กระทู้รวบรวม คำถาม-คำตอบ เกี่ยวกับเครดิตภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Kaiser
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

กระทู้รวบรวม คำถาม-คำตอบ เกี่ยวกับเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 61

การลงทะเบียน

1.  ต้องเปิดเว็ปไซต์โดยใช้ Internet Explorer เวอร์ชั่น 6 เท่านั้น
กำลังจะยื่น ถ้าใช้ IE เวอร์ชั่น 7 จะมีปัญหาอะไรไม๊ครับ
barcode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

มีแน่ๆค่ะ พยายามใช้ ie7 ยื่นอยู่หลายรอบ
ยื่นไม่ผ่านค่ะ จะติดอยู่ที่หน้าผู้จ่ายเงินได้ ไม่ไปไหนต่อค่ะ
และหน้าต่างเล็กๆที่แนะนำก็จะไม่ขึ้นค่ะ

สุดท้ายต้องไปหาเครื่องที่มี ie6 ค่ะ  :evil:
porpiangrich

โพสต์ที่ 63

chode เขียน: จากกรมสรรพากร
http://www.rd.go.th/publish/557.0.html

คุณหมายถึงข้อ 1.9 ซึ่งไม่มีรายละเอียดเลย
รายชื่อโรงเรียนที่หักได้ 2 เท่า

http://www.rd.go.th/publish/28654.0.html
Yippy

โพสต์ที่ 64

รบกวน หน่อยค่ะ  ใคร มี Program ช่วย คำนวณภาษี  ภงด 90  
หรือ หา ได้จากไหนค่ะ   ช่วยบอกที
ty

โพสต์ที่ 65

รบกวน หน่อยค่ะ  ใคร มี Program ช่วย คำนวณภาษี  ภงด 90  
หรือ หา ได้จากไหนค่ะ   ช่วยบอกที
ในเวบของกรมสรรพากรมีโปรแกรมช่วยคำนวณ ภงด 90 ด้วยครับ
http://rdserver.rd.go.th/publish/index1.htm
Yippy

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณมากค่ะ  
ยื่นไปแล้ว    ติดอยู่หน้า ผู้จ่ายเงินได้ เหมือนกัน  เลย ใส่
เลขประจำตัวผู้เสียภาษี  ของ บริษัทที่จ่ายปันผลไป
ก็เลย ผ่าน   ยื่นได้สำเร็จ ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kyoza

โพสต์ที่ 67

ยื่นไปแล้วครับ แต่สรรพากรให้ส่งเอกสารไปให้
อยากทราบว่า  หนังสือรับรองการหัก ภาษี  ณ. ที่จ่าย มาตรา 40(4) ดอกเบี้ย เงินปันผลส่วนแบ่งกำไร ฯลฯ
คือใบไหนเหรอ หรือว่า scan เช็คที่ได้ส่งไปให้เลย
แล้วส่งทางเมล ต้องส่งใบนำส่งเอกสาร ด้วยมั้ยครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 68

[quote="kyoza"]
อยากทราบว่า
"Price is what you pay. Value is what you get."
keroke

eastwปี50และ51 เครดิตภาษีได้หรือไม่

โพสต์ที่ 69

eastw,eastw-Rเครดิตภาษีได้หรือไม่ ไม่แน่ใจของปี50
แต่ของปี 51 eastw-Rระบุเงินปันผลในช่องอื่นๆ เงินเทียบเท่าเงินปันผล
ขอบคุณค่ะ
ศุภาลัย

โพสต์ที่ 70

เงินปันผล EASTW ที่ได้รับ 0.25 บาทในปี 50 ตามหนังสือรับรองภาษีหัก ณ ที่จ่าย แบ่งเป็น
ข้อ 1.1  จำนวน 0.14 บาท เสียภาษีในอัตรา 30 %
    1.2  จำนวน 0.11 บาท เสียภาษีในอัตรา 25 %

ส่วนปีล่าสุดเพิ่งได้รับหนังสือรับรองภาษี ที่จะจ่ายเงินปันผล ณ ศ. 22/2/51 พบว่าเงินปันผลนี้ได้เสียภาษีในอัตรา 30 % ทั้งหมด

