผมลองดูe/pของtraf 0.2/3.7=5% คือณ.ราคานี้ถ้าซื้อจะได้ผลตอบแทน5%ซึ่งไม่คุ้ม ขณะที่gmmm ซึ่งทำธุรกิจคล้ายๆกันได้ 7/26.5=26% โดยไม่มีวอแรนท์ให้ปวดหัว(ผมยังไม่ได้ซื้อgmmmเลยซักหุ้นนะครับ)
ผมฝากให้เพื่อนๆที่สนใจลองศึกษาดูครับ
มนตรี นิพิฐวิทยา
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ไม่รู้ว่าปิยะมิตรที่พี่หมอว่าเนี้ยผมหรือเปล่า? วันนี้ต้องขออนุณาติเห็นคนละมุมกับพี่หมอสักหน่อยครับ

ผมมีTRAFมากไม่แพ้K.Mon Money ครับ มีแยอะจริงๆ ที่แยอะขนาดนี้เพราะผมมองว่าผมถือยาวจริงๆ ธุรกิจของTRAFในความเห็นของผมว่าเป็นธุรกิจในอนาคตเลยก็ว่าได้ การนำข้อมูลจากสิ่งที่ทำอย่างหนึ่งมาหารายได้ในอีกส่วนหนึ่ง การขยายงานออกไปในธุรกิจที่มีSynergyซึ่งกันและกัน หรือมองว่าเป็นการIntegration ทั้งแบบแนวนอนและแนวตั้ง การวางแนวธุรกิจสำหรับวันนี้เพื่ออนาคตอันไม่ไกลนัก เพราะทุกสิ่งเปลี่ยนแปลงเร็วมากครับ

พี่หมอเอาTRAFไปเปรียบกับ GRAMYไม่ได้หรอกครับ เพราะทั้งสองทำธุรกิจคนละเรื่องกันเลย TRAF ทำธุรกิจซื้อขายข้อมูลที่เน้นไปในการบันเทิง ส่วนGRAMYทำธุรกิจบันเทิงตรงๆเลย ทั้งสองเหมื่อนจะทำธุรกิจที่แข่งขันกันแต่จริงๆแล้วไม่ใช่ แทบจะไม่ได้แข่งกันเลยครับ คือคนหนึ่งต้องการขายหนังขายเพลง อีกคนหนึ่งต้องการขายเวลาโฆษณาและข้อมูล เพียงแต่ใช้ช่องวิทยุและโทรทัศน์เหมื่อนกัน TRAF ขายเวลาโฆษณาทั้งตรงสู่เจ้าของสินค้าและผ่านAgency แต่เน้นที่เจ้าของสินค้า และที่สำคัญแนวโน้มจะมาที่ตรงสู่เจ้าของสินค้า ขณะนี้agencyเก่งๆอย่าง ดร.เสรี วงค์มณฑา ยังต้องเลิกเพราะเจ้าของสินค้าติดต่อตรงกับผู้ขายเวลา อีกข้อหนึ่งใครมีข้อมูลมากนับว่าเป็นต่อในทุกทางครับ นี่คือการสรุปจุดแข็งคร่าวๆ

สำหรับจุดอ่อนนั้น เขามองว่าอาศัยผู้บริหารมากไปหน่อย มีส่วนถูกครับ แต่ผมไม่เคยเห็นว่าที่ไหนจะขาดใครไม่ได้ อาจเป๋อยู่พักหนึ่งพอหามือดีๆได้ก็กลับมาใหม่ ส่วนเรื่องเป็นธุรกิจที่เพิ่งเริ่มก่อตั้งอาจมีประสบการณ์ในการดำเนินธุรกิจน้อยผมไม่เถียง แต่มาได้ขนาดนี้ผมว่าไม่ธรรมดาครับ การแจกWarrantมาก ผมว่าเพิ่งเป็นการแจกครั้งแรก และเป็นการระดมทุนเพื่อขยายงานเข้าสู่ธุรกิจใหม่ๆที่มีSynergyดังกล่าว เปรียบไม่ได้กับCPFที่เพียรแจกWarrentเพื่อขยายโรงงานในรูปแบบเดิมเพียงเพื่อหวังEconomic Of Scaleเพียงอย่างเดียวทำให้มีFIXED COSTสูง แต่TRAFขยายยังไงFIXED COSTก็ไม่สูงมากนัก และระดมทุนคราวนี้ยังมีเงินสดเหลืออีกมากไม่น่ามีรอบสองรอบสามเหมือนCPFครับ

