มีใครทราบว่าดร.นิเวศน์เข้ามาตั้งกระทู้ในเว็ปนี้บ้างไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครทราบว่าดร.นิเวศน์เข้ามาตั้งกระทู้ในเว็ปนี้บ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้ามีใช้นามว่าอะไรครับเพราะผมได้ข่าวว่าช่วงนี้อ.เข้าเน็ตนานขึ้นครับ

และมีเพื่อนนักลงทุนคนไหนบ้างซื้อหุ้นตามดร.นิเวศน์แล้วติดบ้างครับ

ขอเอาใจช่วยตรับ(ถ้าขึ้นถึงพันจุดอย่างที่คุณJengว่าคงกำไรกันหมดทุก

คนครับ ตอนนี้ต้องใจเย็นๆรอให้กองทัพหมีเคลื่อนพลผ่านไปก่อน)

ไม่ทราบว่าติดหุ้นอะไรกันบ้างครับถ้าต้องการระบายออกมาบ้างก็เชิญตาม

สบายเลยครับจะได้สบายใจขึ้นบ้างครับผมโชคดีที่ตลาดหุ้นลงมาก่อนเลยไม่

ทันได้ซื้อครับผมคิดว่าอีกไม่นานน่าจะได้เห็นการล้มลงของแบงค์ในสหรัฐ

ประมาณร้อยแห่งจะล้มลงเหมือนโดมิโน่และจะส่งกระทบต่อตลาดหุ้นไทย

อย่างหลีกได้ยากครับเพราะกองทุนต่างชาติยังคงต้องขายหุ้นต่อไปเพื่อ

เตรียมไว้รองรับการไถ่ถอนหน่วยลงทุนและชดเชยผลขาดทุนจากซับไพร์ม

บางส่วนและด้วยสาเหตุนี้ของถูกก็อาจเต็มตลาดต่อไปอีกซักระยะครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ไม่ทราบว่าติดหุ้นอะไรกันบ้างครับถ้าต้องการระบายออกมาบ้างก็เชิญตาม 

สบายเลยครับจะได้สบายใจขึ้นบ้างครับผมโชคดีที่ตลาดหุ้นลงมาก่อนเลยไม่ 

ทันได้ซื้อครับผมคิดว่าอีกไม่นานน่าจะได้เห็นการล้มลงของแบงค์ในสหรัฐ 
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 3

นั่นดิ พิมพ์ผิด ไม่ตรงกับที่จะสื่อหรือเปล่าครับ ถ้าใช่รีบเข้ามาแก้ไขนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่าที่นี่จะมีมิตรภาพที่ดีต่อกันมีอะไรก็แลกเปลี่ยนความคิดกันได้ฉันท์มิตรสิ่งที่ผมเขียนก็ตรองดีแล้วไม่ได้ล่วงเกินผู้ใด สิ่งที่คุณJengเขียนทำให้ผมเข้าใจอะไรได้มากขึ้น ผมขอพูดว่าผมเก่งไม่เก่งผมรู้ตัวของผมดี ที่ผมเขียนไปก็ไม่ได้มีเจตนาที่จะดูถูกผู้อื่นหรือคิดว่าตัวผมเก่งหรือเจ๋งเลยครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ศิษย์เซียน007 เขียน:ผมคิดว่าที่นี่จะมีมิตรภาพที่ดีต่อกันมีอะไรก็แลกเปลี่ยนความคิดกันได้ฉันท์มิตรสิ่งที่ผมเขียนก็ตรองดีแล้วไม่ได้ล่วงเกินผู้ใด สิ่งที่คุณJengเขียนทำให้ผมเข้าใจอะไรได้มากขึ้น ผมขอพูดว่าผมเก่งไม่เก่งผมรู้ตัวของผมดี ที่ผมเขียนไปก็ไม่ได้มีเจตนาที่จะดูถูกผู้อื่นหรือคิดว่าตัวผมเก่งหรือเจ๋งเลยครับ
:8) วิจารณ์ที่หลักการครับว่ามองตลาดอย่างนี้เพราะเหตุผลอย่างนี้
     ไม่ควรไปพาดพิงท่านอาจารย์
     หรือแม้กระทั่งสมาชิกท่านอื่นๆในเวบ
     พอวิจารณ์คน
     คนอื่นก็มาวิจารณ์เราเข้าให้มั่ง
     เรื่องมันก็บานปลายออกไป
     แล้วกระทู้มันก็จะกลายเป็นกระทะไปซะได้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 6