ส่วน EASTW-R นี้คืออะไรเหรอคับ ไม่ใช่ -w, -f ก็เลยงง
Caffein

โพสต์ที่ 71

มีคำถามครับ
1. เนื่องจากตั้งใจจะยื่นขอเป็นปีแรก แต่หากว่าเมื่อกลางปีไม่ได้ยื่น ภงด.94
   ผมสามารถยื่น ภงด.90 ปลายปีได้หรือไม่ ?
   หรือผมควรทิ้งปี 2550 ไปเลย แล้วรอเริ่มยื่นปี 2551 แทนครับ ?
2. ถ้าทำการยื่นทางอินเตอร์เน๊ต เราต้องส่งเอกสารหัก ณ ที่จ่ายให้ทาง
   สรรพากรหรือไม่ แล้วจะส่งยังไงครับทาง fax ได้ไหม ?
Caffein

โพสต์ที่ 72

[quote="watcharat_v"]มีคำถามครับ
1. เนื่องจากตั้งใจจะยื่นขอเป็นปีแรก แต่หากว่าเมื่อกลางปีไม่ได้ยื่น ภงด.94
Kao

โพสต์ที่ 73

[quote="watcharat_v"]
"Price is what you pay. Value is what you get."
Kao

โพสต์ที่ 74

watcharat_v เขียน:มีคำถามเพิ่มครับ
1. ถ้าเรามีแต่เงินได้จากปันผลอย่างเดียว เราไม่สามารถหักลดหย่อนใดๆ ได้เลยใช่หรือไม่ครับ?
เงินได้จากปันผล ไม่สามารถหักค่าใช้จ่ายได้
แต่ยังสามารถหักลดหย่อนได้ครับ เช่น ค่าลดหย่อนส่วนตัว ภรรยา บุตร ค่าเลี้ยงดูบิดามารดา ค่าเบี้ยประกันชีวิต ดอกเบี้ยเงินกู้ซื้อบ้าน ค่าซื้อกองทุนLTF RMF ฯลฯ (แต่ละตัวจะมีเงื่อนไขอยู่บ้างครับ)
Caffein

โพสต์ที่ 75

ขอบคุณมาครับคุณ Kao แจ่มแจ้งครับ
J o r n

โพสต์ที่ 76

รบกวนถามครับ
ปันผลจาก BCP-DR1 นี่เขาเขียนว่าเป็น

"เงินเทียบเท่าเงินปันผลตามมาตรา 40(4)ก

ผมใส่ในช่องดอกเบี้ยได้มั้ยครับ
Basic

โพสต์ที่ 77

ลูกอิสาน เขียน: ขอบคุณมากครับ ผมก็เข้าใจผิดอยู่นาน
อย่างนี้เราก็ไม่ควรนำไปรวมนะครับ เว้นแต่เรามีเงินได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี ก็ต้องขอคืนภาษีหักณ.ที่จ่าย

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหม
สมมติว่า บริษัท A จ่ายปันผลดังนี้
2.1 กำไรสุทธิที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล(BOI)     100 บาท      ไม่มีหัก10%
2.4 กำไรที่รับรู้ทางบัญชีโดยวิธีส่วนได้ส่วนเสีย   900 บาท  หัก 90บาท

ผมเข้าใจว่าหากนำรายได้ดังกล่าวมาคำนวนภาษีด้วยจะต้องนำมารวมทั้ง2รายการ (2.1 กับ 2.4)ใช่ไหมครับ
หรือว่าเอามาเฉพาะที่ถูกหัก 10 % (2.4) เท่านั้น
toh_noy

โพสต์ที่ 78

Basic :
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหม
สมมติว่า บริษัท A จ่ายปันผลดังนี้
2.1 กำไรสุทธิที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล(BOI)     100 บาท      ไม่มีหัก10%
2.4 กำไรที่รับรู้ทางบัญชีโดยวิธีส่วนได้ส่วนเสีย   900 บาท  หัก 90บาท

ผมเข้าใจว่าหากนำรายได้ดังกล่าวมาคำนวนภาษีด้วยจะต้องนำมารวมทั้ง2รายการ (2.1 กับ 2.4)ใช่ไหมครับ
หรือว่าเอามาเฉพาะที่ถูกหัก 10 % (2.4) เท่านั้น

ช่วยตอบคุณ Basia ครับ

2.1 ได้รับยกเว้นตาม มาตรา 42 ข้อ 105 (1) http://www.rd.go.th/publish/554.0.html
ไม่ต้องนำไปรวมเป็นเงินได้ครับ

2.4 จาก เลขที่หนังสือ : กค 0706/1926 ข้างต้น
สามารถเลือกตามข้อ 2 ได้ คือไม่นำมารวมเป็นรายได้ในการคำนวณครับ
เพราะ 1.ไม่มีเครดิตภาษี และ 2. ถูกหัก ณ ที่จ่ายไปแล้ว