ทั้งหมดนี้คือสิ่งที่ผมวิเคราะห์ไว้และทำให้ผมมั่นใจแม้ว่าจะลงเอาๆ ผมก็เผ้าตามเก็บอย่างไม่หยุดยั้งครับ
หวังว่าพี่หมอและเพื่อนๆคงได้แนวในการมองธุรกิจบ้างไม่มาก็น้อยครับ
Mon money

โพสต์ที่ 6

พี่จวบเน้นหนักไปทางตัวเลขมากจริงๆนะครับ ส่วนผมดูงบแล้วหนักใจเรื่องเดียวคือ ลูกหนี้การค้าที่เกิน3เดือนสูงมาก ตั้งหนี้เผื่อสงสัยจะสูญต่ำมาก ประชุมรอบนี้ต้องซักกันสักหน่อย อย่างอื่นผมว่าokครับ เออ....อีกเรื่องนึง ไม่รู้ช่วงนี้โดนshortหรือเปล่าก็ไม่รู้ลงเอาลงเอาเลย
ประจวบ

โพสต์ที่ 7

ผมได้ความรู้จากพวกเราในการdiscussมากเลยครับ แต่ยังไงก็ยังติดใจอยู่
1.ผมลองกลับไปค้นดูข้อมูลเก่าๆเรื่องtraf ดู รู้สึกว่าจะขยายงานค่อนข้างเร็วมาก โดยtraf เข้าตลาดมีแค่15ล้านหุ้น พาร์1บาทแต่ขาย4+ หลังเข้ามาได้ประมาณ2ไตรมาสได้เพิ่มทุนโดยการแจกวอแรนกลายเป็น300ล้านหุ้นในช่วงเวลาแค่1ปีกว่าๆ(ใช้สิทธิแล้ว200ล้านหุ้น รอใช้สิทธิอีก100ล้าน)ซึ่งจะทำให้ราคาไม่ไปไหนมากเวลาทำกำไรได้เนื่องจากdiluteค่อนข้างมาก
2. และเท่าที่ผมเจอข้อมูลจากกรุงเทพธุรกิจผู้บริหารได้ขายหุ้นออกมาจนถึง6มค46 8ล้านหุ้น วอแรน2ล้านตัว
3.แม้จะดูมีกำไรดีขึ้นจากกิจกรรมหลายอย่างดีขึ้นมากแต่กระแสเงินสดจากการดำเนินก็ยังติดลบอยู่70ล้าน (แต่อาจจะเป็นช่วงขยายตัวจึงต้องใช้เงินค่อนข้างมาก)
ผมยังว่าถ้าสดุดอะไรขึ้นมาก็ลำบากเหมือนกัน เพราะผู้บริหารไม่ค่อยconservative (ไม่เหมือนของกรณีtru เวลาขยายงานจะใช้จากกำไรสะสม อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ) รู้สึกว่ามน กับ mon จะเห็นตรงกันเรื่องtraf แต่อย่างว่าละครับมีความเชื่อในวิธีการลงทุนแบบเดียวกัน แต่ไม่จำเป็นต้องเลือกหุ้นเหมือนกันครับ(อาจเป็นเพราะผมแก่แล้วเลยค่อนข้างconservativeซักหน่อย)
มนตรี นิพิฐวิทยา
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

พี่หมอทิ้งท้ายแบบน้อยใจ อย่าโกรธกันนะครับ ผมพยายามรวบรวมข้อมูลที่วิเคราะห์ได้เขียนอย่างตรงไปตรงมาครับ จริงๆแล้วผมเป็นคนที่ค่อนข้างอนุรักษ์นิยมครับ แต่ถ้ามั่นใจผมจะไม่รอช้า กลัวตกรถครับ หากคิดผิดผมจะยอมรับและเริ่มใหม่ครับ
genie

