รบกวนพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ช่วยตอบคำถามนิดนึงนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
หนุ่มพะเยา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ช่วยตอบคำถามนิดนึงนะครับ

โพสต์ที่ 1

ผมได้นำเสนอหัวข้อ IS กับอาจารย์ที่ปรึกษานะครับ เป็นการวิเคราะห์ราคาหุ้นโดยใช้แนวคิดทางด้านการลงทุนเน้นคุณค่า  ก็จะเป็นการหา intrinsic value ของหุ้นครับ  โดยใช้วิธี DCF และอีกหลายวิธี   แต่มีปัญหาว่า  อ.ถามว่า แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่ามูลค่าที่เราหาได้นั้นถูกต้อง เราสามารถที่จะยืนยันได้ไหม  ผมก็พยายามอธิบายว่ามูลค่าที่ได้นั้นจะไม่คงที่  ขึ้นอยู่กับสมมติฐานของนักลงทุนแต่ละคน  แต่อ.กังวลก็แต่ว่าจะยืนยันได้อย่างไรว่าถูกต้อง    อยากทราบความคิดเห็นของแต่ละท่านครับ  ว่าเราจะตอบคำถามนี้ได้อย่างไรครับ
warut21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เรียนคณะอะไรอะคับ ทำไมทำเรื่องนี้อะ คิดมูลค่าบริษัทตัว discount แต่ละที่ยังไม่เหมือนกันเลยอะ แล้วแต่การกำหนดความต้องการผลตอบแทนผู้ถือหุ้นกะเจ้าหนี้ ถ้าเราเอาวิธีมาตรฐานมาคิดแล้วเอาไปยืนยันอาจารย์ได้รึเปล่า อย่างน้อยกระบวนการคิดก็ถูกต้อง ถึงยืนยันไม่ได้ว่ามูลค่าที่ได้มันจะถูกต้อง ผมว่ามูลค่าหุ้นที่คิดเอาไว้ตัดสินใจเปรียบเทียบเท่านั้น ไม่ได้ยืนยันว่ามันถูกต้องอะคับ

จารเคยบอกว่าโปรเจคแบบว่าหาความสัมพันธ์ระหว่างราคาหุ้นกับ ผลประกอบการอย่าไปทำเลย เพราะปัจจัยอื่นๆที่กระทบราคาหุ้นมันเยอะ ควบคุมไม่ได้ด้วย
*John*

โพสต์ที่ 3

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่ามูลค่าที่เราหาได้นั้นถูกต้อง เราสามารถที่จะยืนยันได้ไหม
ถูกต้อง :?:  :?:  อะไรถูกต้องครับ
มูลค่าถูกต้องมีด้วยเหรอครับ มันไม่เคยมีอยู่จริงครับ

ไม่ได้ตั้งใจกวนนะครับ

เพราะถ้าจะบอกว่าราคาที่ถูกต้อง ก็ต้องเป็นราคาตลาด ณ ขณะนั้นๆ เพราะเป็นราคาที่ซื้อขายได้จริง

การคำนวนมีตั้งหลายวิธี
เอาเฉพาะวิธี DCF ให้ 1000 คนมาคำนวนยังไม่ได้ค่าเท่ากันเลย แล้วจะบอกว่าใครถูกใครผิดได้อย่างไรครับ
เพียงแต่ถ้าหลักวิเคราะห์อ้างอิงอยู่บนสมมติฐานที่ถูกต้องเหมาะสม ก็เป็นที่ยอมรับได้

เวลาบริษัทใหญ่ๆ เขาจะ take over กิจการ เขายังต้องใช้ที่ปรึกษาทางการเงินหลายแห่ง แต่ละแห่งทำราคาออกมายังไม่เท่ากันเลย

ผมว่าคุณต้องขอให้ อ. อธิบายหน่อยครับ ว่าคำว่ามูลค่าที่ถูกต้องในความหมายของอาจารย์หมายถึงอะไร ของที่มันไม่เคยมีอยู่ คุณจะไปหาเจอได้อย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

:8) แหะ แหะ พระอาทิตย์มีอยู่จริงๆ เรามองเห็น
เขาว่าโลกอยู่ห่างจากพระอาทิตย์ 93 ล้านไมล์...ถูกต้องไหมครับ
แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่า...เป็นระยะทางที่จริงและถูกต้อง
ตัวเลขมูลค่าที่แท้จริงของหุ้น ก็เป็นเสมือนกันมั้งครับ เป็นการประมาณการของแต่ละคน
ค่าที่ได้ก็ไม่เท่ากัน แล้วแต่ว่าจะใช้สูตรอะไร ใช้ตัวแปรอะไร

