!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 91

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พอร์ตผม 

1.ptl หุ้นขาขึ้นจริงหรอ demand ยังน้อยกว่า supply เลย 
แบบนี้ เรียก fact ผมอ่านไม่เข้าใจ demand ยังน้อยกว่า supply น้อยไง ตัวเลขสถาบันไหน หรือตัวเลขอะไร บอกว่า demand น้อยกว่า supply

อะไรเป็นเหตุผลสนับสนุนคำพูดนี้ครับ

1.ptl หุ้นขาขึ้นจริงหรอ demand ยังน้อยกว่า supply เลย

ถ้าไม่มีเหตุผลสนับสนุน เราจะพูดแบบนี้ แล้วให้คนอื่น หาเหตุผลมาแย้ง ไม่ได้นะ

เพราะเราเป็นคนตั้งกระทู้ แล้วบอกว่า demand ยังน้อยกว่า supply เราก็ต้องตอบให้ได้ ว่า demand น้อยกว่า supply อย่างไร
Jeng

โพสต์ที่ 92

3.bgt โตได้จริงหรือ เสื้อมัน out ไปแล้วนะ...จำได้ว่าล่าสุดที่ซื้อใส่ ตอนม.3 นะ 
เสื่อตัวไหน รุ่นไหนที่ out ไปแล้ว อะไรเป็นหลักฐานคำพูดนี้ครับ ขอ fact ด้วย
Jeng

โพสต์ที่ 93

4.gc  ได้ข่าวว่า cash flow ติดลบทุกปีนะ เพิ่มทุนหรือแจกวอร์ดีล่ะ 
ขอรายละเอียดด้วยครับ ว่าติดลบทุกปี ติดลบแค่ไหน แล้วทำไมต้องเพิ่มทุน ทำไมต้องแจกวอร์ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 94

7.prin ตัวนี้ไม่ได้ตามเลยคับ จำได้ซื้อเพราะพี่ IH เชียร์

แบบนี้ก็ไม่ค่อยสวย คุณ IH ก็ให้เหตุผล ของเขาว่า prin ดีอย่างไร ผมเองก็ไม่ได้ซื้อตาม เพราะเข้าไม่ถึงในมุมมองของคุณ IH อย่าไปบอกเขาเชียร์นะ ม่ายดี
Jeng

โพสต์ที่ 95

เอาเป็นว่า ผมว่ากระทู้นี้ไว้อ่าน หนุกๆ อย่าไปคิดมาก ไม่มีอะไรที่เป็น fact หรือคำเตือนอะไรหรอก

เช่น

40.sf เซ้งๆๆๆๆๆๆ แต่ผมเซ็ง..... ตกรถ

46.makro โอม...จงลง   จงลง   จงลง
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 96

:8) กระทู้นี้สนุกดี
     สนุกจนกระทั่งมีคนออกมาว่ากระทู้คนอื่นว่า
     กระทู้นี้ไม่มีอะไรเป็นFactนี่แหละครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 97

อืม ผมว่าพี่ จขกท ตั้งใจดีนะ
เพราะจริงๆบางตัวทีผมถือก็ไม่รู้ข้อมูลจริงๆ

PTL ผมซื้อแล้วไม่ได้ตามเลย เลยไม่รู้ดีมาน ซัพพลาย
แต่ซื้อมา100หุ้น

จขกท.คงจะตั้งจะตั้งใจเตือนมือใหม่แบบผมมั้งครับ
BTS
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 98

ถ้าพิมพ์ fact ด้วย คุณ tanapol คงพิมพ์กันเมื่อยทีเดียวตั้งหลายตัว  :lol:
ถ้าตามโผของคุณ tanapol ก็มีน่าสนใจใจ 3 ตัวคือ it tnh makro
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 99

[quote="BTS"]ถ้าพิมพ์ fact ด้วย คุณ tanapol คงพิมพ์กันเมื่อยทีเดียวตั้งหลายตัว
johnlennon

