อิออน ราคานี้ มี MoS หรือยัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ปุย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ธุรกิจกำไรโตขึ้นตลอดทุกปี (แต่รู้สึกจะโตลดลง)
แต่ราคา สาละวัน เตี้ยลงตลอด กระทบจาก subprime?

รูปภาพ
กราฟราคาย้อนหลัง 1 ปี

รูปภาพ
ROE ก็สูง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมถือตัวนี้มากสุดใน Port ประมาณ 20% แล้วก็ซื้อตอนยอดดอยเลย 555

มีกันหนี้เสียไว้ค่อนข้างเยอะ แต่กำไรโตทุกปี เพียงแต่ barrier มันไม่ได้แข็งแกร่งมาก

ธุรกิจปล่อยกู้ หนี้สูญรับคืน ควรจะโตเร็วกว่าการตั้งสำรอง และการตั้งสำรอง ควรสะท้อนภาพความเป็นจริง (เช็คนโยบายการตั้งสำรองของบริษัท)

ส่วน MOS ลองคำนวณรายได้ประมาณการณ์ปีนี้ จากอัตราเติบโตที่ลดลงดูครับ (7-8%)
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

ผมไม่มีข้อคิดเห้นเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้ครับ

แต่ผมพอมีข้อสังเกต เกี่ยวกับคำว่า mos หรือ margin of safety นั้น ไม่ได้เป็นไปในลักษณะที่มันควรจะเป็นดังที่  Warren Buffett ตั้งใจจะใช้สื่อความหมายให้พวกเราตั้งแต่แรก

คือ ความเข้า MOS นั้น ถูกบิดเบือนห่างไกลความหายที่แท้จริง

ท่าน อ. มังเกอร์บอก ว่า คำ MOS นี้ มีหลักการคล้าย ๆ กัน ที่ใช้ในหลักการบัญชีหนึ่ง และสองมีหลักการใช้ในหลักวิชาวิศวกรรม

ผมเคยอ่านแล้ว มีคนแปลว่าเป้นภาษไทยว่า "ส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย"  

ผมว่าเราอาจคลาดเคลื่อนจากคำแปลนั้นได้

ลองอ่านประโยคนี้ดูนะครับ

A lot of success in life and business comes from knowing what you want to avoid: early death, a bad marriage, etc.  http://www.fool.com/BoringPort/2000/bor ... 051501.htm    

ความสำเร็จในชีวิตเกิดจากการหลีกเลี่ยงจากสิ่งที่ทำให้เกิดความล้มเหลว

การมองแต่สิ่งที่จะทำให้ตัวเองไปถึงเส้นชัย ทำให้เรามองไม่เห็นอุปสรรค การหัดเป้นคนมองใน แง่ดีแบบลบ ๆ  นั้น คือ การมองอุปสรรคก่อนแล้วหาทางชนะ    อุปรรคนั้นให้ได้ ก็ถือได้ว่าชนะก่อนทั้งๆ ทียังไม่ได้เดินทาง  ชนะตัวเองให้ได้ก่อน แล้วค่อยไปชนะคนอื่น  

เรามองว่าปีนี้จะลงทุนในบริษัท A แล้วกว่าจะถึงเส้นชัยที่ A วางไว้นี่ มันมีอุปสรรคอะไรบ้าง ให้ focus ไปที่ความยากลำบากที่เขาจะเจอในปีนั้น คือ  A  ล้มเหลวแน่ๆ ถ้าเจอสภาพอย่างนั้น  

ตอนที่ Buffet ไปพูดที่ U Tenn นั้น ท่านพูดถึง MOS แล้วก้ยกตัวอย่าง รั้ว 1 เมตร กับ รั้ว 7 เมตร ท่านบอกว่า  ในเมื่อท่านมีความสามารถที่จะกระโดดรั้วได้เพียง 1 เมตร ท่านก็เลือกที่จะข้าม แค่ 1 เมตร

ล่าสุด BUFFETT ไป ยุโรปเพื่อหาบริษัทลงทุน
     http://www.cnbc.com/id/24707437

ท่านก้ยังพูดว่า

Buffett repeated his intention to look for a company in a business he understands, with a durable competitive advantage and solid management.