ขอบคุณครับ
Best Wishes
WinterWind

โพสต์ที่ 79

พี่ ๆ ครับ ผมสามารถใช้โปรแกรมคำนวณภาษี ภงด. 90 ที่ได้จากเวป rd.go.th
มาใส่คำนวณได้เลยใช่ไหมครับ สำหรับการเครดิษภาษี แล้วมันถูกต้อง
หรือเปล่าครับ
Kao

โพสต์ที่ 80

sonofabom เขียน:พี่ ๆ ครับ ผมสามารถใช้โปรแกรมคำนวณภาษี ภงด. 90 ที่ได้จากเวป rd.go.th
มาใส่คำนวณได้เลยใช่ไหมครับ สำหรับการเครดิษภาษี แล้วมันถูกต้อง
หรือเปล่าครับ
ได้ครับ
ส่วนเครดิตภาษี ถ้าใส่อัตราภาษีของเงินปันผลถูก โปรแกรมก็จะคำนวณให้ถูกครับ
Jimmy

โพสต์ที่ 81

ถ้าปีที่แล้ว 2007 เราไม่ได้เงินปันผลปีนี้ 2008 เราถือหุ้นจนถ้ารับเงินปันผล เครคิดภาษีตัวนี้เราใช้เครคิตคืนปีนี้หรือปีหน้า ครับ

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
weera

โพสต์ที่ 82

2. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ไม่ได้รับเครคิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับดังกล่าวได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ตามมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากรแล้ว หากผู้มีเงินได้เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ก็ไม่ต้องนำเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรดังกล่าวไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ทั้งนี้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร

ถ้าหากว่าผู้มีเงินได้เสียภาษีในอัตรามากกว่าร้อยละ 10.0 เราจะเลือกที่จะไม่นำเงินได้ส่วนนี้มาคำนวณภาษีได้หรือไม่ครับ
Jern

โพสต์ที่ 83

อยากสอบถามเกี่ยวกับการหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาคะ

คือพ่ออายุครบ 60 ปี ในเดือนธันวาคม 2550

จะสามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีได้ในปีนี้เลยหรือเปล่าคะ

รบกวนผู้มีความรู้ช่วยตอบด้วย ขอบคุณคะ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 84

Jimmy เขียน:ถ้าปีที่แล้ว 2007 เราไม่ได้เงินปันผลปีนี้ 2008 เราถือหุ้นจนถ้ารับเงินปันผล เครคิดภาษีตัวนี้เราใช้เครคิตคืนปีนี้หรือปีหน้า ครับ

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
ปันผลที่รับภายในปีนั้น(2008) ซึ่งสามารถยื่นเครดิตคืนได้ภายในสามเดือนแรกของปีถัดไป(2009)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 85

weera เขียน:Quote
2. กรณีบุคคลธรรมดาได้รับเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรตามมาตรา 40(4)(ข) แห่งประมวลรัษฎากร จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลที่ตั้งขึ้นตามกฎหมายไทย ซึ่งเป็นเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ไม่ได้รับเครคิตภาษีตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร และเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรที่ได้รับดังกล่าวได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ตามมาตรา 50(2)(จ) แห่งประมวลรัษฎากรแล้ว หากผู้มีเงินได้เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0 ของเงินได้ ก็ไม่ต้องนำเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกำไรดังกล่าวไปรวมคำนวณกับเงินได้อื่น ทั้งนี้ ตามมาตรา 48(3) วรรคสอง แห่งประมวลรัษฎากร

ถ้าหากว่าผู้มีเงินได้เสียภาษีในอัตรามากกว่าร้อยละ 10.0 เราจะเลือกที่จะไม่นำเงินได้ส่วนนี้มาคำนวณภาษีได้หรือไม่ครับ
น่าจะได้นะครับ เพราะสามารถเลือกที่จะเสียภาษีหักณ.ที่จ่ายหรือไม่ก็ต้องนำมารวม กรณีนี้ถ้าฐานภาษีเราเกิน 10 เราก็ไม่ควรจะรวมครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 86

Jern เขียน:อยากสอบถามเกี่ยวกับการหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาคะ

คือพ่ออายุครบ 60 ปี ในเดือนธันวาคม 2550

จะสามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีได้ในปีนี้เลยหรือเปล่าคะ

รบกวนผู้มีความรู้ช่วยตอบด้วย ขอบคุณคะ
 อาศัยอำนาจตามความในมาตรา 47(1)(ญ) แห่งประมวลรัษฎากร ซึ่งแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลรัษฎากร (ฉบับที่ 36) พ.ศ. 2548 อธิบดีกรมสรรพากรกำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขการหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาของผู้มีเงินได้รวมทั้งบิดามารดาของสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้ ดังต่อไปนี้