Jeng เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมคิดว่า ระบาย ในที่นี้ น่าจะหมายถึงระบายความในใจครับ ไม่ใช่ระบายหุ้น (ขายหุ้นออกไป)  หรือเปล่าครับพี่ ศิษย์เซียน007
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

เมื่อก่อน ผมเคยมีประสบการณ์ติดราคาสูงเหมือนกันครับ เพราะซื้อตามเซียน แต่พออ่านมากขึ้นและหาข้อมูลในweb นี้มากขึ้นจึงทำให้ผมเข้าใจ
พี่ๆหลายคนในที่นี้เคยลงทุนแล้วขาดทุนแต่ไม่ท้อถอยและไม่โทษคนอื่น
ตั้งใจหาข้อผิดพลาดของตนเองจนกระทั่งสามารถลงทุนอย่างมั่นใจ ขาดทุนลดลงและพลิกฟื้นเป็นกำไรและมั่งคั่งในที่สุด ทั้งหมดต้องใช้เวลาหลายปีกว่าจะถึงจุดนี้พี่ๆหลายคนในนี้ก็เคยพลาดมาก็หลายครั้ง ผมเชื่อว่าการลงทุนไม่มีทางลัด ขอให้ตั้งใจต่อไปครับ

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณคุณสวนหย่อมครับผมตั้งใจจะบอกอย่างที่คุณให้ความเห็นครับ

ผมคิดว่านักลุงทุนคงจะไม่ขายหุ้นที่ลงทุนไปในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่

ได้ประเมินไว้ผมเองก็ไม่ได้ขายหุ้นUMSที่ได้ลงทุนแม้จะชาดทุนอยู่บ้าง

ในระยะสั้นนี้ครับผมคิดในแง่ดีว่าตลาดหุ้นช่วงนี้ดูดีกว่าโดนมาตรการ

ร้อยละ30ครับ

"ในระยะสั้นราคาหุ้น(ของบริษัทที่ดี)เหมือนการซาวเสียงโหวตแต่

ในระยะยาวจะเหมือนตราชั่งที่คำนวณมูลค่าที่เหมาะสมได้"
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เมื่อ2วันก่อนผมไปฝากเงินกับ bank
(ฝากประจำ 3 เดือน ซึ่งผมพยายามบังคับให้ตัวผมเองแบ่งเงินไว้เสมอๆ)

หลังจากนั้น 1 วัน...ผมก็รู้สึกว่า จริงๆ เมื่อเราฝากเงิน เราก็ยังคาดหวังผลตอบแทนเมื่อเวลาผ่านไปสักระยะหนึ่ง

ก็ทำให้เราคิดถึงหุ้นที่เราลงทุน แล้วก็รู้สึกว่าเราจะสบายใจกว่า เมื่อลงทุนระยะยาวกับบริษัทที่ดี

บางทีเราก็ไม่สามารถคาดเดาผู้อื่น / ทำนายเศรษฐกิจล่วงหน้าได้อย่างแน่นอน

แต่ผมยังเชื่อว่าที่ดร.พูดว่า "Stay calm , Stay invest" อย่างที่พี่พอใจเคยพูดให้ผมฟัง และเราซื้อหุ้นเมื่อมี margin of safety น่าจะทำให้เราได้รับผลตอบแทนที่น่าพอใจ

ทั้งผลตอบแทนที่เป็นเงิน และผลตอบแทนทางใจครับ

ช่วงตลาดตก คงมีคนรู้สึกไม่ดีมากพอสมควร
แต่ใน web เราก็ยังมีมิตรภาพดีๆเสมอมาใช่ไหมเอ่ย

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่านะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 10