โพสต์ที่ 100

3.bgt โตได้จริงหรือ เสื้อมัน out ไปแล้วนะ...จำได้ว่าล่าสุดที่ซื้อใส่ ตอนม.3 นะ

Jeng เขียน:3.bgt โตได้จริงหรือ เสื้อมัน out ไปแล้วนะ...จำได้ว่าล่าสุดที่ซื้อใส่ ตอน ม.3 นะ
                                                                  .......ผมก็ว่าน่าจะout นะครับ  ผมเห็นตั้งแต่สมัยเรียน ม.   เน้นสีสัน   คนใส่เฉพาะกลุ่ม เห็นน้อยมากหรือแทบมะเห็นเลย ไม่รู้เน้นขายที่เมืองนอก หรือ ป่าว แต่ที่shop เค้าผมผ่านไปกี่ทีก็ไม่เห็นมีคน  รูปแบบสีสันเดิมๆ  น้อยคนที่กล้าใส่นะ ความเห็นส่วนตัว....  ตอนเอาเข้าตลาดหุ้นผมยังงงว่า  ยังมีชีวิตอยู่อีกหรือ เห็นมานานละตั้งแต่สมัยเรียน แต่มะยักเห็นคนใส่ หรือเค้าใส่ตอนผมไม่อยู่ หรือ ใส่เฉพาะเอาไปออกกำลังกายเต้นแอโรบิค  ....หรือไม่อีกทีผมก็คงเป็นคนที่ out   เสียเอง ......^_^
ซื้อหุ้นดีเปรียบเหมือนดาวเดือน
Jeng

โพสต์ที่ 101

.......ผมก็ว่าน่าจะout นะครับ  ผมเห็นตั้งแต่สมัยเรียน ม.   เน้นสีสัน   คนใส่เฉพาะกลุ่ม เห็นน้อยมากหรือแทบมะเห็นเลย ไม่รู้เน้นขายที่เมืองนอก หรือ ป่าว แต่ที่shop เค้าผมผ่านไปกี่ทีก็ไม่เห็นมีคน  รูปแบบสีสันเดิมๆ  น้อยคนที่กล้าใส่นะ ความเห็นส่วนตัว....  ตอนเอาเข้าตลาดหุ้นผมยังงงว่า  ยังมีชีวิตอยู่อีกหรือ เห็นมานานละตั้งแต่สมัยเรียน แต่มะยักเห็นคนใส่ หรือเค้าใส่ตอนผมไม่อยู่ หรือ ใส่เฉพาะเอาไปออกกำลังกายเต้นแอโรบิค  ....หรือไม่อีกทีผมก็คงเป็นคนที่ out   เสียเอง ......^_^
สมัยก่อน ตอน makro 35 บาท มีคนบอกว่า makro จะเจ๊งครับ ผมถามทำไมจะเจ๊ง เค๊าตอบว่า ผมไป makro แย่มาก ถุงก็ไม่มีให้ ไปแล้วเงียบเหงาไม่มีคนเลย และ สถานที่เก่ามาก หน้า makro มี นกบินมา ขี้ ยังไม่มีคนมาเช็ดเลย

ผมถามต่อว่า makro ขายได้เท่าไรครับ เงียบ ผมตอบ 4 หมื่นล้าน

ผมถามว่า ยอดขาย 4 หมื่นล้าน มาจากไหน ในขณะที่ไปแล้วไม่มีคน

กลับมา bgt หุ้นตัวนี้ผมก็ไม่มีนะ แต่ อยากถามว่า ที่ว่า out ๆ หนะ ปีที่แล้วยอดขายเขาเท่าไรครับ
Jeng

โพสต์ที่ 102

ขอโทษนะ ไม่ได้แย้งเจ้าของกระทู้ 

อย่างไรก็ตาม โดยส่วนตัว คิดว่า คำเตือนไม่ใช่ know how 

เช่น เตือนว่า อยากรวย ให้ขยัน ให้ประหยัด 

แต่คนส่วนใหญ๋ก็ยังขี้เกียจ และสุรุ่ยสุร่าย ทั้งๆที่อยากรวย 

แสดงว่า คำเตือน = สิ่งที่ไร้ค่า 

ห้ามโกดนะ ประชาธิปไตย แค่คิดแบบนี้อะครับ แย้งได้เลย
ยกตัวอย่าง

5.stpi ขอซูฮกพี่หมอสามัญชน พี่เค้าสี่ ห้า เด้งไปแล้ว...เข้าไปติดดอยไม่รู้นะ

เจ้าของกระทู้ อาจจะโพสว่า

5.stpi ขอซูฮกพี่หมอสามัญชน พี่เค้าสี่ ห้า เด้งไปแล้ว...ไม่รีบเข้า ตกรถ ผมไม่รู้ด้วยนะ

กระทู้แบบนี้ เหมาะสำหรับ คนที่รู้จริง อ่านแล้วกรองได้ครับ

แต่ สำหรับมือใหม่ อาจจะไขว้เขว

เจตนาเจ้าของกระทู้ ผมคิดว่าดี แต่ผมเตือนแล้วนะ กระทู้นี้อันตราย

ผมเองได้มีโอกาสเจอคุณหมอสามัญชน ในงานจิบเบียร์ ว่า วันนี้ยังซื้อได้ปะ stpi คุณหมอก็แสดงเหตุผล พี่เจ๋ง ........

คิดดูนะ Q1 อย่างนี้ อย่างนี้เลย แล้ว.............

