หุ้นพื้นฐานแต่ละตัวช่วงหุ้นตก ขาดทุนหนักสุด ตัวละกี่ % ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
vichit
Verified User
ผู้ติดตาม: 14

หุ้นพื้นฐานแต่ละตัวช่วงหุ้นตก ขาดทุนหนักสุด ตัวละกี่ % ครับ

โพสต์ที่ 1

ขอเพื่อนร่วมชะตากรรม ขาดทุนหน่อยครับ
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

น่าจะขึ้นกับจังหวะ เวลาด้วยครับ หุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาสูง มี MOS น้อย ก็ไม่ปลอดภัยได้ครับ ในช่วงที่มีเหตุการณ์ไม่ปกติ

ตัวอย่างก็คงจะเป็น SNC

ตัวนี้เคยขึ้นไป 17 บาท นับจากตอนนั้น ก็คงจะลบประมาณ 50% มี VI ติดตลอดทางตั้งแต่ 10-17 บาท

แต่ถ้าเราเห็นว่ามันขึ้นตอบรับข่าวไปมากแล้ว ตัดขายไปส่วนหนึ่ง หรือทั้งหมด แล้วรอ MOS อีกครั้ง ก็จะปลอดภัยกว่าครับ

VI คงไม่เกี่ยวกับถือยาวกี่ปี

พอดีหนังสือที่ซื้อมา อ่านจบหมดแล้ว เหลือแค่ "ร้านไหน ? กำไรกว่า" โดนยืมไป เลยหยิบ "One Up On Wall Street" ของ Peter Lynch มาอ่านอีกรอบ น่าจะเป็นรอบที่ 3

อ่านรอบแรก รอบสอง มันก็ยังไม่ค่อยชัด พออ่านรอบ 3 ได้อะไรมากขึ้นเยอะเลย แนะนำให้อ่านกันเยอะๆ ครับ อ่อ อ.นิเวศน์แปลเล่มนี้ดี อ่านง่ายครับ

ประสบการณ์การลงทุนเกือบ 30 ปี อยู่ในหนังสือเล่มเดียว เราเรียนรู้ได้ใน 1-2 สัปดาห์ พลาดได้ยังไง

ปล. ที่ Buffet เป็นคนถือยาว แล้วเป็น Idol เรารู้สึกอยากทำตาม ต้องเข้าใจว่าส่วนหนึ่ง Buffet เสมือนเป็นเจ้าของกิจการ หลังจากเจรจาซื้อธุรกิจนั้นๆ ไปแล้ว การจะขายหุ้น หรือขายกิจการ ทำไม่ได้ง่ายๆ ด้วยทั้งขนาด และข้อจำกัดอื่นๆ และเรื่องของภาษี

Port เราเล็กกว่า ขยับได้คล่องแคล่วกว่า ก็ได้เปรียบเรื่อง Movement มากกว่าคนที่มี Port ใหญ่กว่า

เล่นในเกมส์ที่เราถนัด โอกาสชนะก็สูงกว่า
SunShine@Night

โพสต์ที่ 3

ชอบแนว Lynch เหมือนกันครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
KB

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ไม่เกิน 10% แต่รวมๆ แล้วก็ยังบวกอยู่
TOFFEEMAN

Re: หุ้นพื้นฐานแต่ละตัวช่วงหุ้นตก ขาดทุนหนักสุด ตัวละกี่ % ค

โพสต์ที่ 5

vichit เขียน:หุ้นพื้นฐานแต่ละตัวช่วงหุ้นตก ขาดทุนหนักสุด ตัวละกี่ % ครับ

ขอเพื่อนร่วมชะตากรรม ขาดทุนหน่อยครับ
อันนี้คงขึ้นอยู่กับคำว่า"หุ้นพื้นฐาน"ของพี่วิชิตแล้วครับ ว่าแปลว่าอะไร

ถ้า"หุ้นพื้นฐาน"แปลว่าหุ้นที่พิจารณามาดีแล้วว่าน่าจะเติบโตแบบยาวๆเลย ไม่ว่าภาวะเศรษฐกิจจะถดถอยยังไง
แถมราคาถูกกว่ามูลค่าที่เราประเมินพอสมควรเลย
สำหรับผมก็ ยังไม่เคยเห็นราคาตกต่ำกว่าราคาซื้อเกิน 10% เลยครับ
และสุดท้ายก็ขึ้นไปทำกำไรเป็นหลายๆเด้ง

ถ้า"หุ้นพื้นฐาน"แปลว่าหุ้นที่กำไรกำลังจะก้าวกระโดดในปีสองปีนี้
คงต้องดูว่าราคาปัจจุบันเค้าไล่กันไปรึยัง
เค้ารู้กันมามากมั๊ยว่าหุ้นตัวนี้กำไรจะก้าวกระโดดแล้วนะ
ถ้าเค้ายังไม่รู้กันมาก ผมก็ยังไม่เคยเห็นราคาตกต่ำกว่าราคาซื้อเกิน 10%อีกแหละ

แต่ถ้า"หุ้นพื้นฐาน"แปลว่าหุ้นที่ซื้อตามในบอร์ดนี้ตอนที่กำลังฮิตสุดๆ
มั่นใจสุดๆเพราะเค้าซื้อกันทั้งบอร์ด (คิดว่าถูกเพราะเชื่อที่คนอื่นโพสหมดเลยโดยไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเลย)
ก็คงต้องเตรียมตัว(เงิน)หน่อยนะครับว่าคงลงได้เรื่อยๆ
poppo

