โอนหุ้นให้ภรรยา ต้องเสียภาษีหรือไม่?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โอนหุ้นให้ภรรยา ต้องเสียภาษีหรือไม่?

โพสต์ที่ 1

อยากโอนหุ้นให้ภรรยา (ไม่ได้จดทะเบียน) เพื่อจะได้บริหารภาษี ไม่ทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์ไม๊ครับว่า ถ้าโอนไปแล้วนี่จะถูกทางสรรพากรเรียกเก็บภาษีหรือไม่

อีกอย่าง ลงทุนในชื่อภรรยา เผื่อจะรุ่งเรืองอย่างพี่ฉัตร ดร. และท่านอื่นๆมั่ง ฮ่า :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty

โพสต์ที่ 2

พี่หนึ่งครับ ทางนิตินัย ไม่ใช่ภรรยา ต้องเสียภาษี จะให้ดีขายไป แล้วไปซื้อกลับคืนในชือของ ผบ.ทบ.
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 3

เบิกใบ้หุ้นเลยครับ  เสียค่าธรรมเนียม300บาท

พอได้ใบหุ้นมาสลักหลัง  พร้อมแนบสำเนา

รายละเอียดถามโบรก  เปิดบัญชีภรรยารอเลย
Noonino

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
อย่างกรณีที่พี่ปรัชญาแนะนำนี่ มันเหมือนกับการโอนหรือเปล่าครับ
คือ เบิกใบหุ้น เซ็นสลักหลัง แล้วก็ให้ภรรยาเอาไปเข้าพอร์ทใหม่ใช่ไม๊ครับ
Future_Investors
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อืม

ภาษีการให้โดยเสน่หา

การให้โดยเสน่หา เป็นการให้เปล่าโดยไม่มีค่าตอบแทน จัดเป็นนิติกรรมที่ผูกพันผู้ให้ฝ่ายเดียวที่ผู้ให้มิได้หวังประโยชน์ต่างตอบแทนจากการให้นั้น แต่ผู้ให้จะมีความเสน่หาเป็นพื้นฐานของการให้ก็ไม่ผิดธรรมเนียมประเพณี เช่น แม่ยกมอบแก้ว แหวนเงินทอง หรือที่ดินให้แก่พระเอกลิเก นักร้อง เพราะชื่นชอบหน้าตา บทบาทการแสดง เป็นต้น

ในทางกฎหมายนั้นการให้โดยเสน่หาจะมีผลสมบูรณ์ตามกฎหมาย อาจจำแนกเป็น 2 กรณี คือ

การให้ทรัพย์สินซึ่งเป็นสังหาริมทรัพย์ หรือทรัพย์ที่เคลื่อนที่ได้ เช่น รถยนต์ แหวนเพชร นาฬิกา จะสมบูรณ์เมื่อผู้ให้ส่งมอบทรัพย์สินให้แก่ผู้รับ
ส่วนการให้ทรัพย์สินซึ่งเป็นอสังหาริมทรัพย์หรือทรัพย์ที่เคลื่อนที่ไม่ได้ เช่น ที่ดิน อาคารบ้านเรือน สิ่งปลูกสร้าง อื่น ๆ จะสมบูรณ์เมื่อได้ทำเป็นหนังสือสัญญาและจดทะเบียนต่อพนักงานเจ้าหน้าที่

เมื่อการให้มีผลสมบูรณ์ทางกฎหมายแล้ว ผู้ให้จะเรียกทรัพย์สินนั้นคืนไม่ได้ เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ที่กฎหมายยอมให้ถอนคืนการ ให้ได้ คือ

