คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2071

VIB007 เขียน:เหรอครับ
พี่พอใจคงฝากธนาคารเอาไว้หลายปีนะ
อิ อิ
ไม่ได้ฝากเป็นปีครับ
ฝากเป็นเดือน
ฝากไว้200กว่าเดือนเอง...
วันที่ไปอัดรายการmoney talk
ผมใส่สูทไป แต่ไม่ได้ผูกไท
อ.นิเวศน์ไม่ให้ใส่สูทเหมือนกัน(สงสัยกลัวเราหล่อกว่า)
แล้วก็ต้องยืมไทของอ.นิเวศน์นั่นแหละผูกใส่ออกรายการ
ทำไมพี่หมี(คนติดต่อ)แกไม่เห็นบอกพวกเราล่วงหน้าให้เรียบร้อยก็ม่ายรู้
ไม่เห็นจะยากอะไร
เห็นเมื่อวานนั่งดูป๋าเวบ
อ.นิเวศน์ว่าจะเชิญขึ้นเวทีใหญ่งานอินเวสเต้อร์เดย์ด้วยเดือนหน้า
พวกโฟกัสมีหุ้นน้อยตัวอย่างวิบูลย์ พี่ฉัตร หมอสามัญชน หรือแม้กระทั่งผม
ท่านคงไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 2072

ขอบคุณครับพี่พอใจ พี่เจ๋ง

ว่าแต่ว่า
ป๋าเวปดังแล้ว
อย่าลืมพวกเรานา
genedemonvi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2073

คุณหมอโกมาศ ใช่คนที่ทำงานเพื่อชุมชนหรือเปล่าครับ
temnoy

ขอถามเรื่อง Par

โพสต์ที่ 2074

ขอถามเรื่อง Par

อยากทราบว่า เวลาบริษัทเค้าลด Par จาก 10
เหลือ 1 จะส่งผลอะไรต่อผู้ถือหุ้นบ้างครับ
และทำไมต้องทำอย่างนั้น

ขอบคุณครับ
E-man
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2075

รบกวนคุณวิบูลย์ช่วยตอบตำถามเรื่องบ้านประหยัดพลังงานที่กระทู้โน้นด้วยครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 953#374953 :D
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
VIB007

Re: ขอถามเรื่อง Par

โพสต์ที่ 2076

temnoy เขียน:ขอถามเรื่อง Par

อยากทราบว่า เวลาบริษัทเค้าลด Par จาก 10
เหลือ 1 จะส่งผลอะไรต่อผู้ถือหุ้นบ้างครับ
และทำไมต้องทำอย่างนั้น

ขอบคุณครับ
จะว่ามีก็มี
จะว่าไม่มีก็ไม่มีครับ

ในแง่ของมูลค่าบริษัทคงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
เพียงแค่มีจำนวนหุ้นมากขึ้น แต่มูลค่าเท่าเดิม
เช่น มีหุ้นบริษัทหนึ่ง 100 หุ้นพาร์ 10 บาท
แต่แตกพาร์เหลือ 1 บาท เราก็จะมีหุ้นบริษัทนี้ 100*10 เท่ากับ 1,000 หุ้น

ที่ต้องทำเช่นนี้เพราะถ้าราคาหุ้นสูงๆ การซื้อขายก็จะน้อยลง
ถ้าแตกพาร์ก็มีจำนวนหุ้นมากขึ้น ปริมาณหุ้นหมุนเวียนก็จะมากขึ้น
เช่นหุ้นปูนซิเมนต์ถ้าพาร์เดิม 100 บาท ราคาหุ้นก็คงหุ้นละ 20,000 บาท
ปริมาณการซื้อขายต่อวันคงมีไม่มากเท่าปัจจุบัน
VIB007

โพสต์ที่ 2077

[quote="E-man"]รบกวนคุณวิบูลย์ช่วยตอบตำถามเรื่องบ้านประหยัดพลังงานที่กระทู้โน้นด้วยครับ

