คิดไปคิดมา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังคิดว่า เล่นหุ้นนี่ ต้องหา

1. หุ้นที่แย่ที่สุด ถึงที่สุดของที่สุด และแล้ว ฟ้าหลังฝน เมื่อซื้อ หุ้นที่แย่มักๆแล้ว ก็จะได้ซื้อหุ้นที่ น่าจะมี mos

ผ่านไปสักพัก เมื่ออะไรๆกลับมาเข้าที่เข้าทาง แค่กำไรเพิ่มขึ้น หรือมีแนวโน้มจะทำกำไรเพิ่มขึ้น หุ้นก็วิ่งกระจาย

2. หุ้นที่ดีแล้วดีอีก ไม่รู้จะดีไปถึงไหน ราคาก็ขึ้นแล้วขึ้นอีก pe ก็โข่ง แล้วโข่งอีก แต่ ก็ไปต่อได้อีก

ผมคิดว่า ทั้ง 1 และ 2 ก็มีคนทำกำไร และมีคนขาดทุน

และผมก็คิดต่อว่า สำหรับผม ผมขอเลือก 1 นะ

เพื่อนๆคิดไง

ส่วนหุ้นประเภท นิ่งตลอดชาติ ช้าเหลือเกิน อาจะไม่ขาดทุน แต่กำไรไม่มาก ผมเซ็ง คริ แบบว่าเป็นคนใจร้อนอะ
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

Re: คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 2

Jeng เขียน: ส่วนหุ้นประเภท นิ่งตลอดชาติ ช้าเหลือเกิน อาจะไม่ขาดทุน แต่กำไรไม่มาก ผมเซ็ง คริ แบบว่าเป็นคนใจร้อนอะ
เหมือนกันเลยอ่ะ แต่ว่า
1. หุ้นที่แย่ที่สุด ถึงที่สุดของที่สุด และแล้ว ฟ้าหลังฝน เมื่อซื้อ หุ้นที่แย่มักๆแล้ว ก็จะได้ซื้อหุ้นที่ น่าจะมี mos

--หากมันไม่เป็นอย่างที่คิด หากไม่มีฟ้าหลังฝน จะทำไง หรือหากฟ้าหลังฝนมันนานมากกก  จะรอไหวมั้ย  เหมือนตกนรกแล้วเจอนรกกว่า

แต่ถ้าผ่านไปสักพัก เมื่ออะไรๆกลับมาเข้าที่เข้าทาง แค่กำไรเพิ่มขึ้น หรือมีแนวโน้มจะทำกำไรเพิ่มขึ้น หุ้นก็วิ่งกระจาย
--แต่หุ้นถ้าหาได้อย่างนี้นี่  ค่อยมีรสชาติของชีวิตหน่อย หุ้นประเภทนี้จะทำกำไรได้เร็วนะ เหมือนหลาย ๆ ตัว หลายคนในนี้น่าจะชอบประเภทนี้นะ
ประจวบ
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 3

หุ้นกลุ่มแรกที่คุณjengว่าคือturnaround stock
กลุ่มหลังคือsuper stock
ผมว่าถ้าดูออก  รู้จังหวะเข้าก็รวยกระจายทั้งคู่
แต่กลยุทธอาจต่างกันตรง
พวกturnaround ไม่ต้องดูpeแต่ให้รู้ว่าturnแน่ๆ
ราคาลงมามากๆแม้peสูงก็ลุยเก็บได้เลย
แต่กลุ่มหลังคงต้องดูว่าpeเทียบกับgrowth rateยังไม่สูงมากนัก   ยิ่งถ้าpeต่ำๆด้วยแล้วก็"เสี่ย"เห็นๆ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
Jeng

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 4

หวัดีพี่หมอประจวบ เมื่อไรผมจะได้ไปจิบเบียร์ ริมทะเลกับพี่เน้อ

อิอิ
Jeng

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 5

--หากมันไม่เป็นอย่างที่คิด หากไม่มีฟ้าหลังฝน จะทำไง หรือหากฟ้าหลังฝนมันนานมากกก  จะรอไหวมั้ย  เหมือนตกนรกแล้วเจอนรกกว่า

