!!! เรา....เตือนคุณแล้ว !!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
samahara
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

ตรวจสอบครับ..ผลสลากประจำวัน..อิอิ ว่า -/+.
เราเตือนคุณแล้ว..ชอบจัง
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
swat11

โพสต์ที่ 62

เห็น Draco ไม่ติดในรายชื่อ
ช่วยวิจารณ์ข้อเสียที่ครับ  :lol:
ปากผมกล้าแต่ขาสั่น
u4321603

ร่วมด้วยช่วยวิจารณ์

โพสต์ที่ 63

หุ้น TVO เป็นหุ้นเก็งกำไร หรือ VI กันแน่

ทำไม Broker เชียร์กันเยอะจัง
"The Pursuit of Happyness"
Money = Time x VI
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 64

ขอโทษนะ ไม่ได้แย้งเจ้าของกระทู้

อย่างไรก็ตาม โดยส่วนตัว คิดว่า คำเตือนไม่ใช่ know how

เช่น เตือนว่า อยากรวย ให้ขยัน ให้ประหยัด

แต่คนส่วนใหญ๋ก็ยังขี้เกียจ และสุรุ่ยสุร่าย ทั้งๆที่อยากรวย

แสดงว่า คำเตือน = สิ่งที่ไร้ค่า

ห้ามโกดนะ ประชาธิปไตย แค่คิดแบบนี้อะครับ แย้งได้เลย
wit2550

โพสต์ที่ 65

ขอรายละเอียด sc หน่อยครับ
คาดว่ารายได้ปีนี้ จะตกหน่อยเหมือนกัน
บ้านเดี่ยวโคตรแพง สู้ LH QH PRIN PERFECT etc. ได้จริงเหรอ
อยากให้มี วิสต้าทาวน์เฮ้าให้เยอะกว่านี้ ก็ไม่ค่อยทำ
คอนโดสูง อีกนาน กว่าจะเสร็จ หลอกอยู่ได้ว่า backlog เยอะ
wit2550

โพสต์ที่ 66

ขอ LVT อีกตัวด้วยครับ
ตัวนี้ งง กับ dillute warrant backlog
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 67

กระทู้เยี่ยมครับ เตือนน้องๆ ใหม่เช่นผมได้ดี
newbie_12 เขียน: ปตท มีธุรกิจขายปลีกน้ำมันอย่างเดียว?

เกิดเป็นปตท นี่มันซวยจริงๆ
พ ี่tanapol เค้าคงไม่ได้เจตนาต่อว่า ptt มังครับพี่ newbie_12
คงจะเป็นว่าถ้าคิดจะซื้อ ptt แล้วคุณตอบโจทย์นี้ได้ไหม
(ธรรมาภิบาลของผู้บริหาร) ถ้าไม่เข้าใจจิงๆ อย่าซื้อ ประมาณนี้
buffalo-gy

โพสต์ที่ 68

อย่าเครียดกันซิคับเอาเปนว่า
งวดนี้ขอ2-3ตัวพอ :lol:  :lol:
Linzhi
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 69

aprint ออกงบโฆษณาหด channel เยอะขึ้น นิตยสารใหม่ออกได้ช้า งานรับจ้างพิมพ์แข่งขันสูง ลุ้น pocket book ดัง ๆ ทุกปี

ผมว่าสนุกดีนะครับ อ่านแบบผ่าน ๆ ได้อัพเดทหุ้นหลายตัวผมไม่เคยดูเลย ผมดูเพิ่มปีละไม่กี่ตัวเอง นาน ๆ จะมาคิด ๆ ทีนึง (จริง ๆ หาไม่เจอมากกว่า)
หุ้นที่ต้องติดตามมาก ๆ ไม่ค่อยเหมาะกับผม :lol:
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 70

