ลงทุนแบบเน้นคุณค่าแต่ยังขาดทุนอยู่ มีใครเป็นแบบนี้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
apallo55
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนแบบเน้นคุณค่าแต่ยังขาดทุนอยู่ มีใครเป็นแบบนี้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นคนในเวป บางคนทำกำไรปีละ 50%-100กว่า%บ้าง อยากทราบว่าใครลงทุนแล้วยังขาดทุนอยู่บ้างครับ  หาเพื่อนร่วมแนวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2

ขาดทุนเพราะวิเคราะห์ผิด หรือว่าขาดทุนเพราะอะไรครับ

ถือหุ้นตัวไหนอยู่ครับ
qingwen

โพสต์ที่ 3

ระยะสั้นขาดทุนไม่แปลก ผมซื้อแล้วลงทุกตัว

แต่ระยะยาวไม่น่าขาดทุน ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจซื้อหุ้นว่าเราได้วิเคราะห์แล้วว่าราคาต่ำจริงหรือไม่

ถ้าซื้อหุ้นเพราะคนในนี้ซื้อ ระยะยาวแล้วยังขาดทุนอยู่ คงไม่แปลก
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
MindTrick

โพสต์ที่ 4

^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
mineknight
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ถ้าซื้อหุ้นดี ในราคาที่แพง  ย่อมได้กำไรน้อย เพรา Margin of safety ต่ำ  

อืม....ไม่แน่ว่าใ่ช่หรือไม่นะครับ พอดีเพิ่งอ่านถึงบทนี้พอดี
Jangster

โพสต์ที่ 6

VI ที่ดีต้องรอเป็นครับ.... คนส่วนมากติดกับราคาหน้าจอ (ผมก็เป็น).... อย่างเช่นพอคนเห็น EGCO ต่ำกว่า 100... หรือ PTTEP หล่นมากๆก็รู้สีกว่ามันถูก.....หรือเห็น Makro ต่ำกว่า 90.... ADVANC ต่ำกว่า 90... โดยที่ไม่ได้ลองวิเคราะห์เพิ่มเติมว่ามันราคาถูกจริงหรือ

ไม่ใช่จะบอกว่า หุ้นที่กล่าวมาตอนนี้แพงนะครับ แต่เป็นแค่ตัวอย่างของความเคยชินราคา ทำให้รีบซื้อ....

แต่หากเรามีผลประกอบการณ์ในใจ ตีมูลค่ามันว่ามันจะกำไรปีละเท่าใหร่ แนวโน้มเป็นยังไง... พอบวก Margin of safety เข้าไปก็จะทำให้ซื้อได้ราคาถูก โดยเฉพาะตอนที่ตลาด overreact..... แต่ การตีมูลค่าเนี่ยล่ะครับ จะทำให้มูลค่าณวันซื้อต่างกันมาก........ คนนึงมอง EPS 8 คนนคงมอง 9.5 ก็อาจจะต่างกันเยอะแล้วครับถ้าให้ PE 10 เท่า.... คนแรกจะมองว่า fair 8, อีกคนมองว่า 9.5 ถึง fair....   โดยถ้าให้ MOS 30%.... ราคา 5.4 คนแรกถึงซื้อ แต่คนที่สองซื้อตั้งแต่ 6.65 แล้ว.... แค่นี้ก็ต่างกันตั้งบาทกว่าๆแล้วนะครับ

ต้องดูให้ขาดว่าขาดทุนเพราะใจร้อน หรือว่าวิเคราะห์ไม่ conservative พอครับ...... ส่วนตัวแล้วยังเป็นวัยรุ่นใจร้อนเหมือนกัน ไม่เคยถือตัวใหนเกิน 2 quarter เลย..โดนตลาดพาไปทุกที
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

Re: ลงทุนแบบเน้นคุณค่าแต่ยังขาดทุนอยู่ มีใครเป็นแบบนี้บ้างคร

โพสต์ที่ 7

[quote="apallo55"]เห็นคนในเวป บางคนทำกำไรปีละ 50%-100กว่า%บ้าง อยากทราบว่าใครลงทุนแล้วยังขาดทุนอยู่บ้างครับ
kvi