1. ผู้รับได้ประทุษร้ายต่อผู้ให้เป็นความผิดฐานอาญาอย่างร้ายแรง
2. ผู้รับได้ทำให้ผู้ให้เสียชื่อเสียง หรือหมิ่นประมาทผู้ให้อย่างร้ายแรง
3. ผู้รับได้บอกปัดไม่ยอมให้สิ่งของจำเป็นเลี้ยงชีวิตแก่ผู้ให้ในเวลาที่ผู้ให้ยากไร้ และผู้รับยังสามารถจะให้ความช่วยเหลือได้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สำหรับในทางภาษีอากร โดยเฉพาะภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา การรับให้ซึ่ง เงิน ทรัพย์สินหรือประโยชน์ใด ๆ ถือว่าผู้รับเป็นผู้มีเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 (8) แห่งประมวลรัษฎากร ซึ่งผู้มีเงินได้มีหน้าที่ต้องเสียภาษีเงินได้จากการรับให้นั้น เว้นแต่กรณีต่อไปนี้ 
1. เป็นการให้โดยเสน่หาเนื่องในพิธีหรือโอกาสแห่งขนบธรรมเนียมประเพณีได้รับยกเว้นภาษีเงินได้ตามมาตรา 42(10) แห่งประมวลรัษฎากร 
2. การที่บิดามารดายกอสังหาริมทรัพย์ให้แก่บุตรโดยชอบด้วยกฎหมายของตนโดยไม่มีค่าตอบแทน แต่ไม่รวมถึงบุตรบุญธรรม. 
สุเทพ พงษ์พิทักษ์

http://www.dailynews.co.th
Noonino

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ

งั้นถ้าผมใช้เหตุผลว่าให้โดยเสน่หาเนื่องในโอกาสที่ลูกมีอายุครบ 1 ขวบ ก็ได้เหมือนกันซิครับ :lol:
Future_Investors

โพสต์ที่ 7

เพราะฉะนั้น

อาจจะต้องเลือกระหว่าง

1. ขายแล้วซื้อกลับคืนในชื่อ ผบ ทบ. ซึ่ง จริงๆก็ต้องถือเป็นเงินได้ของภรรยา เพราะอยู่ๆได้ทรัพย์สินเป็นเงินสด แต่ตรวจสอบยาก

หรือ

2. ถือโอกาสนี้จดทะเบียนกับภรรยาแล้วบอกว่สรรพากรว่าโอนหุ้นเป็นค่าสินสอดทองหมั่นก็ได้นะครับ  

:D
fantasia

Re: โอนหุ้นให้ภรรยา ต้องเสียภาษีหรือไม่?

โพสต์ที่ 8

Noonino เขียน:อยากโอนหุ้นให้ภรรยา (ไม่ได้จดทะเบียน) เพื่อจะได้บริหารภาษี
แค่นี้ก็ผิดเจตนาของการให้โดนเสน่หาแล้วครับ
2. ถือโอกาสนี้จดทะเบียนกับภรรยาแล้วบอกว่สรรพากรว่าโอนหุ้นเป็นค่าสินสอดทองหมั่นก็ได้นะครับ  
ถ้าจดทะเบียนแล้วก็ต้องหย่าทันทีด้วย เพราะเงินได้ของภรรยาจะถือเป็นของสามี
1. ขายแล้วซื้อกลับคืนในชื่อ ผบ ทบ. ซึ่ง จริงๆก็ต้องถือเป็นเงินได้ของภรรยา เพราะอยู่ๆได้ทรัพย์สินเป็นเงินสด แต่ตรวจสอบยาก
อันนี้น่าจะปลอดภัยสุดแต่มีต้นทุนค่าคอม

ส่วนวิธีโอนหุ้นต้นทุนมีแค่ค่าโอนก็จริง แต่หลักฐานมันจะฟ้องอยู่ที่โบรกเกอร์ว่าเคยโอนไป
อย่างไรก็ตามสรรพากรเขางานยุ่งครับ คงไม่ว่างมานั่งตรวจสอบคนธรรมดาโอนหุ้นให้กันหรอกครับ

สรุปว่าไม่ว่าจะวิธีไหนก็ปลอดภัยจากการถูกเก็บภาษีมากครับ
แต่ถามว่าถูกต้องตามกฎหมายภาษี 100% ไหม ขอตอบว่าไม่ใช่ครับ
moonkiss

โพสต์ที่ 9

ถามเพิ่มหน่อยครับ
เพื่อลดภาษีถ้าผมโอนไปพอร์ตคณะบุคคลของตัวเองทำได้ไหมครับ เสียภาษีไหมขณะโอน เทียบกะไปหา nominee ที่ไม่มีรายได้มาถือแทนแบบไหนถูกต้องกว่ากัน
:?
mambo