[quote="swat11"]เห็น Draco ไม่ติดในรายชื่อ
ช่วยวิจารณ์ข้อเสียที่ครับ
tanapol

โพสต์ที่ 71

Jeng เขียน:ขอโทษนะ ไม่ได้แย้งเจ้าของกระทู้

อย่างไรก็ตาม โดยส่วนตัว คิดว่า คำเตือนไม่ใช่ know how

เช่น เตือนว่า อยากรวย ให้ขยัน ให้ประหยัด

แต่คนส่วนใหญ๋ก็ยังขี้เกียจ และสุรุ่ยสุร่าย ทั้งๆที่อยากรวย

แสดงว่า คำเตือน = สิ่งที่ไร้ค่า

ห้ามโกดนะ ประชาธิปไตย แค่คิดแบบนี้อะครับ แย้งได้เลย
ผมว่าคำเตือนบางอย่าง...เป็นอะไรที่ subjectiveไป....เช่น...อย่าซื้อหุ้นโดยไม่ดูพื้นฐาน....อย่าซื้อตามตลาด....อย่าซื้อตามกระแส...

แต่กลับกัน....อย่าซื้อ bat-3k เพราะ....

1.อุตสาหกรรมแข่งขันกันรุนแรง

2.ลงทุนเยอะ...ค่าเสื่อมไม่พอกับบำรุงรักษา

3.ยอดขายต่อลูกโตปีละแค่ 10%เอง

ถ้าแยกเป็น objective ได้....คนก็น่าจะไปหา fact มาค้านหรือมาพิจารณาได้ดีกว่าอะคับ.... :P
tanapol

โพสต์ที่ 72

wit2550 เขียน:ขอรายละเอียด sc หน่อยครับ
คาดว่ารายได้ปีนี้ จะตกหน่อยเหมือนกัน
บ้านเดี่ยวโคตรแพง สู้ LH QH PRIN PERFECT etc. ได้จริงเหรอ
อยากให้มี วิสต้าทาวน์เฮ้าให้เยอะกว่านี้ ก็ไม่ค่อยทำ
คอนโดสูง อีกนาน กว่าจะเสร็จ หลอกอยู่ได้ว่า backlog เยอะ
พูดจริงๆว่าผมก็ไม่ทราบเหมือนกันคับ....ตอนที่ขายไป....เพราะเห็นว่า

backlog ปีนี้ 1100 ล้าน ค่าเช่าแปดร้อยล้าน รวมรายได้น่าจะพอๆของเดิม

แต่ผมไม่รู้ว่า backlog 1100 น่ะคับ...จะมารับรู้ปีนี้ทั้งหมดหรือเปล่า....และที่เค้าตั้งเป้าโต 20-30% น่ะ...จะเกิดจากการขายในปีนี้...และจะเอามารับรู้ปีนี้ได้หรือไม่....

ได้ถามผู้รู้ตอนtvi จิบเบียร์(พี่ muffin)...ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ....เลยขายดีกว่าคับ :P
tanapol

โพสต์ที่ 73

สวนหย่อม เขียน:กระทู้เยี่ยมครับ เตือนน้องๆ ใหม่เช่นผมได้ดี
พ ี่tanapol เค้าคงไม่ได้เจตนาต่อว่า ptt มังครับพี่ newbie_12
คงจะเป็นว่าถ้าคิดจะซื้อ ptt แล้วคุณตอบโจทย์นี้ได้ไหม
(ธรรมาภิบาลของผู้บริหาร) ถ้าไม่เข้าใจจิงๆ อย่าซื้อ ประมาณนี้
พี่สวนหย่อมคับ....จิงๆ ptt ที่ผมต้องการจะสื่อเนี่ย....คือ...

ไม่เข้าใจว่ากำไรเค้ามาจากไหนกันแน่คับ(ทั้ง pttep pttch pttar ขายปลีกน้ำมันอีก)....ผมว่า key success factor มันเยอะเกินไป....ยากเกินกว่าคนธรรมดาอย่างผมจะเข้าใจน่ะครับ...แต่ผมว่าคุณประเสริฐเป็น ceo ที่ดีเยี่ยมคนนึงเลยนะคับ
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 74