คือว่า ถ้ามันแย่สุดๆจริงๆ แล้วไม่มีฟ้าหลังฝน หุ้นแบบนี้ เจ้ามือเก็บหุ้นได้มากนะ ประมาณว่าปั่นได้อีก

มีกี่บริษัทที่ถึงขนาด ก่อนจะออกจากตลาดแล้ว ยังไม่รู้จักเอาหุ้นที่ไม่มีมูลค่ามาปั่นสักหน่อย

ซึ่งความเห็นส่วนตัว ต่อให้เลือกพลาด ก็ยังขาดทุนไม่มาก ยังมี mos อยู่ดี

แต่ก็ไม่แนะนำนะ เอาแบบ turn ได้แบบมีเหตุผลดีกว่า

นะ kongkang
vision
ผู้ติดตาม: 0

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 6

ผมก็เลือกแบบที่ 1 ครับ

เหตุผลก็ง่ายๆคือเลือกแบบที่ 2 ไม่เป็น ดูไม่เป็น เห็นมันขึ้นแล้วกลัว ไม่มีจุดอ้างอิง
icque

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 7

เออแล้วตัว draco เนี่ยคุณ Jeng จัดอยู่ในหุ้นประเภทไหนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 8

ไม่เอาทั้ง 2 แบบเลยได้ป่ะครับ...
- แบบ 2 ก็กลัวซื้อไปแล้วมันไม่ดีจริงอย่างที่คาดหวังกัน พอ pe โข่งมากๆ เจอความผิดหวังเข้าไป pe มันก็ลดได้เหมือนกัน ที่นี้กำไรก็ไม่โต pe ก็ลด ราคาไหลเป็นโจ๊ก
- แบบที่ 1 นี่ยิ่งยากกว่าอีก เพราะพอธุรกิจมันแต่ๆมันก็ขาดทุน พอเราคาดว่ามันจะพลิกมาเป็นกำไรได้ มันก็อาจจะไม่เป็นไปตามที่คาด แล้วพวกที่ขาดทุนนี่ผมว่าหุ้นมันลงได้แบบไม่มีพื้นรองรับเลย เพราะไมมี pe ให้ดู ไม่มีปันผลให้คิด อยากลงเท่าไหร่ก็ลง ถ้าคิดว่าจะ turn แล้วไม่ turn นี่ความเสี่ยงก็สูงใช่ย่อย และถึงแม้ว่าเราคิดถูกว่ามันจะกำไร แต่พอถึงเวลาจริงๆเราอาจจะซื้อที่ราคา 10 บาท แล้วพลิกจากขาดทุนมาเป็นกำไร 0.2 บาทต่อหุ้น pe มันก็ยัง 20 อยู่ดี ... ผมเลยว่าหุ้นที่ turn around ที่น่าเล่นจริงๆ ต้องคาดการณ์ได้ชัดเจนว่าพลิกจริงๆ และต้องคาดการณ์กำไรได้ด้วยว่าน่าจะเป็นเท่าไหร่อย่างต่ำ เพราะจะได้ประเมินได้คร่าวๆว่าราคาที่ซื้อมานี้มันถูกหรือแพง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 9

เอาหุ้นแบบที่ว่าดีกลางๆ ราคาไม่แพง แล้วกำลังจะดีขึ้นมาก แบบนี้ถือสบายใจกว่ากันเยอะเลยครับพี่เจ๋ง....

แต่ไม่ได้หมายความว่าหุ้น 2 แบบที่บอกมานั้นไม่ดีนะครับ เพียงแต่ผมว่ามันยากเกินไปสำหรับผมเท่านั้นเอง  :8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 10

Jeng เขียน:หวัดีพี่หมอประจวบ เมื่อไรผมจะได้ไปจิบเบียร์ ริมทะเลกับพี่เน้อ

อิอิ
รอเจอหมอจวบนานไปครับ ไม่รู้เมื่อไร
วันที่17นี้ผมไปเพไปวิ่ง
ปีที่แล้วคุณเจ๋งก็ไปด้วยกัน
นี่ปีนึงแล้วนะ
พักที่ลมทะเล
สนใจไหม
ไปทั้งก๊วนเลย ก๊วนเดิมนั่นแหละ
มีเพิ่มหมอเคมาคน ลดเจ้าตั๋งไปคน
เมื่อวันก่อน พระอาจารย์เจอคุณเจ๋งที่เซ็นทรัลเวิลดิ์ไกลๆ
แกว่าทักไม่ทัน