นั่นอาจจะเป็น fact แต่ผมก็ยังเข้าไม่ถึง

โดยส่วนตัวผมคิดว่าเว็บนี้ มีประวัติศาสตร์ ที่ถูกสร้างมาจากคนกลุ่มหนึ่ง ที่พยายาม ให้เกิดมีการถกกัน ทั้งด้านดี และไม่ดี ทีละตัว

การพูดแบบลอยๆ เป็นอันตรายมาก

สมัยก่อน atc 3 บาท ก็มีผู้ใหญ่ที่ผมเคารพ เตือนว่า อย่าไปยุ่ง เค๊าปั่นกัน

ผมเอง เชื่อครับ และไม่ยุ่ง ไม่อยากยุ่ง เดินตามหลังผู้รู้ ไม่พลาดแน่ ไม่เป็นเหยื่อ

และแล้ว atc ขึ้นไป 70 ทำให้เสี่ยปู่รวย

นั่นเป็นบทเรียนของผม ผู้ใหญ่ท่านนั้น ไม่ได้ผิดพลาดอะไร เพราะท่านหวังดี

ผมต่างหาก ที่ไม่สามารถ อ่านทะลุ ความหวังดีของท่านเอง
Jeng

โพสต์ที่ 103

Undertaker wrote:
เคยมีความคิดว่า ทำไมรายการต่าง ๆ เกี่ยวกับหุ้น ถึงชอบเชิญผู้ที่เล่นหุ้นแล้วประสบความสำเร็จไปออกรายการ ทำไมถึงไม่ชวนคนที่เคยล้มเหลว (แบบกู่ไมกลับ) มาแชร์ประสบการณ์กันบ้าง หวังว่าน่าจะมีงานสัมมนาสักงานที่เชิญชวนผู้ที่ขาดทุนจากการลงทุน มาแชร์ประสบการณ์  จะรีบไปลงทะเบียนเลย (เสียเงินก็ยอม)

เหมือนอย่างหุ้นทุก ๆ ตัวมีทั้งข้อดีและข้อเสีย  แต่คนส่วนมาก(นักวิเคราะห์) กลับชอบพูดถึงข้อดี  เก็บข้อเสียเอาไว้  คนที่ชอบตามแห่ก็เลยเสร็จเลย

ปล. ชอบกะทู้นี้ครับ
โลกก็เป็นงี้ อยากเล่นกอร์ฟเก่ง ไปเรียนกับคนเล่นกอร์ฟ ไม่เก่ง

อยากเรียนเก่ง ไปเรียนกับคนไม่เก่ง

จะ work หรือ

ทำไมชอบเชิญแต่คนสำเร็จ

ก็ลองจัด ชุมนุมคนล้มเหลวดูซิ จะมีใครไปมากขนาดไหน

โลกเราชอบเดินตามผู้ชนะ

แต่ โลกของผู้ชนะ ชอบเรียนรู้ ว่าท่านๆเหล่านั้น ชนะ เพราะอะไร

ผมไม่เคยซื้อตาม ดร.นิเวศน์ ผมไม่เคยซื้อตาม โยโย่ ผมไม่เคยซื้อตามนริศ ผมไม่เคยซื้อตาม เฮียปรัชญา

มิน่า ทุกวันนี้ ผมถึงยังไม่สำเร็จ

จริงหรือที่เดินตามผู้ประสบความสำเร็จ แล้วติดดอย

ก่อนจะติดดอย มีคนเดินตามแล้วสำเร็จมากมาย คนที่สำเร็จเหล่านี้ ถึงได้ดังขึ้นมาไง

แต่ว่า สุดท้ายก็มีเหว ที่ ทำให้คนที่สำเร็จบางคน เขาก็ต้องขาย ก่อนเหว แต่ด้วยความที่เขาซื้อไว้เยอะ พอมาใกล้ๆเหวแล้วเขาขาย เขาก็ไม่สามารถ มาบอก พวกเราได้

มันก็แค่เรื่องผลประโยชน์

ต้องคิดเอง ว่า ทำอย่างไร เมื่อซื้อตามเซียน ต้องออกก่อนเซียน
tae_2323

โพสต์ที่ 104

อ่านแล้วก็สนุกดีครับ จะจริงเท็จคงแล้วแต่นักลงทุนหาข้อมูล ครับ
piranart
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 105

[/quote]
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 106

Jeng เขียน:กลับมา bgt หุ้นตัวนี้ผมก็ไม่มีนะ แต่ อยากถามว่า ที่ว่า out ๆ หนะ ปีที่แล้วยอดขายเขาเท่าไรครับ
485.3 ล้านครับพี่
net margin 8.16% ครับ  :oops:
tanapol
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 107