ข้อ 1 การหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาของผู้มีเงินได้ รวมทั้งบิดามารดาของสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้ ตามมาตรา 47(1)(ญ) แห่งประมวลรัษฎากร ให้หักลดหย่อนได้ตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขดังนี้

(1) ให้หักลดหย่อนได้คนละ 30,000 บาท สำหรับบิดามารดาที่มีอายุหกสิบปีขึ้นไป  และอยู่ในความอุปการะเลี้ยงดูของผู้มีเงินได้ แต่มิให้หักลดหย่อนสำหรับบิดามารดาดังกล่าวที่มีเงินได้พึงประเมินในปีภาษีที่ขอหักลดหย่อนเกิน 30,000 บาทขึ้นไป

(2) ผู้มีเงินได้หรือสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้จะต้องเป็นบุตรชอบด้วยกฎหมายของบิดามารดาที่ผู้มีเงินได้ใช้สิทธิหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดู

(3) กรณีผู้มีเงินได้หลายคนอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาคนเดียวกัน  ให้ผู้มีเงินได้คนใดคนหนึ่งเพียงคนเดียวที่มีหลักฐานรับรองการอุปการะเลี้ยงดูจากบิดามารดาดังกล่าวเป็นผู้มีสิทธิหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาดังกล่าวนั้นในแต่ละปีภาษี

(4) การหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาดังกล่าวให้หักได้ตลอดปีภาษี ไม่ว่ากรณีที่จะหักลดหย่อนได้นั้นจะมีอยู่ตลอดปีภาษีหรือไม่
                             (5) กรณีสามีหรือภริยาเป็นผู้มีเงินได้ฝ่ายเดียว ให้ผู้มีเงินได้หักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาของสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้คนละ 30,000 บาท  

(6) กรณีผู้มีเงินได้ซึ่งมีสิทธิหักลดหย่อนอยู่แล้ว ต่อมาได้สมรสกันให้ยังคงหักลดหย่อนได้ดังนี้

(ก) ถ้าความเป็นสามีภริยามิได้มีอยู่ตลอดปีภาษีที่ขอหักลดหย่อนให้ต่างฝ่ายต่างหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาของตนคนละ 30,000 บาท

(ข) ถ้าความเป็นสามีภริยาได้มีอยู่ตลอดปีภาษีที่ขอหักลดหย่อน และภริยาไม่ใช้สิทธิแยกยื่นรายการและเสียภาษีต่างหากจากสามีตามมาตรา 57 เบญจ แห่งประมวลรัษฎากร ให้หักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาของผู้มีเงินได้ รวมทั้งบิดามารดาของภริยาของผู้มีเงินได้คนละ 30,000 บาท

(ค) ถ้าความเป็นสามีภริยาได้มีอยู่ตลอดปีภาษีที่ขอหักลดหย่อน และภริยาใช้สิทธิแยกยื่นรายการและเสียภาษีต่างหากจากสามีตามมาตรา 57 เบญจ แห่งประมวลรัษฎากร ให้สามีและภริยาต่างฝ่ายต่างหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาของตนคนละ 30,000 บาท

(7) กรณีผู้มีเงินได้มิได้เป็นผู้อยู่ในประเทศไทยให้หักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาได้เฉพาะบิดามารดาที่อยู่ในประเทศไทย

ข้อ 2 การหักลดหย่อนตามประกาศนี้ ผู้มีเงินได้ต้องระบุเลขประจำตัวประชาชนตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎรของบิดามารดาที่ผู้มีเงินได้ใช้สิทธิหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูในแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาด้วย  

ข้อ 3 การหักลดหย่อนตามประกาศนี้ ผู้มีเงินได้ต้องมีหลักฐานรับรองการอุปการะเลี้ยงดูจากบิดามารดาที่ผู้มีเงินได้ใช้สิทธิหักลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดู

ข้อ 4 ประกาศนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2547 เป็นต้นไป  ประกาศ ณ วันที่  14 มกราคม พ.ศ. 2548

ศิโรตม์  สวัสดิ์พาณิชย์

(นายศิโรตม์  สวัสดิ์พาณิชย์)

