การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 1

คำนวณแล้ว pe 8 ราคา 64

ขยายกำลังการผลิตเสร็จ ปรับราคาเป้าหมายเป็น 99.50 บาท

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ปัจจัยบวกมากมาย สนับสนุนราคาหุ้นในปีนี้ 

หลังการประชุมกับผู้บริหาร เรามีความมั่นใจในปัจจัยบวกของบริษัทในปีนี้ที่จะสนับสนุนราคาหุ้นให้ปรับตัวขึ้นตามปัจจัยพิ้นฐานได้ โดยปัจจัยการลงทุนในปีนี้ประกอบไปด้วย 1) กำลังการผลิตของโรงกลั่นที่เพิ่มขึ้น 22% เป็น 275,000 บาร์เรล/วัน (สามารถผลิตได้เต็มที่ถึง 300,000 บาร์เรล/วัน) ที่เริ่มผลิตในปลายปีที่ผ่านมา จะเดินเครื่องรับรู้กำไรได้เต็มปี 2) กำลังการผลิตของผลิตภัณฑ์อะโรเมติกส์ของ TPX ที่จะเพิ่มขึ้นจาก 4.2 แสนตัน เป็น 9 แสนตันในเดือนเมษายนนี้ 3) ค่าการกลั่นเฉลี่ยที่ยังคาดว่าจะอยู่ในระดับสูง 5.5-6.5 เหรียญ/บาร์เรล 4) เงินปันผลที่คาดว่าจะเพิ่มจาก 3.50 บาท เป็น 4 บาท คิดเป็นอัตราเงินปันผลตอบแทน 4.8% และ 5) ราคาหุ้นที่ยังถูกอยู่มากมี upside อยู่ 20% จากราคาที่เหมาะสมใหม่ของเราที่ 99.50 บาท
ถ้าลงมา 64 ก็รับๆกันเด้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
san
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมว่า  เซ็นส์  ส่วนใหญ่  ของท่านเจ๋ง  มักจะถูกนะ
คราวนี้  จะแม่นไหมหนอ
อิอิอิ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
WinterWind

โพสต์ที่ 3

ผมคำนวน ได้ 78 อ่ะครับ นี่มันลงมาผมเลยรับไปเยอะเลย
แย่แล้ว  มันยังลงต่อเรื่อย ๆ อิอิ
Popmc

โพสต์ที่ 4

ขอคอมเม้นต์พี่เจ๋งระหว่าง TOP กับ PTTAR ด้วยคร้าบบบ
... No more hobbies! Remember!
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 5

ขอเกาะติดสถานการณ์ ของ TOP ด้วยคน
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
Jeng

โพสต์ที่ 6

ขอคอมเม้นต์พี่เจ๋งระหว่าง TOP กับ PTTAR ด้วยคร้าบบบ
ยังไม่เคยดุ pttar เลยครับ คุณ Popmc
Jeng

โพสต์ที่ 7

ผมคำนวน ได้ 78 อ่ะครับ นี่มันลงมาผมเลยรับไปเยอะเลย 
แย่แล้ว  มันยังลงต่อเรื่อย ๆ อิอิ
คุณ sonofabom

ผมเปิด www.set.or.th วันนี้ pe 9.46 ราคา 76

คิดแล้วได้ eps 4 Q ย้อนหลัง เท่ากับ 76/9.46 เท่ากับ 8.03 ครับ

เพราะฉะนั้น pe 8 ราคาเท่ากับ 64

อืม หรือว่าผมคิดผิด ช่วยๆกันคิดกันหน่อยดีมั๊ยครับ พี่น้อง
Jeng

โพสต์ที่ 8

รูปภาพ
Popmc

โพสต์ที่ 9

ยังไงก็ขอบคุณนะครับพี่

แต่ผมว่าคำนวณผลประกอบการ Q4/50 TOP ยากครับ

ค่าการกลั่นเพิ่ม แต่บริษัท Shutdown เพื่อเพิ่มกำลังการผลิต ... แต่ก็มีการสำรองสินค้าไว้ขาย

ไม่รู้ว่าโดยรวมแล้วจะออกมายังไง
... No more hobbies! Remember!
Jeng

โพสต์ที่ 10

แต่ผมว่าคำนวณผลประกอบการ Q4/50 TOP ยากครับ 

ค่าการกลั่นเพิ่ม แต่บริษัท Shutdown เพื่อเพิ่มกำลังการผลิต ... แต่ก็มีการสำรองสินค้าไว้ขาย 

ไม่รู้ว่าโดยรวมแล้วจะออกมายังไง

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยครับ ว่า ไม่รุ้จะออกมาไง

แต่ ราคา 64 ก็น่าสนใจครับ คริๆ
WinterWind

โพสต์ที่ 12

จริง ๆ ราคาที่ผมคิดไว้ ก็ไม่ถึง 78 บาทหรอกครับ
แต่ผมจำไม่ได้ล่ะ ว่าผมคำนวนอะไรมาบ้าง
ผมจดไว้ว่า top ต่ำกว่า 78 ซื้อเท่านี้น่ะครับ
พอดีผมสังเกตุ ว่า ราคาที่ผมให้นี่ มันทำให้ผมได้มีโอกาสเข้าซื้อบ้าง
ถ้าเอาราคา ที่คำนวนจริง ๆ ผมก็ไม่ได้ซื้อสักที ผมเลย bias +ให้อีกนิด
อย่างเมื่อก่อน ผมให้ ที่ 76 บาท มันทำให้ผมสามารถ เก็บ top แล้วเอาไปขาย แถว ๆ 90 บาทได้หลายครั้ง พอดูงบ q4 เห็นกำไร ก็พอ ๆ เดิม
เลย + ให้จากเดิมอีก 2 บาทน่ะครับ
จริง ๆ แล้ว แทบไม่ได้ใช้หลักการ vi อะไรเลยในการเล่นตัวนี้
แต่เอาวิธีประมาณราคาพื้นฐานมาใช้เท่านั้นน่ะครับ