[quote="por_jai"]:8) กระทู้นี้สนุกดี
tanapol

โพสต์ที่ 108

V_accy เขียน:อืม ผมว่าพี่ จขกท ตั้งใจดีนะ
เพราะจริงๆบางตัวทีผมถือก็ไม่รู้ข้อมูลจริงๆ

PTL ผมซื้อแล้วไม่ได้ตามเลย เลยไม่รู้ดีมาน ซัพพลาย
แต่ซื้อมา100หุ้น

จขกท.คงจะตั้งจะตั้งใจเตือนมือใหม่แบบผมมั้งครับ
ถูกต้อง....น้อง v_accy ....พีว่าน้องควรดูให้ดีนะ....ว่าที่พี่โพสมาจริงหรือไม่....

demand supply เป็นจริงอย่างที่พี่โพสหรือเปล่า....รายงานประจำปีน่ะอ่านบ้างมั้ย...ร้อยคนร้อยหุ้นน่ะ...มีอยู่นะ....ตารางที่พี่blueblood โพสไว้...

ถ้าน้องขี้เกียจหาจริงๆ...พีเอ็มมาได้....เดี๋ยวพี่บอกให้ว่าอยู่หน้าไหน :twisted:
tanapol

โพสต์ที่ 109

ขอบคุณคุณ BTS คุณ tae_2323 คุณ johnlennon และอีกหลายท่านที่เข้าใจนะคับ....

"จงพูด เวลาที่มีคนฟังคุณ" ผมอ่าน...และจำได้ดีในหนังสือเล่มหนึ่ง....ผมคงไม่ตอบคำถามที่พี่ jeng โพสมาน่ะครับ....ด้วยความเคารพ....

ผมอยากจะคงกระทู้ของผมไว้....ตามจุดประสงค์เดิมที่ผมได้โพสขึ้นมา....ผมขอยกมาอีกทีคับ...

"สืบเนื่องจากหลายๆกระทู้มีการอ้างอิงถึงหุ้น....หลายตัวที่เคยเป็นหุ้น....ในฝันของบรรดาวีไอทั้งหลาย....
แต่ละตัวมีลักษณะเหมือนฟ้าบันดาล...สวรรค์มาโปรด...ตรูไม่ซื้อไม่ได้แล้ว...ตรูต้องตกรถแน่...ราคามันช่างถูกอะไรเช่นนี้...upside มันช่างเยอะอะไรเช่นนี้...ทำไมนายตลาดถึงไร้ประสิทธิภาพเช่นนี้...  

แต่แล้วก็เกิดเหตุการณ์ให้หุ้นหลายๆตัวเหล่านั้น...ต้องมีอันเป็นไป ไม่ว่าจะเป็น....วัตถุดิบเพิ่มเอย...margin drop เอย....คิวนี้กะอีกสองคิวข้างหน้างบจะไม่ดีเอย....เพิ่มทุนแล้วแต่ราคาโรงงานยังไม่ work in capacity เอย.....  

เลย get idea ว่า......ผมอยากจะมองโลกในแง่ร้ายสุดๆ....เขียนสิ่งที่เป็นสีดำในหุ้นแต่ละตัวเท่าที่ผมรู้....เพราะถ้าคุณตอบได้....แสดงว่าคุณก็พอจะได้ทำการบ้านมาบ้าง....(แต่ขอให้อย่าตอบในกระทู้นี้.....ไปหาคำตอบเอง.....หรืออ่านในร้อยคนร้อยหุ้นก็ได้)

เพราะถ้าคุณ....ยังตอบคำถามไม่ได้.....แล้วซื้อหุ้น.....แล้วหุ้นตก.....ผมคิดว่าเหล่าวีไอทั้งหลายจะโทษใครไม่ได้เลย....ยกเว้นตัวเอง เพราะ......!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!  "

ขอเริ่ม update ตามจุดประสงค์ต่อเลยคับ...

พอร์ตผม

8.tnh รพ.พีอีต่ำ...แต่ทำไมถึงต่ำล่ะ...เศรษฐกิจไม่ดีใครจะเข้าหารพ.เอกชน...สามสิบบาท ประกันสังคมเยอะแยะไป...ที่เช่าน่ะ....อีกสิบปีหมด...สัญญาจะต่อได้เป่า....แล้วเห็นบอก capacity ได้อีกสามปี...จะสร้างตึกเตรียมตังไว้ยังหา....สร้างเสร็จ...ค่าเสื่อมอีกเท่าไร...
9.lanna จะเปิดเหมืองใหม่...แต่ได้ข่าว....ถ่านหินสู้เหมืองเดิมไม่ได้....เหมืองเดิมอีกสองปีก็หมดแล้ว(แห่งหนึ่ง)....แล้วไหนจะขายถ่านล่วงหน้าเยอะ....โทรไปก็บอกนโยบายขายล่วงหน้าเท่าบ้านปู....คงเชื่อล่ะ...เอทานอลน่ะ...กะว่ารุ่งอะดิ...รัฐเค้าให้ขึ้นราคาหรือเปล่า....เสียงๆทั้งนั้น