อธิบดีกรมสรรพากร

ตามข้อ 4 น่าจะหักได้ครับ
Jern

โพสต์ที่ 87

ขอบคุณ  คุณลูกอิสานมากคะ  สำหรับข้อมูล

ก็น่าจะหักได้อย่างที่คุณลูกอิสานว่านะคะ

จะได้ยื่นแบบเสียที... :D
earthcu
ผู้ติดตาม: 95

โพสต์ที่ 88

สอบถามนิดนึงครับ สมมติถ้าปัจจุบันคุณพ่อเสียภาษีอยู่ที่ Rate 20% แล้วมีน้องชายที่อายุ 21 ปียังเรียนอยู่ เกิดอยากจะใช้เครดิตเงินปันผลให้ได้ประโยชน์มากขึ้น สามารถให้น้องชายไปเปิดบัญชีซื้อหุ้นปันผลแทนที่จะซื้อในนามคุณพ่อ แล้วยื่นเสียภาษีได้ไหมครับ จะมีปัญหาอะไรกับสรรพากรหรือเปล่าครับ กลัวว่าจะโดนคำถามว่าไม่มีรายได้แล้วทำไมถึงมีเงินซื้อหุ้น อะไรประมาณนี้ครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 89

earthcu เขียน:สอบถามนิดนึงครับ สมมติถ้าปัจจุบันคุณพ่อเสียภาษีอยู่ที่ Rate 20% แล้วมีน้องชายที่อายุ 21 ปียังเรียนอยู่ เกิดอยากจะใช้เครดิตเงินปันผลให้ได้ประโยชน์มากขึ้น สามารถให้น้องชายไปเปิดบัญชีซื้อหุ้นปันผลแทนที่จะซื้อในนามคุณพ่อ แล้วยื่นเสียภาษีได้ไหมครับ จะมีปัญหาอะไรกับสรรพากรหรือเปล่าครับ กลัวว่าจะโดนคำถามว่าไม่มีรายได้แล้วทำไมถึงมีเงินซื้อหุ้น อะไรประมาณนี้ครับ

ผมแสดงความเห็นแบบไม่ค่อยมีหลักการนะครับ
คือน่าจะทำได้ครับ ถ้าสรรภกรถามว่าเอาเงินมาจากไหน ก็บอกว่าพ่อโอนหุ้นให้มาแบบสเน่หาประมาณนี้ครับ พอได้รับปันผลก็ขอเครดิตคืนแบบปกติ

ผมเห็นหลายท่านโอนหุ้นให้พ่อแม่ ที่ไม่มีรายได้ น่าจะทำนองเดียวกัน
simplelife

สอบถามเรื่องภาษีของปีที่ผ่านมา

โพสต์ที่ 90

คือว่าผมเองไปทำงานบริษัทอยู่ต่างประเทศมาหลายปีพอสมควร ไม่ค่อยจะถนัดในเรื่องภาษีของไทยเท่าไร ซักประมาณ 4-5 ปีก่อนกลับมาเที่ยวกับเงินอีกก้อนนึง แล้วเปิดบัญชีฝากประจำ/ซื้อหุ้นได้ปันผลอยู่หลายปี ดอกเบี้ย/เงินปันผลที่ได้มานี้ถูกหัก 15% ณ ที่จ่ายไปครับ

1) ผมไม่มีรายได้อื่นๆในเมืองไทยเลยในปีก่อนๆหน้านี้เลย เพราะว่าทำงานในต่างประเทศ ถ้าผมยื่นแบบคืนภาษีย้อนหลัง (ซึ่งเข้าใจว่าได้ไม่เกิน 3 ปี ย้อนหลังแค่ 48-49 เท่านั้น) โดยช่อง 40(1) เป็น 0 แล้วใส่ดอกเบี้ยในช่อง 40(4) แล้วอย่างอื่นคำนวณตามปกติ ถูกต้องหรือเปล่าครับ
2) ถ้าต้องการจะยื่นแบบย้อนหลัง นอกจาก ภงด 90, 50 ทวิ แล้วจะต้องยื่นฟอร์มอะไรประกอบอีก  
3) เพราะว่าหนึ่งแสนแรกนั้นอัตราดอกเบี้ยเป็น 0% ครับจากที่ผมคำนวณดู ไอ้ 15% พวกนี้ก้อคงจะได้คืนมาเกือบหมด เป็นเงินก้อเป็นหลักหมื่นอยู่ คุณแม่ผมก้อห่วงว่าจะโดนตรวจสอบย้อนหลัง เพราะว่าที่บ้านเองก้อมีธุรกิจส่วนตัวอย่างอื่น แต่เงินส่วนนี้เป็นรายได้ของผมเองที่โอนกลับมาจากต่างประเทศ

ขอบคุณครับ