ตอนแรกผมก็คิดเรื่องผลลูกโซ่ จากเศรษฐกิจสหรัฐเหมือนกันครับ

เคยไปกล่าวทำนองว่าตลาดน่าจะยังอยู่แบบนี้อีกสักพัก

เพราะมีทั้งปัจจัยลบ ภายใน ภายนอก

ในกระทู้ของท่านเจ้าสัววิบูลย์น่ะครับ  :D

เลยโดนสั่งสอนกลับมาว่า อย่าวิเคราะห์ตลาด ให้วิเคราะห์กิจการ

ผมจึงคิดได้ว่า แม้ตลาดจะตกต่ำ แต่กิจการที่ดี ราคาหุ้นก็อาจจะไม่ได้ตกตามก็ได้

และหากว่าตกลงมา ก็ถือว่าเป็นโอกาสที่ดีนี่ครับ

อีกอย่างที่ผมคิดได้ก็คือ

เราซื้อหุ้นของกิจการที่ดีในตลาด ไม่ได้ซื้อทั้งตลาดครับ

ดังนั้นการคาดเดาตลาด จึงไม่ใช่เรื่องที่มีประโยชน์เท่าใดนัก
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

ผมมีความเห็นต่างไป (ผมไม่ใช่ VI แท้)
  ท่ามกลางพายุใหญ่  เรือทุกลำย่อมเสียหาย  แม้แต่เรือบรรทุกเครื่องบิน
อเมริกาที่เคยผจญกับเฮอริเคน ก็ยังเสียหาย (เสาเรด้าร์ หัก และอื่นๆ)
  ดังนั้นถ้าเราสามารถมองเศรษฐกิจมหภาพออก ก็อาจจะลดความสูญเสีย
เพิ่มกำไรได้  หรืออย่างน้อยเป็นการรักษาเงินต้นไว้เพื่อต่อสู้ในภายหน้า
(เป็นการถอยเพื่อก้าวต่อ)

แหะๆ Post แบบนี้สงสัย คงมีคนโต้แย้งมากแน่
Likhit

โพสต์ที่ 12

radio  ผมเห็นด้วยกับคุณนะ   ผมก็วิเคราะห์มหภาคด้วย  วิเคราะห์กิจการด้วย

จะเรียก ว่า วีอะไร ผมไม่ mind ส่วนหุ้นดร.นิเวศน์  ผมคิดว่าผมเข้าใจแกนะ

แต่แกเป็นคนดัง  หุ้นตัวนั้นจึงไม่เป็นไปตามที่แกคิด  ซึ่งผมก็ไม่เคยซื้อตามแกแม้แต่ตัวเดียว  ผมอ่านหนังสือแกบ้างแต่ไม่ทั้งหมด  จับเอาแนวความคิดเฉยๆแต่ไม่ใช่ให้แกมาบอกซ้ายหันขวาหัน  ซึ่งแกก็ไม่เคยมาบอก แต่พวกมือใหม่ชอบไปเล่นตามแกเอง

โพสต์ที่ 13

ผมเห็นว่าชาววีไอแท้จะให้ความสนใจกับการหามูลค่าหุ้นแท้จริงในหุ้นที่น่าสนใจหลายๆปีข้างหน้าเพื่อประเมินว่าผลตอบแทนในการลงทุนเป็นที่น่าพอใจไหมแน่นอนว่าส่วนใหญ่แล้วแถบจะไม่สนใจตลาดหรือเศรษฐศาสตร์มหภาคเลยอย่างที่คุณหมอเงินวิบูลย์เคยให้ลองหนังสือที่เกี่ยวกับชีวิตนักเศรษฐศาสตร์ชื่อดังคนหนึ่งที่ขาดทุนจากการทุนในตลาดหุ้นอย่างย่อยยับ

แต่ผมเห็นว่าวิชาเศรษฐศาสตร์มหภาคช่วยให้ผมมองเห็นโอกาสในการลงทุนมากขึ้นเหมือนได้มองโลกนี้ผ่านดวงตาของอินทรีย์ที่สำคัญคือช่วยให้ผมได้เข้าลงทุนหุ้นในไทมมิ่งที่ดีขึ้นครับ
โพสต์โพสต์