พอร์ตคนอื่น

11.ums ต้นทุนพรวด....ทั้งค่าระวาง....ค่าน้ำมันขนส่ง....ไหนจะค่าเสื่อมท่าเรืออีก....คู่แข่งก็กำลังจะเข้าตลาด....เฮ้อ....อุปสรรคทั้งนั้น
13.it it พนักงานขายมีมากกว่าลูกค้าอีกนะ หลายสาขาเดินดูแล้วมันดูโล่ง ๆ ชอบกล (จาก พี่ investmen biker)

58.aprint aprint ออกงบโฆษณาหด channel เยอะขึ้น นิตยสารใหม่ออกได้ช้า งานรับจ้างพิมพ์แข่งขันสูง ลุ้น pocket book ดัง ๆ ทุกปี (จากพี่ Linzhi)
59.tpc หุ้นวัฏจักรเคมี....ทั้งๆที่เคมีเป็นขาลง...แต่ของเค้าว่าเป็นปลายน้ำ...ที่ลงน่ะต้นน้ำ....เชื่อหรือไม่....เช็ค spread เอาเอง
60.nncl นิคมดี...รายได้คงที่เด่น....แต่จะโตจากขายที่คงยากหน่อย....ที่ใกล้หมดแล้วนี่....ตั้งแต่ย้ายไปสุวรรณภูมิ...คงขายยากขึ้นล่ะ....จะเคาะ...รอปีหน้าดีกว่ามั้ง....story เช็คเอาเอง
61.synex...อันดับหนึ่งของยี่ปั๊ว it...ในแง่รายได้นะ....ไม่ใช่กำไร.... tks คงโล่งอกที่เข้าตลาดได้....
62.akrฝากความหวังไว้มากกะ solar cell เห็นบอกคิวนี้จะเริ่มกำไรแล้ว....รายได้ก็เต็มกำลังการผลิต....แต่เห็นแว่วๆว่าถ้าขยายต่อน่ะ...ทุนอาจไม่พอ
63.lpn...เหล็กขึ้น...แต่ห้องพัก...จะขึ้นได้หรอถ้าทำสัญญาแล้ว...ต้นทุนเป็นเหล็กสูงสุด...ไม่ต้องบอกว่าใครโดนเยอะสุดนะ
64.กลุ่มเหล็ก....เห็นชอบกันจัง...มีเหมืองเองรึบริษัทในไทยน่ะ...ถ้าไม่มี...ก็ได้จาก only stock ไม่ใช่หรอ...มันจะกำไรกระฉูดขนาดนั้นเชียว....

ปล.ผมไม่สบายใจเลยนะครับ...ที่ทำให้เกิดมีการเห็นต่างกันแบบมีอารมณ์ในหลายๆความเห็น...ทั้งเรื่อง ptt และเรื่องของ พี่ jeng....

ยังไงผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย....แต่ผมยังเชื่อนะครับว่า....กระทู้ผม...ยังน่าจะเป็นประโยชน์มาก....ในกรณีเช่น

ตกรถแล้ว....หุ้นกระทิง...พันจุดแน่พุ่งนี้...เอาล่ะหว่า....มาร์ก็เชียร์....บทวิเคราะห์โบรกก็เชียร์....ทีวีก็เชียร์....เอาละตรู...ทำไงดี....ไม่ซื้อวันนี้...พุ่งนี้มันลิ่งทำไงฟะ....แย่ล่ะ...อ่านร้อยคนร้อยหุ้นก็คงไม่ทัน....ไม่ได้ตามเลยตัวนี้
เฮ้ย....นึกได้แล้ว...มีกระทู้สับหุ้น...!!! เราเตือนคุณแล้ว !!!... เปิดซะหน่อยดีกว่า....
เอ๊ะ....ทำไมมันด่าแหลกเลยฟะ....ข้อเสียเยอะอย่างนี้....เจ้ามันปั่นป่าวหว่า...มาร์อยากได้ค่าคอมเป่าหว่า....ค่อยๆดูดีกว่ามั้งเรา....บัฟเฟตก็เตือน....หุ้นซื้อได้ตลอด....ไม่ใช่ไม่ซื้อวันนี้...ไม่ซื้อตัวนี้...เราจะไม่เป็นอิสรภาพทางการเงิน...ไว้ค่อยๆดู...แล้วพุ่งนี้ค่อยซื้อก็ได้....