สิ่งที่ท่านพุดทั้งหมดนั้น คือ Margin of safety
   มันรวมอยู่ในประโยคนั้นทั้งหมดเลย    

Margin of Safety หรือที่มีคนแปลไว้ว่า ส่วนเผื่อความปลอดภัยนั้น   ถ้าเปรียบกับรถยนต์แล้ว  ผมคิดว่า มันไม่ใช่ กันชนเหล็ก หรือ การซื้อประกันภัยรถยนต์ เลย แต่มันคือ เส้นทาง ที่มีโอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุได้   ข้อแนะนำก็คือ เราควรหลีกเหลี่ยงเส้นทางนั้น.. ถ้าโคเคนไม่ดี ก็อย่าไปสูบมัน ถ้าผู้หญิงลักษณะนั้นไม่เหมาะกับเรา ก็อย่าไปแต่งกับเขา ถ้าบุหรี่ไม่ดี ก็อย่าไปสูบ แต่แปลกนะครับ ทุกคนที่ติดบุหรี่รู้ว่ามันไม่ดี  ก็ยังสูบ หรือว่า หนทางแห่งความล้มเหลว มันมีคุณสมบัติบางอย่างที่ทำให้เราเสพติดมันได้ง่าย  หรือว่า  magin of safety มันคือ การอยู่ห่างจาก กิเลศตัณหา ของมนุษย์    

ผมหวังว่า ผมคงไม่ทำให้เกิดความรำคาญใจครับ
Akajon

โพสต์ที่ 4

อืม... น่าจะเป็นอย่างที่คุณโหน่งว่า

ไม่ใช่แค่เรื่องราคา แต่เป็นความปลอดภัย และยั่งยืนของตัวธุรกิจนั้นๆ ด้วย

ส่วนเรื่องรำคาญใจ ไม่เลยครับ :)

ชอบให้ติมากกว่าชมซะอีก ส่วนตัวก็พยายามติหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ เพื่อไม่ให้มี Bias เกินไป
lovebanana_45

ก็เห็นด้วยคับ

โพสต์ที่ 5

อีกหน่อยคุณwazzu คงได้เป็นอาจารย์ประจำ thaivi แล้ว
chon107

โพสต์ที่ 6

ตัวนี้ผมอยู่ยอดดอยเหมือนกันครับ
competitor ที่เป็น bank ค่อนข้างน่ากลัวครับ
ดร.Nives ให้ระวัง P/BV ที่ค่อนข้างมาก (4/5)...แต่ผมดึงดัน
:cry:  :cry:  :cry:

ส่วนเรื่อง MOS จะช่วยยามเราคาดการณ์ผิด หรือเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน
เพราะใน Price จะรวม Earning ในอนาคตด้วยครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

PBV ที่ค่อนข้างมาก (ประมาณ 2) นี่ ผมเสนอว่า...
ให้มองว่าเงินที่คุณจ่ายนั้น คุ้มค่าเพียงพอหรือไม่..?
กับการได้สมาชิก 2 ล้านคนในทันที แทนที่คุณจะไปกางโต๊ะรับแทง เอ้ย... รับสมัคร :lol: ...
แล้วก็ลากคนที่ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ที่เดินผ่านไปผ่านมาเพื่อกรอกใบสมัคร 2 ล้านครั้งภายใน 1 วันคร้าบ :D
chon107

ขอพี่ๆ...ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

โพสต์ที่ 8

ความคิดเห็นเกี่ยวกับ Aeonts...ครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

เรื่องคู่แข่งผมยังมองว่า AEONTS นี่อยู่คนละ Sector กับ Bank ครับ
เหมือนฟุตบอล กับฟุตซอล เตะบอลเหมือนกัน แต่สนามต่างกัน
และคู่แข่งของ AEONTS ที่น่ากลัว ผมมองว่าน่าจะเป็น GE Money ครับ :wink:
chon107

โพสต์ที่ 10

P' คิดว่าราคาที่ลดลงมามากเกิดจากอะไรครับ
ทั้งๆที่ผลประกอบการก็ยังดีอยู่
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ถึงพี่โหน่ง

โพสท์นี้ของพี่

เปลี่ยนทัศนคติของผมไปเรียบร้อยแล้วครับ

ตอนนี้หัวผมเป็นหลอดไผไปแล้ว

ขอบคุณพันครั้งครับ

:bow: :bow: :bow:

ปล.อีก 997 ครั้ง ขอติดไว้ก่อนนะครับ อิ ๆ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
...

โพสต์ที่ 12

ยอดเยี่ยมไปเลยครับพี่โหน่ง  :cool:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

อยากรู้เหมือนกันครับ พอร์ตสินเชื่อของธุรกิจการเงินหลายๆ กรณีมันเป็นดั่งแดนสนธยา ตั้งแต่เข้าตลาดมา 26 ไตรมาสแล้วที่ AEONTS ประกาศผลกำไรเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ยังไม่มีใครทำลายสถิติ  :8)
โพสต์โพสต์