โพสต์ที่ 10

ถ้าแต่งงานและจดทะเบียนกันแล้ว โอนหุ้นให้ภรรยา การเครดิตภาษีจะเครดิตในชื่อสามีเท่านั้นครับ หมายความว่า ต่อให้หุ้นอยู่ในมือภรรยากึ่งหนึ่ง อยู่ในชื่อสามีกึ่งหนึ่ง ทั้งสองส่วนรวมกันเครดิตในชื่อสามีเท่านั้นครับ

การโอนหุ้นให้ภรรยาไม่น่าจะเสียภาษีครับ เพราะทางนิตินัย สามีและภรรยา ถือเป็นบุคคลเดียวกัน

ดังนั้น ในกรณีคณะบุคคล เมื่อสามีจดคบค.กับนายนอมินีแล้ว ภรรยาไม่สามารถจดคบค.กับนอมินีคนนั้นอีก หรือจดสามคนก็ไม่ได้ครับ
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 11

น่าติดตามดูการตอบคำถามเรื่องนี้จากสรรพากร คือ รองอธิบดีสาธิต รังคศิริ
ได้ข่าวว่าในการบันทึกรายการ ดรนิเวศน์ ถามเรื่องนี้ในรายการด้วย
รายการน่าจะออกอากาศวันอังคารที่จะถึงนี้นะครับ moneytalk daily ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 12

อยากทราบเพิ่มเติมจากคำถามคุณ Moonkiss น่ะครับ ว่า ว่าถ้าโอนจากชื่อตัวเข้าบริษัท (ที่มีตัวเองเป็นผู้ถือหุ้นอยู่ แต่ไม่ทั้งหมด) ได้มั๊ยครับ

คล้าย ๆ กงสี หรือบริษัทดูแลผลประโยชน์ของตระกูลน่ะครับ
...

โพสต์ที่ 13

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:น่าติดตามดูการตอบคำถามเรื่องนี้จากสรรพากร คือ รองอธิบดีสาธิต รังคศิริ
ได้ข่าวว่าในการบันทึกรายการ ดรนิเวศน์ ถามเรื่องนี้ในรายการด้วย
รายการน่าจะออกอากาศวันอังคารที่จะถึงนี้นะครับ moneytalk daily ครับ
พี่ MindTrick สุดหล่อครับ รบกวนอีกแล้วได้มั๊ยครับ  :bow:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 14

... เขียน: พี่ MindTrick สุดหล่อครับ รบกวนอีกแล้วได้มั๊ยครับ  :bow:
ผมรบกวนด้วยคน เป็นแฟนตัวยงห้อง Multimedia เลย  :bow:
mambo

โพสต์ที่ 15

Linzhi เขียน:อยากทราบเพิ่มเติมจากคำถามคุณ Moonkiss น่ะครับ ว่า ว่าถ้าโอนจากชื่อตัวเข้าบริษัท (ที่มีตัวเองเป็นผู้ถือหุ้นอยู่ แต่ไม่ทั้งหมด) ได้มั๊ยครับ

คล้าย ๆ กงสี หรือบริษัทดูแลผลประโยชน์ของตระกูลน่ะครับ
สามารถโอนได้โดยไม่เสียภาษีครับ ถ้าเป็นการโอนโดยตีมูลค่าจากราคาตลาดหรือใกล้เคียง โดยโอนเข้าไปแบบเพิ่มทุนจดทะเบียนด้วยหุ้นแทน

แต่ทั้งนี้ การโอนหุ้นเข้าบริษัทจะมีข้อดีคือ ปันผล "อาจ" ไม่ต้องโดนหัก 10% ณ ที่จ่าย แต่ไปเสียภาษีรายรับแทน และไม่สามารถเครดิตภาษีซ้อนได้เหมือนบุคคลและคณะบุคคล

ส่วนข้อเสียสำคัญคือ เมื่อมีการขายหุ้นออกไป แม้ว่าจะขายในตลาดหลักทรัพย์ก็ตาม ก็ต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลจากกำไรที่ได้

มีรายใหญ่บางคนที่สามารถใช้เทคนิกนี้ในการหลบเลี่ยงภาษีบริษัทรายได้ก้อนใหญ่ของบริษัทได้ครับ แต่ขอไม่กล่าวถึงละกัน
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
โพสต์โพสต์