สุดท้ายนี้....พูดครั้งสุดท้าย....พูดย้ำอีกสักที....อีกสักครั้ง.....

แค่อยากให้อ่าน....ก่อนซื้อหุ้น...หุ้นที่โพสไป....fact หรือเปล่า....แต่งเองหรือเปล่า....ก็ขอให้อ่านไป....

เพราะ....ถ้าไม่อ่าน....แก้....ที่ผมสับหุ้นไม่ได้....แล้วซื้อไป....แล้วติดดอย

อย่าโทษฟ้า...อย่าโทษชะตา...อย่าโทษเซียน....อย่าโทษใคร...

เพราะ....!!! เราเตือนคุณแล้ว !!! :evil:
Jeng

โพสต์ที่ 110

ปล.ผมไม่สบายใจเลยนะครับ...ที่ทำให้เกิดมีการเห็นต่างกันแบบมีอารมณ์ในหลายๆความเห็น...ทั้งเรื่อง ptt และเรื่องของ พี่ jeng.... 
ผมคิดว่า อย่าไม่สบายใจเลย เรากำลังโพส ในทีสาธารณะ ไม่มีทางที่ทุกคน จะเห็นด้วย หรือไม่มีทางที่ทุกคนจะเข้าใจนะครับ

จริงๆแล้ว มีแค่บางคนเข้าใจคุณ tanapol ก็น่าจะพอใจแล้วใช่หรือไม่

มีคำพูดบอกว่า ผู้ชนะ focus ที๋โอกาส ส่วนผู้แพ้ focus ที่ปัญหา

หากจะพยายามทำให้ทุกคนเข้าใจทั้งหมดแล้วละก็ ก็คงต้องพูดน้อยๆ เหมือนพี่ๆหลายๆท่าน

แต่ หากว่า โพสออกมาแล้ว ความเห็นจะหลากหลายกระจัดกระจายครับ

ผู้อ่าน ผู้ตั้งกระทู้ ผู้ตอบ ต่างได้สาระ ซึ่ง อยู่ที่อย่า จะนำไปต่อยอดอย่างไรเท่านั้นเอง

ผมก็แค่แย้งว่า กระทู้นี้ คำเตือนแบบนี้ ไม่มีประโยช์ ผมแค่แย้งว่าคำเตือนแบบนี้อันตราย แต่ ผมไม่ได้บอกว่า เจ้าของกระทู้เจตนาร้ายนี่ครับ

สังคมไทยจะเจริญก้าวหน้าได้ ผมคิดว่า พวกเราโตๆกันแล้ว เราน่าจะสามารถพูดคุยกันได้ทุกแง่มุม ทั้งด้าน บวก ด้าน ลบ โดยไม่ต้องรู้สึกอะไรมากมาย

เพราะเป็นสังคมอินเตอร์เน็ต

ไม่เช่นนั้น ระยะหลังๆจะเห็นว่า มีแค่คนเห็นด้วย ส่วนคนจะแย้ง จะไม่กล้าแย้ง เนื่องจากว่า หากแย้งแล้ว กลายเป็น ฝังใจ ผิดใจกัน

ผมเอง เคยเจอน้องๆบางคนมาทัก แล้วบอกว่า เคยซัดกับผมในกระทู้ นั้น กระทู้ นี้ อืม ผมจำไม่ได้นะ เพราะเท่าทีผมจำได้ มีแต่การแลกเปลี่ยน ข้อมูล

ซึ่งไม่มีทางที่ผม หรือใครจะถูก ได้ตลอดเวลาครับ
Jeng

โพสต์ที่ 111

สุดท้ายนี้....พูดครั้งสุดท้าย....พูดย้ำอีกสักที....อีกสักครั้ง..... 

แค่อยากให้อ่าน....ก่อนซื้อหุ้น...หุ้นที่โพสไป....fact หรือเปล่า....แต่งเองหรือเปล่า....ก็ขอให้อ่านไป.... 

เพราะ....ถ้าไม่อ่าน....แก้....ที่ผมสับหุ้นไม่ได้....แล้วซื้อไป....แล้วติดดอย 

อย่าโทษฟ้า...อย่าโทษชะตา...อย่าโทษเซียน....อย่าโทษใคร... 

