Berkshireไม่เคยปันผล ผู้ถือหุ้นก็ไม่มีทางมีอิสรภาพทางการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jaturont
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Berkshireไม่เคยปันผล ผู้ถือหุ้นก็ไม่มีทางมีอิสรภาพทางการเงิน

โพสต์ที่ 1

ใช่รึเปล่าครับ

ผมลงทุน มา 6 ปี หาทางมีอิสรภาพทางการเงิน เจอหุ้นดี กำไรโต ราคาขึ้น แต่ไม่ปันผล รึปันผลน้อยนิด ก็ไม่ควรจะสนใจใช่มั้ยครับ
My way, or the highway
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 2

"เอาเงินสดไปแลกหุ้น หุ้นคายเงินสด
แล้วเราก็เอาเงินสดไปแลกหุ้น"

กับ

"เอาเงินสดแลกหุ้น แต่หุ้นตัวนั้นทะลึ่งไม่คายเงินสด
แต่หุ้นโตขึ้นๆ"

ฟังดูคล้าย แต่แตกต่างคร้าบ...
Jaturont

โพสต์ที่ 3

คือผม ว่า หุ้นที่โตขึ้นเรื่อยๆ สมเงินสดไว้มากมายแต่ไม่ออกมาให้ผู้ถือหุ้น ก็เหมือนที่ดินเปล่า ที่เราหารายได้จากมันไม่ได้ ต่อให้ราคาที่ดินสูงไปเรื่อยๆ ถ้าเราหารายได้จากมันไม่ได้ ความร่ำรวยของเราก็เป็นแค่เพียงตัวเลข

รึเปล่าครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ขายหุ้นบางส่วนเพื่อเอาเงินมาใช้เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ลองมองภาพรวมนะครับ บางทีถ้าราคาหุ้นเพิ่มขึ้นมากๆ
เราขายหุ้นบางส่วนเพื่อเอาเงินมาใช้ก็ยังคุ้มกว่าได้ปันผลมาก สมมุติเช่น

แบบแรก
ตอนเริ่มมีหุ้น ก จำนวน 100,000หุ้น ราคา 10 บาท
จบปีแรก ราคาเพิ่ม 5%= 10.5 บาท
ปันผล 6%= 0.6*100000= 60,000บาท
รวมแล้วมีหุ้น(100,000 หุ้น)+เงินสด = 1,050,000 + 60,000 = 1,110,000 บาท

แบบที่สอง
ตอนเริ่มมีหุ้น ข จำนวน 100,000หุ้น ราคา 10 บาท
จบปีแรก ราคาเพิ่ม 20%= 12 บาท
ปันผล ไม่มี ต้องขายหุ้นทิ้ง 5,000 หุ้นเอาเงินมาใช้ = 60,000 บาท
รวมแล้วมีหุ้น(95,000 หุ้น)+เงินสด = 1,140,000 + 60,000 = 1,200,000 บาท

ลองคิดไปเรื่อยยังไงแบบที่สองก็รวยกว่าครับถึงแม้จำนวนหุ้นจะลดลงทุกปี
ปีหลังๆจำนวนหุ้นที่ต้องขายยิ่งลดลงมากครับเพราะราคายิ่งแพง
ส.สลึง

โพสต์ที่ 5

Jaturont เขียน:คือผม ว่า หุ้นที่โตขึ้นเรื่อยๆ สมเงินสดไว้มากมายแต่ไม่ออกมาให้ผู้ถือหุ้น ก็เหมือนที่ดินเปล่า ที่เราหารายได้จากมันไม่ได้ ต่อให้ราคาที่ดินสูงไปเรื่อยๆ ถ้าเราหารายได้จากมันไม่ได้ ความร่ำรวยของเราก็เป็นแค่เพียงตัวเลข
รึเปล่าครับ
ในหลายกรณี เงินที่อยู่ในบริษัทจะถูกเอาไปแลกเป็นการลงทุนของบริษัทครับ
ประเด็นที่เราน่าจะให้ความสนใจก็คือ เงินสดที่อยู่กะเรา กะเงินสดที่อยู่กะเขา
ในภายหน้ากองไหนจะเยอะกว่ากัน..?
Pallas
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ผมว่าเรื่องนี้ขึ้นอยู่กับแผนการและกลยุทธ์ของแต่ละคนนะครับ เพราะว่าแต่ละแบบก็มีข้อดีข้อด้อยต่างกันไป