ตอบแล้วครับ
yaforyou

โพสต์ที่ 2078

VIB007 เขียน: จะว่ามีก็มี
จะว่าไม่มีก็ไม่มีครับ

ในแง่ของมูลค่าบริษัทคงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
เพียงแค่มีจำนวนหุ้นมากขึ้น แต่มูลค่าเท่าเดิม
เช่น มีหุ้นบริษัทหนึ่ง 100 หุ้นพาร์ 10 บาท
แต่แตกพาร์เหลือ 1 บาท เราก็จะมีหุ้นบริษัทนี้ 100*10 เท่ากับ 1,000 หุ้น

ที่ต้องทำเช่นนี้เพราะถ้าราคาหุ้นสูงๆ การซื้อขายก็จะน้อยลง
ถ้าแตกพาร์ก็มีจำนวนหุ้นมากขึ้น ปริมาณหุ้นหมุนเวียนก็จะมากขึ้น
เช่นหุ้นปูนซิเมนต์ถ้าพาร์เดิม 100 บาท ราคาหุ้นก็คงหุ้นละ 20,000 บาท
ปริมาณการซื้อขายต่อวันคงมีไม่มากเท่าปัจจุบัน

การลดพาร์คือการแตกพาร์ อันเดียวกันใช่มั้ยครับ  แตกต่างจากการลดทุนยังไงครับ ลดทุนส่งผลขนาดไหนต่อบริษัทหรอครับ
Thank you for all of your information and suggestions
sappipat

โพสต์ที่ 2079

เรื่อง  การหาค่า WACC
เรียนถามพี่วิบูลย์  และผู้รู้ทุกท่านครับ
อ้างอิงสูตรจากหนังสือคุณสุมาอี้  คือ  r(wacc)  =  ke*E/(D+E)   +   kd*D/(D+E)*(1-T)
ผมถอดความได้ว่า wacc ขึ้นอยู่กับ  หนี้  ภาษี    ความสามารถในการทำกำไรมาจ่ายหนี้    ความเสี่ยงของธุรกิจและผลตอบแทนที่คาดหวัง   มีคำถามดังนี้ครับ
1 ปกติแล้วมีหลักการในการให้ค่าดังกล่าวอย่างไรครับให้เหมาะสม
2 ถ้าบริษัทไม่มีหนี้ที่ต้องจ่ายดอกเบี้ยเลยน่าจะเป็นเรื่องดี   แต่กลับทำให้ค่า wacc สูง  เมื่อหามูลค่าหุ้นแล้วจะได้มูลค่าที่น้อยลงซึ่งตรงข้ามกับความรู้สึกของเรา  (เหมือนกับจะบอกว่าควรจะมีหนี้ในระดับที่เหมาะสมน่าจะดีกว่า)  กรณีอย่างนี้จะให้ค่า wacc อย่างไรดีครับ
3 ความเสี่ยงของธุรกิจแต่ละประเภทมีหลักการนำมาพิจารณาหาค่า wacc อย่างไรครับ  
4 ถ้าจะใช้ผลตอบแทนที่คาดหวังมาคิดในส่วนของ cost of equity มีหลักการอย่างไรครับ
พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2080

[quote="sappipat"]เรื่อง
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
sappipat

โพสต์ที่ 2081

Mon money เขียน: ส่วนทุนหรือ Ke ส่วนนี้หายากมั่กๆ เพราะมันขึ้นอยู่กับความเสี่ยงสองส่วนคือ ความเสี่ยงในธุรกิจของบริษัทนั้นๆ ส่วนนี้ใครเข้าใจธุรกิจดีจะได้เปรียบ ส่วนที่สองคือความเสี่ยงจากความผันผวนในตลาดหุ้น ส่วนนี้ขึ้นอยู่กับส่วนแรกว่าชัวร์แค่ไหน ต้นทุนส่วนทุนนี้ไม่มีอะไรมาช่วยลดต้นทุนทางภาษีจึงไม่มีTax shield และจัดเป็นต้นทุนที่สูง เพราะมันคือค่าเสียโอกาสในการลงทุนในสินทรัพย์อื่นๆที่ปลอดภัยกว่า(Risk free rate)+กับความเสี่ยงที่ต้องเผื่อเอาไว้(Risk premium) ค่านี้เอาง่ายๆเลยว่า คุณอยากได้ผลตอบแทนเท่าไร เอาค่านั้นแหละ เช่นเอาแค่ 15%ก็ใช้15 อย่าหลอกตัวเองละกัน