เพราะ....!!! เราเตือนคุณแล้ว !!! 
แก้เป็น

เพราะ....!!! ผม tanapol เตือนคุณแล้ว !!! 
ก็ดีเหมือนกันนะ อิอิ
DarkBot

โพสต์ที่ 112

แย้งเพื่อให้คิด (บางที่เราอาจหลงอยู่กะชัยชนะในอดีต เพราะนั่นคือจุดอ่อนที่ร้ายกาจ)
เราควรหมั่นฝึกฝน และความอดทน เพื่อชัยชนะที่ยั่งยืน
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 113

Jeng เขียน:ขอโทษนะ ไม่ได้แย้งเจ้าของกระทู้

อย่างไรก็ตาม โดยส่วนตัว คิดว่า คำเตือนไม่ใช่ know how

เช่น เตือนว่า อยากรวย ให้ขยัน ให้ประหยัด

แต่คนส่วนใหญ๋ก็ยังขี้เกียจ และสุรุ่ยสุร่าย ทั้งๆที่อยากรวย

แสดงว่า คำเตือน = สิ่งที่ไร้ค่า
ห้ามโกดนะ ประชาธิปไตย แค่คิดแบบนี้อะครับ แย้งได้เลย
คนส่วนใหญ่ก็ยังขี้เกียจ และสุรุ่ยสุร่าย ทั้งๆที่อยากรวย
ก็แปลได้ว่าคำเตือนนั้นเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับคนๆนั้นเท่านั้นเอง
ไม่ได้หมายความว่าคำเตือนนั้น ไร้ค่า กับทุกคน

และสำหรับคนที่ขยัน ประหยัด รู้จักลงทุน
แล้วเขาก็รวยตามนั้นจริง
คำเตือนนั้นย่อมถือว่ามีค่ามากสำหรับเขา

พลอยนั้น
ถ้าอยู่ในมือนักเจียรนัยชั้นครู
พลอยย่อมเปล่งประกายได้เจิดจรัสสมกับที่เกิดมาเป็นพลอย
แต่ถ้าหลงไปอยู่กับไก่
ก็คงเป็นได้แค่อาหารมื้อเย็นของไก่แล้วถูกขับถ่ายออกมาเป็น  อึ๊..อึ๊.. อึ๊ เท่านั้นเอง   :lol:

กระทู้นี้มีคุณค่ามากครับ
รวมทั้งมีสีสันด้วย
ชอบมากครับคุณ tanapol  :bow:  :bow:  :bow:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 114

Jeng เขียน:

เพราะ....!!! เราเตือนคุณแล้ว !!! 
แก้เป็น

เพราะ....!!! ผม tanapol เตือนคุณแล้ว !!! 
ก็ดีเหมือนกันนะ อิอิ
:lol:  :lol:  มุขเยอะจังนะครับพี่เจ๋ง  :lol: :lol:

ขอบคุณพี่tanapol ไว้อีกครั้งด้วยนะครับ ผมว่าผมเข้าใจพี่นะครับ
ว่าแต่ว่า ข้อกล่าวหาต่างๆ ที่พี่มีข้อแก้ไว้แล้วเนี่ยบอกกันบ้างได้ป่าว ?  :lol:  :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 115

คนส่วนใหญ่ก็ยังขี้เกียจ และสุรุ่ยสุร่าย ทั้งๆที่อยากรวย
ก็แปลได้ว่าคำเตือนนั้นเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับคนๆนั้นเท่านั้นเอง
ไม่ได้หมายความว่าคำเตือนนั้น ไร้ค่า กับทุกคน

และสำหรับคนที่ขยัน ประหยัด รู้จักลงทุน 
แล้วเขาก็รวยตามนั้นจริง 
คำเตือนนั้นย่อมถือว่ามีค่ามากสำหรับเขา 
ตรงนี้ ถ้าคนๆนั้นทำได้แล้ว ก็ไม่ต้องเตือนแล้ว เพราะทำได้อยู่แล้ว

คำเตือนให้ประหยัด สำหรับคนที่ประหยัดอยู่แล้ว ก็ไม่มีค่าอะไรครับ

.....................................................................................

know how ต่างหากครับ ว่า ทำอย่างไร จะขยัน ทำอย่างไร จะประหยัด

ตรงนั้น พี่ว่าสำคัญกว่า คำเตือน ให้ขยัน ให้ประหยัดครับ
Jeng

โพสต์ที่ 116

ขออนุญาติ ยกตัวอย่างให้ชัดๆ เช่นพี่ไปเตือน วอเรน บัพเฟต ให้ซื้อหุ้นอย่างระมัดระวัง

พี่ว่า คำเตือนของพี่คงไม่มีค่าอะไร

หรือพี่ไปเตือนน้องใหม่ ในเว็บ ว่าซื้อหุ้นให้ระมัดระวัง

ก็ดูดีนะ แต่สำหรับพี่ พี่ก็ว่าไม่มีค่าอะไร

เพราะ ระวังอย่างไรหละ ??? นั่นคือ know how ครับ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 117