โดยหลักการแล้ว หุ้นที่ปันผลสูงมักมีอัตราเติบโตต่ำ และหุ้นที่ปันผลน้อยมักมีอัตราเติบโตสูง พิจารณาได้จาก อัตราเติบโตของกำไร (กรณี ROE สม่ำเสมอ) = ROE x ( 1- Dividend Payout Ratio)

เพราะฉะนั้น หากไปมุ่งเน้นหุ้นที่ปันผลสูง ที่มักทำให้อัตราเติบโตต่ำ ส่งผลให้ตลาดให้ P/E ต่ำกว่า และราคาหุ้นก็เติบโตช้ากว่าด้วย ดังนั้น ถ้าหวังจะให้พอร์ตเติบโตอย่างรวดเร็ว ก็อาจจะต้องเน้นที่หุ้น Growth

ในพอร์ตที่เน้นหุ้น Growth เราสามารถสร้างเงินปันผลขึ้นมาเองตามวิธีที่คุณ atsu บอก ก็คือ การทยอยขายหุ้นออกบางส่วน ข้อดีของวิธีนี้คือ โดยรวมแล้วพอร์ตก็ยังมีอัตราเติบโตสูง และกำไรจาก Capital Gain ก็ไม่ต้องเสียภาษีด้วย

อย่างไรก็ตาม ข้อด้อยของวิธีนี้คือ หากราคาหุ้นสูงก็ค่อนข้างลำบากที่จะทยอยขายไปเรื่อยๆ เช่น กรณีของ Berkshire ที่มีราคาสูงระดับหลายแสนหลายล้านบาทต่อหุ้น ฯลฯ โดยเฉพาะพอร์ตขนาดเล็กที่มีเงินไม่มาก

สำหรับผมแล้ว ตอนนี้พอร์ตมีขนาดเล็กและยังหารายได้จากงานประจำมาใช้จ่ายได้อยู่ ก็เลยต้องเน้นหุ้นเติบโตมากหน่อย ไว้พอร์ตโตถึงเป้าหมายที่ต้องการ ก็คงเริ่มปรับมาเน้นหุ้นปันผลเพื่อรับกระแสเงินสดกลับมาให้เพียงพอต่อค่าใช้จ่ายประจำครับ  :D
"As Above, So Below"
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 7

ไม่มีอิสรภาพ ทางการเงินคงจริงครับ

แต่เค้าจะรวยไปเรื่อยๆแบบทบต้น ถ้าปู่บัฟ ทำผลงานได้ในเรทเดิม
KB
Verified User

โพสต์ที่ 8

ในโอมาฮ้ามหาเศรษฐีจะเดินชนกันอยู่แล้ว ที่รวยกันก็มาจากลงทุนในหุ้นBerkshire นี่แหละครับ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 9

ผมก้อรอให้เมืองไทยมีกิจการดีๆ อย่างเบริก์ไชร์อ่ะครับ ซื้อไว้ไม่ปันผลก้อไม่เป็นไร เพราะยังไงปู่บัฟฟก้อเอาตังเราไปลงทุนสร้างผลกำไรให้กิจการได้เรื่อยๆ

ถ้าผมมีความจำเป็นก้อขายหุ้นออกมาซึ่งดูแล้วโอกาสขายขาดทุนน่าจะมีน้อยมากๆ พอๆ กะโอกาสในการซื้อด้วยมั๊งครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Calcifer