แต่คราวนี้ อาจจะขาดทุนก็ได้น่ะครับ ต้องรอดูว่าผมจะเอาไปขาย 90 บาท
ได้เปล่า
ผมยังยึดหลักการ vi อยู่น่ะครับ อันนี้เป็น study ของผมว่า จะสามารถเอา
การประมาณราคาพื้นฐาน มาใช้ในการเล่น รอบ พวก blueship ได้ไหม
WinterWind

โพสต์ที่ 13

q3 น่ะครับ มึน พิมพ์เป็น q4 ซ่ะงั้น
Jeng

โพสต์ที่ 14

เอากระทู้นี้ ขึ้นมาดีกว่า
petercorp

โพสต์ที่ 15

ลองอ่านบทวิเคราะห์ฝรั่งแล้วจะหนาว มันทำ New low ทุกวันมีสาเหตุครับ
ใครมีอยู่ก็ทำใจไว้เลย รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากครับ คุณ petercorp
Jeng

โพสต์ที่ 17

อย่างไรก็ตามฟังหู ไว้สองหู นะ โบรเกอร์ฝรั่งนี่ สมัยก่อน บอก vng top pic of the year

เหอๆ ร่วงตลอดรายการ ร่วงมาหลายปี no sorry ด้วย

ดูแลรักษาเงินต้นของตัวเองดีๆ ครับ ปีนี้
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ผมขออนุญาตแนะนำ "วาทะ ของคุณดังตฤณ" นะครับ

อ้างอิงจากหนังสือ เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว เล่ม 11 หน้า 212 ครับ

ถ้าคุณทำประโยชน์ให้กับโลกได้ยิ่งกว่าพระราชา
    จะไม่มีใครหัวเราะเยาะ หากอวดว่าคุณเคยเป็นพระราชา
    แต่ถ้าคุณกำลังเป็นพระราชา แล้วไม่ทำประโยชน์อะไรเลย
    ตอนตายไป จะไม่มีใครจดจำด้วยซ้ำว่าคุณเคยเป็นพระราชา

ถ้าน้องอยากทำอะไรดีๆ ก็รีบทำนะครับ
เพราะคนเรา ถ้าตั้งอยู่ในความประมาท บางทีสิ่งที่ไม่คาดฝัน อาจมาหาเราได้เร็วกว่าที่เราคาดคิดครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 19

อ้างอิงจากหนังสือ เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว เล่ม 11 หน้า 212
ของคุณดังตฤณ
อีกเช่นกันครับ

พระพุทธเจ้าไม่ได้สรรเสริญการตาย
      แต่สรรเสริญการระลึกถึงความตาย
      ผู้ระลึกถึงความตายอยู่เรื่อยๆ จะเป็นผู้ไม่ประมาท
      และไม่ยึดมั่นอะไรๆไว้ในใจเหนียวแน่นนัก
      รู้สึกแค่ว่า เดี๋ยวก็ต้องจากกัน
      ไม่เราเริ่มก่อน เขาก็เริ่มก่อน

มาทำสิ่งดีๆกันไว้ดีกว่านะครับ ทำมาก ทำน้อย ก็ดีกว่าไม่ได้ทำเลยครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 20

[quote="noooon010"]อ้างอิงจากหนังสือ เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว เล่ม 11 หน้า 212
ของคุณดังตฤณ

ขออภัยครับ  ขอเปลี่ยนจากหน้า 212 เป็น หน้า 28 ครับผม

WinterWind

โพสต์ที่ 21

ขุดกระทู้นี้ขึ้นมา
ช่วยลุ้นเอาใจช่วยผมหน่อยครับ
เด็กตัวเล็กๆ

โพสต์ที่ 22

หุ้นตัวนี้ซื้อแล้วกำไรทุกที ตอนลงมาคราวนี้ลืมสังเกตุ ลงไปต่ำกว่า 70
ซึ่งราคานี้เป็นราคาที่เซฟพอควร นี่ก็เด้งมาอีกแล้ว หวังว่าอีกรอบจะลงไปถึงที่พี่เจ๋งว่า 64  ขอโทษผู้ที่ถือตอนนี้ด้วยนะครับ
STAY CALM & STAY INVEST
bas_no10
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 23

ตอนนี้ต่ำกว่า 64 แล้ว
jannie

โพสต์ที่ 24

เคยซื้อที่ 58 สงสัย จะได้กลับเข้าซื้ออีกรอบ :)
My dream is coming soon
nest builder

โพสต์ที่ 25

ผิดคาด!!
รัฐกดค่าการกลั่น + ผู้บริหารเปลี่ยนแบบมีใบสั่ง ( หรือเปล่า ?)

ปิด 62.5 ซะงั้น :la:
สร้างรังที่ละนิด..เพื่อครอบครัว
sci

โพสต์ที่ 26

รอ 50 กำไร ใกล้ ๆปี 06
topgun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 27

คิดแบบ conservative 08 eps = 9 , target pe = 7x, mos = 25%
Entry price = (9*7)/1.25 = 50 บาท เอสงสัยผมจะกลัวมากไปหน่อยหรือเปล่า
โพสต์โพสต์