ผมเข้ามาขอบคุณพี่ tanapol ด้วยคนครับ

พี่เตือนคนอื่น พี่ก็ไม่ได้อะไร

ยังออกมาเตือน

มีน้ำใจดีนะครับ  :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Jeng

โพสต์ที่ 118

ขอตัวอย่าง สักข้อได้หรือไม่ครับ สำหรับคนที่อ่านแล้วชื่นชมกระทู้นี้ ว่า อ่านตรงนี้ แล้ว รู้สึกเป็นประโยชน์ เป็นประโยชน์อย่างไร

ผมจะได้รับรู้ด้วยคน ขอบคุณมากครับ

หรือว่าอ่านรวมๆ แล้วมันส์ดี รู้สึกดีที่มีคนหวังดี ออกมาเตือน แค่นั้น
Jeng

โพสต์ที่ 119

แถมอีกนิด ออกมาเตือน ตอนหุ้นตก ทั้งตลาด ทั้งหุ้นดี หุ้นไม่ดี ตกกันหมด ดัชนี ลดลงทุกวัน

กระทู้นี้ โดยวัตถุประสงค์ คือเน้นไปที่คนใหม่ ที่กำลังติดดอย ว่า ต้องอ่านให้รอบครอบ รู้ให้จริง ติดดอยแล้วอย่าไปโทษใคร

แล้วสร้างคำถามสะกิดใจ มี fact บ้าง ไม่มีมีบ้าง อ่านรวมๆแล้วมันส์ดี สะกิดใจ สำหรับคนใหม่ ว่าเออเรารู้จริงหรือเปล่า

ใช่หรือไม่ครับ ที่ทำให้ กระทู้นี้มี hit rate สูง เกือบ 10000 hit

สำหรับผมแล้ว ในสถานการณ์ ที่หุ้นขึ้นมากๆ บางตัว แล้วออกมาเตือนซิครับ ว่า ดูกันดีหรือยัง ดูกันให้ดีๆนะ ตัวนี้หุ้นขึ้นสูงเท่านี้แล้วนะ ค่าตัวนั้น ตัวนี้ ดูแล้ว หุ้นจะวิ่งขึ้นไปได้อีกเท่าไร

เตือนแบบนั้น ผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์มากกว่าครับ สำหรับสะกิดใจมือใหม่

ในขณะที่หุ้นกำลังตก หุ้นดีๆ บางตัว อาจจะถูก cut loss ไปเลย หากว่ามีคนมาเตือน ว่าโดยรวมแล้วคุณรู้จริงแค่ไหน

ซึ่งผมก็มองว่าเป็นความหวังดีครับ

อย่างไรก็ตามตอนหุ้นกำลังลง คนกำลังกลัว

ต่อให้รู้จริง ในระดับหนึ่ง ก็ต้องลังเล ว่ามีอะไรซ่อนอยู่หรือไม่

เรื่องหุ้นก็งี้ครับ โอกาสลังเลสูงมาก

ในเวลาที่หุ้นกำลังลง

พอเครียดสุดๆ ตัดใจขาย ปั๊บ เหตุการณ์เปลี่ยนกลับ

แล้วไงหละ หุ้นวิ่งขึ้น ขาดทุนอีกแล้ว

เพราะฉะนั้น ในกระทู้ร้อยคนร้อยหุ้น เปิดโอกาสให้เตือนอยู่แล้ว เป็นตัวๆเลยครับ อยากจะเตือนอะไร มีเวทีให้อยู่แล้ว

แต่ผมก็อยากรู้นะ ว่ากระทู้ นี้ ตรงไหนที่มีประโยชน์ การพูดกว้างๆ ในด้านลบ บางด้าน โดยไม่ต้องใส่ fact แล้วบอกว่าให้ไปหาเอง ในขณะที่หุ้นลง ผมอยากรู้ว่า มีประโยชน์ตรงไหน หรือว่า ทำให้สถานการณ์ยิ่งหนักขึ้น

นักลงทุนยิ่งกลัวมากขึ้น
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 120

พี่แผ่ว เขียน:พลอยนั้น
ถ้าอยู่ในมือนักเจียรนัยชั้นครู
พลอยย่อมเปล่งประกายได้เจิดจรัสสมกับที่เกิดมาเป็นพลอย
แต่ถ้าหลงไปอยู่กับไก่
ก็คงเป็นได้แค่อาหารมื้อเย็นของไก่แล้วถูกขับถ่ายออกมาเป็น  อึ๊..อึ๊.. อึ๊ เท่านั้นเอง

ถ้าเป็นน้องพลอย เฌอมาลย์
ส่งมาให้ตุ๊เจียรนัยก็ได้ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า