โพสต์ที่ 9

พี่จวบตรับอย่าพึ่งน้อยใจไปซิ ผมเองก็ไม่ได้ซื้อtrafเหมียนกัน คือไม่ค่อยเข้าใจธุรกิจของพี่แกซักเท่าไหร่(เข้าใจแตกต่างกับรู้นะครับ) แม้แต่Buffetเองถ้าเจอธุรกิจที่แกไม่เข้าใจแกก็ไม่ซื้ออย่างMicrosoftไงครับ หุ้นมีตั้ง300กว่าตัวในตลาดไม่ต้องคิดมากหรอกครับ :wink:
แวะมา

โพสต์ที่ 10

เรื่องลูกหนี้การค้าสูง ผมเคยได้ยินคุณสุนันท์ ศรีจันทรา UBC 8 บอกว่าในวงการ บันเทิง ธุรกิจสื่อสิ่งพิมพ์ จะค้างนาน เป็นวงจรที่ปกติธรรมดาของวงการนี้ครับ แต่ม่เป็นหนี้สูญแน่นอน แต่จะทำให้เจ้าหนี้จุกเพราะเงินทุน ถ้ามีเงินสดไม่หนาพอจะทำให้ขาดเงินทุนหมุนเวียนได เท็จจริงประการใดใครรู้จริงช่วยบอกด้วยครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 11

ผมไม่ได้น้อยใจนะครับ(หัวไม่ล้านครับ) ก็อย่างที่ยีนว่าแหละครับอะไรที่ไม่แน่ใจต้องดูๆไปก่อนหรือถ้าจะลงทุนคงต้องมีsafety of marginเยอะๆ ชักน้อยใจจริงๆซะแล้ว(ตอนที่คนมองว่าเราขี้ใจน้อย)
ผมเห็นด้วยกับคุณ"แวะไป"ว่าหนี้พวกวงการบันเทิงเก็บช้ามาก เคยดูงบของพวกเอเยนซี่โฆษณา กว่าจะเก็บหนี้เฉลี่ยเกือบ10เดือน
genie

โพสต์ที่ 12

พี่จวบผมไม่ได้ว่าพี่เป็นเจ้าคุณปัญจนึกซักหน่อย แต่ตอนนี้เฮียแกก็เชียร์ให้ผมลงทุนอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวเอาไว้ผมวิเคราะห์ก่อนเอาไว้ได้เรื่องยังไงผมโทรไปบอกพี่ละกันนะครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 13

ไม่ยักรู้ว่ายีนเคยอ่านสามเกลอเหมือนกัน เพราะคนแต่งตายไปตั้งแต่ปี2511แล้ว แต่ระยะหลังมีสำนักพิมพ์แสงดาวพิมพ์ออกมาใหม่โดยเอาตอนที่ป.อินทรปาลิตรแต่งช่วงท้ายๆของชีวิตมาพิมพ์ใหม่ซึ่งสู้ตอนวัยหนุ่มไม่ได้(หาอ่านได้ที่samgler.org) และค่อนข้างแพงผมอ่านตอนเด็กๆเล่มละ2.5บาท ปัจจุบัน60/เล่ม
เรื่องtraf ผมคงไม่ติดใจอะไรหรอกครับแหมเพิ่งเข้ามาลงทุนแค่1+ปียังเป็นยังเติกร์อยู่เลย ได้discussกับเพื่อนๆผมว่าดีกว่าอ่านหนังสือเองเป็น10เท่า แถมทำให้ได้ใช้สมองคิดตามทำให้มองอะไรรอบด้านขึ้น
ผมยังมีความรู้สึกว่ามีหุ้นหลายตัวมีคนpostเข้ามาแล้วไม่มีใครตอบหรือdiscuss คนpostเข้ามาเค้าจะเสียใจ พยายามช่วยตอบหรือdiscussเท่าที่ทำได้ครับ แต่บางครั้งหุ้นที่ถามเข้ามาไม่เคยดูเลยจริงๆหรือบางครั้งไม่ใช่กลุ่มที่สนใจก็เลยไม่รู้จะช่วยdiscussยังไง ยีนมีความรู้ดีๆก็ช่วยกันตอบเยอะๆ(ผมจะได้ความรู้ตามไปด้วย)
genie