โพสต์ที่ 10

หุ้นไม่ปันผล หรือปันผลน้อย ต้องให้ให้น้ำหนักกับผู้บริหารหน่อยนะครับ
ถ้ากำไรโต ไม่ปันผล รอออก esop อย่างเดียวก็คงเศร้า

แล้วต้องดูด้วยว่า รายการสำรองก่อนคิดปันผล มีแผนการลงทุนที่สมเหตุสมผลหรือเปล่า
ถ้าเล่นอมเงินสดกันไว้เล่นๆ คงไม่น่าไว้ใจสักเท่าไร  :mrgreen:
akekarat

โพสต์ที่ 11

ปัญหามันอยู่ที่ว่า เค้าไม่คายเงินออกมาให้ผู้ถือหุ้น
แล้วเค้าเอาเงินไปทำอะไร ได้ผลตอบแทนเท่าไหร่
คำตอบก็คือ เมื่อมองไปที่ ผลงานของ Buffet เทียบกับการไม่คายเงินออกมา
เค้าทำได้ดีว่าที่ปล่อยเงินออกมาเยอะ
ผลสะท้อน มันก็กลับมาสู่ราคาหุ้นของ Berkshire

คุณต้องศึกษารายละเอียด แล้วสังเกตความแตกต่างเพิ่มเติมครับ
แล้วจะรู้ว่า สิ่งที่คุณคิด กับสิ่งที่ Berkshire เป็น
มันแตกต่างกันอย่างหน้ามือกับหลังมือเลย
ส.สลึง

โพสต์ที่ 12

cryptonian_man เขียน:ผมก้อรอให้เมืองไทยมีกิจการดีๆ อย่างเบริก์ไชร์อ่ะครับ ซื้อไว้ไม่ปันผลก้อไม่เป็นไร เพราะยังไงปู่บัฟฟก้อเอาตังเราไปลงทุนสร้างผลกำไรให้กิจการได้เรื่อยๆ
ถ้าผมมีความจำเป็นก้อขายหุ้นออกมาซึ่งดูแล้วโอกาสขายขาดทุนน่าจะมีน้อยมากๆ พอๆ กะโอกาสในการซื้อด้วยมั๊งครับ
ไม่เห็งจายาก...
ก็ให้บรรดาพี่ๆ เกจิที่นี่ตั้ง Holding Company ขึ้นมาพร้อมกับตั้งตัวเองเป็นผู้บริหารสิครับ :8) ...
atsu

โพสต์ที่ 13

ส.สลึง เขียน:ไม่เห็งจายาก...
ก็ให้บรรดาพี่ๆ เกจิที่นี่ตั้ง Holding Company ขึ้นมาพร้อมกับตั้งตัวเองเป็นผู้บริหารสิครับ :8) ...
จะแข่งกับเบิร์กไชร์ของเมืองไทยหรือครับ
มีผู้บริหารบริษัทในตลาดคนนึงเค้าเคยบอกว่าจะทำบริษัทให้เป็น Holding Company เหมือนเบิร์กไชร์นะครับ
:lovl:  :lovl:  :lovl:
ส.สลึง

โพสต์ที่ 14

ว่าแต่จะมีพี่ๆ ท่านใดเสนอตัวมานั่งเป็น CEO ของบริษัทมั๊ยล่ะงับ
ผมจาได้รีบจอง IPO ก่อนเลย :8) ...
cryptonian_man

โพสต์ที่ 15

atsu เขียน:
จะแข่งกับเบิร์กไชร์ของเมืองไทยหรือครับ
มีผู้บริหารบริษัทในตลาดคนนึงเค้าเคยบอกว่าจะทำบริษัทให้เป็น Holding Company เหมือนเบิร์กไชร์นะครับ
:lovl:
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

แล้วแต่คนครับ

ถ้าเงินปันผล เป็นแหล่งรายได้ของคุณเพียงแหล่งเดียวในขณะนั้นก็ถือได้ว่าคงไม่เหมาะกับคุณ