โพสต์ที่ 8

เป็นไปได้เหมือนกันครับ ถ้าหุ้นนั้นเป็นหุ้นที่ไม่ได้อยู่ในข่ายความน่าสนใจของนักลงทุนรายใหญ่ สถาบัน หรือ ฝรั่ง  หุ้นนั้นอาจแน่นิ่งเป็นปีๆ
apallo55

สู้ๆ

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเห็นแต่ละท่านในเวปส่วนมากนำเสนอการประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี แต่ผมอยากทราบความเห็นอีกด้านเพื่อเป็นกำลังใจให้แก่คนที่ยังไม่ประสบความสำเร็จเท่านั้นครับ เพราะผมเชื่อว่าความสามารถของคนเราย่อมไม่เท่ากันทุกคนครับ และผมก็เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ   สู้ๆ :D
boy2t

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้เพิ่งเท่าทุนเอง ตอนลงไป เหลือ 730 ขาดทุน 16%-17% ในที่สุดปัจจัยพื้นฐานก็ทำให้มันกลับมาที่เดิม ชักเริ่มชอบ การลงทุนแบบนี้มากๆแล้วจัง
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 227

โพสต์ที่ 11

มีอยู่สองอย่างที่นึกออกตอนนี้
1. วิเคราะห์ผิด
2. ต้องให้เวลา เพราะตลาดผันผวน

เวลาให้คำตอบได้ แต่ระหว่างทีรอ ต้องทำการบ้านไปเรื่อย ๆ จะช่วยให้เราไม่เสียหายอย่างร้ายแรง ถ้าคำตอบคือข้อ 1

พอร์ตผมแดงในช่วงแรก 3-6 เดือน แต่พอเริ่มมีหุ้นที่วิ่งเป็นเด้ง ๆ ก็ห่างไกลจากการขาดทุนไปเลย ตลอดสามสี่ปีจากนั้น การมีหุ้นที่ดีในพอร์ตหลายตัว มันช่วยเหลือกันตลอดครับ

แล้วจดเอาไว้ด้วยครับ การตัดสินใจต่าง ๆ ในการซื้อและขาย มีประโยชน์แน่นอน
terati20

โพสต์ที่ 12

ลองดูกำไรของ บริษัทที่ถือ ครับ
ว่ามันดีขึ้นหรือเเย่ลงยังไง จะเป็นตัววัดว่าเรา วิเคราะห์ผิดหรือถูก
:lol:
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
bboy

โพสต์ที่ 13

ก่อนหน้านี้ก็มีขาดทุนครับ เพราะใจร้อนรีบซื้อ หรือบางทีก็เห็นตัวแดงๆแล้วใจแป้วทนไม่ไหว
สรุปคือเป็นเรื่องของอารมณืล้วนๆเลยครับ ตอนนี้
กะลังแก้ไขอยู่  :wall:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 14

ขาดทุนได้ แต่อย่าขาดใจ ละกัน
preecha_w

โพสต์ที่ 15

ยังขาดทุนอยู่ครับ แต่ไม่กลัวครับ อยากซื้อเพิ่ม แต่กระสุนหมด
คนเป็น VI ต้องนิ่งพอ ความคิดต้องสุกงอม จะอดทนได้มากกว่าคนอื่น
ผมว่าทุกคนต้องผ่านเหตุการณนี้มาแล้วทั้งนั้น
ถ้าวิเคราะห์ดีแล้ว ปล่อยทิ้งไว้เลยครับ ให้เวลาบ่มมันไปเรี่อยๆ
สุกเมื่อไรก็หอมหวาน รับประทานได้  :D
Khunchat

โพสต์ที่ 16

อาจจะเหมือนการทำธุรกิจนะครับ ช่วงแรกอาจจะขาดทุนเพราะลูกค้ายังไม่รู้จัก คล้านเรายังไม่มีความรู้เพียงพอ แต่ระยะน่าจะได้กำไรนะครับ ตามความสามารถของแต่ละคน
tungaoo