สุดท้ายครับ WACCนี้เป็นโจทย์ที่ผู้บริหารต้องคิด และจัดโครงสร้างเงินทุนที่สร้างมูลค่าสูงสุดให้แก่บริษัท

ส่วนโจทย์ที่นักลงทุนต้องคิดคือ Ke นี่แหละ จะเอาเท่าไร?
ขอบคุณพี่มนมากนะครับ
   อยากทราบว่าในฐานะที่เป็นนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จพี่มนและท่านอื่นๆมีแนวทางหรือหลักการอย่างไรในการกำหนด Ke ครับ(นี่เป็นคำถามที่ตั้งใจจะถามในกระทู้ก่อนนี้ครับ)  เช่นถ้าเป็นธุรกิจที่เราเข้าใจดีและตัวธุรกิจเองมีความเสี่ยงต่ำ เติบโตได้เรื่อยๆควรจะกำหนด Ke เท่าไหร่
   ผมพยามใช้ Ke = 10-15% มาตลอดทุกกรณีและใช้ MOS =30%  แต่พบว่าทำให้พลาดการซื้อหุ้นชั้นยอดบ่อยๆเพราะราคาไม่ลงมาถึงที่ตั้งใจ  พี่มนและท่านอื่นมีคำแนะนำอย่างไรครับ
                                                ขอบคุณครับ
พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง
sappipat

โพสต์ที่ 2082

sappipat เขียน:
ขอบคุณพี่มนมากนะครับ
                                                    โคว่จง
VIB007

โพสต์ที่ 2083

ขอบคุณท่าน Mon Money

ผมยุ่งมากๆเลยครับ เลยไม่ได้เข้ามาตอบเลย ขอประทานอภัย
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2084

Riskfree rate เอาเป้นว่าซื้อพันธบัตรระยะยาวๆ น่าจะได้ประมาณ ไม่เกิน 7% บวกกับหุ้นที่เราซื้อเรารู้จักดี ราคาไม่ผันผวนไปตามตลาด ก็ให้เพิ่มไปสัก5-7% ก็น่าจะราวๆ 13%-14% ก็น่าจะสูงเอาการอยู่
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Jimmy

โพสต์ที่ 2085

หวัดดีครับพี่วิบูลย์ และ พี่ มน

ตามอ่านtopic นี้มาสักระยะแล้วยังอ่านไม่จบเลย แต่มีคำถามอยากจะขออนุญาตถามพี่ครับ
1. Thailand Company Handbook เนี่ยเป็นตัวที่จะช่วยเราสกรีนหุ้นมีกำไรและการเติบโตของ บ. ได้ใช่ไหมครับ และ ที่ไหนมีขายบ้างครับ
2. การหามูลค่าที่แท้จริงตามวิธีคิดลดเงินสดจำเป็นที่เราต้องใช้ค่า Belta รึเปล่าครับ
3. อัตราการเติบโตของ บ. พวกพี่ดูจากอัตรา อัตรากำไรต่อหุ้นที่เพิ่มขึ้นในแต่ละปีใช่ไหมครับ
4. พวกบ. ในกลุ่มปีโตรเคมี ถ้าคิดมูลค่าที่แท้จริง ตาม วิธี Reproduction Cost of Asset พวกโรงงาน สินค้า คงเหลือ พวกพี่ๆ ให้มูลค่ากันกี่เปอร์เซ้นต์

ขอบคุณครับ

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
sappipat

โพสต์ที่ 2086

Mon money เขียน:Riskfree rate เอาเป้นว่าซื้อพันธบัตรระยะยาวๆ น่าจะได้ประมาณ ไม่เกิน 7% บวกกับหุ้นที่เราซื้อเรารู้จักดี ราคาไม่ผันผวนไปตามตลาด ก็ให้เพิ่มไปสัก5-7% ก็น่าจะราวๆ 13%-14% ก็น่าจะสูงเอาการอยู่

ขอบคุณมากครับ
                                                    โคว่จง
VIB007

โพสต์ที่ 2087

[quote="yaforyou"]

การลดพาร์คือการแตกพาร์ อันเดียวกันใช่มั้ยครับ
samahara

โพสต์ที่ 2088

พี่ๆ...เงียบจัง..ไปเที่ยวไหนกันครับ
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
tarid

