การหา PE ของหุ้น ในช่วงกลางปี...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

การหา PE ของหุ้น ในช่วงกลางปี...

โพสต์ที่ 1

อาจจะเป็นคำถามเดิมๆ แต่ผม search หาไม่เจอเลยครับ

สงสัยถ้าอย่างถ้าจะหา PE ของหุ้นซักตัวตอนกลางปีแบบนี้ P นี่เข้าใจว่าก็คือ price ปัจจุบัน แล้ว EPS ล่ะครับ จะเอาของช่วงปีไหนยังไงครับ

รบกวนชี้แนะครับ ขอบคุณมากๆ
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ที่เราใช้อยู่ก็ EPS ก็เอาไตรมาสล่าสุด x 4 เพื่อปรับเป็น EPS ของทั้งปีค่ะ ถ้าครึ่งปีก็เอา EPS ครึ่งปีคูณ 2 แต่ถ้าครึ่งปีหลัง มีเหตุให้กำไรอาจไม่สมำเสมอ เช่น เปิด line การผลิตใหม่ หรือมีการ overhaul เครื่องจักร ก็ต้องปรับกำไรครึ่งปีตามสิ่งที่คาดว่าจะเกิดด้วยนะคะ PE จะได้ไม่เพี้ยนมาก
.....Give Everything but not Give Up.....
pop007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอเสนออีกวิธีนะครับ
ใช้ข้อมูล EPS 4 ไตรมาส ล่าสุดมาเป็นตัวหาร ข้อมูลขอได้จากพี่ครรชิตครับ
GeneraX

โพสต์ที่ 4

pop007 เขียน:ขอเสนออีกวิธีนะครับ
ใช้ข้อมูล EPS 4 ไตรมาส ล่าสุดมาเป็นตัวหาร ข้อมูลขอได้จากพี่ครรชิตครับ
งั้นหมายความว่า PE ณ ปัจจุบันที่มาจากโปรแกม EPS ของพี่ครรชิต ก็มาจากสูตรนี้ใช่มั้ยครับ :?:
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 5

GeneraX เขียน: งั้นหมายความว่า PE ณ ปัจจุบันที่มาจากโปรแกม EPS ของพี่ครรชิต ก็มาจากสูตรนี้ใช่มั้ยครับ :?:
ถ้าของ set.or.th ก็ใช่ครับ เป็น 4 ไตรมาสล่าสุด
Pallas

โพสต์ที่ 6

โดยทั่วไปแล้ว การหา P/E จะมีอยู่ 2 แบบ คือ

1) Trailing P/E คือการใช้กำไรของ 4 ไตรมาสล่าสุด

Trailing P/E = ราคาตลาดต่อหุ้น / กำไรต่อหุ้นของ 4 ไตรมาสล่าสุด

2) Leading P/E คือการคาดการณ์กำไรของปีหน้า โดยอาจเป็นกำไรของปีหน้าทั้งปี หรือกำไรของ 4 ไตรมาสถัดไปก็ได้

Leading P/E = ราคาตลาดต่อหุ้น / กำไรต่อหุ้นที่คาดการณ์ของปีหน้า

ในการหามูลค่าหุ้นที่เหมาะสม Trailing P/E อาจไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ เพราะเป็นการมองอดีต ที่ควรจะเป็นคือการมองไปในอนาคตคือ Leading P/E ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องง่ายเช่นกัน

ผมว่าวิธีการเอา EPS ไตรมาสล่าสุดคูณ 4 น่าจะเสี่ยงไปหน่อย โดยเฉพาะถ้าธุรกิจมี seasonal effect หรือมีการเติบโตสูงครับ
"As Above, So Below"
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

Pallas เขียน:
ผมว่าวิธีการเอา EPS ไตรมาสล่าสุดคูณ 4 น่าจะเสี่ยงไปหน่อย โดยเฉพาะถ้าธุรกิจมี seasonal effect หรือมีการเติบโตสูงครับ
อิอิ เราเป็นคนง่ายๆน่ะคะ เดาอนาคตไม่ค่อยถูกด้วย จขกท อย่าเอาวิธีของเราไปใช้ดีกว่านะจ้ะ  :oops:
.....Give Everything but not Give Up.....
GeneraX

โพสต์ที่ 8

krisy เขียน:
อิอิ เราเป็นคนง่ายๆน่ะคะ เดาอนาคตไม่ค่อยถูกด้วย จขกท อย่าเอาวิธีของเราไปใช้ดีกว่านะจ้ะ
GeneraX

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำตอบนะครับ
Coin Flipper

โพสต์ที่ 10

อย่างที่คุณ Pallas บอกถูกต้องแล้วครับ

การเอา PE เพื่อไปหา มูลค่าที่แท้จริงของหุ้น ต้องใช้ Leading PE เท่านั้น ย้ำต้องใช้ PE ในอนาคตเท่านั้น

นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่จะทำกันแบบนี้
สมมติอยู่ Q3 จะใช้ PE ของปีหน้าเลย ในการหาราคาที่เหมาะสม

ห้ามใช้ EPS คูณ 4 เด็ดขาด
"A Penny Flipped is Science Learned"
โพสต์โพสต์