เรื่องหัวข้อกระทู้
ผมว่าผมชอบประเภท3มากกว่า
คือขุดหาหุ้นดีที่เพิ่งเข้าตลาดมาไม่นานมากกว่า
-ทุนไม่แพ้ใคร
-ได้วิเคราะห์กิจการใช้ความรู้ความสามารถคาดเดาอนาคต
-เป็นของbrand newยังไม่เคยใช้งาน ไม่เคยโดนcurseอะไรที่อ.นิเวศน์ว่า
ถ้าเวลาของเขามาถึงได้เป็นท่วมๆ
เวลาเข็มขัดสั้นก็เสียน้อย

แต่ถ้าให้เลือกเฉพาะข้อ1กับข้อ2
ชอบ1มากกว่าเหมือนกันครับ
ข้อ2นี่คงต้องคุณนิติ หรืออ.นิเวศน์มั๊งครับ พอร์ตใหญ่ๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

Jeng เขียน:ผมกำลังคิดว่า เล่นหุ้นนี่ ต้องหา

ผ่านไปสักพัก เมื่ออะไรๆกลับมาเข้าที่เข้าทาง แค่กำไรเพิ่มขึ้น หรือมีแนวโน้มจะทำกำไรเพิ่มขึ้น หุ้นก็วิ่งกระจาย

2. หุ้นที่ดีแล้วดีอีก ไม่รู้จะดีไปถึงไหน ราคาก็ขึ้นแล้วขึ้นอีก pe ก็โข่ง แล้วโข่งอีก แต่ ก็ไปต่อได้อีก

ผมคิดว่า ทั้ง 1 และ 2 ก็มีคนทำกำไร และมีคนขาดทุน

และผมก็คิดต่อว่า สำหรับผม ผมขอเลือก 1 นะ

ส่วนหุ้นประเภท นิ่งตลอดชาติ ช้าเหลือเกิน อาจะไม่ขาดทุน แต่กำไรไม่มาก ผมเซ็ง คริ แบบว่าเป็นคนใจร้อนอะ
อยากได้ทั้ง 2 แบบครับ แต่....
1. จะรู้ได้อย่างไรว่าหุ้นตัวนั้นแย่ที่สุดแล้ว
2. จะรู้ได้อย่างไรว่าหุ้นนั้นเป็น พี่โข่ง (PE โข่ง)
Jeng

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 12

อิอิ เดี่ยวได้เงินมา เอามาลงทุนแบบโย ดีกว่า ชอบแนวความคิด  :D
por_jai

โพสต์ที่ 13

sattaya เขียน: 1. จะรู้ได้อย่างไรว่าหุ้นตัวนั้นแย่ที่สุดแล้ว
2. จะรู้ได้อย่างไรว่าหุ้นนั้นเป็น พี่โข่ง (PE โข่ง)
1.พีอี3
2.พีอี3สิบ
Jeng

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เออแล้วตัว draco เนี่ยคุณ Jeng จัดอยู่ในหุ้นประเภทไหนครับ
ตอบคุณ icque

โดยส่วนตัวผมคิดว่าเป็นหุ้น ประเภท 1 ครับ

และราคาที่ปรับตัวขึ้นมาจาก 15 มา 33 ก็ต้องถือว่าให้ผลตอบแทนต่อนักลงทุนคุ้มค่าครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 15

por_jai เขียน:

เรื่องหัวข้อกระทู้
ผมว่าผมชอบประเภท3มากกว่า
คือขุดหาหุ้นดีที่เพิ่งเข้าตลาดมาไม่นานมากกว่า
-ทุนไม่แพ้ใคร
-ได้วิเคราะห์กิจการใช้ความรู้ความสามารถคาดเดาอนาคต
-เป็นของbrand name ยังไม่เคยใช้งาน ไม่เคยโดนcurseอะไรที่อ.นิเวศน์ว่า
ถ้าเวลาของเขามาถึงได้เป็นท่วมๆ
เวลาเข็มขัดสั้นก็เสียน้อย