มันก็เป็นแค่การประมาณการเท่านั้น :wink:
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

warut21 เขียน: จารเคยบอกว่าโปรเจคแบบว่าหาความสัมพันธ์ระหว่างราคาหุ้นกับ ผลประกอบการอย่าไปทำเลย เพราะปัจจัยอื่นๆที่กระทบราคาหุ้นมันเยอะ ควบคุมไม่ได้ด้วย
ตกลงจะเรียนทฤษฎีการลงทุนไปเพื่ออะไรหว่า?
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

Re: รบกวนพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ช่วยตอบคำถามนิดนึงนะครับ

โพสต์ที่ 6

[quote="หนุ่มพะเยา"]แต่มีปัญหาว่า
warut21

โพสต์ที่ 7

Financial Engineer เขียน:ตกลงจะเรียนทฤษฎีการลงทุนไปเพื่ออะไรหว่า?
จารพูดในแง่การวิจัยสถิติหน่ะคับ ไม่ได้พูดถึงทฤษฎีการลงทุน แต่ผมว่ามันช่วยในการตัดสินใจหน่ะครับ จะได้รู้ว่าเราทำอะไรอยู่ และตัดสินใจอย่างไรต่อไป  :P
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 8

*John* เขียน: ผมว่าคุณต้องขอให้ อ. อธิบายหน่อยครับ ว่าคำว่ามูลค่าที่ถูกต้องในความหมายของอาจารย์หมายถึงอะไร ของที่มันไม่เคยมีอยู่ คุณจะไปหาเจอได้อย่างไรครับ
ผมว่าจะพิมพ์ตอบแบบนี้เหมือนกัน อิอิ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 9

ถูกต้องในความหมายนี้ น่าจะหมายถึงวิเคราะห์แล้วราคาตลาดในอนาคตสอดคล้องกับที่วิเคราะห์หรือเปล่า ลองหางบและข้อมูลย้อนหลัง 10 ปีแล้ว prove น่าจะพอทำได้ครับ

หรือถ้าจะง่ายกว่าในความเห็นผม น่าจะเป็นหัวข้อ การลงทุนแบบเน้นคุณค่าให้ผลตอบแทนดีกว่าตลาดในระยะยาว แล้วเราก็หาข้อมูลย้อนหลังเหมือนเดิม แล้วเปรียบเทียบกับผลตอบแทนตลาด วิธีนี้น่าจะง่ายกว่า อย่าลืมเลือกหุ้นแบบ vi ควรพิจารณาปัจจัยคุณภาพ+ตัวเลขอัตราส่วนต่างๆด้วยนะครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
หนุ่มพะเยา

โพสต์ที่ 10

[/quote]เรียนคณะอะไรอะคับ ทำไมทำเรื่องนี้อะ คิดมูลค่าบริษัทตัว discount แต่ละที่ยังไม่เหมือนกันเลยอะ แล้วแต่การกำหนดความต้องการผลตอบแทนผู้ถือหุ้นกะเจ้าหนี้ ถ้าเราเอาวิธีมาตรฐานมาคิดแล้วเอาไปยืนยันอาจารย์ได้รึเปล่า อย่างน้อยกระบวนการคิดก็ถูกต้อง ถึงยืนยันไม่ได้ว่ามูลค่าที่ได้มันจะถูกต้อง ผมว่ามูลค่าหุ้นที่คิดเอาไว้ตัดสินใจเปรียบเทียบเท่านั้น ไม่ได้ยืนยันว่ามันถูกต้องอะคับ

เรียนโท วิทย์ คอม มช ภาคพิเศษครับ  ต้องการพัฒนาซอฟท์แวร์เพื่อช่วยในการตัดสินใจลงทุนในแนวทางเน้นคุณค่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

[quote="หนุ่มพะเยา"]

เรียนโท วิทย์ คอม มช ภาคพิเศษครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
*John*

โพสต์ที่ 12

เรียนโท วิทย์ คอม มช ภาคพิเศษครับ  ต้องการพัฒนาซอฟท์แวร์เพื่อช่วยในการตัดสินใจลงทุนในแนวทางเน้นคุณค่าครับ
น่าสนใจครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 13

ถ้าเขียนโปรแกรมลอง prove ตามแนวทางเล่มนี้ดีไหมครับ

สูตรมหัศจรรย์!! สไตล์ VI
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
หนุ่มพะเยา

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณคุณลูกอิสานนะครับ  สำหรับหนังสือที่แนะนำ  ไปค้นมาเจอพอดี  จำได้ว่าเคยซื้อมาเก็บไว้อยู่เหมือนกัน   ต้องอ่านก่อน
และขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ
ส่วนตัวซอฟท์แวร์ถ้าพัฒนาเสร็จแล้วจะนำมาเผยแพร่ให้พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทดลองกันครับ
warut21

โพสต์ที่ 15

[quote="หนุ่มพะเยา"]
เรียนโท วิทย์ คอม มช ภาคพิเศษครับ
โพสต์โพสต์