แต่หากเป็นหุ้นที่ราคาไม่สูงเหมือนเบิร์คไชน์ คุณก็สามารถทะยอยขายหุ้นกินได้ครับ

แต่หากว่าคุณมีแหล่งรายได้อื่น ๆ เพียงพอที่จะจุนเจือชีวิต หุ้นตัวนั้นก็อาจจะถือได้ว่าเหมาะกับคุณก็ได้
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

แค่หุ้นเดียวก็ 123,900.01 Dollar แล้วครับ  :lol:

ค่อยๆถอยหุ้นมากินไม่ได้อ่ะ

แต่ก็มีอิสรภาพทางการเงินได้นะครับ

ถ้าเรามีลู่ทางที่จะเอาเงินก้อนนี้ไปลงทุนอย่างอืื่นแล้วให้ดอกผลที่สามารถ cover ค่าใช้จ่ายประจำวันได้

ก็ประกาศอิสรภาพได้ตอนนั้นเลย น๊อกมืด

ขายโลด :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
chaiyos

โพสต์ที่ 18

[quote="sorawut"]แค่หุ้นเดียวก็ 123,900.01 Dollar แล้วครับ
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
Jaturont

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ^^
Nutthapoom

โพสต์ที่ 20

หาโอกาสขายครับ  คำตอบสุดท้าย.....   ถ้าถือไว้ตลอดชีวิต จะรวยไหมนี่ชาตินี้  ถึงแม้จะเป็นหุ้นที่ดีมาก แต่ก็ไม่จำเป็นจะต้องถือตลอดชีวิตนะครับ
tok

Re: Berkshireไม่เคยปันผล ผู้ถือหุ้นก็ไม่มีทางมีอิสรภาพทางการ

โพสต์ที่ 21

Jaturont เขียน:ใช่รึเปล่าครับ

ผมลงทุน มา 6 ปี หาทางมีอิสรภาพทางการเงิน เจอหุ้นดี กำไรโต ราคาขึ้น แต่ไม่ปันผล รึปันผลน้อยนิด ก็ไม่ควรจะสนใจใช่มั้ยครับ
หุ้นดี กำไรโต ราคาขึ้น แล้วปัญหามันอยู่ตรงไหนเหรอครับ :?:
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 22

ถามหน่อยครับ นอกจาก เบิร์กไชร์ ฮาธาเวย์ มีหุ้นอื่นอีกไหมครับ
ที่ไม่มีปันผล แล้วราคาขึ้นเอา ขึ้นเอา

ผมว่าจริง ๆ แล้ว เบิร์กไชร์ มันมีปันผลนะครับ
แต่การปันผลของผู้ถือหุ้นของเบิร์กไชร์
คือวัน ประชุมผู้ถือหุ้นนี่ล่ะ ผมยังอยากได้ปันผลดี ๆ อย่างนี้เลย
อยากไปมั่ง
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Belffet

โพสต์ที่ 23

แล้วถ้ามีเงินซื้อหุ้น berkshire แค่หุ้นเดียวล่ะครับ

จะแบ่งขายได้หรือไม่?
atsu

โพสต์ที่ 24

Belffet เขียน:แล้วถ้ามีเงินซื้อหุ้น berkshire แค่หุ้นเดียวล่ะครับ

จะแบ่งขายได้หรือไม่?
ถ้าเป็นผมก็คงใช้วิธีขายแล้วก็เก็บเงินไว้เท่าที่จะใช้ 1 ปี
เงินที่เหลือก็เอาไปซื้อเบิร์กไชร์ บี แทนครับ
drypoint

โพสต์ที่ 25

หุ้นbirkshireมีราคาแพงขนาดนี้จะมีปัญหาเรื่องการขายหุ้นหรือเปล่าครับ   แค่1หุ้นก็หาคนซื้อต่อยากแล้วเพราะต้องเป็นคนที่มีเงินมากจริงๆถึงซื้อได้
โพสต์โพสต์