โพสต์ที่ 6

หุ้นพื้นฐานคืออะไรครับ

ผมว่ามีแต่หุ้นถูกกับหุ้นแพง

ผมเคยซื้อ tta 40----32-----28  ไปขาย 25 เสียเงินไปหมื่นกว่าบาท

แล้ววันนี้เป็นไง มากกว่า 50 แล้ว รู้งี้ :lol:  :lol:

ถ้าเป็นหุ้นที่เราเข้าใจดี ศึกษามาดีแล้ว และเชื่อว่าราคาต่ำกว่าพื้นฐาน ราคาตกมามากๆ ต้องรีบหาข้อมูลครับ ถ้า logic ของเรายังเชื่อว่าดี ก็ซื้อเลยครับ

แต่ถ้าไม่มั่นใจ ภาพขมุกขมัว มองไม่ออก ก็ขายครับ ถือแล้วนอนไม่หลับ อย่าถือดีกว่า
จงทนอด และอดทน
bevyma

โพสต์ที่ 7

wazzu เขียน:น่าจะขึ้นกับจังหวะ เวลาด้วยครับ หุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาสูง มี MOS น้อย ก็ไม่ปลอดภัยได้ครับ ในช่วงที่มีเหตุการณ์ไม่ปกติ

ตัวอย่างก็คงจะเป็น SNC

ตัวนี้เคยขึ้นไป 17 บาท นับจากตอนนั้น ก็คงจะลบประมาณ 50% มี VI ติดตลอดทางตั้งแต่ 10-17 บาท

แต่ถ้าเราเห็นว่ามันขึ้นตอบรับข่าวไปมากแล้ว ตัดขายไปส่วนหนึ่ง หรือทั้งหมด แล้วรอ MOS อีกครั้ง ก็จะปลอดภัยกว่าครับ

VI คงไม่เกี่ยวกับถือยาวกี่ปี

พอดีหนังสือที่ซื้อมา อ่านจบหมดแล้ว เหลือแค่ "ร้านไหน ? กำไรกว่า" โดนยืมไป เลยหยิบ "One Up On Wall Street" ของ Peter Lynch มาอ่านอีกรอบ น่าจะเป็นรอบที่ 3

อ่านรอบแรก รอบสอง มันก็ยังไม่ค่อยชัด พออ่านรอบ 3 ได้อะไรมากขึ้นเยอะเลย แนะนำให้อ่านกันเยอะๆ ครับ อ่อ อ.นิเวศน์แปลเล่มนี้ดี อ่านง่ายครับ

ประสบการณ์การลงทุนเกือบ 30 ปี อยู่ในหนังสือเล่มเดียว เราเรียนรู้ได้ใน 1-2 สัปดาห์ พลาดได้ยังไง

ปล. ที่ Buffet เป็นคนถือยาว แล้วเป็น Idol เรารู้สึกอยากทำตาม ต้องเข้าใจว่าส่วนหนึ่ง Buffet เสมือนเป็นเจ้าของกิจการ หลังจากเจรจาซื้อธุรกิจนั้นๆ ไปแล้ว การจะขายหุ้น หรือขายกิจการ ทำไม่ได้ง่ายๆ ด้วยทั้งขนาด และข้อจำกัดอื่นๆ และเรื่องของภาษี

Port เราเล็กกว่า ขยับได้คล่องแคล่วกว่า ก็ได้เปรียบเรื่อง Movement มากกว่าคนที่มี Port ใหญ่กว่า

เล่นในเกมส์ที่เราถนัด โอกาสชนะก็สูงกว่า
เห็นด้วย  :lol:
lunch
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

7% ครับ คิดผิดจริงๆกับการซื้อหลังผลประกอบการออก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

คำว่า "หุ้นพื้นฐาน" นี่ผมเห็นเค้าไว้ใช้ตอน cheer หุ้นแบบว่า
"เป็นหุ้นพื้นฐานซื้อเลยปลอดภัย"
อะไรคือ พื้น อะไรคือ ฐาน ก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆซื้อไม่ได้ดูอะไรจะกลายเป็นฐานให้คนอื่นรวยครับ :lovl:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

ใช่ครับ หุ้นพื้นฐานดี ไม่จำเป็นต้องเป็นการลงทุนที่ดีก็ได้ สาเหตุเพราะเราจ่ายเงินเพื่อซื้อความเป็นเจ้าของแพงเกินไป

ปล.
เมื่อก่อนผมชอบแนวคิดของน้า Lynch นะ แต่ระยะหลังๆ อ่านไปอ่านมา ผมกลับชอบมุมมองของปู่ Buffฯ มากกว่า...
1000

โพสต์ที่ 11

มากสุดตอนนี้ 20 กว่าเปอร์เซนต์แล้วครับ :8)
teetotal

โพสต์ที่ 12

ถ้าหุ้นพื้นฐานเปลี่ยน ก็ ตกเยอะครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ประมาณ 20% ครับ
หุ้นตกแต่จำนวนเงินปันผลไม่ได้ตกตามครับ ผมคิดอย่างนี้ แต่ต้องดูพื้นฐานของบริษัทประกอบด้วยนะ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
wanpopo

โพสต์ที่ 14

หุ้นพื้นฐาน ---> หุ้นที่มีพื้นฐานทางธุรกิจดี มีความยั่งยืนทางการแข่งขัน

แต่การซื้อหุ้นพื้นฐาน จะรู้ได้อย่างไรว่า ราคานั้นอยู่ที่ฐาน หรือ อยู่ที่...ดอย
โพสต์โพสต์