โพสต์ที่ 2089

[b
]1. Thailand Company Handbook เนี่ยเป็นตัวที่จะช่วยเราสกรีนหุ้นมีกำไรและการเติบโตของ บ. ได้ใช่ไหมครับ และ ที่ไหนมีขายบ้างครับ[/b]2
.
อยากทราบเหมือนกัรครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2090

tarid เขียน:[b.
อยากทราบเหมือนกัรครับ
:8)  อยากทราบเหมือนกันครับว่า พอจะหาซื้อได้ทีไหนบ้างครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2091

i_sarut เขียน:
:8)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2092

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ  :D
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Jimmy

โพสต์ที่ 2093

ลูกอิสาน เขียน:
:8)
xyuno

โพสต์ที่ 2094

อ่านจบแล้ว 71 หน้า    :lol:

มาลงชื่อขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 2095

ครับ กว่าจะอ่านจบก็เล่นแถบแย่เหมือนกัน

ดีที่ช่วงหลังเป็นเรื่องสบายๆ ไม่มีสูตรหรือหลักการอะไรให้ต้องคิดเหมือนช่วงแรกๆ ของกระทู้ (แต่ก็ยังแฝงไปด้วยสาระความรู้อยู่ครับ)

ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้นี้ ที่ทำให้เกิดแหล่งความรู้เกี่ยวกับการลงทุนที่ดีอีกแหล่งหนึ่งครับ

ช่วงนี้ตกงานเลยได้มีโอกาสอ่านกระทู้ใน web บ่อยขึ้น และได้มีโอกาสมาอ่านกระทู้นี้ด้วยครับ มีความรู้เพิ่มขึ้นแยะเลย แต่เสียอย่างเดียว ตอนนี้ไม่มีรายได้ เลยไม่ทีทุนจะไปลงทุนลองภูมิความรู้ตัวเองครับ

แต่ไม่เป็นไร เพราะผมจำคำที่พี่วิบูลย์บอกได้แม่นเลยว่า
"ความคิดทำให้เกิดเงิน ไม่ใช่เงินทำให้เกิดความคิด
ดังนั้น ถ้าเรามีคามคิดที่ถูกต้อง เงินจะตามมาเอง"

แต่สงสัยตอนนี้ ผมคงมีความคิดที่ยังไม่ถูกต้องซักเท่าไหร
เงินถึงยังไม่มาสักที........... :lol:  :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 2096

ขอบคุณคุณลูกอีสานครับที่ช่วยมาตอบ
ช่วงนี้ผมยุ่งมากๆ ไม่มีเวลาเข้าเวปเลย
ต่อไปคงมีเวลามากขึ้น

Jimmy เขียน:หวัดดีครับพี่วิบูลย์ และ พี่ มน

ตามอ่านtopic นี้มาสักระยะแล้วยังอ่านไม่จบเลย แต่มีคำถามอยากจะขออนุญาตถามพี่ครับ
1. Thailand Company Handbook เนี่ยเป็นตัวที่จะช่วยเราสกรีนหุ้นมีกำไรและการเติบโตของ บ. ได้ใช่ไหมครับ และ ที่ไหนมีขายบ้างครับ
คงได้คำตอบแล้วนะครับ
Jimmy เขียน:2. การหามูลค่าที่แท้จริงตามวิธีคิดลดเงินสดจำเป็นที่เราต้องใช้ค่า Belta รึเปล่าครับ
ถ้าถามคุณผม คงบอกไม่จำเป็น
Jimmy เขียน:3. อัตราการเติบโตของ บ. พวกพี่ดูจากอัตรา อัตรากำไรต่อหุ้นที่เพิ่มขึ้นในแต่ละปีใช่ไหมครับ
ถ้าถามคุณมนคงตอบว่าเป็นการเติบโตของกระแสเงินสด
Jimmy เขียน:4. พวกบ. ในกลุ่มปีโตรเคมี ถ้าคิดมูลค่าที่แท้จริง ตาม วิธี Reproduction Cost of Asset พวกโรงงาน สินค้า คงเหลือ พวกพี่ๆ ให้มูลค่ากันกี่เปอร์เซ้นต์

