PTTAR ถ้ามันไปถึง 50 จะทำอย่างไรกันดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
NumeeNewhand
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

PTTAR ถ้ามันไปถึง 50 จะทำอย่างไรกันดีครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ราคาเริ่มขยับขึ้นทุกวัน เฉลี่ยวันละ 1-1.5 บาท
คิดว่าพอถึงวันประกาศ XD ก็ 50 บาทหรืออาจเลยไปนิด
ทั้งที่่กิจการด้านเคมีดูไม่ดีนักในเรื่องต้นทุน ได้รับการชดเชย
จากค่าการกลั่น แต่ก็ไม่มาก และมีแนวโน้นลดลงอีก
ผมเข้าใจถูกไหมครับพี่ แต่ในระยะยาวหุ้นกลุ่มนี้น่าจะไปได้อีกไกล
ใช่ไหมครับ แนะนำด้วยนะครับ  :D
akekarat

โพสต์ที่ 2

ถ้าคิดว่าราคาขยับวันละ 1-1.5 บาทแล้วเลย XD จะ 50 up

ถ้าเลยไปปีหน้า มันจะซัก 200 เลยมั๊ยล่ะครับ คิดอย่างนี้ไม่ค่อยถูกครับ

มองในเชิงเทคนิค จะมีจุด overbought และ oversold อยู่ นี่คือจุดกลับตัวของราคาหุ้น

แต่ทั้ง 2 จุด ก็สามารถถูก break ได้ด้วยแรงเก็งกำไร และเหตุผลด้านปัจจัยพื้นฐาน

ในระยะยาว จะไปได้อีกไกลมั๊ย ไม่มีใครทราบครับ มันเป็นเรื่องอนาคต แต่ตอนนี้ แนวโน้มดูดี

ถ้าให้แนะนำ ไม่รู้ว่าจะแนะนำอะไร เพราะไม่รู้ว่าคุณสนใจแนวเก็งกำไร หรือการลงทุน
sarayuth007

โพสต์ที่ 3

ก็ซื้อเลยคับไม่ต้องคิดมาก
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
beammy

โพสต์ที่ 4

ถ้าถึง 50 บาท

ผมรวยเละครับ  :lol:  ...
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

sarayuth007 เขียน:ก็ซื้อเลยคับไม่ต้องคิดมาก
เห็นด้วย  ถ้ารู้ว่าจะไปถึง 50  ซื้อให้เต็ม port เลย
mooakiko

สมาชิกใหม่คับ

โพสต์ที่ 6

ผมกะเก็บ PTTARไว้เป็นขวัญถุงคับ
ทุนที่ 38 คับ
boy2t

โพสต์ที่ 7

ทำไมคิดว่า 50 บาทละ ผมว่าราคามันประมาณ top นะ
artvr4

โพสต์ที่ 8

รีบซื้อเลยครับ ก่อนที่ จะ บอกว่า  รู้งี้ ซื้อตั้งนานแล้ว :lol:

รุ้อะไรไม่สู้ รุ้งี้
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
NumeeNewhand

โพสต์ที่ 9

akekarat เขียน:ถ้าคิดว่าราคาขยับวันละ 1-1.5 บาทแล้วเลย XD จะ 50 up

ถ้าเลยไปปีหน้า มันจะซัก 200 เลยมั๊ยล่ะครับ คิดอย่างนี้ไม่ค่อยถูกครับ

มองในเชิงเทคนิค จะมีจุด overbought และ oversold อยู่ นี่คือจุดกลับตัวของราคาหุ้น

แต่ทั้ง 2 จุด ก็สามารถถูก break ได้ด้วยแรงเก็งกำไร และเหตุผลด้านปัจจัยพื้นฐาน

ในระยะยาว จะไปได้อีกไกลมั๊ย ไม่มีใครทราบครับ มันเป็นเรื่องอนาคต แต่ตอนนี้ แนวโน้มดูดี

ถ้าให้แนะนำ ไม่รู้ว่าจะแนะนำอะไร เพราะไม่รู้ว่าคุณสนใจแนวเก็งกำไร หรือการลงทุน

เป็นคำตอบที่น่าสนใจมากครับพี่ และเป็นคำตอบที่ผมและคิดว่าเพื่อนๆ นักลงทุนมือใหม่หลายที่อยากอ่าน เพื่อทำความเข้าใจ และกำหนดการลงทุนได้
บอกตรงๆ ผมดูเทคนิคอะไรไม่ค่อยเป็นเลยครับ ขนาดดูปัยจัยพื้นฐานก็ยัง
งงอยู่ แต่ก็พยายามทำการบ้านตลอด และครั้งนี้ก็เลยหาค่าเฉลี่ยการขึ้น
ราคาหุ้นดูบ้างเผื่อว่ามันจะเห็นอะไรบ้าง อีกทั้งหุ้นตัวนี้ก็เห็นในพันธ์ทิพย์
เชียร์กันพอควรว่าจะไปถึงราคาตอนรวมใหม่ๆ ก็เลยเกิดความสงสัย

ปล. overbought และ oversold อันนี้ดูอย่างไงครับ หาจากไหน แนะนำด้วยนะครับ  :D
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

ผมว่าตัวนี้ถ้าให้เวลานานๆ ราคาน่าจะไม่แย่เพราะก่อนควบรวม ราคาเคยไปไกลมาก
แต่ก็เช่นกันราคาเคยหล่นจนไม่เหลือมูลค่า
คงต้องวัดมูลค่ากันเป็น สิบปี
ผมว่าที่ราคานี้ถือไว้สิบปีไม่มีขาดทุน
Atkata

โพสต์ที่ 11

ราคาสูงสุดช่วงวันแรกหลัง Merge ราว 49 บาทแล้วก็โดนทุบตกมาตลอด

ผมว่า ไม่น่าถึง 50 บาท เพราะPTTAR มีทั้งธุรกิจโรงกลั่นซื่งน่าจะดีช่วง Q2 และ ธุรกิจปิโตรเคมี กำลังอยู่ใน Cycle ขาลง  ดังนั้นโดยรวมจะไม่ดีมากนักในระยะกลาง  

:oops:  :oops:  :oops:
akekarat

โพสต์ที่ 12

[quote="NumeeNewhand"]
ปล. overbought และ oversold อันนี้ดูอย่างไงครับ หาจากไหน แนะนำด้วยนะครับ
sarayuth007

โพสต์ที่ 13

ทุนผมประมาณ 38 เหมือนกันแต่เรื่องทางเทคนิกผมไม่เก่งหรอกครับรู้ว่ามันตกก็ซื้อเพิ่ม
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
โพสต์โพสต์