อยากถามเกี่ยวกับ Capital Reserve ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tea_for_two
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามเกี่ยวกับ Capital Reserve ครับ

โพสต์ที่ 1

เปิดดิกแปลไว้ตามนี้อ่ะครับ

capital reserve, Thai definition: เงินที่จัดสรรไว้จากเงินกำไรของบริษัทตามที่กำหนดไว้ในกฎหมายและข้อบังคับของบริษัท

อยากทราบว่า capital reserve หรืออัตราหมุนเวียนของ capital reserve จะบอกอะไรเราได้บ้างครับ(เช่นความสามารถในการทำกำไร)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
勝利は苦しさを越えて
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ผมทราบ ตัวเลขของส่วนนี้ไม่ได้มีประโยชน์อะไรเป็นพิเศษในการวิเคราะห์ครับ ผมเข้าใจว่าเป็นการสำรองตามกฏหมาย เพราะว่ารัฐบาลเค้าอยากสร้างวินัยทางการเงินให้กับบริษัท มากกว่านะครับ ไม่งั้นจะเกิดว่าเอาเงินไปลงทุนจนหมด หรือว่าเอาไปปันผลจนหมด แต่จริงๆแล้วไม่มีผลอะไรครับ นอกจากว่า หากตรงนี้มีค่าเยอะๆก็อาจจะอุ่นใจได้ว่า ปีหน้าหากกำไรอีกอาจจะไม่ต้องกันสำรองแล้วก็ได้ เพราะว่าครบตามเกณฑ์แล้ว ปันผลจะได้มากกว่าปกตินิดนึง น่าจะมีประโยชน์ แค่นี้นะครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เป็นบทบังคับทางกฏหมายค่ะ ว่าจะต้องสำรองเงินไว้ 10 เปอของทุน ก่อนที่จะเอาเงินไปจ่ายปันผล เป็นการคุ้มครองผู้ลงทุนส่วนหนึ่ง (แต่นิดเดียว เพราะมันก็ไม่เยอะค่ะ) ว่าให้มีกำไรที่ใช้ไม่ได้ติดไว้ในบริษัทบ้าง เพราะไม่งั้น อาจเอาไปลงทุนหรือจ่ายปันผลจนหมดได้ตามที่คุณ ch_army บอกไว้

ไม่ต้องสนใจมันเลยก็ได้ เพราะไม่ได้บ่งบอกความสามารถอะไรทั้งสิ้น แต่สำหรับกิจการที่คุณกำลังหวังปันผลอยู่และมันติดขาดทุนสะสมอยู่นั้น ก็อาจต้องคิดสำรองไปด้วยนะคะว่ากิจการต้องทำกำไรเท่าไหร่ กี่ปีจึงพอจะล้างขาดทุนสะสมและตั้งสำรองได้ แล้วจากนั้นถึงจ่ายปันผลได้ค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
tea_for_two
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
勝利は苦しさを越えて
โพสต์โพสต์