โพสต์ที่ 14

พี่จวบครับเมื่อวานผมได้คุยกับเฮียmonก็ได้คุยกันเรื่องtraf และผมได้down loadหนังสือชี้ชวนของมันมาดู คือผมขอเรียกตามภาษาผมนะครับ ผมว่ามันเป็นลักษณะtrading companyมากกว่านะครับ แต่สิ่งที่แกtradeคือentertainment informationซึ่งหากอ่านในrich dadก็จะเห็นว่าassetsที่มีvalueมากสุดในปัจจุบันคือinformation ซึ่งผมเริ่มเห็นด้วยกับเฮียและเก็บไปบางส่วนแล้วละครับ แต่ยังไงก็ผมก็ลงกับมันไม่ถึง10%ของportเพราะผมยังconservativeอยู่ :wink:
ประจวบ

โพสต์ที่ 15

trading company เป็นยังไงครับ หมายความว่าไม่ได้ผลิตสินค้าเป็นชิ้นๆแต่ขายข้อมูลหรือบริการทำนองนี้หรือเปล่า
genie

โพสต์ที่ 16

พี่จวบtrading companyเรียกง่ายๆก็คือพวกซื้อมาขายไปนะแหละครับ ประมาณว่าไปซื้อสัมประทานช่องสัญญาณวิทยุเอย รายการกีฬาเอย คอนเสิตเอย มาเสร็จแล้วก็เอามาแบ่งขายให้คนขายสื่อ เสร็จแล้วก็เก็บค่าลิขสิทธิรายการและค่าลงโฆษณาคือง่ายๆเป็นยี่ปั้วขายสื่อนะแหละครับ
Mon money

โพสต์ที่ 17

เข้าใจหลักการก็ดีแล้ว ต่อไปต้องไปศึกษารายละเอียดอย่างอื่นต่อ ให้หมดจนแน่ใจนะครับ genieแกแอบเก็บไปบ้างแล้วหรือไวจังเลยนะแก
genie