โพสต์ที่ 17

ยังขาดทุนอยู่ครับ มีกระสุนนัดสุดท้ายเก็บไว้ รอจังหวะยิงอยู่
ตอนนี้ต้องทำใจไม่ให้หลงไปกับตัวแดงใน port แต่ให้มั่นใจในอนาคตที่รออยู่ครับ
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ต้องถามว่าขาดทุนเพราะใจไม่มั่นคงหรือขาดทุนเพราะยังมาไม่ถูกทาง หลักการคือ "ซื้อกิจการที่ดี ในราคาที่ถูก"
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ถ้าหาเพื่อนร่วมแนวขาดทุนละก็ แหะ แหะ ผมคงไม่เอาด้วยหรอกคร้าบ

บางทีการที่เราเข้าใจว่าการลงทุนแบบ VI คืออะไรกันแน่นะมันก็ยากนะ บางครั้งเราคิดว่าเราลงทุนในหุ้นวิ ใครๆ ก็บอกว่าหุ้นนี้เป็นหุ้นวิแล้วนี่นา เราก็ลงทุนแบบวิสิวะ

หรือ เราลงทุนแบบหุ้นนิ่งๆ แน่นอนเอาเงินปันผลได้ทุกปี เราก็วินี่หว่า

หรือ เราลงทุนแบบหุ้นที่ชาวบ้านบอกว่าเนี่ยหุ้นนี้มันไม่มีวันเจ้งหรอก ถือไป 20 ปีรับรองขึ้นไป 20 เท่าแน่ๆ อย่างงี้เราก็วินะเว้ย

แล้วคุณคิดว่าคุณวิแบบไหน

ป.ล. ผมนะเคยแบบข้างบนมาหมดแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่วิเลยโว้ย  :8)

(ขออภัยที่ใช้คำพื้นบ้านบ้างแต่เพื่อให้มันคล้องเสียงเลยจำเป็นครับ  :P )
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
teetotal

โพสต์ที่ 20

หุ้นดี แต่ เข้าผิดจังหวะ ก็ขาดทุนได้
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 21

VI ที่ดี มิใคร่ใส่ใจ Scoreboard นะครับผมว่า
แล้วยิ่งถ้าเราเอาผลตอบแทนของคนอื่นมาเป็นบรรทัดฐาน :shock:
ก็อาจจะทำให้การลงทุนผิดพลาดได้ เพราะ vi แต่ละคน
ต่างก็มีกรอบความรู้ แล้วก็ขีดความสามารถของตัวเองไม่เหมือนกัน
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 22

ถ้าเลือกเป็นหุ้นส่วนกับกิจการที่ดี ในราคาที่เหมาะสม

ผมเชื่อว่า เวลา จะเป็นมิตรของ วีไอ

(ใจเย็นครับ)
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
akekarat

โพสต์ที่ 23

การลงทุน กำไรเกิดเมื่อซื้อไม่ใช่เมื่อขายนะครับ

ลองคิดดูว่า ก่อนที่จะซื้อหุ้นที่ราคาใด ๆ เราซื้อที่ราคาที่เหมาะสมแล้วหรือยัง
warren buffet พูดประมาณว่า ถ้าจะซื้อหุ้นใด ๆ ให้มองว่า
ถ้าคุณต้องซื้อทั้งบริษัท จะคุ้มค่าหรือไม่ ถ้าคำตอบคือไม่ ก็ไม่ควรซื้อแม้แต่หุ้นเดียว
ถ้าคิดว่าเหมาะสมแล้ว การที่หุ้นตกลงมา แสดงว่าเกิดโอกาสซื้อเพิ่ม ได้ของที่ถูกลง
ไม่น่าจะหมายถึง ขาดทุน นะครับ (อดีตนายกกล่าวไว้ว่า ไม่ขายไม่ขาดทุน  :lol:  :lol:  :lol: )

ถ้าลงทุนเพราะหวังส่วนต่างราคา ก็คงต้องกลุ้มเพราะราคาหุ้นตกครับ
แต่ถ้ามองไปที่กระแสเงินสด ราคาหุ้นก็จะไม่มีผลอะไร
แต่ถ้าเกิดกำไรหดหรืออยู่ ๆ ติดลบนี่สิ ค่อยน่าเอาเท้ามาก่ายหน้าผากหน่อย
jackz08

โพสต์ที่ 24

ไม่ขาย ไม่ขาดทุน

อดทนต่อไปครับ
:8)
There are always consequences.
Glaxo

โพสต์ที่ 25

รอและอดทนไว้ เดี๋ยวมันมาเอง
โพสต์โพสต์