13.it ผมว่าหุ้นนี้ไม่มีที่ตินะ  แต่ผมก็ไม่มี ใครรู้ข้อเสียบอกหน่อยดิ
มาช่วยติ ชอบ ชอบ

it พนักงานขายมีมากกว่าลูกค้าอีกนะ หลายสาขาเดินดูแล้วมันดูโล่ง ๆ ชอบกล

tnh ที่บอกว่ากำไรจะโตเนี่ยมันแค่ชั่วคราวหรือถาวรอะ ตอน PE เกือบ 20 นี่แย่งกันซื้อ แต่พอ PE ตกมาเหลือเกือบ 10 ดันไม่มีใครสนใจ
In search of super stocks
t_winyoo

โพสต์ที่ 75

tanapol เขียน: พี่สวนหย่อมคับ....จิงๆ ptt ที่ผมต้องการจะสื่อเนี่ย....คือ...

ไม่เข้าใจว่ากำไรเค้ามาจากไหนกันแน่คับ(ทั้ง pttep pttch pttar ขายปลีกน้ำมันอีก)....ผมว่า key success factor มันเยอะเกินไป....ยากเกินกว่าคนธรรมดาอย่างผมจะเข้าใจน่ะครับ...แต่ผมว่าคุณประเสริฐเป็น ceo ที่ดีเยี่ยมคนนึงเลยนะคับ
เห็นพูดแต่ค่าการตลาดกัน ไม่ค่อยพูดถึงค่าการกลั่น

ค่าการตลาดติดลบ แต่ค่าการกลั่นกำไรบานเบอะ โรงกลั่น 5 ใน 7 โรงเป็นของ ปตท

แล้วรู้มั๊ยว่าถ้าเทียบราคาน้ำมันกับค่าแรงขั้นต่ำของแต่ละประเทศ  ไทยเราแพงสุด และแพงมากด้วย
Stand by me - nobody knows
the way it's gonna be
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 76

t_winyoo เขียน:
เห็นพูดแต่ค่าการตลาดกัน ไม่ค่อยพูดถึงค่าการกลั่น

ค่าการตลาดติดลบ แต่ค่าการกลั่นกำไรบานเบอะ โรงกลั่น 5 ใน 7 โรงเป็นของ ปตท

แล้วรู้มั๊ยว่าถ้าเทียบราคาน้ำมันกับค่าแรงขั้นต่ำของแต่ละประเทศ
Impossible is Nothing
@bangkok

โพสต์ที่ 77

"เห็นพูดแต่ค่าการตลาดกัน ไม่ค่อยพูดถึงค่าการกลั่น

แล้วรู้มั๊ยว่าถ้าเทียบราคาน้ำมันกับค่าแรงขั้นต่ำของแต่ละประเทศ  ไทยเราแพงสุด และแพงมากด้วย"

พี่ ที่ออส บอกลิตรละ 1.50+ aus dollar
ค่าแรงขั้นต่ำๆมากๆ 10 เหรียญ ต่อ ชั่วโมง

พี่ ไทย เรา รวยอะ(ประชดนะครับ)
ใช้ น้ำมันแพงมาก ในความคิดส่วนตัว
แพงติดอันดับโลก ห้าอันดับแรกๆ

พวกที่บอก ขาดทุน มันขาดทุนกำไรอะดิ
หน้าด้านสุดๆ หลอกคนทั้งประเทศ
ผมไม่มี เขา บนหัวนะครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 78

Glaxo เขียน: SINGHA ชื่อเหมือนขายเบียร์แต่กลับขายพื้นไม้
MK ดูเหมือนจะขายสุกี้แต่ดันทำอสังหา
AEONTS /EASON/ESTAR ใช้คำไม่สุภาพ
LVT นึกว่าขายกระเป๋า Loius Vitton
GMMM ตัวMเยอะไปหน่อย ควรให้หมอดูหาชื่อให้ใหม่
CIRKIT ผิดหลักภาษาที่ถูกควรจะสะกดว่า CIRCUIT
ITD ไอที ดีแล้วทำไมมาทำรับเหมา
PERM มี S เพิ่มข้างหน้าอีกตัวรับรอง(ราคา)วิ่งกระฉูด
PSAP พี่แสบ
PRECHA/ P-FCB /PG ปรีชา ประกิต ประชา น่าจะเป็นบ.ที่มีส่วนได้ส่วนเสียกันชื่อฟังดูเหมือนเป็นญาติกัน
SALEE นึกว่าขายซัวตังไล้ชะอีก
:lovl: :lovl: :lovl:

เหมือนตัวย่อหลาย ๆ ตัว

SCC, SSC, SCCC, SSSC, SSF, SFF ... งงไปหมด ไม่รู้มีกี่คนที่จะซื้อเพชรแล้วได้ก้อนกรวด เพราะคีย์ผิด :lovl: (เออ ตัวหลังนี่มันรหัสกองทุนรวมนี่หว่า  :oops: )
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 79

@bangkok เขียน:"เห็นพูดแต่ค่าการตลาดกัน ไม่ค่อยพูดถึงค่าการกลั่น

แล้วรู้มั๊ยว่าถ้าเทียบราคาน้ำมันกับค่าแรงขั้นต่ำของแต่ละประเทศ  ไทยเราแพงสุด และแพงมากด้วย"

พี่ ที่ออส บอกลิตรละ 1.50+ aus dollar
ค่าแรงขั้นต่ำๆมากๆ 10 เหรียญ ต่อ ชั่วโมง

พี่ ไทย เรา รวยอะ(ประชดนะครับ)
ใช้ น้ำมันแพงมาก ในความคิดส่วนตัว
แพงติดอันดับโลก ห้าอันดับแรกๆ

พวกที่บอก ขาดทุน มันขาดทุนกำไรอะดิ
หน้าด้านสุดๆ หลอกคนทั้งประเทศ
ผมไม่มี เขา บนหัวนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 49758.html

อ่านไว้ประดับความรู้ในสมองมั่งนะครับ เห็นแล้วอนาถใจเหลือเกิน
Onokung

โพสต์ที่ 80

[quote="newbie_12"][quote="@bangkok"]"เห็นพูดแต่ค่าการตลาดกัน ไม่ค่อยพูดถึงค่าการกลั่น

แล้วรู้มั๊ยว่าถ้าเทียบราคาน้ำมันกับค่าแรงขั้นต่ำของแต่ละประเทศ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Jaturont
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 81

หุ้นทุกตัวก็มีข้อเสียละครับ เพียงแต่เรารับความเสี่ยงที่เกิดจากข้อเสียนั้นได้รึเปล่า เท่านั้นเอง
My way, or the highway
@bangkok

โพสต์ที่ 82

[quote="newbie_12"][quote="@bangkok"]"เห็นพูดแต่ค่าการตลาดกัน ไม่ค่อยพูดถึงค่าการกลั่น

@bangkok

โพสต์ที่ 83

เหรียญสองด้าน
กระบี่สองคม
.....
ดี ชั่ว
ขาว ดำ
แน่นอน ไม่แน่นอน
.....

อยากให้บอกข้อเสียของหุ้นเยอะๆๆ เป็นข้อมูล
จะได้มองรอบด้าน เจ้าของกะทู้ โดนใจจริงๆ

เพราะเจตนา คือ มาแลกเปลี่ยนความเห็น
และข้อมูล อะครับ มาแสดงความคิดเห็นที่ไตร่ตรองแล้ว
หาก ผู้ใด เป็นการชวนผู้ใด ทะเลาะก็ขออภัย
ครับ ไม่ได้เจตนา

ขอบคุณครับ
AuI_a VI

โพสต์ที่ 84

กระทู้ของน้อง tanapol ผมว่ายอดเยี่ยมนะครับ

แต่ประเด็นคือ อย่าใส่อารมณ์กับ เนื้อหามากไปจะดีที่สุดครับ

มีข้อมูลหรือความเห็นอะไรก็ยกๆๆกันมาเลย อย่าเคืองหรือว่ากันเลยย  แหม....ไปพูดว่าผมไม่มีเขา นี่ ใครคิดต่างก็แปลว่า ว่าเค้ามีเขา ....ใครเขาก็เคืองครับ (โพสเองงงเองตกลงเขาหรือเค้า...เขาของสัตว์หรือเขาที่แปลว่าไม่ใช่เรา)