โพสต์ที่ 18

เฮียศิษย์ที่ดีต้องรู้จักนำความคิดอาจารย์ไปคิดต่อและลงมือปฏิบัติ :mrgreen:
หนุ่ม

โพสต์ที่ 19

ข้อมูลจาก KIMENGเกี่ยวกับTRAF

รายการถ่ายทอดฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษทางช่อง 9 ในคืนวันเสาร์ ยังคงเป็นจุดแข็งของบริษัท และมีอัตราการใช้เวลาค่อนข้างแน่น สำหรับรายการทีวีอื่นๆ ก็เริ่มมีการปรับเปลี่ยนไป โดย TRAF จะได้คืนเวลาช่วงที่ไม่ใช่ Prime time แล้วหันไปเน้นทำรายการในช่วง Prime time แทน เนื่องจากคาดว่าจะได้รับการตอบรับที่ดีกว่า โดยสิ้นเดือน มี.ค. บริษัทจะเลิกรายการคอนเสิร์ต C-Square ที่ออกอากาศเย็นวันอาทิตย์ทางช่อง 9 และตั้งแต่เดือน เม.ย. จะเข้าไปบริหารเวลาในช่วง Prime time หลังรายการละคร ซึ่งน่าจะมีศักยภาพที่ดีกว่า โดยทำเป็นรายการเกมโชว์ 2 รายการทางช่อง 5 ซึ่งมีค่าโฆษณาประมาณ 240,000 บาทต่อนาที ดังนั้น ในไตรมาส 1 ผลประกอบการของธุรกิจทีวีน่าจะยังคงอ่อนแต่ดีขึ้นกว่าไตรมาส 4 ที่ผ่านมา และเราน่าจะเห็นพัฒนาการที่เด่นชัดขึ้นในไตรมาส 2
ปัจจุบัน TRAF บริหารรายการวิทยุ 3 แห่ง คือ FM.95.0 FM.90.0 และ FM.107.0 โดยแกนหลักคือ คลื่น FM.95.0 ลูกทุ่ง FM ซึ่งทำรายได้คิดเป็น 70% ของรายได้วิทยุ โดยในปีนี้คลื่น ลูกทุ่ง FM จะมีการเติบโตจากการปรับขึ้นค่าโฆษณา 25% เป็น 2,500 บาทต่อ 30 วินาที รวมทั้งอัตราการใช้เวลาโฆษณาที่เพิ่มขึ้นต่อเนื่อง จากการที่สถานีเป็นคลื่นที่ได้รับความนิยมอันดับต้นๆ นอกจากนั้น ตั้งแต่ต้นเดือน ก.พ. TRAF ได้ยกเลิกสัญญาการบริการการตลาดให้กับสถานี FM.100.5 เนื่องจากบริษัทไม่ได้เป็นผู้ควบคุมรูปแบบของรายการเอง แต่เป็นเพียงผู้บริหารโฆษณา ขณะเดียวกันบริษัทก็เข้าไปทำสถานีแห่งใหม่คือ FM.90.0 Datz ตั้งแต่ต้นปี ซึ่งเน้นกลุ่มผู้ฟังวัยรุ่น และได้รับการตอบรับค่อนข้างดี และคาดว่าจะคุ้มทุนในไตรมาส 2 โดยบริษัทมีการบันทึกต้นทุนบางส่วนไปในไตรมาส 4 ดังนั้น ผลประกอบการโดยรวมของธุรกิจวิทยุในไตรมาส 1 น่าจะยังคงไม่ค่อยดี
แม้ว่าจะมีกำไรจากการเป็นผู้บริหารการตลาดในงาน Bangkok International Film Festival ประมาณ 10 ล้านบาทในไตรมาส 1 แต่โดยรวมแล้วธุรกิจการจัดกิจกรรมการตลาดน่าจะตกลง ในปีนี้ เนื่องจากภาวะสงคราม ซึ่งทำให้เกิดความเสี่ยงที่คอนเสิร์ตจะถูกเลื่อนออกไป โดยในปีนี้ TRAF จะจัดคอนเสิร์ตของ Dionne Warwick, Natalie Cole, Match Box 20 และ Avril สำหรับกิจกรรมอื่นๆ ก็เป็นเพียงกิจกรรมเล็ก
รายได้จากธุรกิจสิ่งพิมพ์คาดว่าจะเติบโตขึ้น จากการที่มีรายได้เพิ่มจากนิตยสารฉบับใหม่ MTV Trax และการบริหารการตลาดให้หนังสือพิมพ์ บางกอก ทูเดย์ รวมทั้งยังมีการรับรู้รายได้จากหนังสือพิมพ์ มายา ชาแนล เข้ามาเต็มปี หลังจาก TRAF เข้าไปลงทุนในบริษัท มายาชาแนล ตั้งแต่ไตรมาส 4 สำหรับนิตยสาร MTV Trax ที่เปิดตัวในเดือน ก.พ. ก็ได้รับการตอบรับค่อนข้างดี โดยมีหน้าโฆษณาประมาณ 30 หน้า และคาดว่าจะคุ้มทุนในการออกฉบับที่ 2 ในเดือน มี.ค. ผู้บริหารคาดว่า หนังสือพิมพ์ บางกอก ทูเดย์ จะถึงจุดคุ้มทุนในไตรมาส 2
TRAF เริ่มรับรู้รายได้จากบริษัทย่อยคือ Future Biz ในวันที่ 1 มี.ค. สำหรับบริษัท Biz Dimension (บริษัทย่อยของ Future Biz) มีแนวโน้มการขยายตัวที่ดี โดยเริ่มมีกำไรตั้งแต่ไตรมาส 4 ที่ผ่านมา ขณะที่บริษัทย่อยอีกแห่งของ Future Biz คือ Tirat ซึ่งทำธุรกิจบัตรโทรศัพท์ต่างประเทศ มีการเลื่อนการดำเนินงานออกไปเป็นเดือน พ.ค.
มนเองแหละ

โพสต์ที่ 20

นี่ไงข้อมูลเดิมก็มี หาว่าไม่ให้รายละเอียด
ล็อคหัวข้อ