ถ้าพี่พูดถึง แบรนด์เนม ผมอาจจะช่วยแนะนำอะไรได้บ้างครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 16

คิดถึงพี่เจ๋งครับ

พี่เจ๋ง เป็น อ. คนแรกๆ ที่สอนผมหลายๆเรื่อง

ทั้งหลาย  การมองชีวิต และมองหุ้น

เห็นพี่เจ๋ง เงียบหายไป

ผมใจหายแย่เลยครับ

โผล่มาตั้งคำถาม ที่แฝงไปด้วย แง่คิด บ่อยๆนะครับ

ขอโทษพี่จริงๆด้วย ที่ไม่สามารถ ลุยธุรกิจ เดียวกับพี่ได้

เพราะ ผม ลำพังแค่เวลานอนยังไม่มีเลยครับ

และก็ยังไม่ค่อยสนใจด้วยครับ

แต่ยังไง ก็คงต้องออกมาแสดงความคิดถึงกันอย่างโจ่งแจ้ง

เคารพ และคิดถึงครับ

สำหรับ หุ้น 3 choices  

ข้อแรก  -  ฟ้าหลังฝน
ข้อสอง -  ฝนปลายฟ้า

ผมชอบ ฟ้าหลังฝนแฮะ
เวลาดูหนังทีไร  หรือดูบอลทีไร
ชอบพวก badboy มากกว่า
nice guy  

เพราะเบื้องลึกของ badboy มักมีอะไรน่าสนใจอยู่เสมอ
แต่  badboy  นี่ต้องเป็นแค่ภายนอก นะครับ

ถ้าลึกถึง แก่น     ขอไม่เลือกดีกว่า..  

:8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Jeng

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 17

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ขอโทษพี่จริงๆด้วย ที่ไม่สามารถ ลุยธุรกิจ เดียวกับพี่ได้ 

เพราะ ผม ลำพังแค่เวลานอนยังไม่มีเลยครับ 
ไม่เห็นต้องขอโทษเลย k พี่เองก็เวลานอนเยอะไป วันก่อนก็เลยไปจิบเบียร์ ที่โรงเบียร์ เยอรมันตะวันแดงซะ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 18

พี่เจ๋ง เป็นพี่ชายที่ดีของ Web Tvi ครับ :bow:
สอนผมหลายเรื่องเช่นกัน ทั้งการใช้ชีวิต ธรรมะ หลักการขาย เล่นหุ้น
จิปะถะ   :D

พี่เจ๋งมีstyle การเล่นหุ้นที่เจ๋งมากกๆๆๆ  จําได้สมัย ktc ลงมา 16 บาท
แกบอกให้ซื้อ แต่บ่ซื้อ สักพักวิ่งไป 30 บาท  :shock:
ทั้งdraco gfpt หุ้นเด็ด เจ๋งสมชือจริงๆๆ
por_jai

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 19

คุณเจ๋ง เป็นเพื่อนที่แสนดีของผมครับ  
สอนผมหลายเรื่องเช่นกัน ทั้งการใช้ชีวิต ธรรมะ หลักการขาย เล่นหุ้น
จิปะถะ    

คุณเจ๋งมีstyle การเล่นหุ้นที่เจ๋งมากกๆๆๆ  มีตติ้งคราวที่แล้ว
แกบอกให้ซื้อ
gfpt
อาจารย์สั่งไม่ซื้อได้ไง
หุ้นเด็ด เจ๋งสมชือจริงๆๆ
007-s

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 20

ตามมาซ้ำอีกคนเลยค่ะ :lol:

เฮียเจ๋งนี่ ถ้าเอ่ยวาจา ย่อมต้องหันขวับไปนั่งฟังเสมอ

พูดตรง และชอบคิดแหวก

กล้าพูดในสิ่งที่คิด กล้าแย้งในสิ่งที่งง กล้าแก้ไข กล้าขออภัย

ผิดถูกไม่ว่ากัน แต่เป็นคนมันส์จริงๆ

หลายคนชอบ หลายคนไม่ชอบ (บางทีไม่ชอบเพราะแค่ไม่เข้าใจ :lol: )