ขอบคุณครับ
ตอบยาก เอาเป็นว่าให้ตาความเป็นจริงแล้วกัน
แต่ละโรงงานมันอายุไม่เท่ากัน สภาพไม่เหมือนกัน
อย่างโรงกลั่นน้ำมันเหมือนกัน ประสิทธิภาพก็ไม่เท่ากัน
กำไรที่ได้จากผลิตภัณท์ไม่เท่ากัน
โรงกลั่นบางจากผลิตได้แต่ยางมะตอยซึ่งไม่มีราคา
ขณะที่โรงกัล่นอื่นผลิตน้ำมันเครื่องบินซึ่งราคาสูงมากๆได้เป็นต้น
VIB007

โพสต์ที่ 2097

[quote="niyom_value"]ครับ กว่าจะอ่านจบก็เล่นแถบแย่เหมือนกัน

ดีที่ช่วงหลังเป็นเรื่องสบายๆ ไม่มีสูตรหรือหลักการอะไรให้ต้องคิดเหมือนช่วงแรกๆ ของกระทู้ (แต่ก็ยังแฝงไปด้วยสาระความรู้อยู่ครับ)

ยังไงก็ต้องขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้นี้ ที่ทำให้เกิดแหล่งความรู้เกี่ยวกับการลงทุนที่ดีอีกแหล่งหนึ่งครับ

ช่วงนี้ตกงานเลยได้มีโอกาสอ่านกระทู้ใน web บ่อยขึ้น และได้มีโอกาสมาอ่านกระทู้นี้ด้วยครับ มีความรู้เพิ่มขึ้นแยะเลย แต่เสียอย่างเดียว ตอนนี้ไม่มีรายได้ เลยไม่ทีทุนจะไปลงทุนลองภูมิความรู้ตัวเองครับ

แต่ไม่เป็นไร เพราะผมจำคำที่พี่วิบูลย์บอกได้แม่นเลยว่า
"ความคิดทำให้เกิดเงิน ไม่ใช่เงินทำให้เกิดความคิด
ดังนั้น ถ้าเรามีคามคิดที่ถูกต้อง เงินจะตามมาเอง"

แต่สงสัยตอนนี้ ผมคงมีความคิดที่ยังไม่ถูกต้องซักเท่าไหร
เงินถึงยังไม่มาสักที........... :lol:
tingun

โพสต์ที่ 2098

รบกวนถามพี่วิบูลย์หรือผู้รู้ครับว่า

1. D/E ratio ที่ใช้พิจารณาความสามารถในการคงอยู่ของบริษัทในระยะยาว ค่า D นี้เป็นหนี้เฉพาะที่มีภาระดอกเบี้ย(ไม่รวมเจ้าหนี้) หรือ ใช้หนี้ทั้งหมดคิดครับ  (ผมลองอ่านในหนังสือเค้าใช้หนี้ทั้งหมดคิดแต่ผมก็คิดว่าเวลาแบงค์ดูแบงค์น่าจะใช้หนี้เฉพาะที่มีดอกเบี้ยมากกว่า เลยงงๆอะครับว่าใช้ตัวไหน) แต่ D ใน WACC ใช้หนี้เฉพาะที่มีดอกเบี้ยคิดใช่ไหมครับ

2. สมมติบริษัท A มี PE 12 ตอนสิ้นปี 50 แล้วเราคาดว่าธุรกิจนี้ในปีต่อๆไป มันยังคงมีกำไรเพิ่มขึ้นๆ  แบบนี้ในปีต่อๆไป ค่าPE ของบริษัทนี้จะเพิ่มเป็น 15 ตอนสิ้นปี 51 และในระยะยาว PE จะเป็น 20 ได้หรือไม่ครับ  หรือว่าเราก็ยังไม่สามารถคาดการณ์ PE ได้อยู่ดีอาจจะคงที่ ตำลง สูงขึ้นก็ได้  

3. ปกติถ้าบริษัทกำไรลด PE จะลดลงด้วยใช่ไหมครับ หรือถ้าบริษัทมีกำไรเพิ่มชึ้น PE จะเพิ่มขึ้นด้วยใช่ไหมครับ (ต่อเนื่องจากข้อ2 ครับ)