แตกต่างแต่ไม่แตกแยก

ถ้าไม่งั้นคนดีๆก็ไม่กล้าแสดงความเห็น แล้วเดี๋ยวก็จะรู้สึกว่า tvi คุณภาพลดลงไปอีก

การโพสแบบที่น้อง tananpol ทำนี้
เค้าเรียกไรนะ devil's advocate หรือป่าว.....คนไทยยังไม่ค่อยชินกับเรื่องนี้มั๊งครับ ทั้งๆที่ผมว่ามมันดีมากๆเลยนะครับ
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
@bangkok

โพสต์ที่ 85

[quote="AuI_a VI"]กระทู้ของน้อง tanapol ผมว่ายอดเยี่ยมนะครับ

แต่ประเด็นคือ อย่าใส่อารมณ์กับ เนื้อหามากไปจะดีที่สุดครับ

มีข้อมูลหรือความเห็นอะไรก็ยกๆๆกันมาเลย อย่าเคืองหรือว่ากันเลยย
meee

โพสต์ที่ 86

แล้วในสายตาของคุณ tanapol คิดว่าตัวไหนดีบ้างครับ
ช่วยยกตัวอย่างให้เห็นด้วยก็ดีครับ จะได้เห็นมุมมองอีกด้าน
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 87

SCC, SSC, SCCC, SSSC, SSF, SFF ... งงไปหมด ไม่รู้มีกี่คนที่จะซื้อเพชรแล้วได้ก้อนกรวด เพราะคีย์ผิด  (เออ ตัวหลังนี่มันรหัสกองทุนรวมนี่หว่า   )
งานเข้าเลย  

เคยคิดจะซื้อปูน  แต่มือมันเร็วกว่าใจ เลยได้ Pepsi มาดื่มแทน  เสียค่า Com ฟรีเลย (เกือบดื่มปูนไปแล้ว)
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 88

บริษัทที่ดี อาจไม่ใช่หุ้นที่ดี
บริษัทที่แย่ อาจไม่ใช่หุ้นที่แย่
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 89

tanapol เขียน: พี่สวนหย่อมคับ....จิงๆ ptt ที่ผมต้องการจะสื่อเนี่ย....คือ...

:oops: โชว์ความเปิ่นอีกแล้วสิเรา จริงๆ ผมควรจะพูดว่า

ถ้าคิดจะซื้อ ptt แล้วคุณตอบโจทย์นี้ (และอื่นๆ) ได้ไหม -- เช่น
กำไรของ ptt มาได้ยังไง ทั้งๆ ที่ออกข่าวว่าขายขาดทุน เป็นต้น-- ถ้าไม่เข้าใจจิงๆ อย่าซื้อ ประมาณนี้  :oops:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 90

ผมว่าคำเตือนบางอย่าง...เป็นอะไรที่ subjectiveไป....เช่น...อย่าซื้อหุ้นโดยไม่ดูพื้นฐาน....อย่าซื้อตามตลาด....อย่าซื้อตามกระแส...

แต่กลับกัน....อย่าซื้อ bat-3k เพราะ....

1.อุตสาหกรรมแข่งขันกันรุนแรง

แรงไงครับ ขอรายละเอียด อย่างละเอียด

2.ลงทุนเยอะ...ค่าเสื่อมไม่พอกับบำรุงรักษา

ไม่มีตัวเลขยืนยันไรเลย อ่านแล้ว ไม่เข้าใจ

3.ยอดขายต่อลูกโตปีละแค่ 10%เอง

ไม่เข้าใจอีกเหมือนกัน

ถ้าแยกเป็น objective ได้....คนก็น่าจะไปหา fact มาค้านหรือมาพิจารณาได้ดีกว่าอะคับ....

ที่พูดมาไม่ใช่ fact และไม่มีข้อเปรียบเทียบที่ชัดเจนครับ คุณ tanapol

เอา fact มาคุยกันซิ