เจ๋งสมชื่อจริงๆ

:D
mprandy

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 21

เข้ามาชื่นชมเฮียอีกคน ชอบคอร์สเฮียมาก ๆ

เอาให้ลอยไปเลย ให้บินได้เหมือนไก่ฟ้าพญาลอ :lovl:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
artvr4

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 22

ผมว่าพี่เจ๋ง มีไอเดีย ความคิด ที่ใครบางคนอาจจะว่าแปลก

แต่มัน ก็ เข้าท่า และทำให้ ได้กำไรนะ  เออ จะบอกให้

และตอนนี้ผมว่าเจอหุ้นที่แย่ๆ  แล้วน่าจะเป็นฟ้าหลังฝนซะแล้วสิ   แต่ไม่มีเงินซื้อ   :lol:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
121

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 23

ครับ...ผมก็ได้คุณเจ๋งสั่งสอน  ที่เว็บก่อนที่นี่

หุ้นสหพัฒน์ไม่แน่ใจว่าตัวไหนแน่

มาเดียงสาว่าหุ้นไม่คล่องคอ  นี่จะขายยังไง

ดีที่ค่าครูแค่ค่าคอม.

นับเป็นบทเรียนแรกๆของการ cut

ขอบคุณจากใจจริงครับ...อิอิ    :wink:
Jeng

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณทุกท่านที่กล่าวชม เฮ้อ ผมอยากเป็นคนที่เล่นหุ้นแล้วได้กำไร ร่ำรวย กับเค๊าซักที อีกไม่นานนี้แหละ คริๆ

หลายๆหุ้นที่บอกไป ก็มีถูกบ้างผิดบ้าง แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ได้ซื้อ แงๆ

gfpt บอกวันงาน บอกไปหลายคน ที่ราคา 14.30 ผมก็ไม่ได้ซื้อ เพราะไม่มีเงินซื้อครับ

และอาจารย์ผมบอกมาอีกที ใครอยากรู้ว่าอาจารย์ผมเป็นใครก็ pm มาถามได้ คนนี้เก่งจริง สุดยอด
vichit
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 25

Jeng เขียน:ผมกำลังคิดว่า เล่นหุ้นนี่ ต้องหา

พี่เจ๋ง  เจ๋ง สุดยอด สมชื่อ  
:bow:  :bow:  :bow:

ว่าแต่ว่า  อาจาร์ยพี่เป็นใครครับ  แฮ่  แฮ่

ข้อ 1 ผมทายว่า เป็นหุ้น    TASCO  

ข้อ 2  ผมทายว่า เป็นหุ้น   KASET

ข้อ 3  ผมทายว่า  เป็นหุ้น   TPAC    BJC      เป็นผม ผมเลือก  ข้อ  1 ครับ
โค

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 26

ผมนี่มือใหม่สุดๆเลยครับ ได้ยินพี่ท่านบอก GFPT  กับพี่พอใจเหมือนกัน

แต่เมาไปซะงั้น ลืม พึ่งมานึกได้ ตอนมันมาจะ 20 แล้วไม่กล้าจริงๆ  :lol:
por_jai

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 27

[quote="โค"]ผมนี่มือใหม่สุดๆเลยครับ ได้ยินพี่ท่านบอก GFPT
TPH

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 28

เข้ามาฟังครับ  :man: ขอบคุณมากครับพี่เจ๋งสำหรับโอกาสที่แนะนำมา ตอนนี้ยังไม่พร้อมที่จะร่วมลุยด้วย
ผมอ่านกระทู้พี่เจ๋งเกือบจะทุกกระทู้ ให้แนวคิดดีมากครับ :cool:  ส่วนตัวอยากได้หุ้นอะไรก็ได้ที่ทำกำไร แต่ยังหาไม่เจอ สงสัยยังไม่ได้จดทะเบียน :lol:
zidit

คิดไปคิดมา

โพสต์ที่ 29

ข้อ 1 เสี่ยงครับ เเต่ผมถือว่าก้อคุ้ม เเต่ต้องดูดีดี
โพสต์โพสต์