4.หุ้นที่เป็นวัฎจักร เช่น หุ้นPVC  หุ้นปิโตรฯ  น้ำมัน หรือเหล็ก พวกนี้เราจะดูยังไงครับว่ามันกำลังอยู่ในช่วงขาขึ้นหรือขาลง มี web ที่ให้ข้อมูลราคาซื้อขายสินค้าพวกนี้รายวันหรือไม่ครับ  และจะประเมินยังไงอะครับว่าราคาหุ้นตอนนี้ยังไม่แพงเกินไป เช่น ตอนน้ำมันขึ้นราคามากๆพี่วิบูลย์พอทราบล่วงหน้าไหมครับแล้วดูจากไหน

5.พี่วิบูลย์หรือพี่ๆผู้รู้ เอาข้อมูลรายได้หรือกำไรของ Q ถัดไปเพื่อมาประเมิน EPS จากไหนอะครับช่วยบอกหน่อยครับ

6. อยากทราบว่าข้อมูลในอดีต เช่น รู้ว่ายอดขายที่ผ่านมาโตตลอด  กำไรโตตลอด  พอบอกอะไรเราได้บ้างอะครับ หรือว่าเอาไว้ทำนายว่าในอนาคตบริษัทจะโตอีกรึเปล่าครับ (แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกันมากนะครับ)   คือ พี่วิบูลย์ให้ความสำคัญกับข้อมูลในอดีตมากน้อยแค่ไหนครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2099

[quote="tingun"]รบกวนถามพี่วิบูลย์หรือผู้รู้ครับว่า

1. D/E ratio ที่ใช้พิจารณาความสามารถในการคงอยู่ของบริษัทในระยะยาว ค่า D นี้เป็นหนี้เฉพาะที่มีภาระดอกเบี้ย(ไม่รวมเจ้าหนี้) หรือ ใช้หนี้ทั้งหมดคิดครับ
pozaa

โพสต์ที่ 2100

ต้องขอบคุณอาจารย์ พี่ๆ ทุกๆ ท่านที่ให้ความรู้ในบอร์ดนี้มาตั้งแต่ปี 03 จนปัจจุบัน ไม่เคยขาด

กว่าจะอ่านครบ 71 หน้าแทบแย่เลยค่ะ ใช้เวลานานมาก มีทั้งเนื้อหาที่เข้าใจและไม่เข้าใจเพียบ เพราะไม่ได้เรียนมาด้านนี้โดยตรง

ตั้งใจว่าอยากจะเป็น VI ที่ประสบความสำเร็จเหมือนพี่ๆ คะ เมื่อก่อนไม่เคยเล่นหุ้นเพราะคิดเหมือนหลายๆ ท่านที่ว่ามันเป็นการพนันชนิดหนึ่ง แต่พอได้อ่านกระทู้นี้ความคิดทุกอย่างกลับเปลี่ยนไปชนิดหน้ามือเป็นหลังมือเลยคะ ได้เข้าใจจิตใจของนักลงทุนแบบ VI มากขึ้น

ตอนนี้กำลังนั่งอ่านหนังสือสะสมความรู้ไปเรื่อยๆ คะ เลยไม่มีคำถามมาถาม "ไม่รู้จะถามอะไรจริงๆ นะคะ" อีกอย่างนึงก็ยังไม่มีเงินลงทุนมากพอ เพราะเรียนหนังสือไปด้วยทำงานส่งเสียตัวเองไปด้วย ก็มีเงินเก็บที่เหลือจากการทำงานนิดหน่อย ตั้งใจว่าเรียนจบเมื่อไหร่ เริ่มทำงานเต็มตัว คงจะมีเงินสักก้อนไปใช้ลงทุนหน่ะคะ

ไม่ทราบว่ามีใครเริ่มต้นลงทุนพอร์ตสักหลักแสนบ้างหรือเปล่าคะ มันอาจจะดูน้อยไปนิดสำหรับหลายๆ คน แต่มันก็เยอะพอสมควรสำหรับคนที่เพิ่งจะเริ่มต้นหน่ะคะ ไม่รู้จำนวนเงินขนาดนี้พอจะงอกเงยได้บ้างหรือเปล่า

ขอให้พี่ๆ ทุกๆ ท่านโชคดีในการลงทุนนะคะ